The hits. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Safi kabisa, matangazo ya VOA Express, kutoka studio namba 15, studioni, mimi ni Mary Mgawe, niko na mwenzangu, na tuko tayari kabisa kukuporomoshea vitu tulivyokuandalia siku ya leo katika matangazo yetu ya VOA Express. Kidokezo tu siku ya leo tutakuwa tunazungumza na Dr. Raymond Mgeni akizungumzia kuhusu unyanyapaa kwa watoto wadogo wanaokuwa na, na usonji mm -hmm, lakini vilevile tutakuwa vile, na jicho letu mwenzetu Lucy Patrick ametuandalia akizungumza na vijana mbalimbali nchini Tanzania wakijieleza wa kuhusu ushirikishwaji wao katika uchaguzi wa Novemba kwenye serikali za mitaa nchini Tanzania. Hali kadhalika tutakuwa na kipengele kile cha michezo. Kila siku ya Ijumaa tutakuwa naye hii leo Collins Libert Adede kutoka Mombasa, Kenya, akiangazia mechi za kombe la dunia kwa wasichana walio chini ya umri wa miaka 17. Safi kabisa, basi Mkamiti, bila kupoteza wakati, moja kwa moja tuende tukawaletee wasikilizaji wetu yale ambayo tumewaandalia siku ya leo. Basi huko nchini Tanzania kumekuwa na gumzo, mm-hmm gumzo ama kamjadala kamekuwa kakiendelea kwenye social media. Lakini watu wamekuwa wakijiuliza sana. Kwa hivyo baada ya kusoma soma, nikagundua kwamba nchini Tanzania imeelezwa kuwa kuna baadhi ya watu hawajapata uelewa wa kutosha kuhusiana na ugonjwa usonji ambao maarufu kwa Kiingereza kama autism, ambapo sasa inaelezwa kwamba hali ya unyanyapaa kwa watoto wadogo ambapo wazazi mara nyingine wanaamini kwamba watoto wao wanapokuwa na hali kama ile, wakiwa wadogo, aidha inaweza kuwa ni laana kwa familia ama kuna imani za kishirikina, lakini mjadala ulivyokuwa unakwenda wenyewe inaonyesha kwamba wazazi ama walezi wanakuwa hawaelewi zile dalili, ama hawauelewi ule ugonjwa wenyewe kama ni laana ama ni ugonjwa ambao unatakiwa kutibiwa kisayansi ndio. Na haya pia yanatokea hasa katika maeneo ambayo ni mbali ya vijijini, hawajawai kukutana na vitu kama hivyo kwao. Nikaona ili kuelimisha jamii tuzungumze na daktari ambaye anaitwa Raymond Mgeni kutoka Tanzania, ya huyo anatueleza kuhusiana kwamba zile dalili za mwanzoni mzazi anatakiwa angalie nini kuona mtoto uchangamfu wake ni mdogo, vitu vya kujirudiarudia. Ni muhimu kama mzazi au mlezi kwenda kwenye kituo cha afya, ili wataalamu kuanzia daktari, msaikolojia, um, na mtu wa tiba kwa kazi, kwa maana occupational therapist, wanaweza wakabaini kwamba ni kweli mtoto ana usonji. Je, uh, mtoto uko katika ngazi gani ya usonji? Kwa hiyo kama mzazi akishaajua haya baada ya kuyaona au mlezi ni muhimu kwenda kituo cha afya ili kuweza kubaini kwamba huyu mtoto kweli ana usonji au anaweza akawa na matatizo mengine. Kwao cha kwanza mzazi ni kujua, na ya pili ni kazi ya mtaalamu kuweza kujua namna gani ya kumsaidia huyu mtoto, kwa maana tunavyosema katika ngazi kwamba ya kati, kawaida, labda kati na mbaya zaidi, inasema kwamba kwenye mbaya zaidi ni kwamba pale mtoto anaweza kawa na changamoto ambazo zina zina athiri yeye ushiriki wa watoto wengine lakini, pia kuna mwingine anaweza akawa