Wangilini hore, wangilini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. Mimi ni Kenneth Bwire. Watu waliokuwa na bunduki wamempiga risasi na kumuua mwanasiasa wa upinzani nchini Msumbiji. Chama cha Pedomos kimesema kwamba Elvino Dias, wakili na mshauri wa mgombea urais kwa tiketi ya chama cha upinzani Venancio Mondlane na msemaji wa chama, umeuawa katika mashambulizi ya risasi. Watu hao walikuwa wanatumia usafiri wa magari mawili. Mauaji hayo yametokea katika mji mkuu wa Maputo jana Ijumaa usiku. waliouawa walipo wa walikuwa wanajitayarisha kuwasilisha kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi huu. Uchaguzi huo umekumbwa na madai ya wizi wa kura na unyanyasaji wa wanasiasa wa upinzani. Serikali ya Israeli imesema kwamba ndege isiyokuwa na rubani imerushwa kuelekea kwa makao ya waziri mkuu leo Jumamosi, lakini hakuna mtu aliyejeruhiwa. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu na mke wake hawakuwa nyumbani wakati wa shambulizi hilo. Kiongozi wa juu zaidi wa Iran ameapa kwamba wanamgambo wa Hamas wataendelea kupigana dhidi ya Israel kufuatia mauaji ya kamanda wa mashambulizi ya Oktoba 7. Watu 21 wameuawa katika ukanda wa Gaza kwenye mashambulizi kadhaa ya Israel, kati ya waliofariki ni watoto. Ving'ora vimelia Jumamosi nchini Israel vikionya uwezekano wa mashambulizi kutokea Lebanon. Mnamo mwezi Septemba waasi wa Huthi walirusha makombora ya masafa marefu kutoka Yemen wakilenga uwanja wa ndege wa Ben Gurion wakati ndege iliyokuwa imembeba Netanyahu ilikuwa inatua, makombora yalinaswa. Mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na Ukraine wamesema kwamba hatua ya Korea Kaskazini kutuma wanajeshi kusaidia Rasha katika uvamizi wake nchini Ukraine itapelekea vita kuongezeka. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Noel Barrot ambaye ametembelea Ukraine kwa mara ya kwanza tangu ateuliwe kwa nafasi hiyo mwezi Septemba. Anatarajiwa kutembelea mashariki mwa Ukraine hapo kesho, ambapo Ufaransa itafadhili vituo viwili vipya vya kuwalinda watoto walioathiriwa na vita. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski ameshutumu Korea Kaskazini kutokana na hatua yake ya kutuma wanajeshi elfu kumi kusaidia Mosco katika vita vyake nchini Ukraine, japo mkuu wa NATO Mark Rutte amesema kwamba hakuna ushahidi kwamba Pyongyang imetuma wanajeshi wake kufikia sasa. Mapema wiki hii Zelenski aliwasilisha mpango wake wa ushindi ambao alisema utawezesha Ukrain kumaliza vita kabla ya mwaka ujao. Mfumo wa umeme wa Cuba umefeli kufanya kazi tena Jumamosi asubuhi na kupelekea nchi nzima kubaki katika giza kwa mara ya pili. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya Cuba limeripoti kwamba mfumo huo umefeli saa chache baada ya maafisa kuanza kurejesha huduma. Hiyo mfumo wa umeme wa Cuba ulifeli kuanzia Ijumaa mchana baada ya mojawapo ya mtambo mkubwa zaidi kufeli ghafla na kuacha zaidi ya watu milioni kumi bila umeme. Shirika la kusimamia umeme halijatoa taarifa zaidi ya kilichosababisha mfumo huo kufeli tena Jumamosi na muda utakaochukuliwa kuhakikisha umeme kurudi. Serikali ya Cuba imesema ukosefu wa umeme unatokana na mashine zake kuzeeka, ukosefu wa mafuta na kuongezeka kwa mahitaji. Nasikiliza habari, habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mawaziri wa ulinzi kutoka nchi tajiri saba duniani, G7, wanakutana leo Jumamosi kwa mazungumzo kuhusu mgogoro wa mashariki ya kati. Wanazungumzia pia vita