shirkasi aya waxakamaqna madaxweni assalamu alaikum tena msikilizaji popote pale ulipo hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya jioni. Leo ni Alhamis, tarehe 17 Oktoba mwaka huu wa 2024. Matangazo yetu yanasikika kupitia vituo vya washirika wetu wa redio huko Afrika mashariki na kati. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com, karibu sana <muchilio> Nam, basi katika matangazo yetu ya leo, tunaripoti juu ya kikao cha Senate huko Kenya kimeahirishwa kwa muda kusikiliza kesi ya kumwondoa naibu rais, kwa vile wakili wake amesema anaugua. Kwa hivyo huwezi kusema kwamba eh, alikuwa hasa tukiaminia eh, kwamba tangu mchakato huu wa kumwondoa uanze amekuwa akisisitiza kwamba angependa ashiriki mpaka mwisho. Na katika ripoti nyingine ni kwamba waziri mkuu wa Senegal anatoa wito kwa wapiga kura kuipatia serikali yake ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge mwezi ujao. Hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo, siku ya Alhamisi. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo. Basi kwanza lakini, Mkamiti anatusomea taarifa habari. Baraza la Seneti la bunge la Kenya limeahirishwa kwa muda wa kupiga kura leo kuamua iwapo linamwondoa naibu rais Rigathi Gachagua kutoka madarakani katika sakata la kisiasa ambalo halijawahi kutokea nchini humo. Baraza la Seneti linatarajiwa kuchukua uamuzi wake katika Kumwondoa mamlakani naibu wa rais William Ruto. Hatua hiyo inafuatia kura ya kihistoria wiki iliyopita katika baraza kuu la bunge la taifa kumng'oa madarakani Gashagwa kwa mashtaka kumi na moja yakiwemo ufisadi, kutumia vibaya mamlaka yake na kufanya siasa za kikabila. Kesi katika seneti ilianza Jumatano baada ya kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 59 ambaye pia anajulikana kama Riggy G kushindwa katika kesi kadhaa za mahakama kusitisha utaratibu huo. Mwanasiasa huyo aliwasili bungeni leo muda mfupi kabla kikao kufunguliwa N na anatarajiwa kutoa ushahidi katika utetezi wake. Gashagwa anakanusha mashtaka yote na hakuna kesi ya jinai iliyofunguliwa dhidi yake, lakini ataondolewa madarakani kulingana na sheria kama seneti inaidhinisha mashtaka yake. Jeshi la Israeli limesema leo linachunguza uwezekano wa kumuua kiongozi wa Hamas Yahya Sinwar kufuatia operesheni katika ukanda wa Gaza ambapo iliwalenga wanamgambo watatu. Katika wakati huu ni vigumu kutambua kwa uhakika magaidi hao, jeshi lilisema katika taarifa yake. Israel imesema hakuna ishara kwamba mateka walikuwepo katika jengo hilo ambalo wanamgambo hao watatu waliuawa. Sinwar, kiongozi mkuu aliyepanga shambulio la Oktoba 7 mwaka 2023 dhidi ya Israel ambalo lilisababisha vita vya Ghaza, alitajwa kuwa kiongozi wa Hamas kufuatia mauaji ya kiongozi wa zamani iran imeilaumu israel kwa mauaji ya haniye wakati huo maafisa wa afya kaskazini mwa ghaza wamesema shambulizi la anga la israel dhidi ya shule moja iliyobadilika kuwa makazi ya muda kwa wapalestina waliokoseshwa makazi liliua watu wasiopungua kumi na wanne wakiwemo watoto watano jeshi la israel limesema linawalenga wanamgambo kadhaa wa hamas na islamic jihad ambao walikusanyika