hana changamoto ya matumizi ya viungo vyake vya mwili, lakini akajikuta pia anashindwa kuvitumia viungo vyake vya mwili. Sasa hapo ndiyo naweza tukasema anaweza kaa kwenye ile ngazi ambayo labda ni mbaya zaidi, kwamba licha anashindwa kuchangamana na wengine azungumzi moja kwa moja anatumia vitendo, lakini hata matumizi yake ya viungo yanakuwa ni hafifu. Ndio maana pia kuna mtu wa tiba kwa kazi anaweza kumsaidia katika kubaini hizi changamoto. Safi kabisa, maelezo ya kutosha mazuri, yanatoa mwelekeo mzuri. Nafikiri hapo wazazi ama walezi wanapokutana na dalili kama hivyo, cha muhimu zaidi ni kutafuta wataalamu wa afya ili waweze kutathmini zaidi ile hali ya mtoto, na watapewa maelezo zaidi na kupelekwa katika taasisi ambazo zinahusika haswa. Tupate burudani ya muziki Boze. Boze. Jumatatu mpaka Ijumaa ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Kati. Haya sasa basi, Meri, tunaingia katika kipengele kingine cha VOA Express. Tunaelekea wapi? Tunaelekea kwenye jicho letu. Kama nilivyodokeza hapo awali, mwenzetu Lusi Patrick ametuandalia, anasema jicho lao linaangazia mazingira ya siasa nchini Tanzania kuelekea katika kipindi hiki cha uchaguzi wa serikali za mitaa ambao unatarajiwa kufanyika mwezi Novemba gira yenyewe anatoa fursa kwa vijana kushiriki kikamilifu katika uchaguzi huo amezungumza na vijana mbalimbali Mkambi. Tunajua kwa wakati huu inakuwa ni kipindi mahususi kwelikweli kule nchini Tanzania haswana umesema novemba Novemba tumebakiza takriban <laughs> siku chache siku chache, tarehe kumi na nane Oktoba nakumbuka eh, eh, Novemba pia kwa hapa Marekani pia anapo kuna jambo lao, lakini uchaguzi wa Marekani hilo utaliweka pembeni, utakuja kuzungumzia hapo baadaye. Bila shaka tuangalie vijana huko nchini Tanzania, je, wame andaliwa kikamilifu kushiriki katika uchaguzi wa serikali za mitaa? Jina langu mimi naitwa Calvin Edward Gwabara. Sofa mazingira si mabaya sana kwa sababu tumeishi nayo katika chaguzi nyingi ya aina hiyo hiyo, japokuwa kumekuwa na ombwe kubwa sana la wadau wa siasa pamoja na vyama vya siasa kuombe kuwapo kwa tume huru ya uchaguzi, lakini mazingira bado yanaruhusu kwa vijana kuendelea kupambana kwa tume hiyo hiyo iliyopo. Kubwa ambalo mi naliona ni kwamba vijana wengi ah, nchini Tanzania ni kama vile wamekata tamaa hivi kwenye kushiriki kwenye maswala mbalimbali ya kisiasa. Kwa majina naitwa Emmanuel Julius Munuo ni mkazi wa Mbeya. Kwa upande wangu mimi nasema, ndio yanatoa fursa kwa vijana kuki, kushiriki kikamilifu kwa sababu moja aa, vijana wengi safari hii wamepata mwamko wa kwenda kuwachagua viongozi wao wanaowahitaji, na pia vijana wengi wameingia nao kwenye mfumo wa kugombea kuchaguliwa. Jina langu ni Stela Ngenje. Kwa uchaguzi wa mwaka huu nimeona kuna utofauti mkubwa sana. Kumekuwa na hamasa kutoka kwa viongozi wa vijana wa vyama mbalimbali vya, mbali vya kisiasa. Tumekuwa tukishuhudia pia kukiwa na matangazo barabarani yanayohamasisha eh, watu kujitokeza kuwania nafasi mbalimbali mbali za uongozi, lakini hata pia tunaona kwa upande wa chama