za dunia kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire. Korea Kusini imerejea tena tisho lake la kupeleka silaha nchini Ukraine siku chache baada ya kutoa taarifa ya ujasusi inayodai kwamba Korea Kaskazini ina mipango ya kutuma idadi kubwa ya wanajeshi kusaidia Russia katika uvamizi wake nchini Ukraine. Kulingana na shirika la habari la Yonhap ambalo lilimnukuu afisa wa ngazi ya juu katika ofisi ya rais bila kumtaja jina, Korea Kusini inafikiria kutuma silaha kwa Ukraini kwa ajili ya kujilinda na kufanya mashambulizi. Shirika la habari la Yonhap pia limeripoti kwamba Seoul huenda ikatuma maafisa wa ujasusi na wa kijeshi nchini Ukraini kuchunguza mbinu za kijeshi za Korea Kaskazini na kusaidia katika kuwahoji wanajeshi wa Korea Kaskazini watakaokamatwa. Taarifa ya baraza la usalama wa taifa la Korea Kusini imeagiza kuondolewa mara moja wanajeshi wa Korea Kaskazini nchini Rasia na kutishia kuchukua hatua ambazo haijasema wazi. Shirika la ujasusi la Korea Kusini lilisema wiki iliyopita kwamba Korea Kaskazini tayari imetuma karibu wanajeshi elfu moja mia tano nchini Rasia watakaoingia kwenye vita vya Ukraini na kwamba inapanga kutuma wanajeshi elfu kumi na mbili zaidi. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesema kwamba limewafurusha na kudhibiti mji wa Kalembe kutoka mikononi mwa kundi la waasi la M23 siku moja baada ya waasi hao kuingia mji wa mashariki. Kalembe ni mji mdogo katika sehemu ya Walikale, Kivu Kaskazini, ambako kuna makundi kadhaa ya wapiganaji. Ulitekwa na waasi wa M23 Jumapili asubuhi baada ya, ya kuwafurusha wanajeshi wa serikali wanaosaidiwa na muungano wa kundi la waasi wa Wazelendo. Kundi la M23 limekuwa likipigana na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka 2022. DRC na Umoja wa Mataifa wanashutumu serikali ya Rwanda kwa kusaidia waasi M23 na kuwapa silaha, madai ambayo Rwanda imekanusha. Msemaji wa jeshi la DRC Sylvain Ekenge amesema kwamba Kalembe umechukuliwa na wanajeshi wa serikali jana Jumatatu. Kundi la M23 halijatoa taarifa yoyote kufikia wakati tunaandaa ripoti hii, lakini kuna taarifa za mapigano kuendelea karibu na Walikale. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda itatoa hukumu dhidi ya wanachama na wafuasi 16 wa chama cha upinzani cha National Unity Platform kesho Jumatano. Wanachama hawa walikiri makosa yaliyofunguliwa katika mahakama ya kijeshi baada ya kuzuiliwa kwa miaka minne. Walifunguliwa mashtaka ya kuwa na silaha kinyume cha sheria pamoja na udanganyifu. Mashtaka yanadai kwamba kumi na sita hao na wengine ambao hawakuwepo mahakamani walipatikana na vilipuzi kati ya Novemba mwaka 2020 na Mei 2021 wakati uchaguzi mkuu uliokuwa unaendelea. Kiongozi wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine amedai kwamba kundi hilo limelazimishwa kukiri makosa ambayo hawakufanya ili baadaye wapate msamaha wa rais Yoweri Museveni. Waandishi wa habari hawakuruhusiwa mahakamani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken yupo Israeli katika ziara ya kutafuta namna ya kusitisha