katika shule ya jabalia ambako vikosi vya Israel vimekuwa vikifanya mashambulizi makubwa ya anga na ya ardhini kwa zaidi ya wiki moja. Takriban watu elfu moja na mia moja barani Afrika wamefariki kutokana na ugonjwa wa mpox idara ya afya Umoja wa Afrika imesema leo Alhamis, ikionya kuwa ugonjwa huo hautaweza kudhibitiwa kama hatua zaidi hazitachukuliwa. Kwa jumla watu 1042 wameorodheshwa kuambukizwa na ugonjwa huo barani Afrika tangu Januari, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Africa CDC kimesema huku visa vikiripotiwa kwa mara ya kwanza nchini Zambia na Zimbabwe hii inafukisha idadi ya nchi kumi na nane za Afrika ambako mpox imegunduliwa rasmi mwaka huu. Shirika lilieleza mpox itashindwa kudhibitiwa kama hatutachukua hatua. Mkuu wa CDC barani Afrika, Jean Kasea, ameviambia vyombo vya habari vya mtandaoni, nasikitika sana kusema tuna vifo zaidi ya elfu moja kutokana na mpox. Kama unavyoona wiki hii wiki ya 40 tuna vifo elfu moja na mia moja vilivyoripotiwa kwa jumla. Idadi kubwa ya vifo vimekuwa katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, kiini cha mlipuko huo, ambapo nchi hiyo ilianza harakati za chanjo mapema mwezi huu. Waziri Mkuu wa Senegal, Ousmane Sonko, amewahimiza wapiga kura kumpatia ushindi mkubwa katika uchaguzi wa mapema wa Bunge la Taifa mwezi ujao ili aweze kutekeleza ahadi alizotoa. Sonko na mwenzake Rais Bassirou Diomaye Faye walichukua madaraka mwezi April, waliahidi kufanya mageuzi makubwa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Kuchaguliwa kwa Fai na Sonko kulileta matumaini makubwa ya kutokea mageuzi miongoni mwa vijana walio wengi Senegal, wanaopambana na ughali wa maisha na ukosefu wa ajira. Miezi sita ya awali ya madaraka iligubikwa na mivutano na bunge lililokuwa linashikiliwa na upinzani ambalo Fai alilivunja mwezi uliopita wa Septemba uchaguzi wa bunge hivi sasa umepangwa kufanyika Novemba 17 . Kwenye ukurasa wake wa Facebook, Sonko amesema tunahitaji uwezo wa kisheria ili kuweza kupitisha sheria zetu, kudhibiti hatua za serikali na kuhakikisha uwajibikaji. Sonko na Fai waliingia madarakani wakiahidi haki za kijamii na kupambana na ulaji rushwa. Serikali hadi hivi sasa imeanzisha ukaguzi wa fedha katika usimamizi wa fedha za umma, imeanzisha mradi wa mageuzi ya sheria na mahakama na kupunguza bei za bidhaa muhimu za nyumbani kama vile sukari, mpunga na mafuta ya kupika. Wiki hii serikali pia imezindua mpango mkubwa wa maendeleo katika kipindi cha miaka 25 ijayo, kuondoa taifa hilo kutoka katika hali ya kutegemea msaada wa kigeni na kupunguza deni, ikiwa ni pamoja na mpango wa maendeleo wa miaka mitano. Upinzani unaituhumu serikali mpya kwa kuto kuchukua hatua thabiti, ukosefu wa uzoefu na kulenga katika ulipizaji kisasi. Unaendelea kusikiliza habari za kimataifa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lemy atakwenda China kwa ziara ya siku mbili kuanzia Ijumaa katika juhudi za kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili baada ya miaka kadhaa ya mvutano kuhusu wasiwasi wa usalama na madai ya ukiukaji wa haki za binadamu. Lemi atafanya mazungumzo