cha ACT Wazalendo kwenye siasa zao ambazo wanapiga tunaona vijana eh, wakihamasishana kuwania nafasi mbalimbali mbali za uongozi viongozi kwenye chaguzi hizi ambazo zinakuja na hata viongozi wao tunaona wanavyopiga siasa, wanavyopiga kampeni zao, e, hawaachi kuwagusa vijana, kwa sababu hili ndio kundi kubwa sana e, hapa Tanzania. majina naitwa kuna Msombe toka Ilomba, Mbeya. Binafsi naamini kwamba ndiyo fursa na vijana wengi wametokeza kugombea na pia vijana wengi wamehamasika kwenda kujiandikisha kuhitaji kwenda kupiga kura na kuwachagua wale viongozi ambao wanaamini kwamba watawafaa katika maendeleo yao na maendeleo ya taifa kwa ujumla. Haya, umesikia maswala ya vijana, kila mmoja ametoa maoni yake, maoni mseto, basi mbani. Tutaona labda watafurika na kujitokeza kwa wingi kwenye uchaguzi, hiyo ndo itaeleza zaidi kwamba wamehamasishwa ama la na kuchukua nafasi za uongozi. mm -hmm. Tunaelekea katika nini sasa, taarifa ya habari, haswa habari za kimataifa. Basi kaa tayari, msikilizaji kupata habari za kimataifa kutoka hapa VOA Express. Israel ilifanya mashambulizi katika ukanda wa Gaza siku ya Ijumaa, ikizidisha vita vyake vya mwaka mzima katika juhudi za kuangamiza kundi la wanamgambo wa Hamas ambalo lilipata pigo kubwa kufuatia kuuawa kwa kiongozi wake Yahya Sinwar. Akipongeza kuuawa kwa Sinwar, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alisema vita vilivyochochewa na shambulio la Hamas Oktoba 7 mwaka 2023 havijaisha, lakini akaongeza kuwa huo ni mwanzo wa mwisho wa vita hivyo. Alikiita kifo cha Sinwar, mpangaji wa shambulio baya katika historia ya Israel, hatua muhimu katika kuzorota kwa utawala wa Hamas. Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, inahitaji kuchukua hatua zaidi ili kuongeza ufahamu kuhusu ugonjwa wa mpox na upatikanaji wa chanjo, afisa mmoja wa timu ya kukabiliana na virusi hivyo ameeleza, akiongeza kwamba kampeni ya kusambaza chanjo itachukua muda mrefu kuliko ilivyotarajiwa. Mchakato wa chanjo mpox nchini DRC ulizinduliwa mwezi huu katika eneo la mashariki lililoathirika zaidi. Mwandishi wa shirika la habari la Reuters aliyetembelea kituo cha utoaji chanjo katika jimbo la Kivu kaskazini alisema kuwa wenyeji walionekana kutofahamu au walikuwa na mashaka kuhusu chanjo hizo. Mahakama kuu ya Kenya leo imeamuru kwamba mchakato wa kujaza nafasi iliyoachwa ya wazi na aliyekuwa naibu wa rais Rigathi Gachagua usitishwe hadi tarehe ishirini na nne mwezi huu, ambapo jopo la mahakama lililoteuliwa na jaji mkuu Martha Kome litasikiliza hoja zilizowasilishwa. Uamuzi huo uliotolewa katika siku ambayo wabunge mia mbili thelathini na sita waliidhinisha uteuzi wa waziri wa mambo ya ndani ki, Kithure Kindiki e, kama naibu rais mpya uliofanywa na Rais William Ruto. Rais Ruto alimteua Kindiki mapema Ijumaa siku moja baada ya baraza la seneti kupiga kura ya kumtimua naibu wake wa zamani Rigathi Gashagwa. Ukraine hii leo ilisema inawahamisha maelfu ya watu kutoka katika mji wa kaskazini mashariki uliokabiliwa na mapigano, ambapo Kiev ilitoa tena kutoka