Sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Baraza la Seneti la Bunge la Kenya limeahirishwa kwa muda kupiga kura hii leo kuamua iwapo linamwondoa Naibu Rais Rigathi Gashagwa kutoka madarakani katika sakata la kisiasa ambalo halijawahi kutokea nchini humo hatua hii inafuatia kura ya kihistoria wiki iliyopita katika baraza kuu la bunge la taifa kumng'oa madarakani Gashagwa kwa mashtaka kumi na mmoja ikiwemo ufisadi, kutumia vibaya mamlaka yake na kufanya siasa za kikabila. Kesi katika seneti ilianza Jumatano baada ya kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 59 kushindwa katika kesi kadhaa za mahakama kusitisha utaratibu huo. Mwanasiasa huyo aliwasili bungeni leo Alhamis, muda mfupi kabla ya kikao kufunguliwa. Gashagwa anakanusha mashtaka yote. Takriban watu elfu moja na mia moja barani Afrika wamefariki kutokana na ugonjwa wa mpox. Idara ya afya ya Umoja wa Afrika imesema leo Alhamis, ikionya kuwa ugonjwa huo hautaweza kudhibitiwa kama hatua zaidi hazitachukuliwa. Kwa jumla watu 42 wameorodheshwa kuambukizwa na ugonjwa huo barani Afrika tangu Januari, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika CDC kimesema huku visa vikiripotiwa kwa mara ya kwanza nchini Zambia na Zimbabwe. Hii inafikisha idadi ya nchi 18 za Afrika ambako mpox imegunduliwa rasmi mwaka huu, shirika hilo lilieleza. Mpox itashindwa kudhibitiwa kama hatutachukua hatua. Mkuu wa CDC barani Afrika, Jean Kaseya, ameviambia vyombo vya habari vya mtandaoni: Nasikitika sana kusema tuna vifo zaidi ya elfu moja kutokana na mpox. Kama unavyoona, wiki hii, wiki ya 40, tuna vifo elfu moja na mia moja vilivyoripotiwa kwa jumla. Idadi kubwa ya vifo vimekuwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, kiini cha mlipuko huo, ambapo nchi hiyo ilianza harakati za chanjo mapema mwezi huu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Jeshi la Israel limesema leo Alhamis linachunguza uwezekano wa kumuua kiongozi wa Hamas Yahya Sinwar kufuatia operesheni katika ukanda wa Ghaza ambapo iliwalenga wanamgambo watatu. katika wakati huu ni vigumu kutambua kwa uhakika magaidi hao, jeshi lilisema katika taarifa. Israel imesema hakuna ishara kwamba mateka walikuwepo katika jengo hilo ambalo wanamgambo hao watatu waliuawa. Sinwar kiongozi mkuu aliyepanga shambulio la Oktoba 7 mwaka 2023 dhidi ya Israel ambalo lilisababisha vita vya Ghaza alitajwa kuwa kiongozi wa Hamas kufuatia mauaji ya kiongozi wa zamani Ismail Haniye mjini Teheran. Iran imeilaumu Israel kwa mauaji ya Haniye wakati huo wa maafisa wa afya kaskazini mwa Gaza wamesema shambulizi la anga la Israel dhidi ya shule moja iliyobadilika kuwa makazi ya muda ya Palestina waliokoseshwa makazi liliua watu wasiopungua kumi na wanne wakiwemo watoto watano. Jeshi la Israel linasema linawalenga wanamgambo kadhaa wa Hamas na Islamic Jihad ambao walikusanyika katika shule ya Jabalia ambako vikosi vya Israel vimekuwa vikifanya mashambulizi makubwa ya anga pamoja na ya ardhini kwa zaidi ya wiki moja. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lammy atakwenda China kwa ziara ya siku mbili kuanzia kesho Ijumaa, katika juhudi za kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili baada ya miaka kadhaa ya mvutano kuhusu wasiwasi wa usalama na madai ya ukiukaji wa haki za binadamu. Lemi atafanya mazungumzo na mwenzake wa China Wang Yi mjini Beijing kabla ya kutembelea Shanghai kukutana na wafanyabiashara wa Uingereza wanaoendesha shughuli zao nchini China. Msemaji wa waziri mkuu Kia Stama amesema hii leo Alhamis. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Undani, kesi kadhaa zimewasilishwa katika mahakama mbalimbali Marekani kuhoji uchaguzi huru na haki kuelekea Novemba 5. Naibu Rais Rigathi Gachagua nchini Kenya augua muda mfupi kabla ya kuhojiwa na mawakili katika kesi ya kutaka kumwondoa madarakani. Karibu, mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Chama cha Republican na washirika wake wanatayarisha kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa Novemba 5 kwa kufikisha kesi mahakamani katika majimbo kadhaa iwapo kitashindwa katika uchaguzi huo. Shirika lahabari la habari la Reuters limeripoti kwamba kampeni ya mgombea urais wa chama cha demokrati Kamala Harris imesema kwamba uchaguzi wa mwaka 2020 ulikuwa huru na haki, na chama cha demokrati kinafanya kila linalowezekana kuhakikisha kwamba uchaguzi wa mwaka 2024 unakuwa huru. Republican wamewasilisha mahakamani kesi 130 wanazosema zinalenga kuhakikisha kwamba kura zinahesabiwa vyema na kwamba hakuna mpiga kura asiyeruhusiwa anashiriki zoezi hilo. Hii ni baada ya Donald Trump bila ushahidi wowote kudai kwamba alimshinda Joe Biden katika uchaguzi wa mwaka 2020 na kwamba uchaguzi huo ulikumbwa na udanganyifu. Profesa David Monda ni mchambuzi wa siasa za Marekani. kuna uhalali kisheria, lakini pia ni eh, serakasi za kisiasa zote mbili eh, tukiangazia kwa mfano ile kesi ya Georgia, eh, zile kesi mbili zilizowasilishwa zilizotupiliwa mbali ya kwamba kura lazima zihesabiwe, eh, kwa mkono na pia ya kwamba eh, kuidhinishwa kwa eh, matokeo ya uchaguzi eh, hauwezi eh, kumalizika au kukamilika baada ya uchaguzi eh. Kesi hizo mbili zilitupiliwa nje. Ni haki ya wana Republican eh, kuweza eh, kuwasilisha kesi hizi mahakamani, lakini eh, pia ni jukumu ya mahakama kuhakikisha kwamba kesi hizi zinaambatana na katiba na pia ya kwamba eh, hazidhofishi haki za wapiga kura na haki za kuendeleza e, uchaguzi kwa hivyo e, ni haki yao ya kikatiba lakini pia hizi pia ni sarakasi za kisiasa. Kuna ushindani mkali kati ya Donald Trump na Kamala Harris hasa katika majimbo saba yasiyopendelea chama chochote cha kisiasa. Majimbo hayo yana kura za wajumbe 94. Mshindi wa kura za urais anastahili kupata kura mia mbili sabini Chama cha Demokrati na washirika wake wanasema kesi zilizowasilishwa na chama cha Republican zina lengo la kuweka mashaka katika uchaguzi wa mwezi Novemba. Trump na washirika wake waliwasilisha kesi 60 mahakamani wakati wa uchaguzi wa mwaka 2020 lakini zote zilishindwa