Alasiri nyingine ya, ya 21 Oktoba mwaka 2024 kutoka sauti Amerika, VOA. Tunakutangazia kwenye mtandao voaswahili.com, kwenye redio wa shirika ikiwemo Mwenedu FM pwani ya Kenya, sasa redio Bungoma magharibi mwa Kenya. Mambo ni mengi, muda ndio mchache, anatendeka mengi Afrika Mashariki. Nani <laughs> nani wewe? Oh, basi, we ni Kenneth Mwire na mimi ni Mary Mgawe. Mtazamaji, msikilizaji, kachonjo, tuko tayari kabisa kukupromoshia vitu kutoka VOA Express hapa Washington DC. Miongoni mwa mambo ambayo tumekuletea siku ya leo, katika swali la barazani tumekuuliza, je, unadhani uko salama katika nchi yako? Lakini swali la leo tumeuliza watu, Mwire, tukawauliza kwamba, je hmm, unafikiria kwamba mauaji ya baadhi ya viongozi wa Hezbollah na Hamasi yanaweza kusaidia kumaliza vita Gaza? Hapo okay, swali gumu wamejibu. Eh, hey, Maria nikukumbushe kabla hujaanza, mwaka elfu mbili kumi na nane kumi na tisa ishirini ishirini na moja ishirini na mbili ishirini na tatu ishirini na nne miaka saba. mm -hmm ndnafanya hisho na wewe nimekaa hapa miaka saba. Mara ya kwanza nipongeze na... makofi kwa Bwire. Ah, sasa ngoja nisubiri <laughs> kunaendaje, kwa sababu mara ya mwisho nilifanya hisho nilikuwa ripota Kampala, na wewe ukiwa kwenye show. So mara ya kwanza tunaketi na wewe tuone kuna kwendaje, nakurushia ku, ba... na mgurudumu anza wewe basi, tuwaache wasikilizaji wetu apate kuna yale tulioandalia kwa umahiri kabisa, na siku ya leo Bwire nilielekea mpaka kule Tanzania hmm. tunaanza na habari ambazo kumekuwa na na visa mbalimbali kuhusiana yeah. na watoto wa kike na kinamama, lakini leo tazungumzia zaidi kuhusu watoto wa kike. Swala la ukeketaji bado liko juu. Swala la ndoa za utotoni bado linazungumziwa. Swala la watoto kutokwenda shule, watoto wa kike kutokana na sababu mbalimbali, hasa wale walioko katika maeneo ya vijijini bado nalo linazungumziwa. Nikapata fursa sasa ya kuzungumza na Agape Miola, huyu anatokea Shinyanga mbali kabisa huko nchini Tanzania, ambaye yeye ni mmoja wa waanzilishi wa shirika linaitwa Agape. Sasa yeye kitu anafanya ni kwenda kwenye mashule mbalimbali mbali na kwenda kwenye vijiji mbalimbali mbali, kuzungumza na watoto wadogo wa kike wakiwa wameunda kitu kinaitwa kwa Kiingereza task force hmm, kwa ajili ya kuwaelimisha hawa ni wakati gani sasa wataona kwamba hapa nimekumbwa na ukatili wa kijinsia ni wakati gani sasa hapa nataka kuingizwa kwenye ndoa za utotoni, ni wakati gani hapa sasa nataka kuambiwa kwamba usiende tena shule, nenda kafanye kazi za ndani. Hebu tumsikilize Bwana Miola anaelezea nini. Moja, tunafanya shughuli hizi kwa moja, kwa kutoa elimu kwenye jamii lakini la pili tunatoa elimu mashuleni kwa kuwajengea uwezo watoto wenyewe kuweza kutambua kwanza, moja, kuweza kutambua masuala mazima ya ukatili wa kijinsia, kujua aina za ukatili, kuweza kujua madhara yake, na kuweza kujua mtu ambaye anaweza akawatendea ukatili, lakini kuweza kujua wanaweza wakamkwepa vipi ama wakamkabiliana vipi ama wanaweza wakatoa taarifa wapi. Kwa hiyo kwa watoto