Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunasikika kupitia Redio Citizen nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 92.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninakukaribisha hii leo. Mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunasomewa habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Naibu rais aliyeondolewa mamlakani nchini Kenya, Rigathi Gachagua, leo Jumapili alimshambulia mkuu wake William Ruto akisema ni mbaya sana na mkatili, akionya kuwa maisha yake yanaweza kuwa hatarini. Gashagwa aliondolewa madarakani na seneti kwa mashtaka matano kati ya kumi na mmoja yaliyowasilishwa dhidi yake siku ya Alhamis, lakini amri ya mahakama ilizuia mchakato kumpata mrithi wa nafasi yake. Nimeshtushwa na jinsi mtu huyo mwenye roho mbaya niliyemsaidia kuwa rais, niliyemwamini na niliteseka wakati nilipomuunga mkono, anaweza kuwa na roho mbaya sana dhidi yangu, aliwaambia waandishi wa habari. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 59 alisema ameondolewa ulinzi, yeye na wafanyakazi wake wote wamepewa likizo lazima. Kama chochote kitanitokea mimi na familia yangu, Rais William Ruto lazima awajibishwe, alisema akidai majaribio ya zamani yaliyofanywa kwa maisha yake. Jeshi la Sudan limesema hii leo kamanda kutoka kwa hasimu wake wa kikosi cha Rapid Support Forces, RSF ameondolewa na baadhi ya wanajeshi wake katika kile ambacho kitakuwa ni hatua ya kwanza ya aina hiyo kufanywa na kiongozi wa ngazi ya juu tangu pande hizo zianze mapigano zaidi ya miezi kumi na minane iliyopita. Hakuna tamko la haraka kutoka kwa RSF ambalo limechukua udhibiti wa sehemu kubwa ya nchi katika mgogoro wa jeshi ambapo Umoja wa Mataifa unasema umesababisha moja ya mgogoro mbaya zaidi wa kibinadamu duniani. Wafuasi wa jeshi hilo walituma picha mtandaoni wakimwonyesha Abugla Keikal, afisa wa zamani wa jeshi ambaye alikuwa kamanda wa juu wa RSF katika jimbo la kusini mashariki la El Gezira, baada ya kuondoka katika kundi hilo jeshi ambalo hivi karibuni limeripoti mafanikio dhidi ya RSF katika baadhi ya maeneo ya mji mkuu limesema Kaikal ameamua kuchukua hatua hiyo kutokana na ajenda zake za zamani za kikosi hicho kuharibika. Ulinzi wa anga wa Rasia ulitungua zaidi ya ndege mia moja zisizo na rubani za Ukraine leo Jumaapili katika mikoa ya magharibi mwa Rasia, maafisa wa Mosco wamesema, huku watu kumi na saba walijeruhiwa katika mji wa Ukraine wa Kirviri katika shambulio la kombora la masafa marefu. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema ndege zisizokuwa na rubani mia moja na kumi ziliharibiwa katika mashambulizi ya usiku kucha dhidi ya mikoa saba ya Rasia. Mashambulio mengi yalilenga mkoa wa mpakani wa Russia wa Kursk ambako ndege 43 zisizo na rubani ziliripotiwa kutunguliwa. Picha kwenye mitandao ya kijamii zilionekana kuonyesha ulinzi wa anga ukiwa kazini katika mji wa Zerzinski katika mkoa Nizni Novgorod karibu na kiwanda kinachotengeneza vilipuzi. Raia wa Libya anayeshukiwa kupanga shambulio katika ubalozi wa Israel mjini Berlin, mwenye uhusiano na kundi la Islamic State, atafikishwa