kubadilisha matokeo ya uchaguzi huo. Jaji katika jimbo la Georgia aliamua Jumatatu kwamba maafisa wa uchaguzi katika jimbo hilo wana jukumu la kuidhinisha matokeo ya uchaguzi mkuu. Hii ni baada ya chama cha Republican kuwasilisha mahakamani kesi kwa zuia. Katika kesi nyingine, jaji katika jimbo la Georgia aliamua Jumanne kwa muda kusitisha amri iliyokuwa imepitishwa na bodi ya uchaguzi ya conservative iliyohitaji kura kuhesabiwa kwa mkono. Demokrat walipinga kesi hiyo kwa msingi kwamba hatua hiyo itasababisha vurugu na matokeo kuchelewa kutangazwa majimbo yaliyo na ushindani na tukiangazia, dhahiri shahiri, kama jambo hili kweli lingelikuwa jambo la usawa na eh, kuhakikisha kwamba hakuna udanganyifu kwa, kwa kura basi uh, kesi hizi zingewasilishwa kwa majimbo yote eh, hamsini, lakini tunaona wana Republicans sana sana wanasisitiza eh, haya majimbo ambapo kuna ushindani eh, vile nimeangazia. Ni haki yao ya kikatiba, lakini pia ni sarakasi za kisiasa, kwa sababu wana Republican wanajaribu kuonyesha ile dhana eh, ya ya, ya kutokuwa na imani eh, kwa Uh, eh, miundu mbinu ya upigaji kura ya kwamba pengine kwa wafuasi wao wengine wataona ya kwamba kutakuwa na udanganyifu. Kwa hivyo kwa, kuwasilisha kesi hizi hata ingawa zitatupiliwa mbali, ni ile hali ya kujaribu kutia shaka eh, au eh, kupunga kupunguza uaminifu Wauma wa umma na wafuasi wa wanarepublican kwa matokeo ya uchaguzi, na pengine Trump akishindwa ndiposa tena wanaweza kutoa ile dhana ya kwamba kumekuwa na udanganyifu na kwamba wademokrat wameiba kura na Trump, eh, ame- amechezewa chenga ya kisiasa kwenye debe. Katika jimbo la Arizona, jaji alikataa mnamo Oktoba tarehe kumi na moja kesi iliyotaka ukaguzi wa kina kabisa wa wapiga kura kuhakikisha hakuna mtu asiye raia wa Marekani anaruhusiwa kupiga kura. Democrats walipinga hatua hiyo, wakisema kesi hiyo ni sarakasi za kisiasa. Kituo cha Haki cha Brennan kinaripoti kwamba tangu uchaguzi wa mwaka 2020 zaidi ya maafisa uchaguzi 30 wamekataa kuidhinisha matokeo ya uchaguzi mkuu au wametishia kutofanya hivyo hasa katika uchaguzi wa katikati mwa muhula. Hata hivyo, juhudi zote zilifeli baada ya maafisa wa jimbo na mahakama kuingilia kati. Katika majimbo yenye ushindani mkali, majaji wanaweza kuingilia kati na kuwalazimu maafisa wa uchaguzi kuidhinisha matokeo, na wanaokataa kufanya hivyo wanaweza kuwekewa faini kali mahakamani. Ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba hakuna mshindi wa moja kwa moja kufikia sasa, hata kama kura zimeanza kupigwa zile za awali ama za mapema, na kwamba ushindani huu kidogo unampa Kamala Harris nafasi ndogo ama nafasi finyu kwamba anaweza kuibuka mshindi. Je, hizi kesi tetesi wakati ambapo tayari uchaguzi unaendelea ni ishara ya kuona kwamba kuna moto unakuja, hatuna uhakika wa kushinda, tutafute visababu kabla ya sababu kamili kupatikana. Kwa siasa lazima utafute njia yoyote ile ya, ya kuweza kushinda. Uh, yaonekana hiyo ni dhana ya chama cha Republican, wanatafuta juu chini kuhakikisha kwamba