Assalamu alaikum pena msikilizaji, popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, hapa studio, mimi ni abdu shakur Abud na mimi naitwa bmj Muridhi, tukikuletea matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa studio nambari eh, 15 matangazo ambayo eh, yanasikika kupitia redio zetu wa shirika ikiwa ni pamoja na Redio Free Africa kote Afrika eh, mashariki na kati, na vile vile Radio Citizen hususan katika taifa la Kenya. Unaweza pia kutupata katika eh, voa swahili.com. Karibuni. Nam, basi, mpendo msikilizaji, katika matangazo yetu ya leo, live talk, siku ya Ijumaa, tunazungumzia masuala mbalimbali, lakini leo tunaangalia uchaguzi wa Marekani na maswala ya wanafuatilia na kuripoti kampeni za uchaguzi zinazoendelea hapa Marekani. Vilevya taarifa nyingine, mahakama kuu ya Kenya yaamrisha kusitishwa kwa muda utaratibu wa kumuidhinisha au kuidhinisha uteuzi wa naibu rais mpya hadi hapo Oktoba 24. Tutafuatilia masuala haya yote katika vipindi vyetu. Basi ni vidokezo tu vya habari, tutakuwa nao katika leo Ijumaa saa nzima, nusu saa kwa redio, nusu saa kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Kwanza BMJ habari. Taarifa habari kutoka chumba chetu cha habari, tunaarifiwa kwamba mahakama kuu ya Kenya leo imeamuru kwamba mchakato wa kujaza nafasi iliyoachwa wazi na, na aliyekuwa naibu wa rais Rigathi Gachagua usitishwe hadi hapo tarehe ishirini na nne mwezi huu ambapo jopo la mahakama lililoteuliwa na jaji mkuu Martha Koome litasikiliza hoja zilizowasilishwa. Uamuzi huo ulitolewa katika siku ambayo wabunge 236 waliidhinisha uteuzi wa waziri wa mambo ya ndani Kidure Kindiki kama naibu rais mpya uliofanywa na rais William Ruto. Rais Ruto alimteua Kindiki mapema Ijumaa, siku moja baada ya baraza la seneti kupiga kura ya kumtimua naibu wake wa zamani Rigathi Gachagua. Gachagua ambaye alikanusha mashtaka yote yaliyowasilishwa dhidi yake wakati wa kesi ya kuondolewa madarakani, alimuunga mkono Ruto katika ushindi wake wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili na kusaidia katika kupatikana kwa kura nyingi kutoka eneo lenye wakazi wengi la kati ya Kenya. Lakini katika miezi ya karibuni Kachagwa amezungumza kuhusu kutengwa huku kukiwa na taarifa zilizoenea kwenye vyombo vya habari kwamba ametofautiana na, na rais Ruto wakati nayo miungano ya kisiasa ikibadilika. Kindiki, mshirika wa karibu wa Ruto, ameshikilia wadhifa wa waziri wa mambo ya ndani katika kipindi chote cha miaka miwili ya urais wa Ruto. Hapo awali aliwahi kuwa seneta katika kaunti ya Tharaka Nithi na alikuwa mgombea mkuu wa, kama mgombea mwenza wa rais Ruto wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Maanake alikuwa mmoja wa wale waliotajwa kama wangekuwa wagombea mwenza wakuu. Kwingineko, Israeli imefanya mashambulizi katika ukanda wa Gaza siku ya Ijumaa, ikizidisha vita vyake vya mwaka mzima katika juhudi za kuangamiza kundi la wanamgambo wa Hamas ambalo lilipata pigo kubwa kufuatia kuuawa kwa kiongozi wake Yahya Sinwar. Alikipongeza kuuawa kwa Sinwar, Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema vita vilivyochochewa na shambulio la Hamasi la Oktoba 7 mwaka 2023 havijakwisha, lakini akaongeza kwamba huo ni mwanzo wa mwisho wa vita hivyo. Alikiita kifo cha Sinuar kuwa ni ambaye ni mpangaji wa shambulio baya zaidi katika historia ya Israeli kwamba hatua muhimu eh, ni hatua muhimu katika kuzorota kwa utawala wa Hamas kama mkuu wa Hamas huko Gaza. Wakati wa shambulio hilo Sinuar alikuwa anaongoza kundi hilo la wanamgambo baada ya mauaji ya Julai ya mkuu wake wa kisiasa Ismail Haniyeh. Rais wa Marekani Joe Biden ambaye serikali yake imetoa silaha kwa wingi kwa Israeli alisema kwamba hii ni siku nzuri kwa Israeli, Marekani na dunia nzima. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inahitaji kuchukua hatua zaidi ili kuongeza ufahamu kuhusu ugonjwa wa mpox na upatikanaji wa chanjo, afisa mmoja wa timu ya kukabiliana na virusi hivyo amesema, akiongeza kwamba kampeni ya kusambaza chanjo itachukua muda mrefu kuliko ilivyotarajiwa. Mchakato wa chanjo ya mpox nchini Kongo ulizinduliwa mwezi huu katika eneo la mashariki lilioathiriwa zaidi. Mwandishi mmoja wa Reuters, shirika la habari, aliyetembelea kituo cha utoaji chanjo katika jimbo la Kivu Kuzi kaskazini alisema kwamba wenyeji walionekana kutofahamu au walikuwa na mashaka kuhusu chanjo hizo. Chris Kasita, mkuu wa timu ya kukabiliana na mpox nchini Congo, alisema mengi zaidi yanahitajika kufanywa ili kuongeza idadi ya watu waliopata chanjo na kuongeza kwamba kampeni inayoendelea ya chanjo itachukua muda mrefu, ikiwa ni zaidi ya siku kumi kama ilivyopangwa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Ukraine leo Ijumaa imesema imewahamisha maelfu ya watu kutoka katika mji wa kaskazini mashariki uliokabiliwa na mapigano ambao Kievu ilitwaa tena kutoka Russia takriban miezi sita baada ya Moscow kuanzisha uvamizi wake mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Kupianske, kituo kikuu cha reli kaskazini mashariki mwa mkoa wa Kharkiv, kimekumbwa na mashambulio makubwa ya makombora katika miezi ya hivi karibuni, huku vikosi vya Moscow vikiendelea kukaribia mji huo. Gavana wa eneo hilo alikuwa ameonya siku ya Jumanne kwamba mamlaka haziwezi na kuwa na uwezo tena wa kuwahakikishia wakazi kuwepo kwa umeme na maji kwa sababu ya mashambulizi ya mara kwa mara. Kwingineko, China imeungana na dunia katika kuhakikisha mchakato wa amani huko Gaza hivi leo, ikisisitiza umuhimu wa haraka wa kusitisha mapigano baada ya Israeli kusema kwamba imemuua kiongozi wa Hamas