tunafanya vile, lakini jamii tunajaribu kueleza juu ya madhara ya masuala mazima ya ukatili, hasa katika masuala ya ndoa na mimba za utotoni. Maana mtoto unamtwisha mzigo mkubwa ambao sio saizi yake, kwanza viungo vyake havijakomaa wakati anaanza kuingiza katika masuala ya ndoa au katika masuala ya mahusiano ya kimapenzi au ya kingono. Kwa hiyo unampa jukumu ambalo hajastahili wakati wa kulibeba ama kulifanyia kazi. Maana pia katika familia nyingi ambazo zina mila mila hizi za kuozesha watoto utakuta ni familia hasa za kifugaji, na familia hizo asilimia kubwa zinaishi na watu wengi, si chini ya watu watano. Sasa mathalan unamwozesha mtoto wa miaka tisa, miaka nane, e, miaka kumi na moja, kumi na mbili, kumi na nne, maana watoto zaidi wanaoozeshwa ni kuanzia miaka minane hadi kumi na nne. Wanakuwa bado wadogo, bado hawajitambui, bado viungo vyao havijawa tayari kubeba ma- mazingira ya kifamilia hasa katika masuala ya mahusiano hayo ya kimapenzi au ya kingono. Kwa hiyo tunaona kwamba sisi tunakuwa tunatoa hiyo elimu, wao wenyewe wa wajitambue hasa shuleni, katika kutengeneza kufundisha elimu ya afya ya uzazi waweze kukabiliana na pindi wanapoona wakilazimishwa hivyo, waweze kuchukua hatua za kutoa taarifa. Hmm, mambo mambo hayo. Hmm, mtoto miaka tisa nakwambia kabisa. Hmm, akishakuwa na, ameshapevuka basi kabisa miaka na tisa. Mtu mzima ama mtoto mzima, kabisa kabisa. Vijijini vijijini watu wana mila zao na desturi zao unajua. Hmm, kuna mila ndo hizo tunaziita mila potofu. Kuna maeneo mengine kitu anafanya hmm. Sio mimi nimesema, baadhi ya watu wanasema ni kama mtaji wazazi wanafanya. Kwa hiyo yule mtoto mdogo akishafikia tu ile hali ya kwamba sasa ameanza kuonyesha, amekuwa msichana, kasichana hivi hmm. Wanaanza kupeleka, mtu anakuja analeta ngombe zake, mbuzi zake, wanyama wake flani, anasema hii hmm. Tayari ni mahari yake. Mtoto anapewa, mtoto anapewa, anatolewa nyumbani, anapelekwa, anaambiwa sasa wewe umeshakuwa mke wa mtu. Hajielewi, haelewi chochote. Ndio matokeo yake ukatili wa, wa kijinsia unaanziaga huko huko na kuwa kunyanyapaliwa. Nimekuwa na maswali mengi, lakini najua huwezi uh, unipa hayo majibu. Inabidi uende ukatafute majibu, nikahokoe chokoe kila mahali nikuletee ah. Lakini miaka nane miaka tisa, jameni, unaanza kuwa kweli <laughs> Ha, basi VOA Express bila muziki, mambo yaendi sana na leo basi, katika kipengele chetu cha muziki, tunakwenda moja kwa moja nchini Tanzania. Tunasindikiza kipindi hiki na mwanamuziki Mbosa, huyu kutoka pale Tanzania, anakuja na, na kibao safi kabisa, unaambiwa over mm -hmm. <mimitra> kabisa na kusikia unaimba taratibu kwa sauti ya chini vile. Hapana. Mara kunikana. Wire, safi kabisa. Nikasema over dia. Basi unaambiwa hichi kibao cha Mbosso, wire mm. Hichi kinachoitwa over mm. Kimetanda kulikweli kule nchini Tanzania kwa staili yake ya vocal ile sauti alivyotingisha tingisha, tingisha alivyoitumia. Lakini ujumbe wenyewe umewagusa sana wale fans wake wa muziki kule nchini Tanzania na kwingineko. Yaani watu wa