Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale ulipo. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Kennes Bwire. Karibu katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Oktoba 15 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio ya shirika kote Afrika mashariki na Kati, ikiwemo Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya na nchi jirani. Tunapatikana pia kupitia VOA swahili.com. Kati ya ripoti tulizokuandalia hii leo, wakati dunia inaadhimisha siku ya wanawake vijijini, huko Tanzania, kuwepo wa magonjwa ya mazao na ukosefu wa wataalamu wa kilimo ni miongoni mwa changamoto kubwa zilizokabili wanawake wakulima wa Bukoba, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Sisi wanawake wa kijijini, changamoto tunazopata ni maafisa ugani kukaa ofisini. Kazi yao wanapashwa wafike hapa kijijini, wakufundishe namna ya kulima maharage, mahindi. Wakati mingi tunalima maharage, yanashindwa kutoka kwenye udongo, yanaliwa na wadudu. Tutakuletea makala ya wanawake, ambapo takwimu zinaonyesha kuwa wanawake wa vijijini nchini Kenya wanachangia asilimia 75 ya nguvu kazi katika sekta ya kilimo. Hizo ni baadhi ya taarifa zizosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Kenneth Bwire akusomea habari muhimu za dunia. Mahakama kuu nchini Kenya imekataa ombi la naibu rais Rigathi Gachagua kutaka baraza la seneti kuzuiwa kusikiliza kesi ya kutaka aondolewa ofisini. Jaji Chacha Mwita amesema kwamba kesi hiyo inastahili kuendelea na kwamba mahakama haistahili kuingilia majukumu na utendakazi wa Bunge. Gashagwa anatarajiwa kufika mbele ya kikao cha bunge la Seneti kujibu mashtaka 11 ya matumizi mabaya ya madaraka, uchochezi, ufisadi, utakatishaji wa fedha, kueneza chuki za kikabila, miongoni mwa mengine. Amedai kwamba kesi dhidi yake imechochewa kisiasa. Na mawakili wake Paul Mwita na Tom Macharia walikuwa wameomba mahakama kuu kutoa ilani ya kuzuia seneti kusikiliza kesi hiyo. Kikao cha seneti kitafanyika kesho Jumatano na kesho kutwa Alhamisi. Ofisi ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa inataka uchunguzi kuhusu shambulizi la Israel lililoua watu ishirini na wawili kaskazini mwa Lebanon. Msemaji wa ofisi hiyo Jeremy Lawrence ameambia waandishi wa habari mjini Geneva kwamba wamepokea ripoti kwamba wanawake kumi na wawili na watoto wawili ni miongoni mwa watu waliofariki katika shambulizi la Jumatatu dhidi ya kijiji cha Itom. Amesema kwamba jengo la makazi ya watu lenye ghorofa nne lilipigwa na kombora hilo, akiongezea kwamba sheria ya kimataifa kuhusu vita ilikiukwa. Jeshi la Israeli limesema kwamba ving'ora vililia katika eneo la Haifa, huku mfumo wa ulinzi wa Israeli ukinasa makombora kadhaa yaliyorushwa kutoka Lebanon. Jeshi la Israeli vilevile limeripoti kwamba limeua darzeni ya wanamgambo wa Hezbollah katika mashambulizi kusini mwa Lebanon. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu ameapa kwamba Israeli itaendelea kupiga Hezbollah bila huruma katika kila sehemu ya Lebanoni, ikiwemo Beirut. Netanyahu ameambia rais wa Marekani Joe Biden kwamba Israeli itapiga malengo ya kijeshi ya Irani pekee na wala sio mafuta wala vinu vya nyuklia. Iran imeshutumu vikwazo vipya dhidi yake ambavyo vimetangazwa na Umoja wa Ulaya na Uingereza na kukataa kwamba imeipa rasha makombora ya masafa marefu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Iran Ismail Bangei ameandika ujumbe kwenye mtandao wa X akikana shutuma dhidi ya Iran. Umoja wa Ulaya ulikubali Jumatatu kuwekea vikwazo watu saba na mashirika saba ikiwemo shirika la ndege la Iran Iran Air kwa kushiriki katika kusafirisha makombora ya masafa marefu hadi Rusia. Orodha yaliyowekewa vikwazo inajumulisha pia mashirika ya ndege ya Saha na Mahan pamoja na naibu waziri wa ulinzi Sayed Hamze Galandari. Uingereza vilevile imeongeza majina ya watu tisa kwenye orodha yake ya vikwazo dhidi ya utawala wa Iran. Marekani ilitoa taarifa za kijasusi mwezi uliopita kwamba Rusia ilikuwa imepokea makombora ya masafa marefu kutoka Iran kwa ajili ya vita vyake nchini Ukraine, madai ambayo Iran imekanusha. Shirika la afya duniani limesema kwamba limefanikiwa kuanza kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa kupooza yaani polio katika ukanda wa Gaza. Maelfu ya watoto wamepewa chanjo hiyo licha ya mashambulizi ya Israel. Meri Mgawe anasoma ripoti kamili. Kama sehemu ya makubaliano baina ya jeshi la Israel na kundi la wanamgambo wa Palestina Hamas, usitishaji wa muda wa kibinadamu katika vita vya mwaka mzima vya Gaza ulipaswa kuanza mapema Jumatatu ili kuwafikia maelfu ya watoto. Hata hivyo, saa kabla ya hapo, ofisi ya masuala ya kibinadamu ilisema wanajeshi wa Israel walishambulia mahema karibu na hospitali ya Aksa ndani ya eneo hilo, ambako lilisema watu wanne walichomwa moto hadi kufa. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa Ondra limesema moja ya shule zake katikati mwa mji wa Gaza wa Nuseirat ulitengwa kuwa eneo la kutoa chanjo ulishambuliwa usiku kati ya Jumapili na Jumatatu na kuua watu ishirini na mbili. Msemaji wa WHO Tarik Jaserevek aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari huko kwa Geneva kwamba zaidi ya watoto elfu tisini na mbili au karibu nusu ya watoto wanaotakiwa kupewa chanjo ya polio katikati mwa eneo wamechanjwa Jumatatu. Akizungumza katika mkutano huo, msemaji wa UNICEF James Elder alisema hali inashuka siku hadi siku kwa watoto wa Gaza. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA. Kiongozi wa genge la uhalifu wenye nguvu sana nchini Haiti amejeruhiwa katika mapambano ya risasi na polisi wa Kenya. Hii ni mara ya kwanza polisi wa Kenya wameingia katika sehemu inayodhibitiwa na magenge ya uhalifu tangu kuanza operesheni yao nchini Haiti mapema mwaka huu. Taarifa ya polisi wa Haiti imesema kwamba kiongozi wa ngazi ya pili wa kundi la Gras Brise anayejulikana kwa jina maarufu kama Dashomens amepigwa risasi na kujeruhiwa katika sehemu ya Tosel kusini mashariki mwa mji mkuu wa Porto Prince. Wanachama wa wagenge la uhalifu ishirini wameuawa katika operesheni hiyo ya kati ya Jumamosi na Jumatatu. Polisi wa Kenya wamepata risasi, bunduki, simu na vifaa vingine, na hakuna mtu aliyekamatwa katika operesheni hiyo. Polisi wamesema kwamba operesheni yao itaendelea hadi pale wahalifu na kiongozi wao wa ngazi ya juu Vitel'Homme Innocent watakapouawa. Korea Kusini imesema kwamba Korea Kaskazini