na mwenzake wa China Wang Yi mjini Beijing kabla ya kutembelea Shanghai kukutana na wafanyabiashara wa Uingereza wanaoendesha shughuli zao nchini China. Msemaji wa waziri mkuu Kiastamar amesema Alhamisi. Ni kuhusu kuleta njia thabiti ya muda mrefu na ya kimkakati ya kusimamia msimamo wa Uingereza juu ya China. Msemaji huyo aliwaambia waandishi wa habari akiongeza kuwa Uingereza ilikuwa tayari kukabiliana na China pale ilipohitajika, lakini pia kutambua maeneo ya ushirikiano. Mahakama moja maalum nchini Bangladesh leo imetoa hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa zamani Sheikh Hasina na watu wengine 45 wakiwemo washauri wake wa karibu kwa mashtaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu wakati wa maandamano ya wanafunzi mwezi Julai na Agosti ambayo yalimlazimisha kukimbia nchi. Mwendesha mashtaka BM Sultan Mahmud amesema mahakama ya kimataifa ya uhalifu yenye makao yake Dhaka chini ya mshindi wa tuzo ya Nobel Muhammad Yunus, kiongozi wa mpito wa nchi hiyo, ilitoa hati ya kukamatwa katika kujibu maombi mawili yaliyowasilishwa na upande wa mashtaka, alisema mkuu wa mahakama hiyo Gola Mortuza majumdar alitoa amri hiyo mbele ya majaji wengine mahakama hiyo kwanza ilikubali ombi letu ambalo lilimhusisha sheikh hasina peke yake kisha tukapeleka ombi letu la pili dhidi ya watu 45 ambao ni wasaidizi wake wa karibu pamoja na wengine kwa uhalifu dhidi ya binadamu Nam ni taarifa habari iliosomwa hapa na Mkamiti Kibayasi, na kama katika taarifa habari alivyosema ni kwamba baraza la senati la bunge la Kenya limeahirishwa kwa muda hivi sasa baada ya kuamua kwamba wataendelea na utaratibu wa kuendelea kesi ya kumwondoa madarakani naibu, ra, ma, naibu rais wa Kenya Gashagwa kutokana na mashtaka mbalimbali anayokabiliwa nao. Watu wametoa maswala kwamba yuko wapi Je, yeah, amekwenda hospitali? Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na mchambuzi wa katiba huko Kenya, Harun Ndumbi na kumuuliza swala hilo. Kwa hivyo huwezi kusema kwamba eh, Gachagua alikuwa anasingizia, hasa tukiaminia eh, kwamba tangu mchakato huu wa kumwondoa uanze amekuwa akisisitiza kwamba angependa ashiriki mpaka mwisho licha ya ushauri wa marafiki zake na labda baasidi wake wakimtaka ajiuzulu, alikataa. Akasema wacha walete ule ushahidi wanao. Kama vile nimekuwa nikifuatilia michango e, ambayo imetolewa na hoja zilizotolewa katika bunge la kitaifa National Assembly na hapa katika bunge la Seneti, mengi ya yale mashtaka yanayomkabili bwana Gashawa hayajachangiwa na ushahidi wa kufaa ambao ungeelekeza kwamba aondolewe mamlakani, licha ya kujua kwamba e, wabunge wa seneti hawazingatii sana sheria, ambalo ni jambo la kusikitiza kwamba e, katika nchi yetu ya Kenya ambayo tunajidai kwamba tuna katiba ambayo inazingatia e, umuhimu wa kufanya kazi kikatiba na kufuata desturi na kanuni za katiba lakini unaona kwamba eh, yule kinara wa bunge la Seneti anaonekana kuzingatia zaidi kanuni za bunge standing orders mbali eh, na vile eh, mbali na katiba yenyewe. Kwa hivyo ukisema hivyo inamaanisha gani? Kwamba hii haifuati sheria au haifuati misingi ya kisheria