Meniki, yani ni ujumbe unaoleta kwamba mapenzi yameisha, shilingi imeleta matatizo, shilingi Ova. Shilingi, shilingi yatua roho, shilingi shilingi yoni mwanaharamu shilingi Mapenzi jameni! <laughs> Sijui mwelekezo wetu amefikiria nini akaichagua hii. Twende Kenya moja kwa moja, kuna nini huko Mombasa? Polisi wamesema kwamba licha ya juhudi ambazo wameongeza katika miaka ya hivi karibuni kupambana na madawa ya kulevya, heroini, kokaini, bangi, hmm. matatizo chungu nzima, hiyo kitu imesumbua sana eh, lakini haoni mafanikio hmm. kwamba mambo yamekuwa magumu. Waweke gia nyingine sasa, gia gani sasa utafanya jameni? Yani wanaja, wanajaribu ndani ya uwezo wao kama polisi, lakini karibu kila siku wanakamata wanakamata kamata, kulikoni e. Halafu nikamuuliza mwandishi wetu Collins Adede huko Mombasa, kulikoni? Akasema hey, ndugu wa idadi ya watoto ambao wamewekwa vizuizini watoto umezungumzia mm -hmm. miaka tisa watoto ambao mm -hmm. wameweka vizuizini, wengi wamepatikana na matatizo ya madawa ya kulevya. Unaona, watoto wanatumiwa pasipo kujua, ndio maana ni vyema sana muhimu sana kuwaelimisha watoto kuwafundisha mm. wakiwa wadogo, haya makundi makundi, kuwafata nyumbani kwao, kufuata mashuleni, maeneo mbalimbali, kuwaambia hapana, hapa ni hivi, hapa ni hivi, kuwaelimisha mm -hmm. Sasa kwa sababu wanatumika pasipo kujua, tatizo lipo. Rais wa Kenya William Ruto miezi michache iliyopita, ni mnukuu, alisema kuna watu kati yenu hapa kwa sababu ya udosi kidogo, wanaenda wanavuta kitu inaitwa shishia, na hiyo shisha iko na madawa ya kulevya na pombe. Sasa niwaulize, kwa moral authority ya kwenu, tusemezane ukweli, hii kitu inaitwa shisha iko na kisirani, mjichunge. Rais Ruto huyo, e, anasema sasa, nyinyi mmekuwa wadosi. Wadosi ndio wanaongoza kupambana na shisha. Sasa nikajiuliza tatizo liwapi na mbona haliondoki? Nikamtafuta Boniface Ndiragu. mm -hmm. Huyu ni mwenyekiti wa mashirika yote Kenya ambayo wanapambana na, na madawa ya kulevya. Nikamuuliza Boniface, mbona polisi wanasema wanajaribu lakini haviendani, shida iko wapi? Katika ile Narcotics Drugs and Rehabilitation Act of 1994 kuna pesa ambazo zimetengwa kudili na mambo ya rehabilitation na President Ruto alikuwa amesema katika hali ya kampeni, ataweka hiyo hiyo hiyo pesa ya rehabilitation ndio iweze kutumika katika hali ya kukampeni, hali ya kurehabilitate na kusaidia watu ambao wako na problem ya addiction. Mi naonelea hiyo rehabilitation fund ingefuatiliwa, na inatokana na pesa ambazo zinatoka zinat, kwenye Narcotic Psychotropic Drugs Act ingesaidia sana kwa sababu kwa sasa kama mimi mwenyewe nimekwama, niko na watu karibu 65 ambao nilipewa na uh, Pastor Docas ofisi yake, ndiyo hiyo ime ime imeangushwa na, na jenzi, alafu mwisho wae. Sasa kuna hiyo mambo ya ya, ya uh, impeachment. So addictions na especially heroin addiction Mombasa iko hadi juu, lakini haidhabiki ama kuna mpango kamili ya kudili huko kwetu Busia wanapotusikia kupitia sasa redio na Busia redio changaa, alafu nilisikia mmoja wa bunge akisimama bungeni