vita mashariki ya kati, tangu Israeli ilipomuua kiongozi wa wanamgambo wa Hamas wiki iliyopita. Ziara ya Blinken ni jaribio la mwisho kabla ya Marekani kuandaa uchaguzi wa urais unaoweza kubadilisha sera ya Marekani. Kufikia sasa juhudi za kidiplomasia zimefeli kumaliza vita vya Gaza na athari zake za mapambano kati ya Israel na wanamgambo wa Hezbollah walio nchini Lebanon. Marekani ina matumaini kwamba kifo cha kiongozi wa Hamas Yahya Sinwar, ambaye Israeli imekuwa ikimtafuta kwa kupanga mashambulizi ya Oktoba 7 mwaka uliopita, dhidi ya Israel, itapelekea kupatikana amani, lakini Israel haijaonyesha dalili za kusitisha mapigano dhidi ya Hamas katika Gaza na Hezbollah nchini Lebanon. Blinken atafanya kikao na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, waziri wa ulinzi Yoav Gallant na maafisa wengine wa serikali ya Israeli katika ziara ambayo pia ataelekea Jordan na Qatar na rais wa China Shi Jinping, wa India Narendra Modi na viongozi wengine duniani wanakutana Kazani nchini Russia kwa mkutano wa BRICS ambao Kremlin ina matumaini ya kutumia kupata uunguaji mkono katika kupuuza ushawishi wa mataifa magharibi katika maswala ya dunia. Rais wa Rusia Vladimir Putin anatarajiwa kutumia mkutano huo wa siku tatu kuonyesha udhaifu wa Marekani kuitenga Rusia kutokana na vikwazo kwa kuvamia Ukraine. Mshauri wa mambo ya nje wa Russia, Yuri Ushakov, ameutaja mkutano huo kuwa hafla kubwa ya kuangazia mambo ya nje kuwahi kuandaliwa na Russia. Viongozi au wawakilishi wa nchi 36 kati ya zaidi ya marais 20 wanatarajiwa kuhudhuria. Nakomea hapo kwa sasa, mimi ni Kenneth Bwira. Asante Kenneth, kwa taarifa hiyo ya habari. Mpendwa msikilizaji, hivi sasa tunaingia katika Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunazungumzia uchaguzi wa Marekani, ambapo tunaangalia upigaji kura wa mapema ambapo Wamarekani tayari wameanza kupiga kura kabla hata tarehe tano ya Novemba, siku ya upigaji kura, na vilevile tutazungumzia kongamano kubwa ambalo linatarajiwa kufanyika mwanzoni mwa mwezi ya Novemba, kongamano la lugha ya Kiswahili katika nchi ya Cuba, huko Havana. Basi uungana nasi tutazungumzia maswala hayo hapa studio. Ni mimi Abdu Shakur Abud Nam, basi kama alivyosema, karibuni katika kwa undani kutoka hapa Washington. Tunaangalia uchaguzi wa hapa Marekani, ikiwa imebaki wiki mbili kabla ya uchaguzi huo, zaidi ya wapiga kura milioni kumi na tano wameshapiga kura zao katika mchakato wa upigaji kura wa mapema, ambapo milioni tano laki tatu ni wale kwenye majimbo yenye ushindani, majimbo saba yenye kuchukuliwa kwamba ndo yataweza kuamua nani atakuwa ni ajae wa Marekani. Katika utaratibu huu wa upigaji kura mapema, kuna njia tatu ambazo mtu anaweza kuchagua ili kushiriki. Anaweza kupiga kura kupitia posta, yani analetewa karatasi yenye majina ya wagombea na anawachagua anapendelea wale anaotaka kuwapigia kura na kurudisha barua ile kwa posta, na kura hizo zinahitajika kufika mwisho kabisa ni tarehe 15 Oktoba. Halafu kuna hivi sasa uwezo wa mtu kupiga kura kutumia ukurasa wa mtandao, kupiga