Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninakukaribisha katika matangazo yetu ambayo yanaanza saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington ni saa sita na nusu mchana leo ikiwa ni Oktoba 21 mwaka huu wa 2024 na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud. Katika matangazo yetu ya leo, tuna ripoti juu ya mkutano wa Dao katika sekta ya usafiri wa anga barani Afrika, wanayataka mashirika ya ndege ya Afrika kuendelea na maendeleo ya mabadiliko ya matakwa ya wateja na kuambatana na ubunifu wa teknolojia vilevile vile. Katika ripoti nyingine, tutakuletea kwamba mawaziri wa fedha pamoja na wataalamu wa uchumi kutoka karibu mataifa mia mbili duniani wanaanza mkutano wao hapa mjini Washington, wakigubikwa na wasiwasi wa vita pamoja na uungwaji mdogo wa uchumi duniani. Lakini kabla ya haya yote, ninakusomea habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia ni kwamba mapigano kati ya waasi wa M23 na wanamgambo wanaoungwa mkono na serikali katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC jana Jumapili yamevunja makubaliano ya tete ya kusitisha mapigano ambayo yamedumu kwa wiki kadhaa na kuwajeruhi raia kumi na wanne, vyanzo vya ndani vimeeleza. Wakazi wa eneo hilo waliowasiliana na shirika la habari la AFP katika jimbo la Kivu Kaskazini lenye matatizo wamesema mapigano yalizuka kuanzia saa kumi na moja asubuhi kwa saa za huko kati ya waasi wa M23 wenye silaha nzito na wanamgambo wanaojulikana kama Wazalendo. Vyanzo vya afya kutoka eneo hilo vimeliambia shirika la habari la AFP kwa njia ya simu kwamba raia kumi na wanne wamejeruhiwa kwa risasi waki wakiwemo vijana wawili. Makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya jeshi la DRC na kundi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda yamekuwa yakifanyika tangu mapema mwezi Agosti kufuatia upatanishi wa Angola. Mazungumzo ya amani kati ya Kinshasa na Kigali yamekwama, lakini duru mpya ya mazungumzo imepangwa kufanyika mjini Luanda mwishoni mwa juma lijalo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ataelekea Moroko wiki ijayo kwa ziara ya siku tatu ya kiserikali, ikulu ya kifalme ya Moroko imesema Jumatatu kufuatia miaka kadhaa ya uhusiano uliozorota. Ziara hii inaonyesha kina cha uhusiano wa nchi mbili kwa msingi wa ushirikiano na imara, ikulu imeeleza Macron ambaye atawasili Oktoba 28 alialikwa katika nchi hiyo ya Afrika kaskazini mfalme Muhamed wa Sita wa, wa Moroko mwishoni mwa Septemba. Mfalme aliita ziara hiyo ya pili tangu mwaka elfu mbili kumi na nane ni fursa ya kutathmini na ndoto ya matumaini yanayoelezea sekta kadhaa za kimkakati. Mivutano kati ya Paris na Rabat imeongezeka katika miaka hivi karibuni kuhusiana na msimamo wa Ufaransa kuhusu mzozo wa Sahara Magharibi na azma ya Macron ya kutaka kuwa na uhusiano na Algeria fa iliyotolewa na bunge la Ulaya mwaka elfu mbili ishirini na tatu inalaani kurudi nyuma kwa uhuru wa vyombo vya habari vya ufalme huo. Pia iliongeza mivutano na wengine wa kila umo Paris. Jeshi la Israel limeomba radhi Jumatatu kwa kuwaua wanajeshi watatu wa Lebanon katika shambulizi kusini mwa Lebanon, wakati mjumbe wa Marekani alipowasili mjini Beirut kwa mazungumzo na maafisa wa Lebanon kuhusu uwezekano wa masharti ya kusitisha mapigano kati ya Israel na kundi la wanamgambo la Hezbollah lenye makao yake nchini Lebanon. Msemaji wa jeshi la Israel amesema shambulizi la Jumapili