akisema ee, pombe yetu ni nzuri. Huyo ni mbunge, mbunge huyo. Nasikiliza VOA Express, habari za dunia. I jeshi la Israel limeomba radhi Jumatatu kwa kuwaua wanajeshi watatu wa tatu Lebanon katika shambulizi kusini mwa Lebanon wakati mjumbe wa Marekani alipowasili mjini Beirut kwa mazungumzo na maafisa wa Lebanon kuhusu uwezekano wa masharti ya kusitisha mapigano kati ya Israel na kundi la wanamgambo la Hezbollah lenye makao yake nchini Lebanon, msemaji wa jeshi la Israel amesema shambulizi la Jumapili lilipiga gari linalomilikiwa na jeshi la Lebanon na kwamba Israel haifanyi operesheni dhidi ya jeshi la Lebanon. Ziara ya mjumbe wa Marekani Amos Hochstein mjini Beirut ilijumuisha mazungumzo yaliyopangwa na Najibu Mikati, waziri mkuu wa muda wa Lebanon, pamoja na Nabih Berry, spika wa bunge. Kiongozi wa kidini Fethullah Gulen mwenye makao yake nchini Marekani, ambaye aliunda vuguvugu lenye nguvu la Kiislamu nchini Uturuki na kwingineko, lakini alitumia miaka yake ya karibuni akishutumiwa kwa kupanga jaribio la mapinduzi dhidi ya kiongozi wa Uturuki Tayyip Erdogan, amefariki dunia. Alikuwa na umri wa miaka 83. Hakul, tovuti ambayo inachapisha mahubiri ya Gulen ilisema kwenye akaunti yake ya mtandao wa X kwamba Gulen alifariki Jumapili jioni katika hospitali moja ya Marekani ambako alikuwa akipatiwa matibabu. Seneta mzawa huko Australia alimwambia Mfalme Charles wa Tatu kwamba Australia siyo ardhi yake, na waziri mkuu Anthony Albanese alisema mfalme hahitajiki kama mkuu wa nchi. Wakati mfalme wa Uingereza alipotembelea bunge la Australia leo Jumatatu, seneta huyo mzawa Lydia Thorpe aliondolewa sehemu ya mapokezi ya bunge kwa wanandoa wa kifalme baada ya ya kupiga kelele kwamba wakoloni wa Uingereza wamechukua ardhi na mifupa ya wazawa. Ujerumani imezindua makao makuu mapya ya jeshi la majini la kimataifa kwa ajili ya bahari ya Baltic yenye uwezo wa kuongoza operesheni za NATO wakati mgogoro wakati muungano wa kijeshi ukiongeza umakini katika eneo hilo huku kukiwa na mvutano ya Rusia. Ujumbe wetu kwa washirika wetu na kwa wale wanaotishia amani yetu ni rahisi, Ujerumani inasimama imara kwa ahadi zake, waziri wa ulinzi Boris Pistorius alisema kulingana na maelezo ya hotuba yake wakati wa sherehe kwenye komandi ya jeshi la majini la nchi hiyo katika mji wa pwani wa Rostock ambako yako makao makuu oh. Need. Pinjino, get. VOA Express msikilizaji Mary, sauti ya nani huyu? Huyu unaambiwa anaitwa Jay Dynamic. Anajulikana kama Chok Pandak Anyuata, kutoka Sudani Kusini, mm -hmm. Naye vilevile wanamsifia sana kwamba yeye ni mwandishi mzuri sana wa muziki, lakini vilevile vile ni mwimbaji, lakini vilevile vile sauti yake ni mororo kabisa, lakini vilevile vile yeye mm. ni kiongozi kwenye hiyo yani, ni mkurugenzi ni mkurugenzi, ah, mm. mm -hmm. mkurugenzi, ana, ana mkurugenzi kwenye hiyo kampuni hapo. Sasa tutandike mkeka Msikilizaji, je, unajisikia huko salama katika eneo liloko? Tupo barazani. Je, hu unajisikia huko salama katika eneo liloko? Maoni yako umeandika sana