nchini Ukraini wakati kipindi cha baridi kinakaribia. Italy, ambayo inaongoza muungano wa G7, mwenyeji wa mkutano wa mawaziri wa ulinzi mjini Naples, makao makuu ya NATO. Waziri wa ulinzi wa Italy, Guido Crosetto, amewakaribisha washirika, wakiwemo mkuu wa, wa NATO Mark Rutte na mkuu wa sera ya mambo ya nje wa umoja ula wa Ulaya Josep Borrell. Wanazungumzia uvamizi wa Russia nchini Ukraine, hali ya vita mashariki ya kati na ukosefu wa utulivu katika jangwa la Sahara na Korea Kaskazini imedai leo Jumamosi kwamba imegundua mabaki ya mojawapo ya ndege zisizokuwa na rubani kutoka Korea Kusini iliyotoka Korea... Korea Kaskazini, iliyotoka Korea Kusini na kuanguka Pyongyang. Korea Kaskazini imetoa picha za mabaki hayo ambayo baadhi ya wachambuzi wanasema ni ya Korea Kusini. Korea Kaskazini yenye silaha za nyuklia ilishitumu Seoul kwa kutumia ndege zisizokuwa na rubani na kusambaza vijikaratasi katika mji mkuu. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Pyongyang amesema maafisa wa usalama wamepata mabaki ya ndege isiyokuwa na rubani wakati wa kutafuta mabaki hayo katika mji mkuu wa Korea Kaskazini Oktoba 13. Jeshi la Korea Kusini lilikanusha madai ya kutuma ndege zisizokuwa na rubani Korea Kaskazini. Katika taarifa fupi, Korea Kusini imesema kwamba hakuna haja ya kuzungumzia madai ya Korea Kaskazini. Na pisha kipindi cha jarida, nitarejea na muhtasari wa habari muda usiokuwa mrefu. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA. <tune> Ni jarida la wikendi. Hujambo, karibu sana. Juma hili tunaangazia namna ambavyo sera za uwekezaji kwa serikali za Afrika Mashariki zinavyobadilika na kukaribisha ubia wa sekta binafsi. Kukuongozea kipindi hiki mimi ni Ivona Kamutu nikiwa Azam TV, Dar es Salaam, Tanzania. Na kutoka Washington DC, Marekani, makao makuu ya Sauti ya Amerika, VOA, mimi ni Kenneth Bwire. Kabla ya kuwatambulisha wageni wetu kwa mjadala wa leo, tutazame ripoti iliyotayarishwa na mwandishi wa VOA Collins Adede akiwa Mombasa, Kenya. Mataifa ya Afrika Mashariki yamebadilisha sera zao kuhusu jinsi wanavyotekeleza miradi mbalimbali mbali. Tofauti na miaka ya nyuma ambapo walitegemea mikopo ruzuku, mataifa hayo sasa yanashirikiana na watu au kampuni binafsi kutekeleza miradi hiyo. Chini ya sera hii mpya maarufu PPP, mataifa hayo yamewekeza kujenga barabara, bandari, mitambo ya kawi na miradi mingine ya teknolojia ya kisasa inayogharimu mabilioni ya fedha. Mfano, Kenya inakusudia kupanua uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi na kuimarisha umeme wa taifa hilo ikishirikiana na kampuni ya Adani Group, mipango ambayo wa Kenya wanatilia shaka. Lakini waziri wa kawi nchini Kenya, Opio Wandai, ametetea sera hii akisema haitagharimu serikali fedha zaidi, na kwamba itawezesha serikali kutekeleza miradi mikubwa. Kama taifa hatuna uwezo wa kifedha kufanya miradi mikubwa ya miundo msingi ikiwa tutaifanya kutoka kwa ushuru wetu, itatuchukua zaidi ya miaka 50 kuikamilisha. Kenya inashirikiana na kampuni binafsi kujenga nyumba za bei nafuu katika miji kadhaa nchini. Tayari imekamilisha awamu ya kwanza ya ujenzi wa bandari ya Lamu kwa dola milioni 480 na pia ujenzi wa barabara ya kilomita 27 expressway jijini Nairobi. Tanzania ilipitisha sheria ya kuruhusu ushirikiano kati ya umma na serikali katika ujenzi wa miradi mbalimbali mwaka elfu mbili na kumi kuimarisha sekta za kilimo, uchukuzi, madini, mawasiliano, utalii na kawi. Taifa hilo linakusudia