OA1, kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Ni saa tatu na nusu asubuhi kwa saa za hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika VOA Express, ambapo ni saa kumi na nusu jioni kule Afrika ya Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri saa za Afrika ya Kati. Ninayekukaribisha katika dakika thelathini kuanzia hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi naitwa BMJ Mridhi, na mimi pia kwa mikono miwili nakuambia kwamba tuandamane pamoja takriban dakika ishirini na nane sasa E, mpaka tamati kipindi ambacho kawaida watu na mango, mambo chungu nzima, na leo sio tofauti kwa sababu tutakuwa pia tunaangalia lile suala ambalo tunalifanya kila siku au jambo ambalo tunafanya kila siku, tunaketi pamoja, tunazungumzia hapa barazani, leo tukiangalia mchango wa wa wasanii katika e nchi yako huko vipi? Tutazungumzia hilo na mengine mengi, haswa na kwamba ifahamike, Oktoba 24, leo ni maadhimisho ya siku ya umoja wa mataifa. Je, unadhani UN inafanya kazi ya kutosha mahala ulipo? Ndilo swali ambalo tumekuuliza kupitia mtandao wetu wa Facebook na hali kadhalika. Basi baadaye kidogo, muda mfupi ujao, utasikia basi kijana akielezea siku hii ka vijana ime washika vipi? Inawapeleka wapi? Wanaifahamu vipi? Nini ambacho wanataka? Hali kadhalika VOA Express inaambatana na burudani ya muziki safi kabisa, na bila kusahau kwamba tutasafiri mpaka huko Rwanda pia kuangalia nini kinachoelezwa kuhusu wanawake e, ambao ni wa umri wa chini wanavyoshirikishwa uh, katika maswala ya elimu katika taifa hilo, lakini yote hayo ni baadaye kidogo, na kama alivyokuambia mwenzangu Mkamiti Kibayasi, nafikiri tuanze na maswala ya siku ya Umoja wa Mataifa, Mkamiti. Haswa, siku ya Umoja wa Mataifa huadhimishwa kila mwaka Oktoba 24 na kauli mbiu ya siku hii ya Umoja wa Mataifa mwaka huu wa 2024 ni kukuza utamaduni wa amani. Ifahamike kwamba Umoja wa Mataifa ulijengwa na dunia kwa ajili ya dunia. Tangu mwaka 1945 imekuwa mahala pa nchi kuungana kwa ufumbuzi wa kimataifa kwa matatizo ya kimataifa, suluhisho ambazo hupunguza mvutano kuwaweka watu pamoja na kuleta amani, suluhisho za kutokomeza umasikini, kuchochea maendeleo endelevu na kusimama kwa walio hatarini zaidi kimaisha na masuala mengineyo, ndiyo malengo hayo ya Umoja wa Mataifa, siku ambayo ina mambo kadha wa kadha ambayo yanakugusa yanatugusa sisi binadamu katika maisha yetu ya kila siku. Lakini je, linapokuja katika swala la vijana e, na siku hii ya umoja wa mataifa je, vijana wanaona kwamba jukumu la Umoja wa Mataifa katika kusaidia vijana e, lipo juu? linapewa kipaumbele? Tumsikie basi kijana Justin Nziali kutoka katika mji wa Goma huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC anaeleza mtazamo wake. Kusema kweli ni kama kwa siku kuu ya mua wa Mataifa, sisi vijana tunaweza, tunasema hasa ku Kongo ya kwamba vijana bado hawaona ibosivu kabisa, sababu uh, kafika uKongo vijana wengi wanaganagana, wana kazi, wengine bado hawatafikia hata lengo zao. Unaona hali ya hewa ya nchi inaacha, vijana wanapoteza hata ya kuona kama kesho itakuwa