hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc Hujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Mimi ni Kenneth Bwire na hapa studio huko pamoja na Abdu Shakur Abud, karibisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Jumatano tarehe 23 Oktoba mwaka 2024. Matangazo yetu unaweza kuyasikia kupitia vituo wetu vya shirika huko Afrika Mashariki na Kati pamoja kwenye ukurasa wetu wa mtandao VOA Swahili.com. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu ya jioni hii tuna ripoti kuhusu juhudi mpya za waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken za kusitisha mapigano katika Gaza na Lebanon, pamoja na kuboresha uhusiano kati ya Saudi Arabia na Israel. Katika taarifa nyingine, wataalamu wa sayansi na maafisa wa serikali wanaohusiana na uchumi wa biolojia na teknolojia wanakutana Nairobi kwa siku mbili kujadili mambo mbalimbali kuhusiana na fani hiyo. Inalenga mambo ya kuangalia kama tunavyoweza kutumia mambo ya bioteknolojia kuwezesha uboreshaji wa mazingira na pia kuwezesha sana katika mambo ya ukulima ni vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza Abdu Shakur Abud anakusomea habari za dunia. Nam, katika habari za dunia kwa wakati huu ni kwamba mahakama moja ya kijeshi nchini Uganda imewapatia hukumu ya miaka mitano jela wanachama kumi na sita wa chama cha upinzani kwa kupatikana na hatia kinyume cha sheria na vipuluzi na uhaini. Wakili wao Shamina Malende anasema timu ya washtakiwa wanapanga kukata rufaa, akisema washtakiwa ni waathiriwa ukosefu wa haki. Hata hivyo, amesema kwamba mahakama yameeleza kwamba hukumu hiyo itapunguzwa kuwa miezi mitatu na siku ishirini na mbili kutokana na kwamba watuhumiwa wameshikiliwa kwa miaka kadhaa hivi sasa. Waendesha mashtaka wamedai kwamba wanachama hao 16 wa chama cha National Unity Platform NUP, pamoja na wengine ambao hawajapatikana bado, walipatikana wakiwa na vipulizi katika kati ya Novemba 2020 na Mei 2021 wakati wa uchunguzi. Wote walidai kuwa na hatia lakini kiongozi wa NUP Bobby Wine anadai walilazimishwa kukiri tuhuma hizo ili waweze kupewa msamaha na rais. Taasisi ya Mo Ibrahim imetoa ripoti hii leo inayoeleza kwamba maendeleo katika utawala bora yamekwama barani Afrika wakati usalama na haki za kisiasa zikizorota katika nchi nyingi. Akizungumza kabla ya kutolewa ripoti Ibrahim amesema ni jambo la kusikitisha kwamba baada ya nchi za Afrika kufanya maendeleo makubwa katika muongo wa mwanzo wa karne hii, hivi sasa katika miaka kumi iliyopita wanashuhudia maendeleo kuanza kupunguka na katika miaka mitano iliyopita imeanza kukwama na hata kuzorota katika baadhi ya nchi. Ibrahim mwenye umri wa miaka 78 ni tajiri bilionea mwingereza mwenye asili ya Sudan aliyetajirika kutokana na biashara ya simu na mawasiliano na hivi sasa anajihusisha katika kufuatilia na kuhamasisha utawala bora katika nchi za Afrika. Katika ripoti yake mpya inayochapishwa kila baada ya miaka miwili imegundua kuwepo na maendeleo jumla ya utawala bora katika mataifa thelathini na tatu katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji ameonya leo Jumatano kwamba wito wa kufanyika maandamano yenye ghasia huenda ikachukuliwa ni kitendo cha uhalifu, wakati mvutano ukiongezeka kabla ya kutangazwa matokeo ya uchaguzi mkuu. Kiongozi wa upinzani anayeongoza Vanancio Mondlane ametoa wito wa siku 25 za ghasia kufuatia kuuliwa kwa wakili wake, wakati matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 