Sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wakati maafisa wa Marekani wakielezea mtazamo kwamba mkutano wa kundi la BRICS katika mji wa Kazani nchini Russia haujitokezi kuwa hasimu wa kijiografia, wachambuzi wanasema wanachama wa BRICS wanashughulikia masuala ambayo yanaweza kuwaondolea ushawishi kutoka nchi za magharibi. Miongoni mwa mada zilizojadiliwa kati ya nchi wanachama Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini ni njia za kuanzisha mfumo mbadala wa malipo ambapo hautategemea dola ya Marekani, sarafu ya kidijitali ya BRICS na njia mbadala ya taasisi za fedha za magharibi kama vile shirika la kimataifa la fedha. China, Russia na Iran ni nchi ambazo zinakabiliwa na vikwazo vikali vya kibiashara vilivyowekwa na Marekani, zimekuwa na nia ya kuendeleza malengo ya BRICS na kuzuia kile wanachokiona kama vikwazo visivyo halali. Waziri mkuu wa India, Narendra Modi, amesema katika mkutano wa BRICS kwamba ana masilahi yaliyo sawa. tunakaribisha juhudi za kuongeza ushirikiano wa kifedha kati ya nchi za BRICS Biashara katika sarafu za ndani na malipo rahisi ya mipakani yataimarisha ushirikiano wetu wa kiuchumi, alisema Modi. Mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, uliachwa bila watu mapema hii leo kabla ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 9, ambapo mgombea wa upinzani ameyakataa huku akiita maandamano mapya dhidi ya chama tawala ambacho kinatarajiwa kutangazwa mshindi. Katika tangazo lililotarajiwa saa nane na nusu mchana kwa saa za huko, tume ya taifa ya uchaguzi ya Msumbiji CNE inatarajiwa kutangaza kwamba chama cha Frelimo kitaendelea kubaki madarakani, ambacho kimeshikilia madaraka tangu kipate uhuru kutoka Ureno hapo mwaka 1975. Mgombea urais wa upinzani Venancio Modlane anayeungwa mkono na chama cha Podemos tayari amedai alishinda uchaguzi huo, huku pia akidai wizi katika uchaguzi pamoja na udanganyifu kwa kukipendelea chama cha Frelimo na mgombea wake Daniel Chapo. Tangu siku ya kupiga kura, Mondlane ametoa wito kwenye mitandao ya kijamii kufanya maandamano. Katika ujumbe mpya kwenye mtandao wa Facebook siku ya Jumatano jioni, aliwahimiza watu kufanya maandamano makubwa ya kitaifa dhidi ya utawala wa Frelimo wa nusu karne. Endelea kusikilia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Mamlaka nchini Pakistan leo Alhamis zimemwachia huru kutoka gerezani mke wa waziri mkuu wa zamani Imran Khan ikiwa ni miezi tisa baada ya wawili hao kuhukumiwa kwa tuhuma za ufisadi. Mke wa waziri mkuu wa zamani Bushra Bibi aliruhusiwa kuondoka katika gereza la Adiala lililopo karibu na Islamabad, siku moja baada ya mahakama kuu ya serikali kuidhinisha ombi lake la dhamana. Viongozi wa chama cha Khan cha Pakistan Tehrek el Insaf au PTI wamesema Bibi alisafiri hadi kwenye makazi yake nje kidogo ya mji mkuu wa Pakistan baada ya kuachiliwa huru. PTI iliandika kwenye mtandao wake wa kijamii wa X, karibu Bibi Kan, mwenye miaka 72 na bibi walihukumiwa kifungo cha miaka kumi na minne mwezi Januari kwa tuhuma za kuhifadhi na kuuza zawadi za serikali kinyume cha sheria alizopokea wakati wa uongozi wake kuanzia mwaka 2018 hadi mwaka 2022. Baadaye walipatikana na, na wali hatia na kupewa hukumu ya ziada katika kesi nyingine kadhaa ikijumuisha mashtaka ya ndoa haramu. Botswana inafanya uchaguzi mkuu Oktoba 30 na rais Mokwetsi Masisi anatarajiwa kushinda na kuongoza kwa mhula wa pili dhidi ya wapinzani wake watatu nchini humo katika chama chake cha Botswana Democratic Party bdp ambacho kimekuwa kikiongoza tangu kilipopata uhuru kutoka Uingereza mwaka 1966. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. undani mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Democratic Kamala Harris anagombea kiti hicho wakati utawala wa Biden Harris unakumbana na maswala mengi ya mambo ya nje ikiwemo vita vya vi Ukraini, Gaza, uhamiaji na uhusiano mbaya na China. Aliyekuwa rais Donald Trump anatazamia kuendelea na sera yake ya Amerika kwanza ambayo ni tofauti na sera ya chama cha Democratic na marais wengine wa Republican waliomtangulia. Kwa undani hii leo tunaangazia msimamo wa Trump na wa Harris kuhusu vita Mashariki ya Kati na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Katika kuangazia sera ya mambo ya nje za wagombea hao wa urais kuelekea Novemba 5, tutaangazia pia migogoro iliyosahaulika Afrika. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Msimamo wa Donald Trump kuhusu vita mashariki ya kati ni kwamba anaunga mkono Israel na Saudi Arabia, huku akipinga sana Iran. Anasema juhudi zake ni kupata amani mashariki ya kati na kumaliza nguvu makundi ya kigaidi hasa Islamic State. Trump ametaka Israeli kuwa mshirika wa dhati. Aliahidi msimamo wa dhati kabisa kwa kuunga mkono Israeli katika vita kati ya Israel na wanamgambo wa Palestina wa Hamas walipoanza mwaka 2023. Mwaka 2017 alitambua Jerusalemu kuwa mji mkuu wa Israeli na kuhamisha ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv hadi Jerusalemu. Mwaka 2019 Trump alitambua uhuru wa Israeli katika eneo lenye mzozo la Golan Heights, ambalo Israeli ilinyakua kutoka kwa Siria mwaka 1967. Trump alifanikisha makubaliano ya Abraham yenye lengo la kupata makubaliano kati ya Israeli na mataifa Kiarabu. Mwaka 2020 alizindua mpango wa amani katika mashariki ya kati ambao ungewezesha Israeli kupata uhuru katika sehemu kubwa inazokalia ambazo Palestina nadai na ni zake. Akiwa madarakani, Trump aliendeleza ushirikiano wa karibu na Saudi Arabia uliopelekea kuidhinisha uuzaji wa silaha za gharama ya mabilioni ya dola kwa Saudi Arabia. Trump amekuwa mtetezi mkubwa wa mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman. Alitumia kura ya turufu kuzuia sheria ambayo ingesitisha msaada wa Marekani kwa kampeni ya kijeshi ya Riyadi nchini Yemen. Trump alijaribu kushawishi biashara ya mafuta duniani kwa kutumia uhusiano wa utawala wake na Saudi Arabia. Wakati wa janga la korona, Trump alitishia kupunguza msaada wa kijeshi kwa Saudi Arabia iwapo nchi hiyo ingevuruga uzalishaji wa mafuta. Mhula wa Trump madarakani uliangazia sana namna ya kuibagua Iran, ambayo ameitaja kuwa nchi inayoongoza katika kufadhili ugaidi duniani. Aliondoa Marekani katika mkataba wa nyuklia mwaka 2018 na kuiwekea vikwazo kadhaa. Trump aliamrisha kuuawa kwa kamanda wa kikosi cha jeshi la ukombozi kwa ajili ya Iran kwa sehemu Soleimani, mojawapo ya maamuzi ambayo aliyefanya ya mwisho wakati wa utawala akiwa madarakani, alitangaza kundi la wahuthi wa Yemen wanaoungwa mkono na Iran kuwa kundi la kigaidi. Trump amejitangazia sifa ya kushinda nguvu kundi la kigaidi la Islamic State nchini Iraq na kutaka wanajeshi wa Marekani