vizuri, na mataifa mengine ambazo zinabidi zikatusaidia, wengine wanakuwa sasa kutesa sasa vijana na wanaua, wanaunda ata sasa wanaambia kuenda waingia hiyo ealaaaaa i a andika t akini kwa kwa tu lakini mmoja ndani ni mmoja wa mataifa. Mataifa zingine hazirahisishe vijana hata wa Kongo waweze wakafikia lengo zao, waweze wakapata makazi, waweze kila siku wanaishi ka kukimbia tu. Unaona hata kwa mfano kama leo hakuna shule watoto waende shuleni, vijana wamepoa. Oh, lakini mataifa zinapatika mikono hawaongei. <laughs> <ume> kitu <laughs> wao wanakuwa sasa, hata nakuwa umoja. Wengine wao wanakuzwa vizuri kwao huko, wanafanya kazi huko, wanafikia malengo zao, lakini sisi wakati ushida ma taifa zingine hazitusaidii, janaatavu zingine zinakuja kutuvuruga, zingine zinakuja kidogo ambayo utakuwa umetumika wapore, sababu wanaleta vita ndani ya nchi, na vijana wanapoteza poteza kabisa hofu ya kusema kesho itakuwa vizuri. Shukrani sana uh, kijana Justin Nziali kutoka Goma huko mashariki mwa DRC. Katika kuongezea hilo basi, Umoja wa Mataifa una programu kadhaa za vijana zinazolenga kuwawezesha vijana na kushughulikia changamoto zao. Programu hizi zinaongozwa na Mpango wa Dunia wa Utekelezaji kwa Vijana. Tupate burudani ya muziki. Ni Yuks anakuambia nisiulizwe Kwenye njozi huva menkolea kuwa mkasi tamani, mkasi tamani. De, tena nakusi ulilinde penzi mwenzako nimenogewa hoitabani. Hoitabani na hata nikiumwa wendo na nitibu wangu dakitari kukupenda ni wajibu. Kipi. Hakuna jipya duniani. Jokse huyo anakuambia nisiulizwa, msikilizaji, mambo hayo <laughs> <laughs> e, Mkamiti, naona unafurahia sana hii ngoma ah, ni maneno hmm, yanayotoka kinywani kwa Jokse mm hivi -hmm. mm -hmm. kwa nini anasema asiulizwe? Lakini ah, sitakuuliza Mkamiti kwa sababu shasema usijue Eh, basi msikilizaji ndivyo mambo yalivyo hapa studio nambari 15 twende kama alivyokudokezea kule nchini Rwanda ambako tunaarifiwa kwamba wanawake na wadau wengine katika nchi hiyo wanaendelea kusisitiza kile wanachokiita haja au hitaji la udharura wa kushughulikia kikamilifu usawa wa kijinsia katika sekta ya elimu ambayo imeshuhudia imekuwa ikishuhudia eh, tofauti kubwa au pengo kubwa eh, za kijinsia katika uwakilishi hasa ule wa walimu katika eh, shule za eh, shule za sekondari na vilevile vile taasisi za elimu na vilevile vyuo vile, eh, oh, vikiwa ni pamoja na vile vya mafunzo ya ufundi stadi wanaita kifupi TVET. Alhamisi leo hii Wizara ya Jinsia na uh, ukuzaji wa familia wana, uh, kwa kifupi wanaita MIGEPRO iliibua ama imesema kwamba inawasiwasi kuhusiana na athari za kukosa uwakilishi wa kutosha wa walimu wa kike katika maeneo mbalimbali mbali. Kwa sasa wanawake ni asilimia 20.2 tu ya walimu katika eh, taasisi za elimu ya juu na 30.2 katika eh, programu hizo za vyuo vya kiufundi TVET, eh, wakati wanaume wanashikilia asilimia 79.8 na vilevile asilimia 69.8 mtawalia. Sasa unaona pana pengo kubwa la kijinsia, lakini yote haya yanaarifiwa wakati ambapo Rwanda inatajwa kama nchi ambayo imepiga hatua kubwa katika kuwawezesha wanawake kwa ujumla wake, hasa katika