kutekeleza mradi wa gesi, ujenzi wa daraja la kilomita 50, kuunganisha Tanzania na Zanzibar, na pia barabara ya moja kwa moja kilomita 205 kati ya Kibaha na Morogoro. Ujenzi wa bandari ya Bagamoyo unapoanza, Tanzania inakusudia kupata washirika baadaye, huku ikitekeleza mkataba wa pamoja na kampuni ya Dubai kuisimamia bandari ya Dar es Salaam. Raila Odinga wa Kenya anayegombea wenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika anaonya kuwa mataifa ya Afrika Mashariki yatabaki nyuma kwa kukataa ushirika wa kibinafsi na serikali. Ikiwa tutaweka shauku kuhusu mipango ya PPP, basi tujitayarishe kwa kipindi kirefu bila miradi ya maendeleo, na hii inatuweka hatarini kupitwa na wenzetu. Kutekelezwa miradi hii kutaimarisha uwezo wetu kwenye sekta ya uchukuzi kwa muda mrefu. Je, miradi hii ina faida ya kifedha kwa wananchi na mataifa ya Afrika Mashariki? Nafikiri PPP ni, ni njia nzuri sana ya kuendeleza uchumi wa taifa yetu, mataifa yetu yote ya Afrika. Uh, cha msingi ni kila mtu apate faida, ni ile ni wazungu wanaita value for money. Ilo swala la, la kwamba tutaja kuporwa mali zetu kuibiwa, sasa ni ngumu sana kwa sababu ni lazima kuwe na mikakati ya kusainishana mikataba. Hatuwezi tukawaleta watu hivi bila kujua mikataba ni vipi. Uwekezaji unaohusisha serikali na mashirika ya kibinafsi unaonekana kuwa ndio mbinu ya haraka kwa mataifa ya Afrika Mashariki kutekeleza miradi mikubwa ya maendeleo, japo wananchi katika mataifa haya wanadai uelewa zaidi na uwajibikaji miongoni mwa viongozi kutekeleza miradi hiyo. Collins Adede, jarida la wikendi. Nam, ni kukaribishe sasa kwa wageni wetu hapa studio. Ninaye David Kafulia, ni mkurugenzi mtendaji wa sekta ya ubia binafsi, lakini vile vile pamoja na serikali ambayo ni PPP. Karibu sana. Asante asante. Hmm. Lakini vile vile tunaye David Stayo mchumi akiwa Lamu, pamoja naye pia Martin Chomba wote hawa ni wachambuzi wa uchumi. Nianze moja kwa moja kwako mkurugenzi mtendaji wa PPP hmm. eh, Kafulira, kwa nini sasa sera za kiserikali zinaama kutoka eh, eh, eh, kwa uwekezaji wa serikali hmm. kukaribisha ubia wa sekta binafsi? Nafikiri eh, nadhani na, na sio sasa tu kwa Afrika Mashariki, lakini nadhani ni mwenendo wa, wa dunia kwa ujumla kwamba ukitazama mwenendo wa mahitaji ya binadamu duniani na uwezo wa serikali kumudu mahitaji hayo kwa kutumia kodi na mikopo, inaonekana ni jambo ambalo haliwezi kukidhi matarajio eh, matarajio ya wananchi wa dunia ya leo. Tupo kwenye ulimwengu ambao tunasema ni information age, ni ulimwengu ambao ni wanasema ni, ni ulimwengu wa taarifa Binadamu wana taarifa nyingi sana na kadiri watu hawa wanavyokuwa na taarifa nyingi ndivyo ambavyo mahitaji yao yanakuwa makubwa. Sasa hili ni jambo la jumla, na ndio maana ukitazama hata mwenendo wa deni la serikali zote duniani liko takriban dola trilioni tisini na tano eh, ambayo ni karibuni ni karibuni asilimia zaidi ya tisini ya uchumi wa dunia yenyewe. Kwa hiyo mwenendo huu umehitaji ume, ume eh, dunia kwa ujumla wake kuona namna gani ambavyo tunaweza tukatumia kitu anaita alternative financing, njia ya mbadala ya kutekeleza miradi bila kutumia mikopo na kodi kwa kiasi kikubwa. Kwa eh, hiyo hii njia mbadala eh, kama, kama kama PPP, public private partnership, ni njia ambayo dunia inaitekeleza na sisi sasa tunatekeleza kwa ajili ya mambo makubwa matatu. Jambo la kwanza ni kwa ajili hiyo ya kuvuta mitaji ya sekta binafsi itekeleze miradi ambayo kimsingi