lilipiga gari linalomilikiwa na jeshi la Lebanon, na kwamba Israel haifanyi operesheni dhidi ya jeshi la Lebanon. Ziara ya mjumbe wa Marekani Amos Hochstein mjini Beirut ilijumuisha mazungumzo yaliyopangwa na Najib Mikati, waziri mkuu wa muda wa Lebanon, pamoja na Nabih Beri, spika wa bunge, katika kuongezea juhudi za kusitisha mapigano kati ya Israel na Hezbollah. Marekani pia inawashinikiza wabunge wa Lebanon kusonga mbele kumchagua rais kama sehemu ya msukumo wa kuimarisha taasisi za serikali. Polisi wa Msumbiji hii leo Jumatatu wamefyatua mabomu ya kutoa machozi ili kutawanya kundi dogo la watu waliokusanyika mjini Maputo, ambako maduka yalifungwa kabla ya kuanza maandamano yanayolalamika dhidi ya wizi wa kura. Kundi la watu wakiwemo waandishi wa, wa habari walitawanyika pale polisi wakiwa na silaha walipowakaribia katika barabara kuu ya Maputo. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti ifuatayo. Kiongozi mmoja wa pinzani Venancio Mondlane aliyegombania kiti cha rais wakati wa uchaguzi mkuu wa Oktoba 9 aliitisha maandamano ya kitaifa kulalamika dhidi ya matoke ya matokeo, awali yanaonyesha chama tawala cha, cha Frelimo kikiongoza. Mvutano uliongezeka baada ya washauri wawili wa, wa Mondlane waliuliwa siku ya Jumamosi mjini Maputo. Wakili Elvino Dias na Paulo Guambe, mgombea kiti kutoka chama kidogo cha Podemos kinachomuunga mkono Mondlane, walikuwa ndani ya gari ambalo mashahidi wanasema lilizingirwa ghafla na magari mengine, na hapo tena kufyatuliwa risasi na kuuawa. Polisi wanasema katika taarifa kwamba uchunguzi unafanywa, lakini bila ya kuwataja watu hao wawili. Umoja wa Ulaya, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa zimelaani kitendo hicho na kutoa wito kwa maafisa wa serikali kufanya uchunguzi na kuwatambua walotenda mauaji hayo na kufikishwa mahakamani. Biashara na kazi zote zilifungwa leo Jumatatu katika mji mkuu Maputo, na watu waliamua kubaki nyumbani, huku helikopta za polisi zikipiga doria katika mji huo wenye wakazi karibu milioni moja. Raia wa Msumbiji wanasubiri kupata matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais na wabunge wiki hii, na wameshazoea hali hii ya mvutano, kutokana na ghasia zozuka wakati wa uchaguzi wa siku za nyuma. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Seneta mzawa huko Australia alimwambia Mfalme Charles watatu kwamba Australia sio ardhi yake, na waziri mkuu Anton Albanese alisema mfalme hahitajiki kama mkuu wa nchi, wakati mfalme wa Uingereza alipolitembelea bunge la Australia leo Jumatatu. Seneta huyo mzawa, Lydia Thorpe, aliondolewa sehemu ya mapokezi ya bunge kwa wanandoa wa kifalme baada ya kupiga kelele kwamba wakoloni wa Uingereza wa wamechukua ardhi na mifupa ya wazawa. Mlifanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wetu, aliongeza. Tupe kile mlichotuibia, mifupa yetu, mafuvu yetu, watoto wetu, watu wetu. Mmeiharibu nchi yetu. Tupeni mkataba, na tunahitaji mkataba. Mfalme Charles alizungumza kwa sauti ya chini na waziri mkuu Anton Albanis wakati maafisa wa usalama wakimzuia Senata Thorp kuwakaribia. Kiongozi wa kidini Fedhula Gulen mwenye makao yake nchini Marekani, ambaye aliunda vuguvugu lenye nguvu la Kiislamu nchini Uturuki na kwingineko, lakini alitumia miaka yake ya karibuni akishutumiwa kwa kupanga jaribio la mapinduzi dhidi ya kiongozi wa Uturuki Tayyip Erdogan amefariki dunia. Alikuwa na umri wa miaka