maeneo yanayohusu siasa na uongozi. E, tulikuwa tunamtafuta uh, binti tuliokuwa aliyekuwa anahudhuria moja ya kongamano uh, pale actually mama ambaye alikuwa anahudhuria kongamano pale eh, lakini kwa sababu ya simu mawasiliano yotu imeleta matatizo, hatukuweza lakini John Bagabo, eh, mwandishi wa habari pia alikuwa kwenye kikao hicho. Uh, John, moja kwa moja, labda yote hayo niyoyaeleza kwa wasikilizaji ambao wanauliza nini kinaendelea hapo kuhusu uwakilishaji wa wanawake, nini kinachangia hali hiyo yote? Asante sana Mrizi, ni kwamba tu suala hilo linatokana na historia ya Rwanda, kwa sababu hapo awali ilikuwa kwamba uh, unakuta familia ina watoto labda kama watano, sita, saba hivyo, lakini wakiwa labda kama wavana watano, wasichana wawili, au kati ya idadi ya wasichana walio kwenye familia wanakuambia kwamba uh, mvulana anayepaswa kwenda kusoma. Kwa hiyo msichana ni wa kukaa nyumbani kufuatilia majukumu ya nyumbani, msichana afanye nini, aruhusii kwenda kusoma. Sasa hiyo iliasiri wengi, kwa sababu uh, walikuwa wanakaa nyumbani tu, unakuta wamekaa hivyo, saa nyingine labda wanaenda kuolewa. Wanaosoma unakuta wa asilimia nyingi imekuwa wa uh, wavulana katika familia hiyo, ikaendelea hivyo, na ndio maana naona labda Rwanda uh, sasa hivi imeweka kama uh, kitu cha kusema kwamba hasa kila mtu ana uwezo, ana uwezo wa kufanya kazi. um, kama, kam, kama kwenye familia kuna vijana na, na kuna watoto wa jinsia ya uh, kike na wavulana wote wanaweza wanaweza wakafanya kazi moja, huu na ndio maana mpaka sasa tunaona kwenye jeshi, iwe kwenye jeshi, iwe kwenye ngazi zote, uh, wanakuambia kwamba na msichana anaweza akafanya nini? Anaweza akafanya shughuli ambazo zilikuwa zinafanywa na wavulana. Waliozungumza hivi karibuni wanakiri kwamba tatizo hilo ambalo umelizungumzia lipo lakini pia kuna juhudi za kujaribu kulitatua. Maanake inaelezwa kwamba wizara ya elimu inajaribu kuleta programu ambazo zinaangazia zaidi umuhimu wa kufunga au kuziba hili pengo, Licha ya kwamba Rwanda inaelezwa kwamba iko mstari wa mbele, unaona kama juhudi hizi zinafua dafu kwa sasa. Nam, juhudi hizo zitakuja kuzaa ku, matunda kwa sababu moja wapo ambavyo vinavyoshughulikiwa ni pamoja na kwamba maksi za wasichana na maksi za wavulana kuenda chuo kikuu hususan kwenye sekta uh, ya elimu uh, ni tofauti uh, kama wamechukulia labda kwenda chuo kikuu labda kama ni asilimia Uh, saba kwa wasichana wa wavulani, itakuwa labda asilimia uh, labda asilimia tano au asilimia sita, kiasi kwamba labda wasichana wenyewe waweze kufanya nini, kusonga mbele, waweze kupata uh, kwende chuo kikuu kuendelea kusomea uh, mambo ya, ya, ya elimu. Kwa hiyo hizo naenyewe itakuwa mojawapo ya kusaidia wa, wa, wale wasichana mm -hmm, kufanya nini, kusonga mbele, kuendelea na hayo masomo ambayo wanaweza kasaidia kuwa uh, walezi bora katika elimu. John Bagabo huyo akizungumza nasi kutoka huko Kigali, Rwanda. Ni wakati wa kusikiliza habari za dunia. Mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, uliachwa bila watu mapema alhamis kabla ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 9 ambapo mgombea wa upinzani ameyakataa, huku akiitisha maandamano mapya dhidi ya chama tawala ambacho kinatarajiwa kutangazwa mshindi katika tangazo lililotarajiwa saa nane na nusu mchana kwa saa za huko. Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Msumbiji, CNE, inatarajiwa kutangaza kwamba chama cha Frelimo kitaendelea kubaki madarakani, ambacho kimeshikilia madaraka tangu kipate uhuru kutoka Ureno hapo mwaka 1975. Mgombea wa urais wa upinzani Venancio Mondlane, anayeungwa mkono na chama cha Podemos, tayari amedai alishinda uchaguzi huo, huku pia akidai wizi katika uchaguzi na udanganyifu kwa kukipendelea chama cha Frelimo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amekutana leo Alhamisi na kiongozi wa Qatar Ashekh Tamima bin Hamad al Thani kama sehemu ya ziara ya eneo hilo ambapo Blinken amelenga majadiliano juu ya kumaliza mgogoro katika ukanda wa Gaza na Lebanon. Blinken pia ametangaza kwamba Marekani imeongeza msaada wake kwa dola milioni 135. Alikuwa pia anakutana leo Alhamisi na waziri wa mambo ya nje wa Katar, Mohammed Al Thani, kabla ya mazungumzo na maafisa wa kiarabu kesho Ijumaa mjini London, huku ajenda mojawapo ya Blinken ikikuwa ikiwa ni kutafuta ongezeko la misaada ya kibinadamu kwa Wapalestina huko Gaza. Meli ya walinzi wa pwani ya China ilifukuzwa kutoka kwenye maji ya Indonesia kwa mara ya pili wiki hii baada ya awali kuvuruga utafiti unaofanywa na kampuni ya nishati ya serikali ya Petamina katika South China Sea, shirika la usalama la baharini la Indonesia limesema hii leo, wakati vyombo vya walinzi wa pwani ya China vimeonekana mara kadhaa katika eneo la kipekee la kiuchumi la Indonesia, EEZ. Matukio ya hivi karibuni yalikuja siku chache baada ya China kudai uhuru kuhusiana na eneo zima la South China Sea kupitia kile kinachojulikana mstari wa tisa kwenye ramani zake ambazo zinaingia katika EEZ za Malaysia, Brunei, Ufilipino, Indonesia pamoja na Vietnam. Na wakati huo huo, wakati maafisa wa Marekani wakieleza mtazamo kwamba mkutano wa kundi la BRICS unaoendelea mjini Kazan nchini Russia uh, haujitokezi kuwa hasimu ya kijiografia wachambuzi wanasema kwamba wanachama wa BRICS wanashughulikia maswala ambayo yanaweza kuondolea ushawishi eh, kutoka nchi za magharibi. Miongoni mwa mada zilizojadiliwa katika nchi kati ya nchi wanachama ni kama vile Brazil, Russia, India, China, Afrika kusini ni njia za kuanzisha mfumo mbadala wa malipo ambao hautategemea dola ya Marekani, sarafu ya kidijitali ya BRICS na njia mbadala, njia mbadala za taasisi za kifedha za magharibi, kama vile shirika la kimataifa la fedha IMF. mziki bahati kutoka huko Kenya akishirikiana na Maima anakuambia, Mwikali anamwambia huyo mrembo kwamba anafurahi kamiti kwamba mm -hmm, huwa hatumii pesa nyingi, akimnunulia supu inatosha tu. Anataka eh, eh, eh, kumpeleka kwa wazazi wake na, naelewa lugha ya Kikamba kwa sababu ni majirani kule kijijini kule. Sasa ni wakati wa kwenda katika kipengele cha barazani na kwenye barazani tumeuliza vipi, tumewauliza wasikilizaji, ungependa