Eh, hii ni, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC na kwa mkuu wa msikilizaji popote unapotusikiliza, mimi naitwa BMJ Mridhi, mimi naitwa Kenneth Bwire na kukaribisha kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa tarehe 25 mwezi Oktoba mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio zetu washirika katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, ikiwa ni pamoja na Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na redio zingine wa shirika DRC na kwingineko. Kuwa pamoja nasi hadi tamati, karibuni. na katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyo ada, tutakuletea Live Talk yaani, majadiliano ya wiki, tukiangazia maandalizi ya uchaguzi wa hapa Marekani, siku kumi na moja kabla ya zoezi hilo kufanyika hapo tarehe tano mwezi ujao na katika habari za dunia, mmoja wa makamanda wa zamani wa kundi la waasi la Lords Resistance Army, LRA, amehukumiwa kifungo cha miaka 40 gerezani nchini Uganda kwa makosa ya uhalifu wa kivita yakiwemo mauaji, ubakaji, utumwa, mateso na utekaji nyara. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban saa nzima kutoka hapa Washington DC. Na kabla ya kuingia kwenye majadiliano yetu ya live talk kwanza tupate habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari zikisomwa hapa studio na mwenzangu Kenneth Bwire. Mmoja wa makamanda wa kundi la waasi la Lord's Resistance Army, LRA, Thomas Koyelo amehukumiwa kifungo cha miaka 40 gerezani na mahakama ya Uganda kwa uhalifu wa vita, mauaji ubakaji, kuwateka watu nyara na kuwanyanyasa. Kwoyelo alikutwa na makosa kadhaa ya uhalifu wa vita mwezi Agosti, ikiwa ni mara ya kwanza kwa kamanda wa ngazi ya juu wa kundi la LRA kuhukumiwa na mahakama ya Uganda. Kundi la LRA lilianzishwa miaka 1980 chini ya kamanda Joseph Konyi kwa lengo la kuipindua serikali ya Uganda na kufanya uwasi kwa zaidi ya miaka ishirini ambapo ilipambana na jeshi la serikali kaskazini mwa Uganda. Kundi la LRA lilitekeleza unyama dhidi ya watu wa kaskazini mwa Uganda, ikiwemo unajisi, kuwateka nyara, kuwakata midomo, miguu na mikono, na kutumia vifaa butu kuwapiga hadi kuwaua. Koyelo amenusurika adhabu ya kifo kwa sababu alilazimishwa kujiunga na LRA akiwa mtoto na ameonyesha masikitiko makubwa, pamoja na nia ya kutaka kuomba msamaha waathiriwa wa vita vya LRA. Wakili wake Koyelo, Kale Bwalaka, amesema watakata rufaa. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki atakuwa Jibuti wiki ijayo kwa mkutano wa mawaziri kati ya Uturuki na Afrika. Mkutano hutaangazia namna ya kuimarisha ushirikiano kati ya Ankara na bara la Afrika. Uturuki ambayo ni mwanachama wa NATO imeongeza juhudi za kuimarisha uhusiano wake wa kidiplomasia na ushirikiano na nchi za Afrika katika miaka ya hivi karibuni, hasa katika biashara na kutoa misaada ya kijeshi kwa baadhi ya nchi za Afrika. Mkutano huo utafanyika kati ya Novemba mbili na tatu na utahudhuriwa na wawakilishi wa nchi kumi na nne za Afrika pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Hakan Fidan. Mkutano huo unajiri wakati Uturuki inajihusisha katika mazungumzo kutatua mzozo kati ya Somalia na Ethiopia kuhusu makubaliano kati ya Ethiopia na Somaliland kutumia sehemu ya bahari ya Somaliland kwa biashara na ulinzi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amekutana na, na waziri mkuu wa Lebanon leo Ijumaa na kujadiliana kuhusu mashambulizi ya Israeli nchini humo, wakati Washington inaendelea kuitaka serikali ya Beirut kukabiliana na kundi la Hezbollah. Blinken alikutana na Najibu Mikati mjini London akiwa kwenye safari kutoka mashariki ya kati. Najibu alikuwa katika mkutano kuhusu Lebanon mjini Paris Alhamisi. Marekani ambayo ni mshirika mkuu wa kisiasa wa kijeshi wa Israel imetaka juhudi za kidiplomasia kuchukuliwa kumaliza mashambulizi kati ya Israel na wanamgambo wa Hezbollah. Blinken amesema kwamba Israel inastahili kuhakikisha kwamba hakuna raia anajeruhiwa au kuuawa, pamoja na walinda amani wa Umoja wa Mataifa au wanajeshi wa Lebanon. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema kwamba Korea Kaskazini inatarajiwa kupeleka wanajeshi wake nchini Rusia, katika uwanja wa mapambano nchini Ukraine mwishoni mwa wiki hii. Maafisa wa nchi za Magharibi wameonya kwamba iwapo Korea Kaskazini itatuma wanajeshi wake kujiunga katika vita vya Ukraine vya karibu miaka mitatu, na hivyo vitaongezeka na kupelekea athari kubwa za kikanda zinazoweza kufikia eneo la Indopacific. Hatua ya Korea Kaskazini imesababisha wasiwasi na kuvuruga juhudi za diplomasia kuhusiana na vita hivyo. Afisa wa ngazi ya juu katika ofisi ya rais wa Ukraine ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba Rais Zelenski ameahirisha mkutano wake na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres mjini Kiv kutokana na taarifa za wanajeshi wa Korea Kaskazini kuingia Ukraine. Guterres alikuwa kutana na Zelenski baada ya kuhudhuria mkutano wiki hii wa BRICS uliofanyika Kazan nchini Rusia. Unasikiliza habari za dunia kutoka sauti ya Amerika, VOA. Uganda imejiunga rasmi katika kundi la nchi za BRICS zenye lengo la kukabiliana kisiasa na kiuchumi na nchi tajiri za magharibi. Kulingana na gazeti la serikali ya Uganda New Vision, Uganda imeongezwa kwenye kundi la BRICS pamoja na nchi nyingine kumi na mbili wakati wa mkutano wa siku tatu ulioanza Jumanne wiki hii katika mji mkuu wa Kazan, Russia. Nchi nyingine ambazo zimejiunga na BRICS ni pamoja na Algeria, Belarus, Bolivia, Cuba, Indonesia, Kazakistan, Malaysia, Nigeria, Thailand, Uturuki, Uzbekistan na Vietnam. Wanachama kamili wa BRICS ni Brazil, Russia, India, China, Afrika Kusini, Misri, Ethiopia, Iran na Umoja wa Falme za Kiarabu. Muungano wa BRICS uliundwa na Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini. Muungano huo pia una nia ya kuachana na matumizi ya dola ya Marekani. Rais wa Tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen ameahidi msaada kwa ajili ya Bosnia wakati nchi hiyo inayokumbana na matatizo kadhaa inahangaika kutekeleza mageuzi yanayohitajika ili kuruhusiwa kujiunga na Umoja wa Ulaya. Von der Leyen alikuwa Bosnia kama sehemu ya ziara yake katika nchi zilizo magharibi mwa Balkans zinazonuia kujiunga na Umoja wa Ulaya. Ziara yake inalenga kusisitiza kwa nchi hizo kwamba kupanuka kwa umoja wa Ulaya ni lengo kubwa kwa umoja huo wenye nchi wanachama 27. Kutoka Bosnia, von der Leyen ameelekea Serbia. Mataifa ya magharibi kwa Balkans ni pamoja na Albania, Bosnia, Kosovo, Montenegro, north Macedonia na Serbia. Nchi hizo zipo katika hatua tofauti kujiunga na umoja wa Ulaya, na maombi yao yamechelewa kuamuliwa kutokana na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Magenge nchini Haiti yameshambulia helikopta ya Umoja wa Mataifa kwa risasi na kuilazimisha kutua katika mji mkuu wa Porto Prince, katika shambulizi la hivi punde mjini humo, wakati machafuko yakiendelea kuongezeka. Hakuna mtu aliyejeruhiwa katika shambulizi hilo la risasi dhidi ya helikopta iliyokuwa imebeba abiria 15 na wafanyakazi wake watatu. Shambulizi limetokea miezi 15 baada ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Haiti kufunguliwa. Uwanja wa ndege ulikuwa umefungwa kwa sababu kwa karibu miezi mitatu kutokana na mashambulizi ya makundi ya wahalifu. Gasia zimeongezeka