Assalamu alaikum, penda msikilizaji popote pale uliko. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, hapa studio. Nina matumaini kwamba nyote hamjambo. Ni mimi Abdu Shakur Abud, na mimi ni Sunday Shomari. Karibu kwenye matangazo yetu ya jioni ya leo Jumatatu, tarehe 14 Oktoba mwaka 2024. Matangazo yetu nasikia kupitia vituo vyetu washirika huko Afrika mashariki na kati, pamoja na ukurasa wetu mtandao wa VOA swahili.com karibuni. <mimu> Katika matangazo yetu ya leo tuna ripoti juu ya hali huko mashariki ya kati na uamuzi wa Marekani kupeleka wanajeshi na silaha zaidi kwa Israel. Makundi yote haya, Hezbollah, Husi na Hamas, ni washirika wa, wa Iran. Kwa hiyo kushambulia kwao ni hatari kama ambapo ushambulizi wa Irani ni hatari na katika taarifa nyingine ni kwamba Kenya inajaribu kukusanya karibu dola bilioni 50 kwa ajili ya miradi yake ya ushirikiano kati ya sekta binafsi na serikali. Kuna shida ambayo inatokezea, ni kwamba serikali ndiyo imekuwa na kuna pesa, lakini ni kama pesa mingi inaenda, kwa hiyo inasumbua sana ile salaries na kila kitu nam ni baadhi ya ripoti wa kuandalia. Uh, usiku wa hii leo ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa dakika 30 zijazo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwanza basi kabla ya kufika huko mbali, hebu tumsikilize Sande akitusomea taarifa habari. Katika habari za dunia, waziri wa ulinzi wa Israel amesema Jumapili kwamba wapiganaji wa Hezbollah hawataruhusiwa kurudi tena kwenye vijiji vya kusini mwa Lebanon ambavyo wamegeuza kuwa vituo vya kijeshi chini ya ardhi ambako wamerundika silaha nyingi. Katika taarifa ya video, Gallant amesema hawataruhusu magaidi kurudi kwenye eneo hilo ambao ni muhimu kwa kuhakikisha usalama kwa wakazi wa kaskazini mwa Israel. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umesema kwamba vifaru vya Israel vimevunja milango na kuingia ndani ya kambi moja ya walinda amani kusini mwa Lebnan, ikiwa e tohuma mpya ya ukiukaji na mashambulizi ambayo yamelaaniwa na washirika wa Israel. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ametoa wito kwa Umoja Mataifa kuwaondoa wanajeshi wa kikosi cha amani cha UNIFIL kutoka maeneo ya mapigano huko Lebnan. Waziri mkuu wa Italia Giorgia Meloni mojawapya waungaji mkono wakuu wa Israel Alizungumza na Netanyahu kwa njia ya simu na kulaani mashambulizi hayo ya Israel. Italia zaidi ya wanajeshi elfu moja kwenye kikosi cha wanajeshi elfu kumi wa UNIFIL, ikifanya kwa nchi inayochangia kiwango kikubwa cha watumishi kwa kikosi hicho. Ufaransa na Hispania kila moja zina karibu wanajeshi mia saba kwenye kikosi hicho na zimelaani mashambulizi ya Israel. Mratibu wa mradi wa reli ya standard gauge ya nchini Uganda, Perez Wamburu, SGR, amesema serikali ya Uganda na kampuni ya ujenzi ya Uturuki ya Yapi Merkezi zimetia saini mkataba wa kujenga sehemu ya reli yenye urefu wa kilometa 272 katika juhudi za kukuza biashara ya kikanda. Wamburu alisema makubaliano hayo ni ya sehemu ya kwanza ya njia ya reli ya umeme iliyopangwa ya kilometa 1700 na sehemu hiyo itagharimu yuro bilioni 2.7. Ujenzi wake utaanza Novemba. Wa mburu alisema mradi huo utaongeza biashara na kupunguza gharama za usafiri. Katibu mkuu wa wizara ya kazi ya Uganda Bageya Waiswa