Hizi ni habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Mahakama Kuu nchini Kenya imekataa ombi la naibu rais Rigathi Gashagwa kutaka Baraza la Seneti kuzuiwa kusikiliza kesi ya kutaka ondolewa ofisini. Jaji Chacha Mwita amesema kwamba kesi hiyo inastahili kuendelea na kwamba mahakama haistahili kuingilia majukumu au utendakazi wa bunge. Gashagwa anatarajiwa kufika mbele ya kikao cha Bunge la Seneti kujibu mashtaka kumi na moja ya matumizi mabaya ya madaraka, uchochezi, ufisadi, utakatishaji wa fedha, kueneza chuki za kikabila miongoni mwa mengine. Amedai kwamba kesi dhidi yake imechochewa kisiasa. Na mawakili wake Paul Mwite na Tom Macharia walikuwa wameomba mahakama kuu kutoa ilani ya kuzuia seneti kusikiliza kesi hizo. Kikao cha seneti kitafanyika kesho Jumatano na kesho kutwa Alhamisi. Ofisi ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa inataka uchunguzi kuhusu shambulizi la Israeli lililoua watu ishirini na wawili kaskazini mwa Lebanon. Msemaji wa ofisi hiyo Jeremy Lawrence amewambia waandishi wa habari mjini Geneva kwamba wamepokea ripoti kwamba wanawake kumi na wawili na watoto wawili ni miongoni mwa watu waliofariki katika shambulizi la Jumatatu dhidi ya kijiji cha Aito. Amesema kwamba jengo la makazi ya watu lenye ghorofa nne lilipigwa na kombora hilo, akiongezea kwamba sheria ya kimataifa kuhusu vita ilikiukwa. Jeshi la Israeli limesema kwamba ving'ora vililia katika eneo la Haifa, huku mfumo wa ulinzi wa Israeli ukinasa makombora kadhaa yaliyorushwa kutoka Lebanon. Jeshi la Israeli vilevile limeripoti kwamba limeua darzeni ya wanamgambo wa Hezbollah katika mashambulizi kusini mwa Lebanon. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameapa kwamba Israel itaendelea kupiga Hezbollah bila huruma katika kila sehemu ya Lebanon, ikiwemo Beirut. Netanyahu amemwambia rais wa Marekani Joe Biden kwamba Israel itapiga malengo ya kijeshi ya Israeli pekee na wala siyo mafuta wala vinu vya nyuklia. Iran imeshutumu vikwazo vipya dhidi yake ambavyo vimetangazwa na Umoja wa Ulaya pamoja na Uingereza na kukataa kwamba imeipa Rasha makombora ya masafa marefu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Iran Ismail Bagei ameandika ujumbe kwenye mtandao wa X akikana shutuma dhidi ya Iran. Umoja wa Ulaya ulikubali Jumatatu kuwekea vikwazo watu saba na mashirika saba ikiwemo shirika la ndege la Iran, iran Air, kwa kushiriki katika kusafirisha makombora ya masafa marefu hadi Rasia. Orodha yaliyowekewa vikwazo inajumbulisha pia mashirika ya ndege ya Saha na Mahan pamoja na naibu waziri wa ulinzi Sayed Hamzel Galandari. Uingereza vilevile imeongeza majina ya watu tisa kwenye orodha yake ya vikwazo dhidi ya utawala wa Iran. Marekani ilitoa taarifa za kijasusi mwezi uliopita kwamba Russia ilikuwa imepokea makombora ya masafa marefu kutoka kwa Iran kwa ajili ya vita vyake nchini Ukraine, madai ambayo Iran imekanusha. Kiongozi wa genge la uhalifu wenye nguvu sana nchini Haiti amejeruhiwa katika mapambano ya risasi na polisi wa Kenya. Hii ni mara ya kwanza polisi wa Kenya wameingia katika sehemu inayodhibitiwa na magenge ya uhalifu tangu kuanza operesheni yao nchini Haiti mapema mwaka huu. Taarifa ya polisi wa Haiti imesema kwamba kiongozi wa ngazi ya pili kundi la Grasbir anayejulikana kwa jina maarufu kama Deshomens amepigwa