uh, kesi hizi zinawasilishwa. Lakini pia cha kustaajabisha sana sana ni kesi hizi uh, nyingi ya kesi hizi zinawasilishwa kwenye uh, majimbo na zile kaunti ambazo wapiga kura wengi ni uh, wale walio wachache yaani wapiga kura weusi wa Latino uh, sana sana wale ambao watapigia eh, chama cha Wanademokrat. Kwa hivyo wakosoaji wa uh, wana Republican wanasema ni kwamba hii ni njia au njama ya kujaribu kudhofisha haki uh, ya wapiga kura wafuasi wa wanademokrat eh, kuweza eh, kupiga kura eh, kwa usawa na kwa kutumia haki yao eh. Kwa hivyo ni ni, ni, ni ni jambo ngumu na na pia eh, ni, na, nafikiria wa Republican wataendeleza kwa, wataendelea kuwasilisha uh, kesi kama hizi uh, kwenye mahakama uh, tukikaribia uchaguzi. Pia lazima niongezee, kulikuwa na uh, ile kesi ya Montana hivi majuzi jana iliyowasilishwa uh, kule Montana, ambapo uh, mahakama kuu kule iliamua ya kwamba wale wafungwa uh, waliokamilisha hukumu yao wanaweza kurudishiwa haki zao za kupiga kura na hiyo tena ni chenga nyingine kwa na Republican kwenye jimbo la uh, Montana, manake eh, kwenye mji wa Omaha kuna ushindani mkubwa eh, kati ya wana Republican na wana Democrat, na hawa wafungwa waliorudishiwa haki yao ya kupiga kura tena pengine kule Montana wanaweza ku, eh, kupiga kura eh, kwenye mji wa Omaha na wakaisaidia chama cha wana Democrat. Kwa hivyo eh, ni hali tete. Hali ngumu sana kwa wakati huu eh, kwa hizi sokomoko za kisiasa. Mbona wa, wademokrat wanahisi kwamba hali iendelee kuwa ilivyokuwa ilivyo kwa sasa bila kubadilisha lolote, kwa sababu inawafaidi uh, kisheria, eh, kwa wakati huu uh, misingi au sheria za uchaguzi Uh, zikiwepo uh, vile uh, zilipo kwa wakati huu na vile uh, sheria zilivyokuwa wakati wa kura uh, za mwaka elfu, elfu mbili na ishirini, wakati Joe Biden aliposhinda uh, wanademokrati wanahisi sheria ziki hivyo hivyo basi pengine watakuwa uh, uh, na uwezo wa kuweza kuhakikisha kwamba wafuasi wao wengi wataweza kujitokeza kupiga kura. Nitoe mfano kwa kwa, kwa kwa mfano kwa hili suala la uh, kupiga kura mapema wengi wa wale ambao wanapiga kura mapema e, New York imeanza hivi karibuni, kule Georgia ilianza jana. E, wengi wao ambao wanapiga kura uh, um, uh, mbeleni kabla ya uchaguzi wengi wao ni wanademokrat. Kwa hivyo sheria zikibaki vile zilivyo na kwamba hizi kura zilizopigwa mbeleni zisizokuwa na stampu lakini pia zimewasilishwa kwenye debe zikihesabiwa itasaidia wanademokrat, lakini wanarepublican, eh, wana wamekuwa wakipinga eh, kura hizi nyingi zilizopigwa eh, mbeleni, kwa sababu wanajua kura hizo nyingi ni za wanademokrat ndiposa unapata wanawasilisha kesi hizi chungu nzima kujaribu hata, ingawa nyingi ya kesi hizi zitapigwa kalamu, kujaribu eh, kuhakikisha pengine kesi eh, moja au mbili huenda zikapita, lakini pia kuleta ile dhana ya kwamba hofu, eh, eh, kwa wafuasi au umma kwa ujumla, ya kwamba matokeo yasipoonyesha si, ya, ya Trump na wanarepublican wameshinda, ya kwamba ile dhana ya kwamba pengine kura kura zimeibwa. Lakini cha kushangaza ni kwamba wana republican hawatoi hizi kesi kwenye majimbo ambapo wanaangaziwa ya kwamba pengine watashinda. Sana sana ni majimbo na zile kaunti ambapo wanaashiria wanademokrat wana kipaumbele. Kwa hivyo, eh, hizi ni sarakasi za kisiasa na wanatumia sheria kwa njia hiyo ni Profesa David Munda, mhadhiri wa siasa na no uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani. Pia ni mchambuzi wa siasa za hapa Marekani. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Ni kukumbushe msikilizaji kwamba kipindi hiki kinasikika kupitia KBC radio taifa, shirika la utangazaji la serikali ya Kenya huko huko Kenya, naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua amelazwa katika hospitali ya Karen Nairobi, muda mfupi alipotakiwa kuhojiwa na mawakili katika baraza la Seneti kuhusiana na mashtaka yanamkabili na ambayo yanaweza kupelekea kuondolewa madarakani. Hata hivyo, kulaza kwake hospitali hakujazuia zuia Seneti kuendelea na kikao kujadili endapo wanastahili kumwondoa madarakani ama wamwokoe. Mawakili wa Gachagua wamesema kwamba naibu huyo wa rais anakumbwa na maumivu makali ya kifua na daktari anayemshughulikia pia amehutubia waandishi wa habari, akasema kwamba itabidi alaze hospitalini karibu siku tatu, hivyo akimfuatilia. Vikao vya seneti kusikiliza kesi kumi na moja dhidi ya Gashagwa vilianza jana Jumatano na vinatarajiwa kukamilika leo Alhamisi, baada ya maseneta kupiga kura na kuamua kwamba ombi la mawakili wa Gashagwa kwamba kesi ingesikilizwa juma nne wiki ijayo haliwezikani na lazima wamalize mchakato huo hii leo, ikitiliwa maanani kwamba kanuni za bunge zinaruhusu tu muda wa mwisho kuwa juma mosi. Anakabiliwa na mashtaka yakiwemo kuvunja katiba, kudalilisha rais, kudalilisha ugatuzi, kudalilisha majaji, kukiuka kiapo, umoja wa taifa kuvunjwa, utakatishaji na ufisadi, utakatishaji wa fedha na ufisadi, kueneza semi za chuki na ubaguzi, kudadilisha viongozi wenzake miongoni mwa mengine, ili kumwondoa naibu rais ofisi madarakani, maseneta 45 wanastahili kupiga kura ya ndio kati ya hao maseneta 67. Ninaye wakili Harun Ndubwi kutoka Nairobi, Kenya kwenye, eh, kwenye laini ya simu. Harun, tuanzia hapa. Je, ana nafasi nyingine iliyosalia endapo atang'olewa madarakani Rigathi Gajagwa? Naam, uh, kwa sasa wajua, bunge linaendelea, bunge la seneti linaendelea na kujadili kutoa hoja zao, wale ambao wanapendelea aondolewe, na wale wasiopendelea wanaendelea kutoa hoja zao kwa sasa hivi, uh, kwa hivyo uamuzi wa mwisho haujafikiwa, lakini kwa maoni yangu na dhana ya vile mambo yalivyokwenda, yal, yal katika siku kadhaa zilizopita tangu bunge uh, la kitaifa uh, lisikilize madai dhidi yake bwana Rigathi Gachagua, yaonyesha kwamba huenda wakamng'atua mamlakani kwa kupitia hoja hii ya impeachment ya kumwondoa mamlakani. Lakini eh, matukio ya leo huenda yakampa nafasi moja ambayo labda wabunge hawakutarajia, kwamba kuna uwezo huo kwa vile eh, hali ilivyo, bwana Gashawa alipata kuumwa wakati akitarajiwa kuenda kutoa, eh, hoja yake mwenyewe, atoe ushahidi wake katika hilo