Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfa jiri yanayoanza saa 11 za asubuhi, saa za Afrika ya kati na 12 kwa saa za Afrika mashariki. Langu jina Harrison Kamao na mimi ni Sandey Shomari, ni kukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Oktoba 25 mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na kati na maziwa makuu, zikiwemo Citizen Radio kule Kenya, 107.5 FM Nairobi, 107.8 FM kule Mombasa, Mlimani Redio 106 FM Dar es Salaam na ABM FM 91.2 kule Dodoma, Tanzania, na Raga FM kote DRC vilevile. Vile, tupo kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo, ukosefu wa miundo mbinu bora ya kuhifadhi mazao ya chakula waendelea kuwaathiri wakulima wadogo kwenye mataifa mengi ya Afrika, wakati serikali zikiombwa kusaidia katika kubadili hali. Je, wakulima wanaeleza ni hali gani wanayokumbana nayo? mazao yakikacha takriban asilimia 30 hadi 40, inaharibika wakati na baada ya mavuno. Mradi huu unalenga kupunguza kutoka asilimia 30 mpaka 40, hadi asilimia 15. Na katika taarifa nyingine, Rais wa Zambia Hakainde Hichilema akosolewa vikali kwa kutafuta majaji watatu waliotoa uamuzi waliompendelea mpinzani wake wa kisiasa miaka kadhaa iliyopita. Ni vidokezo tu vya baadhi ya ripoti tulizokuandalia hivi leo katika Kumekucha Afrika, lakini kwanza hapa tunapata habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Sunday Shomari. Chama tawala nchini Msumbiji, Frelimo, kilitangazwa kuwa kimeshinda uchaguzi wenye utata wa urais na wabunge wa kishindo wa siku ya Alhamisi, huku wafuasi wa upinzani wakifanya maandamano katika miji kadhaa ambayo ilisababisha takriban kifo cha mtu mmoja. Daniel Chapo kutoka chama cha Frelimo, ambacho kimekuwa madarakani kwa nusu karne, alipata karibu asilimia 71 ya kura za uraisi. Oktoba 9 tume ya taifa ya uchaguzi CNE ilitangaza kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane ambaye alijitangaza mshindi na kudai kuna makosa mengi alipata juu kidogo ya asilimia ishirini, ilisema. Maafisa wa jeshi la Kamerun walisema siku Alhamisi kwamba wanafanya uchunguzi baada ya video iliyosambazwa mitandaoni ikionyesha mwimbaji maarufu akiteswa na vikosi vya usalama. Video ambayo ilisambaa kwenye mitandao ya kijamii ilionekana ikionyesha msanii huyo wa muziki kwa jina kamili Longkana Agno Simon anayojulikana pia kama Long Long akiteswa. Wizara ya ulinzi ya nchi hiyo ilisema katika taarifa yake ilisema mwimbaji huyo alishutumu kikosi maalum cha ulinzi wa kijeshi kwa kutekeleza dhuluma hiyo. Mwimbaji huyo maarufu wa mtindo wa makosa wa Kamerun amemkosoa rais Paul Bia mwenye umri wa miaka 91 ambaye ametawala nchi hiyo kwa zaidi ya miaka 41. Na waziri mkuu wa zamani wa Niger Hama Amadu amefariki dunia Alhamisi akiwa kwenye hospitali moja mjini Niame baada ya kuugua kwa miaka kadhaa. Rafiki yake wa karibu na pia aliwahi kuwa naibu wake ameeleza hayo. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AIP, sababu za kifo cha Amadou aliyekuwa na umri wa miaka 74 hazijafichuliwa. Amadou alikuwa waziri mkuu wa Niger mara mbili kuanzia 1995 hadi 1996 na kisha 1999 hadi 2007. Pia alikuwa spika wa bunge kati ya 2011 na 2014 huku akijaribu kuwania urais bila mafanikio hapo 2011, 2016 na 2020 akiwa kiongozi wa chama cha Nigerian Democratic Movement for African Federation, ambacho ni moja ya vyama vikuu nchini na kilichobuniwa 2009. Alikuwa asimu mkubwa wa kisiasa wa marais wa zamani Mamadou Issoufou na Mohamed Bazoum aliyeondolewa madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi mwaka 2023. Kiongozi huyo aliwahi kufungua jela mara kadhaa kutokana na sababu za kisiasa. 