risasi na kujeruhiwa katika sehemu ya Tosel kusini mashariki mwa mji mkuu wa Porto Prince. Wanachama wa genge la uhalifu ishirini wameuawa katika operesheni hiyo ya kati ya jumamosi na Jumatatu. Polisi wa Kenya wamepata risasi, bunduki, simu na vifaa vingine, na hakuna mtu aliyekamatwa katika operesheni hiyo. Polisi wamesema kwamba operesheni yao itaendelea hadi pale wahalifu na kiongozi wao wa ngazi ya juu Vital Homne Innocent watakapouawa. Korea Kusini imesema kwamba Korea Kaskazini imelipua na kuharibu barabara zinazounganisha nchi hizo mbili sehemu ya kaskazini ambazo huwa hazitumiki. Hatua hiyo inajiri wakati kuna hali ya uhasama kati ya nchi hizo mbili kutokana na madai ya Korea Kaskazini kwamba ndege zisizokuwa na rubani za Korea Kusini zilipaa juu ya Pyongyang. Mkuu wa jeshi la Korea Kusini amesema katika taarifa fupi kwamba Korea Kaskazini ililipua na kuharibu barabara leo Jumanne bila kutoa maelezo zaidi. Amesema kwamba jeshi la Korea Kusini linajiimarisha kwa matayarisho ya lolote linaloweza kutokea. Nakomea hapo kwa sasa na kupisha kipindi cha Kwa Undani na Mkamiti Kibayasi. Mimi ni Kenneth Bwire. Kwa undani sehemu ya kwanza, tutaangalia mchakato wa kupata kura 270 ambazo ndio zinatoa matokeo ya urais hapa nchini Marekani, na sehemu ya pili tutaangazia siku ya kimataifa ya mwanamke wa kijijini. Kukuendeshea kipindi hiki jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Takriban siku ishirini zimebaki kuelekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Novemba 5 mwaka huu hapa nchini Marekani. Wagombea urais wa Marekani ambaye ni makamu rais aliyeko madarakani Kamala Harris na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump wanaendelea kufanya kampeni zao kwa kasi katika maeneo yenye ushindani mkali majimbo ambayo yanaangaliwa kwa makini na wagombea wote wawili na ndiyo yataamua kumpata rais ajae hapa nchini Marekani. Kwenye laini ya simu ninaye Profesa Timothy Sadera kutoka jimbo la Georgia. Hebu tufafanulie mchakato wa kupata kura 270 ambazo ndiyo zinatoa matokeo ya urais, unafanyika vipi? Uh, kwanza nashukuru sana kwa sababu ya wakati huu ambapo tunaelekea kwenye uchaguzi mkuu Uh, wengi wetu tunatazamia kuona ya kwamba je, watu wote wamewasilishwa ama kura zimepigwa zime vilivyo, kwa sababu kulingana na katiba kila mtu ambaye ni mzaliwa ama mwananchi wa Marekani anastahili kupiga kura, na anapopiga kura ile kura itamsaidia kumchagua rais atakayekuwa pamoja na makamu wake wa rais watakaokuwa katika utawala. Lakini kulingana na sheria hii ambayo tunaita the Electoral College Uh, ama kamati ya wateuzi ambao ndio wahusika wakuu ambapo inastahili ya kwamba atakayeshinda lazima apate zile elektro, ama, uh, wale, wachambuzi wakuu, wachaguzi wakuu lazima apate kura mia mbili na sabini. Lakini haya yanaweza wakati mwingine kuwa kuna changamoto, maanake usipotimiza ama asipotimiza zile kura ama kupata zile kutoka majimbo tofauti basi ni kumaanisha kwamba uchaguzi rais hatateuliwa na jambo ambalo tulishuhudia pale awali ni wakati ambapo Rais Trump wa zamani pamoja na Bill Clinton walipokuwa wanapigania uchaguzi kuwa rais mwaka elfu mbili kumi na sita utaona ya kwamba Bill Clinton alipata kura nyingi ambazo tunaita popular votes, ama umaarufu lakini ile ikawa ni lazima apate mia mbili na sabini, naye akakosa kupata