Yahya Sinwar. Sinwar, mpangaji mkubwa wa mashambulizi ya ya ya ya Oktoba 7 mwaka 2023 nchini Israeli na ambaye amba alisababisha vita vya Gaza aliuawa katika operesheni za kijeshi za Israeli kwenye mapango ya Palestina Jumatano, tukio muhimu katika mzozo huo wa mwaka mzima. Na rais wa Marekani Joe Biden ameendelea na ziara yake ya siku moja nchini Ujerumani hii leo, na amepokelewa huko na kansela Olaf Scholz mjini Berlin. Biden ambaye ratiba yake ilikuwa nyuma kwa takribani saa nzima alitarajiwa kutoa maelezo kwa waandishi wa habari akizingatia zaidi kuhusu vita vya Ukraini na mashariki ya kati. Aliwasili Berlin jana Alhamisi kwa, kwa ajili ya kujadili kuhusu uvamizi wa Rasia huko Ukraini na viongozi wa Ujerumani, Ufaransa, Uingereza na wengine, wakati Kiev ikiomba washirika wake kuchukua hatua wa za haraka kumaliza vita. Mzozo wa mashariki ya kati pia unatarajiwa kuwa katika ajenda ya juu katika mazungumzo na viongozi hao, wakati utawala wa Biden ukiwa na matumaini kwamba Israeli imemuua kiongozi wa Hamas Yahya ya Sinwar, kwamba kumuua kunaweza kusogeza karibu sitisho la mapigano. Naam, asante sana BMJ, kwa taarifa hiyo ya habari ambayo imeletwa hapa Washington DC, Sauti Amerika. Basi hivi sasa, wakati umefika bila shaka kutambua kwamba ni live talk kutoka hapa Washington, ikiwa imebaki siku kumi na tisa kabla ya uchaguzi hapo Novemba tano. Ingawa majimbo mbalimbali tayari wameshaanza kupiga kura, wapiga kura wamejitokeza kwa wingi, hasa wanasema wamevunja rekodi ama kule Georgia, huko North Carolina ambako kulikuwa na kimbunga, watu wa kutazamiwa kwa wingi namna hiyo. Kulingana takwimu ni kwamba karibu asilimia hamsini ya wamarekani kawaida hupiga kura zao mapema kutokana na sababu mbalimbali. Wanaruhusiwa kwamba kwa sababu huenda wasiwe katika siku hiyo ya tarehe tano Novemba, wako kazini au hawana nafasi. Kwa hivyo ni nafasi nzuri kabisa, na wale wanaoishi ngambo wanapewa muda wa kutosha kuweza kupiga kura na kushiriki. Na hivyo kampeni zikiwa katika awamu hii ya mwisho, siku hizi za mwisho, wagombea wanazingatia kuwalenga wale hawajaamua wanapiga kura upande gani. Lakini katika livetok hii leo, tukiacha maswala haya yote, tunazingatia zaidi maswala yanayohusiana na bara la Afrika. Je, yamejitokeza kwa kiwango gani? Je, Waafrika wenyewe wanafuatilia kwa kiwango gani? Na kiongozi ajaye anabidi kuzingatia maswala gani muhimu kuhusiana na Afrika? Ukichukulia mfano, Rais Joe Biden anakwenda Angola hapo Desemba mwishoni mwa mhula wake. Sasa kuweza kuendelea na live talk kuzibu maswala haya yote, tuko pamoja na wataalamu, pamoja na David Monda, profesa mchambuzi wa maswala ya kisiasa huko New York, pamoja na Amin Ali, mchambuzi mwingine wa maswala ya kisiasa akiwa huko Seattle, na tukibahatika, mwandishi wa habari Teddy Otieno kutoka huko Nairobi. Basi karibuni, nasikia wako kwenye laini na tunaweza kuanza moja kwa moja na sasa. Kwanza kwako, naambua David Monda, yuko kwenye laini David. Umesikia swala la uchaguzi, bila shaka maswala makubwa ya kimataifa yalijitokeza hivi sasa ni mashariki ya kati na Ukraine. Tuache hayo kando, kwanza tuangalie bara la Afrika. Je, unafikiri maswala ya bara la Afrika yamejitokeza kiasi ya kutosha? Hayajajitokeza kiasi uh, cha kutosha uh, na na sio afrika tu uh, hata kwa kiwango kikubwa uh, Amerika Kusini ni kama haijaangaziwa, eh, haija uh, hata Asia Kusini, haya mataifa yanayoendelea ni kama yamepigwa uh, kando, eh, yamepigwa chenga kwa eh, sokomoko hizi za kisiasa lakini liwe liwalo, uh, hata ingawa uh, mataifa ya Afrika hayajaangaziwa, sio ya kwamba, uh, hawa wagombea hawayaangazii macho na ni kwa sababu nyingi, kwa sababu za kiusalama kwa sababu za kiuchumi, kwa sababu za masuala ya eh, mabadiliko ya tabia nchi, masuala ya nishati na pia masuala ya diplomasia, kwa sababu mataifa ya Afrika yana ushawishi mkubwa eh, kwenye Umoja wa Mataifa na mashiriki, mashirika mengi ya kimataifa. Nam kwako kwa wewe Amin Ali, unafikiri swala la Afrika halizungumzwi kama Monda amesema, maswala mengine yakutajwa, maanake hayaonekana hayahusu moja kwa moja maisha au kampeni za Wamarekani? Wewe umekaa hapa kwa muda, unaona hii inatokana na nini? Uh, asante ndugu Abdul Shakur kwa kujibu suala lako. Kwanza, kutokana na hali halisi ilivyo hivi sasa Marekani hivi sasa inaangalia zaidi masuala yake ya ndani yaliyopo, hilo la kwanza kabisa. Na suala la pili, Marekani sasa ina migogoro mingine duniani ambayo ipo ambayo inapambana nayo. Kwa hiyo kuiangalia Afrika na kuachia matatizo ambayo yako mashariki ya kati yako huko Ukraine, e, wanaliona kwamba ni suala muhimu katika maeneo ya kuzingatia kwa hivi sasa, lakini hata hivyo Marekani lazima iangalie Afrika kwa sababu mbili kuu. Kwanza ni suala la China kuchukua nafasi kubwa katika bara la Afrika, na China vilevile ni ni mshindani mkubwa wa Marekani hivi sasa kiuchumi duniani. Kwa hivyo, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kuangalia haya yote utakuta ni kwamba hata hawa wagombea wawili, mmoja wote atayoshinda katika uchaguzi wa, wa Marekani lazima aangalie sera ya Afrika kwa sababu Marekani inahitaji Afrika kwa njia moja nyingine, kutokana na hali ya sasa ilivyo duniani na ushindani wa kibiashara baina ya Marekani na China na vile vile eh, Marekani inahitaji mambo muhimu kutoka bara la Afrika hususan natural resources ambazo zinapatikana nitaweza kunijibu hivyo, uh, ndugu yangu Abdul Shakuru, mtangazaji hapo, Voice of America. Asante sana BMJ. Vile vilevile tuna Tedi otieno kule Nairobi. Uh, Tedi, karibu katika Live Talk kwa upande huko Afrika. Wewe mtu wa