hadi akhain, ambao washukiwa wa wahalifu 50 walifariki wiki iliyopita baada ya kushambulia mji wa pwani kaskazini magharibi mwa mji mkuu. Kati ya waliofariki ni darzeni ya wahalifu waliokufa maji baada ya boti yao kupinduka, walipokuwa wanasafirisha risasi kuwapelekea wenzao waliokuwa wanakabiliana na polisi. Wahalifu wengine waliuawa katika mapambano na polisi na wapiga kura nchini bulgaria watashiriki uchaguzi mkuu wa urais jumapili hii ikiwa ni wa saba katika muda wa miaka mitatu bulgaria inakumbana na hali ya kuyumba kisiasa inayotishia kuongeza nguvu makundi yanayoungwa mkono na rusia na yenye msimamo mkali kati ya chaguzi sita zilizoandaliwa tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja mbili pekee zilipelekea kuundwa kwa serikali lakini serikali hizo zilisambaratika baada ya kujaribu kuleta mabadiliko ya utawala kupambana na ufisadi na kupunguza utegemezi kutoka kwa Russia. Uchaguzi wa mwezi Juni haukufanikiwa kumpata mshindi wa moja kwa moja na makundi saba yaliyokuwa na wawakilishi bungeni yalishindwa kuunda serikali ya muungano. Wachambuzi wa siasa za Bulgaria wanasema kwamba huenda hali isiwe tofauti ya kutopata mshindi wa moja kwa moja. Ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba wapiga kura wamechoka na hawana imani na mfumo wa siasa, hali ambayo itapelekea idadi ndogo ya wapiga kura kujitokeza kushiriki uchaguzi wa Jumapili. ni mshukuru mwenzangu kennes bwire kutusomea habari hizo za dunia na sasa msikilizaji kama nilivyokuahidi hapo mwanzo tunaingia katika sehemu hii ya live talk majadiliano ya wiki hii leo tukiendelea kuangazia maandalizi ya uchaguzi wa hapa marekani ambapo zikiwa zimesalia chini ya wiki mbili takriban siku kumi na moja hii leo eh, kabla ya uchaguzi mkuu hapa Marekani kufanyika hapo tarehe tano mwezi Novemba, ambapo takriban watu milioni mia mbili arobaini wanatarajiwa kushiriki zoezi hilo kwa njia moja au nyingine. Kampeni zimezidi kupamba moto, huku uchaguzi wenyewe ukielezwa na wadadisi wa kisiasa eh, kama wenye ushindani mkali utafiti wa maoni mbalimbali mbali, unaonyesha tofauti ndogo tu ya umaarufu kati ya mgombea kwa tikiti ya chama cha Democratic Kamala Harris na mpinzani wake rais wa zamani Donald Trump. Takwimu kutoka kwa taasisi mbalimbali zinazofuatilia siasa za hapa Marekani zinaonyesha ni idadi ndogo tu ya Wamarekani ambao wataamua ni nani atakuwa rais eh, hasa ikilinganishwa na jumla ya wapiga kura waliosajiliwa kwa sababu ya mfumo ambao unatumika hapa Marekani e, wataalamu wanaamini kwamba majimbo machache tu ambayo yanaweza ni majimbo machache tu ambayo yanaweza kuamua iwapo ni Kamala Harris au ni Donald Trump atakaye e, ibuka mshindi. Tutazungumza hayo na mengine mengi. E, ikiwa muda utaruhusu pia tutaangalia chaguzi zingine ambazo zitafanyika tarehe hizo tano mwezi Novemba, zikiwa ni pamoja na za majimbo na vilevile vile kupata wajumbe wawakilishi hapa Washington DC. Kuna majimbo kama Arizona, Georgia, Michigan, Nevada, North Carolina, Pennsylvania na Wisconsin ambayo yanaweza kuamua kwa sababu ya wingi wa kura zao za wajumbe, ni nani atakuwa anapewa funguo ya kuingia ikulu hapa Washington DC. Katika siku hizi za mwisho mwisho kuelekea uchaguzi, kambi zote mbili ziko mbioni kushawishi wapiga kura ambao wanaelezwa kwamba hawajaamua ni nani atakaye ambao ambaye ni nani ambaye watamchagua. Ni siseme mengi kwa sababu tuna wageni tayari kwenye laini za simu tuna tunaye alkatri Shamis. Uh, huyu ni mchambuzi wa siasa za hapa Marekani, anajiunga nasi kutoka hapa hapa Washington DC. Karibu Alkatri. Asante sana bwana Mrizi, shukran sana. Uh, pia nimkaribishe Amin, uh, kunradhi