imelipua na kuharibu barabara zinazounganisha nchi hizo mbili sehemu ya kaskazini, ambazo huwa hazitumiki. Hatua hiyo inajiri wakati kuna hali ya uhasama kati ya nchi hizo mbili kutokana na madai ya Korea Kaskazini kwamba ndege zisizokuwa na rubani za Korea Kusini zilipaa juu ya Pyongyang. Mkuu wa jeshi la Korea Kusini amesema katika taarifa fupi kwamba Korea Kaskazini ililipua na kuharibu barabara hizo leo Jumanne bila kutoa maelezo zaidi. Amesema kwamba jeshi la Korea Kusini linajiimarisha kwa matayarisho ya lolote linaloweza kutokea. Hatua ya kulipua barabara hizo imechukuliwa siku moja baada ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kuongoza kikao cha viongozi wa jeshi na maafisa wa usalama wa ngazi ya juu. Shirika la habari la serikali ya Korea Kaskazini limeripoti kwamba Kim alisema hatua ya ndege zilizokuwa na rubani kupaa juu ya Pyongyang ni uchokozi mkubwa wa adui na kutaka hatua za haraka kuchukuliwa za kulinda uhuru wa Korea Kaskazini. Shirika la chakula la Umoja wa Mataifa limesema kwamba miezi kadhaa ya ukame imesababishwa na hali ya hewa ya El Nino kusini mwa Afrika, ambayo imekuwa na athari mbaya kwa zaidi ya watu milioni 27 na ukosefu mkubwa wa chakula kuwahi kushuhudiwa kwa miongo kadhaa. Shirika la chakula duniani WFP limeonya kwamba hali hiyo inaweza kuwa janga kubwa la kibinadamu. Nchi tano, Lesotho, Malawi, Namibia, Zambia na Zimbabwe zimetangaza dharura ya kitaifa kutokana na ukame na uhaba wa chakula. WFP linakadiria kwamba watoto milioni 21 kusini mwa Afrika wanakabiliwa na utapia mlo, na kwamba mimea mashambani imenyauka na kiwango cha mfumuko wa bei kimeongezeka mwezi Septemba kwa mara ya kwanza katika muda wa miezi mitatu na kufikia asilimia 32.7. Idara ya hesabu za serikali ya Nigeria imesema mfumuko umeongezeka kutoka asilimia 32.15 mwezi Agosti. Wachambuzi walikuwa wamesema kwamba kupungua kwa mfumuko wa bei kati ya Julai na Agosti haingedumu kwa muda mrefu baada ya kuongezeka kwa bei ya petroli tangu mapema Septemba katika nchi hiyo, ambayo raia wamekuwa wakipitia hali ngumu ya uchumi kuwahi kushuhudiwa. Mfumuko wa bei wa juu umesababishwa na wasiwasi kwamba huenda benki kuu ya nchi hiyo ikaendelea kuongeza kiwango cha riba baada ya kufanya hivyo mara tano mwaka huu. Kuongezeka kwa bei ya mafuta kunatokana na hatua ya kuondolewa ruzuku kwa uagizaji wa mafuta kama sehemu ya mpango wake Rais Tinubu wa kuimarisha ukuaji wa uchumi na kuvutia wawekezaji nchini Nigeria. Ya kusikiliza matangazo jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC na habari huko nchini Kenya. Jumanne mahakama kuu ya Kenya itupilia mbali ombi la na naibu rais wa nchi hiyo Rigathi Gachagua la kusitisha mchakato wa kusikilizwa kwa mashtaka dhidi yake na bunge la Senate baada ya bunge la kitaifa kupiga kura na kumtimua mamlakani wiki iliyopita. Hilo ni pigo kubwa kwa shagwa, kwa Gachagua ambaye alikuwa amedai kuwa mchakato wa ushiriki wa umma ulikuwa chini ya mahitaji ya kisheria anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Mahakama hiyo imesema haiwezi kusimamisha mchakato wa bunge, ila tu iwapo upo ushahidi the the petitioner... wa kukiukwa kwa sheria. Wafuatiliaji wa maswala ya kisheria