alisema katika hafla ya kutia saini. Shirika la afya duniani WHO ilisema hii leo Jumatatu kuwa imeidhinisha chanjo mpya mpox bavaco kwa vijana wenye umri wa miaka 12 hadi 17, kundi linalotajwa kuwa katika hatari kubwa ya kuambukizwa na ugonjwa huo ambao wa wasi, umezua wasiwasi wasi duniani. WHO ilisema katika taarifa yake kwamba ilitoa kibali cha awali cha chanjo hiyo ya jenos kwa vijana Oktoba 8. WHO ilitangaza mpox kuwa dharura ya afya ya umma duniani kwa mara ya pili ndani ya miaka miwili mwezi Agosti, baada ya aina mpya ya virusi kuenea kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hadi kwa majirani zake. Na mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya wanakutana huko Luxembourg hii leo, Jumatatu, na kulaani mashambulizi dhidi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Lebanon. Mawaziri hao wamepinga pia madai kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anawajibika katika kuzuia jeshi la Israel. Abdu Shakur Abud anayesoma taarifa kamili. Walinda amani watano wa Umoja Mataifa waliojeruhiwa katika shambulizi lililopiga kituo chao kwa mara ya kwanza tangu Israel ilipoanza operesheni la jeshi la ardhini dhidi ya wa wanamgambo wa Hezbollah. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amesema kwamba kazi yao ni muhimu sana na haikubaliki kushambuliwa walinda amani wa Umoja Mataifa. Wakati huo waziri wa mambo za nje wa Uingereza David Lammy amesema kwamba kuwepo kwake katika kikao hicho cha mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya ni hatua muhimu katika malengo ya Uingereza kuimarisha uhusiano wake na EU baada ya Uingereza kujiondoa kutoka umoja huo. Katika tukio jingine, waziri mkuu wa Hispania Pedro Sanchez leo Jumatatu amewahimiza wa wanachama wenzako wa umoja Ulaya kujibu ombi la Madrid na Ireland la kutaka kusitishwa makubaliano ya biashara huru kati ya umoja huo na Israel kutokana na hatua zake huko Ghaza na Lebanon. Kwa miezi kadhaa sasa, wote Uhispania na Ireland zimekuwa na mazungumzo na nchi za EU juu ya kutathmini upya mkataba wa ushirikiano kati ya EU na Israel kwa misingi kwamba Israel huenda imekiuka kifungu cha haki za binadamu cha makubaliano hayo. Sanchez kwa upande mwingine alirudia tena wito wa jumuiya ya kimataifa kusitisha uuzaji wa silaha kwa Israel. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mtandao wa ukozi wa Sudan wamesema siku ya Jumapili kwamba jeshi la Sudan lilifanya shambulizi la anga siku ya Jumamosi na kuharibu soko mjini Khartoum na kusababisha vifo vya watu 23. Soko hilo linapatikana karibu na mojawapo ya kambi kuu katika mji mkuu wa Khartoum ambako wapiganaji wa kikosi cha dharura cha Sudan RSF wamekuwa wakipigana vikali na wanajeshi wa jeshi la taifa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyosababisha vifo vya maelfu ya raia. Kwenye ukurasa wake wa Facebook, muungano wa wokozi unaoongozwa na vijana umesema kwamba watu wengine 40 wamejeruhiwa na kupelekwa hospitali baada ya shambulio hilo lilitokea katika soko kuu kusini mwa Khartoum. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR ameonya hii leo Jumatatu kwamba migogoro ya wakimbizi nchini Lebanon na Sudan inaweza kuwa mibaya zaidi, lakini akasema kanuni za kudhibiti mipaka siyo suluhisho, akizitaja kuwa hazifai na wakati mwingine zinakwenda kinyume na sheria. Akihutubia zaidi ya wanadiplomasia na mawaziri mia moja mjini Jeneva katika mkutano wa kila mwaka Filippo Grandi alisema watu wapatao milioni 123 hawajapata kushuhudiwa wamekimbia makazi yao <muchos> Baada ya taarifa habari, habari yenye uzito jioni ya hii leo ni kwamba Marekani ilitangaza mwishoni mwa wiki kwamba inapeleka wanajeshi mia moja na mfumo wa kuzuia makombora ya masafa marefu hadi Israel kusaidia ulinzi wake dhidi ya mashambulizi kutoka nje. Mwenzangu Kenneth Bwire amezungumza na Amin Mwidau na kumuuliza kwanza ni maslahi gani Marekani imepeleka msaada huo mpya. Nafikiri kilichotokea Jumapili ya shambulizi la Hezbollah dhidi ya Israel ambapo ndege isiyokuwa na rubani iliingia ndani ya anga ya Israel na kusababisha kivifo vya askari wanne na majeruhi sitini wakiwemo wanane ambao wa hali yao iko mahututi. Imeleta wasiwasi mkubwa sana, na Marekani ni walezi wa wa Israel, kwamba ikiwa kutakuwa na mwendelezo wa mashambulizi kama hayo dhidi ya Israel, basi vita hivi vinaweza vikawa ni vikubwa zaidi, kwa sababu kwa hamaki jeshi la Israel linaweza likachukua hatua kubwa zaidi za ushambulizi ambao waweza wakasababisha maafa mengi katika Mashariki ya Kati. Mashambulizi dhidi ya Hezbollah dhidi ya Hamas dhidi ya Wahutu dhidi ya hawa mak haya makundi wa ya wanamgambo ambayo yanalelewa na Iran ama mashambulizi dhidi ya Iran yenyewe. Makundi yote haya Hezbollah, Houthi na Hamas ni washirika wa, wa Iran. Kwa hiyo kushambulia kwao ni hatari, kama ambapo ushambulizi wa Irani ni hatari kwa sababu saa nyingine uchanganyika yakawa ni kwa wakati mmoja, ama nyakati nyingine yakawa kwa tofauti. Lakini kikubwa ni kwamba kutokuweko na na mashambulizi ambayo yaweza yakaleta athari ndani ya, ya nchi. Kitu muhimu katika taarifa iliyotolewa na na Pentagon ni kwamba hizi mashine zinazopelekwa sasa za ulinzi zitapelekwa na wanajeshi ambao kwamba watakuwa ni wenye kuzi, kuzioperate Kumekuwepo wasiwasi kwamba huenda Israeli ikajibu shambulizi la Iran la Oktoba mosi. Kabla ya hapo pia kulikuwa na makombora mengine yaliyokuwa yamerushwa na Iran kabla ya Oktoba mosi, na hasa hii wasiwasi, Marekani imekuwa haiungi mkono kwamba inataka Israeli kufanya hivyo, kiasi kwamba rais wa Marekani Joe Biden alizungumza na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu Jumatano na katika mazungumzo yao akawa kwamba iwapo Israeli inataka kujibizana na Iran basi e, majibu dhidi ya Iran yanastahili kuwa ya kiwango sawa. Tafsiri yake gani hii? Iran ni nchi ambayo kwamba ina ulimwengu mzima inajua kwamba inatengeza silaha za nyuklia, vile vilevile ina mifumo ya, ya mali ghafi ya, ya nishati yani mafuta. Kwa hiyo tishio lolote katika katika mifumo ya mafuta yaweza ikaleta ya taharuki katika uchumi wa ulimwenguni, lakini tishio lolote la ya nyuklia ya yaweza ya ikasababisha uh, aidha maafa makubwa ama mashambulizi makali zaidi kutoka Irani dhidi ya ya Israel. Zimekuwepo juhudi za diplomasia, zilikuwepo za Misri na Jordan, zimekuwepo za mataifa ya Guba ya Uarabu kujaribu kuzungumza kutafuta namna Mgogoro wa Mashariki ya Kati unaweza ukamalizika, hasa wakilenga mazungumzo yakielekea Iran. Diplomasia imefeli kufikia sasa, ama ni juhudi hazipo kabisa. Kila mtu anatazama kujua nani anaweza akajipima nguvu Mashariki ya Kati. Siasa za na ndani ya nchi ya Israel haswa za wale wanasiasa wenye siasa kali ndio zinazomsukuma Netanyahu, na yeye hamu yake kubwa zaidi ni kuhakikisha kwamba haondoki katika uongozi, kwa sababu akiondoka katika uongozi kuna shida nyingi zaidi zinazomkumba. Lakini pia nafikiri, msimamo wao mgumu ni kutokana na ulegevu wa uongozi katika Marekani, kwa vile Rais Biden kipindi chake kitamalizika hivi karibuni na kura zitafanyika Novemba tano. Ndio maana nikaona baadhi ya mashambulizi yakiwa ni makali zaidi yafanywa kwa wakati wa sasa, Israeli ikitambua ya kwamba baada ya Novemba tano hali haiwezekani kuendelea kama ilivyo wakati hivi sasa. Nam Amin Mwidao akizungumzia swala la Israel na Marekani. Na serikali ya Kenya inalenga kufanikisha upatikanaji wa angalau shilingi bilioni hamsini kutokana na ushirikiano wa ubia kati ya sekta ya umma na binafsi katika mwaka huu wa kifedha kuwezesha ufadhili wa miradi mikubwa. Kennedy Wandera anatuletea ripoti kamili. Kabla ya kukamilika kwa mwaka huu wa kifedha, mwaka 2024 hadi 25, serikali ya Rais William Ruto inanuia kuwezesha ufikiaji wa mikataba mitano ya ushirikiano wa ubia kati ya sekta ya umma na binafsi maarufu kama PPP kuiwezesha kutekeleza miradi mikubwa ya maendeleo, hata ingawa mikataba kama hiyo kwa sasa inakabiliwa na upinzani kutoka kwa raia wa Kenya wanaosema kuna usiri mkubwa. Mwishoni mwa wiki jana, serikali ya ya Kenya kupitia wizara ya kawi imetangaza kwa umma utiaji wa saini mkataba wa shilingi bilioni 95.7 sawa na milioni 736 dola za Kimarekani na kampuni ya India ya Dani Energy Solutions Limited kutengeneza, kufadhili, kujenga na kuendesha gridi nne muhimu za upokezaji umeme na vituo vidogo vya umeme kote nchini Kenya kama njia ifayo kuimarisha usambazaji wa umeme na kuondoa matatizo ya mara kwa mara ya ukosefu wa umeme wa uhakika ili kusaidia ukuaji wa uchumi wa nchi na matarajio ya viwanda. Mkataba huu wa PPP kati ya ya ya ya ya kampuni kampuni usambazaji umeme ya Kenya, KETRACO, na Dani Energy Solutions Limited, unaipa kampuni hiyo ya India miaka 30 ya kipekee ya kusimamia na kuboresha miundombinu na mifumo ya umeme ya Kenya na kuhakikisha uendelevu wake wa muda mrefu kabla ya kuihamishia KETRACO. Waziri wa John Mbadi amenukuliwa na vyombo vya habari vya Kenya akieleza kuwa serikali ya Ruto inakabiliwa eh, na matatizo ya kifedha yaliyozidi ambayo hayawezi kuiruhusu kufadhili miradi yake mikubwa ya maendeleo, hasa baada ya kulazimika kutangaza hatua za kubana matumizi katika mashirika na idara zote za serikali kutokana na utupiliaji mbali wa msaada wa fedha wa mwaka 2024 kufuatia maandamano ya vijana wa kizazi kipya. Lakini je, mbona serikali ya Kenya inaendelea na ushirikiano huu wa ubia wakati raia wa Kenya hawaonekani kuridhishwa na mikataba Ba hii Daktari Chachil Saoke, mfuatiliaji wa utendakazi wa serikali na huduma ya utumishi wa umma nchini Kenya, anaeleza. Kuna shida ambayo inatokezea ni kwamba serikali ndiyo imekuwa na wakuna pesa, lakini ni kama pesa mingi inaenda kwa recurrent expenditures, na hiyo inasumbua sana, ile recurrent expenditures salaries na kila kitu, na hivyo basi unapata ya kwamba ile pesa ambayo inaibaki for capital investment inakuwa kidogo. Serikali ya Kenya imeshindwa kupata kwa wakati ufadhili mpya wa fedha wa shilingi bilioni 77.5 sawa na dola milioni 600 za Kimarekani kutoka kwa shirika la fedha duniani IMF chini ya maafikiano ya mkopo wa miaka mingi na kuiachia shaka serikali ya rais Ruto kuziba nakisi kubwa na mapungufu ya bajeti yake mwaka huu wa kifedha. Na inahisi kutekeleza miradi yake, hiyo ni kuingia ubia kati yake na sekta binafsi. Pendekezo lingine la makubaliano ya ubia kati ya serikali ya Kenya na Adani kuhusu mpango tatu uliopendekezwa serikali wa kuko uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta JKA, kwa kampuni hiyo kusimamia shughuli zake zote kwa miongo mitatu, imeendelea kupokea pingamizi zilizozidi na kesi kadhaa kuwasilishwa mahakamani kuupinga. Mbona raia wa Kenya wanaonyesha pingamizi kuhusu mikataba hii ya ubia? Daktari Chachil Saoke anaeleza zaidi. Wengi wa Wakenya wanaona ni kwamba bado hakuna ule uwazi wa ya hiyo process. Hata hivyo, serikali ya Kenya inaliona soko la nje kama nj ya kipekee kufadhili miradi mikubwa ambayo haiwezi kuitekeleza kwa sasa kutokana na matatizo yanayozidi ya kifedha. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika Nairobi. Nam, asante Kenneth. Wanawake wa mkoa wa Kagera nchini Tanzania wameitaka serikali pamoja na wadau wa lishe kuwapatia elimu zaidi kuhusu lishe bora. Hii ni kutokana na kiwango kikubwa cha udumavu wa watoto katika mkoa huo. Tatizo linatokana na ukosefu wa kuelewa lishe bora na hivyo watoto kuathirika kiafya. Amir Ramadhan ametuletea ripoti kamili. Mkoa wa Kagera ni wa sita kwa kiwango cha juu cha udumavu nchini Tanzania, miongoni mwa mikoa kumi yenye changamoto kubwa za lishe. Udumavu unaosababishwa na upungufu wa chakula chenye virutubisho muhimu, unaathiri zaidi watoto na kuwanyima nafasi ya ukuaji bora wa mwili na akili. Wazazi wengi kama Sarafina Frofasi wanakiri kutokuwa na uelewa wa kutosha kuhusu lishe bora, licha ya kuwa wakulima wa mazao mbalimbali mbali. Ukosefu wa elimu ya lishe inasababisha watoto wao kuendelea kukumbwa na udumavu. Mimi sina ujuzi sana wa lishe, na inahitaji elimu ili niweze kumboresha mwanangu awe na afya njema. Wataalamu wa lishe kutoka mkoani humo wanasema udumavu wa watoto unapelekea changamoto mbalimbali, ikiwemo uwezo mdogo wa kujifunza na kumbukumbu pamoja na kuwa na kinga mwili dhaifu, na hivyo kuwaweka katika hatari ya kupata magonjwa mbalimbali na vifo. Winifrida Benedicto, afisa lishe kutoka manispaa ya Bukoba, amesema licha ya kuwa wakulima mkoani humo wanalima vyakula mbalimbali mbali, lakini changamoto imekuwa ni kukosekana kwa elimu kwa wazazi juu ya namna gani wanaweza kuchanganya vyakula hivyo ili kupata lishe bora. Kweli vyakula tunavyo. Kwa hiyo shida kubwa inaanza kabla hata ya kuwa wajawazito, yani wanawake wengi hawana tabia ya kuandaa matumbo kwa ajili ya kupokea watoto wazuri. Lakini ukweli mtoto mzuri anaandaliwa, anahitaji kutumia mavitamini ya folic acid mapema kabisa hata kabla hajapata ujauzito, hata miezi mitatu kabla, miezi sita kabla, anakuja anapata ujauzito, anaendelea pia na hizo vitamini anaendelea na madini chuma, anaendelea na kula mlo kamili. Kwa kutambua changamoto za udumavu, shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO limeanzisha kampeni ya bustani jiko, inayolenga kutoa mafunzo kwa wanawake kuhusu upatikanaji wa lishe bora kwa urahisi. Teresia Masoi, mshauri wa kilimo kutoka FAO, ameeleza jinsi bustani jiko inavyosaidia kuongeza upatikanaji wa mbogamboga zenye virutubisho vingi. Bustani jiko ni bustani ndogo ambayo inakuwa karibu na jiko au pengine inakuwa uani. Hii ni ambayo inashienesha mboga, mboga za aina mbalimbali mbali ambazo zinampelekea mwandaji wa chakula kwamba atakuwa na aina mbalimbali mbali za mboga ambazo anaweza kawa anazitumia wakati anaandaa chakula chake, pengine mfano anaandaa ugali, basi anaweza akawa amenunua nyama, lakini anahakisha kwamba ili kukamilisha makundi yale sita ya chakula, basi upande wa mboga mboga mboga, zikiwemo karoti zikiwemo mboga mboga, mboga za majani zinakuwepo katika ule mlo wake, basi tani kama hii inakaa pembeni ya nyumba. Wanawake mkoani humo wanashukuru kwa elimu ya lishe iliyotolewa na shirika la chakula kula la Umoja wa Mataifa na kuzitaka taasisi nyingine pamoja na wadau wa lishe kuendelea kutoa elimu ili kusaidia kupunguza changamoto za udumavu wa watoto. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Bukoba, Kagera. Karibu katika kona ya michezo na ungana nami mwanaspoti wako Sandey Shomari, na moja kwa moja basi tunaanzia huko nchini Tanzania, ambapo timu ya taifa ya nchi hiyo Taifa Stars inashuka dimbani hapo kesho Jumanne kuvaana na vigogo wa DRC Leopards katika mchezo wa kusaka tiketi ya kuwania kombe la mataifa ya Afrika, kuingia kwenye michuano hiyo huko Moroko. Huko mashabiki wa soka nchini humo wakiamini bado timu yao inayo nafasi kubwa ya kutinga katika fainali hizo. Mwanamchezo wetu George Njogopa amezungumza mchambuzi Fredi Kiswaga kupata mtazamo wake. Sisi kama Watanzania, kiu yetu nikiona timu yetu ambavyo inafanya vizuri, inaweza kutuwakilisha katika mashindano ya Afrika. Tumejaribu kuangalia uh, siku za nyuma, tumejaribu kufanya vizuri, tumebahatika kushiriki ya mashindano katika hatua za mwanzoni, licha kwamba tukusonga mbele, lakini bado tumekuwa na mwendelezo wa kuhakikisha kwamba tunajiandaa vizuri ili tuweze kushinda. Kujaribu kuangalia mechi iliyopita, Tanzania tumefungwa uh, goli moja ni kwa bahati mbaya tu Clement Mzize aliweza kujifunga kutokana na katika harakati za kuokoa, lakini naamini makocha wetu pamoja na benchi la ufundi watakuwa wamejitahidi kuangalia mapungufu yako wapi na kuyarekebisha ili katika mchezo wa kesho tuweze kushinda na tuweze kupata alama ili tuweze kusonga mbele katika kufuzu mashindano haya. Kwa kutizama kiwango cha kandanda, timu ya Kongo inatajwa kuwa na wachezaji wazoefu, wanacheza kandanda huko barani Ulaya. Kwa mchezo huu wa kesho, nafasi ya Taifa Stars bado iko na matumaini makubwa au katika mchezo wa mpira wa miguu uh, kikubwa ni kujiandaa vizuri. Of course kwa baadhi ya wachezaji wa Kongo wengi wanacheza katika ligi ya nje, tunaweza kusema wana exposure. Hata sisi timu yetu ina wachezaji wachache ambao wanacheza timu ya, uh, ya nje. Lakini mimi ninachoamini kutokana na utaalamu wangu katika mpira, naamini timu yote ambayo inaweza kujiandaa vizuri, inaweza ikamsoma mwenzake vizuri, ikaingia kwenye mfumo