kura katika jimbo lake katika eneo anaishi, lakini anatumia mtandao, anapiga kura akiwa nyumbani. Na njia ya tatu, vituo vya kupiga kura vinavyofunguliwa mapema kwa kutegemea sheria na utaratibu wa kila jimbo. Kwa mfano, katika jimbo la Maryland watu wataanza kupiga kura mapema siku ya Alhamisi. Kuna majimbo ambapo wapiga kura wameshapiga kura mapema mwanzoni mwa mwezi Oktoba, na kuna majimbo ambayo bado wanajipanga kufanya kali hiyo. Profesa Ferbert namwamba wa Eastern Shore Maryland, mchambuzi wa masuala ya kisiasa anasema mchakato huu unawasaidia zaidi watu wa tabaka la chini ambao wamekuwa na shida ya kujitokeza siku ya uchaguzi. Ni sababu zamani, kuna watu ambao wakati kura inapotangazwa waweza kuwa wako kazini au wawe wagonjwa au wawe na sababu fulani ambazo haziwapi fursa ya kupiga kura oinapea na fursa ya mtu kupiga kura mapema, ili kama anataka kujua kuwa kura yake inahesabika awe ameshafanya jukumu lake. Kwa hivyo, mbali na kwamba inasaidia wale watu ambao hawezi kupiga kura siku ya upigaji kura, lakini vilevile kulikuwa na uwezekano kwamba wanawake wengi vilevile walikuwa vile wanaweza kupata nafasi, na wale ambao, watu wa tabaka la chini ambao hawezi kuwa katika nafasi ya kwenda katika siku hiyo, wanaweza kupiga kura, au sivyo? unaweza kuwa una kazi za nyumbani, unaweza kuwa na majukumu ya nyumbani ambayo siku ya kupiga kura huwezi. Kwa hivyo unapata nafasi nzuri kwenda, wakati unapopata nafasi uende upige kura na umalize, na kwa hivyo siku ya kura uendelee na mashughuli yako vile unavyohitaji. Na mchakato huu unafanyika kabla ya uchaguzi. Kura hizi zinahesabiwa sawa na kura zitakopigwa siku ya uchaguzi, ndio huwa hazihesabiwi kabla ya siku ya uchaguzi. Uh, zinangoja halafu, siku ya uchaguzi ndipo hizo kura zinafunguliwa na kuhesabiwa na kuhesabiwa. Na isisahaulike pia, kuna kura za kutuma kwa posta. Kwa hivyo walio mbali kama askari walio Japan, wa Marekani ambao wanaishi ng'ambo na Marekani, wanaweza pia kuandika kura zao na kuweka kwenye barua na kutuma. Hizo pia zinahesabiwa na, na huchukua muda kuhesabu hizo nazo hazihesabiwi mara moja, lakini kuhesabu kwenyewe huanza baada ya siku ya uchaguzi. Na kwa hivyo wale wanaopiga kura kwa posta wanapeleka katika majimbo yao, kama umesema, hao wako nje, wanapeleka katika kituo maalum, au kila mtu anapiga mahala ambapo amejiandikisha. Unapiga sio pale kituo cha kazi, una mahali ambapo unasema kuwa ni makazi yako, kama tuseme, mfano kijiji ambacho au mji ambao wazazi wako wako au ukiwa mbali na mkeo na watoto wako mahali hapo ndipo utahesabu kura yako ihesabiwe. Na la maana vile ulikuwa unaeleza ni kuwa zamani kulikuwa na shida kwa watu wale ambao ni maskini, au wamama walio nyumbani, au watu ambao wako katikati ya miji. Kumekuwa na visa ambavyo pale mahali wanapigia kura pamepunguzwa au urefu wa kutoka penye wanakoishi mpaka penye wanapiga kura. Uh, wamepunguza hivyo vituo. Kwa hivyo kupiga kura mapema inasaidia sana kwao, kwa sababu pale wanapopata nafasi ya kufika kwenye kituo cha kupiga kura wanapiga, na hivyo