kuondoka Iraq na Siria. Kwa upande wake, Kamala Harris mdemokrata, anaunga mkono Israel akisema ina haki ya kujilinda, lakini pia amekosoa mauaji wa Palestina katika vita vya Israel dhidi ya Hamas. Haris anaunga mkono kuachilia huru mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa Hamas, pamoja na kuwa na makubaliano kati ya Israeli na Palestina kuhusu uhuru wa Palestina. Haris amesema kwamba ataendelea kuhakikisha kwamba Israeli ina uwezo wa kujilinda, na ameendelea na msimamo huo hata alipokutana na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu Julai mwaka 2024 ameunga mkono msaada wa kijeshi wa Israel ambao umefikia dola bilioni 12 tangu Hamas waliposhambulia Israel Oktoba mwaka 2023, na amesema kwamba ataendelea na sera ya utawala wa Biden kuhusu Israel ikiwemo kuwapa silaha. Harris ametaka vita kati ya Israel na Hamas kumalizika. Amesema kwamba anaunga mkono haki ya Israeli kujilinda na kumaliza nguvu kabisa kundi la Hamas, lakini amesikitishwa na hali mbaya ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza. Ameshinikiza viongozi wa Israeli kuwalinda raia na amekuwa akishinikiza serikali ya Israeli kuruhusu msaada kuingia Gaza. Katika mjadala wake na Trump, Harris alisema kwamba ni lazima kuwe na makubaliano ya nchi mbili kati ya Israeli na Palestina, ambapo Wapalestina watakuwa na usalama na kujiamulia mambo yao wenyewe. Ametoa pia wito wa kutaka Palestina kusimamia Gaza na Ukingo wa Magharibi ametaka pia Israeli kuwaajibisha walowezi katika ukingo wa magharibi wanaowadhulumu wa Palestina. Mwaka elfu mbili ishirini na moja, Haris alisisitiza uungwaji mkono wa Marekani kwa makubaliano ya Abraham na mipango ya kufikia makubaliano ya amani kati ya wa ya Israeli na nchi za Kiarabu. Kabla ya wanamgambo wa Hamas kushambulia Israeli, utawala wa Biden Haris ulikuwa unatafuta namna ya kupata makubaliano kati ya Israeli na Saudi Arabia. Haris amesema kwamba mojawapo ya malengo yake makubwa ni kuhakikisha kwamba Iran haina silaha za nyuklia. Amesema kwamba atarudisha Marekani katika mkataba wa nyuklia na Iran iwapo Iran itatimiza masharti. Juhudi za utawala wa Biden Harris za kurudisha Marekani katika mkataba wa nyuklia zilivurugwa na Iran kuunga mkono wanamgambo wa Hamas, Huthi na makundi mengine yanayovuruga masilahi ya Marekani Mashariki ya Kati. Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani. Trump msimamo wake eh, ni msimamo wa karibu na Israel, ni msimamo uh, wa kuiweka Israel kama dola au mshirika wa karibu wa Marekani na ni kama eh, ni msimamo ambao unatenga Iran, lakini pia kwa upande mwingine kujaribu kuhakikisha kwamba eh, mataifa mengi zaidi yanapiga saini mikataba ya amani ah, na na Israel. Tuliona Bahrain walifanya hivyo, na tuliona hata alikuwa anajaribu mwisho wa mhongo wake wa kwanza ah, kuishawishi Saudi Arabia eh, kutia saini uh, mkataba wa amani na Israel. Kwa hivyo msimamo mkali zaidi dhidi uh, ya Iran, vikwazo vya, vya kiuchumi zaidi kwa Iran, lakini pia kuhakikisha ya kwamba madola ya Kiarabu yamepiga uh, saini mikataba ya amani na uh, kuiweka Israel karibu na Marekani kama mshirika wake wa dhati. Mshindani wake Kamala Haris ameonyesha mshikamano wa karibu sana kuunga mkono Israeli na kusema kwa vyovyote vile Israeli inastahili kujilinda. Ataendelea kutoa silaha, ataendelea kulinda masilahi ya