zile. Kwa hivyo inategemea majimbo, ni majimbo yapi, na hapo ndipo tunaona tunalenga, wanalenga wale wahusika, ama wachaguzi wanaochagulia urais wanalenga majimbo ambayo yana zile kura nyingi, na hapo ndipo tunaona sasa mabishano ama upinzani ulipo sana, katika majimbo yale kwa mfano kama vile Georgia, Arizona, Pennsylvania, Wisconsin. Uh, majimbo kama yale ndi unasikia yanaitwa target target the target state kwa sababu pale kuna kura nyingi sana. Florida, wengine wanajua Florida ina kura nyingi sana. California ina kura nyingi, lakini wale tayari wanajulikana wale ni wa upande gani, lakini kuna wale ambao tunaita swing states. Hapo sasa ndipo tunataka kuona, je ni wapi wata ama ni nani watakaeshinda sehemu ile. Profesa Sadera hawa wajumbe wanapatikana vipi? uh, wajumbe wenyewe huteuliwa na kila jimbo kila jimbo kila mwaka baada ya miaka minne wanateua viongozi wao awale wapige kura wao kwa hivyo wanakutana kulingana na katiba na jambo hili ni jambo ambalo lilikatwa katika katiba ya nchi hii kwa hivyo kila jimbo linateua kwa mfano tuseme uh, hapa nilipo Georgia uh, kamati ya bunge inayoteuliwa inayoteua ama uongozi hapa, hapa Georgia wanakuwa na ule uamuzi wa kusema ya kwamba ni lazima tutakapoweza kuwa tunamchagua, uh, tunapiga kura ya electorates, tutapiga namna gani? Kwa hivyo utakuta ya kwamba wana wale kumi na sita ambao watateuliwa na jimbo alafu watakuwa ni wawakilishi wa jimbo. Kwa hivyo majimbo yote yanateua wale watakaoketi katika kamati kuu, ambao ndio watathibitisha rais na makamu rais atakuwa ni nani. Vilevile uh, Profesa Sadera, tunafahamu kwamba mji wa Washington DC sio jimbo lakini ni mji mkuu wa nchi na kuna kura tatu za wajumbe. Je, wajumbe wake wanapewa nguvu sawa na wengine kama vile Georgia ambavyo umetaja? Uh, hawana nguvu sawa na Georgia maanake uh, wale ni watatu hata katika uamuzi wao uh, inamaanisha kwamba District of Columbia ama ndiyo DC walivyopatiwa wale watatu. Kwa hivyo wana inaleta waliweza kuongeza, maanake sasa ilionekana ni vyema wahusike, maanake si jimbo. Kwa hivyo wanapopiga zile kura zao zinahesabika, lakini katika kufanya ule uamuzi mkuu, utakuta ya kwamba kuna majimbo ambayo ni lazima yahusishwe na uamuzi wao ndio wa muhimu, maanake hao wengine, hata ukikata zile kura tatu, nasi tuna pengine tuseme tuna hamsini na tano, pengine wengine wana thelathini na tatu ama ukiangalia jimbo kama vile Florida lina zaidi ya wajumbe thelathini. Kwa hivyo ule uamuzi bado wanapatiwa ile hadhi, lakini bado pana upungufu. ikiwa mtu atashinda ama mpinzani wa urais ataweza kupata kura zingine nyingi, lakini apungukiwa na zile tatu, zile tatu zitafanya uamuzi mkuu. Jimbo la Arizona, makazi kwa zaidi ya watu milioni saba nukta nne, kihistoria inaegemea Republican lakini katika kipindi cha miaka 76 iliyopita ni wagombea watatu pekee wa urais wa chama cha Democratic ambao wameshinda uchaguzi mkuu katika jimbo hilo, ikiwemo Rais wa 33 wa Marekani Harry S Truman, hali kadhalika mwaka 1996 kwa Bill Clinton na pia Rais wa 46 wa Marekani Joe Biden hapo mwaka 2020. Nini mtazamo wako kwa hali ilivyo hii leo? Uh, mtazamo wangu ni kwamba sasa, maanake kampeni zinaendelezwa sana na wengi wamelenga majimbo hayo haswa uh, Arizona ni kumaanisha kwamba kwa sasa hivi Arizona bado ni blue state uh, walichukua blue state, kwa hivyo