2009, Amadou alifungwa kwenye jela kuu baada ya kutuhumiwa kula fedha za umma lakini baadaye akasamehewa. 2015, alifungwa jela tena wakati huu akituhumiwa kusafirisha watoto kwa njia haramu kutoka Nigeria, madai aliyosema alichochewa kisiasa, ingawa alikuwa jela, mahakama ya katiba ilimruhusu kuwania urais kwenye uchaguzi wa Machi 2016 ambapo alishika nafasi ya pili. Mwezi mmoja baadaye aliachiliwa kutoka jela ili kupokea matibabu nchini Ufaransa ambako alibaki hadi 2019. Pindi baada ya kurejea Niger, alifungwa tena jela kwa miezi nane kwa tuhuma za usafirishaji haramu wa binadamu. Baada ya kutoka jela alikimbilia Ufaransa, lakini akarejea Niger baada ya mapinduzi ya Bazoum ya Julai 2023, wakati akijiepusha na siasa hadi alipokufa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Marekani imeisifu hatua ya Nigeria kumwachilia huru, kumradhi, kumwachilia huru kwa misingi ya kibinadamu raia wa Marekani aliyekuwa akishikiliwa kwa muda wa miezi minane iliyopita juu ya biashara haramu ya mzunguko wa fedha kupitia fedha ya kidigitali. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Jake Sullivan alisema katika taarifa yake, nimefurahi kwamba raia wa Marekani na afisa wa zamani wa sheria Tigran Gambaryan ameachiliwa huru kwa misingi ya kibinadam na serikali ya Nigeria na yuko njiani kurejea Marekani ili aweze kupata matibabu anayohitaji. Zaidi ya watu elfu kumi nchini Haiti wamekimbia makazi yao ndani ya wiki iliyopita, huku magenge yenye silaha yanaendesha shughuli zake ndani na karibu na mji mkuu Port-au-Prince, yakizidisha mashambulizi katika maeneo ambayo bado hayajathibitika kulingana na makadirio ya shirika la Umoja Mataifa la uhamiaji siku ya Alhamisi. Shirika hilo lilisema mwanzoni mwa Septemba kwamba zaidi ya watu laki saba walikuwa wakimbizi wa ndani katika taifa hilo la Caribbean, karibu mara mbili ya idadi ya miezi sita kabla. Magenge katika wiki iliyopita yamekuwa yakizidisha mashambulizi kwenye miji kadhaa nje ya mji mkuu ambapo sehemu kubwa ya jiji hilo na vitongoji vyake viko chini ya udhibiti wa makundi mbalimbali katili yenye silaha yaliyoungana chini ya muungano wa pamoja unaojulikana kama vive ansanum. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Sauti ya Amerika, Washington DC. Ukosefu wa miundombinu bora ya kuhifadhi mazao ya chakula umeendelea kuwaadhiri wakulima wadogo wakiwemo wa mboga mboga na matunda katika nchi za Afrika ikiwemo Tanzania, jambo linalosababisha upotevu mkubwa wa chakula, kama anavyoeleza mwandishi wetu Asraji Mvungi akiwa Arusha. Kwa mujibu wa Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa na Benki ya Dunia, theluthi moja ya chakula kinachozalishwa duniani kinapotea kinakadiriwa kuwa ni sawa na tani bilioni 1.3 za chakula kwa mwaka duniani, na kupelekea watu milioni 870 kukumbwa na baa la njaa. Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazokabiliwa na tatizo hilo, ambalo tafiti zinaonyesha kwamba asilimia kati ya 30 na 40 ya mazao ya mboga na matunda na asilimia 13 ya mazao ya nafaka hupotea kila mwaka, suala ambalo wakulima wanasema linachangia kushindwa kufikia malengo mazao tikacha takriban asilimia thelathini hadi arobaini inaharibika wakati na baada ya mavuno. Mradi huu unalenga kupunguza upotevu wa mazao kutoka asilimia thelathini mpaka arobaini hadi asilimia kumi na tano. Kwenye upande wa nafaka ni kupunguza kutoka asilimia kumi na tatu hadi kufikia asilimia saba. Hata hivyo katika kukabiliana na changamoto hiyo, serikali ya Tanzania kupitia taasisi inayosaidia wakulima wa mboga na matunda ya Taha imekuwa ikifanya jitihada kubwa za kutatua