Karibu msikilizaji katika VOA Express kutoka hapa mjini Washington. Ni saa 3 na nusu asubuhi kwa saa za hapa Washington, vilevile ni saa 10 na nusu jioni kule Afrika ya Mashariki, ambapo ni saa 9 na nusu alasiri Afrika ya Kati. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tumetayarisha eh, tumejiandaa, tuko safi kabisa, studio nambari 15 hapa, kama ulivyosikia hapo, hukuendesha mpango huu mpaka tamati siku ambayo kuna mengi yanayoendelea kule nchini Kenya. Kuna mchakato unaoendelea wa kutaka kumwondoa raisi, makamu raisi wa nchi hiyo au wa naibu wa rais, na ni nini ambacho kimefanyika hivi punde? Uenda ukapata yote hayo katika matangazo haya, lakini pia kama ilivyo ada, tunakuwa na barazani mkamiti. Mimi naitwa BMJ Murithi, nafikiri nilitaja jina langu, right? taja kumbuka, katika swali la leo, dunia yaadhimisha siku ya umaskini. Juhudi gani zifanyike kuondoa umaskini kwa ujumla? Basi tutakusomea maoni yako wewe msikilizaji uliotuandikia Tutakuchezea baadhi ya vibao vya muziki kutoka kwa wanamuziki mbalimbali ulimwenguni. Tutakuwa naye ah, bahati anakuambia I don't mind, hali kadhalika Mbosso vilevile, tutakuwa naye lavalava. Lakini kwanza, hebu tuangazie siku hii muhimu kabisa, siku ya kimataifa ya kutokomeza umaskini ambayo huadhimishwa Oktoba 17 ya kila mwaka. Siku hii ilianzishwa mwaka 1992 na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lililoongozwa na siku ya kwanza ya dunia ya kupambana na umaskini uliokithiri ambayo ilifanyika mwaka 1987. Ni maadhimisho muhimu sana, msikilizaji, yanayolenga kuonyesha haja ya juhudi za kimataifa za kuondoa umaskini katika aina zote. Eh, tunavyosema umaskini wa aina zote ina maana inasisitiza uh, kuwa umaskini sio tu suala la kiuchumi, bali changamoto nyingi zinazoathiri utu wa binadamu katika anga ya afya, sekta ya elimu na ujumuishwaji wa kijamii. Na katika siku hii basi, huwa kuna matamasha ama a, matukio mbalimbali yanafanyika. Kuna warsha za elimu ambazo a, zinafanya semina kuelimisha jamii, vijana, hali kadhalika katika masuala ya kupambana na umaskini. Vilevile huwa kuna kampeni za mitandao ya kijamii ambayo ina matukio yanafanyika kupitia mitandao au majukwaa haya, kama vile mtandao wa X ambao zamani lijulikana kama Twitter, Facebook na Instagram, kwa watu wanaelezea hadithi zao mbalimbali na kuhamasisha vijana namna gani wanaweza kuondokana katika umasikini. Sasa basi ninakopeleka nchini Tanzania kumsikiliza kijana Sadiki anatueleza ni juhudi gani anafanya kama kijana na vijana wengine wote katika kuondoa au kukabiliana na umasikini katika eneo analoishi. Tumsikie. mimi nikiwa kama kijana kutokea nchini Tanzania, vijana tunawekeza juhudi mbalimbali kuweza kujikwamua kimaisha, kutokomeza umaskini, hali ambayo umekumba asilimia kubwa kabisa kwenye nchi yetu. Kwa vijana wengi, tunajitahidi kutokomeza umaskini huo katika kuwekeza katika ujuzi na maarifa. Mbinu hii ya kwanza itatusaidia katika kudumu na kukabiliana na, na umaskini. Watanzania leo wafundishwe na waelewe jinsi ya kufanya, maendeleo yanaanzia kichwani na kwenye majukwaa au kupitia rasilimali asilia na pia inatakiwa vijana tujitahidi kuishi kwenye uhalisia. Inatakiwa tuishi kwenye uhalisia wa maisha ambayo yapo sasa, kuangalia changamoto ambazo zinaikumba nchi ambazo zinasababisha kuleta umaskini, kuzichukua hizo changamoto na kuzifanyia kazi, kuzigeuza kama fursa na kuweza kutusaidia katika vijana kuweza kujikwamua, kwa sisi vijana katika swala zima la kujipatia kipato na pia tuache tatizo kubwa la uvivu, la uvivu kwa sababu