nchini Kenya wanaeleza kuwa hili ni pigo kubwa kwa Gashagwa ambaye alitarajia kupata afueni na haki mahakamani kusitisha mchakato huo ambao ameutaja kuwa umechochewa kisiasa, madai yasiyoelezeka, uongo na nia fiche ya kisiasa. Bobi Mkangi, aliyekuwa mojawapo wa wataalamu waliokuwa kwenye kamati ya wataalamu iliyounda katiba ya sasa, anaeleza kuwa hili ni pigo kwa Gashagwa, kwani alitaka mchakato huo usifike bunge la Seneti. Nadhani ni, ni, ni pigo nadhani alikuwa anatarajia kwamba mchakato pengine ungefikishwa, kwa sababu tukumbuke kwamba pia kuna kesi nyinginezo na, eh, ziko mahakamani ambazo zina- zinazungumzia zina, zina, eh, hoja tofauti mipigo eh, pengine alitarajia e, mashtaka ama hii kesi isiendelee e, kesho katika Seneti. Katika uamuzi wake, Jaji Chacha mwito Mwita wa mahakama hiyo ameeleza Jumanne kuwa mahakama haiwezi kuingilia na kuzuia mchakato wa bunge ambayo ni sauti ya umma kupitia uwakilishi, lakini ina mamlaka ya kuingilia mchakato uliokamilika iwapo taratibu za kimsingi za sheria zimekiukwa, na ingawa amemtaka Jaji Mkuu Martha Koome kubuni jopo la majaji kusikiliza baadhi ya masuala mazito yaliyoibuliwa katika kesi hiyo, hatima ya Gashagwa sasa imo mikononi mwa Bunge la Seneti ambalo limetoa orodha ya kusikiliza mashtaka 11 yaliyowasilishwa dhidi yake Jumatano na Alhamisi wiki hii, na baadaye kupiga kura ya ndio au la Alhamisi kumwondoa au kumbakisha madarakani baada ya kutimuliwa na idadi kubwa ya ubunge wa bunge la kitaifa Jumanne wiki iliyopita na kuweka hatima ya kisiasa ya naibu rais wa Kenya, Rigadhi Jofrey Gashagwa kwenye ncha. Ana nafasi ya kujiuzulu na kwa sababu ni, ni mchakato ambao unanuia kumwondoa mamlakani. Huu ndio mwisho wa huu mchakato hasa kule bungeni. Kwa hivyo akijiuzulu kabla mchakato uanze kesho, ama hata kabla ya mwisho wa mchakato, basi kiufundi itakuwa kwamba alijiondoa ama alijiuzulu kabla ya uh, seneti kuweza ku, ku, ku, ku kutoa kauli yake. Kwa hivyo kirasmi, ki, itakuwa kwamba yeye hakuondolewa mamlakani, ma kitaaluma, ki, ki ama kiufundi, lakini Kiasa kiasa Gashagwa alikuwa ameitaka mahakama kuingilia kati ili kuzuia seneti kujadili hoja ya kuondolewa madarakani iliyopitishwa na bunge la kitaifa wiki jana. Kupitia mawakili wake wanaojumuisha Paul Mwite, Gashagu alinungunikia kile alichokitaja kuwa ni bunge la senati kuitikia mchakato wa kumtimua uliochochewa kisiasa usiofikia vigezo vya kisheria na ulioharakishwa kwa makusudi ya kisiasa dhidi yake. Aidha, Bwana Gashagu alieleza kuwa vigezo vya kisheria vya ushiriki wa umma katika mchakato huu havikufikiwa na kwamba umma ulinyimwa haki ya kikatiba na kidemokrasia kushiriki katika maamuzi yenye kina katika jaribio la kumwondoa madarakani. Pia alidai kuwa takwimu za zoezi la ushiriki wa wananchi zilikuwa batili na taratibu zilizowekwa za kumfungulia mashtaka zilikiukwa. Vilevile, Gashagu alipondaponda mwenendo wa bunge wiki iliyopita akieleza mahakama kuwa uwasilishaji wa mashtaka na upigaji kura wa kesi dhidi yake katika bunge hilo uliharakishwa usiku na kuwasilishwa kwa seneti isivyo kawaida kisheria. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Nam, kutoka huko nchini Kenya, tuelekea hadi Tanzania, ambapo leo wakati dunia inaadhimisha siku ya wanawake vijijini, huko Tanzania, uwepo wa magonjwa ya mazao na ukosefu wa wataalam wa kilimo ni miongoni mwa changamoto kubwa zinazowakabili wanawake wakulima wa Bukoba, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Wanawake hao wanakiri kwamba matatizo haya yanazorotesha uzalishaji wao na kuathiri kipato chao. Mwandishi wetu Amri Ramadhan amezungumza na wanawake hao na ifuatayo ni ripoti yake. Magonjwa ya mazao yamekuwa changamoto kubwa kwa wanawake wa wakulima wa Bukoba. Magonjwa hayo yamepunguza kwa kiasi kikubwa uzalishaji wa mazao muhimu ya chakula na biashara kwa wakazi wa eneo hilo. Wanawake hao wamesema kuwa ukosefu wa dawa za kutosha na mbinu za kisasa za kudhibiti magonjwa pamoja na uhaba wa wataalamu wa kilimo ni sababu kuu zinazochangia tatizo hilo, kama anavyosema Cok John, mkazi wa kijiji cha Kibeta, Bukoba. Sisi tunazopata ni maafisa ugani kukaa ofisini. kazi yao wanapashwa wafike hapa kijijini, watufundishe namna ya kulima maharage, mahindi. Wakati mingi tunalima maharage, yanashindwa kutoka kwenye udongo, yanaliwa na wadudu. Sasa hapo tunashinda jinsi ya kufanya. Unaomba maafisa ugani wafike wakati wa kupanda maharage. Mbali na maharage, magonjwa pia yameathiri mazao mengine kama karanga na viazi. Wakazi wa Bukoba pia wanakabiliwa na changamoto kwenye kilimo cha migomba, zao muhimu katika hilo Beatrice Biarugaba, mkulima wa migomba, amesema kuwa magonjwa kama minyauko yanaendelea kuharibu migomba yao huku akiitaka serikali kupeleka wataalamu watakuwapatia elimu. Tuna shida ya migomba inaaribiwa mnyauko, tunaomba mtusaidie, serikali ituletee wataalamu, waone watafanyaji. Kuna wadudu ambao wanaharibu mchicha, naomba serikali itusaidie ituletee madawa ya kuzuia wadudu hao. Hata hivyo, Nyasemba Chimagu, mkurugenzi wa maendeleo ya mazao kutoka wizara ya kilimo, amesema serikali imesambaza pikipiki 342 kwa maafisa ugani mkoani Kagera ili kurahisisha huduma za ugani na kuwafikia wakulima kwa urahisi. kwa eneo la huduma za ugani limepatiwa kipaumbele kwa watu wa Kagera, tumesambaza pikipiki 342 ili kumwezesha aweze kumfikia mkulima katika mkoa wa Kagera. Tumegawa vipima afya ya udongo vitano ambayo vinahudumia wakulima. Maana yake mkulima anapimiwa ardhi yake, anajua afya ya udongo kwa maana atumia aina gani ya virutubishi vya udongo. Chimagu ameongezea kuwa kwa zao la ndizi, serikali imeanzisha kituo cha utafiti kitakachosaidia kutathmini magonjwa na kuwapatia wakulima mbegu zinazostahimili magonjwa kama minyauko. Kwa hatua hiyo, serikali inalenga kudhibiti magonjwa ya mazao na kuimarisha uzalishaji kupitia mbinu za kisasa za kilimo. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Bukoba. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC moja kwa moja. Basi tukiwa tunaendelea na siku hii ya wanawake wa vijijini kutoka huko nchini Kenya na Tanzania, sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo baadhi ya wanawake vijijini wanadhihirisha juhudi ya kujikwamua kimaisha, ila hata hivyo wanakabiliwa na baadhi ya changamoto hasa za kiusalama kwa upande huo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima de la Chance ametuandalia ripoti ifuatayo. Sina