Amin Ali uh, anajiunga nasi kutoka uh, jimbo la Washington uh, huko Seattle kama sijakosea. Karibu uh, amin Asante uh, sana uh, ndugu mtangazaji Bwana Murithi uh, karibia, safi kabisa pia. Uh, tunajaribu kumpata Amin Mwidau ambaye yuko safarini, yuko kule Tanga eh, Tanzania, lakini tukimpata pia tutamkaribisha kwenye shoo ya leo na tutaendelea pia kukutaka ku, ku, wewe msikilizaji e, iwapo ungependa kushiriki e, basi andika nambari yako kwenye ukurasa wetu wa Facebook na tutakushirikisha moja kwa moja. E, niko hapa na Kenese Bwire mwenzangu, ndo tutasukuma mpango huu kwa pamoja. Labda nianze na nawe Amin Ali, ukiwa hapo Siato, najua wiki iliyopita tulikuwa nawe katika e, live talk ambapo tulizungumzia mambo ya Afrika na kadhalika. Kwanza e, kwa wale ambao wanauliza nini ambacho ni kikubwa sasa, wakati siku zinakaribia, ni tathmini yako ni ipi kuhusu mchakato unavyoendelea sasa, hasa kampeni za hawa wagombea wawili e, Donald Trump na Kamala Harris? ah, yeah. uh, asante sana uh, uh, mtangazaji bwana Ben Murithi. Uh, kwa uchambuzi wa haraka tu kwa kuangalia uchaguzi huu ambao una ushindani mkali kwa mara hii uh, nachokiona mimi, ni jambo la kwanza ni sera ya hawa wagombea wawili ambao wanagombania kuweza kutawala kwa mara nyingine hapo katika makao makuu ya Marekani ya Washington DC. La kwanza ni sera, sera ya chama, sera ya mgombea wa chama cha Republican na mgombea wa chama cha Democrat. Sera zao ziko tofauti. Sasa katika sera hizo, kila mgombea ananadi sera zake kutokana na kile ambacho yeye anakiamini kwamba wapiga kura wataweza kumpigia kura. E, na la msingi hapa kubwa ambalo linatizamwa katika uchaguzi huu, kama ulivyosema awali, ni haya majimbo uliyoyataja awali, Nevada, Wisconsin, Pennsylvania, aa, pamoja na North Carolina na majimbo mengine haya, ambayo haya ndio yataamua nani atakuwa mshindi. Lakini hata hivyo, tunaelewa uchaguzi huu mara nyingi sana wa Marekani unaendana na majimbo. Kuna majimbo tayari yanajiwekeza zaidi kwamba haya majimbo ni ya Republican na haya majimbo ya Democrat. Hichi kidogo kitizamwe vinginevyo, kwa sababu uchaguzi wa na namna hii kidogo unaleta mgawanyiko katika msingi wa upigaji kura hapa Marekani na wagombea lazima waangalie vile vile kwamba wasiangalie tu harakati zao katika haya majimbo ambayo yataleta mshindi, waangalie na majimbo mengine, kunaweza kukatokea mabadiliko vile vile mara hii. Hayo ndo nitaweza kuyachangia kwa kuanzia katika mjadala huu wa live kuhusu maoni yangu kuhusu uchaguzi wa mara hii hapa nchini Marekani. Asante Alhatri Shamis. Najua msikilizaji anataka tumwambie ukusanyaji uh, wa maoni unaashiria nini lakini ukusanyaji wa maoni hata wanaokusanya wameshindwa kutuambia nani ana nafasi ya kuibuka mshindi. Hamna ishara zozote, wanatuambia kwamba wanapokusanya maoni kwa wapiga kura, kwauliza nani huenda kaibuka mshindi, wanapata asilimia zinatoshana, zimeshikana, haziachani. Kwa sababu gani? Inakuwa kwamba hata utabiri wake ni vigumu. Wanaotafuta kura, juhudi zote bado wameshikana, hawaachani, wanatoshana umaarufu. Uh, kura za maoni, kwanza kuna za majimbo ambazo watu wanazipia attention zaidi kwenye majimbo machache ambayo yataamua rais, na kuna vilevile kura ya maoni ambayo ni ya nchi nzima. Kwa hiyo kuna kura za maoni zinazoendeshwa na organization tofauti, mfano vyuo vikuu na vyombo vikubwa vya habari, mfano CNN na na, na vyombo vingine. Kwa hiyo vyombo vingine vimeegemea mrengo wa siasa wa chama cha Democrat na chama cha Republican, kwa hiyo haya yote pia yanamata katika kila mmoja kuvutia kwake kuonesha kwamba mgombea wake pengine ana support zaidi katika jimbo