mbele ya jaji leo, waendesha mashtaka wa Ujerumani wamesema. Mshukiwa huyo aliyetambuliwa kwa jina la Omar A alikamatwa Jumamosi jioni nyumbani kwake Benu, nje kidogo ya mji mkuu wa Ujerumani, ofisa ofisi ya mwendesha mashtaka wa serikali imeeleza. Omar A alishutumiwa kwa kupanga shambulio la hali ya juu kwa kutumia silaha za moto katika ubalozi wa Israel mjini Berlin, walieleza. Kama sehemu ya maandalizi yake, Omar A alishukiwa kufanya mawasiliano na mwanachama wa IS katika ujumbe wa maandishi, walisema waendesha mashtaka, ambao walimwelezea mtu huyo kama mfuasi wa kundi lenye itikadi kali. Katika ujumbe kwenye mtandao wa X balozi wa Israel mjini Belen alisema Uislamu unaopinga Wayahudi haupo katika matamshi ya chuki pekee. Hali hii inasababisha na kuhamasisha shughuli za kigaidi duniani kote. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa VOA. Mapigano yameendelea katika sehemu mbili leo Jumapili, wakati Israel ikilenga kile ilichosema komandi kuu ya Hezbollah katika mji mkuu wa Lebanon. Wakati wa uokoaji huko Ghaza, waliripoti watu 73 waliuawa katika shambulio moja la anga. Mashambulizi dhidi ya ngome ya Hezbollah kusini mwa Beirut yamekuja baada ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alipolituhumu kundi hilo linaloungwa mkono na Iran kwa kujaribu kumuua kwa kulenga makazi yake pia limekuja wakati wa Israel wakiadhimisha wiki muhimu ya sikukuu ya Kiyahudi ya Sukkot ambayo mwaka jana ilishuhudia shambulio la Oktoba 7 la Hamas ambalo lilisababisha vita vya Ghaza. Shirika rasmi la habari la Lebanon nna limesema mashambulizi ya Israel dhidi ya Beirut yalilenga jengo la makazi huko Haret Haik karibu na msikiti pamoja na hospitali. Mkoa wa Kurdistan unaojitawala nchini Iraq umepiga kura leo Jumapili kuchagua bunge jipya kwa ajili ya mkoa huo wenye utajiri wa mafuta ambako wapiga kura wameelezea kutoridhishwa na viongozi wa kisiasa Iraq. Kurdistan inajiwakilisha yenyewe kama eneo lenye utulivu katika Mashariki ya Kati iliyogubikwa na machafuko, ukiwavutia wawekezaji wa kigeni kutokana na uhusiano wake wa karibu na Marekani na Ulaya. Hata hivyo, wanaharakati wa viongozi wa upinzani wanaeleza kuwa mkoa huo ambao unajitawala tangu mwaka 1991 unakabiliwa na masuala yanayofanana ambayo yanaiathiri Iraq kwa ujumla: rushwa, ukandamizaji wa kisiasa na ubaguzi miongoni mwa wale walioko madarakani. Mwisho wa habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, natumai uko salama salimini. Huu ni ule wakati wa kufuata kipindi ukipendacho cha salamu na muziki studio. Leo uko nami Patrick Nduimana, lakini kabla ya kuanza kukusomea ujumbe wako ni kukaribisha Weekendi na ngoma hii wikendi iliyoimbwa na Eddie Kenzo kutoka Uganda, Kampala. Twende kazi. Yeah. Aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo namwona huyu Bashiru Mnalima kutoka Songea, Tanzania. Anasema salamu zake Jumapili hii ziwafikie wafuatao: Mudi Katalai Chelsea akiwa soko kuu Songea, Matikiti Mohamed Richard Kambale Mdungi Ibun Hajar Nyanda Mayala Pascalin Lukas Chambi Juventus Joas Ntalima Shomari Sijari Shomari Mugisha Gwe