tatizo hilo ambazo mkurugenzi wake Dr Jacqueline Mkindi amesema zimeanza kuonyesha mwelekeo wa mafanikio baada ya kuanza kuungwa mkono na shirika la maendeleo la kimataifa la Marekani la USAID kwa namna ya kipekee. Ni shukuru sana USAID. Mradi huu ndio mradi mkubwa kuliko miradi yote iliyokwenda kwa local partner kule kwenye economic growth. USAID imetuamini sisi kama Taha na wadau wetu Sacot, na haijaanza leo. Serikali ya Marekani kupitia shirika lake la USAID imetoa msaada wa dola za Kimarekani milioni 24 million, kuwezesha utekelezaji wa mradi maalumu wa kuwasaidia wakulima kuhifadhi chakula unaoitwa Feed the Future Tanzania ambao balozi wa Marekani nchini Tanzania Michael Bato amesema ni moja ya hatua za kusaidia Tanzania kuondokana na tatizo hilo. We are also pleased that Tanzania is included among three African nations that the US government will focus on in the years to come, Tanzania, Malawi and Z Zambia would we'll be a part of the accelerated program to feed the future. And we're exceedingly proud to have Tanzania as our partner. Mradi huo ni wa miaka mitano na unatekelezwa kwa baadhi ya wakulima wadogo wa, wa, wakiwemo wa ukanda wa kaskazini mwa Tanzania na pia visiwa vya Zanzibar, ambapo kwa mazao ya mboga na matunda yanasimamiwa na Taha na mazao ya nafaka yanasimamiwa na taasisi ya Southern Agriculture Growth Corridor of Tanzania. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika kutoka Arusha, Tanzania, mimi ni Asiraji Mvungi. Baada ya ripoti hiyo yake Asiraji Mvungi, sasa Sande Shomari anaendelea nazo habari muhimu za dunia. Vikosi vya kijeshi vya Korea Kaskazini vimepelekwa katika eneo la mpaka la Rusia la Kursk. Idara ya ujasusi ya kijeshi ya Ukraine ilisema siku ya Alhamisi. Kursk ilikuwa sehemu ya uvamizi mkubwa wa Ukraine msimu huu wa joto. Vikosi vya kwanza vya kijeshi kutoka Korea ambavyo vilifunzwa katika uwanja wa mafunzo wa mashariki mwa Russia tayari vimefika katika eneo la mapigano la vita vya Rusia na Ukraine hasa Oktoba 23 kuwepo kwao kurekodiwa katika mkoa wa Kursk. Idara ya ujasusi ilisema katika taarifa yake. na rais wa Rusia Vladimir Putin aliwaambia viongozi wa BRICS siku ya Alhamisi kwamba mashariki ya kati iko ukingoni mwa vita kamili, baada ya kuongezeka kwa kasi kwa mvutano kati ya Israel na Iran, ingawa mkuu huyo wa Kremlin pia alikabiliwa na wito wa kumaliza vita nchini Ukraine. Mkutano wa BRICS uliohudhuriwa na viongozi zaidi ya ishirini, akiwemo rais Shi Jinping wa China, waziri mkuu wa India Narendra Modi na Tayip Erdogan wa Uturuki, umeonyesha ukubwa wa uhusiano wa Rusia nje ya nchi za Magharibi. Majadiliano mengi katika mkutano huo katika mji wa Rusia wa Kazan yalielekezwa katika vita vya Ukraine na ghasia huko mashariki ya kati, ingawa hakukuwa na ishara kwamba chochote maalum kingefanywa ili kumaliza mzozo wote kati ya hiyo. Salam. Ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tukiendelea ripoti za waandishi wetu, inaelekea huko nchini Zambia ambapo wakosoaji wa kisiasa nchini humo wamedai kuwa Rais Hakainde Hichilema aliingilia kati mahakama baada ya kufuta kazi majaji watatu wa mahakama ya katiba kutokana na uamuzi waliofanya mwaka elfu mbili na kumi na sita ukimpendelea mpinzani wake. Mwandishi wetu Cathy Shota anaripoti kutoka Lusaka. Uamuzi huo uliozua utata umetilia mashaka uhuru wa mahakama nchini humo, na Harison Kamau anasimulia zaidi ripoti yake. Hichilema aliwafuta kazi majaji hao wiki hii kufuatia mapendekezo ya jopo maalum la mahakama linalofuatilia utendakazi wa majaji. Wamedai kuwa majaji hao walikosa uadilifu wakati wa kutoa uamuzi