ilipashwa kutekelezwa na serikali, sasa itatekelezwa na sekta binafsi. Kwa kuna miradi mbalimbali mbali ambayo imekuwa ikitekelezwa na serikali kwa kutumia kodi na mikopo, lakini kwa jinsi ilivyo, ingeweza kabisa kutekelezwa na sekta binafsi kwa utaratibu wa ubia. Kwa hiyo sababu ya kwanza ni hiyo, kuvuta mitaji ya sekta binafsi itekeleze miradi ya serikali ambayo ina sifa au ina mvuto wa, wa, wa, wa kibiashara kuweza kutekelezwa na, na sekta binafsi. Lakini vilevile ni kuvuta teknolojia ni tafiti nyingi zinaonyesha kwamba kwenye sekta binafsi teknolojia imepiga hatua zaidi kuliko kwenye sekta ya umma hmm. kwa hiyo tunafanya PPP moja. Sababu, sababu ya pili ni hiyo kuvuta teknolojia ambayo sekta binafsi wanafaidika nayo katika eh, miradi ambayo serikali inahitaji kuifanya. Lakini sababu ya tatu ni management eh, ufanisi katika uendeshaji eh, tafiti nyingi zinaonyesha kwamba ufanisi katika uendeshaji ndani ya sekta binafsi ni mkubwa kuliko eh, ndani ya sekta ya umma. Kwa hiyo tunavuta ufanisi huo. Kwa ajili, kwa ajili hiyo tu, tutoke kwa David twende kwa Davis, tutarudi kwako David cha no. Tumsikilize Davis. Davis, kwa nini kuna pingamizi licha ya hayo yote anayoelezea David uzuri wake na ubora wake, lakini kwa nini kuna pingamizi na ukosoaji mkubwa kuhusu utekelezaji wa miradi hii mikubwa kwa kushirikisha serikali na kampuni binafsi? Kila mara yapo maandamano, kesi zimejaa mahakamani. Kila tunaporipoti kwamba kuna PPP ushirikiano huu, ni kwa sababu gani? Ni kampuni tu za nje, wananchi wanakuwa wana mashaka nazo, ama tu ushirikiano kama huo wanaona haufai? Ushirikiano unafaa, na kile ambacho ningependa kuongeza ni kwamba um, mataifa ya East Africa kama Kenya na Afrika kwingine yamekuwa yakiendelea kiuchumi na kuendelea huko kwa kiuchumi maanisha kwamba yalitolewa katika ile classification ya least developed countries, sasa iko kwa ile developing countries. Na ukiangalia kwa ile developing countries, kuna watu wengi tu ambao ni wameingia ile category ya middle class na wako na pesa ambazo wanatafuta pahali pa kuziezeka. Sasa ikiwa hizi nafasi za PPP ambazo watu wa nje wanaziona kama nafasi za uwekezaji wanakuja wanashikana na serikali na wao peke yao ndio wanapata hiyo faida. Basi unaona kama hapa Kenya watu wamekuwa wakisema uh, kwamba hata Wakenya wenyewe wangekusanyana wangetoa hizo pesa. Kwa hivyo kuna hilo ambalo li, linachangia hapo malalamiko mengi, si si ufisadi peke yake uh, bali ni ushindani wa kibiashara. Sasa uh, Chomba, tuje kwako, kwa upande wako, waona pingamizi kubwa hasa linatokana na nini? Asante sana uh, kwangu, uh, pingamizi kubwa zinatokana na kwamba kuna ile tunaita trust deficit uh, kwa kimombo, kwamba serikali za nchi nyingi za Afrika haswa the, the developing countries zimekuwa hazijazoea, hazina mazoea ya kufanya mambo kwa uwazi. Lakini kama mwenzangu walivyosema hapo awali ni kwamba we are living kwa ile tunaita information age na sasa watu wengi sana wameelevuka, wanajua maswali ya kuuliza, wanajua wanafaa kuhusishwa wakati mambo uh, yanaendeshwa mambo ya umma yanaendeshwa ya ya na serikali. Na serikali hazijatoka uh, traditionally hazijatoka mahali kwamba wanafaa kuweka mambo kwa uwazi, na utapata, utapata kwamba hata kama jambo ni nzuri, lakini halijaweza kuelezewa kwa mwananchi vizuri, na kwa sababu watu wengi katika Afrika wamezoea kwamba ni miradi mingi tu ya kiuchumi na ya kimaendeleo inafanyika na kunakuwa na ubadhirifu wa fedha