siku ya uchaguzi hawatakuwa na shida. Sasa faida ya hapa, unaweza kusema kama tulivyozungumza, unaweza kupiga kabla, unachukua kwa wakati wako, lakini kuna faida nyingine zote ambazo zinapatikana kutokana na upigaji kura wa mapema nilisema kuwa kuna watu ambao walikuwa wanaona kama hawapati nafasi ile. Sasa wanapata nafasi ya kusawazisha, sababu siku ya kupiga kura yenyewe watu ni wengi, na niseme kweli, sababu nimepiga kura mara nyingi, foleni huwa ni ndefu. Kwa hivyo ukiwa na mtu kama mgonjwa, kwa mfano, au mtu mzee, au mtu ambaye hasikii vizuri, siku hiyo akipiga kura a, mapema hana shida ya kwenda kupiga foleni, sababu hii kura ya mapema foleni zake ni fupi sana, kama kuna foleni. Na katika miaka hivi karibuni, kama tunajua, toka mwaka elfu mbili kumi na sita mgombea kiti wa rais wa chama cha Republican Donald Trump amekuwa akilalamika utaratibu huu unaweza kuchogea, unasababisha wizi na kadhalika, lakini inaonekana watu bado wanapata nguvu, wameutisha kwenda kupiga kura. Unafikiri itaweza kuathiri vovote utaratibu huu? Madai yake si ya kweli Madai yake shida yake ni kuwa anajua kuwa chama cha Democrat kina wapiga kura wengi, kuna weusi na kuna maskini na kuna wahispani ambao pia ni maskini, halafu kuna akina mama wale wasiofanya kazi na wale wasio na magari. Hawa ndio wakipiga kura zao mapema, inayumkinika kuwa Democrat wanapata kura nyingi. Sasa akisema kuwa hataki wafanye vile na kusema Uh, sera ambazo ni za uongo na hadithi ambazo ni za uongo, anafikiri kuna njia ya kusimamisha hawa. Kuwa Republican wengi, imeonekana huwa wanapiga siku ya uchaguzi, Demokrat wengi huwa wanapiga mapema. Kwa hivyo yeye akizungumzia hivyo, anawadhulumu au anawazuia wa Republican kushiriki, na anaweza kuwa anapoteza kura, sasa ingawa yeye anafikiri inasaidia Ilifanyika hivyo Joji, ambayo aliambia watu hata wasipige kura, akasema kuwa kuna wizi wa kura. Anasema madai mengi, ambayo mambo ambayo si ya kweli. Kwa hivyo yeye mwenyewe anaweza jiharibia, na alijiharibia katika jimbo la Jojia. Kwa hivyo kwa ujumla, matokeo haya yatatoke, yanatolewa siku ile ile ya tarehe tano baada ya kura kuhesabiwa zote. Ndivyo kura ya mapema hiyo inatolewa siku ya kuhesabu baada ya uchaguzi, lakini kura za kutuma kwa posta hizo zinachukua muda kwa hivyo kukiwa tuseme na tofauti ya kura kumi au kura ishirini au kura mia moja pekee wale mahakimu wanasema wasitangaze mshindi mpaka wamalize kuhesabu kura zote huyo ni Filbert Namwamba, profesa na mchambuzi wa masuala ya kisiasa katika uchaguzi wa mwaka huu. Hata hivyo, rais wa zamani Donald Trump amebadili msimamo wake na kuwahimiza wafuasi wake kupiga kura mapema, na takwimu zinaonyesha kuwa wa Republican wengi zaidi wamejitokeza safari hii kulingana na hapo awali. Wengi wa Republican wamekana kwenye vituo vya kupigia kura mapema hasa katika majimbo yenye ushindani ambapo Trump amewahimiza kujitokeza. Wakuu wa chama cha Republican wana matumaini safari hii kasoro iliyokuwa ikitokea mwaka elfu mbili ishirini na elfu mbili ishirini na mbili itarekebika kutokana na