ya nchi? Inafuata sheria, ukiangalia sheria kama ni nini iliyoainiwa katika E, kanuni za kisheria mbalimbali, lakini zinasema kwamba katiba ndiyo sheria msingi. Lakini sasa hata huyu kinara wa seneti, walipoanza kufikiria jinsi vikao hivi vitakavyoendeshwa, wakasema wafanye kumsikiliza, ama kusikiliza kesi ya bunge e, la like, kitaifa National Assembly, na Gachagua mwenyewe naibu wa rais walikuwa wamesema kwamba wataifanya kwa siku mbili na nakumbuka kwamba kuna mwanaseneti mmoja yule, e, mbunge wa seneti kutoka Nandi, bwana Cherargei, ambaye vile vilevile ni wakili, akajaribu kumsihi huyu e, kinara wa bunge la seneti kwamba aongeze hata angalau siku moja, kusiwe na tashwishi yoyote. Na bwana Kingi, ambaye ndio kinara ama, wa, spika wa bunge la seneti, aliahidi kwamba E, wa, mwanzo waanze na siku hizo mbili lakini, wakifika mahali, waona kwamba kuna uzito ama kuna ugumu wa kumaliza shughuli hiyo, akasema hata Ijumaa ipo, na Ijumaa hiyo ni kesho, si leo. Ni kama amebadilisha msimamo wake na leo, kuzingatia kwamba hiyo kesi lazima iishe leo, na sikuelewa kwa nini anazingatia hivyo. Na e, ya mwisho kulingana na hilo swali unaloliuliza ni kwamba ukifuatia kanuni iliyotolewa ama taratibu zilizoangaziwa katika katiba ya nchi ni kwamba ile resolution ama tamko likitoka katika bunge la kitaifa, National Assembly likifika katika bunge la seneti, bunge la seneti lilikuwa na njia eh, mbili za mojawapo ya kufuata. Moja ya kwanza ni lingechagua eh, wabunge wa seneti kumi na mmoja kuangazia ama kudadisi yale mashtaka ndio itoe hiyo, kamati ingetoa ripoti yake kwa seneti nzima, ikiwa ni kusema kwamba hawakupata eh, nafuu kwa mashtaka yale, basi hiyo eh, kesi ingeishia hapo. Wakipata kwamba kuna sababu ya kuendelea na kesi, bunge la seneti lingechukua nafasi hiyo. Naam, huyo ni Harun Ndumbi, mtaalamu wa maswala ya katiba nchini Kenya, akizungumza kutoka Nairobi, na sauti ya Amerika. na tukitoka huko tunaelekea DRC ambako wakazi na wazee wa vijiji vilivyo na vinavyoendelea kushuhudia mauaji yanayofanywa na wapiganaji wa ADF wanamomba serikali na mahakama ya kimataifa ICC kuanzisha uchunguzi na kuwakamata hatimaye watu wote wanaohusika katika mauaji hayo ya katili, yani Beni, Lubero pamoja na sehemu moja ya Ituri. Austin Malivika na ripoti zaidi kutoka Beni. Oktoba kila mwaka kwa njia sasa, wakaazi wa Beni, Lubero, Butembo na sehemu moja ya Ituri watakuwa wakitafakari kuhusu mauaji ya watu iliyoanja miaka ya elfu mbili kumi na mbili pamwenda na Ngadi mwaka wa elfu mbili kumi na nne mauaji ambayo yaendelea hadi sasa katika uangalizi wa Umoja wa Mataifa kupitia kikosi chake cha MONUSCO. Kulu mzee msekuseku ni mzee wa miaka sabini na tano na kiongozi wa kata la Ngadi ambako watu kumi na mbili waliuawa tarehe kumi na tano Oktoba elfu mbili kumi na nne akiwemo mtoto wake mmoja, haomba mahakama ya serikali ya Kongo na wachunguzi wa mahakama ya kimataifa ICC kuanzisha uchunguzi wa kina kuhusu nani mhusika wa mauaji hayo isiyokomeshwa wawezi kupata na kujua hii mauaji inatoka wapi na kama itafikia wapi? Kitumaini yetu yote iko kwa serikali. Iliomba serikali