waliofanya 2016 alipokuwa kiongozi wa upinzani. Wakati huo Hichilema aliwania urais, lakini alishindwa na asimu wake Edgar Lungu. Baadaye alipinga matokeo hayo mahakamani, lakini majaji waliofutwa kazi Mungeni Mulenga, Palan Musonda na Ansilati wakapinga malalamishi yake. Majaji hao pia walitoa uamuzi wa kuruhusu Lungu kuwania tena kwenye uchaguzi wa 2021 licha ya kuhudumu kwa mihula miwili kama rais. Lungu alikuwa rais kati ya 2015 na, na 2016 na kisha baadaye akahudumu kuanzia 2016 hadi 2021. Katiba ya Zambia inaruhusu rais kuhudumu kwa mihula miwili pekee. Hatua ya kuwafukuza kazi majaji hao imezua utata mkubwa na imekuja miaka minane tangu malalamishi yalipowasilishwa na Hichilema. Ya, imekuja kabla ya uchaguzi mkuu wa 2026 ambao Hichilema na Lungu wanatarajiwa kushindana kwa mara ya nne. Laura Miti, mwanaharakati wa haki za binadamu na pia mchambuzi wa kisiasa ameambia VOA kwamba uamuzi huo wa rais umezua maswali, yani, kwa nini alisubiri muda huo wote kabla ya kuchukua hatua. Miti anasema kuwa ungefanywa awali ili kuepuka madai kuwa rais anaingilia mfumo wa mahakama. Ana sema kuwa maamuzi so yanayofanywa na watu yanategemea ushawishi wao wa kisiasa. Kuna wale wanasema kuwa rais hajavunja sheria yoyote kwa kuwafuta kazi majaji hao. Anasema kuwa kuna wengine kama yeye ambao wanaona kama rais alitumia mamlaka yake vibaya. Nevers Mumba aliyewahi kuwa naibu wa rais ametetea hatua ya rais wakati alipokuwa akihojiwa kwenye chombo cha habari cha serikali. Is accepted... sisi sote tupo chini ya sheria no, na tukiona kuwa baadhi ya watu wana maswali ya kujibu basi nafikiri rais hana budi kuweka wazi taarifa hizo. Hata hivyo wakili aliyeko Lusaka, Makebi Zulu, ambaye pia ni wakili wa Lungu, amekashifu uamuzi wa serikali wa kuwatimua majaji hao akisema kuwa ni kinyume cha sheria. The executive cannot be seen to be wanting to correct... haifai kuonekana kana kwamba serikali inarekebisha maamuzi ya mahakama kwa kuwa haina uwezo huo wa kikatiba. Na tena mfumo wetu wa sheria umeundwa hivi kwamba ni lazima kuwe na msimamo wetu fulani wa maamuzi yanayofanywa. Ni lazima maamuzi yaendane na sheria ili kudumisha imani na idara ya mahakama. Kwenye mahojiano na VOA msaidizi wa rais Clayson Hamasaka ametetea hatua ya rais akitaja mamlaka ya kikatiba aliyopewa. Kufika sasa majaji waliofutwa kazi hawajasema lolote. Msemaji wa serikali Cornelius Mwita Ameambia vioe kwamba ingawa idara ya mahakama ya Zambia ni huru, pia kuna viwango vilivyopo. Tume ya malalamishi ya mahakama ya Zambia huwa inakagua utendakazi wa majaji nchini chini ya katiba ya Zambia, na majaji wote akiwemo jaji mkuu huteuliwa na rais baada ya kupendekezwa na kamisheni ya huduma za mahakama na kisha kuidhinishwa na bunge la kitaifa. <tipa> Arji Kanyera, mimi nikisikiza vizuri sana hiyo ngoma mm, pale kuna mchanganyiko wa Lingala na mapiano bila shaka. Hali ya Kongo. Basi, wakati uchaguzi wa Marekani ukiwa umebaki takriban wiki mbili kufanyika, wagombea urais kutoka mirengo yote miwili, Kamala Harris wa Democratic, na rais wa zamani Donald Trump wa Republican, wameendelea kuwarai wapiga kura kwa kutoa ahadi za kila aina. Lakini je, sera zao za kigeni ni zipi kizingatiwa vita vinavyoendelea mashariki ya kati pamoja na vile vya Ukraine. Hapa Kennes Bwire amezungumza na profesa David Monda wakizungumzia baadhi ya sera zao. Trump msimamo wake eh, ni msimamo wa karibu na Israel ni msimamo uh, wa kuiweka Israel kama dola au mshirika wa karibu wa Marekani na ni kama eh, ni msimamo ambao unatenga Iran lakini, pia kwa upande mwingine kujaribu kuhakikisha kwamba mataifa