kwamba kura za mapema zinaweza kuwa na mchango mkubwa katika matokeo ya hatimaye na kwa mfano katika jimbo la North Carolina kulikuwepo na mwanya wa asilimia ishirini zaidi ya Wademokrat waliopiga kura mapema ukilinganisha na mwaka huu, wamezidiwa kidogo na Warepublican Warepublican wamefika wa na kupunguza mwanya huyo kutoka ishirini kufika asilimia moja. Katika jimbo la Nevada ambako Wademokrat kwa miaka mingi wamekuwa wakiongoza katika kura zilizopigwa mapema mwaka huu wa Republican wamewapindukia wamewashinda, na kwa kura elfu moja watu elfu moja zaidi wa Republican wamejitokeza kupiga kura huko Nevada, na Nevada ni mojawapo ya majimbo yenye ushindani mkubwa. Wachambuzi wanasema haya yanaweza kuwa na athari kubwa na kuchangia matokeo ya uchaguzi kutokana na jinsi utafiti wa maoni unaonyesha kwamba mashindano ni makali na kwamba Harris na Trump wako karibu sare kwena majimbo yote. Kwa ujumla kulingana na matokeo ya utafiti wa taasisi mbalimbali, Harris kitaifa bado anaongoza kidogo, akiwa na asilimia hamsini dhidi ya asilimia arobaini na sita za Trump, ingawa ameshuka kwa asilimia moja wiki hii matokeo haya yanazusha hofu miongoni mwa Marekani juu ya nani hasa anaweza kutokea mshindi. Wachambuzi wa ukurasa wa 538 wanasema hayajashuhudia wakati ambapo kumekuwa na mashindano makali kama safari hii ambapo wagombea wamebaki katika hali ya kuwa sare kwa muda mrefu namna hii. Hii inawasababisha watafiti kuchunguza kila sehemu ya uchaguzi huu, ukiwa ni maswala gani yanaoweza kuongoza. Yani, wanaangalia ni maswali gani mgombea anaongoza katika mashindano hayo, kuweza kuamua nani anaweza kuwa ni mshindi. Kwa mfano, upande wa wanawake, Trump anashindwa vibaya sana na Kamala, wakati Kamala anashindwa na upande wanaume. Kwa mfano utoaji mimba, wanawake wengi wanampigia Kamala na Trump yuko nyumba. Kwa hivyo ni mapema hivi sasa kuamua nani anaweza kutokea mshindi. Lakini utaratibu na utafiti wa uchaguzi wa Marekani unasababisha watu kuangalia kwa ndani kwa makini zaidi namna uchaguzi huu unaendelea. Mpendwa msikilizaji, ni sehemu yetu ya kwanza ya Kwa Undani kwa hii leo. Usiondoke kando ya redio yako au mtandao wa www.voaswahili.com. Tutarudi sekunde chache ijayo. unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na hodha wako leo mimi ni Abdu Shakur Abud na kuambia kwamba sehemu yetu ya pili, hivi sasa tunaangalia kongamano la kimataifa la Kiswahili natarajiwa kufanyika nchini Cuba mwezi Novemba katika wiki ya kwanza, ambapo linawaleta pamoja wataalamu wa serikali, walimu, watunzi wa vitabu na wadau mbalimbali mbali wa Kiswahili. Hii inakuwa ni mara ya kwanza kufanyika kongamano kama hili katika kanda ya nchi ambazo hazizungumzi lugha ya Kiswahili bali ni nchi zinazozungumza lugha ya Kihispania. Kwa hivyo watakutana huko Cuba kwa siku nne kuzungumzia mapana na marefu juu ya swala la Kiswahili na Kiswahili kutambulika kimataifa na vipi kuendeleza swala la Kiswahili zaidi. Kujua hayo Mary Mgawe anatueleza zaidi. Kongamano la kimataifa la Kiswahili litafanyika Cuba kwa mara ya