afanye juu chini, ayue batu biko na kufia nini. Tunatia kitumaini itu kwa serikali na Mungu abape nguvu ya kukazana, kama batajuaka mwanja kifo yetu inatoka wapi. Maelfu ya watu wakiendelea kupoteza maisha kutokana na mauaji hayo isiyokomeshwa kwa muda mrefu, mashirika ya kiraia ikisema Watu elfu kumi na tano wamepoteza maisha na wengine zaidi kutekwa. Kahindo Denize, watoto wake sita waliouawa, katika kata ya Ngadi alikimbilia Ituri, lakini kwa sasa amerudi wa autorite wote waweze kujua kwamba population ingali na wawa na ni, ni lazima komunote national surtout wa autorite waweze kukuwa na idadi kamili ya wale wote ambao walifariki kufuatia mauaji hayo. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC na lile la Uganda UPDF limeweka makubaliano mapya kwa ajili ya kupambana na wapiganaji hao katika misitu ya Beni, Ituri na Lubero. Oser Malivika, Sauti Amerika, Ngadi, Beni. Nam na, na ripoti nyingine inasema kwamba Uturuki inaimarisha ushirikiano wake na Somalia, na mwezi huu ilituma meli ya utafiti kutafuta rasilimali za nishati. Lakini kama anavyoripoti Dorian Jones kutoka Istanbul, mvutano kati ya Somalia na Ethiopia unatishia matarajio ya Ankara katika kanda ya pembe mwa Afrika. Patrick Nduimana anatusumulia zaidi meli ya utafiti ya Uturuki Orek Rais, ikishindikizwa na meli za kivita za Uturuki, ilisafiri mwezi huu kutoka Istanbul hadi Somalia kutafuta kile kinachoaminika kuwa akiba kubwa ya nishati. Kupelekwa kwa meli hiyo ni sehemu ya makubaliano ya nishati na usalama kati ya Uturuki na Somalia, katika kile wachambuzi wanasema ni kudumisha uhusiano. Lakini wanasema mvutano wa kikanda unaozidi kuongezeka unaweza kutishia matarajio ya Ankara. Turkey needs Somalia and Ethiopia to... Uturuki inahitaji Somalia na Ethiopia kushirikiana vizuri kwa pamoja, na hiyo ni muhimu sana kwa matamanio ya kikanda ya Uturuki. Mvutano umeongezeka tangu mwezi Januari, wakati Ethiopia iliposaini mkataba wa maelewano na Somaliland, jimbo lililotangaza kujitenga na Somalia. Chini ya makubaliano hayo, Ethiopia itaruhusiwa kufika kwenye bahari na badala yake kuitambua serikali ya Somaliland. Somalia ililaani mkataba huo Ikiishtumu Ethiopia kukiuka uhuru wa Somalia. Uturuki ni mpatanishi wa mzozo huo, lakini mvutano umeongezeka baada ya Misri kuanza kusafirisha silaha Somalia. Somalia Uhusiano unaoimarika kati ya Somalia na Misri unaweza kuipa Somalia fursa ya kufanya mazungumzo na Ethiopia kwa masharti yanayofaa kwake. Kwa hivyo, hali hiyo inaweza kuimarisha nguvu ya kujadiliana na Somalia katika mazungumzo yake na Ethiopia. Iwapo Misri inaimarisha uhusiano wake wa kiusalama na Somalia, Ethiopia pia inaweza kuhisi kwamba jambo hilo ni tishio la moja kwa moja la usalama hiyo inaweza kuongeza hali ya kutoaminiana wakati wa mazungumzo. the, the Misri inazozana na Ethiopia juu ya bwawa la mto Nile. Mvutano huo unatishia pia ushirikiano wa kijeshi wa Somalia na Ethiopia katika vita dhidi ya kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Al-Qaida. Wachambuzi wanasema wakati Ankara iko kwenye nafasi nzuri kwa kutatua mvutano huo kwa sababu ina uhusiano mzuri