tukiwekeza katika uvivu tutazidi kudidimia. Kwa hiyo inatakiwa tujitoe na tujitume tutumie nguvu zetu ambazo tumejaliwa tutumie na akili tutumia na, ku, ku, na akili na kuacha uvivu ili tuweze kupambana katika kila leo, kukimbilia katika kila fursa ambayo inajitokeza, ili kuweza kufanya ili kuweza kufanya maendeleo ambayo tutaisaidia nchi na sisi pia kusaidia sisi wenyewe katika kuinua maisha yetu. Shukrani sana, Sadiki kutoka huko nchini Tanzania. Wakati huo wa basi, Justin kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, yeye anaendesha taasisi isio ya kiserikali ya kuwasaidia vijana kukabiliana na umaskini ambao ni mojawapo ya juhudi za kuwapatia ajira ili waweze uh, kuingiza kipato. Naye anatueleza juhudi wanazofanya kama taasisi kumsaidia kijana kuondokana na umasikini. Kitu uh, ya kwanza ambayo tunafanya huku Kongo ni kufundi, kufundisha vijana ya kwamba kila mtu anaweza akafanya aka kazi ya kwake ambayo inaweza akampatia mapato. Kila mtu anajifunza ana kufanya kazi ya mikono yake na inamletea mapato, hapana utegemee tu serikali ama utegemee wazazi. Unaanza kwa kazi kidogo ukaifanya kwa kwa kwa bidii na na na na na na serious, unaweza ukapata mapato na inakuweka kesho, ni kesho kesho yake uwe huru u tunawafundisha pia ukaweza kufanya kazi una- unaweka unaweka kidogo tunaita unaweka kidogo kidogo kazi hiyo ukafanya kwa miaka kumi, hiyo kidogo ambayo uku inaweza ikakupea kapito ambayo itakuaga sasa ya maisha yako yote. Tunawafundisha kufanya kazi, kila mtu kujitegemea, hapana kutegemea watu wengine, na kukuwa na kare na ri na, na, na, na, na, na kukitia watu shukran sana justin kutoka huko jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc anaongoza shirika lisilo la kiserikali linalotoa mafunzo kwa vijana kuondokana na umasikini lakini vilevile vile, katika mtandao wetu hapo pia tulikuwa tuna maswali tulikuuliza lakini kwanza tupate burudani ya muziki lavalava anakuambia lava moto <mucho> Uh, angalia, na tunaendelea na swala hili la dunia kuadhimisha siku ya kupambana na umaskini. Kwa sababu mkamiti, naona kwenye mitandao hapa watu wanazungumzia swala hilo kwelikweli. Tukuwa tumeuliza swali, je, juhudi gani zifanyike kuondoa umaskini? kwa ujumla na kwa kweli wamechangia. Nikianza na huyu Didie Sahani KKL Hodari, anasema yuko kule Lubero, kaskazini DRC. Mimi naamini kwamba serikali ikiwekeza kwenye miradi ambayo inaweza kuajiri wakazi itakuwa ni suluhu ya umaskini, bila kusahau kwamba ni kilimo ambacho kinasababisha mtu kuendelea kuishi. Kwa hivyo serikali iwekeze kwenye kilimo ili wakaaji au wakazi wapate mazao mengi. Pia sisi vijana tuache uvivu, tujitegemee kwa mali zetu, na vilevile vile tusitegemee mali ya wazazi. Mazoea na Mpanga, yeye anasema kwamba hilo litawezekana endapo dunia itatambua ya kuwa vijana ndio taifa la leo, hivyo kuwawezesha katika shughuli zao za kila siku, kwa kuwa vijana ndiyo nguvu kazi ya taifa lolote. Endapo vijana wakipewa nyenzo kulingana na taaluma zao, maskini tutausikilizia kwenye historia tu, lakini pia elimu ya uzalendo na kujitegemea na kuwaondolea vijana dhana ya kuajiriwa ili waweze kujiajiri wenyewe kutokana na vipaji wali Fionavyo ikiwa ni pamoja na kuwasaidia nyenzo katika shughuli zao ni mtazamo wake mazoea. Safi kabisa. Mwingine hapa ni Folian Charles, anasema hilo haliwezekani kamwe japo laweza kupunguzwa, eh, ama kupunguzwa ukali wake ikiwa kila nchi itaweka sheria kali kama vile kifo kwa mafisadi wote maana hao ndio walio Walioko nyuma ya matatizo yote ambayo watu wanakabiliana