kwenye VOA Swahili, huu ni ukurasa wetu wa Facebook na Mary ameachambua chambua. Sasa tusomee ulioyapata. Mmoja kabisa ni kutoka kwake John Bianga yeye. Yeah, anasema kwamba mimi siko salama kwa sababu kila uchao ninashuhudia ghasia na vituko, nitakuwaje salama? hmm. Hmm. Nasikia mambo hayo ni swali lake, ni jibu lake. Huyo msikilizaji ako wapi? Hapi anatokea Shinyanga, Tanzania. Namwona Ushindi Paul anasema yupo Rwanda, wilayani Nyabihu, tarafa ya Rambura, kata ya Nama. Anasema tuko pamoja. maneno ya usalama sitazungumzia, na waachia nyie na no, hataki no kujiingiza eh, kabisa manake ushamuuliza uko salama na nakwambia mambo ya usalama <laughs> sitaki <laughs> kujiingiza kwenye mambo haya, akaja kunikuta mambo mengine. Ni majibu ya wasikilizaji wetu swali mm. letu. Kama ndo umejiunga hivi sasa na VOA Express, tumeuliza wasikilizaji wetu kwenye kile kipengele cha barazani mm. kwamba unadhani uko salama katika nchi uliopo. Twende kwingine. Zabulon Mayongezo, kijana mkongo anasema ye yuko Beni, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Bila shaka unajua sasa atasemaje, sio mm -hmm. Lakini kusoma maoni yake, anasema hapana kabisa, sababu nalala kwa hekaheka heka, heka nimejaa wasiwasi kufuatana na kundi la waasi la ADF linalouwa watu siku nenda siku rudi. Hiyo hofu yangu kubwa mm -mm, usalama hamna. Kisi kiatu yeye anatokea Tanzania, Dodoma, anasema kwamba usalama inategemea mazingira yenyewe ulioko, uko wapi na nini kinaendelea nchini kwako, kwa kweli hasa katika wakati huo wa uchaguzi, siwezi kuwa salama. Bien ben anasema yuko Kenya, Nairobi asa mkoa na Machakos, anasema tunaangazia usalama ndio wa kibinadamu, lakini hapa kwetu hamna. Tunashuhudia utekaji nyara wa vijana wa umri mdogo na hata viongozi wanapopinga serikali hilo wanajipata taabani, nanikumbusha kwamba serikali imetoa taarifa muda mfupi uliopita kwamba raia wawili wanne wa Uturuki ambao walikuwa wamepotea jana, aya vyombo vya habari vikapiga kelele, mm -hmm. washafikishwa Uturuki <laughs> mm -hmm. naona mambo hayo, lakini kwenye eneo hili lila usalama kule nchini Tanzania, si unajua, kuna kitu kina trendi kule, kuna jamaa mmoja wa Chadema, sitaki kuzungumza sana mm. lakini amekutwa amejeruhiwa ameuawa, amekatwakatwa, amefanywa vituko tena, amevuliwa nguo kabisa. Sasa unapouliza usalama je, huko salama? Na unaposema hivo, uh -huh. kiongozi wa MCA tutamhitaji mm. kiongozi wa bunge la kaunti mm. kaskazini mwa Kenya alipotea pata kama wiki chache zilizopita, amepatikana, mwili umetupwa baharini, hana macho, amenyofolewa hamna, yupo uchi. Naona mambo hayo, huwezi kusema kabisa kwamba mtu anaweza kuwa salama. Lakini kama mm. kawaida yetu kwenye barazani tunasoma yale majibu ya wasikilizaji wetu, tumalize basi na Didi Sahani Kohari, anasema yuko Lubero, Lubero kaskazini mwa Congo. Kusema ukweli, mimi siko salama sababu bado kuna maeneo mengi yenye machafuko kwenye nchi yetu. Tuna, tunaishi kwa wasiwasi na ni kama viongozi hawatujali kabisa. Aya, unajua hiyo sauti ya nani hiyo? Falipupa Jamangu