mm, ni state ambapo Democrats ilichukua kwa hivyo watajaribu kuthibitisha ya kwamba wangalimo na wangali katika ule upeo wa kuweza kushinda wana Republican, lakini nao wana Republican kuonyesha tangu wakati wa marehemu John McCain Uh, pakaleta na utofauti kwa hivyo, watu wanataka kufanya mageuzi, maanake pia Arizona ni jimbo ambalo sasa hivi linahesabika kuwa ni pale tunaita sanctuary city, mahali ambapo wote wasiokuwa na stakabadhi hata za kuishi nchini wanaweza wakaishi pale, wakafanya kazi pale, bora walipe kodi zao na watumike kama wananchi bora. Kwa hivyo jambo lile la kuwavutia watu wa kutoka nje wasiokuwa na hadhi jambo lile pia linachangia sana kuongezeka kwa wanademokrat, lakini upande ule mwingine Republican nao pia wanataka kurejesha historia yao ndiposa waweze. Nakumbuka bwana Trump akizungumzia kuhusu jimbo hili akisema ya kwamba ni wakati wa kufanya mabadiliko, ni wakati, ni wakati wa kurejesha makazi ama hadhi ya jimbo la Arizona jinsi walivyokuwa kwa miaka hiyo sabini na sita iliyopita. Kumekuwa na majimbo muhimu ambayo yanaangaziwa na wagombea ya wote hawa wawili takriban majimbo saba hivi. Na jimbo la Pennsylvania lina umuhimu gani kwa wagombea hawa ili kuweza uh, kupata kura hizo mia mbili na sabini? Uh, jimbo la Pennsylvania ni muhimu sana katika uchaguzi Marekani na hasa katika uchumi wa nchi, maanake kuna viwanda vingi, viwanda vya chuma na pia pale ndipo tunaweza kusema uasili ama uasili wa wa biashara kuu katika uh, jimbo katika uh, taifa hili la Muungano wa Majimbo Marekani. Ni kwa sababu wanapoelekea kule, wapigani ama wapinzani wa wa uchaguzi wanaopingania a uchaguzi huu, kama vile rais uh, rais, bwana Biden alipokuwa akizungumza, Bwana Obama akazungumza kule, wengi walikuwa wanalenga wafanyakazi wa viwanda. Wa, je, huduma yao itakuwaje? Wataangaliwa je? Malipo yao yatakuwa vipi? Na pia tunazungumzia pale kwamba rais wa sasa anajaribu kuonyesha kwa kwa ya kwamba wangali katika ule utawala, na kwa hivyo wataongeza, pengine watapunguza kodi ambazo zitawafaa wafanyikazi. Kwa hivyo lengo la kuwalenga wafanyikazi pia litaleta nyongeza. Kwa hivyo wakipunguza zile kodi na kuwasaidia wao kupiga kura vizuri, kutawasaidia pia katika kukuza uchumi. Kwa hivyo jimbo la Pennsylvania mwenyewe, nimetembelea mahali pale, viwanda ni vingi sana vya vya vya vya chuma na pia usafiri ni mzuri, na pia kuna maelekeo makuu. Na pia kumbuka, wanasema ya kwamba uongozi ulianzia pale Pennsylvania, na wakati huo wa basi ni kupeleke mpaka jimbo la Michigan, ambalo nalo pia ni moja kati ya majimbo muhimu ambayo yanaangaziwa na wagombea wote hawa wawili. Nipatie tathmini yako katika jimbo la Michigan. Uh, tathmini yangu ni kwamba Michigan, Pennsylvania, uh, na pia Wisconsin uh, yale majimbo yatakuwa ni ya muhimu sana, haswa katika uongozi wa rais aliyepo sasa ama makamu rais. Maanake sasa hivi kama atataka kushinda, lazima hiyo itakuwa ni lazima waweze kuwashinda, kuwavutia wale watu upande wao. Lakini nao wana Republican, ili waweze kushinda, ni lazima waingilie pale, kwa sababu jimbo la Michigan pia alikumbuka ya kwamba lina watu wengi sana ambao ni wahamiaji, watu waliotoka mataifa ya nje. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba sasa hivi lengo litakuwa ni kuwaleta wote kwa pamoja, lakini uh, jinsi uchumi unavyoendelea pia lazima paangaliwe. Je, uh, atakayechukua uongozi atakuja kuongezea kura ama atakuja kusitisha miradi walionayo? Hebu uh, nirejee kidogo upande ule mwingine, tuangalie kwa mfano watu kutoka Afrika wengi sana wameelekea, uh, wako Michigan na wengine kuna uf, uh, kuna uh, biashara za aina tofauti ambazo zinafanyika pale. Je, wataweza kupatiwa nafasi yao? Kwa hivyo viongozi wengi watakuja na kuthibitisha ya kwamba wangeweza kuleta mabadiliko yale. Mabadiliko yakiingia basi, atakayekuwa na mwelekeo mzuri na sera sera bora, yule ndiye atakayeshinda. Umezungumzia swala la uchumi ambapo uh, limekuwa ni ajenda kuu kwa wagombea wote wawili, wakielezea swala hili. Lakini hivi sasa tunapozungumza, uh, ni siku chache tu kimetokea hiki Kimbunga Milton. Unadhani kwamba wapiga kura wanataka kusikia zaidi kutoka kwa wagombea kuhusiana na namna ambavyo wanaweza kujiweka sawa ili kuweza ku, kujilinda na kujiandaa uh, pale ambapo vimbunga vitakapokuja katika siku za baadaye? Kwa yule ambaye atakuwa mshinde uh, kulingana na tathmini yangu na jinsi ambavyo nimekuwa nikifuatilia katika um, mitandao aina tofauti, ni kwamba uh, wahusika wengi wameudhiwa sana na matamshi ya, wapi, wa, ya wapigania kura za urais. Maanake twakumbuka ya kwamba Bwana Trump alipokuwa anazungumzia kuhusu ile tufani ya Helen. Uh, wengi wamekasirika wengi wameudhika sana na matamshi yake, lakini na wengine pia wanamlaumu vikamala Harris. Je, ametufanyia uh, nini mpaka sasa? Wengi wangali wanalia hawakusaidiwa baada ya kimbunga cha Helen. Pakaja kimbunga cha Milton ambapo wengi Florida waliudhika sana, wali, waliathiriwa sana wameudhika kwa jambo hilo. Kama ni hapa Georgia, jambo lile la Helen, kimbunga cha Helen kilileta madhara makubwa south Carolina, uh, north Carolina, north Tennessee wangali wanasema ya kwamba hawajasaidika. Kwa hivyo kwa sasa hivi lazima mradi huwe ni kwamba uh, atakayeshinda aanzishe mradi ambao sasa hivi utawafaa na kuleta mbinu ambazo sasa zitaweza kuwasaidia wengi panapokuwa na kimbunga kama kile. Wengi hawajasahau yaliyotokea pale uh, New Orleans wakati wa Katrina. Wengine hawajasahau kimbunga kilichoitwa Matthew wengine hawajasahau. Yani, mambo haya yote yamekuja, lakini unakuta ya kwamba serikali iliyopo mamlakani inaregelea, inaregea, inaregea. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba rais mteule sasa hivi lazima kundi la fima ama hiyo department ya fima iweze kufanya kazi jinsi ilivyo, watu wasaidiwe kwa wakati, na pia kama ni uokozi, uokozi uweze kuwa ni umara moja, panapohitajika paweze kuonekana. Lakini sasa hivi uh, bado wengine bado wanalalamika ya kwamba sisi hatujaguzwa, hatujasaidiwa. Wangali wanalala nje, hawana umeme, baada ya siku nne tano hawajarejeshelewa umeme, maji yalifurika katika nchi. Kwa hivyo wangependa kuona mambo haya yote katika serikali inapokuja, iwaletee malengo ya kuwaonyesha, hapa ndipo tutakapoelekea na tutawafanyia hivi bila kuwadanganya watu, maanake watu wengi wanasikiza na wanafuata, watakushika kwa maneno yako mwenyewe. Shukrani sana Profesa Timothy Sadera, kutoka jimbo la Georgia hapa nchini Marekani. Msikilizaji, sekunde chache kutoka hivi sasa nitakukaribisha ni tena katika kipindi cha kwa undani, tukiangazia siku ya kimataifa ya mwanamke wa kijijini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni sehemu ya pili. Siku ya kimataifa ya wanawake vijijini huadhimishwa kila mwaka ifikapo Oktoba 15. Siku hii msikilizaji, huambatana na kauli mbiu ya kimataifa, ambapo kwa mwaka huu inasema, wanawake wa vijijini wanalima chakula kizuri kwa ajili ya watu wote. Siku hii inatambua majukumu muhimu pamoja na michango ya wanawake wa vijijini, ikiwa ni pamoja na wanawake wa asili, katika kuimarisha maendeleo ya kilimo vijijini, kuboresha usalama wa chakula na lishe na kuondoa umaskini uliopo vijijini. Kulingana na Umoja wa Mataifa, haya ni masuala muhimu kwa ajili ya kulinda na kuendeleza mustakabali wetu wa pamoja. Siku ya Kimataifa ya Wanawake wa Vijijini ya mwaka 2024 inawaalika wadau wote kusherehekea jukumu muhimu la wanawake wa vijijini katika kujenga ustahimilivu wa hali ya hewa, kuhifadhi mazingira na kutunza ardhi. Lakini pia mataifa yanakuwa na kauli mbiu zinazomhamasisha mwanamke wa kijijini. Basi ili kufahamu siku hii kwa undani zaidi, kwenye laini ya simu ninaye Sadia Hussein ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa Brighter Society Initiative BSI, huko Tanariva nchini Kenya. Sadia, ninafahamu kwamba hivi tunavyozungumza upo katika ardhi ya Ethiopia katika jengo la Umoja wa Afrika ambalo linaendesha warsha hii muhimu ya siku ya wanawake wa vijijini. Nini ambacho kimezungumziwa na kupewa msisitizo katika kuboresha maisha ya wanawake wa vijijini? Na sisi hapa tumekusanyana wanawake kutoka bara la Afrika hadi huko Uchina, Nigeria, Kenya, tumekuja hapa Tanzania, Zimbabwe, nchi kadha wa kadha. Tumekutana huku tukiwa tumeweza kubahatika kuwa pamoja na komishona ambasada Josepha, tunaongelea kuhusu namna gani wanawake wanawezawezeshwa kufanya ukulima bora, sio bora ukulima, ukulima bora, ili waweze kupata mapato na wawe na sauti, kujiendeleza kiuchumi na pia hata kuchangia maendeleo ya nchi. Inchi, kila mwanamke penye anatokelezea, kwa sababu utakuta ya kwamba tunaongelelea dhuluma dhidi ya wanawake kila wakati, lakini tulisahau ya kwamba wanawake wengi wanaendelea kudhulumiwa kila wakati kwa sababu wanategemea asilimia mia moja wanategemea wanaume kwa maboma zao. Hivyo basi ikagunduliwa ya kwamba laiti wanawake wangekuwa na fedha kwa mifuko yao hata wao basi wangekuwa na sauti katika nyumba zao, kujua kuwekeza, kujua kujiinua kupitia yale pesa ambao wanawake huwa wanaweka zile akiba. Haba na haba hujaza kibaba. Namna gani wanawake tunaweza toka kwa hii changamoto tuliyonayo? Hata kama sisi ni wa vijijini, tunaweza lisha Afrika nzima. Sadia, utafiti wa hivi karibuni wa Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa duniani, mabadiliko ya hali ya hewa yanaweza kushinikiza hadi wanawake na wasichana milioni 158 na zaidi katika umaskini na wanawake na wasichana milioni 236 zaidi katika ukosefu wa chakula ifikapo mwaka 2050. Nini tathmini yako katika utafiti huo? Uh, hiyo ni ukweli, kwa sababu pia ilizungumziwa wakati wa warsha, tuliweza kuonyeshwa huu utafiti, na pia ndipo sasa tumekuja pamoja kuweka vichwa zetu pamoja kuhakikisha kwa ya kwamba hilo halitatokezea. Hakuna binadamu atakufa kwa ajili ya njaa. Sisi kama bara la Afrika tumeonyeshwa kwamba tuko na uwezo wa kuzalisha mazao mengi sana, na pia tuko na uwezo sisi kama wanawake kujiinua kiuchumi na ki, kiukulima. Hivyo basi bara la Afrika liko na ardhi yake, liko na