wanakabiliwa nayo. Mutabazi Mshumba huyu anasema ni kuondoa mfumo wa ubinafsi na wakuu kupendelea kukuza uchumi wa matabaka na ukanda, tuishi kwa usawa uliolingana, sio usawa kwa watu fulani au taifa fulani, wengine wawe tegemezi kwenye nchi husika, uh, huku nchi hizo zikigandamiza kwa masharti magumu ya kiuchumi ili wazidi kunufaika kupitia umaskini na wenzi, wengine wanazidi uh, kung'ara. Naona maoni ni mengi, labda tusome moja mawili. Mkamiti hakuna mwenye nia ya kuondoa umaskini kwa sababu ndio mtaji wa matajiri. Kwa mfano Afrika tutakuwa watumwa milele. Huyu ni Bahati Beting, ambaye anaendelea kusema kwamba, na hiyo ni kwa sababu mataifa yenye uwezo, yani Amerika, Asia na Europa, hayawezi kuruhusu sisi wa Afrika tufanikiwe hata mara moja, maana sisi ndio mtaji wao na vizazi vyao haya haya. Basi, shukrani sana msikilizaji, kwa wewe ambaye umetutumia ujumbe. Naona maoni ni mseto na ni mengi, hivyo basi, iwapo hujasikia maoni yako, usikate tamaa, tutaendelea kukusomea katika matangazo yetu mengine. Basi sasa msikilizaji, kaa tayari kabisa kupata habari za kimataifa kutoka hapa VOA Express. <muchas> Bunge la Kenya linatarajiwa kupiga kura leo Alhamisi kuamua iwapo litamwondoa naibu rais Rigadhi Kashagwa kutoka madarakani katika sakata la kisiasa ambalo halijawahi kutokea nchini humo. Baraza la Seneti litatoa uamuzi wake katika siku ya pili ya kesi ya kumng'oa mamlakani msaidizi wa rais William Ruto. Hatua hiyo inafuatia kura ya kihistoria wiki iliyopita katika Baraza la Wawakilishi, Bunge la Taifa, kumngoa madarakani Kachagwa kwa mashtaka 11 yakiwemo yale ya ufisadi, uasi, kuidhoofisha serikali na kufanya siasa za kikabila. Mahakama maalum nchini Bangladesh leo imetoa waranti ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa zamani Shekh Hasina na watu wengine 45 wakiwemo wasaidizi wake wa karibu kwa mashtaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu wakati wa maandamano ya wanafunzi mwezi Julai na Agost, ambayo yalimlazimisha kukimbia nchi. Mwendesha mashtaka amesema, mwendesha mashtaka BM Sultan Mahmud amesema mahakama ya kimataifa ya uhalifu yenye makao yake Dhaka chini ya mshindi wa tuzo ya Nobel Mohamed Yunus, kiongozi wa mpito wa nchi hiyo, ilitoa waranti ya kukamatwa katika kujibu maombi mawili yaliyowasilishwa na upande wa mashtaka. Jeshi la Israeli limesema leo Alhamisi kwamba lilimuua kamanda wa Hezbollah kusini mwa Lebanoni, wakati pia likitangaza duru mpya ya amri ya kuwahamisha watu katika bonde la Bekaa. Jeshi la Israeli limemtaja kamanda aliyeuawa kuwa ni Husen Awada na kwamba alihusika na ufyatuaji wa risasi katika mpaka na Israeli. Israeli imetoa amri kadhaa za kuwahamisha watu kwa baadhi ya maeneo ya Lebanon ikisema kwamba watu wanahitaji kuondoka katika maeneo hayo kutokana na uwepo wao wa karibu katika maeneo ya wanamgambo wa Hezbollah. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema leo umuhimu wa kumaliza vita vya Rusia nchini Ukraine. Katika njia inayozuia hatua hiyo kutokea tena, ni ushirikiano wa Ulaya kuweka shinikizo kwa Rasia na kuimarisha Ukraine. Rasia itatumia diplomasia pale tu itakapoona kwamba haiwezi kufanikiwa chochote kwa kutumia nguvu. lazima tutengeneze mazingira sahihi ya kumaliza vita hivi, Zelenski alisema wakati alipotembelea Brussels kuwahutubia viongozi wa Umoja wa Ulaya na kukutana na mawaziri wa ulinzi wa NATO Bora niwe tu ha? Hata kama niko namba tu, mimi sijali, bora niwe tu, nipo nahesabiwa. Anasema i don't mind. Mkamitii ngoma unaielewa vipi? Bahati ndio maneno yake