kadha wa kadha. Wengi wao wanakuja na ile twas, taswira kwamba hata saa hii tukiendelea kufanya hizi vitu, zinafanywa na serikali, hatuna ile, hatuamini serikali kwamba zitafanyika kwa uwazi. Anavyoeleza Chomba ni kwamba ndio alivyosema Davis, na David, mpangilio wote ni sahihi tu, lakini je raia wanapewa ile taarifa wanazotaka kusikia? Kama ni taarifa zinastahili kutangazwa, na Ivona, je, zinakuja ama Ivona pia anazitafuta? Hazikuji, haziendi popote, inakuwa ni vigumu sasa. Baadaye tu tunaambiwa ni kampuni ya Martin Chomba ambayo imepewa zabuni, itakuwa ikarabati kitu fulani na kitaendelea hivi, itakuwa miaka fulani. Maswali ndiyo yanakuwa mengi. Ndio, tunajadili, tunajadili ushirikiano kati ya serikali za Afrika Mashariki na kampuni za kibinafsi katika kutekeleza miradi mikubwa, ikiwa zinaachana na madeni ama mikopo, na wakati nchi hizo pia zinaandamwa na madeni kulipa yale madeni. Sasa nafasi inakuwa ni kushirikiana atayo e, malalamishi yanakuja ni endapo kama itawezekana. Maana tunashuhudia e, Kenya, sasa hivi kuna kesi mahakamani ya mwekezaji Aidan, na kama ambavyo umesikia e, Wakenya waki, wakilalama e, hii hi, hi, mikataba inayoingiwa huu bia unaofanyika na serikali unawezekana uwezekana unawezekana, lakini kile wananchi wanachoangalia ni historia ya wale viongozi wetu na historia ya hizi kampuni ambazo zinapewa hii mkataba. Ukiangalia sasa, malalamishi mengi ni kwamba kampuni ya Adani uh, iko na cash la fula fulani fulani kule India, pale imetoka uh, la pili huku Kenya bado kuna ile trust deficit wa, wa watu hawaamini sana uh, viongozi. Sasa ikija kwa uh, project kubwa kubwa kama hizi za kuwekeza, kwa hivyo lile uh, ambalo linahitajika ni kwamba viongozi waweze kuangalia ni vipi watachagua uh, partners wazuri, ambao wako na na sifa nzuri, hawana historia ambazo ni za tashwishi, kisha wao wenyewe wakazimikamba na kuhakikisha kwamba kuna uwazi, yale mambo ya public participation, yani kuhusisha wananchi katika mambo haya yawe eh, yanahusishwa pia wananchi wahusishwe kuchagua ni projekti zipi ambazo uh, wanataka zifanywe, kwa sababu uh, kuna vitu ambavyo vinapewa kipaumbele na serikali lakini si kipaumbele kwa wananchi mm-hmm. kwa hivyo hayo ha, ndio mambo ambayo wananchi uh, viongozi wanaweza angalia, ili waweze kuwabeba wananchi, wawe pamoja katika miradi hii. Lakini ni njia nzuri, kwa sababu nchi sasa zimezongwa na madeni, hatuna uwezo wa kutafuta pesa zingine kutoka kwa kutoka uh, kwa tax sasa, na tuwezi kukopa tena. Sasa ni lazima watu washikane mikataba na wale ambao wako na hela waje katika uh, mipango kama ya kibiashara, ili wanavyofanya zile project zikileta zile pesa, wao wenyewe wajilipe bila kulimbikizia serikali mzigo mwingine wa, wa, wa kulipa madeni David. eh, ukiwa Tanzania ni mnukuu John Mbadi, waziri wa fedha wa Kenya ambaye alisema kwamba liwe liwalo, lazima kuwepo mtu ambaye atafanikisha hii miradi ya PPP. Hata wananchi wa Kenya waandamane, hata wananchi wa Kenya wapinge, lazima itatendeka. Hata kama si Adani, kutatokea mtu mwingine. Pingamizi kama hizi zilikuwa Tanzania pia, wakati kulikuwa na miradi kama ya kujenga bandari. Pingamizi kama hizi zilikuwa Uganda wakati walikuwa wanatengeneza Entebbe Express Highway kidogo Rwanda pingamizi hazikusikika vile, wanapojenga uwanja wa ndege lakini. Je, kuna kampuni ya Afrika Mashariki zilizo na uwezo wa kutekeleza miradi kama hii ili zipewe nafasi hii, na isije kwamba kampuni za nje