franka za kukodesha mashamba. Za mingi mjijima Mwantashingani, mkazi wa kijiji cha Kamanyola ndani ya wilaya ya Walungu, alipoteza mumewe katika vita vya Laurent Desire Kabila dhidi ya Mobutu mnamo mwaka 1996. Anapambana na hali yake akilima pia mashamba ili kulisha familia yake na kujikuza kiuchumi. Hapa anaeleza mi, nachangaka kufatana na uwezo yangu, mi nachangaka mihogo kisha mi natia mihindi na kisha ikishaota nani mi natia ma. Maraki Msimire Mwa Mfungizi pia ni mkazi wa kijiji hicho hicho cha Kamanyola. Hivi niko naikala tu, hata kidogo hakuna, ni kuikala tu. Nilikosa hata faranga za kukotesha, hata karem. Wakati mi nalima, mi nalimaga mihogo. Kama Mungu ananibariki kama mi napata faranga, hiyo shamba moya ndio mi nagombolaka. Pia katika baadhi ya vijiji vya Kivu Kusini, baadhi ya wanawake wameungana katika vikundi vya akiba na mikopo vya vijiji kwa kifupi AVEC, kwa ajili ya kuwawezesha kifedha na kiuchumi. Wanawake hao wanasema pesa za michango wanazofaidika zinawasaidia kukidhi mahitaji yao madogo madogo, na hivyo kuwaepusha maisha ya kuombaomba barabarani au kulemea jamii. Wengi kati yao wanasema kwamba wamepata faraja kwa vile hawaongee tu pesa, ila wanabadili pia fikra na hivyo kujitunza kisaikolojia. Noela Bichera ni mkazi wa Bukavu angetaka serikali ya Kongo ijihusishe zaidi na wanawake wa vijijini walioathirika na vita kudai haki yao kwa serikali. Yaingi ilikuwa vibaya, lakini serikali ya Kongo haijihusishe haijihusishi sana, sana, wanatupiliwa sana, wakiachiliwa na wakionelewa. Jacqueline Ngengele ni mkuu wa idara husika na jinsia, wanawake na watoto katika jimbo la Kivu Kusini. Anasema changamoto kubwa ni ukosefu wa usalama vijijini na pia ugumu kwa wanawake wengi kufikia ngazi za sheria, ila anasema serikali ya Kongo inajitahidi kuwarahisishia mambo mara na wakati, tunajua kama kuko ile kaya mjetu mwenye anapata ile shida, tumsindikize. Sheria sio sio mbaya sheria yetu ni nzuri imekuwa, naweza kuwa watu wachache ambao wanatafuta kutenda vitendo ambavyo viko vizuri na ndio maana tunawapasha kuwahimiza nao wale ambao wanatusaidia kuleta sheria ili wajue kama wakati viktima anafika mbele yabo inafaa kumsaidia na kum, kumsindikiza. Siku hii inaadhimiwa huku pia miungano mbalimbali ya utetezi wa haki za wanawake Kivu Kusini ikitoa malalamiko kuhusu dazeni kadhaa za visa vya unyanyasaji wa nyumbani uliosababisha jumla ya wanawake kumi kupoteza maisha katika baadhi ya vijiji vya wilaya za Mwenga, Kalehe na Kabare na hata pia hapa mjini Bukavu, jimboni Kivu Kusini. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Katika dunia ya wanawake tunawaangazia wanawake wa vijijini nchini Kenya na mchango wao katika taifa. Takwimu zinaonyesha kwa wanawake hao nchini humo wanachangia asilimia 75 ya nguvu kazi katika sekta ya kilimo. Wanawake hawa wanapitia changamoto kubwa, hasa umiliki wa ardhi pamoja na ukosefu wa rasilimali muhimu za kuwawezesha kufanya kilimo cha kisasa. Tunapoadhimisha siku hii ya wanawake wa vijijini hivi leo, mwandishi wetu Salma Muhamed anaangazia kwa kina juhudi zao katika sekta ya kilimo. kwenye maeneo ya vijijini kuna vikundi vingi sana ambavyo tunataka kuinuana kama kinamama na tumeingia