Citizen Radio na kipindi mbali vipindi mbalimbali, mnafuatilia kwa karibu sana jinsi uchaguzi huu nyinyi Afrika mnaandika nini, au waafrika wanasemaje kuhusu uchaguzi wa mwaka huu? mm -hmm. Aaakadirishi katika kipindi kahiyo, mwanzo kabisa iia kusema kuwa tangu Barack Obama alipochaguliwa uh, kuwa rais mara ya kwanza fikiri uh, uh, tuna matatizo kidogo ya mitambo Hele. Matatizo ya mitambo Tedi, simu yako iko kidogo na shida, tungependelea ngoja tuangalie tutafute namba nyingine, lakini naona kuna shida. BMG, unaonaje? kwa ujumla ni kweli maswala ya Afrika hayakuangaziwa sana? bila shaka ni kweli kabisa, Abdu Shakur Abud, na sisi hapa pia wakati tuna ripoti ripoti tunaona eh, eh, kweli hayajaangaziwa ipasavyo, lakini ukumbuke kwamba mara nyingi kwa sababu vyombo vya habari Eh, hasa hapa Marekani mashirika makubwa wakati yanaripoti hasa kuhusu uchaguzi eh, wanalenga sana hao ambao ni wa, wanasubiri kuona kama watachaguliwa, wanalenga sana wapiga kura kutoka hapa, ndo maanake zinakuwa sauti za nje zisikiki. Lakini kwanza tu na msikilizaji nafahamishwa na mwelekezi wetu. Karibu msikilizaji, eh, sema jina lako pahali ulipo alafu endelea kuchangia mada ya leo. Okay, mimi naitwa Mchonga Maua kutoka Busia, Mdika Buringala. Mm, nawapata loud and clear. Naam, sasa mimi wacha nijadili mambo ya Gachagwa na na na president wetu William Ruto. Ah, lakini hatuzungumzi Gachagwa hapa sasa hivi, sisi tunataka <laughs> uchaguzi wa Marekani. Oh, oh, okay, uchaguzi wa Marekani kama sisi wa Afrika mimi niko hapa na support Joe Biden kwa kazi mzuri. Hata naona ame, ame dichagua kama mtu nani, Kamaris ili akuwe presidenti wa Amerika. Mimi na support huyo mama ili aendeshe hiyo Afrika hiyo Amerika, kwa sababu vile naona uh, presidenti mwenye anataka ku, ku, nini kukompiti na Kamaris Huyu ache aache huyo mama pia aingieko kwa hiyo kiti, tuone vile ataendesha waafrikaatashirikianaje Afrika, na Afrika yetu huku, kwa sababu tunapata marahis wengine hawatukumbuki kama sisi Waafrika. Sisi Waafrika wanaukua kama watu wenye hawafai. Sasa hacha tuone mama atafanya aje kazi ili Amerika iende mbele na Afrika pia watukumbuke sisi kama Afrika. Asante kutoka Asante Sheba. Sana kwa kushiriki uh, David Mondo, umemsikia msikilizaji anasema kwamba viongozi wa Marekani hawafuatilii sana mambo ya Afrika, unasemaje? Unamjibuje huyo msikilizaji? Uh, ni, ni kweli uh, lakini vile uh, mwenzangu alivyo, uh, ashiria Eh, unajua wakati wa uh, midahalo eh, huwa ni wakati mfupi tena na sana sana ni dakika tisini eh, eh, sio muda mrefu wa kuangazia masuala. Kwa hivyo sana sana, eh, maeneo kama Afrika, bara la Afrika, mataifa yanayoendelea hayaangaziwi zaidi, lakini eh, tusisahau ya kwamba kwa sababu za kihistoria Marekani iliundwa kwa migongo ya watumwa, watumwa waliotoka Afrika. Ile jasho na damu yao ndiyo iliyounda jamhuri au muungano huu wa Marekani. Kwa hivyo kuna sababu nyingi tu za kihistoria ya kwamba wadadisi wengi wanasema Eh, mapungufu ya ukoloni, upungufu wa ukoloni na, eh, na na changamoto nyingi ambazo zinaikumba Afrika ni kwa sababu eh, ya sababu za kihistoria, sababu za watumwa wengi kuibwa kutoka Afrika kupelekwa hapa Marekani kama eh, watumwa eh, kwa miaka mingi miaka mikaka, hizo ni sababu za kihistoria. Sababu zingine tena ni sababu za kiuchumi. Marekani ni dola kubwa, ndiyo soko na uchumi mkubwa zaidi uh, duniani. Uh, na ma Marekani ina ushindani na Uchina. Marekani inatafuta soko kwa, uh, kwa bidhaa zake kuuzwa Afrika, lakini kifalsafa pia Marekani inataka kuwa uh, na washirika pia kuboresha uchumi wa Afrika kwa kufungua soko hii kubwa ya Marekani kwa bidhaa kutoka kutoka Afrika. Hilo ni sababu nyingine. mm -hmm. Lakini sababu uh, lingine lambi, sababu nyingine lazima niliangazia ni sisi wanadiaspora uh, wengi ambao tunaongea kwa wakati huu, tuko DC, tuko eh, eh, tuko New York, tuna asilia ya Kiafrika na pia tungependa kuchangia maendeleo ya Afrika kutoka huku. Kwa hivyo uchaguzi huu pia una, unaangazia wanadiaspora eh, mamilioni wa watu wa asilia ya Kiafrika, mm -hmm. waliokuja hapa kufanya kazi, kwa sababu za familia za jamii, pia wanaweza kuchangia eh, kuboresha uhusiano kati ya Afrika na, na, na, na dola hii kubwa ya Marekani uh, uh, Yeah. Nam, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Profesa David Monda, usiondoke, maanake tuna mengi ya kuzungumza. Ni live talk kutoka hapa Washington leo tukijadili eh, siasa za Marekani. Je, uchaguzi wa Marekani unazungumziwaje na watu katika bara la Afrika? Nini matarajio eh, ya katika kampeni hizi, na pia baada ya uchaguzi wa tarehe tano mwezi wa Novemba na msikilizaji kwenye laini ya simu, karibu msikilizaji, jina lako na pahali ulipo, changia. Asanti sana kwa makaribisho mazuri sana ndani ya mpango mzima wa VOA Sauti ya America. Kwanza unasema, na Morris Chogo nikiwa Kenya katika kaunti ya Vihiga, mjini Mbale. So mimi nafahamu kama Marekani vizuri sana na Marekani ni wale watu ambao siasa zao wana wanazichapa kimpangilio kitu ya kwanza ningependa kupongeza tu huyo ma, huyo mama ambaye ame, amesimama. Tunamwombea tuna kila raheli katika ku, ku, kusimama kwake, na akipata hiyo kura tunataka aangazie Afrika sana. Afrika ni, ni bara ambayo inapitia mambo mengi sana, kama uchumi. Uchumi wa bara la Afrika unazoroteka kila wakati, na tunataka yule kiongozi ambaye atasimama na bara Afrika. Akisimama na bara Afrika, hakika tunajua bara Afrika itazidi ita, kukua na pia nayo itajifunza demokrasia jinsi wa Marekani wanafanya, kwa sababu ukiangalia Marekani unapata kuna vyama mbili katika nchi ya Marekani, na hizi vyama