mengi zaidi yanapiga saini mikataba ya amani na Israel tuliona Bahrain walifanya hivyo na tuliona hata alikuwa anajaribu mwisho wa muongo wake wa kwanza uh, kuishawishi Saudi Arabia kutia saini uh, mkataba wa amani na Israeli. Mshindano wake Kamala Harris ameonyesha mshikamano wa karibu sana kuunga mkono Israeli na kusema kwa vyovyote vile Israeli inastahili kujilinda, hataendelea kutoa silaha, hataendelea kulinda maslahi ya Israeli katika Mashariki ya Kati. Mbona Haris ameonekana kabisa karibu na Israel licha ya kwamba ameshutumu mauaji yanayoendelea Palestina kusema kwamba yawepo makubaliano ya mataifa mawili, ni kwa sababu uh wa ushawishi wa jamii ya kiyahudi kwa siasa za Marekani. Lakini hata yeye kusema eh, anashutumu mauaji ya, ya, ya kiholela ya Israel. Uh, kule Gaza ni msimamo ambao unatofautiana sana na na Donald Trump pia amejaribu uh, kupunga, kupunguza makali ya kushutumu upande wa Arabu kwa kusema ya kwamba Israel uh, pia lazima ihakikisha kwamba raia wasio wahatia wa Palestina hawawawi kiholela, lakini unaangazia, ukiangalia kwa upande pande zote mbili, wanademokrat na wanarepublican wote wanakaa kidete na Israel. Kuhusu vita vya Russia nchini Ukraine, Trump anadai kwamba atatatua kwa haraka sana vita nchini Ukraine. Amesema hataendelea kutoa msaada kwa Ukraine, akiongezea kwamba nchi za Ulaya zinastahili kuongeza mchango wao kwa Ukraine. Wakosoaji wake wana Ukraine wanasema ya kwamba zile sehemu au eneo za Ukraine ambayo Russia ishazichukua Trump ataacha Russia au jeshi la Russia lisalie pale, ni kitishio kwa usalama sio tu ya ya Europa, lakini kwa washirika wa NATO walio karibu na Ukraine kama Poland hivi na kama Ujerumani na pia msimamo kuu wa Donald Trump dhidi ya Ukraine pia inatoa shaka eh, hali ya tofahamu kwa washirika wa Marekani wa NATO na pia washirika wa Marekani kwenye maeneo mengine kama Taiwan eh, na Japan na Korea. Ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Yo, hey, leo kwenye VOA Mitaani, Wakenya wametoa wito kwa serikali kuongeza doria za usalama wakati huu wa likizo ndefu, baada ya kuripotiwa kwa visa vingi vya watu kupotea na kutekwa nyara, huku serikali ikionekana kutochukua hatua za kutosha. Salma Mohamed amezungumza na baadhi ya Wakenya huko pwani ya Kenya, Mombasa. Mimi hapa ni Mamchi Jaradi nikiwa Virginia, USA napoona, mimi kila siku nasikia kuna visa vya watu kuuliwa. Kama recently tumesikitishwa na mama wa wa na watoto wake wawili maskini, wamepatikana wamekufa huko Nairobi. Ishaona, ama visa vya watoto yani watu kwa kupotezwa. Maanake serikali ya Kenya hawachukui any actions sometimes, si tunaona mpaka kwenye internet vile wana mavideo zinavyotambaa wanavo abduct wananchi katika magari ambayo yasiojulikana namba plate ambazo hazijulikani, na wajulikana wazi hawa ni wale maaskari ambao wanabeba watu ama watu ambao wasiojulikana lakini video ambazo tunazoziona huku nje sisi ni za magari ambazo hazina namba plate, na katika sheria ya Kenya kuna gari gani ambayo naweza kutembea bila namba plate? Yamaanisha serikali inajua mambo hayo. Serikali yenyewe upande wa ulinzi, yaani masuala mengine awashughuliki, wanaangalia tu swala la kuongeza mishahara, kuboresha maisha yao wao waheshimiwa, na kuongeza tu siku zao za kutawala wananchi, lakini awaeki security ya kutosha kwa wananchi. Sababu hiyo miaka mingine visa kama hivyo vilikuwepo, lakini ilikuwa si kwa wingi, ilikuwa kwa mwaka zasikia mara moja, mbili, mtu anashikwa, unaona, aya, ampatikana amenyongwa, lakini si so, kila mara so ikiona kiwakula kila mara, kumaanisha biashara zote wamealalisha zifanyike hapa