kuona wasanii wanafanya kitu gani katika eneo lako ili kudumisha maendeleo wakitumia vipaji vyao? Haya, naona maoni yako mseto. Nipatie fursa basi, nianze na moja kwa moja, anasoma naye Mchana. Je, Mchana anapatikana Morogoro, Tanzania. Amesema wasanii wenyewe wengi wao hawana maadili, hayo maendeleo sio sehemu yao, na ukizingatia wao wanadili na kipato tu, labda wasanii wa zamani kama akina Afande Sele. Safi kabisa, lakini nasikia tuna msikilizaji kwenye laini ya simu anataka kuchangia mada ya leo. Karibu msikilizaji, uko wapi? Sema jina lako alafu twende kazi. Ongeza sauti naomba. Mm-hmm, endelea wasanii mimi ningeomba waweze kufanya shughuli za kijamii mfano kama watoto yatima ambao wanawapo mitaani hapa, wanakosa wa wa msaada, wangeweza kuwashukua na kuwasaidia na huduma zingine zingine za kijamii ambazo zinapatikana hapo mkasa au na kwengine kote nchini. Safi kabisa, Ali kwani unaionaje hapo? Hawa kabisa kabisa washughulikiwi? Uh, kwa kifupi Uh, kwa hapa haishughulikii, maana ninaona kabisa watoto mitaani wanahadaika sana, waliokosa wazazi na ambao wana wazazi isipokuwa na maisha magumu hawasaidiwi. Sawa sawa kabisa, tunashukuru sana kwa maoni yako hayo, msikilizaji. Um, huyo amekuwa akizungumza uh, nasi moja kwa moja eh, akiwa anasikiliza yale ya tunayoyazungumza leo katika barazani. Nisome pia uh, maoni mengine kutoka kwake huyu Stopa Jembe anasema wanaishi kama binadamu wengine wanavyoishi namaanisha kwamba wanaishi halisia kama mwanzoni walipoanza sanaa iliyomtoa zaidi wakomboe dunia yenye maisha ya agela hapo. Uh, mwisho sikuelewa mkamiti, lakini sitajaribu ni maoni yake. Didi ya Sahani yeye anapatikana Lubero, Kivu Kaskazini huko DRC. Anasema yeye binafsi anaona wasanii wawe wakihamasisha upendo, sababu ndio muhimu sana. Pia kupitia vipaji vyao wawe wakitoa ushauri, elimu, ili watu wasipotoshwe, wawe wakifikisha ujumbe kwa serikali, hata kama kuna wasanii wengi ambao wapo jela. Sababu yao walikosea serikali, basi wao wasanii wenzao watumie ujumbe mzuri ili kuwaokoa wale waliopo jela waweze kutoka na kuwa uraiani. Kutoka huko Luhanga Butembo, uh, DRC, eh, tunakutana naye eh, Jeremy Wangaya anasema, kwangu mimi ningependa kuona wakichangia maendeleo zaidi, eh, wale wasanii waliofanikiwa na kuwasaidia wasiojiweza, kwani umaskini pia unapita kiasi, kwa kweli. Mazoea na Mpanga yeye anasema angependa kuona wasanii wadumishi uhalisia wa maisha wanayoishi mitaani kuliko kufeki mwonekano wao, lakini kwa kutumia sanaa yao wangeweza kufanya maonyesho ya hisani ili kusaidia watu mbalimbali wanaopitia changamoto kimaisha. Shukrani sana Mwalimu Malale John A Asere, David Wilson wa Lwamgasa Geita, Gildas Andrew hali kadhalika Bernard Orina Ombega, tunashukuru kwa mchango wenu na Boaz Kiaranje, tunashukuru sana. Tupate burudani ya muziki. Superstar huyu si mwingine, ni Duli akishirikiana na Billnas. Haya basi, ndio mambo hayo ya superstar ndani ya VOA Express. Ndio mahala pekee unapoweza kupata burudani kali kali za namna hii, siku ya jumatatu mpaka Ijumaa, muda na saa kama hizi. Basi hakikisha una tune