huwa zina ki- ki- kila upande huwa inasimama dhabiti kupambana kwa kampeni, lakini ukipata kama bara la Afrika, unapata hata kuna vyama kama hamsini ama vyama mia mbili Sasa unapata hata mshindi inakuwa hapatikani eh, eh, eh, kwa vizuri, unaanza kusikia wanaanza kuleta ghasia na kadhalika, lakini tunaona Marekani wanazidi kusimama wima, so tunaomba hata bara la Afrika na, Afrika no, no, no. na kufuatilia. Asante sana bila shaka umet umepata maoni mazuri sana. Kwa vile tuko huko huko Afrika. Tedi Otieno huko kwenye simu, hebu tuambie swali lile lile, nakurudishia. Mna ripoti vipi? Karibu tena baada ya matatizo ya mawasiliano. Tedi Otieno, nafikiri bado tuna um, matatizo. Tuna matatizo ya mitambo labda tu, tu hebu tumrudishe. Mi nilikuwa namuuliza Amin Ali swala hmm, hili la Harris naona kama hasa wasikilizaji wawili wamesema wanamuunga mkono kuna wengine tumeona, anasema Trump, wana wasiwasi Trump ataingia. Unafikiri Amin, baina ya Trump na Harris wakiingia, maanake inabidi turushe swala hili sasa hivi, nani unafikiri atakuwa anaangalia zaidi kulingana na sera zao kuelekea Afrika? Ah, asante Abdul Shakur kwa kujibu suala lako hili. Nikitizama mfumo wa sera hivi vyama viwili, baina Republican na chama cha Democrat e, mara nyingi sana kwamba wanapoingia hawa Democrat wanapokamata utawala wa nchi hii, mara nyingi wanaangalia sera kubwa katika bara la Afrika. Nikitizama tangu huko miaka ya nyuma e, e, wakati utawala wa utawala wa Bill Clinton Uh, hata mara nyingi ametembelea bara la Afrika kuona masuala mengi ya bara la Afrika. Kwa hivyo nikitizama, naweza kusema kwamba chama cha Democrat kinaangalia zaidi maslahi ya bara la Afrika, ingawa Republican vile vilevile wanaangalia, lakini yategemea kwa upana wa aina gani. Na nikitoa mfano mwingine tu, wakati wa utawala wa George Bush aliyeangalia Afrika na kuanzisha miradi mingi katika bara la Afrika, Puff, Puff Maker ile miradi ya kusaidia prevention ya malaria kule bara, barani Afrika. Hilo ni moja na la jambo jingine ambalo nitaweza kulisema hapa, katika masuala ya uchaguzi wa Marekani kuna sera ya Marekani ya ndani na kuna sera ya Marekani ya nje ya nchi, na sera hiyo Marekani imeigawa katika maeneo tofauti: kwa sera ya bara la Afrika, sera ya bara la nchi za Latin America suala la masuala ya mashariki ya kati, bara la Ulaya na maeneo mengine duniani. Sasa kwa hivi sasa, Marekani inatakiwa jitizame upya. Kwa yoyote ambaye ataingia katika ulingo wa kukamata uh, White House pale, aangalie Marekani inataka nini duniani. Ukiachia migogoro mingine iliyokuwepo huko mashariki ya kati, Afrika inatizamwa vipi na Marekani? Waafrika wanaitizama vipi Marekani? mm -hmm. Na la msingi lote ambalo nataka kumalizia hapa ni kwamba OAU ni chombo kikubwa sana ambacho kina ushawishi mkubwa wa kuweza kushirikiana na Marekani kwa niaba ya mataifa ya Afrika, sababu kuna bilateral relation baina ya nchi na nchi. Na, na chombo chetu cha umoja wa nchi huru za Kiafrika kichukue nafasi yake kusisitiza kwamba Afrika ina nafasi ndani ya Marekani. Asante uh, sana, asante uh, sana wenzetu hapo. uh, tutarejea kwako kwa profesa Monda ni kuulize kwa dakika uh, moja uh, tuta, tutarudi kwake, lakini tutarudi kwa profesa baada ya huyu msikilizaji nimeulize pia uh, azungumze, anaonaje hizo sera uh, tukielekea kumaliza sehemu ya kwanza. Msikilizaji karibu, jina lako, uko wapi na changia mada ya leo. Asante uh, sana <coughs> kwa majina ni... David Olelesere niko sikawatasmara kaunti ya Narok, na kwa maoni yangu, sera za Marekani sio mbaya, ila e, kuna changamoto pia ambapo siku hizi tunaona siasa za Amerika inataka kufanana tu na hizi siasa za nchi za Afrika, kwa sababu hapa awali unaweza kuta nchi ya Amerika ndio inakuwa mfano bora kwa dunia wakati wanapoenda uchaguzi, unakuta yule ambaye ameshinda katika hiyo uchaguzi na yule ameshindwa tayari anapongeza yule mshindi. mm -hmm. Na katika ile uchaguzi uliopita tuliona mambo vile imeenda na ikaanza kutuchanganya kama nchi za Afrika, kwa maana ukisikia mara eh, rais ambayo alitolewa mamlakani Trump, unakuta ya kwamba kuna mambo mingi kesi mingi ambayo amejaribu kuhusishwa. Kwa hivyo ningeomba tu eh, uchaguzi wa Amerika ifanyike kwa amani, iwe kama wakati ile hata anapoangazia nchi za Afrika ndio inaomba, hata rais ambaye anapoenda kuchaguliwa aangalie nchi za Afrika zile nchi fisadi, wajaribu wasimame vile walikuwa wakisimama na kutoa vikwazo na kuelekeza hata nchi za Afrika ili wanaposaidia nchi za Afrika iwe i, msaada yao haifaidi watu binafsi, iwe inafaidi wananchi na wananchi wa hizo nchi. Asante, tushukuru sana. Naam. <laughs> Shukran sana msikilizaji kwa maoni yako hayo. Naona muda pia katika sehemu ya kwanza una uh, tupungia mkono hapa uh, profesa, labda tutarudi katika sehemu ya pili, uh, nikupe nafasi pia uzungumzie, kwa sababu uh, wengine wanataka kujua uh, kwa sababu akipata wa nafasi wakati nyinyi mko hapa Marekani, wanataka kusikia eh, nini ambacho kwa kweli hawa eh, ambao ni wagombea wanakisema kuhusu Afrika, kwa sababu hawasikii wa kupitia vyombo vya habari. Kwa hiyo, profesa tutakupa nafasi katika sehemu ya pili, lakini kwa sasa tunakushukuru wewe ambaye, eh, umekuwa nasi katika dakika hizi 30 ambazo zimenakwisha sasa hivi eh, kutoka hapa Washington DC, live talk eh, tukiangazia siasa za Marekani na jinsi zinavyoangaliwa huko Afrika. Upande wa pili tuko naye Aida Isa hapa studio, niko naye Abdu Shakur Abud, mimi naitwa BMJ Mridhi, lakini usiondoke, hasa wewe unaungana nasi kupitia mtandao www voa swahili com. Tukutane katika sehemu ya pili. Mpendwa msikilizaji, ni