Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia msukumo uliokuwepo nchini Malawi wa kuongeza idadi ya wanawake katika bunge la nchi hiyo. Msukumo huo umepata pigo pale serikali iliposema kuwa itaangalia pendekezo hilo kwa kutenga viti 28 tu kwa ajili ya wanawake. Malawi ni miongoni mwa nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK na duniani ambako wanawake wana uwakilishi mdogo ndani ya serikali. Mwandishi wa Sauti Amerika Lamek Masina Anaripoti kutoka Blanta na Hadi Yeriami anaisoma ripoti kamili. Waziri wa masuala ya katiba na sheria, Maswel Tembenu amesema serikali imeondoa kipengele hicho kwa sababu haitakuwa vyema kwa wagombea wanawake katika baadhi ya majimbo. Amesema kipengele hicho kitahusisha utaratibu mrefu wa kisheria na wenye mkanganyiko mkubwa ikiwemo kufanya marekebisho ya baadhi ya vipengele vya katiba na sheria nyingine za uchaguzi. Wafuasi wa kipengele hicho wanasema ni bahati mbaya sana kuondolewa kwake. Esmi Kainja, mwanachama wa tume maalum ya sheria ambayo ilikuja na pendekezo hilo, amewaambia wanahabari kwamba wazo la viti ishirini na nane ilikuwa ndiyo njia ya mwafaka miongoni mwa wengi ambao walikuwa na azma ya kutaka kuongezwa kwa idadi ya wanawake ndani ya bunge. Kulikuwa na njia nyingi ambazo zimekataliwa. Kulikuwa na suala la kuwepo kwa mgao katika ngazi ya chama. Kulikuwa na njia nyingine ya kuchukua jimbo moja katika wilaya na hivyo kutengewa wanawake, na hiyo pia haikufanya kazi. Anasema ingawaje pendekezo la viti 28 huenda likaonekana si mwafaka, lakini lilitoa uhakikisho kwamba Malawi huenda ikafanikisha walau kiwango cha asilimia 30 ya uwakilishi katika bunge kama inavyohitajika katika kanuni za SADC ambayo ilipitishwa na taasisi hiyo mwaka 2008 kwa lengo la kuhakikisha haki sawa kwa wanawake na kumaliza ubaguzi. Kati ya wabunge 193 katika bunge la Malawi wanawake ni 32 tu. Emma Kalia ni mratibu wa kitaifa katika taasisi isiyo ya kiserikali ya NGO Gender Coordination ambayo kwa muda mrefu umekuwa mstari wa mbele katika kampeni ya 50 kwa 50 nchini Malawi kwa ajili ya uwakilishi sawa wa kijinsia to kwa utendaji kuondoa pendekezo hilo. Hivi ninaanza kuwa na mashaka kama Malawi kwa kweli ina nia ya dhati kufanikisha usawa wa jinsia na kuwawezesha wanawake katika nyanja ya siasa. Inasikitisha sana kwamba hili linatokea kwa njia hii. Kalia anasema Malawi ni vyema ijifunze kutoka nchi kama vile Afrika Kusini, Msumbiji na Uganda, ambako vipengele kama hivyo vimesaidia kuongeza idadi ya wanawake katika nafasi za kufanya maamuzi. Tunahitaji kuivutia serikali kwamba wana jukumu la kufanya mambo yafanye kazi kwa kila mtu nchini Malawi, kwenye siasa na nje ya siasa na hili ni suala la usawa wa jinsia. Wanaharakati wa jinsia wanasema wanajaribu kufanya kila jitihada kipengele hicho kifikiriwe tena na serikali.