themanini na mitatu. Herkul, tovuti ambayo inachapisha mahubiri ya Gulen, ilisema kwenye akaunti yake ya mtandao wa X kwamba Gulen alifariki Jumapili jioni katika hospitali moja hapa Marekani ambako alikuwa akipatiwa matibabu. Gulen aliwahi kuwa mshirika wa Erdogan, lakini walitofautiana na Erdogan alimwajibisha kwa jaribio la mapinduzi mwaka 2016. Taarifa ya habari iliosomwa na mkamiti Kibayasi. Mpendwa msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa habari yenye uzito inatupeleka huko Nairobi, ambako wadau katika sekta ya usafiri wa anga barani Afrika wanayataka mashirika ya ndege ya Afrika kuendana na mabadiliko ya matakwa ya wateja na kukumbatia ubunifu wa teknolojia kufikia u ukuaji endelevu ili kuleta mageuzi na uendelevu ndani ya sekta ya usafiri wa anga barani humo. Kennedy Wandera kutoka Nairobi anasema wadau hawa wanakutana huko Nairobi na anaripoti kamili. Kupitia mkutano huu wajumbe wanaojumuisha viongozi wa sekta, wabunifu, watunga sera na washikadau wa sekta ya usafiri wa anga barani Afrika wamejadili njia mbalimbali za kukabili changamoto muhimu kama vile maendeleo ya miundo mbinu, uendelevu, mageuzi ya sera, maswala ya viza na nauli za usafiri huku wakiangazia mienendo ya hivi punde ya ushirikishwaji wa wateja na kupitishwa kwa teknolojia kwa ukuaji endelevu na maendeleo, ili kuleta mageuzi na uendelevu ndani ya sekta ya usafiri wa anga barani Afrika, anavyoeleza Alan Kilavuka, mkurugenzi mkuu na mkurugenzi mtendaji wa shirika la ndege la Kenya Airways. Aviation to unprecedented height, bridging cultures, boosting economies. Mkutano huu wenye maudhui kufikia viwango vipya vya wateja uliwawezesha wadau kuchunguza changamoto zinazokabili usafiri wa anga barani Afrika na kutoa jukwaa la kubadilishana ujuzi, mitindo ya kisasa, teknolojia, mbinu bora zaidi za usafiri na ushirikiano ufaao ili kuendeleza sekta hiyo na ufumbuzi wa sekta ya baadaye wa anga za bara la Afrika. Morin Kahonge, mtaalamu wa usafiri wa anga na meneja mwandamizi, afisa biashara na maendeleo na mawasiliano katika chama cha mashirika ya ndege ya Afrika Afra, anaeleza kuwa mashirika ya ndege ya Afrika yanastahili kuhimiza ubunifu wa kiteknolojia kurahisisha usafiri barani Afrika. Kampuni za ndege wawe na digitalization, kuzidi kuvumbua namna mpya ya kufanya biashara na kuzidi tena kusikiza wasafiri na kutafuta innovative ways ya kufanya hiyo mambo ya customer service. So, wakikuwa kwa washikadau wanaeleza kuwa mashirika ya ndege yanapaswa kujiweka kimkakati kuwa wepesi kubadilika na kuwa tayari kuzoea mabadiliko ya mahitaji ya wateja na kutumia deta na mifumo ya kile unde, yani, artificial intelligence kama ufunguo wa kusikiliza wateja na kutengeneza bidhaa ili kukidhi mahitaji yao huku. Mahimizo yakitolewa kwa serikali za Afrika kuchukulia kwa uzito sekta hiyo na kutetea mabadiliko na kuhakikisha usafiri wa anga wa Afrika ni msingi wa ukuaji wa uchumi wa nchi za Afrika. Nchi kadhaa Afrika wanaruhusu wa, wa Waafrika wengi waingie wa bila kuhitajika visa kama Mauritius, Seychelles, na kuna nchi zingine ambazo ni ngumu sana kuenda, inabidi unafanya visa process, una apply na ni expensive tena. Sasa hiyo ilikuwa changamoto moja. Uh, kuongeza baadhi ya wasafiri wanaokuja nchini, zile vizuizi za kuondoa visa ni moja wazo. Requirements za visa, cost of visa huku barani Afrika iko bei ya juu sana, sana kulingana na ukiangalia sub region kuna, kuna region zingine ya Afrika bei iko juu zaidi. Ni kwa nini? Kwa sababu ya ushuru. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Mawaziri wa fedha kutoka zaidi ya mataifa mia mbili ya dunia pamoja na wakuu wa benki kuu za taifa na wataalamu wa fedha wanaanza mkutano wa wiki moja wa majira ya mapuputiko hapa Washington. Wakikabiliwa na changamoto za vita, uchaguzi mkuu Marekani na ukuaji wa uchumi unaokwenda taratibu. Vincent Makori wa idhaa ya Kiingereza amezungumza na mkurugenzi wa shirika la fedha duniani IMF juu ya masuala muhimu yatakayojadiliwa wiki hii ikiwa ni pamoja na ughali wa maisha. Wataalamu hao wa uchumi na fedha wanakutana wakati kuna hali ya wasiwasi kutokana na vita vya mashariki ya kati na Ulaya, uchumi wa China unaoyumbayumba na hofu juu ya matokeo ya uchaguzi wa Marekani. Karibu wajumbe elfu kumi wanatarajiwa kuhudhuria mikutano ya benki kuu na shirika la fedha duniani IMF kujadili namna ya kuimarisha uchumi na ukuaji, pamoja na kukabiliana na madeni na kugharimia mpito kuelekea nishati safi. Kuhusiana na bara la Afrika, akizungumza na Sauti Amerika, mkurugenzi mtendaji wa IMF Kristalina Georgieva, anasema anaridhika hivi sasa jinsi wanavyoshirikiana na mataifa ya Afrika kuweza kukabiliana na matatizo hayo magumu ya uchumi na hasa mzigo wa madeni. Georgieva anasema kuna njia tatu za matukio ya kiuchumi na madeni kwa nchi za Afrika. Kuna zile zinazoweza kulipa madeni yao kulingana na mapato, kuna yale yanayokabiliwa na hali ngumu ya uchumi na kuchelewa kulipa madeni, na kuna yale mataifa yanayoshinda kulipa madeni na inabidi makubaliano ya malipo yarefanyiwa marekebisho. Tunafanya kazi kwa bidii sana World, na mataifa mbalimbali kuweza kutambua ni kitu gani wanachohitaji na hali ya nchi. Sisi ni kama daktari wa familia, tunakwenda tunapima hali yao, halafu tunapanga njia iliyobora kuwa na uchumi unaostawi. Mkuu wa IMF anasema wanahakikisha kwamba kuna mfumo wazi kuhusiana na kodi na ukusanyaji wa kodi, matumizi ya fedha za umma, hali ya kupambana na rushwa na nini la kufanya ili kutokomeza janga hilo. Anasema kilicho muhimu hivi sasa ni kufanya kazi na wananchi wa Afrika na kuwafahamisha kile IMF wanachofanya ili kuweza kuwajibisha serikali zao kuhusiana na matumizi na mapato ya nchi. Vilevile anasema nchi za Afrika zitakuwa na sauti zaidi kwenye baraza la utendaji la shirika hilo kwa kuongeza kiti kimoja kuanzia Novemba mosi, na hivi sasa kutoka viti 24 kuna wajumbe 25 kwa ujumla kwenye baraza hilo. Anasema nchi za Afrika hazijakuwa na uwakilishaji wa kutosha vilevile vile, na anaamini shirika lake litalazimika kufanya kazi zaidi na nchi hizo kukabiliana na changamoto zilizopo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni matangazo ambayo pia unaweza ukafuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Nam, asante Mkamiti. Bila shaka, kuhusu ripoti ifuatayo ni kuhusu uchaguzi hapa Marekani, ikiwa imebaki karibu chini ya siku 15 wagombea kiti cha rais Kamala Harris na Donald Trump wanashindana vikali hivi sasa, kila upande akishambulia mwingine kuhusu hali ya mambo na hasa maneno yasiyo na usahihi. Hadija Riyami ana ripoti kamili. Upigaji kura wa mapema unaendelea katika majimbo kadhaa makamu rais na mgombea urais wa Democratic Kamala Harris aliwaambia waandishi wa habari Jumamosi, akizidisha ukosoaji wake kwa mpinzani wake wa, wa kisiasa rais wa zamani Donald Trump, Donald Trump, be... Donald