kwa vikundi tofauti, tofauti. Kile kidogo unachokipata mama, hifadhi vizuri, anzisha taka... Beti Jilani ni mama mkulima na mfugaji wa ng'ombe katika jimbo la Kilifi nchini Kenya yeye amekuwa ye, mkulima kwa zaidi ya miaka kumi sasa akijishughulisha katika shamba lake la ikari tano ambalo wanamiliki pamoja na mume wake aliyestaafu kazini mwaka 2014 katika shamba hili anajihusisha na kilimo cha mazao mbalimbali mbali, ikiwemo ukuzaji wa mboga pamoja na matunda kama machungwa maembe korosho nazi na kadhalika kama ilivyo katika vijiji vingi nchini Kenya suala la umeme na maji ni changamoto kubwa Beti anaeleza kuwa ilimlazimu kutafuta msaada wa kifedha kupitia mikopo ya benki ili kugharamikia usambazaji wa umeme na kuchimba kisima cha maji. Changamoto nyingine ni bei ya juu ya mbolea, ukame na wadudu wanaovamia mimea mara kwa mara. Gunia moja la mbolea saa hizi unapata liko karibu elfu mbili na mia tano kama utakuwa umesajiliwa, lakini kama utakuwa hujajisajili ukienda ukinunua pale kwa maduka ya agrovet, basi mbolea unapata karibu elfu tatu, elfu nne mbegu pia nazo kidogo utapata bei, saa zingine zimeenda juu. Na mbegu zile wanazotuletea, saa zingine huwa zinachuna changa. Hiyo ndio changamoto yapo, unapata unamwaga mbegu, unamwaga mbegu, ukishamwaga hivi haitoi mazao kisawasawa. Kilomita chache kutoka kwa Beti tunakutana na Bi Ester Sumbule, ambaye ni mkulima na mtaalam wa mbinu za kisasa za kilimo. Este ni mmoja kati ya wanawake wachache wa vijijini eneo hili waliobahatika kupata mafunzo ya ukulima wa kisasa kutoka kwa wataalam, na sasa amekuwa akitoa mafunzo kwa wakulima wenzake kwa kutumia teknolojia mpya. Ester amekuwa akiwafunza wakulima wenzake jinsi ya kutengeza mbolea na vyakula vya mifugo kwa kutumia mabaki Vyakula. Ni kutumia takataka, takataka ya matunda, mboga na chakula zilizoharibika kule kwenye mahoteli, kisha kauka, tunapata mbolea na tunapata protini ya tumia kwa kuku, nguruwe. Kwa kawaida chakula cha mifugo ina bei kweli, inaweza pata asilimia arobaini hadi sabini ya pesa ambazo mkulima anatumia yatumika kununua chakula cha mifugo, kwa sababu ile, ile samaki ambao wanatumia wakati wa kutengeneza chakula cha mifugo imepanda bei. Sasa sisi tukaona kwa kusuluhisha ya hili tatizo ni tutengeneze hawa wadudu wetu ambao wanaweza tumika kuliko mkulima atumie samaki wakati anatengeneza chakula cha mifugo wake, anatengeneza chakula chake alafu ana, anapata faida maa manake atakuwa anatumia bei ya chini kutengeneza hiyo chakula chake alafu ukiangalia kimazingira, tunavyotumia hii chakula ambayo ingeenda kule kwenye mahali pa kukusanyia, ina produce zile greenhouse gases. so tunasaidia kupunguza uchafuzi wa mazingira sana sana. Akaja akaniambia, mama njo uone tunatengeneza chakula ya kuku na nguruwe. Nikaenda nikaona, wakanielezea, nikapendezewa, nikawambia nitajaribu. Inakuwa ni booster ya nini, ya wanyama. Ukipea wanyama wanakuwa vizuri haraka. E, nikaona tofauti, nguruwe wanakuwa haraka, wanapata nyama ya haraka Kwa upande wa Kebeti anasema amesaidika pakubwa kama mkulima baada ya kujiunga na vikundi mbalimbali vya wanawake, hatua iliyomwezesha kuongeza elimu kuhusu kilimo biashara. Hatua hiyo pia imeongeza