saa saba kamili hapa saa za Washington DC, ikiwa ni saa mbili za jioni au usiku huko Afrika mashariki Livetalk. Katika Livetalk hii leo tunazungumzia uchaguzi wa Marekani kuelekea Afrika, maoni ya Waafrika kuhusu uchaguzi huu na wagombea viti vya kiti cha rais hapa Marekani wanaangalia vipi swala la Afrika au sera zao? David Monda yuko upande wa New York, mchambuzi wa masuala ya kisiasa pamoja na Amin Ali mchambuzi wa masuala ya kisiasa akiwa Seattle. tuende kwako kwa David. David, uh, swala ni kwamba katika sehemu hili ya kwanza, kwa wasikilizaji walikuwa wakizungumzia sana sera kuelekea sera za Afrika, wagombea hawa wawili Kamala Harris na Donald Trump, unaona wana sera gani au watakuwa na sera gani nzuri au isio nzuri kwa bara la Afrika uh nadhani pengine nikiangazia uh, hili suala la, uh, la, la la kiuchumi uh, ni kwamba sana sana sera za, za Marekani za kiuchumi zinaangazia maslahi ya Marekani kama inavyo, uh, tarajiwa lakini eh, viongozi wa Afrika lazima wabadilishe falsafa iliyokuwa imedumu kwa miaka mikaka ya kwamba bara la Afrika na mataifa ya Afrika, eh, kila wakati ni hii tabia ya ombaomba ombaomba kuja na bakuli kutoka Nairobi, kutoka Dar, kutoka Kampala, toka Luanda kuja hapa DC kuja New York kuomba kila kukicha. Uhusiano uh, wakati huu uh, kwenye karne hii mpya lazima ni ule wa biashara, wa kupe ni kupe, tufaidi tu, tu, tu, tu, tu, tu, tupate faida wote. Ndiposa nikiangazia suala hili la biashara ningependa zaidi tukiangazia eh, Donald Trump na Kamala Harris. Sera za Trump uh, kwa uchumi kwa ujumla, naona zitaibana sana Afrika. Nasema hivyo kwa sababu ya ushuru au ile kodi kali ambayo Trump anataka kuiweka kwa bidhaa zote zitakazoingizwa uh, kutoka mataifa ya, ya nje. Anaangazia sana au anailenga jicho sana Uchina lakini uh, ushuru huu wa zaidi ya asilimia ishirini, asilimia mia moja ita, italenga pia bidhaa kutoka Afrika na bidhaa hizo tena sio nyingi. Kwa hivyo nadhani ita, itadhoofisha eh, uh, nafasi ya Afrika kuweza kupenya soko hili la la Marekani. Eh, nadhani sera za za, za Kamala Harris E, zitakuwa e, nyepesi zaidi na zitafungua e, ule uwazi wa soko la Marekani kwa bidhaa kutoka Uchina, lakini bidhaa nyingi kutoka Afrika. Lakini la pili nikiongezea pale ni kwamba e, Umoja wa Afrika tena lazima upige darubini upya suala hili la AGOA, na wakati watakuwa wakijadiliana na bunge la Kongresi Eh, kuendeleza au ku, kuongeza muda eh, mpangilio huu wa AGOA. Nasema hivyo kusema hivi mataifa yote hamsini na nne ya Afrika eh, hayafaidiki eh, sawa kwa mpangilio huu wa AGOA. Tunapata kwa mfano Afrika Kusini, Nigeria, Kenya eh, ndizo mataifa zinazofaidika zaidi, lakini kuna mataifa mengi Niger, eh, Burkina Faso, Swaziland hivi eh, Uganda, ambazo hazijatilia maanani eh, kuweza kueneza eh, eh, eh, eh, bidhaa zao kupitia eh, mfereji huu au nafasi hii ya AGOA. Kwa hivyo nadhania, kwa Umoja wa Mataifa lazima tena ujadili, eh, tushirikiane kikanda kuweza kuongeza uzalishaji kwenye eh, kanda zetu tofauti ili bara nzima iweze kufaidika na na na, na, na mpangilio huu wa AGOA. Kwa hivyo, kwa ujumla, nadhani sera za Kamala Harris zitafaidi Afrika kuliko zile za Trump hususan tukiangazia kwamba Trump atataka kuongeza ushuru uh, kwa bidhaa kutoka zitakazoagiziwa kutoka nje, na nadhani itapiga zaidi Afrika hata ingawa anailenga Uchina na, na, na mataifa ya ya magharibi ya Ulaya eh, ambayo yanaingiza bidhaa zao kwenye soko hili la Marekani. Safi kabisa kabla hatujaja kwako, amini amini eli, tuko na msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, uko wapi na uchangie mada ya leo bila eh, shaka. Mimi ni Josephat Ayora kutoka Tari Bo, Kenya. E, nataka kwanza nianze kusema e, e, e, hali ya uongozi ama siasa yenye inaendelea Marekani ya uchaguzi, mimi kwangu niko nyuma yao kabisa, nikiwatakia kila heri wanapoendelea kutafuta, kutafuta kiongozi wao. E, nasema hivi kwa sababu mara nyingi nimesema e, e, Marekani wanamchukua mimi kama Mwafrika kama msichana ambaye ni mrembo Eh, msichana ambaye watu wengi wanatafuta, yani wanatafuta uhusiano waweze kukaa karibu na yeye. Kuna wasichana wengine ndio kama chaina na nini na nini, lakini huyu msichana anapo unapokaribia yeye huwa ni mtu wa manufaa, anapokuwa rafiki ni mtu ataweza kuleta faida katika nchi yako. Mfano Marekani wanapopeana pengine ni msaada, huwa wanataka kuwa kini, wanafuatilia che msaada wao umefanya nini na kuna wengine pengine wakikupa wanataka kufuata haraka haraka, na kutaka pengine, mara mingi upata wamekuuza wewe na kila masuhuria na kila kitu katika nyumba. Kwa hivyo, huwa nawapongeza katika hii hali, ndio nasema sisi kama wakenya tunataka kuwa eh, marafiki wa hawa, wanapoendelea uchaguzi yao, tuweze kuwapongeza kabisa na tuwatakie kila laheri. Na nataka kuambia wakenya wenzangu, tukifuata ile heshima yenye iko ya siasa katika hiyo nchi ya Marekani, nafikiri tutaweza kuwa mbali sana. Mm -hmm. Fiama ni viwili lakini watu wako na we, wenye heshima no, eh? Unapata watu wanachapa kazi yao mzuri na wanamaliza uchaguzi yao vizuri, kama watu wanaandamana wanamanamana vizuri kila kitu. Kwa hivyo tuweze kusoma kwana kupeka katika hiyo hali, unapoendelea una kutoa eh, eh, hali ya kisiasa katika ulimwengu. Mnatufundisha maneno mengi na tunawapongeza. Ayora kutoka Kenya. Shukran sana Josephat na, na matumaini yangu uh, bila shaka Profesa Monda na vilevile vile, Amina Ali mnasikia mnawafurahisha wasikilizaji eh, kwa kazi yenu nzuri ya eh, kuwaelimisha na vilevile vile, eh, kuwafundisha kwa njia moja au nyingine eh, nikija kwako Ali eh, tutakumbuka kwamba wasikilizaji watakumbuka