Russia takriban miezi sita baada ya Moscow kuanzisha uvamizi wake hapo mwaka 2022. Kupiansk, kituo kikuu cha reli kaskazini mashariki mwa mkoa wa Kharkiv, kimekumbwa na mashambulizi makubwa ya makombora katika miezi ya hivi karibuni, huku vikosi vya Moscow vikiendelea kukaribia mji huo. Gavana wa eneo hilo alikuwa ameonya hapo siku ya Jumanne kwamba mamlaka hazikuwa na uwezo tena wa kuwahakikishia wakaazi umeme pamoja na maji kwa sababu ya mashambulizi ya mara kwa mara, na kuamuru raia wote wa Kopianski na jamii tatu za karibu kuondoka eneo hilo. Haya, kibao safi kabisa. Hicho mkamiti chake Omidmpos akishirikiana naye J Melody, wanakwambia nitakupa, ntakupa <laughs> penzi lako la nituliza sikujua. <laughs> Mm, kumbe huko katika anga nyingi eh? pia upande mwingine <laughs> ni mwimbaji haya multitask o anaitwa mm -hmm. Tunasonga mbele, tunaingia katika ardhi ya Mombasa kule Kenya, ambapo mwenzetu Collins Adede anatueleza kwamba mechi za kombe la dunia kwa wasichana chini ya umri wa miaka 17 imeanza rasmi katika jamhuri ya Dominika, Kenya ikiwakilisha Afrika Mashariki, huku wana Afrika mashariki wamekutana Mombasa kusherekea bahari na tamaduni za pwani. Haya, kwako kwa Collins. Asante Washington. Michuano ya Sekafa kufuzu kushiriki kombe la taifa bora barani Afrika maarufu Afcon kwa vijana wasiozidi umri wa miaka 20 inaendelea Dar es Salaam Tanzania. Tanzania inacheza dhidi ya Uganda katika semifainali ya kwanza huku Kenya ikipambana na Burundi katika mechi ya semifainali ya pili, michoano inayoandaliwa wikendi hii. Mshindi atawakilisha Afrika Mashariki katika michoano ya AFCON kwa chipukizi kwachipukizi mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Huku hayo yakijiri, vijana wa kike wa Kenya wasiozidi umri wa miaka kumi na saba wanaoshiriki mechi za kombe la dunia katika Jamhuri ya Dominica wamepoteza mechi yao ya kwanza dhidi ya Uingereza kwa mabao mawili kwa sufuri. Mechi ya pili itasakatwa dhidi ya Korea Kusini, kisha watamaliza mechi za makundi dhidi ya Mexico Oktoba 24. Mataifa mengine yanayowakilisha afrika ni pamoja na Zambia na Nigeria. Kenya inaandaa tamasha kubwa la Bahari Hindi ukanda wa Afrika Mashariki linalojumuisha uvuvi wa kina cha bahari pamoja na mashindano ya mitumbwi ya jadi. Mombasa inaandaa mashindano hayo kuanzia leo tarehe 18 hadi Oktoba 20 na washiriki wanatokea Tanzania, Somalia, Uganda, Zanzibar, Msumbiji na wenyeji Kenya. Kando na vyakula asili vya pwani, kutakuwepo mashindano ya kupiga makasia na kuogelea, huku burudani likitoka kwa wasanii wa pwani ya Kenya akiwemo Kaa la Moto, Hapic na Shahariha Evans. Tunapokamilisha na burudani, ni kwamba wikendi hii ni ya kifalme kwa wapwani, maana serikali nzima itakuwa eneo hili kwa ajili ya sherehe za kitaifa za Mashujaa Oktoba 20, zitakazoongozwa na Rais William Ruto. Kabla ya sherehe hizo kutakuwa na burudani katika maeneo mbalimbali ya pwani ya Kenya. Jioni ya leo bendi ya vijana barubaru kutoka jijini Nairobi pamoja na msanii Nadia Mukami wanawatumbuiza vijana mjini Mombasa baada ya kongamano la vijana