uzalishaji wa mazao yake na kuvutia wateja wanaonunua kwa wingi. Kuna vikundi vingi sana ambayo tunataka kuinuana kama kinamama, na tumeingia kwa vikundi tofauti tofauti. Kile kidogo unachokipata mama, kifahifadhi vizuri, anzisha hata kama ni mahali padogo kwa mboga. Ninaamini hata 50 by 50. Ukikata ya nini, ukianza pale, unapokuwa na mbolea mwaga pale, napanda mchicha wako. Hiyo 50 by 50 ninaamini ya kwamba itakupatia riziki, manake mboga ni nyingi zinatafutwa. Mama mboga saa hizo wanatafuta mboga kwa wingi na mboga hakuna. Ni vile tuseme changamoto ndio hazi, haziwachi lakini, kama tungekuwa tunawezeshwa vizuri, tunatembelewa na kupatiwa mafunzo zaidi na kupatiwa madawa yale ambayo yanastahili, na serikali ama kaunti zetu Ulimwengu unapoadhimisha siku ya wanawake vijijini, shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wanawake linasema huenda wanawake wakaboresha mazao yao kwa hadi asilimia thelathini iwapo watashughulikiwa ipasavyo. Ongezeko hilo linaweza kupunguza kiwango cha uhaba wa chakula kati ya asilimia kumi na mbili hadi kumi na saba hasa Asante sana Salma Mohamed ah, kutoka Mombasa. Na msikilizaji, napenda tukukumbusha kwamba unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni kukumbushe kwamba tu pia matangazo yetu yanasikia kupitia Step Radio kule mbali Uganda, Radio Citizen kote nchini Kenya, Radio Kaya huko nchini Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro kule DRC na vilevile mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Sasa hivi sasa namkaribisha mwenzangu Kennes Bwire akusomea muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo. Muhtasari ni kwamba mahakama kuu nchini Kenya imekataa ombi la naibu rais Rigathi Gachagua kutaka baraza la seneti kuzuiwa kusikiliza kesi ya kutaka ondolewa ofisini. Jaji Chacha Mwita amesema kwamba kesi hiyo inastahili kuendelea na kwamba mahakama haistahili kuingilia majukumu au utendakazi wa bunge. Kikao cha seneti kitafanyika kesho Jumatano na kesho kutwa Alhamisi. Ofisi ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa inataka uchunguzi kuhusu shambulizi la Israel lililoua watu 22 kaskazini mwa Lebanon. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema kwamba Israel itaendelea kupiga Hezbollah bila huruma katika kila sehemu ya Lebanon, ikiwemo Beirut, na kumwambia rais wa Marekani Joe Biden kwamba Israel itapiga malengo ya kijeshi ya Iran pekee, na wala sio mafuta wala vinu vya nyuklia. Iran imeshitumu vikwazo vipya dhidi yake ambavyo vimetangazwa na Umoja wa Ulaya na Uingereza na kukataa kwamba imeipa Rasha makombora ya masafa marefu. Umoja wa Ulaya ulikubali Jumatatu kuwekea vikwazo watu saba na mashirika saba ikiwemo shirika la ndege la Iran kwa kushiriki katika kusafirisha makombora ya masafa marefu hadi Russia. Na hapo tutakamilisha, ya ya ya matangazo matangazo yetu jioni, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba wote wanafanikisha matangazo haya, msimamizi hadi ya Riami, mwelekezi Aida Isa. Wasikose kujunga na wenzetu kwenye matangazo ya kwa undani. Jina langu ni Sunday Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Kennesi Bwire na watakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.