zinapokuja wanasema wameuza nchi, nchi inapigwa mnada, nchi inapotea, tutapoteza pesa. Miaka hamsini ni mingi, jambo la kawaida na mijadala hii nafikiri tusitazame tu kwamba ni eneo au ukanda wa Afrika Mashariki peke yake, lakini hoja ya ya ema ubinafsishaji au hoja ya, ya kuendesha miradi kwa utaratibu wa ubia ni mijadala ipo hata kwenye baadhi ya maeneo Ulaya, Asia, India kwenyewe kuna mijadala, lakini jambo la msingi tu ni kwamba kwenye uongozi unaangalia sana kwamba unafanya kipi ambacho ni sahihi kwa umma ambao unauongoza. Hilo ni jambo muhimu, lakini pia sheria ya, ya, ya ubia kwa mfano Tanzania inataka community engagement, ni sharti la kisheria kwamba kabla ya kusaini mkataba wowote ule wa ubia, maoni ya wananchi ni muhimu. Kwa hiyo ni sehemu kabisa ya, ya, ya, ya mikataba kwamba community engagement, ushirikishwaji wa wananchi kwenye kujua huo mradi na, na sababu ni muhimu sana. Sasa kwenye kushirikishwa, wananchi hawawezi wakakubaliana wote. Kama unavyofahamu, wapo watakaokubali, wapo watakaokuwa na maoni tofauti, lakini jambo la msingi serikali inapima sasa ni kiasi gani cha ukubalifu wa mradi wa mradi husika hiyo jambo la kwanza, lakini vilevile inaangalia mantiki katika mjadala ule na inayachukua yale maoni kwa ajili ya kuboresha au ya kuzingatia, hata kwenye kufanya due diligence, kufanya ule uchunguzi zaidi kuhusu kampuni ambayo mnafanya nayo au unakwenda kufanya nayo kazi. Kwa hiyo eh, kwa mfano sisi tulifanya eh, tunakwenda tuli, tuli, tuli, tuli, tuli, tuli kusaini mkataba wa kampuni eh, ya kuendesha mabasi hapa katika jiji la Dar es Salaam na kati kabla ya, ya kufika hatua ya mbali ya kuweza kufikia hatua ya kusaini mkataba, tulifanya hicho kitu ambacho kinaitwa community engagement. Uh, kwenye kufanya community engagement, kuuliza wananchi, hivi nauli ambayo unaweza ukailipa ni kiasi gani ikiwa tutapata huduma bora ya, ya mabasi kwenye jiji la Dar es Salaam? Wakasema wako tayari kulipa kati ya elfu moja mia mbili mpaka elfu mbili kama huduma ikiwa bora. Kwa hili huwa ni, ni, ni shalti lakini jambo jingine ambalo tunapashwa tuna, tuna kulitazama kuli, kuli ni kwamba eh, at, atu, eh, kuna, kwenye, kwenye, kwenye kufanya hii miradi kuna kitu anakiita public sector comparator. Kwa maana ya kwamba eh, kabla haujafanya mradi, lazima uangalie huo mradi ungeufanya kwa utaratibu wa serikali wa kawaida, labda mkopo nafuu, ukautekeleza huo mradi, tija ingekuwa kubwa kiasi gani, ukilinganisha na kama ukiufanya kwa utaratibu wa ubia. Ukionyesha kama ukifanya kwa utaratibu wa kuhusisha kampuni binafsi ije ilete mtaji kwa kiasi fulani au kwa kiasi chote na, na mambo mengine kwa ajili ya kutengeneza ubia kati ya serikali na, mm -hmm. na, na sekta binafsi kwa hiyo hii eh, hii, hii hii, hii, hii yote inajibu ina, ina, ina maswali tukisema kwamba mradi huu tunaofanya kwa utaratibu wa ubia tunaulizwa, kwa nini msifanye kwa kodi ya serikali? mm -hmm. Uchambuzi unaonyesha kwamba kwa kodi ya serikali au mikopo picha ingekuwa hii na kwa utaratibu wa ubia picha ni hii. Tutarudi tena kwako, Mkurugenzi Chomba, mazingira yapi yanapaswa kabisa kuangaliwa macho zaidi hata ya matatu ili kuhakikisha kwamba ubia ukati ya serikali na sekta binafsi unakuwa wenye manufaa wa pande zote mbili na hususan kwa mwananchi ambaye ndiye mwenye kulengwa hapa? Viko vigezo kadha wa kadha zenye zinafaa kuzingatiwa ndo mkataba kama hii ikawa na nafuu ama na ikawa ya kufaidi mwananchi, kwa