huyo, twenda <laughs> Aa, auku oo, safi kabisa, kibao hicho chake Falii Pupo kutoka kule DRC, si, kinakwambia mm, Alliance kinasindikiza matangazo ya VOA Express, taratibu kabisa, mwendo wa an... rumba ule wa taratibu bila. Unajua nakwambiaje? hekima ah, ki ya mapenzi ndio anasema hivyo, Kikongo anaimba, maana ya mapenzi hapo. Eh yes, safi e, hey, kabisa. This... anasema kwamba yani mapenzi ndio maana mziki wenyewe taratibu. Eh hey, yani unataka wakufanyia translation hapa vipi? Hapana, sio leo utanifanyia translation hey, wakati mwingine. Mapenzi ni kwa wale watu ambao wamepagawa <laughs> lakini kupagawa ni kwa watu ambao wana akili. <laughs> Alafu anasema mimi fali ipupa uh -huh. dada. Mbona uh -huh. usinipende tu mie peke yangu? Uh -huh. Mbona usikuwe tu na hisia kwangu mie Kube peke yangu? Kumbe huyo mwire. Namna mimi ninavyo hisia kwako. Mbona <laughs> Hisia kwangu, tena unakwenda mbio kweli kweli. Twende kwenye kipengele chetu cha ushauri. Mwenzetu Sandy Shomari ametuandalia kitu hiki, tuandalia amezungumza na Clara Pita Malewa, yeye anatoka kwenye shirika moja linaitwa PFP. Ni mwanaharakati huyu wa kutetea ama kusaidia watu wenye ulemavu, hebu tusikilize. Nilipokuwa kule California nimeona watu, makampuni, mashirika, biashara yakiwaajiri hawa watu ambao wana matatizo mbalimbali ya usonje, na wao hapa wanafurahia hata kitu kidogo. Nimeona hata mtu akiweza kufanya kazi kwenye uh, supermarket anapanga tu vitu, lakini anaamka asubuhi, anaenda kazini, anarudi nyumbani. Wanajali sana na kuwaunganisha na kuwapa Uh, njia mbalimbali mbali za kuweza kupata kazi za kujikimu. Mimi niko bado, nina akilio kuhusu waajiri wetu kuhusu biya, watu ambao wanamiliki biashara wawape nafasi hawa watu, wasiangalie sana uwezo mkubwa, kwa sababu wakiangalia uwezo mkubwa hawana, lakini wana vitu ambavyo wanaweza kuvifanya Uh, ninafanya kazi katika shule ambayo tunao vijana pia ambao wana usonji na tunawafundisha, tunawafundisha maarifa mbalimbali ya kujikimu kikazi. Tunawafundisha jinsi ambavyo wanaweza wakajisimamia, wakajitegemea. Na tunapata changamoto pale ambapo hata tunapotaka kuwaweka kwenye sehemu za ajira hata kwa kujitolea tu, yani sio kwamba analipwa, ajitolee, lakini nafasi hizo hatuzipati, kwamba mzazi wake atampa nauli ataenda sehemu ya kazi afanye kazi arudi nyumbani, lakini bado wanakosa kabisa hizo nafasi. Kwa hiyo mimi nazidi kuhusia kwamba tunatakiwa kuwajumuisha hawa watu katika jamii zetu, katika sehemu za ajira, katika sehemu zote ambazo hawa watu wapo, kwa sababu hatuwezi kusema kwamba hawapo. Ni kila sehemu wapo, tunao wana familia ambao wana hizi hali, lakini tunaweza kuwasaidia kwa kuwapa nafasi hilo tu tunaweza kuwasaidia kwa kuwapa nafasi, hasa hasa katika katika sehemu za ajira. Unyanyapaa bado upo, ni mkubwa sana, hasa katika jamii, jamii zaidi, kwa sababu bado bado elimu elimu kama elimu haijawafikia vya kutosha. Bado watu wanawashangaa, hata mkienda sehemu ya watu wengi bado watu wanawashangaa, kwanini huyu mtoto yuko hivi? Kwanini huyu kijana ni