Trump amethibitisha mwenyewe kuwa anazidi kutokuwa na uthabiti na hafai. Harris amemwelezea Trump kwa maneno yake ambayo ameyarejea mara kadhaa tangu mgombea urais wa Republican Trump alipotoa matamshi yenye utatanishi kwenye kituo cha televisheni cha Fox News hapo Oktoba 13, alipohojiwa kuhusu uwezekano wa kuongoza kwa awamu ya pili katika White House, Trump aliulizwa jinsi atakavyojilinda dhidi ya warasimu katika serikali wanaotaka kumdhoofisha. Trump alijibu kwa kusema tunaye adui wa nje na tunaye adui kutoka ndani. Aliongeza, tuna watu wagonjwa, wale vichaa wa mrengo wa kushoto, na itakuwa rahisi sana kuwashughulikia. Kama ni muhimu, watashughulikiwa na kikosi cha taifa cha ulinzi, au kama kweli ni muhimu, basi na jeshi. Trump baadaye alifafanua akisema alikuwa akizungumzia upinzani wake wa, wa Democratic, lakini alirejea madai kama hayo wakati alipohojiwa Oktoba 16 na jarida la Wall Street Gavana wa New Hampshire, Chris Sununu, Mrepublican aliulizwa kwenye kituo cha televisheni cha ABC katika kipindi cha This Week kuhusu kutoa maoni yake kwa matamshi ya Trump. Hakuna anayetaka mambo ya namna hiyo kwa kuongeza chumvi kwenye matamshi yake. Hebu tuangalie, alikuwa rais kwa miaka minne. Je, aliwafuata maadui zake wa kisiasa? Sidhani hiyo ndio anayotumia kama silaha yake. Hakufanya hivyo katika awamu ya kwanza, hatafanya hivyo katika awamu hii kuongezeka kwa, kwa matamshi makali yanayotumiwa na wagombea wote wawili wa urais wa kushutumiana, siyo njia ya kushinda kura. Mchambuzi wa siasa Shannon O'Brien ameiambia VOA, Nadhani kuna uwezekano wa kuleta tatizo kama ukizungumza maneno ya kuwakera watu ambao wako katikati. Nadhani huenda wakawepo baadhi ya watu ambao wamekaa nyumbani na kufunga mikono yao na wamechoshwa na mchakato huu mzima. O'Brien anasema kuna wapiga kura wachache ambao hawajafanya maamuzi katika hatua hii ya kinyang'anyiro, lakini kampeni haziko tayari na hazijaachia kujitahidi kuwapata wapiga kura hao. Trump anatarajiwa kufanya mikutano ya kampeni huko North Carolina, Georgia na Nevada wiki hii. Harris, ambaye ametimiza miaka sitini jana Jumapili, alitarajiwa kufanya mfululizo wa mahojiano leo Jumatatu pamoja na mbunge wa zamani Mrepublican Liz Cheney huko Pennsylvania, Wisconsin na Michigan katika juhudi ya kupata uungaji mkono wa wapiga kura ambao hawajafanya maamuzi, kwa mujibu wa kamati ya ushauri wa habari katika kampeni. Khadija Riyami, VOA, Washington. Ni wiki ya mabingwa wa soka Ulaya. Mimi ni Kenneth Bwire. Marudio ya mechi kali ya msimu uliopita katika mechi za mabingwa wa soka Ulaya kati ya Real Madrid na Borusia Dortmund yanatarajiwa kesho Jumanne katika uwanja wa Santiago Bernabeu, nyumbani kwa Real Madrid. Dortmund imeshinda mechi mbili za kwanza za mashindano ya mabingwa wa soka Ulaya msimu huu. Ilishinda Klab Brag mabao matatu bila jawabu kabla kuitandika Celtic mabao saba kwa moja lakini licha ya kuhangaisha Celtic katika mashindano ya wa mabingwa, wametandikwa na Union Berlin katika ligi ya nyumbani Bundesliga. Mabingwa watetezi Real Madrid walipigwa na Lille bao moja bila jawabu. Barcelona ni wenyeji wa Bayern Munich Jumatano, ikiwa inatafuta ushindi wa mara saba mfululizo dhidi ya Bayern. Manchester City wanakibarua nyumbani dhidi ya Sparta Pragi. Iwapo City watabomoa mlima huo, mabingwa hao wa Uingereza watakuwa wameweka rekodi ya kutoshindwa katika mechi za kufuatana katika historia ya