sababu nilisema hapo awali kwamba mwananchi ndiye customer, ndo mwenye hizi mipangilio. Kitu cha kwanza ni kwamba tukifanya hizi zinaitwa PPP, ukiangalia kwa umbali zitaleta hata uwiano baina ya mataifa mbalimbali. Kusababu, kuekeza, kwa sababu hizi kampuni zenye zinakuja kuwekeza katika hizi nchi zenye ziko Afrika Mashariki na kwingineko Afrika, unapata zimetoka kwa nchi tofauti tofauti, na kwa hivyo inakuwa kwamba kama kuna nchi tuseme kama Adani venye wanametoka India wanakuja kufanya kazi Kenya, unapata kwamba uwiano kati ya Kenya na na, na India unakuwa unaimarika zaidi lakini tukitoka hapo, kwamba vigezo vyenye vinafaa kufuatwa ni kwamba unafaa kukuwa na ile tunaita uwazi ama transparency kwa hiyo project, ndo mwananchi akaelewa na akajua kwamba kunaendelea nini. Halafu pia kukuwe na kitu tunaita kwa kimombo pia accountability. Nashukuru sana uh, Martin Chomba kwa ushiriki pamoja nasi akiwa Nairobi, lakini vile vile David Stayo yeye akiwa Lamu kushiriki pamoja nasi wachumi, asante sana, lakini mkurugenzi mtendaji wa PPP Tanzania David Kafulila kushiriki pia pamoja nasi mwenzangu ni Kenneth Bwire akiwa VOA Washington DC. Mimi wa ni Ivona kama mtu wa Azam TV nikiwa Dar es Salaam Tanzania. Hadi wakati mwingine, kwaheri. Tusikilize sasa mhutasari wa habari. Watu waliokuwa na bunduki wamempiga risasi na kumuua mwanasiasa wa upinzani nchini Msumbiji. Chama cha Podemos kimesema kwamba Elvino Dias, wakili wake na mshauri wa mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha upinzani Venancio Mondlane, na msemaji wa chama wameuawa katika mashambulizi ya risasi. Watu hao walikuwa wanatumia usafiri wa magari mawili. uchunguzi, uchaguzi huo wa Msumbiji umekumbwa na madai ya wizi wakura na unyenyesaji wa wanasiasa wa upinzani waliouawa walikuwa wanajitayarisha kuwasilisha kesi mahakamani. Serikali ya Israeli imesema kwamba ndege isiyokuwa na rubani imerusha, imeruka kuelekea kwa makao makuu ya waziri mkuu leo Jumamosi, lakini hakuna mtu aliyejeruhiwa. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu na mke wake hawakuwa nyumbani wakati wa shambulizi hilo. Kiongozi wa juu zaidi wa Iran ameapa kwamba wanamgambo wa Hamas wataendelea kupigana dhidi ya Israeli kufuatia mauaji ya kamanda wa mashambulizi ya Oktoba 7. Mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na Ukraine wamesema kwamba hatua ya Korea Kaskazini kutuma wanajeshi kusaidia Russia katika uvamizi wake nchini Ukraine itapelekea vita kuongezeka. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean Noel Barrot, ambaye ametembelea Ukraini kwa mara ya kwanza tangu ateuliwe kwa nafasi hiyo mwezi Septemba, anatarajiwa kutembelea mashariki mwa Ukraine hapo kesho, ambapo Ufaransa itafadhili vituo viwili vipya vya kuwalinda watoto walioathiriwa na vita. Mfumo wa umeme wa Cuba umefeli kufanya kazi tena Jumamosi asubuhi na kupelekea nchi nzima kubaki katika giza kwa mara ya pili. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya Cuba limeripoti kwamba mfumo huo umefeli saa chache baada ya maafisa kuanza kurejesha huduma hiyo. Mawaziri wa ulinzi kutoka nchi tajiri saba duniani G7 wamekutana leo Jumamosi kwa mazungumzo kuhusu mgogoro wa mashariki ya kati. Wanazungumzia pia vita nchini Ukraine wakati kipindi cha baridi kinakaribia. Itali ambayo inaongoza mkutano wa G7 ni mwenyeji wa mkutano wa mawaziri wa ulinzi mjini Naples, makao makuu ya NATO. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.