na pande zote inahitaji uungaji mkono wa kidiplomasia be... Uturuki bado itakuwa mpatanishi mkuu, lakini wadau wengine wa nje kama Marekani, Umoja wa Ulaya na nchi za Ghuba lazima waongeze uzito wao kwa kusema sawa, angalia, mzozo huu umeendelea kwa muda mrefu. Kadri hali hii inavyoendelea kuna hatari kubwa ya mawasiliano na maamuzi mabaya na kuwepo aina fulani ya matokeo yanayokinzana. Huku Ankara ikiwekeza sana nchini Somalia kijeshi na kidiplomasia, wachambuzi wanaonya kwamba mzozo wowote mpya au kuvurugika sana kwa usalama katika kanda hiyo yenye vita inaweza kutishia lengo la Uturuki la kupanua ushawishi wake. Patrick Ndwimana, VOA, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Waziri mkuu wa Senegal Ousmane Sonko amewahimiza wapiga kura kumpatia ushindi mkubwa katika uchaguzi wa mapema wa bunge la taifa mwezi ujao ili aweze kutekeleza ahadi alizotoa. Sonko na mwenzake Rais Bassirou Diomaye Faye Nam msikilizaji, uh, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington. Karibu wa Liberia 1500 waliorudishwa nyumbani mapema mwaka huu kutoka kambi za wakimbizi nchini Ghana wanajaribu kugeuza maisha yao, baada ya kuishi kwa miaka mingi nje ya nchi, wakiwa na matumaini ya kupata msaada kutoka idara ya serikali, idara hiyo ya wakimbizi kuwarudisha na kuwapatia makazi mapya ya Liberia, LRRC, ilianza kuwarudisha nyumbani kwa hiari mwezi Mei wakimbizi wa Liberia wanaoishi Ghana. Abdu Shakur Abod anaisoma ripoti kamili. Katika kituo cha muda cha kuwapokelea wakimbizi wa Liberia wanaorudi nyumbani, watu wanasongamana wakiwa wengi katika chumba kimoja kukiwa na joto kali. Rachel Barwon mwenye umri wa miaka 29 ni mmoja kati ya vijana ambao wazazi wao walikimbia vita zaidi ya miongo mitatu iliyopita na wanarudi kutoka Ghana wakiwaza vipi maisha yao yatakuwa katika nchi wasioijua tena. Kwangu mimi nimekulia Ghana, nimezaliwa nje ya Liberia. Ni mara yangu ya kwanza kuja huku na ni sawa na hali ya wengi kati ya vijana wanaorudi, kwa sababu hatuna kitambulisho cha aina yoyote hapa kuthibitisha sisi ni wa Liberia, mbali na kwamba tumezaliwa na wazazi wa Liberia. Tunakabiliwa pia na changamoto za kupata ajira Joyce Mami Wolo, mwenye umri wa miaka 50 na watoto wanne, ni miongoni mwa maelfu ya Waliberia wanaorudi nyumbani chini ya mpango wa serikali. Anasema hawana uhusiano wote na nchi anaichukulia ni nyumbani kwao, anabidi kuanza upya maisha wakiwa katika kituo hicho cha muda kwa miezi mitatu hivi sasa nje ya mji mkuu wa Monrovia. Uh, Just tunaishi hapa kwa sababu tunasema hatuna familia okay, ya kuwasiliana okay, nao hivi sasa tumekuwa okay, nje ya nchi kwa muda mrefu, na tumekimbia tu kurudi nyumbani tumekubali, lakini wametupa dola mia tatu pekee na wanatuambia nenda katafute mahala pa kukodisha. Hebu fikiria, mimi mwanamke mwenye watoto nitafanyaje? na hawawezi kukurudisha katika jamii ya Waliberia. Maisha ni magumu Hadhi ya wakimbizi wa Liberia katika nchi jirani ilifutwa na shirika la Umoja wa Mataifa linashughulikia wakimbizi UNHCR mwaka elfu mbili kumi na mbili kwa msingi kwamba amani imerudi nchini mwao, na maafisa wa Ghana walivunja