mashindano hayo. City hawajashindwa mechi 25 katika mashindano hayo sawa na Manchester United wakati wa mikoba ya Alex Ferguson kati ya mwaka 2007 na 2009, sio Ten Hag. Bila shaka, kati ya timu saba ambazo zimeshinda mechi zake za mabingwa msimu huu ni Brest timu ambayo imewashangaza wengi inashikilia nafasi ya pili, wakati inawakaribisha mabingwa Bundesliga Leverkusen Jumatano kwa mtihani mkubwa na kibarua kigumu. AC Milan, Leipzig, Girona, Salzburg, Sturm Graz, Slovan, Young Boys na Red Star Belgrad wanatafuta ushindi kwa kila hali baada ya kutoka kijasho bila malipo katika mechi mbili za kwanza, Leipzig wanaweza kusalia katika kikao cha timu bila alama yoyote baada ya mechi tatu, kwani wanakaribisha Liverpool inayoonyesha kuwa mshale mgumu wa ligi kuu ya Uingereza kwa sasa. Arsenal ambao wanaomboleza kichapo cha magoli mawili katika ligi kuu ya Uingereza Jumamosi iliyopita wanaokaribisha Shakhtar Donetsk ya Ukraine nigeukie sasa ripoti za waandishi wetu afrika mashariki kocha mkuu wa timu ya taifa ya rwanda frank tolsten spila ametaja kikosi cha wachezaji 26 kuelekea hatua ya kwanza ya michuano ya kombe la afrika chan mwaka 2024 mwana michezo wetu wa kigali christopher karenzi ana ripoti kamili rwanda itakuwa na miadi na jibuti jijini kigali ambapo mechi zote mbili zitafanyika katika uwanja wa taifa wa mahoro tarehe 27 na 31 oktoba mwaka huu. Stanislas Justin ni mchambuzi wa michezo hapa nchini Rwanda. Kiuhakika, Amavubi wanahitaji mda kuandaa wachezaji chipukizi kutoka kwenye akademi mbali mbalimbali za hapa nchini Rwanda pia na nchi za hapa Afrika, Tanzania. Kiukweli na yeye ni kama Rwanda ndio haiwezi kutoboa. <laughs> Kutoka Sauti ya Amerika Kigali, huyu ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Tuingie Dar es Salaam. Timu ya taifa ya vijana walio chini ya miaka 20 ya Tanzania imefanikiwa kufuzu katika fainali za AFCON huku ikitoa kwa mara ya kwanza kombe la SEKAFA baada ya kuwalima majirani zao Kenya kwa mabao mawili kwa moja. George Njogopa Vijana wa Ngorongoro Heroes sasa wanasubiri kwenda Moroko hapo mwakani, ambako fainali za AFCO ndiko zitakazofanyika huku wakiendelea kupata matumaini makubwa kutoka kwa serikali baada ya kutoa kwa mara ya kwanza kombe la Sakafa. Na katika dirisha lingine, baada ya kuangukia pua mbele ya watenea Yanga, vijana wa Msimbazi sasa wako kiguna njia kuifata Prisons katika mchezo mwingine wa ligi kuu. Msemaji wa timu hiyo Ahmed Ali ametamba kwamba machungu wa timu hiyo sasa yanahamia huku Mbea tuna mechi tatu ambazo ni muhimu na lazima sana tuchukue alama tisa katika mechi hizo. Tumejiwekea mkakati huo kuhakikisha kwamba tunakusanya alama hizo. Kwa upande wake, Yanga wametamba kwamba safari ya kutetea ubingi wake imekolezwa moto, wakiahidi kuendelea kutoa kipigo kila timu itakayokatiza mbele yake mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni choo chinjogopa. Wadau wa soka nchini Kenya wamesifia ukuaji wa soka nchini humo baada ya timu ya taifa ya soka ya vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini kujikatia tiketi ya kushiriki kombe la bara Afrika, AFCON. Mwana kwetu mwana wa ingo Denis Wanyonyi Erik Muranda Mtoro, mchambuzi na mhakiki wa soka nchini Kenya, anasema kuwa timu ya taifa ya soka ya Harambee Stars huenda ikawa na kikosi dhabiti siku za usoni kutokana na kuwekeza zaidi kwenye talanta ya chipukizi. Hii ni baada ya timu ya taifa ya vijana wasiozidi