wavumbuzi kufanyika Swahili Port Mombasa. Nimekutana nao mjini Mombasa. tuko na show, tuko na set tamu sana, tunataka uh, msikie kwa mm -hmm. Uh, pia tutakuwa pale kama panelist kwa talent show. Tuko curious sana kuona nini Mombasa mko naye, so we are just here for good vibes na pia kugive back E, Mombasa kumejikwa na mambo, si tumekuwa fans wa music ya bongo mm. a tatara, a, just so many sounds zinatoka huko hata hata tuko na imanya. na na <laughs> so yeah. we've always been fans of coast. Yeah. Hata some of some the artists we look up to ametoka huko mm. so we always know the something nice huko. Kuna kitu kimoja ambacho ninaona katika muziki wenu, mnaimba kwa Kiswahili na mtindo ambao kidogo ni tofauti na mtindo ile imezoeleka. Nini kinawasukuma kufanya hivi? Uh, I think ni background yetu uh, jinsi ambavyo how we were raised, muziki ambao tunasikiliza sana. Unajua msanii una influence na kile ambacho una consume mm -hmm. I think that is what brings the the difference but uh, message most of the time same same time mm -hmm. Uh, tunapomaliza, nini vijana watarajie? Good vibes tu, tumekuja huko kwenye tukamesema, tuko hapa tu for a good time, tuko hapa ku give back, tuko hapa ku learn, tuko hapa tu enjoy a good time na wafans wetu wa coast Jumamosi wasanii Kaligraph Jones, Kelechi Africana, DJ Flash na mtangazaji Willy M. Tuva watawaongoa mashabiki kwenye beach party kwa jina Mashujaa Festival itakayofanyika kwa siku tatu mfululizo. Hii itakuwa bonge la beach party pale Paradise Beach Club Diani. Wenzangu sina la ziada, mimi huyo naondoka nikielekea kushuhudia mashindano ya kuisherekea Bahari Hindi yanayoendelea Mombasa. Shukrani sana Colins Adede kwa ripoti yako hiyo, imetufanya na sisi hapa studio tuhamasike tena, tukiwa na hamu kwelikweli. Naona produsa yetu ametuandalia muziki. Unajua, nadia yuko huko Mombasa mm -hmm. na sasa tuna kibao chake Nadia Mukami anakwambia Mba... siko shua, siko shua. Hebu tumsikilize make tume... <laughs> Adede amemhype kwelikweli siko uh -huh. shua, tusikilize kibao chake nadi ya huyo <laughs> mambo mazuri kabisa. Ndani ya VOA Express pekee ndipo unapata maswala haya mazuri kabisa. Basi Mary, unajua habari ambayo imegonga vichwa vya habari huko Afrika Mashariki ni huko Kenya, kama tunavyofahamu na ambavyo tayari umedokeza, hmm, kuhusiana na mahakama kuu ya Kenya ambayo leo imeamuru mchakato wa kujaza nafasi iliyoachwa wazi na aliyekuwa naibu rais Rigathi Gashagwa usitishwe hadi tarehe 24 mwezi huu ambapo jopo la mahakama lililoteuliwa na jaji mkuu Martha Koome litasikiliza hoja zilizowasilishwa sasa. Basi vijana wamekuwa na maoni mseto kuhusiana na hali hii. Hebu tusikilize kile ambacho wanazungumza ndani ya VOA Express. Kama unavyojua, Kenya saa hii tuko na mambo mengi, matatizo ni mengi. Uh, kwa hivyo naona waliegemea wali upande usio stahili kwa sasa, uh, na wakaache upande ambao una, unaofaa ili kusaidia Kenya ku, kuendelea mbele. Kana mimi nafikiri nafikiri, um, atafa, atafanya maamuzi yale ambayo rais amefanya uh, um, kwa maana Kindiki