9 kitarajiwa kutangazwa kesho Alhamisi. Inatarajiwa chama tawala cha Frelimo kitapata ushindi. Rais Nyusi amesema, kuwachochea wananchi kufanya mapinduzi kui pish, kui kuifamisha dunia habari za uongo na kubuni hali ya taharuki kwa ajili ya malengo ya kisiasa inaweza kuchukuliwa kama ni vitendo vya uhalifu, anasema. Wakati raia wa Msumbiji wana haki ya kulalamika na kuandamana, lakini habari kwamba wananchi wataandamana dhidi ya mchakato ambao haujakamilika na matokeo hayajulikani zinatia wasiwasi. Karibu viongozi kutoka mataifa ishirini ya dunia wanaohudhuria mkutano wa BRICS mjini Kazan, Russia wametoa wito wa amani mashariki ya kati na Ukraine, huku rais Vladimir Putin, mwenyeji wa mkutano huo, akiwaambia kwamba anakaribisha mapendekezo yoyote ya upatanishi katika ugomvi wake na Ukraine. Kenneth Bwire anasomea ripoti mkutano wa kazani ndio mkubwa zaidi wa viongozi kuwahi kufanyika russia tangu putin kupeleka wanajeshi wake kuivamia ukraine mwaka 2022 karibu viongozi kutoka mataifa ishirini wakiwemo pia viongozi kutoka china uturuki india na iran wanaozungumzia masuala ya maendeleo ikiwa pamoja na kubuni mfumo wa malipo ya kimataifa utakaoongozwa na brics na vita vya mashariki ya kati ni mambo ambayo yanajadiliwa moscow inachukulia mkusanyiko huo wa viongozi kuwa mbadala wa mashirika ya kimataifa yanayoongozwa na mataifa magharibi kama vile G7, mtizamo unaoungwa mkono na Rais Xi Jinping wa China. Akihutubia mkutano huo Rais Putin alitoa wito kwa wanachama kufikiria kuhusu jinsi ya kutanzua maswala ya dharura kwenye ajenda ya dunia ikiwa ni pamoja na vita muhimu vya kikanda. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aliwasili leo Jumatano kuhudhuria mkutano huo ikiwa ni mara ya kwanza kutembelea Russia baada ya zaidi ya miaka miwili ambao umekosolewa na Ukraine. Guterres atakuwa na mazungumzo na rais Putin kesho Alhamisi, ambapo atazungumzia juu ya vita vya Ukraine kulingana na ikulu ya Kremlin. Putin amepongeza uhusiano na ushirikiano wa kiusalama na washirika wa karibu na Moscow wakati wa mazungumzo hapo jana Jumanne, na viongozi wa baadhi ya nchi wanaohudhuria mkutano huo, ikiwa ni pamoja na Rais Xi Jinping wa China. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mtandao wa wanasayansi unaofuatilia athari za hali ya hewa duniani umechapisha utafiti unaoeleza kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanayotokana na vitendo vya binadamu yamezidisha mafuriko Afrika Magharibi. Mafuriko hayo yaliyosababisha vifo vya mia ya watu na mamilioni kupoteza makazi yametokea huko Cameron, Chad, Niger, Nigeria na Sudan mwaka huu. Msimu wa mvua nyingi ume sababisha janga la kibinadamu katika sehemu kubwa ya kanda ya Sahel inayopakana na janga la Sahara. Idadi ya vifo kutokana na ajali ya tenka ya mafuta lilolipuka mjini Kigogwa ikiwa njiani kutoka Kampala ya kuelekea Gulu imefikia kumi na tano baada ya watu wane waliojeruhiwa kufariki hii leo mwiki. Hii unasikiliza ni VOA Swahili, habari za dunia zimesomwa na Abdu Shakur Abud, mimi ni Kenneth Bwire. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken yupo Riad, Saudi Arabia, kwa ziara ya kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya Saudi Arabia na Israel. Blinken amesema kwamba licha ya mambo yote ambayo yametokea, kuna fursa nzuri katika kanda hiyo kuchukua mkondo tofauti kabisa na kwamba Saudi Arabia itakuwa na ushawishi mkubwa katika kuboresha uhusiano wake na Israel. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Profesa David Monda, mhadhiri na mchambuzi wa siasa, diplomasia na uhusiano wa kimataifa, anaanza kwa yake iwapo Blinken anaweza kufanikiwa kuboresha uhusiano kati ya Israel na Saudi Arabia, iwe upande ya jamii ya Waarabu, mataifa ya Kiarabu na jamii ya Wayahudi yaani Waisrael, wote wanajua ni kama serikali ya Biden ni, ni, ni, ni serikali ile inashikilia tu taifa hadi baada ya Novemba tano. Safari hii ingalikuwa ikifanyika uh, mwaka ujao baada ya kuidhinishwa kwa rais nadhani, uh, wahusika wangeweza kutafakari zaidi, lakini pia kidiplomasia inabidi uh, Blinken anaonekana ya kwamba anajaribu juhudi juu chini kuweza kujaribu kuhamasisha pande hizi mbili uh, nadhani uh, mauaji ya viongozi wa ha, uh, Hamas wakuu wa Hizbullah pia imeitenganisha tena jamii ya Waarabu madola kama Saudi Arabia kuweza kuja kwa meza ya majid, majadiliano na, eh, na, na, na taifa la Israeli. Inaonekana serikali ya Netanyahu imeamua itatumia mkondo wa vita akiondoka Tel Aviv baada ya kukutana na Netanyahu na viongozi wengine wa Israeli akielekea Riad. Lengo kubwa ni kumaliza vita ambavyo vinaendelea iwe ni Gaza ama iwe ni Lebanon dhidi ya wanamgambo wa Hezbollah yalianzia Israeli baada ya kushambulia ndani ya Israel hawa wana mgambo wa Hamas, na kunapo matumaini kwamba baada ya kuuawa kwa kiongozi wa Hamas basi huenda yakapatikana makubaliano kati ya Israel Hamas na kumaliza haya makombora ya Hezbollah. Ziara ya kumi na moja ya Blinken katika mashariki ya kati kuzungumza na Israeli. Je, hili linaweza kufanikiwa, kwamba makubaliano yanaweza wakapatikana, hata wale mateka kama wapo hai wakaachiliwa huru, makombora yakaenda kimya? Nasikitika kusema sidhani itakuwa hivyo, na ni kwa sababu serikali hii ya Netanyahu imeundwa na mawaziri na vyama vya mrengo wa kulia uh, vyama ambavyo vina msimamo mkali hata zaidi ya ile ya, ya bibi Netanyahu. Na pia hata ingawa hawa viongozi wa Hamas na Hezbollah wameuawa kila kukicha kwa uh, uhasama huu kati ya Israel na jamii ya Waarabu, ni kama wakiwapiga kalamu viongozi wa hivi vikundi vya kigaidi, wengine kumi wanajitokeza. Wakiwaua wale kumi, wengine mia moja wanajitokeza, kwa sababu hawa viongozi wa Hizbullah. Uh, wameuawa na Hezbollah ndicho chombo ambacho Iran ilikuwa inaitumia kuweza kuichokoza Israel kwa maeneo yaliyokaliwa kupitia kule Lebanon, uh, na kaskazini mwa Israel. Nadhani sasa Iran itajitahidi juu chini kupata ile uh, bomu ya kinyuklia. ni mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa David Monda. Kongamano la mwaka huu la kimataifa kuhusu uchumi wa kibiolojia linaendelea Nairobi, Kenya, ikiwa ni mara ya kwanza linafanyika Afrika. Washiriki wanajadili masuala ya uchumi, kilimo na changamoto zingine zinazozuia uzalishaji wa chakula cha kutosha barani Afrika. Kennedy Wandera ana ripoti kamili kutoka Nairobi, Kenya. GBS in Kongamano hili linalofanyika kwa mara ya kwanza barani Afrika na kuwaleta pamoja wataalamu wa kilimo na wawakilishi wa ngazi za juu kutoka serikali mbalimbali mbali duniani, wanasayansi, mashirika ya kiraia na sekta ya biashara limetoa jukwaa kwa wajumbe hao kujadili maswala ya uchumi wa kibayolojia ili kuendeleza na kutambua umuhimu wa kukumbatia mfumo wa kibayoteknolojia barani Afrika na maeneo mengine kuhimiza maendeleo endelevu. Njia hii, wataalamu wanaeleza, itasaidia sana kukabiliana na uhaba wa chakula na njaa, kuzalisha