umri wa miaka 20 kwa maana The Rising Stars kujikatia tiketi ya kushiriki kombe la AFCON kwa chipukizi hao, licha ya kucharazwa magoli mawili kwa moja na wenzao wa Tanzania kwenye fainali ya kuwania kombe la Sekaf siku ya Jumapili nchini Tanzania. Ukiona in terms of uh, development ya uh, youth so much has been done. There is a lot of improvement. Tunaona mpaka tunaenda World Cup na hizo tunaziperform katika fainali. Maybe tupo kwa senior team ndio kidogo wana tuna make two steps forward na make one back. Kwa bila sauti Amerika meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu mimi ni Rodenis Wanyonyi. Mwisho wa habari za spoti mimi ni Kennes Bwire nam. Asante sana Kennes Bwire kwa ripoti hiyo ya spoti. Na hapa studio ndo tunakamilisha matangazo yetu kwa hii leo. Nilikuwa pamoja na mkamiti Kibayasi na upande wa pili Aida Isa. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikutakieni usiku mwema. Kwa herini. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani kuhusu swala la maendeleo. Hakuna mahali pema pa kuanzia zaidi ya kwenye watoto. Iwapo tungependa kuona juhudi zetu nyingine za maendeleo zikifaulu, ni muhimu zaidi kuanza na miaka ya mwanzoni ya maisha ya mtoto, amesema naibu msimamizi wa USAID Bamadrea. Ni kwa sababu watoto wanaopitia matatizo utotoni huenda wakakumbwa na matatizo kwenye maisha yao ya baadaye. Miaka ya utotoni kuanzia sufuri hadi tatu ni wakati ambapo ukuaji mkubwa wa ubongo hufanyika na ndio wakati ambapo watoto wanahitaji uangalizi wa saa 24 kwa siku, amesema naibu msimamizi wa USAID Bamathrea. Iwapo umeshawahi kumwangalia mtoto, unafahamu kiwango cha uangalizi vijana na watoto wanahitaji ili kustawi. Kwa hivyo tunahitaji kuhakikisha kuwa tunajenga mazingira bora zaidi kwao kustawi. Hapo ndipo serikali ya Marekani inalenga kwenye programu mpya ya miaka mitano ya ustawi wa watoto. USAID, ambayo inaongoza juhudi hizo, inaunga mkono baadhi ya harakati katika jamii zikilenga ustawi wa watoto kwenye miaka yao ya mwanzoni. Kwa mfano, tunashirikiana na mashirika huko Afrika Kusini ambayo yanawekeza kwa wanawake wajasiriamali, amesema Obama Adria. Wanawake wajasiriamali wanabuni vituo vya kuhudumia watoto Tulichofanya kwenye vituo vitatu vya vi Afrika Kusini ni kushirikiana na wajasiriamali kuimarisha huduma za elimu kwa watoto. Wanawake ambao mwanzoni hawakuwa na uelewa wa maendeleo ya watoto wanajifunza namna ya kutengeneza ratiba ya watoto ya kucheza na kupumzika. Wanapewa majukumu yanayoendana na umri wao ili kuhakikisha ustawi wa kutosha baadaye maishani. Mfano mwingine wa namna USAID inavyowekeza katika kuhakikisha mwanzo mwema kwa watoto ni kupitia ushirikiano uliotangazwa hivi karibuni wa Lead Free Future, amesema naibu msimamizi wa USAID bana Adrea. Mmoja kati ya watoto watatu duniani ameathiriwa na kemikali ya lead. Adhari nyingi zinatokea katika miaka ya utotoni na kisha kuathiri ukuaji wa baadaye maishani. Kwa kuondoa kemikali ya lead, pamoja na sumu nyingine kwenye mazingira ya watoto katika miaka ya mwanzoni tunasaidia kuhakikisha kwamba wana uwezo wa kustawi baadaye maishani. Tunataka kusonga mbele tukidhihirisha kuwa tunalenga matatizo yanayokabili watoto wetu pamoja na jamii zetu, amesema Adrea, sawa na tunavyoshirikiana na serikali washirika, pamoja na washirika wengine wanaohakikisha usalama wa watoto kote duniani. Nyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.