kwamba Desemba mwaka 2022 kulikuwa na kongamano kubwa sana hapa Washington. MDC, ambapo rais Jo Biden aliwaalika viongozi wa nchi na serikali kutoka bara la Afrika. Wakati huo kulikuwa uh, mbwembwe uh, vigelegele shangwe na za kila aina, kukiwa na matarajio makubwa uh, kuhusu utawala wa Biden katika bara la Afrika, na ni wakati huu ambapo walitangaza kwamba angetembelea Afrika mwaka uliofuatia uh, lakini mambo yame kwenda yakaendelea, hakufanya ziara hiyo. Umemsikia mwenzangu Abdushakur Abud akizungumza kwamba sasa ametangaza atakwenda ni Angola kuelekea mwisho wa utawala wake. Swali langu hapa nafikiri ni je, yale ambayo yalitarajiwa wakati huo ambapo viongozi wengi walikusanyika hapa, kuna mengi yametimizwa? Na labda ndio tuangalie pande zote mbili, kuto labda kutokuwa na na kufanya mengi zaidi barani Afrika, kama ambavyo nimeona baadhi wachambuzi wakisema, kutaweza kuathiri azma ya huyu mgombea wa Democratic Kamala Haris kuhusiana na masuala ya Afrika kuelekea kwa uchaguzi. Asante Murithi. Uh, kwanza tu katika eneo hilo ambalo umelilenga kuhusu Biden e, na mkutano wake ambao aliofanya hapa uh, mwaka 2022 nitaweza kusema kwa mchango wangu wa kwanza kabisa ni kwamba labda alifanya vile wakati ule kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wa Marekani na bara la Afrika ili kuonyesha kwamba Marekani iko karibu na bara la Afrika. Lakini katika mambo kama haya, mara nyingi yanahitaji vitu viwili vikuu. Kuna diplomasi hapo inatakiwa itumike, na natumainia Biden hakuitumia vizuri kuweza kuweza kushawishi ushawishi kwa viongozi wa bara la Afrika wamekutana pale kujadili hatima ya Marekani katika bara la Afrika ili kupambana na China, na mikutano kama hii imefanyika kabla. Wakati wa Obama tuliona tukio kama hilo lilifanyika kuita viongozi wa nchi za Kiafrika, lakini katika utekelezaji wa masuala kama haya ni masuala tata wakati mwingine, kwa sababu kuna mambo mengine lazima yashughulikiwe na baraza la Kongresi katika maamuzi ya kushughulikia masuala ya Marekani kwa nchi nyingine duniani, hayaamuliwe na rais peke yake, kama ana executive power ya kuamua. Kuna mambo lazima apelekwe katika baraza la Kongres. Sasa ukiangalia zaidi, kwamba tunachotakiwa sasa hivi Marekani ifanye katika bara la Afrika kutumia diplomasi zaidi kubwa ili wapate ushawishi kutokana na hali ya mabadiliko ya dunia ilivyo na nafasi ya China katika bara la Afrika. Na alafu nikizungumzia suala la ziara ya Biden kwenda Angola, inasikitisha kwa njia moja au njia nyingine, kwa sababu ya wakati wa utawala wa Obama aliipa fursa ya Afrika na kuitembelea Afrika, lakini sijui labda kitu gani kilichomjenga Biden ashindwa kwenye barabara la Afrika mpaka hii mara ya mwisho anakwenda nchi ya Angola. Labda nitaweza kusema kitu chengine hapo kwamba kuna miradi maalum kule inatengenezwa kwa ajili ya Marekani kwa nchi ya Angola ili kupambana na China. Ndicho kinachompeleka huko kwenda kuangalia, je, tutafanikiwa vipi na nchi hii ambayo China ina nafasi kubwa ya kiuchumi katika eneo hilo. Na mwisho nitaweza kusema katika haya yote ni kwamba dunia imebadilika sasa, changes zinatokea, mabadiliko mengi yanatokea. Marekani ibadilishe sera zake ndani na nje ya Marekani yenyewe ili iweze kukubalika zaidi kimataifa, unless the otherwise itakwenda mahala ambapo njia panda kabisa, na itaiweka katika pahala pabaya katika, katika taratibu za uchumi na na pawa ya dunia ambayo tunayoiona hivi sasa inabadilika, inaelekea zaidi kwa China na zaidi China inashirikiana na Urusi, zinakuwa pamoja ili kupambana na Marekani ndani ya bara la Afrika. Asante sana, Amina Ali kwako. Kwa David Monda, umemsikia Amina akisema ni swala ambalo lazima siasa au sera za Marekani kuelekea Afrika zibadilishwe. Kwa miaka mingi sana tumekuwa tukiripoti, umezungumzia AGOA, tumezungumzia masuala mengi, mambo mengi yamefanyika. Kuna mradi wa uh, Uh, Power Africa, kuna mradi wa ukimwi umefanywa na nchi za na Marekani kuelekea Afrika, lakini sasa kama tunasema tunabadilisha sera. Mashariki ya Kati, vita vya Ghaza vimeleta mabadiliko mabadiliko makubwa makubwa. Ukraine imeleta nini? Unafikiri viongozi hawa wawili watakaochaguliwa, mojawapo ikiwa ni Kamala Harris au Trump, wanabidi nini kufanya kuweza kubadilisha sera hizo na kuhakikisha kwamba Afrika inabidi kuonekana zaidi katika sera za Marekani? Au nafikiri ni nchi za Afrika zinabidi kuendeleza uhamasishaji katika nchi hapa Marekani. Mimi nadhani mm, itabidi uh, mataifa ya Afrika yaweze kuiweka bara kipaumbele, eh, kuweza kuhamasisha uh, wadadisi na uh, wanasiasa hapa Marekani kuweza kuhakikisha kwa ya kwamba nafasi ya Afrika inapewa tena kipaumbele kwa sababu tunajua kuna maeneo mengi tu ambayo yanashindana na Afrika eh, kupata eh, sauti au kusikizwa na Marekani. Kwa hivyo hilo ni jambo moja. Jambo jingine lazima niliangazie hapa ni kwamba eh, Kamala Harris akishinda, a, atakuwa rais wa kwanza wa kike na rais wa kwanza wa asilia a, ya ya kiafrika a, mwanamke na hiyo ni faida lakini pia ni changamoto. Tuliona vile Barack Obama alikuwa a, kwenye uongozi ilikuwa ni vigumu kuiweka Afrika a, au kutilia masuala ya kiafrika kipaumbele kwa sababu wakosoaji wake hususan kwa chama cha Republican walikuwa wanasema, angalau wewe ni mweusi eh, usi <laughs> ni vigumu kwake kuonekana kwa kama rais mweusi anaenda kusaidia bara ya watu weusi. Yaani, wakosoaji wake watampiga kalamu hapa zaidi kwa sababu hilo, na, na nafikiria hiyo pia itakuwa changamoto kwa Kamala Harris. Sisemi ya kwamba uh, asisaidie Afrika lakini unajua kwa vile uh, jamii ya Marekani imegawanyika kwa uh, misingi