kwanza kuanzia Novemba 6 hadi kumi mwaka huu ambapo litahudhuriwa na mamia ya watu kutoka pembe yote ulimwenguni wanaozungumza lugha ya Kiswahili na wenye lengo la kujifunza Kiswahili. Balozi wa Tanzania nchini Cuba Humphrey Polepole amesema hii ni fursa mwafaka ya kulifikia soko la Kiswahili, kutangaza na kuhamasisha matumizi ya lugha hii. Waandishi wa vitabu riwaya, waalimu na wazungumzaji wa Kiswahili watakuwepo kujadiliana, kupeana uzoefu, lakini kuona jinsi gani ya kuhamasisha Kiswahili kutumika zaidi. Balozi Polepole anaeleza ni kwa nini linatajwa kuwa kongamano kubwa la Kiswahili. Itakuwa wigo eh, muhimu eh, kwa mara ya kwanza wa Kiswahili eh, kutumika na kufanyika katika ukanda usiozungumza Kiingereza duniani. E, kongamano hili linafanyika nchini Cuba, jijini Havana, lakini lengo ni kufikia ukanda wote wa e, Amerika ya Kati, ukanda wa Karibe na Amerika ya Kusini, na huu ni ukanda ambao kwa desturi unazungumza lugha ya Kihispaniola, na yamekwepa makongamano kama hili yaliyopita, lakini yamefanyika katika nchi ambazo Kiswahili si kigeni tena. Lakini huku tunakwenda ni kwa mara ya kwanza, na Kiswahili kitakuwa kinapelekwa kwa mara ya kwanza katika ukanda. Na kama unavyofahamu, Kiswahili ni mambo matatu, ni lugha, ni utamaduni, ni bidhaa. ko lugha ya Kiswahili sasa, lugha ya umoja wa Afrika ina wazungumzaji zaidi ya mia mbili duniani, inatambulika na shirika la UNESCO, imeshapitishiwa azimio la Umoja wa Mataifa kutambua tarehe saba ya mwezi wa saba kama siku ya Kiswahili duniani. Na sasa tunapambana kuhakikisha ya kwamba Kiswahili inakuwa lugha ya saba ya Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo ni, ni, ni, ni, ni lugha, lakini ni bidhaa. Bidhaa maana yake ndio tunataka tufikishe bidhaa zote za Kiswahili kwa mfano tufikishe kamusi, tufikishe vitabu vya hadithi mm -hmm. tufikishe vitabu vya kiada na ziada, ili tuwafundishe na watu najua wa Amerika ya kati, hasa ukanda wa karibe na, na Amerika ya kusini wana uhusiano wa karibu sana na bara la Afrika e, wengi walitoka Afrika kwa asili yao mm -hmm. na wana mapenzi makubwa na tamaduni za Kiafrika, kwa kuwapelekea lugha ni kuwatengenezea ule ukamilifu e, wa lugha, utamaduni na bidhaa za kuwawezesha kujifunza kwao ni jambo kubwa mm -hmm. na ya mchango mkubwa umefanywa na Chama cha Ukuzaji wa Kiswahili Duniani cha ukidu. Serikali ya Tanzania na serikali ya Cuba zinaongoza katika maandalizi ya kongamano hili pamoja na Chuo Kikuu cha Havana, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Baraza la Kiswahili la Tanzania na Zanzibar, Kamisheni ya Ukuzaji wa Kiswahili ya Afrika Mashariki na wadau wengine. Amesema kutakuwa na fursa mbalimbali mbali zinazoweza kujitokeza katika kongamano hilo. Kadhaa moja ni wigo wa waswahili kukutana mm-hmm. na kufanya tathmini ya tulikotoka, tuliko na tunakokwenda kuhusu lugha ya Kiswahili. Mbili itakuwa wigo muhimu kweli, hasa kipindi hiki ambako tumeanza harakati e, za kufanya kiswahili kwa lugha ya saba ya Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo maazimio ya kongamano