kazi nyingi, kukuza sekta ya kilimo, kutumia teknolojia, hasa mfumo wa akili unde, yani artificial intelligence, kuimarisha juhudi za kudhibiti wadudu waharibifu na magonjwa katika kilimo, kuhimiza udongo wenye rutuba kwa wakulima na kuondoa changamoto zinazozuia uzalishaji wa kutosha wa chakula barani Afrika, anavyoeleza Daktari Philip Osano, mkurugenzi wa taasisi ya mazingira ya Stockholm barani Afrika na mtaalamu wa uchumi wa biolojia. inalenga mambo ya kuangalia kama tunavyoweza kutumia mambo ya bioteknolojia kuwezesha uboreshaji wa mazingira na pia ku, kuwezesha sana katika mambo ya ukulima na ni ukulima ambao tunaangalia mambo ya vitu mbalimbali katika bidhaa za ambazo tunapata katika ukulima. Mkutano huu wenye maudhui suluhu za uchumi endelevu wa biolojia wa sayari moja kwa changamoto za ulimwengu, vilevile vile unaangazia matumizi endelevu ya kibayoteknolojia kama ufungua uondoaji wa matumizi ya ukaa vijijini na mijini, kujenga mifumo thabiti na endelevu ya chakula, kurejesha upotevu wa bayo anuai, kukabiliana na changamoto za kiafya na kutumia uvumbuzi kama kichocheo cha fursa mpya za kiuchumi, hasa ajira kwa vijana barani Afrika. Daktari Osano anaeleza zaidi a kwamba hali ya uzalishaji wa chakula uh, yaani ukulima, lakini huwe ukulima bora ambayo tunatumia tuseme, kama yale madudu ambayo yanasumbua, yana katika uzalishaji wa chakula. Saa hizi tuna madawa ambayo yanatengenezwa kutoka kwa, kwa mimea uh, ambayo tunasema kwamba ni pesticide ambazo hazileti madhara kwa mazingira. Mataifa mengi ya bara la Afrika yameonyesha kigugumizi cha kutekeleza mbinu za uzalishaji chakula kwa njia ya ubadilishaji vinasaba na uagizaji wa mazao ya chakula kwa misingi ya kibayoteknolojia kutokana na hofu kuu ya kiafya, ustawi wa soko kubwa la chakula na athari iliyopo kwa wakulima wadogo. Lakini Daktari Abdu Tenkwano, mkurugenzi mkuu wa kituo cha kimataifa cha utafiti wa wadudu na ekolojia Isipe nchini Kenya, anaeleza kuwa ni wakati wa This new model of sustainable economic growth. Waziri wa Kilimo wa Kenya Andrew Karanja aliyefungua mkutano huu amehimiza haja ya ushirikiano kati ya serikali, sekta ya kibinafsi, mashirika ya kiraia na wasomi ili kukuza uchumi wa kibiolojia ambao unasaidia ukuaji wa ndani na, na kushughulikia changamoto za kimataifa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mzozo kati ya wa Wapalestina na Waisraeli, kati ya watu wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja na haki za wanawake kuhusiana na kutoa mimba, ni miongoni mwa masuala yanayoangaziwa kwa uzito na Wamarekani wanaoishi nchini Kenya katika uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba. Zainab Said anaripoti kamili kutoka Nairobi, Kenya. Yakiwa yamesalia majuma kadhaa kabla ya uchaguzi wa urais Marekani, raia wa taifa hilo wanaoishi nchini Kenya wanafuatilia mazungumzo ya pande zote mbili zinazowania uongozi wa taifa hilo lenye ushawishi mkubwa duniani. Suala la afya ya uzazi na mzozo wa Palestina na Israeli ni miongoni mwa maswala yenye uzito kwa baadhi tuliozungumza nao. Nikistomen ni mmarekani anayeishi nchini Kenya. Kama marekani mwenye asili ya Kiyahudi, nataka kuwapa moyo w wa wayahudi kwamba hii haitusaidii, haimsaidii mtu yoyote, na hatuwezi kuwa salama hadi wapalestina watakapokuwa salama na huru hadi watu wote wawe huru. Haifanyi jamii ya kiyahudi kuwa salama zaidi au hata kukaribishwa katika maeneo mengine. Tayari tumeshashuhudia