Lorian Shilinde Shilinde Padre Moshi Andre Silicius Zombe Mwina Kalonda Daudi Nkuba Shagembe Tarsis Ntambo Maneti Magongo Kione Kabanzi Jean Selemani Sambai Mahona na Musa Mjengi. Ujumbe salamu huleta kudumisha udugu. John Mwandawiro Mwazuna kutoka Milimani Kitumbi, taifa la Kenya, salamu kwa the Mwazunaze famili todo wasa Ochieng, George Evans Serede, Kris Mwazuna, Evelin Wanyaga, Violet Wanyaga Chamwada Chamwada, Jerushe Maganga, Bernard Orina Ombega, uh, Janet Juma, Joseph Mwanyalo Mbela, Christine Ayesa, mm, Ezekiel Elkana, Carol, Ezekiel Mgenyi Mwangura, Hana Mwangura, Ombega Orina Bernard pamoja na Sofi Sangalia. Didie Sahani Hodari kutoka Lubero Kaskazini, DRC, salamu zake za leo ziwafikie wafuatao: DJ Shukuru Musai, Zabulon Mayongezo, kijana mkongwe Richard Kambale, Pascalin, Lucas Chambi, Maneti Magongo, Kione Seleman, Sambai Mahona, Wilson Sahani Basianija Marekani, Tembo Kayuni, Rashid Pawa, Kalunga wa Kalunga, Jacob Masunga, pamoja na Pius Mwiru. Aloisi Silvesti Samba kutoka Arusha, Tanzania, salamu zake ziwafikie Mak Tesha akiwa Rombo, Siegfried Christian Nyangusi, Ole Sangida, Filbert Jonathan Kianshambi, Miraji Kibinda wa Morogoro, Mage Mbise, Fikiri Dario Gakala, Jtalima Charles Mjeshi Raide na mjomba wangu Peter Amandi akiwa Msaranga Rombo Mashati Tanzania. Ujumbe ni heri mtu mmoja anayekutia moyo wakati wa shida kuliko kundi la watu elfu linalokushangilia wakati wa mafanikio. Bernard Orina Ombega, salamu na muziki, VOA Swahili. Hujambo kaka Patrick, si jambo, niko salama, ni Orina Benar wanaivasha anaomba nimpeperushie salamu zake kwa mke wake Rail Nyambonyi, dada yake Naomi Ombega, kaka yake Ronald Ombega, Jani Momoreka, Kajeni Ochieng, George Jessica, Ester Makungu, Richard Kambale, John Mwandawiro, Mwazuna Joseph Odipo, Pascalin Lukachambi, Matikiti Mohamed, Mersi Amiani, Violet Karani, Mateni Job Ford, Kimungui Ezekiel Elkana, Benard Wanjala, pamoja na Kalistus Murunga Miraji mwana wa Kibinda kutoka Morogoro Sabasaba, Tanzania. Salamu zake ni kwa Barak Tito Mbise, Juma Juma Hassan, Jaka Fikiri, Dario Gakala, Matikiti Mohamed, Kais Musa Kais, Pascal Lucas Chambi, Amina Mlacha Mimwani, Kenneth Doto Doto Manyehe, Vincent JJ Kaji, Ali Mrangi, Gigiri Mresa, Juventus Joas Ntalima, Halima Bamuhiga, Habiba Binti Swed, Omari Bakari Sungura, Mbaga Karimu Rahimu Mnangwa. Ujumbe tukumbukane kupitia VOA. Kayuni Rashid wa Dodoma, Tanzania. Ndugu mtangazaji wa kipindi cha salamu na muziki, popote ulipo, najua uko poa, niko salama. Ningependa uzipeperushe salamu zangu kwa Juventus Joas Ntalima, Rose Malima, Majimoto Malole, Celestine Kajuna, Kais Musa Kais, zingine kwa Pascal Lokanchambi, Kulwa Manyehe, Aledi Hermani Doto Manyehe, Amina Mlacha, Bakari Saria Bakari, Saria Biboy, Namala Joas Junior, Emmanuel Mipata, Inyasi Kastuli Anei, Isaya Sambo Mpenda Amani, Injinia Amos Madirisha, na zingine kwa Mage Mage Mbise, Zawadi Futi Andrew, Silish Zombe, Mwina Kalonda, Jonius John, Edward Mboje, Masanja na wote wanaosikiliza kipindi hiki cha salamu la muziki popote walipo. Kabla ya kuendelea kusomea ujumbe mwingine, tusikilize