bunge la Seneti, lakini hakuweza kuenda kwa vile inavyoelezewa alipata maumivu eh, ya kifua, maumivu makali ii ap, kutoka hapo akakimbiza ap, mm hospitali -hmm. ambapo sasa amelazwa mm -hmm. na bunge, yule kiranja wa eh, chama kikubwa cha bunge ama chief, eh, the leader of majority alitoa hoja ya kutaka eh, hoja hii iahirishwe mpaka Jumanne ijayo e, ili e, Gasha apewe nafasi ya kutena ndiwaeze kujieleza. E, hoja hiyo iliungwa mkono na kiranja wa wachache. Lakini hata hivyo e, wabunge walipoulizwa watoe uamuzi wao ama tamko lao, wale walio wengi wa kukataa na wachache ndio kwa hivyo kulingana na mtakabala wa sheria za bunge, itabidi kwamba basi kesi ifungwe. Mawakili wa bunge la kitaifa National Assembly wakatoa hoja yao ya mwisho tuliona wale mawakili wa kashawa waliharabishwa na wamzoo wakasema, basi hatuwezi endelea na hii kesi kwa vile na e, nawawetu mkuu hayupo Harun. kanuni za bunge kuhusu Naam kutimuliwa naibu rais zinatoa muda wa siku kumi, mchakato mzima uwe umekamilika. Siku kumi, mwisho wake ni Jumamosi tarehe kumi na tisa. Mbona mawakili wake na Gashagwa waseme tunataka vikao hadi Jumanne, nje ya siku kumi ambazo ziliwekwa, ikitiliwa maanani kwamba amejaribu kuwasilisha karibu kesi ishirini na sita mahakamani kuzuia mchakato huu pasipo kufanikiwa. Maka kima wakili wake waliomba siku hizo mpaka juma nne. Ni huyu kiranja wa chama cha wengi ambaye mwenyewe ni mwanachama kutoka chama kinachoongoza nchini cha UDA, United Democratic Alliance, ambacho ni chama cha rais. Inafikiria ni kwamba waliiwa hoja kwa maoni binafsi ni kuturubuni wakenya tuona kwamba walikuwa na nia njema, lakini wakijua watu, watu, kwamba eh, kinara wa bunge hangekubali kwamba hoja hii iendelee mpaka tarehe hiyo siku ya jumanne wiki ijayo. Lakini hata hivyo, eh, katiba imeaini kwamba kila mtu ambaye hasa anayeshtakiwa ama anayetuhumiwa na jambo lazima apate kupewa haki yake ya kujieleza kwa njia ya huru na kupewa nafasi uh, ambayo itamsaidia yeye kujieleza vizuri bila mm -hmm. kulazimika wala, wala kushurutishwa. Sasa watu huonjeka na ugonjwa uh, wakati mwingine huja bila hodi mm. Eh, nikupe mfano, kuna wakili eh, ambaye ametuacha, Mwenyezi Mungu amlaze pema peponi, alifariki akiwa kotini akitoa hoja kutetea kesi ya mteja wake, na kuna jaji yeah, naye aliyefariki akitoka katika eh, eh, mahali pa mazoezi jini amefanya mazoezi yake ili kuweka afya yake vizuri, lakini vile amemaliza mazoezi hivi akaanguka na kufariki hapo. Sasa, sasa Harun kwa hoja hii ambayo unaelezea, wala nimalizie hili, wa jana waliokuwa nao wabunge hawo sana kana kwamba Gachagua alikuwa anajifanya kwamba amekuwa mgonjwa, lau hakuwa ako mgonjwa, huo ndio siwa uamuzi wao ambao na kwa maoni yangu haukuwa sawa. Mm -hmm. Sasa katika katika hayo uh, tumemsikia wakili anayewakilisha bunge James Orengo akisema kwamba angalau mawakili wangeleta stakabadhi kuonyesha kwamba naibu rais amelazwa katika hospitali fulani, kistakabadhi haikukuja na akasema, hata angalau daktari wake angefika bungeni na akaulizwa masuala akaelezea, lakini wakasema afya ya naibu rais ni swala la kitaifa, anayestahili kuzungumzia ni rais kisheria. Lakini je, kwa mustakabali huu kuna tetesi zozote kisheria kwamba uamuzi ambao utachukuliwa hii leo kama hautamuridhisha Gashagwa anaweza kutumia hoja hii mahakamani? Lakini pia tunatilia maanani kwa mahakama ilisema mchakato unaendelea bungeni, haustahili kuingiliwa na mahakama, na mahakama. Sasa baadaye anaweza tumia hii hoja kujitetea zaidi muda uliokuwepo wakati huo alipopelekwa hospitali kuenda kulazwa, kwanza hata madaktari kudadisi kujua ni shida ni nini shida aliyokuwa nayo ni nini, akukuwa na muda wa kuandika ripoti kwamba ndio amefika hapa. Hata wale ambao tunafanya kesi mahakamani tunajua mtu akileza, ei, kwamba mteja wake ni mgonjwa amelazwa, huwa mahakama kawaida hutoa tarehe nyingine ama muda ambao unafaa ili kwamba wale yule ambaye anadai fulani ni mgonjwa, ndio anapata nafuu ya kwenda kutafuta hiyo ripoti ya daktari kuileta mahakamani, baadaye kujieleza. Sasa uone vile wakili wa bwana Gashawa alisema kwamba amepata habari hiyo kwa simu, na ni wakati ule ule tu ndio hata akaomba apewe masaa machache kuenda kutafuta hiyo hoja ama kujua mteja wake hakewake hata hmm, baadaye baada ya pamoja ndio tuliona wakati daktari wake akiongea na wanahabari akieleza kwamba alikuwa na ruksa ya bwana Kashawa na familia yake kuongea na wanahabari. Akasema ya shida yake ni kadha wa kadha, lakini bado kuwaendelea kuchunguza. Sasa katika eh, katika ile falsafa ya kazi, vile tunavyofanya katika kila profession lazima ufanye, ili ukitoa ripoti ni ripoti ambayo imemakinika kwa ukweli, sio kwenda kusema ni hivi fumu vingine. Kwa hivyo hoja hiyo eh, naambiwa muda wangu unaenda, lakini wakili Harun, nina swali kwako la sekunde chache tu um, Hmm. Nini kitafuatia hapa? Je, mchakato tunaonekana utakuwa mrefu zaidi hata nje ya Senate? Ndiyo, impeachment ni swala la kisiasa lakini pia la kisheria. Litasalia hapa Senate hmm, mwisho wake ama huenda tukaona mvutano nje ya Senate hadi mahakamani? Hiimi naona kwamba bila shaka ataenda mahakamani na kwa vile walimkosea ile haki yake ya kujieleza eh, lau rais anaweza kuteua mwingine kuwa makamu -maka wa rais, lakini lile jambo ambalo lingefuatia kuongelewa mamlakani mojawapo ni kwamba hangeweza kuruhusiwa kushikilia nyafwa yoyote ya nafasi eh, ya kazi ya serikali na kwa hivyo ikiwa mahakama ikaamua kwamba walifanyiwa sio haki, huenda basi wakasema hakufanyiwa haki, lakini pale mm, akachukuliwa kwamba ametoka ameng'atuka, lakini ana uwezo wa kugombea kitu e, kingine baadaye. Asante sana. Ni wakili Harun Ndumbwi akizungumza nasi kutoka Nairobi, Kenya. Asante wakili Msikilizaji na kamilisha kwa undani. Ni kuarifu tu kwamba bunge la seneti linaendelea na hoja ya kujadili endapo Gashagwa wanastahili kuondolewa madarakani, baadaye watapiga kura. Ni maseneta 45 kati ya 67 wanastahili kupiga kura ili kumwondoa. Naitwa Kennes Bwire, mwelekezi amekuwa Aida Isa. Asante kwa kusikiliza, uwe na usiku mtulivu.