kutengwa katika maeneo fulani, na hii haisaidii, na ninadhani tunahitaji kuja pamoja na kutambua kuwa vita hivi vinahitaji kumalizika. Niki anasema japo hakuna mwaniaji aliyeweza kwa asilimia mia moja kuangazia matarajio yake katika sera zake, anaimani atakayempigia kura ataweza kufanya mabadiliko hitajika atakapoingia uongozini. Hii inawaathiri zaidi wanawake weusi wa na wale wa rangi ya kahawia ambao pia hawana fursa nzuri ya kupata huduma za afya, hawasikilizwi katika mfumo wa huduma za afya, hasa maeneo ya kusini. Ninadhani ni aibu kusafiri duniani, na kila mtu anashangazwa kuwa nchi yako ambayo imeonekana kuwa na maendeleo zaidi katika vipengele fulani kama vyombo vya haki za kiraia inarudi nyuma. Sijui ni jinsi gani ya kuwaelezea watu nchini Kenya, sijui jinsi ya kueleza watu ulimwenguni kote. Ni huzuni na hali inahitajika kubadilika. Stomen ni miongoni mwa Wamarekani takriban elfu thelathini na tano wanaoishi nchini Kenya na wanaotarajiwa kushiriki zoezi la upigaji kura, japo yeye anafuatilia matukio nyumbani kwa ukaribu kupitia mitandao ya kijamii anasema suala la majira tofauti ya saa kati ya mataifa haya mawili huenda yakachangia wengi kutoshiriki zoezi hilo muhimu. will... Sidhani kama wanaweka wazi kwa kila mtu, lazima ujumuike mwenyewe. Nitapiga kura ya kuwepo, nitakuwa nikipiga kura ya kuto kuwepo. Kwa muda mrefu sijawahi kuwa jimboni kwangu, mimi natokea Georgia, na ninaamini ni muhimu sana kupiga kura huko Georgia ya watu wengi wametengwa na kupiga kura, na kwa hivyo basi ninadhani ni muhimu kwetu kutumia sauti zetu kusikika. Kauli yanayoiunga mkono Philip Glinrid, mwigizaji kutoka Marekani anayeishi nchini Kenya. Glin anasema juhudi za makundi mbalimbali za kutoa mafunzo na hamasisho kuhusu jinsi ya kupiga kura yamekuwa nguzo muhimu katika kuhakikisha yeye na wenzake wanashiriki katika uchaguzi wa mwaka huu. Nitapiga kura, naishi nje ya nchi. Naenda kukaa na binti yangu, nimuonyeshe jinsi mchakato mzima unavyofanya kazi. Nataka aone na kuhisi kwamba alikuwa sehemu ya kupiga kura kwa kile ambacho tunatarajia na kuamini kuwa atakuwa rais wa kwanza mwanamke wa Marekani. Kwa kauli moja, raia hawa wa Marekani wanaoishi Kenya wanakiri maamuzi ya kidemokrasia yatakayofanywa na Wamarekani walio ughaibuni au katika nchi yao katika majuma kadhaa yajayo kwenye uchaguzi wa urais yatakuwa na athari kubwa, sio tu kwa taifa hilo, bali katika sera mbalimbali mbali za ulimwenguni ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi na vita vinavyoshuhudiwa katika mataifa mbalimbali ulimwenguni. Nikiripotia duniani leo kutoka Nairobi, Kenya, mimi ni Zainab Said. Katika makala ya afya tunaangazia vita vya Sudan, ambapo mwanamke mmoja nchini humo anapitia machungu sana baada ya kumpoteza mtoto wake mvulana kutokana na utapia mlo kufuatia vita vinavyoendelea nchini humo ambavyo vimepelekea mamia ya watu kukoseshwa makazi na kusababisha njaa kubwa. Meri Mugawe ameandaa ripoti ifuatayo anayoisimulia zaidi. Katikati usiku, mapema mwezi Aprili, Zaitona Yakobu mwenye umri wa miaka thelathini na saba ambaye ana watoto wanne aliamka wakati mwanaye alipokuwa na ugua, mvulana mwenye umri wa miaka saba na nusu, Zaki Albadri, akiuliza chakula na maji. Alipompatia chakula kidogo hakuweza kumeza. Dakika chache baadaye na alipumua pumzi yake ya mwisho, mwili wake ukawa mgumu. Nilimbeba nikakimbia naye kwa jirani yangu, aliniambia kijana wako amefariki. Machozi