hayo, kama ulivyoyasikia, anazungumza kuhusu kugongewa na vilevile anazungumza kuhusu mrima. Bahati huyo mwanamuziki kutoka Kenya anakwambia i don't mind. E, ila ski wana, wanaimba na pia na mwanadada fulani hapo ndani. Safi kabisa, msikilizaji, tunaingia katika kile kitengo cha kipengele cha barazani. Tumezungumza kuhusu suala la idadi ya udumavu kwa watoto au idadi ya watoto ambao wana udumavu inaongezeka katika baadhi ya mataifa ya Afrika. Tukauliza, je, unao uelewa wa kutosha kuhusu udumavu? E, na pia mchango mchango ni kwa wingi wale ambao wanaandika hapa kwenye ukurasa wa Facebook, nikianza naye Kendevu Odi. Anasema ni nini ambacho kinachangia hali hiyo, tumeuliza hilo swali. Anasema sababu ya chakula na vilevile vile, uh, wanawake kutoka nje ya ndoa ikiwa bado uh, wananyonyesha. Haya DJ Shukuru Musayi anasema yuko kule mjini Butembo, uh, kule DRC, mashariki mwa DRC anasema uh, kule Katwa DRC Congo, DR Congo anasema VOA tuko pamoja kupitia Radio Solail FM 101.0 MHz, uh, na kwamba amepata hili swali na anafikiria jinsi ya kulijibu. Lakini pia namwona Wilson Ngasusuka anasema yuko kule ros, ronyaselo kuri ya mashariki ya Kenya. Sababu inaweza kuwa ni aina ya vyakula haswa vya kisasa ambavyo vinasababisha uh, hali hii na vilevile vile ukosefu wa chakula cha asili uh, unaweza pia kuwa ni chanzo cha udumavu ni kati ya yale ambayo wanazungumza hapa mitandaoni kuhusu uh, ulumavu huo kama tulivyoeleza uh, hapo katika, katika barazani. Msikilizaji, nasoma lingine uh, ama maoni mmoja uh, kutoka kwa Zablon Manyongezo, kijana mkongwe wa Beni, DRC. Naona watu kutoka DRC wanachangia kweli kweli. Udumavu mara nyingi huwa unaripotiwa kwa mtoto baada ya ugonjwa fulani, lakini pia kutokana na mlo uh, ndio hayo maoni. Msikilizaji, shukran pia kwako Tomas Mayunga, Ngwana Loseria na Doto Ngolio, Maneti Magongo Kione eh, Michael Myombe na vilevile vile King Majuto, bila kusahau fuso fuso na masanja Dus. Uh, ukiwa kule geiza, uh, Geita, Tanzania. Uh, tumeona maoni yenu, lakini kwa sababu ya muda hatuwezi kuyasoma yote, lakini endeleeni kuchangia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook haswa so, tupate burudani ya muziki kutoka kwa Mbosa ana kuambia ova ova ova Over, over. Ni maneno yanayotoka kinywani kwa Mboso. huko Dar es Salaam, Tanzania. Safi kabisa, msikilizaji, yote haya yanakujia kupitia hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kipindi kikiwa ni VOA Express. Tunakwenda moja kwa moja mpaka huko Kenya ambako magavana kutoka majimbo saba ya ambayo ni majimbo yanayoongozwa, yaani wale magavana ni wa kike E, wanakutanika amekusanyika kule e, Kwale, kaunti ya Kwale kwa mkutano wao, wanawita G7, yaani gavana magavana saba e, wanawake nchini Kenya. Wan, kisa na maana moja ya mada kubwa ambazo wanazungumzia kule ni kuhusu kumwezesha e, msichana ama mtoto wa kike e, kuwa na uwezo wa kuwa kiongozi kama viongozi wengine walivyo, wengi wao wakiwa ni wanaume e, sasa, hapa ni nini ambacho, mikakati ambayo inafaa kuwekwa ili kuhakikisha kwamba wanawake wanapata nafasi katika meza ya mazungumzo na vilevile maamuzi na vilevile siasa katika ngazi za kitaifa? E, moja kwa moja tuungane kwenye laini ya simu na Beatrice Gambo. Huyu ni mtetezi wa haki za wanawake na pia wanawake, wakiwa ni pamoja na wanawake ambao ni vijana. Beatrice Gambo, e, kwanza kabisa umuhimu wa kongamano hili ni upi? Najua umeniambia kwamba una haraka, una mambo unafanya, lakini waeleze wasikilizaji. kwanza ningependa <laughs> uh -huh. Um, kuwashukuru sana kwa kunipatia nafasi hii na labda kuwajulisha tangu wakati ule mwingine tulifanya uh, mazungumzo kwa moja kwa moja, nilipata kuteuliwa kuwa naibu kinara wa chama cha Jubilii uh, kinara akiwa aliyekuwa rais, ambao ni rais mstaafu mheshimiwa Uhuru Kenyatta, mimi nikiwa mmoja wa naibu kinara katika chama cha Jubilii. So hiyo tayari inakuonyesha kwamba kuna ari ama kuna muongozo fulani wa kuweka madada kila mama katika uongozi wa kisiasa um, la... so katika kuzungumza, na de, bila kukatiza so nitaka, sa... ku... nitaka tuangazie sana, tuna dakika tu mbili zimebaki uh, lakini bila kukukata hapo nikuwa nataka uh, labda kwako wewe kwa, kwa sababu haya mambo ya kutaka kumwezesha msichana tumekuwa tunayasikia na tumeripoti mara mm, nyingi, lakini nini ambacho wow, ni tofauti mwaka huu, ambapo kuna magavana saba sasa ambao ni wa kike. Je, wao mm, wanaweza kumuinua msichana akaingia katika nafasi za uongozi? Kwa kwa uh, kikao kama hiki ambacho kinafanyika Kwale nafikiri ni, ni nafasi nzuri sana, ambao ni jambo nzuri sana ambao wamefanya, kwa sababu ukiona idadi kila mwaka, wakati tukiwa na tukiwa na uchaguzi, namba za magavana zina, wa kike zinazidi kuongezeka, kumaanisha kwamba na ukiangalia, hawa wote ambao wame, wamepata uongozi ule, baadhi yao ni wale ambao tayari walikuwa wame uh, wamekuwa katika nyadhifa tofauti za uongozi hapa nchini. Wengine walikuwa waziri, wengine walikuwa women reps na saa hii wameona kweli inawezekana kuweza kushikilia nyadhifa ambazo wakati mwingine watu walikuwa wanafikiria nafasi na za wanaume, na sasa kuongea kupitia, sasa tuko sasa, na kesi zinawasilishwa kotini, ambazo zinasema bunge bado halijafikia kile kiwango kinachopaswa kina ya uwakilishi wa kike jinsia tofauti, thuluthi mbili na tatu, kumaanisha ya kwamba yale wanayofanya sasa ni mambo ambayo mimi nina imani kama kiongozi wa kike ya kwamba itawezekana wakiweka nguvu zao pale, wabunge wa kike wa pia wakiweka nguvu zao pale, wamaseneta wa kike wakiweka nguvu zao pale, nina imani sana ya kwamba tutaweza kuongoza na tutaweza ku ku identify ama kuona wasichana kutoka kwa mbali hata kama yule ambao yuko university, ama amemaliza kidato cha nne, tutaanza tayari kuona watu na tuanze kuwamenta mm -hmm, ili waweze kuchukua nyafa tofauti za kisiasa. Ni kushukuru sana Beatrice Gambo, muda tuliokuwa nao ndo huo, najua tukipata muda mwingine tuta, tutazungumza zaidi kuhusu uwezeshaji wa hasa vijana wa kike. Asante sana Beatrice. Haya, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington. Muda na wenyewe ndio umekimbia kweli kweli. Basi mm -hmm, haraka haraka, tuko katika maswala ya burudani leo, siku ya Alhamis. Ni kwamba uh, kama tunavyofahamu, mwimbaji wa zamani wa kundi la One Direction Pen amefariki dunia nje ya hoteli katika mji mkuu wa Argentina, uh, Buenos Aires. Polisi wa eneo hilo walithibitisha wiki hii wakisema kuwa mwanamuziki huyo wa Uingereza mwenye umri wa miaka 31 alikutwa amekufa baada ya kuanguka kutoka kwenye kibaraza cha chumba chake katika ghorofa ya tatu. Hali kadhalika kwingineko, ni wanamitindo Gigi na bella Hadid, Tyra Banks, Adriana Lima na wengine wamefanya onyesho kabambe katika lile linalojulikana Victoria Secret 2024 katika jiji la New York. Ndio hayo tu iliokuwa nayo kwa wakati huu. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Murithi. Tunakuacha kuacha na kibao motomoto namna hii. Mwongozaji wa matangazo ni Aida Issa. Pata vitu kutoka Vio Express. Nimepoa na mabosi zangu, moto umewaka, nipo najilia vitu vyangu <coughs> jirani zangu DJ anagonga vitu vyangu