mtu mzima, lakini ana mambo ya kitoto? Lakini bado wanashindwa kuelewa kwamba ni hali ndiyo inapelekea vile. Nafikiri jamii ingekuwa na uelewa wa kutosha kuhusu usonji na kuhusu dalili za usonji, au mwonekano na kila kitu hmm. Klara Pete Malewa huyo alitembelea California hapa Marekani kipindi fulani, na akapata akajipatia ujuzi, akaondoka na kitu fulani kwamba watu walio na ulemavu hawastahili kunyanyapaliwa ama kutengwa, wapewe nafasi katika nafasi za uongozi, wapewe mm, nafasi katika kufanya kazi, wapewe nafasi kwenye mashirika serikalini na hata mashirika ya kibinafsi, kwa sababu wako na kitu Basi tuende moja kwa moja katika swali letu la leo, kipengele ambacho ama kwa hakika mm, ndio kitakuwa kinakamilishia matangazo yetu ya Vio Express. Tumewauliza watu, unaonaje, mm, mauaji ya baadhi ya viongozi wa Hezbolah na Hamas uh, yanaweza yakasaidia kumaliza vita vya Gaza? Nao wamejibu, wanaeleza nini? Bwe Nyuga Nyugatanga ni anasema yuko DRC mjini Goma, anasema hiyo si kuleta suluhu, ni kuleta tu uchochezi na hayo ni maoni ya msikilizaji kutoka wapi? DRC, anatoka anasema yupo mjini Goma. Na huko huko kaskazini DRC Lubero, yupo Didie Sahani, anajiita Hodari, anasema hata kama Israeli inaendelea kuua hao viongozi, haoni kama hiyo ni suluhu, anaona ni uchochezi tu, linalostahili kufanyika ni watu wetu wazungumze. Unajua tangu Hamas kuvamia Israel ya Oktoba saba kumekuwa na maoni mseto mbalimbali. Mm. Tumekuwa na wachambuzi, tumezungumza na watu mbalimbali, stori mbali, mbalimbali unaziona kwenye vyombo vya habari maeneo mengi. Kila mtu anatoa maoni yake tofauti tofauti. Sasa kuna huyu Pita anasema mm -hmm. Shetani anajua lugha moja tu, vita. <laughs> <laughs> Alikutana wapi na Shetani? Alimwona wapi mwenzetu? Unataka umjadala? Hapana, sitaji. Haya, Noah Mzio anasema <laughs> ndiyo kwa sababu ukamilifu wa vita ni kuvurugana kidogo No, tu ah, Hashimu Kiange anasema tatizo wanatangazia viongozi wao badala ya kufanya <laughs> siri. Sasa kitangaza viongozi sasa, hapo si, ingine tunakasirika. Ishan Kera anasema vita vya Gaza sio rahisi kumaliza hata kama <laughs> havifanani na mashariki mwa Congo, vita inaendelea kwa kuwa jumuiya ya kimataifa iliingilia kati. Maoni ya msikilizaji hayo. Haya, muda upo sio? Tuko na muda kidogo, tuendelee. Ati sekunde thelathini hesabu basi. Charo Nzaya anasema ni vigumu sana, maanaake hiyo kitu inapangwa na mataifa ya Kiarabu na sasa, mataifa nyingine ya magharibi pia yamo, mataifa ya mashariki ya kati yamo, Irani imo, watu wengi wanavurugana A kweli kweli, mwambie producer wetu kule Aisamu, eh, kwa sababu yeye muda, nimuulize tena, abudi tupe max bwana. Mara ya kwanza nimefanya kazi na Mary Mugawe, asilimia ngapi? Imeendaje mecheruka kweli kweli Asilimia mia kwa mia, pongezi sana, asilimia mia kwa mia. Iko na Kennes Bwire leo katika matangazo ya VOA Express. Tunafunga hey, kipindi chetu moja kwa moja kutoka eh, Washington DC. Tunakuacha na kibao hiki, tukutakie muda mzuri wa vipindi vingine, na uendelee kutusikiliza. Shukran kwa nasi.