yalitoka kwenye uso wa Yakob wakati akimkumbuka ya mtoto wake wa kiume ambaye alihama kutoka kwenye maisha mazuri katika mji mkuu wa Khartum Mei 5 mwaka 2023, ambako chakula chake cha kifungua kinywa kilitengenezwa kwa mayai na maziwa, hadi kufika kwenye kambi waliokoseshwa makazi, kukiwa hakuna chakula lakini unga uliochanganywa na maji, ambao kwa miezi kadhaa hadi pale alipopata ugonjwa ukosefu wa damu wa damu wa aneme, alikuwa anakula kula Mtalabu, mtalabu ni... madaktari waliponitaka nimpe damu yangu au kama naweza kumnunulia mifuko ya damu, alisema hapana, hapana, hapana. Mama yangu hawezi kutusaidia sisi, na hana damu ya kutosha. Kama unakwenda kwa daktari, utapata ripoti huko. Aliwaambia madaktari, hakuna damu itatolewa kwa mama yangu. Mama yangu anahitaji kuwahudumia watoto wake. Hakuna damu itakayochukuliwa na sitaishi. Badala ya maji safi ya Kartum, mama alibidi kuleta maji kutoka kwenye mfereji usiokuwa salama. Kijana huyo mdogo alikataa kunywa maji na kula chakula. Aliacha vitu vyake vyote vya kuchezea, shule yake, na basi ambalo lililokuwa linamchukua mapema asubuhi, wanafunzi wenzake, madaftari yake ambayo alikuwa anamwonyesha mama yake kila siku siku. Rangi yake ilibadilika. Yakobo alisema uso wake na mwili vilivimba mama yake alimpeleka kutoka hospitali moja hadi nyingine ambako madaktari walishauri aongezewe damu, lakini kijana huyo mdogo alikataa. Karibu dakika 20 kutembea kutoka kambi waliokoseshwa makazi ndani ya nchi. Yakobo alizimia akilia mbele ya kaburi la Zaki akiwa amebeba suruali zake za rangi ya pink, kitu pekee kilichoachwa na kwake alichobaki nacho. Dr Martin Zakaria, daktari mzaliwa wa milima ya Nuba ya Kordofan upande wa kusini, si mgeni katika kifo. Anatembelea vijiji vya. Sababu kubwa ya utapia mlo ni uhaba wa chakula. Ndio maana baba na mama wa mtoto huyu hawapo karibu. Walikwenda mahali ambako watu wanafanya kazi kwenye machimba ya dhahabu, ili waweze kupata kipato cha kuhudumia watoto ambao wamewaacha na bibi yao alisema mara nyingi analazimika kubadilisha watoto wenye njaa kutoka kwenye hospitali kijijini kwa sababu hana chakula cha matibabu wala kwa ajili ya kuwatibu watoto. Zaidi ya nusu ya watu katika taifa hili lenye watu milioni hamsini wanataabika na njaa. Mamia wanatarajiwa kufariki kutokana uh, na njaa kali Before, na magonjwa yatokanayo na njaa kabla ya vita. Kulikuwa hakuna visa vingi vya utapia mlo kwa watu wazima baada ya vita, na pamoja na hali mbaya ya hewa ambayo tumeona katika miaka miwili iliyopita, tunaona kuongezeka kwa idadi ya watu wazima wenye utapia mlo, na hii inakuja katikati ya mwaka kuanzia Aprili au Mei hadi Septemba. Hicho ndicho kipindi ambacho hakuna chakula cha kutosha katika nyumba, na wanakwenda hospitali wakati hawana sehemu nyingine za kwenda, lakini wengi wa hawa watu wazima hawawezi kufika hospitali kwa sababu ya kuona aibu. Pande mbili zinazozozana vikosi vya Sudan na RSF vimeshutumiana kwa kuzuia kupelekwa msaada. Mkuu wa jeshi Jenerali Abdel Fatal Al Burhan na kiongozi wa RSF Muhamed Hamdan Dagalo wote wamesema wiki hii walihusika kuzuia kuwezesha usambazaji wa msaada. Meri Mgawe, VOA. <tune> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea habari mbalimbali mbali kuhusu uchaguzi wa rais wa Marekani. Upigaji kura utafanyika Novemba tano mwaka huu. Je, unafahamu mchakato wa uchaguzi? Unataka kufahamu sera za wagombea wa Marekani na wa Waafrika waishii wa Marekani wanasema nini kuhusu uchaguzi huu? Usikose kujiunga nasi katika matangazo yetu ya televisheni na redio na mengi ya kukujuza. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Kwa sasa tunakamilisha matangazo ya jioni. Msimamizi wa matangazo amekuwa Abdul Shakur Abud ambaye pia nimeshirikiana naye akikusomea habari za dunia. Aida Isa amekuwa ni mwelekezi. Mimi ni Kenneth Bwire, niruhusu nikutakie ni usiku mtulivu. Tunakuacha na tahariri. tahariri inayoangazia maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Kusaidia maendeleo endelevu ni mojawapo ya uwekezaji wa busara zaidi tunaweza kufanya katika mustakabali wetu wa pamoja, alisema Balozi Joan Plaisted, mshauri wa maeneo ya Marekani katika mjadala mkuu wa kamati ya pili ya Umoja wa Mataifa kuhusu maendeleo endelevu. Marekani bado imejitolea kuharakisha maendeleo kwenye ajenda ya mwaka 2030 na, na malengo ya maendeleo endelevu. Malengo haya 17 alisema balozi Plaisted, yanaonyesha mwito wa ulimwengu wote wa kukomesha umasikini, kulinda sayari, kuheshimu utu wa watu wote na kutomwacha yoyote nyuma. Tarehe 18 ya Septemba, Marekani ilitoa mkakati wake mpya wa maendeleo ya kimataifa, alisema balozi Plaisted. Kwa mkakati huu tunaongeza juhudi zetu maradufu kulinda mafanikio ya maendeleo yaliyopatikana kwa bidii na kusaidia washirika wetu wa nchi zinazoendelea kukidhi mahitaji ya dharura kwa kutumia safu yetu kamili ya zana, rasilimali na utaalam. Ulimwengu bado unakabiliana na majanga mengi: athari za kudumu za janga la COVID-19, uhaba wa chakula na dharura za kibinadamu ulimwenguni kote na mizozo inayozidi kuongezeka ni lazima tufanye kila tuwezalo ili kurejesha mafanikio ya maendeleo yaliyopotea na kuharakisha maendeleo ya pamoja kuelekea kufikia malengo ya maendeleo endelevu kwa kujenga mifumo imara na thabiti zaidi mkakati wa marekani wa maendeleo ulimwengu unaainisha vipaumbele vitano vya kimkakati ili kuharakisha maendeleo ya kimataifa kulingana na ajenda ya mwaka 2030 alifafanua balozi plaisted. Kwanza, kupunguza umasikini kupitia ukuaji wa uchumi shirikishi na endelevu na uboreshaji wa miundombinu bora; pili, kuwekeza katika afya, usalama wa chakula na mtaji wa rasilimali watu; tatu, kupunguza uchafuzi wa hali ya hewa, kuongeza ustahamilivu wa hali ya hewa; nne, kukuza demokrasia, haki za binadamu na utawala bora na kushughulikia hali tete na migogoro na tano, kukabiliana na mahitaji ya kibinadamu. Marekani inabakia kuwa mfadhili mkubwa zaidi wa misaada ya kibinadamu katika nchi moja. Katika miaka mitatu ya kwanza ya utawala wa Biden na Harris, Marekani ilitoa zaidi ya dola bilioni 150 za usaidizi wa kigeni na kuhamasisha mabilioni zaidi katika uwekezaji wa sekta binafsi. Marekani bado haijayumba katika maono yake ya siku za usoni ambapo watoto hawalali njaa, kila mtu anapata huduma za afya na elimu, wafanyakazi wanawezeshwa, mazingira yanalindwa, wajasiriamali wanaweza kupata fursa, migogoro inazuiliwa na demokrasia inaleta maendeleo bora kwa jamii yote. Kufikia malengo ya maendeleo endelevu kunamaanisha kujenga mifumo thabiti zaidi katika kutafuta ulimwengu ambao ni huru wa haki wenye ufanisi na salama zaidi. Marekani inasheherekea mafanikio ya maendeleo yaliyopatikana kwa bidii iliyopatikana pamoja, na inabakia kuwa thabiti katika kufanya kazi kuelekea mustakabali endelevu wa wote. Na hiyo ilikuwa tahariri iliyoangazia maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.