ya rangi, rais mweusi akisaidia bara ya watu weusi ni kama wazungu walio wengi hapa, hususan uh, wana Republican wataiangazia wata, wata, wata ni kama anafanyia watu wake upendeleo. Kwa hivyo hiyo pia ni changamoto lazima liangaziwe hususan pale ambapo eh, viongozi wa Afrika wanapojaribu eh, kuhakikisha kwamba Afrika inapata sauti na kipaumbele. Alafu kumalizia, lazima niseme ya kwamba vile ulikuwa ukiongea pale nyuma, eh, ziara ya Joe Biden kwenda Angola, yeye anajaribu kuimarisha eh, ile reli, mpangilio, ufadhili wa reli eh, wa Marekani kwenye ile sehemu inaitwa Lobito Corridor, yaani itakuwa ikitoa shaba kutoka Zambia kupitia DRC kuelekea Angola. Nafikiria uh, mi-swala uh, hili la miundombinu ni jambo ambalo uh, marais wa Afrika lazima walitilia kipaumbele, maanake ni jambo uh, serikali ya Kamala Harris limelitilia uh, limelitilia maanani sana, kwa sababu sio tu kwa mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia kuboresha uchumi wa Afrika na uchumi wa Marekani. Lakini pia hata kama mi- Marekani inasaidia kuboresha miundombinu vile Uchina inafanya, lazima kuwe na uwekezaji kwenye viwanda na teknolojia itakayofaidi mataifa ya Afrika, isiwe kwamba wanachimba tu na kutoa madini kuyaweka kwa reli na kuyapeleka ku, kuya nje kama vile wakoloni walikuwa wakifanya. Lazima waboreshe teknolojia, wafundishe wa, wa, wa, wa Afrika pia kiteknolojia, wapaniwe wa uchumi waupanue uh, sekta ya afya ili hata kama haya madini yanatolewa na, ya mm -hmm. yanaboreshwa yanaongezwa faida no. ili mataifa ya Afrika pia yafaidike ya uh, uh, pasi tena uh, pia moja kwa moja na vile Marekani inafaidika vile madini haya yanavyoondolewa na kupelekwa nje. Unasafiri na kumekucha, sio kumekucha, inaitwa live talk kumekucha. Tuko <laughs> live talk, wana mze, wana, habari nzuri mpaka umelala, live talk kumekucha, asubuhi ya alfajiri. Sasa basi, wewe unasema kutembea na live talk, hebu tuende katika. Tuko na live talk uh, uh, lakini kidogo tu tuna, tunaenda kuangalia Facebook, lakini kabla ya hapo ni muulize tu swali fupi uh, um Uh, Ali Amin, I mean, Ali uh, kuhusu uh, tumekuwa tukizungumza sana kuhusu uh, ushawishi wa nchi hizo ambazo nafikiri tumezitaja hapo kina Rusia, China, Uturuki, India na kadhalika uh, barani Afrika, labda kwa kifupi tu kwa hawa wawili raisi uh, wa zamani Donald Trump na raisi ama makamu raisi Kamala Harris, katika labda kisera au mambo ambayo wamezungumza, ni nani ambaye mnamuona kwamba atakuwa na nguvu sana katika kukabiliana na ushawishi wa nchi hizo ambavyo kama tunavyojua, kule Afrika zimekuwa zikipenya ziki tena kwa kasi, na, na, na tunajua Marekani haijafungia jicho swala hilo. Uh, kwa kujibu suala lako Morithi, ushawishi baina hawa wawili katika hizo nchi walizotaja, kwa utafiti wangu wa haraka, naweza kusema Kamala rais anaweza kuwa na ushawishi mkubwa eh, kwa hizo nchi kwa sababu uh, Donald Trump matarajio yake mengi ambayo anataka kuja afanya katika kipindi chake chengine cha urais ni kuweka haya masuala ya tarifu, ambayo tarifu hizi zitakuja kuwaumiza wengi kiuchumi katika kuleta bidhaa hapa nchini Marekani. Na nikiangalia moja kwa moja, nimemwona Kamala Harris amekuwa kidogo, yeye yuko neutral, yuko katikati kati katika kuangalia masilahi ya ndani ya Marekani na masilahi ya nje ya Marekani katika nchi tofauti duniani. Kwa hivyo kwa utafiti wa haraka, naweza kusema kwamba Kamala Harris anaweza kuwa kidogo ana ushawishi mzuri, na jambo nyingine ambalo nataka nili, nili niliongezee hapa katika mahojiano haya au katika kipindi hiki ni kwamba katika bara la Afrika kuna blocks tofauti ambazo tumeziunda e, nikisema blocks kitaaluma au kiuchumi, tuna nchi za Afrika ya Magharibi, nchi za Sahel, kuna nchi za East Africa, kuna nchi za kusini mwa Afrika. Hizi zote ni nchi za ndani ya bara la Afrika. Sasa ambrela au mwamvuli mmoja katika hizi blocks katika African Union ndio itawezesha zaidi bara la Afrika kuweza kufanya mashirikiano mazuri na Marekani. Ikiwa hizi blocks zinatofautiana na mashirikiano na marekani e, baina ya block ya West Africa, East Africa East na maeneo mengine, tutashindwa kufanya mahusiano mazuri na Marekani katika masuala ya kiuchumi na masuala ya kidiplomasia na la msingi zaidi ambalo nitaliongeza hapa katika live talk hii ambayo tunaizungumza ni kwamba Afrika inataka nini kwa Wamarekani hivi sasa, na Marekani inataka nini katika bara la Afrika? Hilo ni suala la msingi kabisa, tuweze kulizingatia kwa upana, ili tuelewe kwamba Afrika inachokitaka kwa Marekani ni hichi, na Marekani inataka nini katika bara la Afrika. Asante. Naam, asante sana basi. Amini, kabla ya kuendelea mbele, uh, wasikilizaji wetu wameshiriki katika Facebook kutoa maoni yao. Unaweza kutuambia nini hasa, uh, BMJ? Nafikiri mtandao mitanda wetu hapa kidogo una matatizo uh, labda turudi kwako nani, Dr Monda. Uh, unaweza kutueleza hali ilivyo hivi sasa. Tukiendelea mbele, unafikiri waafrika wenyewe wanatarajia nini katika uhusiano huu? Waafrika wanatarajia pengine, Kamala Harris akishinda, ya kwamba Afrika itafaidika zaidi au itapa, ita, it, itapata eh, usaidizi zaidi eh, pengine wana hofu ya kwamba Donald Trump eh, akiingia madarakani eh, Afrika itapigwa kalamu, lakini lazima nitoe ilani hapa ya kwamba hata Kamala Harris akiweza kufaulu kuwa rais hapa Marekani, ingawa ana asilia ya Kiafrika, yeye ni rais wa Marekani, yeye si rais wa Afrika. Kwa hivyo matumaini ya kwamba vile ilivyokuwa wakati Obama alivyo alipofauli ya kwamba oh, wakenya sasa watapata green card ya kuja Marekani kwa sababu rais ni ni, ni, ni, ni, wa, ni baba yake ni