nchini Kenya. Alafu wao wanaijika kando, wanajifanya wajui, kwa tamaa kutaka pesa. Kwa majina anaitwa Hamisa Zaja, na mimi pia ni mwanaharakati wa masuala ya kijamii, uh, kutoka hapa Mombasa. Hivi karibuni tumeona visa vingi sana ambavyo eh, ni vya utekwaji wa nyara visa, uh, vya watu kuchukuliwa kwenda kutafutiwa sehemu na kuuawa, na wengi wamekuwa ni wanawake. Vilevile tumeona visa vya ubakaji, visa vya unajisi, visa vya viungo pia. Mtu akisha kuchukuliwa, akiangaliwa, anaonekana kwamba viungo vyake vya ndani vimechukuliwa, vimeondolewa. Na takribani ni Kenya nzima kumetokea visa kama hivi, sehemu mbalimbali. Wengine ni watoto, wengine ni watu wazima, wengine ni vijana. Mbona jambo hili limekuja kwa mfululizo, limekuja kwa nguvu na haswa kuangalia kwamba sisi tunakwenda kwenye likizo ndefu ambao tuko na watoto majumbani. Serikali itilie mkazo, kwa sababu saa nyingine visa vile vinafanyika, lakini havina uchunguzi wa kubainisha chanzo, havina uchunguzi wa kufuatiliza mpaka wale watu ambao wana visa hivi wakaweza kupatikana, wakaweza kuhukumiwa. Hakuna ule ufuatiliziaji. Mara nyingi tumeona kwamba uchunguzi utaambia umeanza, lakini ikifika hapo katikati hakuna, hakuna jibu, hakuna jibu. Kesi imeenda mpaka wenyewe pia wamechoka, wame, wameshukuru, wamezika mwili wao, wameshukuru. Ni wakati eh, vyombo vya usalama sasa watie mkazo kuweza kusimamisha mambo kama haya, majanga kama haya. Maisha ya watu ni muhimu sana. Nchi haiwezi kuwa a, bila ya watu, na maisha ya mtu mmoja kupotea ni kumaanisha usalama wa watu wengi sana uko kwenye hatari. Familia huwa wakitaka justice, wanaenda kulilia serikali na serikali yenyewe ndo hiyo sasa, sijui itawajibika ama itatujibu vipi, manake serikali ndo tuambua, serikali na mkono mrefu itachukua hatua na wala serikali hakuna yeyote inaochukua wala hakuna hatua yoyote inaochukua. Maanake mara utasikia hizi kesi zimezimika tu, unajipa mwezi mmoja, miezi miwili inasaulika, kesi inatupwa, ndo inaitwa gone case. Maanake siku hizi kuna CCTV kila pahali, na twaomba serikali basi iwasaidie hawa watu. Nawacha zile ambazo naona kwa news, kuna zingine pia zinafanyikanga tu huku kama mitaani, mitaani na hizo Yani, yaani serikali tu ifanye bidii, wanavile watafanya hizo. So, mambo ya utekaji nyara kidogo imekuwa yaani, imekuwa sahihi, imekuwa karibu deli deli deli deli, mtu anatekwa nyara, sio hati, anapatikana akiwa alive na ameuliwa, tena anauliwa tena, akinyamanyama. Tumeona kama ile, ile mwanamke na wale watoto uh, ile msichana pia ile wa 24 years, uh, kuna ile meneja ya asfago anatekwa nyara halafu baadaye patikana umeuliwa ume tayari ambapo hiyo sisi tunaona si kitu nzuri. Basi sasa tupate muktasari wa habari. Chama tawala nchini Msumbiji kilitangaza kuwa kimeshinda uchaguzi wenye utata wa urais na wabunge kwa kishindo siku ya Alhamisi huku wafuasi wa upinzani wakifanya maandamano katika mji kadhaa ambayo ilisababisha takriban kifo cha mtu mmoja. Na Kamerun, maafisa wa jeshi la nchi hiyo wamesema siku ya Alhamisi kwamba wanafanya uchunguzi baada ya video iliyosambazwa mitandaoni ikionyesha mwimbaji maarufu akiteswa na vikosi vya usalama. Video hiyo ilisambaa kwenye mitandao ya kijamii. Marekani imesifu hatua ya Nigeria kuachilia uhuru kwa misingi ya ubinadamu. Raia wa Marekani alikuwa akishikiliwa kwa muda wa miezi minane iliyopita juu ya biashara haramu ya mzunguko wa fedha kupitia fedha ya dijitali. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, produsa Dadi Balawe, jina langu Harizon Kamau na nimekuwa naye Sande Shomari, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema.