Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 15 Oktoba mwaka wa 2024. Jina langu ni patrick Nduimana. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo KSFM Mwanza Tanzania, TKFM Tanga, Radio Malaika Lubumbashi DRC, Radio Tumaini Kipese DRC, Lulu FM Malindi Kenya, Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya, UBC Radio nchini Uganda, na vilevile kwenye mtandao wetu wa VOA swahili com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, Kenya inaendelea na mradi wake wa ujenzi wa nyumba za bei nafuu, lakini wananchi bado wana maswali kuhusu mradi huo. Serikali ndio ambao ndio baba yetu ambaye kwamba anaweza kutulea sisi, lakini ukitanabai hapo hapo katikati kama yaani, mambo yanaharibika hapo katikati, hata sisi wenyewe ni wa hali ya chini, tunajiuliza hii tutapata vipi? Katika taarifa nyingine, ajali ya basi kwenye barabara kuu nchini Misri yaua watu kumi na wawili. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Kenya imeanza kuhamisha ndovu kutoka kwenye mbuga ya kitaifa ya wanyamapori ya Mwea iliyopo mashariki mwa Nairobi baada ya idadi yao kuongezeka kutoka hamsini hadi mia moja hamsini na kwa hivyo kuelemea mbuga hiyo yenye ukubwa wa kilomita 42 mraba. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, mkuu wa idara ya kitaifa ya wanyamapori Rastus Kanga amesema kuwa idadi kubwa ya ndovu kwenye mbuga ya Mwea ni ishara ya utunzaji bora wa wanyama hao ndani ya miongo mitatu iliyopita. Hii ni ishara kuwa uwindaji haramu umeshuka na kwamba ndovu anashamiri. Kanga ameongeza kusema wataalamu walianza kuhamisha ndovu hamsini wiki iliyopita hadi kwenye mbuga ya kitaifa ya Badea yenye ukubwa wa kilomita 780 mraba, na kufikia Jumatatu tayari ndovu 44 walikuwa wamehamishwa. Wengine sita wamepangwa kuhamishwa leo Jumanne. Waziri wa utalii utali Rebecca Miano alikuwa miongoni mwa watu walioshuhudia uhamishaji huo wa ndovu watano hapo Jumatatu shughuli yenyewe ilianza alfajiri ikihusisha zaidi ya wataalam mia moja wakiwa na vifaa maalum kama magari na vilevile ndege. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski kwenye hotuba yake ya kila siku kwa taifa Jumatatu amesema kuwa idara ya ujasusi wa kigeni pamoja na ile ya ujasusi wa kiulinzi wa Ukraine zimekusanya ripoti ya kina kuhusu mpango wa Rusia kuelekea kwenye msimu wa baridi ukiwa mwendelezo wa uvamizi dhidi ya taifa lake. Ripoti imefichua kuhusika kwa Korea Kaskazini kwenye vita hivyo pamoja na ushirikiano wa Russia na mataifa mengine ambayo kwa bahati mbaya yangependa kuona vita hivyo vikiendelea. Zelensky alionya kuwa yeyote anayesaidia Russia, tutajibu vilivyo ili kulinda Ukraine. Amesema kuwa watashirikiana na washirika wa Ukraine kuhakikisha kuwa mapigano ya Russia hayafaulu. Ameongeza kusema kuwa wiki hii Ukraine itawasilisha mstakabali wake kwa washirika wa Ulaya kuhusu kushinikiza Russia kumaliza vita hivyo kwa njia yenye haki. Mstakabali huo kwa jina Victory Plan bado haujatolewa kwa umma. Na ajali ya basi kwenye barabara kuu nchini Misri imeua watu kumi na wawili na kujeruhi wengine thelathini na watatu Jumatatu, wizara ya afya ya taifa hilo imesema katika taarifa. Patrick Ndrimana anatuarifu zaidi. Basi hilo lilikuwa limebeba wanafunzi waliokuwa wakirudi nyumbani kutoka chuo kikuu cha Galala katika jimbo la Suez, mashariki mwa Misri, wakati ilipopinduka kwenye barabara kuu, gazeti linalomilikiwa na serikali Akbar Alyum liliripoti. Hapakuwa gari lingine lililohusika katika ajali hiyo na uchunguzi umeanzishwa kubaini kasi ya basi hilo na mazingira ya ajali hiyo, gazeti hilo lilisema. Wizara ya afya ilisema waliojeruhiwa walipelekwa kwenye hospitali iliyo karibu 19 kati yao walioondoka hospitali Jumatatu jioni. Ajali za barabarani ni jambo la kawaida nchini Misri, ambako madereva mara nyingi hupuuza sheria za usafiri wa barabarani na barabara nyingi ziko katika hali mbaya. Barabara ya Galala ambako ajali hiyo ilitokea, hata hivyo, ni moja ya maelfu ya kilomita ya barabara kuu na njia za juu zilizojengwa katika mwongo mmoja uliopita kama sehemu ya kipaumbele cha serikali katika miradi ya miundombinu takwimu rasmi zinasema zaidi ya watu elfu tano na mia sita waliuawa katika ajali za barabarani mwaka 2023 katika taifa hilo lenye idadi kubwa zaidi ya watu katika mataifa ya Kiarabu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Afisa mmoja wa ngazi ya juu kutoka shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia watoto UNICEF amesema Jumatatu kwamba zaidi ya watoto elfu 400 wa Lebanon wamekoseshwa makazi ndani ya wiki tatu zilizopita, akionya kuhusu kuwepo kwa kizazi kilichopotea kwenye taifa hilo ndogo linalokabiliwa na majanga kadhaa ikiwemo vita vinavyoendelea. Israeli imeongeza kampeni ya mashambulizi dhidi ya kundi la wanamgambo la Hezbollah la Lebanon, yakiwemo mashambulizi ya ardhi baada ya mwaka mmoja wa makabiliano na kundi la Hamas huko Gaza mapigano ya Lebanon yamelazimisha takriban watu milioni moja nukta mbili kutoroka makwao, wengi wakitorokea Beirut pamoja na maeneo mengine ya kaskazini katika wiki tatu zilizopita. Ted Chaiban ambaye ni naibu mkurugenzi wa maswala ya kibinadamu kwenye UNICEF alitembelea baadhi ya shule ambazo zimegeuzwa kuwa hifadhi ya familia zilizokoseshwa makazi. Chaiban aliambia shirika la habari la Epi kwamba kilichomshangaza ni idadi kubwa ya watoto walioathiriwa licha ya kuwa vita hivyo vimechukua wiki tatu pekee. Mgombea urais wa Marekani kwa chama cha Democrat, makamu wa rais Kamala Harris ametangaza mpango wa kuwapa wanaume weusi nafasi zaidi za kiuchumi, wakati chama chake kikijaribu kufikia kundi la wapiga kura linaloonekana kutokuwa na ari ya kushiriki kwenye uchaguzi. Baadhi ya mipango ya Harris ni pamoja na kutoa mikopo inayoweza kusamehewa kwa wawekezaji weusi, kuanzishwa kwa biashara ndogondogo, utafiti kwenye ugonjwa wa sickle cell pamoja na magonjwa mengine ambayo kwa kawaida huadhiri wanaume weusi hapa Marekani. Tayari Haris amesema kuwa anaunga mkono kuhalalishwa kwa bangi pamoja na mpango wake wa kuhakikisha kuwa wanaume weusi wanapata nafasi kwenye sekta ya kitaifa ya uuzaji wa bangi. Pia ameahidi kuratibiwa kwa biashara ya fedha za kidijitali za cryptocurrency ili kulinda wanaume weusi wanaowekeza kwenye sekta hiyo. Mpango huyo uliopewa jina Opportunity Agenda for Black Men, unalenga kutoa motisha kwa wanaume wa Marekani weusi ambao wanahofiwa kuwa huenda wakasusia kupiga kura. Mpango huo uliutangazwa kabla ya kutembea mji wa Erie, Pennsylvania, wenye biashara ndogo za watu weusi pamoja na kufanya mkutano wake wa kampeni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo yanakufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya America, Washington DC. Wakati Afrika ikikabiliwa na uhaba wa nyumba, Kenya inaendeleza mradi wa ujenzi wa nyumba za bei nafuu kwa nia ya kuboresha uchumi, miundo msingi na nafasi za ajira kwa Wakenya, kama anavyoripoti Amina Chombo kutoka Mombasa. Kenya kama mataifa mengine ya Afrika inakabiliwa na uhaba wa nyumba hasa katika maeneo ya mijini, hali ambayo imechangia ongezeko la mitaa ya mabanda mijini. Akikiri uhaba wa nyumba nchini Kenya, mkuu wa mawaziri Musalia Mudavadi amesema Kenya inahitaji nyumba laki mbili unusu kila mwaka kinyume na nyumba elfu hamsini zinazojengwa kila mwaka kwa sasa. Akizungumza katika kongamano la wiki ya Boma yangu nyumba za bei nafuu na ukuaji wa miji. Mudavadi amesema lengo la serikali katika programu ya ujenzi wa nyumba nafuu sio tu kujenga nyumba bali kuinua maisha ya jamii na kubuni ajira, huku akiwataka magavana kuunga mkono mradi huo wa nyumba za bei nafuu ambapo kufikia sasa takriban nyumba laki moja elfu ishirini na nne zimejengwa katika majimbo arobaini na tano Kuna mambo ya elimu na kadhalika na mahospitali ambazo zitawafaidisha kwa hivyo tushikane pamoja na tujenge. Na mimi nasimama hapa nikisema kwamba nguzo yetu sana kwa haya maneno, kusema ukweli, ni serikali za ugatuzi. Tushikane kabisa, kwa sababu hapo ndio nyinyi mtatuchezesha mpira ambao utahakikisha tutafaulu kwa lengo hili. Takwimu za shirika la Umoja Mataifa kuhusu makazi duniani, UN Habitat, linakadiria kuwa kufikia mwaka elfu mbili na hamsini watu milioni mia sita watakosa nyumba za kuishi kutokana na ongezeko la idadi ya watu wanaohamia mijini kutoka vijijini. Mkurugenzi mkuu wa shirika la UN Habitat Anaclaudia Rosbach amepongeza hatua ya Kenya kuwekeza katika nyumba za bei nafuu, huku akiataka mataifa wanachama barani Afrika kuelekeza fedha nyingi katika uboreshaji wa miji na ujenzi wa makazi bora. Anasema kila wakikutana na kuzungumza na viongozi wa mataifa Afrika, swala la nyumba linajitokeza, swala la uboreshaji wa miji linajitokeza, kwa hivyo wameleta kongamano barani Afrika litakalofanyika Egypt. Hili litasaidia maoni na pia mapendekezo yatakayotolewa kuweza kujadiliana ni vipi miji itaboreshwa katika mataifa ya Afrika. Ingawa serikali imebuni fursa za kibiashara na pia ajira, wa Kenya wametoa hisia zao kuhusiana na mradi huu. Kunao wanaosema kwamba watafaidika nao kutokana na biashara za jua kali na kunao wale wanaosema kwamba kufikia sasa hawajaelewa watafaidi vipi. Kwamba serikali ndio ambao ndiyo baba yetu ambaye kwamba anaweza kutulea sisi, lakini ukitanabaye hapo hapo katikati, kama yani mambo yanaharibika hapo katikati, hata sisi wenyewe ni wa hali ya chini tunajiuliza itaku, tutapata vipi? Ingawaje mzee amesema kuna kujiandikisha. Kujiandikisha tujui kama tutajiandikisha, alafu st step ya mbele itakuwaje? Kwa hivyo ndio hofu yangu. Tuko na shule katika hizo affordable housing. Sisi tunatengeneza madawati kama haya ambayo ni ya kisasa yanafaa watoto wa kila aina. Amina Chombo, VOA Mombasa. Nam, baada ya ripoti hiyo ya Amina Chombo kutoka Mombasa, nimkaribishe tena Harrison Kamau waendelee kusomea habari zaidi za dunia. Takriban waandamanaji mia mbili waliokuwa wakipinga vita vya Israel huko Gaza Jumatatu walikamatwa wakiwa wameketi nje ya jengo la biashara kuu za hisa mjini New York. Waandamanaji hao wakiwa nje ya jengo hilo maarufu lililopo kwenye kitongoji cha Manhattan walisikika wakisema let Gaza live up with with liberation down with occupation, ambazo ni kauli za kutetea uhuru wa wakazi wa Gaza na kupinga mashambulizi yanayoendelea kutekelezwa na Israeli. Beth Mila ambaye ni mwanaharakati wa kisiasa kwenye kundi la Jewish Voice for Peace ambalo liliitisha maandamano hayo, alisema kuwa sababu yetu kukusanyika hapa ni kuomba Marekani isite kutuma mabomu kwa Israel na ikome kufaidi kutokana na mauaji ya halaiki ya Wapalestina yanayotekelezwa na Israel. Wakati huo huo, kundi ndogo la waandamanaji wakiwa na vibendera vya Israel walionekana karibu na kundi hilo lililokuwa likipinga Israel. Kwenye ripoti tofauti, shirika la msalaba mwekundu la Lebanon limesema Jumatatu kwamba shambulizi la anga la Israel liligonga jengo la makazi kaskazini mwa Lebanon na kuua takriban watu 21. Na, na chombo cha habari cha serikali ya Korea Kaskazini kimesema kuwa kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un Jumatatu ameitisha mkutano wa kitaifa wa usalama na kuamuru hatua ya mara moja ya kijeshi, wakati hali ya taharuki na Korea Kusini ikiendelea kuongezeka. Mkutano huu mjini Pyongyang ulishirikisha maafisa wa ngazi ya juu wa usalama, akiwemo mkuu wa jeshi pamoja na maafisa wengine jeshini na vilevile vile mawaziri wa usalama na ulinzi. Mkutano huu umefanyika wakati Korea Kaskazini yenye silaha za nyuklia ikilaumu Seol kwa kurusha droni kwenye mji wake mkuu wa Pyongyang pamoja na kuleta vikosi vyake karibu na mpaka. Korea Kusini Jumatatu ilisema kuwa ipo tayari kujibu iwapo kaskazini itashambulia. Shirika la habari la KCNA limeongeza kusema kuwa waliohudhuria mkutano wa Pyongyang walisikia namna adui alivyokuwa amechokoza. Kim aliahidi hatua kali za kisiasa na kiusalama dhidi ya Korea Kusini wakati wa kikao hicho na baada ya habari za dunia na mwenzangu Harison Kamau, sasa tuendelee na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Wakazi wa mji wa Lubumbashi na maeneo ya pembezoni wameitaka serikali kuingilia kati ili kuchukua hatua dhidi ya uchafuzi wa mazingira unaotokana na uchimbaji madini ya Cobalt na shaba katika maeneo hayo. Mbali na uchafuzi wa rasilimali za maji, wakazi wameelezea athari mbaya za shughuli hii ya uchimbaji kwa maisha yao ya kila siku katika mkoa wa Katanga, na hasa katika mji wa Lubumbashi na kandokando mwa mji huo. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Biobe Malenga ametuandalia ripoti ifuatayo. Mavuno ya kilimo, kupungua kwa mapato na hali mbaya ya maisha ni miongoni mwa athari za kijamii na kiuchumi zinazohusishwa moja kwa moja na upanuzi wa uchimbaji madini ya kobalti na shaba katika eneo hili, huku kampuni ya Rush Mining ikiwa moja makampuni ya makampuni yanayolaumiwa na wakaadhi wa eneo la Rwashi katika mji wa Lubumbashi, kama wanavyosema baadhi yao hapa. Mimi naitwa Kapenga Nsomwe Shansel. Tuku naishi mu kondisio mubaya nju ya Rush Mining mai na mai ye, tunapata problem ni mai ya kushota, bishima byote bya karibu bishako haribika na seeds Etuangarire kona mambo ya mai na ya faso ya she kuishi ni mie tumaini mwanana, tuko na nung'unika sana, kufatana kwa mwenendo tuko naishi na kampuni yetu hii ya Ruashi Mining. Mpaka hii yenye mai moya moya hii batoto yetu beko napita pita umu mai tena bana katale ku orienter mu faso muzuri, angalia vile inaharibisha balabala hii. Ni balabala aina kusema kienyi mutonya hapana, hii ni balabala batu wanateswa namna ya kupita hapa. Kilimo ni uti wa mgongo wa wakaadhi, lakini kinachowapa hofu kwa sasa ni athari ya kupatwa na magonjwa yatokanayo na uchafuzi wa mazingira, ikiwemo kutumia vyakula vyenye sumu ya asidi kama anavyosema hapa Bi Esperance Mujinga, mkaaji wa Ruashi. Minerea yake ko mpaka nakwa kuchofesha, wakati eko nachofesha pale ko na mwanga mvumbi ikunenda mupopulation a ikunawasha sana panshingo, utasikia na mumpoa mko nachochoma saa piripiri kisha bantu wanaanza kulukula maestoma mikulu juu ya mai na chakula, aitusaidie Rush Mining aleteko solution pahivi bintu byake. Upande wa kampuni ya Rush Mining wanasema kuwa wao hawatumii kwa sasa kemikali ya asidi, na kwamba hakuna uchafuzi wowote wa wanaoufanya. Elisa Kalasi ni meneja wa kijamii katika kampuni ya Rush Mining katika mji wa Lubumbashi. Serikali uh, uh, sure no ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema kuwa ilianzisha uchunguzi kupata uhakika iwapo kuna uchafuzi wa mazingira kutoka kwa kampuni hiyo na kwamba hatua zitachukuliwa. Hii si mara ya kwanza kwa raia kulalamika kutokana na kemikali kudhuru maisha ya watu kutoka kwenye machimbo ya madini. Katika mkoa wa Kasai, kampuni nyingine ililalamikiwa kwa uchafuzi wa mazingira kwa kuelekeza maji yenye kemikali na sumu katika mto Kasai na kusababisha samaki wengi na watu saba kufariki dunia. Buumalinga, Sauti Amerika, Kinchasa, DRC. Namu huyo ni marehemu Pepe Kale, uh, maarufu alikuwa na jina la maarufu Elephant du Zaire. Elephant malaki tembo tembo mm -hmm. wa Zaire mm -hmm. akishirikiana na Niboma katika wimbo wao Nina. nyimbo zake zilitamba kabisa miaka ya nyuma. Zinatamba, zinatamba bado. miaka ya 90 uh, na 80 pia. kweli kweli hata leo. Zinatamba. Walikuwa na mpangilio sawa, sawa kabisa. Alikuwa na wale wachezaji wale wa lakini bendi yake ilikuwa na watu wengi sana, kina Yomoro. No, kumbuka kina Yomoro, eh, wawili wafupi walikuwa na bendi kubwa sana eh. <laughs> Aya basi, ndio mambo ya VOA Kumekucha Afrika, na tumai kwamba wimbo huo umekuchangamsha popote ulipo ukiwa Afrika Mashariki na Kati, ni asubuhi na mapema, sisi hapa kwetu ni usiku, lakini tunaelekea pia asubuhi yetu. Basi, serikali ya Senegal Jumatatu imetangaza mpango kabambe kabisa wa maendeleo, akiwaahidi na kuahidi kuongeza pato la wastani la kila mtu kwa karibu asilimia 50 katika miaka mitano huku ikipunguza nakisi na deni. Mradi huo wa miaka 25 unakusudia kuliondoa taifa hilo la Afrika Magharibi katika utegemezi wa misaada ya kigeni na madeni kwa kutumia rasilimali za ndani na nguvu kazi ya watu. Patrick Nduimana anasimulia zaidi. Rais Faye na waziri wake mkuu Usmane Sonko walizindua mpango mkubwa katika hafla huko Diamniadio, umbali wa kilomita 30 kutoka mji mkuu Dakar. Suleiman Diallo, mkurugenzi mkuu kwenye wizara ya mipango na uchumi, alisema wakati wa uzinduzi wa mpango huo kwamba serikali inatabiri uchumi utakuwa kwa kati ya asilimia 6.5 na asilimia 7 kuanzia mwaka 2025 hadi 2029. Serikali inapanga kupunguza deni lake kutoka asilimia 83.7 ya pato la taifa mwaka 2023 hadi asilimia 70 mwaka 2029, aliongeza. Dialo alisema serikali inalenga pia kupunguza nakisi ya bajeti kwa asilimia tatu ndani ya muda mwafaka, lakini aliongeza kuwa inawezekana, lakini raia wote wa Senegal wanatakiwa kuhusika ili kufanikisha mpango huo. Les objectifs qui sont fixés à l'horizon 2020. Malengo ya mwaka 2029 ni pato la taifa, pato kwa kila mtu. Kwa mfano, pato la wastani la mwananchi wa Senegal kuongezeka kutoka dola 1660 hadi dola 2468 kwa mwaka, likiwa ongezeko la takriban asilimia hamsini ndani ya miaka mitano. Inawezekana, lakini raia wote wa Senegal lazima wahusike ili kuufanikisha. Serikali imesema pia kwamba ina lengo la kufikia upatikanaji wa maji na umeme kwa watu wote. Kama sehemu ya mpango huo, Rais Basiru Diomaye alisema kwamba nchi inapaswa kuondoka kwenye kiwango cha maendeleo ya chini hadi kwenye maendeleo ya kati katika kipindi cha miaka mitano, alipoingia madarakani mapema mwaka huu. Tukiangazia mpango uliotangazwa na kuweka hadharani Tunatakiwa kuunganisha taifa lenye mshikamano, taifa lenye udhabiti ambalo limejikita katika mambo ya kisasa, maendeleo na ustawi wa kila mwananchi wa Senegal. Waziri Mkuu wa Senegal Ousmane Sonko alisema kwamba wana dhamira ya kutekeleza mfumo mpya wa maendeleo ya muda mrefu, kwa kuzingatia kwa upande mmoja, hali ya kimkakati ambayo itahimiza sana maendeleo ya viwanda vyenye ushindani, mbinu zinazofaa kwa kuweka kipaumbele kwenye miji mikuu na sekta binafsi ya kitaifa iliyo imara. Mkakati wetu unazingatia mabadiliko ya kimfumo, ikiwemo uwezeshaji mkubwa wa wananchi wenzetu hapa na ughaibuni. Kama mataifa yenye uchumi unaokua, tutaweka sera kadhaa za ukuaji imara ambazo zitasaidia kujenga uchumi wenye ushindani, hakikisho la Senegal iliyo huru, ya haki na yenye ustawi Just. E prosper. Licha ya kuwa na akiba rasilimali asili, ikiwemo mafuta na gesi, Senegal imeorodheshwa kwenye nafasi ya 169 kati ya nchi 192 maskini duniani, kulingana na ripoti ya Umoja Mataifa kuhusu maendeleo ya binadamu. Ajenda hiyo ya maendeleo ya Senegal ifikapo mwaka 2050 imetangazwa mwezi mmoja tu kabla ya uchaguzi wa bunge utakaofanyika tarehe 17 Novemba. Basi sasa, tunapokaribia kukamilisha matangazo yetu, huu hapa muktasari wa habari. Kenya imeanza kuhamisha ndovu kutoka kwenye mbuga ya kitaifa ya wanyamapori ya Mwea iliyopo mashariki mwa Nairobi baada ya idadi yao kuongezeka kutoka hamsini hadi mia moja hamsini na kwa hivyo kuelemea mbuga hiyo yenye ukubwa wa kilomita 42 mraba. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky kwenye hotuba yake ya kila siku kwa taifa Jumatatu amesema kuwa idara ya ujasusi wa kigeni pamoja na ile ya ujasusi wa kiulinzi wa Ukraine zimekusanya ripoti ya kina kuhusu mpango wa Rusia kuelekea kwenye msimu wa baridi ukiwa mwendelezo wa uvamizi dhidi ya taifa lake. Afisa mmoja wa ngazi ya juu kutoka shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia watoto UNICEF amesema Jumatatu kwamba zaidi ya watoto elfu mia nne wa Lebanon wamekoseshwa makazi ndani ya wiki tatu zilizopita, akionya kuhusu kuwepo kwa kizazi kilichopotea kwenye taifa hilo ndogo linalokabiliwa na majanga kadhaa ikiwemo