kibao hiki My Sweet cha Mr. Flavor kutoka kule Nigeria. Hivi sasa naupokea ujumbe wake Pascalin Lucas Chambi maarufu kama katibu mkuu wa umoja wa vijana kutoka Mondo, Kahama, Shinyanga, Tanzania. Jumapili ya leo tulivu kabisa, anajibu salamu zenu marafiki zake wote, msije kunipeleka kwa balozi kisa sijajibu salamu na muziki zende. Kwa hede Ngasa kutoka kule HMG Tanzania, Musa Mjengi, Fikiri Dario Kakala, Mandela Mushi Mushi, Florian Nyon, Didi ye Sahani, Kulikoni Hodari, Lechicha Silogile, Richard Kambale, Ngalama Maluta, Sadat Robert Van Toz, Mdungi Ibn Hajar, Daudi Nkuba Shagembe, ujumbe. Umbwa mroho sio wa kumwamini; atamtumikia yoyote atakayempa chakula, aliyewasalimia ni Pascalin Lucas Chambi. Tu, ujumbe mkali kweli kweli. Florian Nion wa Mbezi Kingazi, Dar es Salaam, Tanzania, kwa sasa yuko pale Zanzibar. Salamu za Jumapili ziende kwa Farida Nyenzi, Jumadunga Matikiti, Muhamed Majaliwa, Mashaka wa Iringa, Tanzania, Amos Bini Mahona, Doto Mahona, Paskali Lukachambi, Malimau Ramadhani, Shija Shija Makeme, hayo Baba Manka, Iliud Nandi, Zakaria Jerere, Lamek Jarastafarai Mkushi Baba Elvin Obigogo Gogo, Matete Magesa Jangala Bugumba, Hasani Muya, Daudi Siwale, Erasto Mdagasule na Shukuru Nsekera Banja, Joseph Jila kutoka Rock City Mwanza, Tanzania. Salamu zake za leo Jumapili kwa Agapiti Puka akiwa Ola City, Arusha, Tanzania, Mandela Mushimushi akiwa Nairobi, Kenya, Benjamin Puka akiwa njia panda ya Himo, Kilimanjaro, Tanzania, Zakaria Nyerere akiwa Musoma mara Tanzania. Pascalin Lukas Chambi akiwa Mondo, Kahama, Shinyanga, Tanzania. Ujumbe, ukisikia salamu jibu. Fikiri Dario Gakala, mkongwe wa salamu wa Afrika Mashariki na Kati, mkazi wa Ngokolo, Shinyanga, Tanzania. Kwanza kwa Juma Hasan Jaka, Juma Idi Isa Kimolo, Juma Dunga, Swedi Kaluta, Manase Bin Bendera, Miraji mwana wa Kibinda, Lechichia Silogile, Maria Bura, Richard Kambale, Kasore Ruhindukira, Jafari Kopo, Padri Moshi, Mohamed Kachuru, Matikiti Mohamed, Pascalin Lukachambi, Sali Bunzali Sali, Majaliwa Bususu, Mwalim Kennedy, Mpemba Kennedy, na Mala Joas Junior, Dogo Azam Kaliango, Filibert Jonathan Kenshambi, Rutahigwa Salum Busisi. Ujumbe, Jumapili njema. Juma Idi Isa Kimolo kutoka viunga vya Masawi Kondoa, Tanzania. Salamu zake kwanza ni kwa mtangazaji wa kipindi. Nashukuru Miriam Loi, Omari Maguo mkulima wa vitunguu almaarufu Ranjit, Mzee Isa Nau, Mohamed Saidi, Hatibu Fikiri, Dario Gakala, Amina Mlacha, Mchana J Mchana, Juma Hassani, Juma Matikiti Mohamed, Magembise almaarufu Mama Meri, Rutahigwa Busisi, Yahya Mohamed Shebe, Mwalimu Kennedy Mpemba. Ujumbe, tukumbukane kupitia VOA Swahili, mtambo wa nguvu sawa kabisa. Bonfis Safari kutoka Uvira, mashariki mwa DRC, shabiki wa VOA Swahili anatuma salamu zake kwa ndugu na marafiki wafuatao: Safi Butu mpenzi wake akiwa Bunia, Emmanuel de Jene akiwa hapo Goma, Rukobwe akiwa Kampala, Israel Garde Park akiwa Rwindi, dada yake Mado akiwa Uholanzi, shemeji yake Bruno akiwa Bukavu na marafiki zake wote wakiwa Rutsuru DRC. Bila kusahau Ruben Lukumbuka akiwa mwandishi wa habari wa RFI Kiswahili. Ujumbe: heri