yatatumika kuendelea kujenga hoja ya kwamba ifike wakati lugha inayoongoza katika bara la Afrika na lugha rasmi ya bara la Afrika ina haki ya kuwa sehemu ya lugha za Umoja wa Mataifa. Lakini pili, tunakileta kiswahili e, bidhaa zake e, kwa mfano, katika kongamano kutazinduliwa kamusi ya kwanza iliyoandikwa na taasisi za elimu ya juu kwa ushirikiano, chuo kikuu cha Dar es Salaam na chuo kikuu cha Havana kamusi ya Kihispaniola kwenda Kiswahili mm -hmm, ambayo hii ambayo tutaizalisha mwezi wa kumi na moja itakuwa na maneno kati ya elfu tano mpaka elfu kumi na ni kamusi ambayo ina maneno ya kileo kabisa e, katika wigo na mawanda ya lugha ya Kihispaniola. Licha ya kongamano lenyewe, lakini watu watashiriki, watapata nafasi ya kupata huduma za afya, kama inavyofahamika kwamba Cuba iko katika nchi zilizo mbele katika huduma za afya. Kuba imejijengea uwezo mkubwa sana katika sekta ya afya, na inawezekana iko upande wa eh, magharibi kabisa, tofauti na iliko Afrika, lakini huduma za afya Kuba ni bure kwa Wakuba, lakini wamejenga ubobezi mkubwa kwenye maeneo mengine eh, magumu kabisa kwenye huduma na sekta ya afya, ambayo wanaweza wamefanikiwa kupata matibabu kwenye magonjwa magumu kabisa. Eh, nitatoa mfano mdogo. Kuna ugonjwa mfano fulani wa mifupa ambao ulimwenguni kote hakuna tiba lakini Kuba ipo kwao. Tumeambia washiriki watakokuja kwenye kongamano tuta, tumeweka utaratibu kwamba wanaweza pia kufanya utalii wa eh, matibabu. Eh, watafanya wanaweza kufanya vipimo vya afya kwa bei nafuu, tofauti na ambavyo ungeenda kwenye nchi yoyote ulimwenguni mm. Eh, wanaweza kupata matibabu pia eh, na, na mambo kama hayo, lakini watapata pia nafasi ya kuzungukia maeneo ya kihistoria Cuba. E, ina historia pana sana katika uso huo wa dunia, eh, ya kisiasa, ya kiuchumi na mambo kama hayo, na vyote vitakuwa sehemu ya kongamano. Kwa kuja kwenye kongamano la kimataifa la Kiswahili, kwanza unapata historia Pili, atapata uh, eh, wanasema utalii wa kimatibabu. Tatu, atashiriki kongamano na kukutana na wadau wa Kiswahili kutoka kote ulimwenguni. Mwisho wa kongamano, wadau watakuwa na uwezo wa kuweka mikakati mingine ya kuboresha na kukuza Kiswahili kwa ajili ya kufikia malengo yake. Lakini kule Kuba tutakuwa tunafanya kazi kwa ukaribu zaidi na chuo kikuu cha Havana kule Tanzania tutashirikiana na chuo kikuu cha Dar es Salaam, Baraza la Kiswahili la Tanzania, Baraza la Kiswahili la Kiswahili la Zanzibar, chama cha Kiswahili cha Lufakita. Tutashirikiana na Kamisheni ya Kiswahili ya Afrika Mashariki, chama cha ukuzaji wa Kiswahili duniani cha ukidu na wadau wengine wengi sana. Tuna, tunazungumzia vyuo vikuu vyote vinafundisha Kiswahili vuaw e, walimu wetu wa vyuo vikuu, wahadhiri na maprofesa ni watu wengi wigo we wa waswahili kukutana mm-hmm. na kufanya tathmini ya tulikotoka, tuliko na tunakokwenda kuhusu lugha ya kiswahili mbili itakuwa wigo muhimu kweli, hasa kipindi hiki ambako tumeanza harakati e, za kufanya kiswahili kwa lugha ya saba ya umoja wa mataifa. Kwa hiyo maazimio ya kongamano yatatumika