rutuba kubwa sana kwa hivyo, tuko na uwezo wa kuzalisha na kulisha ulimwengu mzima. Mbona tusijikakamue vile, tuhakikishe ya kwamba tunaweza kubadilisha sana sana sahizi. Ile changamoto kubwa pia ilionekana ni kwamba hata zile jitihada tunaweka, kuna changamoto ya tabia nchi, tuseme climate change, mabadiliko ya tabia nchi imeleta pia shida kwa sababu mimea hazikui, hali ya mvua haitabiriki tena. Kwa hivyo wanawake wanapata shida, lakini namna gani tunaweza epuka na hizo changamoto? Tuendelee kufanya yale ambayo tunafanya, kama vile sisi kama wanawake kujituma kuweza kutafuta eh, kunyunyizia mashamba maji, si tusitegemee mvua peke yake. Saadia kupitia taasisi yako ya BSI umekuwa ukifanya kazi na serikali katika maeneo hali kadhalika na wafadhili kutoka maeneo mbalimbali. Je, kwa mtazamo wako, unadhani serikali katika eneo uliloko la Tanariva huko nchini Kenya linafanya vya kutosha katika kumwelimisha mwanamke au wanawake wa vijijini kisiasa na kumwandaa katika uongozi wa baadaye, pamoja na uchumi uh, naweza sema bado hatujafikia hiyo kiwango ya kusema yale mafunzo tunapewa yametosha, lakini saa hizi tunavyoongea, huwa tunashirikana sana na kaunti la Tana River kuhakikisha ya kwamba inaitwa Gatuzi la Tana River, tunawashirikiana na wao kuhakikisha ya kwamba tunaweza kuelimisha wanawake kujua haki zao na kujua namna gani unaweza dhibiti hizi changamoto zote ambazo tunaziona. Ni changamoto ipi ambayo unaiona ipo kila wakati, kila kona, katika siku hii ya wanawake wa vijijini, ambayo pengine ni bora ielezewe katika umma ili kuweza kuchukuliwa hatua mbadala za kuweza kushughulikia suala hilo na kumpa fursa mwanamke wa kijijini kujitambua kujielimisha. Kitu ya kwanza, kitu ya kwanza, wanawake wengi wa vijijini hawajasoma, masomo ni shida, wote ni watu ambao hawaelewi hata kujieleza vizuri. Kwa mashirika yale ambayo tumeshuhudia, ni lazima kila mwanamke mwenye anataka kujieleza atafsiriwe. Inauma sana, lakini bora sauti yetu ilisikika. Ya pili ni hali ya unyanyapaa ama nguvu ama ubabe kutoka wanaume kufi, kus, kujihisi ya kwamba sisi ni kama tunataka kuchukua nafasi zao. Tunaomba wanaume waelewe ya kwamba hatu, hatushindani na wao, bali tunataka tusaidiane. Hata Mwenyezi Mungu alipoumba Hawa aliambia Adam, huyu ni msaidizi wako. Kwa hivyo tukishirikiana katika kila jambo tutafanikiwa, na tunaamini ya kwamba uki, uki wezesha mama ni kama umewezesha jamii nzima. Pia vile vile, changamoto ingine ni hiyo ya tabia ya nchi yenye nimekueleza hiyo. Mabadiliko imeleta hasara kubwa sana kwa mifugo, kwa mimea na hali kadhalika, wanawake ndio wanaathirika zaidi na watoto, na watoto sana sana, sana, wenye wanahusika nao ni kina mama. Kwa hivyo hiyo ni changamoto ingine kubwa sana. Yale ambayo tunataka kusema ni kwamba wanawake wanaweza. Ile kitu tunafaa kufanya ni kwamba tuwahamasishe, tuwapatie zile uh, mawaidha na vifaa za kuwawezesha kufanya ukulima bora, ufugaji bora, ili waweze kujimudu kimaisha, na waweze kusaidia hadi familia zao na hata nchi nzima na dunia nzima. Shukrani sana Sadia Hussein, ni kutoka taasisi isiyo ya kiserikali ya Brighter Society Initiative BSI, iliyoko Tana River, huko nchini Kenya, akizungumza na VOA Swahili katika kipindi cha kwa undani kutoka hapa Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi, shukrani kwa kunisikiliza.