vita vinavyoendelea. Mgombea urais wa Marekani kwa chama cha Democratic makamu wa rais Kamala Haris ametangaza mpango wa kuwapa wanaume weusi nafasi zaidi za kiuchumi wakati chama chake kikijaribu kufikia kundi la wapiga kura linaloonekana kutokuwa na ari ya kushiriki kwenye uchaguzi. Baadhi ya mipango ya Haris ni pamoja na kutoa mikopo inayoweza kusamehewa kwa wawekezaji weusi, kuanzishwa kwa kwa biashara ndogo ndogo, utafiti kwenye ugonjwa wa sickle cell, pamoja na magonjwa mengine ambayo kwa kawaida huadhiri wanaume weusi hapa Marekani. Takriban waandamanaji mia mbili waliokuwa wakipinga vita vya Israeli huko Gaza Jumatatu walikamatwa wakiwa wameketi nje ya jengo la biashara kuu ya hisa mjini New York. Waandamanaji hao wakiwa nje ya jengo hilo maarufu lililopo kwenye kitongoji cha Manhattan walisikika wakisema kuwa let Gaza live up with liberation and down with occupation. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo BMJ Moridhi, mwongozaji Dadi Balawe. Naitwa Patrick Ndu, Nduimana. Hewani nimeshirikiana Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Tahariri inayoangazia msimamo na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani imewekea vikwazo kiongozi mkuu wa kikosi cha dharura cha Sudan, RSF, Algoni Hamdan Daglo Musa, kwa kuhusika kwake katika juhudi za kupata silaha na vifaa vingine vya kijeshi ambazo zimewezesha operesheni ya RSF inayoendelea nchini Sudan. Hii ni pamoja na shambulizi dhidi ya Elfasha, mji mkuu wa Darfur Kaskazini. Vitendo vya Agoni vimechochea vita na ukatili unaofanywa na RSF, ukatili dhidi ya raia ambao umejumuisha uhalifu wa vita, uhalifu dhidi wa ya ubinadam na mauaji ya kikabila. Badala ya kuzingatia onyo kutoka kwa marekani na washirika wengine, RSF na wanamgambo wa washirika wameendelea kufanya ukatili, ikiwa ni pamoja na wanyenyesaji wa kijinsia na mashambulizi ya kikabila dhidi ya makundi yasiyo ya Kiarabu. Algoni ni mkurugenzi wa uagizaji na usafirishaji wa vifaa vya RSF na mmoja wa wadogo zake Muhammed Hamdan Daglow au Hemedi, mkuu wa RSF. Yupo karibu na Hemedi, pia aliwahi kufanya kazi naye kama katibu wake binafsi. Algoni amedhibiti makampuni ya RSF ikiwa ni pamoja na ofisi ya kudhibiti mali zilizowekwa vikwazo inayofahamika kama Tradive General Trading ambayo iliagiza magari kutoka nje kwa niaba ya RSF. Vita kati ya jeshi la Sudan na kikundi cha RSF vimesababisha uharibifu mkubwa na maelfu ya watu kuuawa na zaidi ya milioni kumi na moja wamelazimika kuyahama makazi yao ndani na nje. Watu wa Sudan wanadai na wanastahili amani na haki na kurejeshwa kwa serikali ya kiraia, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller alisema katika taarifa yake. Wakati ambapo Marekani, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika na wengine wanatetea amani, watu muhimu wa pande zote mbili, akiwemo Algoni Hamdan Daglo Musa, wanaendelea kununua silaha ili kuwezesha mashambulizi na ukatili mwingine dhidi ya raia wao, Alisema kaimu naibu waziri wa fedha anayeshughulikia ugaidi na ujasusi wa kifedha Bradley Smith, Marekani itaendelea kutumia zana zilizo ilizo nazo kusaidia mchakato wa amani na kuadhibu wale wote wanaoendeleza mzozo huo. Hiyo ilikuwa tahariri iliyoangazia maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>