Israeli katika Mashariki ya Kati. Mwaka 2021 Haris alisisitiza uunguaji mkono wa Marekani kwa makubaliano ya Abraham na mipango ya kufikia makubaliano ya amani kati ya Israeli na nchi za Kiarabu. Blinken amekuwa kule akijaribu kutafuta Riad ifufue ushirikiano wake na Israel anavyotaka Harris. Mbona Harris ameonekana kabisa karibu na Israel licha kwa kwa ya kwamba ameshutumu mauaji yanayoendelea Palestina, kusema kwamba yawepo makubaliano ya mataifa mawili, ni kwa sababu uh, wa ushawishi wa jamii ya Kiyahudi kwa siasa za Marekani, lakini hata yeye kusema eh, anashutumu mauaji ya ya ya kiholela ya Israel eh, kule Gaza ni msimamo eh, ambao unatofautiana sana na, na Donald Trump eh, kwa hivyo hata ingawa amebanwa na hivi vikundi vya Kiyahudi vinavyo Uh, uzito na ushawishi mkubwa wa Washington, lakini kwa sababu kuna kitengo cha chama cha wanademokrat uh, cha wa Marekani wa asilia ya Kiarabu hususan kwenye jimbo la Michigan uh, kula Dearborn uh, mji wa Dearborn, wana ushawishi wa Marekani wa asilia ya Kiarabu pia amejaribu uh, kupunguza uh, makali ya kushutumu upande wa Arabu kwa kusema ya kwamba Israel eh, pia lazima ihakikisha kwamba raia wasio wahatia eh, wa Palestina hawawawi kiholela. Lakini unaangazia ukiangalia kwa upande pande zote mbili, Wanademokrat na Wanarepublican wote wanakaa kidete na Israel. Kuhusu vita vya Russia nchini Ukraine, Trump anadai kwamba atatatua kwa haraka sana vita nchini Ukraine. Amesema hataendelea kutoa msaada kwa Ukraine, akiongezea kwamba nchi za Ulaya zinastahili kuongeza mchango wao kwa Ukraine. Wakati Trump akiwa rais, alikuwa na uhusiano mzuri na rais wa Russia, Vladimir Putin, japo pia aliwekea vikwazo Moscow kutokana na kujinyakulia sehemu ya Ukraine na kujiondoa kutoka kwa mkataba mkubwa wa silaha kati ya Russia na Marekani. Trump amesema kwamba ni kwa masilahi ya Marekani kumaliza vita nchini Ukraine haraka iwezekanavyo. Aliwahi kumtaja Putin kuwa mtu mwerevu sana, lakini alisema kwamba alifanya makosa makubwa alipovamia Ukraine Februari mwaka 2022. Amekosoa msaada wa Marekani kwa Ukraine, akisema hatatoa msaada kwa Ukraine iwapo atachaguliwa Novemba 5. Akiwa rais, alitafuta namna ya kuimarisha uhusiano kati ya Marekani na Rasha licha ya uchunguzi wa kijasusi kwamba Rasha iliingilia uchaguzi mkuu wa Marekani mwaka 2016. Utawala wa Trump uliendelea na vikwazo vilivyowekwa wakati wa utawala wa Barack Obama baada ya Rasha kujitengea sehemu ya Ukrain mwaka elfu mbili kumi na nne. Trump pia aliongeza vikwazo dhidi ya watu kadhaa na mashirika ya Rasha kutokana na Rasia kuunga mkono mataifa dhalimu kama Korea Kaskazini na Venezuela. Kwa upande wake, Haris amesema kwamba Marekani itaunga mkono Ukrain na juhudi zake zote za kujilinda dhidi ya Rasha kwa muda mrefu sana itakavyohitajika. Amesema kwamba ushindi wa Rasha utakuwa hatari kubwa sana ya usalama kwa nchi zingine za Ulaya. Haris amewakilisha Marekani katika mazungumzo ya amani kuhusu Ukrain na amehimiza Kongres kutoa msaada wa mabilioni ya dola kwa Ukrain. Amekashifu sana uvamizi wa Rasha na kuahidi kuendelea kusaidia Ukrain kujilinda. Haris amesema kwamba mazungumzo yoyote na rais wa Rasia Vladimir Putin hayawezi kufanyika bila ya ushiriki wa Ukrain. Tangu mwaka 2022 Marekani imetoa kiasi cha dola bilioni 175 kama msaada wa kifedha, kibinadamu na wa