ni yule yule uh, na pia kulingana na mrengo wake wa yeye ni uh, wa UDA pia alichaguliwa na UDA sidhani, so, um, sidhani kama kutakuwa na kitu tofauti sana ile, isipokuwa tu ofisi kubadilishwa, lakini jina ni ile ile, kwa hivyo pia matendo ni yaleyale. Wakenya wanafaa kukubali na washukuru kuwa hiyo uamuzi yenye ilitolewa haikutolewa like kama kuna ukabila ama nini sisi wote ni wa Kenya, na hiyo uamuzi itatusaidia mbeleni. Siku moja pia mtu atataka kuwa deputy president, akose kufanya kazi, pia atafanyiwa vile Mr Gashago amefanyiwa. Naunga mkono wa bunge wetu pia na Senate kwa sababu ya ule mwelekeo amechukua. Ni maoni yangu ya kwamba ambaye amekuwa makamu wa rais amekuwa akiongea maneno ambayo yanaelekea kugawanya taifa. Uh, na huo sio ule mwelekeo ambao tunahitaji kama taifa wakati huu. Kwa hivyo pia naunga mkono uh, uteuzi wa Profesa Kidiki. Kwa maoni yangu ni ya kwamba yeye ni mtu mtulivu, anajua kazi yake na ako na experience ambayo inaweza onekana, na ni, ni imani yangu ya kwamba kama taifa tutaelekea katika ile mwelekeo ambao tunahitaji kama taifa. Tulikuwa tayari kwa kitu kama hiki, manake tumetoka tu kwa uchaguzi juzi, ilifaa tupewe na muda. Pia naona ni kama tunarudi tu bado kisiasa, ni kama mwaka nenda mwaka rudi, itakuwa tu kisiasa. Tumekuwa kwa siasa ya miaka mbili zilizopita tena, bado tunaingia tu kwa hali ya kisiasa e. Wakenya kitu anachotaka ni maendeleo. Mambo ya sijui huyu atufai huyu, huyu afai, hizo zingine sioni haja. Kubwa ni maendeleo ni maoni mseto ya vijana wa Kenya kuhusiana na kile ambacho kimetokea nchini humo. Na wakati huo wa kwenye swali letu la leo, Mary, tumewauliza wasikilizaji kupitia ukurasa wetu wa Facebook, unadhani hatua ya kutaka kumwondoa madarakani naibu rais Kenya inaonyesha uwajibikaji kwa baadhi ya nchi za Afrika? Kumekuwa na maoni mseto. Tunaanzia wapi? Huyu CK bet anasema mambo ya kumwondoa naibu rais haina maana nchini Kenya, kuna mambo mengi ya kimsingi yanafaa kushughulikiwa, wala siyo impeachment. Rais Ruto amefeli kama rais. Stevo Roshan anasema huu ni mchakato wa kisiasa ambao lengo lake ni kunufaisha watu wa mrengo fulani wa siasa, hivyo haiwezi kuhusishwa na uwajibikaji kwa sababu hata wale wabunge wanaogusia mchakato mzima wanaongozwa na hisia na matamanio yao. Kwa hiyo hamna haki yoyote kwenye haya mabunge. Muhamed Charo anasema anatokea pwani ya Kenya, hii ni siasa ya ubabe wa uongozi na kujiona mtu ni bora kuliko wengine, ufisadi, ubinafsi, ukabila na sera mbaya ya uongozi wa nchi. Hilo ni dhihirisho wazi kuwa ukabila uko juu sana katika uongozi wa Kenya. Joseph Jila anapatikana Rock City Mwanza, Tanzania, anasema hapana. Hatua ya kumwondoa naibu rais, binafsi yeye Joseph Jila anaona ina mrengo wa kisiasa zaidi na Paul Brown anasema hamna uwajibikaji wowote serikali ya Kenya kwanza imejaa wahuni kutoka juu hadi daraja la chini. Hayo ni maoni ya msikilizaji, sio ya kwetu, Mkamiti. mm -hmm, ni vyema kuwadokeza wasikilizaji wengine ambao ndo wamejiunga hivi sasa uh, kwamba watambue kwamba sio sisi tunasema, ni