basi, na nafasi za kushinda na kuweza kusonga mbele na kutoka hukusalisana George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Na moja kwa moja basi turuke hadi huko nchini Kenya, ambapo migogoro ndani ya shirikisho la soka nchini Kenya, FKF, pamoja na ukosefu wa wachezaji wenye tajiriba katika michano ya AFCON imetajwa kama chanzo cha timu ya taifa ya Harambee Stars kutofanya vyema kwenye michezo yake ya ugenini na nyumbani dhidi ya Indomitable Lions ya Cameroon. Leo hii timu hiyo imeanguka bao moja kwa nunge, baada ya kupigwa bao nne kule ugenini. Denis Wanyonyi amezungumza na mchezaji wa zamani wa Harambe Stars Peter Kanuli katika kaunti ya Kakamega kupata maoni yake. Ukosefu wa wachezaji wenye tajriba katika michuano ya kimataifa imetajwa kama chanzo cha timu ya taifa ya soka Harambe Stars kupepetwa magoli manne kwa moja na timu ya taifa ya Cameroon almaaruf the Inmitable Lion, mechi ya kufuzu kipute cha mataifa bingu barani Afrika, AFCON mwakani. Peter kanuri wafula mchezaji wa zamani wa vilabu vya pan paper nzoya shuga afc leopards na taska aidha ametaja migogoro ya uongozi wa shirikisho la soka nchini kenya fkf kama chanzo kikuu cha matokeo hayo duni kanuri ambaye kwa wakati mmoja aliwajibikia timu ya taifa ya soka harambee stars sasa anatoa wito kwa wakufunzi kusaka talanta mashinani mm, kitu ya kwanza ni preparation coach apewe free hand kwa ndio leo timu eh, pili tuwe na hatuna quality players katika timu yetu. Unaangalia timu kama Ivory Coast, Nigeria, zote hao ni watu wanacheza mechi za kimataifa, so nyumbani hana shida. Unaona anaweza concentrate afanye vizuri, lakini sisi angalia eh, katika federation tuko na shida ya management, leadership. Sasa unapata hiyo inachangia katika matokeo duni ambayo tunapata kutokana na kichapo hicho cha magoli manne kwa moja kutoka kwa Cameroon, vijana wa nyumbani wa Harambee Stars wameshuka hadi nafasi ya tatu kwa alama tatu hizi zikiwa na alama tatu nyuma ya Cameron ambao wanaongoza kundi jai kwa alama saba. Kutoka Nairobi nchini Kenya abea Sauti ya Amerika meza ya michezo mwanakwetu, mimi yarwa Denis Wanyonyi asante. Ah, sana Denis Wanyonyi kutoka huko Nairobi, Kenya, na moja kwa moja tuirike hadi huko jamhuri ya Rwanda. Timu ya taifa ya Rwanda, Amavubi Stars wanamiadi hapo kesho Jumanne na timu ya taifa ya Benin mjini Kigali, katika michuano wa mchujo wa marudiano kusaka tiketi AFCON 2025 nchini Morocco. Mechi ya mzunguko wa kwanza bijan Rwanda ilibogizwa bao tatu kwa nunge. Chris Karenzi ana taarifa zaidi kutoka Kigali. Amavubi Stars wanakibarua katika mchezo wa marudiano na Benin kusaka tikiti ya kushiriki fainali za AFCON nchini Morocco mwakani. Mechi hiyo inapigwa kesho katika uwanja wa taifa wa Amahoro jijini Kigali. Mechi ya mzunguko wa kwanza ilifanyika mwishoni mwa juma nchini Ivory Coast, ambapo Rwanda ilibamizwa magoli matatu kwa nunge na Benin. Stanislas ni mpenzi wa soka hapa Kigali anatoa mtazamo wake kuhusu timu ya taifa ya Rwanda, Mavubi. Kiukweli, sina imani na Mavubi kwa sasa. Kwa sababu gani? Tumedro mechi ya kwanza na Libya, mechi ya pili tukadro na Nigeria hapa hapa Rwanda, mechi ya tatu ndo tumepigwa na Beni, mechi ya nne tunaenda kucheza na Beni. Hivi Rwanda tuna shoti ya wachezaji