kijeshi kwa Ukraine. Harris amesema kwamba iwapo hatua hazitachukuliwa dhidi ya Russia kwa uvamizi wake Ukraine, nchi zingine zitaanza tabia ya kuvamia nchi zingine, na amesaidia katika kushawishi nchi za magharibi kuiwekea Russia vikwazo vikali amesema kwamba Russia imetenda uhalifu dhidi ya binadamu nchini Ukraine na kuvunja sheria ya kimataifa. Ukosoaji wake, wana Ukraine wanasema ya kwamba zile sehemu au eneo za Ukraine ambayo Russia ishazichukua, Trump ataacha Russia au jeshi la Russia lisalie pale, na ni kitishio kwa usalama sio tu ya, ya Uropa lakini kwa washirika wa NATO walio karibu na Ukraine kama Poland hivi na kama Ujerumani, na pia msimamo kuu wa Donald Trump dhidi uh, ya Ukraine pia inatoa shaka eh, hali ya kutofahamu kwa washirika wa Marekani wa NATO na pia washirika wa, wa Marekani kwenye maeneo mengine kama Taiwan eh, na Japan na Korea. Taiwan kama mshirika wa karibu wa Marekani wa kihistoria eh, pia ita, itaangazia matamshi ya Trump ya eh, kutoiunga mkono Ukraine kama shinikizo ya Taiwan kuiongezea makali eh, jeshi lake Taiwan ili iweze kujihami Uchina ikishambulia Taiwan kwa sababu Taiwan haitakuwa na hakika ya kwamba Marekani itaisaidia. Kwa hivyo matamshi ya Trump na msimamo wake wa Ukraine eh, unazua balaa sana, sio tu kwa Ukraine lakini pia kwa ujumla kwa washirika wa Marekani eh, kule Ulaya na pia eh, kule Asia. Kwa upande mwingine, Kamala Haris hata akiwa seneta hameone, ameonekana kuwa na msimamo mkali dhidi ya Rusia. Mwaka elfu mbili kumi na nane alikuwa miongoni mwa darzeni ya wademokrat waliokosoa vikali hatua ya Trump kuondoka katika makubaliano ya mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba yaliyotaka marekani na Rusia kuondoa silaha zake na makombora ya aina mbalimbali. Amekuwa na msimamo mkali katika uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Litabadilika hili, sera ya Biden Harris kuhusiana na Rusia kuvamia Ukraine? Sidhani so itabadilika, eh, maanake serikali ya Biden na msimamo wa Kamala Harris ni kwamba eh, Urusi ilianzisha vita hivi kwenye ardhi ya taifa huru ya Ukraine, ilivamia Ukraine. Uh, biba, bila sababu yoyote, kwa sababu Ukraine ilikuwa ina- inatishia uh, kujiunga na NATO. Kwa hivyo nadhani uh, Kamala Harris uh, akiweza kushinda uchaguzi wa Novemba tano uh, ataongeza uh, matamshi yake na usaidizi wa Marekani kwa taifa la Ukraine kuhakikisha kwamba Eh, Ukraine eh, haishindwi kwa sababu kushindwa kwa Ukraine itakuwa pigo kubwa sana kwa Marekani. Atakuwa na shinikizo au changamoto pale ambapo wakosoaji wake sio tu kwa chama cha Republican, lakini wa mrengo wa kushoto ambao watataka hata kama akiunga Ukraine mkono uh, kuwe na mpangilio mbadala wa kujaribu ku uh, Uh, kumaliza vita hivi na kuondoa wanajeshi wa Urusi kwa ardhi ya taifa huru ya Ukraine. Ni Profesa David Monda, mchambuzi na mhadhiri wa siasa, diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha City New York, Marekani, akikamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, ambapo tumeangazia hoja ya mambo ya nje katika siasa za Marekani, misimamo ya wagombea wakuu Donald Trump na Kamala Harris kuelekea siku ya uchaguzi mkuu Novemba 5. Mapumziko ya muda mfupi, narejea na sehemu ya pili. Hii ni Sauti ya America, VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, kutoka sauti Amerika VOA. Matangazo