wasikilizaji, tumeuliza swali nao wanajibu. Haya, Kamande John anasema serikali haina uwajibikaji hata kidogo. Hii ni kadi ilikuwa imefichwa, sasa ime, umefika wakati wa kuichoma hiyo kadi. Kwa vyovyote hawamtaki Gachagwa, igachagwa unafiki mkubwa sana na ndivyo hali imetokea. Thomas Mayunga anasema hiyo itakuwa fundisho kwa wengine eh, sababu siasa za Kenya ni tofauti na mataifa mengine Afrika Mashariki. Tutambue cheo ni dhamana, na muda mfupi wasipate madaraka wakajisahau na kujiona wao ni mungu watu. Alexis Kasereka anapatikana rushuru huko DRC anasema waongozi viongozi wa Afrika shida yao wengi hapo madarakani, wapeleka mbele faida zao na kusahau waliowaweka madarakani. Huyo naibu lazima aondolewe, kwani itakuwa somo kwa wengine. Maneti makongo kione wairinga aluti anasema ndio hadi wafikie huku, wameona kuna madhaifu makubwa sana juu yake. Kwa hivyo mkamiti yao, ni maoni ya wasikilizaji kuhusiana na lile swali tulilouliza. Lakini bila shaka, kabla hatujatoka, kwa haraka haraka, ulikuwa mm -hmm. una peruzi kidogo ukaangalia kule Uganda, kulikuwa na mkutano wa vijana, haswa ni mkutano ambao umewashirikisha uh, Janet Museveni, ambaye ni mke wa rais Museveni, pamoja na naibu uh, rais nchini Kenya, huyu si mwingine ni Jessica Alupo. Wao wamefanya mkutano wao ambao unawaangazia vijana, wanasema kwamba vijana ni taifa la kesho, hivyo basi wanabudi kuandaliwa hivi sasa kuhakikisha kwamba vijana wanafuata maadili ya Kiganda Pili, wanakuwa katika mstari wa kujiandaa tayari kuwa na familia zao na kusimama kama vijana bila kuyumba. Ni mkutano ambao unawashirikisha vijana wengi ili kuangalia mustakabali wa baadaye wa vijana kujiimarisha, kutoka maisha ya utotoni kuingia maisha sasa ya utu uzima, mkutano ambao unaendeshwa na kinamama Janet Museven pamoja na Jessica. Mambo mazuri kweli kweli. Basi, kwa haraka haraka kwenye trending, habari kubwa inayo trend ni hiyo ya Kenya, ya mahakama kuu ya Kenya ambapo imeamuru mchakato wa kujaza nafasi iliyoacha wazi na aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua usitishwe hadi tarehe ishirini na nne mm -hmm. Lakini habari nyingine ni kuhusu Israel. Imeendelea kufanya mashambulizi katika ukanda wa Gaza leo Ijumaa, ikizidisha eh, vita vyake vya mwaka mzima katika juhudi za kuangamiza kundi la wanamgambo ambao walipata pigo kubwa kufuatia kuuawa kwa Hali kadhalika, kingine kinachotanda ni hapa Marekani ni kwamba Obama, ninamzungumzia rais wa zamani wa Marekani Barack Obama na mkewe Michelle Obama, picha zinatanda wakiwa wameshikana mikono, wawili wanajiandaa tayari kwa kufanya kampeni uh, wakimsaidia Kamala Harris katika kampeni zake za kuwania urais hapo Novemba tano. Hali kadhalika Donald Trump pia naye picha inatanda anajiandaa kwenda kufanya kampeni kule Michigan, Detroit hii leo. Basi msikilizaji, tunakamilisha VOA Express kwa wakati huu. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Mery Mgawe, upande wa pili tunaye Aida Isa. Tunakuacha na kibao murwa kabisa kutoka kwake Omi Dimples akishirikiana na Jay Melody. Wanakuambiaje? nita Mwana?