kuendelea kujenga hoja ya kwamba ifike wakati lugha inayoongoza katika bara la afrika na lugha rasmi ya bara la afrika ina haki ya kuwa sehemu ya lugha za Umoja wa Mataifa. Naam, basi huyu alikuwa balozi wa Tanzania nchini Kuba, na tutafuatilia kwa karibu sana kongamano hilo litupoanza mwanzo wa mwezi wa Novemba na kabla ya kumaliza kwa undani habari. Tukirudia uchaguzi wa awali unaoendelea hapa Marekani, maafisa wa idara za ujasusi wametoa taarifa hivi punde kueleza kwamba Rusia, China na Iran zina nia za kuzuia na kuzusha madhui yatakaoweza kugawanya wa Marekani kabla ya uchaguzi wa Novemba tano na huenda wakachochea ghasia baada ya piga kura kupiga kura. Na maafisa hao wakizungumza na waandishi wa habari juu ya usalama wa uchaguzi wa Marekani wanasema majasusi wa nchi za nje wanaweza kutumia vitisho vya utumiaji ghasia na ghasia, na huenda wakaongoza kampeni ya kutoa habari za uongo, kubuni mazingira ya hofu na kuhujumu utaratibu wa uchaguzi. Afisa mmoja kutoka idara ya mkurugenzi wa kitaifa ya ujasusi ODNI amesema majasusi wa kigeni hasa kutoka Rusia, Iran na China wanajaribu kuwagawanya Wamarekani kwa kusambaza habari za zisizo za kweli na kuhujumu imani ya Wamarekani kuelekea uchaguzi na mfumo wa kidemokrasia ya Marekani. Maafisa hao hata hivyo wanasema hawajaona ushahidi wowote wa, wa ushirikiano kati ya mataifa hayo matatu Rusia, China na Iran katika kushawishi matukio ya uchaguzi hasa hivi hivi sasa ambapo watu wameanza kupiga kura. Ameongeza kusema licha ya kwamba watu hao kutoka nje watajaribu kuzusha hofu na kuvuruga mfumo wa kidemokrasia, lakini mfumo wa upigaji kura uko salama vya kutosha kuweza kuleta mabadiliko yoyote kwenye matokeo ya uchaguzi. Taarifa iliyotolewa baada ya mkutano huo na waandishi wa habari unaonya kwamba majasusi hao wa kigeni wata ongeza kampeni za uongo baada ya uchaguzi ili kuchochea ghasia kabla ya rais kuapishwa. Msemaji wa ubalozi wa China hapa Washington, kwenye ujumbe amesema kwamba Uchina haina nia kuingilia kati uchaguzi na ni matumaini yao kwamba yeyote atakayeshinda atakuwa na dhamira ya kuendelea na kuimarisha uhusiano thabiti kati ya China na Marekani. Ofisi za ubalozi wa Rusia na Iran kwenye Umoja wa Mataifa hazijatoa taarifa kuhusiana na onyo hilo kutoka idara hiyo ya jasusi ya Marekani, lakini inafahamika, katika siku za nyuma, Teheran na Mosco zimekanusha tuhuma za kuingilia kati uchaguzi wa Marekani na uchaguzi ukiwa unaendelewa, awali takwimu za awali katika majimbo baadhi ambayo yameshatolewa, kwa mfano jimbo la Pennsylvania, inaonekana wa Democrats wamejitokeza wengi zaidi kuliko wa Republicans, na wakati maoni yanaonyesha kwamba Trump na Harris wako sare, lakini inaonekana wademokrat wameweza kuongoza katika uchaguzi wa awali. Kwa hivyo haijulikani wamempigia nani, lakini wanaongoza kwa hayo. Mpendo msikilizaji, ndo tunakamilisha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni mimi Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, msikose kwa pamoja nasi upande wa pili. Nilikuwa na Fiona, tunasema usiku mwema.