haya, msikilizaji, vilevile yanasikika kupitia KBC Redio Taifa, shirika la habari la serikali ya Kenya. Katika sehemu hii tuangazie mizozo ambayo imesahaulika barani Afrika, ikiwemo jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Sudan, Sudan Kusini na mingi katika mataifa ya Afrika Magharibi. Mwandishi wetu Jason Nyakundi ameandaa ripoti yake na hii hapa. Wakati dunia ikiwa inazingatia sana mizozo ya mashariki ya kati na Ulaya, vita ambavyo haviripotiwi sana barani Afrika vinaendelea kusababisha hali mbaya ya kibinadamu, vikiathiri zaidi maisha ya watu na utulivu. Katika ripoti ya mwaka 2022 iliyopewa jina kuvunja kimya, ilionyesha kuwa nchi za Afrika zilizoathiriwa na mizozo ukosefu wa utulivu wa kisiasa, mabadiliko ya hali ya hewa na umaskini hazikupewa kipaumbele ikilinganishwa na maeneo mengine. Kuna changamoto kadhaa zinazokabili bara la Afrika, kuanzia kuhama kwa idadi kubwa zaidi ya watu ulimwenguni, kukosekana kwa utulivu wa kisiasa hadi mizozo ya kieneo na ukosefu wa usalama unaotokana na mabadiliko ya hali ya hewa katika pembe ya Afrika. ukosefu wa utulivu wa kisiasa mizozo ya kieneo na hali inayozidi kuwa mbaya zaidi ya kibinadamu imesababisha kuibuka migogoro kadhaa. Mzozo nchini Sudan umesababisha hali mbaya ya kibinadamu na kuchangia watu wengi zaidi kulazimika kuyahama makazi yao duniani, ambapo inakadiriwa kuwa zaidi ya watu milioni kumi wameyahama makwao. Wakati ambapo afrika inazidi kukumbwa na changamoto, swali ambalo wengi wamekuwa wakijiuliza ni je, mizozo ya Afrika imesahaulika? Profesa Chacha Nyegoti Chacha ni mtaalamu wa diplomasia Afrika. Hawajatambua hivi viongozi wa kiafrika hawajatambua kwamba, uh, nchi mbalimbali za kimataifa hazizungumzii suala la Afrika na Afrika wakiendelea kuzozana na kupigana vita vya wenyewe kwa wenyewe, hakuna mtu anayestuka katika dunia hii. Nafikiri labda mpaka kuja kutokea mauaji ya halaiki kama yale yaliyotokea Rwanda, ndipo uh, jumuiya ya kimataifa itaweza kujihusisha katika kujadili masuala ya amani katika bara la Afrika. Lakini hili ni jambo ambalo ni la kusikitisha sana, kwa sababu bara la Afrika ni kubwa, lina watu wengi, lina nchi nyingi, na viongozi wake wanahitaji kujitosa katika harakati za kuzungumzia juu ya kwa nini hatuna amani katika hili bara. Kwa nini kuna vita Sudani, kuna vita Kongo na Rwanda, kuna mgaragaso sasa unaendelea kati ya Ethiopia na Somalia? Hii e, ni kizungumkuti na tunahitaji kujadili. Katika eneo la Sahel, magharibi mwa Afrika, ukosefu wa utulivu wa kisiasa na ghasia zimeongezeka wakati kuna sintofahamu kuhusu michakato ya mpito nchini Burkina Faso, Guini, Mali na Nija, na katika eneo la maziwa makuu licha ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutia saini makubaliano chini ya upatanishi wa Angola yenye lengo la kuepusha mvutano kuhusu uasi wa M23 mashariki mwa DRC, bado hakuna uhakika iwapo makubaliano hayo yatatekelezwa. Idadi ya Waafrika waliofurushwa makwao kwa nguvu kutokana na mizozo na tawala kandamizi imeongezeka kwa mwaka wa 13 mfululizo hadi zaidi ya watu milioni 45 ikijumuisha wakimbizi wa ndani wakimbizi wa kutoka nchi moja hadi nyingine na wanaotafuta hifadhi. Takwimu hii inawakilisha ongezeko la asilimia kumi na nne kutoka mwaka uliopita huku asilimia tatu ya watu wake wote wakilazimika kuyama makazi yao. Afrika ina idadi kubwa