ambao wamepata majeraha, hivyo sina imani kabisa kwamba tutafuzu. Kiukweli tutaishia nafasi tuliyopo kwa sasa. Katika kundi la D, Nigeria wanaongoza na alama saba, Benin wana alama sita Rwanda wakiwa kwenye nafasi ya tatu na alama mbili, wakati Libya ikiburura mkia na alama moja. Kutoka meza ya michezo ni Christopher Karenzi, VOA Kigali. Asante sana Christopher Karenzi kutoka pale Kigali. Na kufikia hapo, ndio inakamilisha kona ya michezo. Ni mwaspoti wako Sunday Shomari. Asante sana sande. Na Kenya imeshindwa na Kamirun, moja 1. Kwa hivyo tunakamilisha matangazo yetu ya hii leo Jumatatu. Asante kuwa pamoja nasi hadi wakati mwingine. Mimi ni Abdu Shakuru Abdu nikisema kwa herini. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Mpango wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani wa Global Criminal Justice unatoa tuzo ya hadi dola milioni tano kwa watu ambao watatoa taarifa zitakazosaidia kukamatwa, kuhamishwa au kupatikana na hatia Joseph Kony. Kama kamanda wa kundi la Lord Resistance Army, Kony anatafutwa kwa mauaji ya watu wengi, mateso na kuwalazimisha watoto kuwa wanajeshi huko Afrika. Alieleza Beth Van Schaik, balozi kwenye mpango huo wa Global Criminal Justice. Anatafutwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu uliotekelezwa kaskazini mwa Uganda. Tunataka sana kupata taarifa zinazoweza kupelekea kukamatwa kwake au kuhamishwa hadi kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague, kwa mujibu wa hati ya kukamatwa kwake iliyotolewa mwaka elfu mbili na tano. Balozi Van Schaik, amesisitiza kwamba Koni atapata kesi ya haki mbele ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Mahakama hiyo inazingatia utaratibu wa hali ya juu wa mchakato wa kuwalinda watu kwa usawa chini ya sheria ya kimataifa ya haki za binadamu. Atapata wakili, akiwa hana uwezo wa kuajiri wakili wa kumtetea atapewa wakili bila malipo. Tuzo ya hadi dola milioni tano kuhusiana na habari kumuhusu Koni itatolewa lakini kuna mambo kadhaa ambayo yanaamua jinsi gani kiwango cha tuzo hiyo kinavyohesabiwa, alisema balozi Van Schaik. Kwanza tunaangalia kiasi cha hatari inayoweza kusababishwa na taarifa hizo. Tunaangalia uzito wa ushahidi na ukweli wake na matokeo wa yake katika suala zima la kumfikisha mtu huyo mbele ya vyombo vya sheria. Tunazingatia kile ambacho kitamfanya mtu huyo kuwa salama, kama atakuwa mtu wa karibu sana na anayetafutwa kwa mfano mwanachama wa kundi la Joseph Kony, inabidi watafute wenyewe wa jinsi ya kuhama, na kwa hiyo lazima tuhakikishe kuwa kiwango cha zawadi hiyo kinalingana na mahitaji ya mtu, na muhimu zaidi ni mtu huyu ashirikiane na vyombo vya dola vya ndani. Huu sio mpango ambao tunatarajia watu binafsi kumfikisha mtoro huko The Hague. Ikiwa kuna mtu ambaye ana taarifa kuhusu Joseph Kony, tafadhali wasiliana na mpango wa Global Justice Rewards program kupitia ujumbe wa maandishi, ujumbe wa kawaida wa simu ya mkononi au WhatsApp kwenye namba hii, alama ya kujumuisha 12029755468 au kupitia barua pepe kwenye gcjrp@state.gov. Unaweza pia kufikisha taarifa kwenye ubalozi wa Marekani uliokaribu au kwa afisa yeyote wa serikali ya Marekani. Taarifa zote zitawekwa katika usiri mkubwa. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.