Mkenya. Uh, hizo dhana kama hizo ni porojo tupu. Itabidi viongozi wa Afrika wa kila nchi ya Afrika ajaribu juhudi juu chini, iwe Kamala Harris, iwe, eh, iwe, eh, Donald Trump, kuhakikisha kwamba nafsi za nchi zao, nafsi na maslahi za Afrika zinapewa kipaumbele. Hakuna cha bure wa mazingira ya kimataifa, hakuna cha bure. Kamala Harris ni rais wa Marekani, atafanya juu chini kuendeleza maslahi za Marekani. Hakuna chochote Afrika itapewa cha bure. Safi sana, Profesa David Monda, tumebaki na dakika kama tatu hivi. E, kwanza tusikilize wanavyosema kwenye mitandao hapa, alafu nitawapa tutawapa nie wawili e, dakika moja moja, kauli za mwisho mwisho tukielekea mwisho wa live talk. E, kutoka huko DRC namuona hapa kwenye e, ukurasa wetu wa Facebook, huyu DD Sahani KKL Hodari, huyu Abdushakur Abudi ni mmoja wa wachangiaji wakubwa mkubwa kwa matangazo yetu mengi kwa kubwa kabisa ikiwa ni pamoja na VOA Express. Anasema na mwana hi. Kila wakati anasema hivi: binafsi nawatakia kwanza wa Marekani uchaguzi mwema, na naamini kwamba mtawachagua ama mtamchagua yule anayefaa na atakayeleta mabadiliko ulimwenguni kote. Pia kuna huyu Maneti Magongo Kione anasema yuko Iringa Uluti, huko Tanzania, anasema tu unawatakia uchaguzi mwema. Na Ishara Ngere anasema Uh, napatikana maeneo ya Mulende Nyangezi, jimbo Kivu Kusini kule mashariki mwa DRC, anasema uh, huku Afrika na nasikia sauti zake zinasikika huko DRC. Eh, uh, huku Afrika wakati wa uchaguzi ni Amerika ndio inatoa mshindi, lakini uh, huko kwao wakati wa uchaguzi sisi Waafrika uh, hatuchangii chochote, wanafanya mambo yao wenyewe. Ningeomba bara la Afrika hasa viongozi E, wao wajiondoe, e, ukoloni. Ni maoni ya wengi ambao wamechangia pia. Ni kushukuru Anto, mwalimu Dr. Steve Wilson, na Ocheng George, ukiwa huko nchini Kenya, Abdu Shakur Abud. tumebaki dakika daka tatu, nikuwa nimewahidi no. wageni wetu kwamba utawapa nafasi za mwisho mwisho sort. Labda una Ha, na, ta, tuende kwa uh, David Monda kwanza. Tunajua kwamba kama tunavyosema, tumezungumza hapa maswala mengi ya Afrika, namna Afrika inabidi kujiendeleza mbele, lakini swala moja ambalo watu wote huuliza na nafikiri hapa umezungumzia diaspora, ni kwamba makundi Afrika ya Afrika yanajaribu kuunda muungano kuweza kuwa na ushawishi kama tunavyojua mataifa mengine, ukiangalia ushawishi wa nchi za a, mashariki ya kati, au hasa ushawishi wa Israel katika sera za Marekani. Je, unadhani nchi za Afrika au wa, na diaspora hapa wa Marekani wanachangia vipi na wanabidi kuchangia vipi sauti yao isikike zaidi na zaidi katika siasa za Marekani? Nadhani lazima waungane waweze kuhakikisha kwamba uh, uh, vyama na mashirika ya kijamii, miungano ya kijamii ya Watanzania, ya Wakenya, ya Waganda, ya Wanigeria, ya Wacameroon yaweze kuwasiliana, kushirikiana badala ya kukinzana, ili sauti ya Afrika iweze kupewa kipaumbele lakini kumalizia, lazima pia niongezee ya kwamba viongozi wa Afrika lazima waendeleze uh, uh, miundu mbinu au sera endelevu zitakazoweza uh, kuboresha uhusiano kati ya Marekani na, na Afrika kwa sababu uh, huwezi kupanda uh, msama halafu uvune kunde. Huwezi kupanda mtama u, u, u, ufikiria utavuna kunde. Ni lile ambalo utaka, utalipanda ndilo utakalo livuno, livuna. Kwa hivyo viongozi wetu wasipopalilia vyema, wasipojipanga vyema, basi eh, Afrika itaendelea kudhofika. Lakini tukijiweka vyema, tushirikiane kama wanadiaspora, kama viongozi kule Afrika, nadhani na, na kuwa ma, eh, kuna matumaini ya Afrika kufaidika zaidi uh, kwenye utawala uwe wa Kamala Harris au wa Donald J Trump. Asante sana David Monda. Amin Ali, we unafikiri hii itawezekana? Maanake amesema wana diaspora, ukiangalia nchi hamsini na nne, raia hapa tuko wengi, kuna makundi chungu nzima na jaribu je, yeah. changamoto kubwa hasa unafikiri ni nini na nini kuweza kuepusha? Una dakika moja tu kueleza haya haraka haraka. Uh, asante Abdul Shakur. Labda mimi nitaongezea kitu ambacho mwenzangu aliopita ameshindwa kukieleza hapa. Tunatakiwa tuunde kitu katika diaspora zetu kinaitwa African Coalition. Hii African Coalition ambayo tutakuwa nayo itakuwa na wataalamu tofauti ambao watakuwa na uwezo wa kuwa na ushawishi mkubwa hapa tulipo nchini Marekani katika kutetea bara la Afrika. Chombo hichi bado hakipo ndani ya diaspora zetu za Kiafrika hapa nchini Marekani. Tukiweza kuwa na chombo kama hicho, ndio tutakuwa na sauti kubwa ya ushawishi ya diaspora zetu ambazo zitaweza kuwa na uwakilishi mzuri katika vyombo tofauti hapa nchini Marekani na kutetea maslahi ya bara la Afrika kwa Waafrika ambao wanaishi hapa nchini Marekani. Hilo ni moja, na la pili ambalo nitaweza kulisikiza hapa ni suala la chombo cha African Union kiwe chombo thabiti na chenye uwezo wa kuweza kulitetea bara la Afrika katika sera zake kwa nchi zote za Afrika katika uhusiano na Marekani. Tukiweza kuwa na haya mambo mawili, tutaweza kupiga hatua kubwa sana, kwa sababu diaspora imekuwa affiliated na masuala mengi ya hapa nchini Marekani na kuelewa. Lakini hata hivyo, kitu cha mwisho ambacho nitaweza kumalizia no. hapa ni suala la umoja wa waafrika wenyewe ndani ya Afrika wenyewe ili tuweze kukubalika kimataifa na hususan hapa nchini Marekani. Umemaliza vizuri sana Amin Ali, ni umoja wetu ambao ni muhimu kabisa, na bila shaka David Monda umetoa maelezo ambayo yameridhisha. Ni matumaini kwamba wasikilizaji wameridhika na mazungumzo yetu haya, Afrika na Marekani, na bila shaka tutakuwa na mazungumzo zaidi hapa studio. Ilikuwa pamoja na BMJ Muridhi, upande wa pili alikuwa Aida Isa, mimi Abdishakur Abud, nikutakieni wikendi njema kwaherini.