ya watu waliolazimika kuyama makazi yao kuliko eneo lolote lingine kubwa duniani. Dr Martin Olo ni wakili na mchanganuzi wa masuala ya siasa. Uh, ukweli ni kwamba wewe mwafrika hamna mtu anayekupenda zaidi ya wewe mwenyewe. Kwa hivyo iwapo utahitaji kujishughulikia na kufanya mambo yako, basi akisha ya, ya kwamba unawajibika, huku ukianza kuzua uh, migogoro kati yako na majirani wako, ukianza kuzua vita vya wenyewe kwa wenyewe, huku unamwaga damu, usidhani kuna mtu ataacha kuishi maisha mahali ati anakuja kushughulikia ati maisha yako yanaelekea kudidimia la. Kwa hivyo ni jukumu letu kuweka amani kama Waafrika. Ni jukumu letu kuhakikisha kwamba tunawajibika kama bara la Afrika, kutafuta amani na kutafuta ujarani mwema. Ni jukumu letu wenyewe kutafuta amani. Kwa hivyo tusianze kufikiria kuna mwingine atatushughulikia zaidi ya sisi wenyewe. Pili, ni jukumu letu kuhakikisha ya kwamba tunatafuta marafiki ambao wanaweza kutusaidia kutoka katika nyororo yetu hii. Kwa kuzingatia kuongezeka kwa, kwa waliokimbia ya makazi yao, kumekuwa na ongezeko maradufu la idadi ya watu waliohamishwa kwa lazima barani Afrika tangu mwaka 2018. Robo tatu ya watu hawa ambao ni milioni 38.5 ni wakimbizi wa ndani. Hii inawakilisha karibu mara tatu ya idadi ya wakimbizi wa ndani barani Afrika tangu mwaka 2017 huku watu milioni 1.9 walioripotiwa kuwa wakimbizi wapya wa ndani tangu mwanzo wa mwaka 2024 Afrika sasa ni nyumbani kwa zaidi ya asilimia 48 ya wakimbizi wa ndani duniani. Ongezeko la watu waliokimbia makazi yao katika muda wa mwaka mmoja uliopita linachangiwa zaidi na mzozo wa Sudan ambao ulirekodi ongezeko la watu milioni 5.35 katika mwaka mmoja uliopita. Sudan hata hivyo, ni moja tu ya nchi tisa za Kiafrika zilizo na watu zaidi ya 250,000 waliolazimika kuyama makazi yao, ambapo pia ongezeko limeshuhudiwa katika kipindi hiki. Katika nchi sita za Kiafrika zaidi ya asilimia kumi ya watu wamelazimika kuyama makazi yao, jambo ambalo linaonyesha athari za ukosefu wa utulivu. Misingi ambayo jumuiya hizi zilianzishwa ni misingi ya uh, viongozi kulindana. Kwa hivyo viongozi ambao ndio hasa wanachochea matatizo ambayo uh, yanakabili raia wa nchi hizi ambazo zina vita Uh, wanalindwa tu, wanalindwa na wenzao. Kwa hivyo wenzao hawawezi kuwakemea. Nafikiri tunahitaji labda kupata asasi nyingine, kwa mfano waandishi wa habari, mambo vyombo vya habari, pamoja na watu ambao wanajumuika katika mashirika ambayo ni ya kiraia, mashirika ambayo ni ya watu, sio ya kiserikali, kwa sababu katika kuzingatia utaratibu ambao serikali zinatumika katika kujadili matatizo ya serikali nyingine, kwa mfano majirani au walio wanachama wa jumuiya moja, ni mambo ya kuendelea tu kupapasana na kulindana na hawana hamasa na nguvu za kuweza kukemea mtu ambaye anapenda mabaya. Nchi tisa za Afrika zenye zaidi ya watu milioni moja waliokimbia makazi yao kutokana na mizozo zinachukua zaidi ya asilimia tisini ya jumla ya watu wote waliolazimishwa kuhama barani Afrika, Zikiwemo Sudan na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Somalia, Nigeria, Ethiopia, Sudan Kusini, Burkina Faso, Kamerun na jamhuri ya afrika ya kati. Ripoti yake Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani. Asante kwa kusikiliza kutoka sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire, uwe na wakati mwema.