kambi kuu ya Buduburam hapo Februari mwaka elfu mbili ishirini na nne na hivyo kuwalazimisha maelfu ya wakimbizi kurudi nyumbani. Baada ya kukimbia vita akiwa na umri wa miaka 9 na kuishi maisha yake yote Ghana, Timothy Jackson mwenye umri wa miaka 43 hivi sasa hakujua ni maisha gani yatakao mkumba akirudi nyumbani. Hivyo alimwacha mkewe na watoto wake watatu huko Ghana, na hivi sasa pamoja na kijana wake mwenye umri wa miaka 25 wanalala jikoni kwenye kituo hicho cha muda na mara nyingi hawapati chakula. Tangu right? Right. Okay? Uh, we kufika there. Hapa mara nyingine mambo yanakuwa five sawa times. Mara nyingine yanakuwa sio sawa, kwa sababu kwa mfano, ni wiki tatu hatujapewa chakula na inatulazimu sisi wenyewe kutafuta chakula. Hapo awali LRRRC walikuwa wanatuletea chakula, hapakuwa na shida. Ninaomba tu watupatie walichonacho na walichotuahidi tuweze kujitegemea. Waliahidi kwamba watatupa ajira na ndio tunasubiri. Naibu mkurugenzi mtendaji wa idara ya LRRRC Bwana AJ Arman Karne Anasema ni jambo la kusikitisha kuona hawa wakimbizi waliokimbia vita miaka hii yote bado anataabika. Anasema serikali imetenga dola milioni moja nukta tatu kwa ajili ya kurudisha nyumbani peke yake ni jambo la kuhuzunisha sana kuwaona raia wako waliokimbia baada ya vita kuanza na kushindwa kuwapata jamaa na familia zao. Inasikitisha sana, na hivyo LRRRC ingawa haikupewa bajeti ya kuwapatia chakula hapa kwa kila siku na kuwahudumia maswala yao ya afya, tumechukua jukumu la kuwasaidia kwa msingi wa kibinadamu, na hivyo tumewaomba washirika wetu wa kimataifa na serikali kuwashughulikia zaidi watu hawa. Karne anasema hatua zinachukuliwa ili kuwarudisha shule watoto wenye umri wa kusoma ili waendelee na masomo yao, lakini hakuweza kuhakikisha muda ambao wakimbizi waliorudi nyumbani watarudishwa katika jamii ambao wamepoteza mawasiliano na familia zao. Abdu Shakur Abud, Sauti ya America. <muchasimu> Hivi sasa na kusomea muktasari wa habari. Baraza la Seneti la Bunge la Kenya limeakhirisha kwa muda kupiga kura leo kuamua iwapo linamwondoa naibu rais Rigathi Gashagwa kutoka madarakani katika sakata la kisiasa ambalo halijawahi kutokea nchini humo. Jeshi la Israeli limesema leo linachunguza uwezekano wa kumuua kiongozi wa Hamas Yahya Sinwar kufuatia operesheni katika ukanda wa Gaza ambapo iliwalenga wanamgambo watatu. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lammy atakwenda China kwa ziara ya siku mbili kuanzia Ijumaa, katika juhudi za kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili baada ya miaka kadhaa ya mvutano kuhusu wasiwasi wasi wa usalama na madai ya ukiukaji wa haki za binadamu. Takriban watu 1101 barani Afrika wamefariki kutokana na ugonjwa wa mpox, idara ya afya ya Umoja wa Afrika, imesema leo, Alhamis. Mwisho wa muhtasari wa habari unakamilisha matangazo yetu kwa jioni ya hii leo. Asante mpena msikilizaji kuwa pamoja nasi. Usikose kwa nasi wakati mwingine, saa tatu usiku utakuwa pamoja na kwa undani. Kenneth Bwire hapa studio, mimi ni Abdu Shakur, nilikuwa pamoja na Mkamiti Kibayasi, upande wa pili wa studio Aida Isa, nasema kwaherini.