VOA Express, ambayo pia inapatikana kupitia washirika wetu waliopo sehemu mbalimbali huko Afrika Mashariki na Kati. Hali kadhalika, unaweza ukatufuatilia mm -hmm. kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Mkamiti, naona kuna mengi sana yanayoendelea kuvuma hasa kwenye eh, fani hizi za uh, tuseme burudani, kwa burudani kote duniani, na naona ulikuwa unapekua pekua nini ambacho kinajiri huku haswa, ni kuhusiana na huko Argentina. Kama tunafahamu kwamba, uh, hivi karibuni yule mwanamuziki wa One Direction, Liam Payne alianguka kutoka kwenye ghorofa na kufariki. Sasa basi kinachoendelea hivi sasa ni kwamba polisi wa Argentina wamekwenda kwenye hoteli ambayo, uh, Pen alianguka, na kinachoendelea zaidi ni kwamba polisi wanatafuta dokumenti ambazo zilikuwa zimeandikwa katika kitabu cha kusajili wageni wanaolala hoteli kwa usiku huo, ili kuweza kupata taarifa zaidi na kuona nini ambacho kilipelekea kifo cha mwanamuziki huyo na kupata taarifa nyingine zaidi kupitia kwenye kompyuta za hoteli hiyo ambayo alilala usiku huo huko uh, Buenos Aires. Na tukirejea hapa Marekani, sio mbali sana na hapa tulipo Washington DC, katika jiji la New York. Eh, huyu mcheza um, filamu maarufu kabisa uh, mwamarekani mwa, mwa ama marekani mweusi eh, Samuel L. Jack Jackson ametuzwa katika eh, hafla ambayo ilikuwa ni eh, imehudhuriwa na masta wengi kweli kweli na ni ya hii kumbukumbu inajulikana kama Museum of Modern Arts MoMA. E, ni katika tamasha ambazo zimefanyika e, hiyo jana kule New York ambapo e, huyu Jackson inaelezwa kwamba ameshiriki katika zaidi ya filamu mia moja hamsini na ametuzwa na wale waliohudhuria eh, kama vile rafiki yake huyu anaitwa nani, uh, eh, mchezaji filamu mwenzake Denzel Washington. Wakati akizungumza amesema kwamba hakuna chochote ambacho kinaweza eh, kumweleza uh, kwa uhalisia. Uh, uh, uh, uh, uh, huyu Samuel Jackson kwa sababu yeye jina lake limetanda kuliko alivyo kama alivyoonekana kwenye tamasha hizo. Na kingine basi kinachovuma hasa katika maswala haya ya burudani ni rapa mashuhuri ambaye anapendwa sana, si mwingine anaitwa Cardi B. Basi jana siku ya Jumatano, alieleza kwamba yeye uh, ndio kwanza anapata nafuu uh, baada ya kuugua na kupata me medical emergencies eh. Hivyo basi kwa maana hiyo, amesha toka hospitali, lakini anaendelea kupata nafuu na kwamba atawamisi mashabiki zake eh, ambapo alikuwa anatarajiwa kutumbuiza eh, katika lile tamasha la muziki la Atlanta. Hivyo basi anawaomba radhi wa shabiki wake wa miondoko hiyo ya mm -hmm. rap hatoweza kuhudhuria na amesikitishwa sana, lakini huenda atatoa maelezo zaidi baadaye ni lini anaweza labda akaandaa tamasha tofauti ili kuwatumbuiza wao mashabiki zake. VOA Express nao pia inaelekea ukingoni kwa siku hii ya leo. Shukrani sana msikilizaji kwa kutusikiliza, tuna imani kwamba umeburudika uh, vya kutosha na kile ambacho tumekueleza. Tunakuacha na kibao hiki mwikali kutoka kwa Bahati ya kishirikiana na Maima. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Upande wa pili ni Aida Issa. Tunasema shukran kwa kusikiliza VOA Express.