mwisho kuliko mwanzo. Haya, baada ya kupata ngoma kutoka Uganda na Nigeria, sasa twende huko Congo DRC. Tunaungana na mzee wa kazi Kofi Olomidelo Gramo Pau na kitu chake Mbembe. Soma ujumbe wa Abubakar Geresi, afisa habari wa Tamtam Salamu Club, kutoka Sanawari, Kilimani, Arusha, Tanzania. Leo salamu zake chache ziende kwa timu vyoa iswahili. Nashukuru kwa niaba yao wote, Kamugishagwe, Lorian Saibog, Kongwe wa Ndaga, Bwene Mkankule wa Mkankule, Malimau Ramadhani, Masanja Kulwa, Mzee wa Sola, Mzee Joseph Sindano na Maria Bura, pamoja na Lechichia Sinogile. Daudi Siwale wa Life Unity Yongwe Chanika jijini Dar es Salaam Tanzania, zake salamu kwa Florian Nion, Matikiti Muhamed Godi, Elia Zumbe Shemkai, Filipo Memba, Kais Musa Kais, mama Daniel wa Chanika na Majimoto Malole. Kipindi cha salamu na muziki kinafikia ukingoni. Ni washukuru nyote mlioshiriki wa katika kipindi hiki. Ni mshukuru pia mwongozaji wa kipindi Aida Isa mlikuwa nami Patrick Nduimana, ninawaage nikiwaachia ngoma hii na mpenda yake Barnaba. Nawatakieni nyote usiku mwema na Jumapili njema. na msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza kipindi cha Salamu na Muziki ambacho kimeandaliwa na kuletwa kwako na Patrick Ndwimana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington, kutoka studio namba 15 ambapo pia unaweza ukafuatilia matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Na hivi sasa basi, msikilizaji Ninakusomea muktasar wa habari. Naibu rais aliyeondolewa mamlakani nchini Kenya, Rigathi Gashagwa, leo Jumapili alimshambulia mkuu wake William Ruto, akisema ni mbaya sana na mkatili, akionya kuwa maisha yake yanaweza kuwa hatarini. Gashagwa aliondolewa madarakani na seneti kwa mashtaka matano kati ya kumi na mmoja aliyowasilishwa dhidi yake siku -hamis, ya Alhamis, lakini amri ya mahakama ilizuia mchakato wa kumpata mrithi wa nafasi yake. Jeshi la Sudan limesema hii leo Jumapili kamanda kutoka kwa hasimu wake wa kikosi cha Rapid Support Forces RSF, ameondolewa na baadhi ya wanajeshi wake katika kile ambacho kitakuwa ni hatua ya kwanza ya aina hiyo kufanywa na kiongozi wa ngazi ya juu tangu pande hizo zianze mapigano zaidi ya miezi kumi na minane iliyopita. Ulinzi wa anga wa Rusia ulitungua zaidi ya ndege mia moja zisizo na rubani za Ukraine hii leo Jumapili, katika mikoa ya magharibi mwa Rasia, maafisa wa Mosco wamesema, huku watu 17 walijeruhiwa katika mji wa Ukraine katika shambulio la kombora la masafa marefu. Raia wa Libya anayeshukiwa kupanga shambulio katika ubalozi wa Israel mjini Berlin, mwenye uhusiano na kundi la Islamic State, amefikishwa mbele ya mahakama leo, waendesha mashtaka wa Ujerumani wameeleza. Mshukiwa huyo aliyetambuliwa kwa jina la Omar a alikamatwa Jumamosi jioni akiwa nyumbani kwake nje kidogo ya mji mkuu wa Ujerumani, ofisi ya mwendesha mashtaka wa serikali imeeleza. Na mapigano yameendelea katika sehemu mbili leo Jumapili, wakati Israel ikilenga kile ilichosema komandi kuu ya Hezbollah katika mji mkuu wa Lebanon. Mwisho mugtasar wa muktasar wa habari kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.