fulani, lakini vita vikubwa hasa vya uchaguzi huu viko Michigan, uh, Pennsylvania, Ohio na na Wisconsin. Uh, Michigan ni, ni sehemu ambayo ni tete sana kutokana na vita vya Gaza ambavyo kuna Waarabu wengi. Yeah, mm. Sauti yao inaweza kuamua kwamba kura zao popote watakapovote, uh, basi atakuwa mgombea. Na ukiangalia jimbo la Pennsylvania kuna Polish, big Polish community. Hawa ni watu ambao washawahi kuchagua rais mara mbili, kila kura zao zinaposwingi upande mmoja, ndio mgombea huyo anashinda. Kwa hiyo sasa hivi wapolishi wengi wa jimbo la Pennsylvania wanaegemea zaidi sera ya siasa ya Ukraine. Kwa hiyo haya yote vile vile yana nafasi kubwa ya kuamua mm -hmm, sera za mfano za Polish kwamba nani ataifeva Ukraine. Wapolishi wat, wat, watapiga kura upande huo, walebanizi wa, wa, wa na wasiria na walepanuni walioko Michigan wataangalia nani anaangalia vipi kuhusu kusimamisha vita Gaza na ku-kustop vita vya Gaza na Israel na Lebanon ni vitu ambavyo mvutano huu mm. wa hizi community ni chache, lakini watu wanazizara lakini kwamba zinaweza zikaamua kwamba nani awe rais wa Marekani Alkatri. Uh, na, na nafikiri tukipata muda tunaweza kuzungumza kidogo kuhusu hilo alilokuuliza mwenzangu, uh, mwendelezo wa, wa hiyo mada kuhusu kura za maoni kwa sababu kuna wale wanauliza, je, kama sasa hizi taasisi kubwa hazitupi mwelekeo, basi tutajuaje? Na unajua kwamba, eh, kumekuwa na utata kuhusu kura za maoni, sio tu hapa Marekani, hata katika nchi zingine ikiwa ni pamoja na huko Afrika. Nataka turejelee hapo kidogo, lakini kwanza tusikie msikilizaji, nasikia tuko naye kwenye laini ya simu. Eh, karibu msikilizaji, jina lako, uko wapi? changia nasikia, ameondoka. Haya, nirejee kwako. Eh, kuhusu hilo tu la la kula kura za maoni zina umuhimu kweli kwa sababu kikumbuka, ah, hata kipindi eh, miaka mitano iliyopita eh, kulikuwa na maoni ambayo wengi walifikiria itakwenda hivi lakini ikaenda hivi eh, siku hizi kweli zinaaminika kura hizi, kwanzia 2016 wakati Hillary Clinton aliposhindwa na Donald Trump kuraza maoni watu wameanza kuzitilia shaka kwamba ni we, ya ni njia ya, ya vyombo vya habari kutengeza pesa zaidi kwa ku- kusema kwamba uchaguzi huko una nafasi ndogo sana ya ya nini ya kwamba kila mmoja ana 49% au 47 to 48%. ni kwamba ni njia ya kuwapush wagombea waspendi wa pesa zaidi katika matangazo ya redio na televisheni kwa hiyo watu vile vile wa, wanaona kwamba ni njia moja ya vyombo vya habari kujaribu kutengeneza pesa kipindi hichi cha uchaguzi. mm -hmm. Mfano, mfano Elon Musk jana ametoa milioni arobaini na tano dola zaidi kutangazwa kwenye <coughs> vyombo vya habari katika state za battleground state ambazo zinaonekana zina ushindani mkubwa kuhamasisha watu zaidi, mbali ya ile 1 million dola ambayo alikuwa anatoa kwa watu ambao wanaenda kufanya petition ya watu wa voti zaidi. Jana akaongeza milioni arobaini na tano kwa ajili ya vyombo vya habari na organization ambazo zitakwenda kuandikisha watu wengi zaidi ili haraka sana wa vote for Donald Trump. Na kuna mabadiliko makubwa katika historia. Mimi niko hapa miaka ishirini, sijawahi kuona chama cha Republican kulazimisha mambo ya early voting. Mwaka huu unawasikia Republican mm -hmm, kwamba nendeni haraka mkapige kura kabla ya mm -hmm, election day tumeambiwa. Kuna, kuna msikilizaji kwenye line ya simu shamishikilia hapo. ah, okay, sante. jina lako, uko wapi? uh, changia. naitwa Madakwang kutoka Kenya. Naam, tunakusikia endelea. Eh, ningesema tu ningetaka kumpongeza kabisa kwanza. Eh, uko Karis. uko Kenya wapi, upande upi? Tunataka kujua. Kenya upande wa Kapenguria. Aha, Kapenguria kule. Haya, endelea. Kapenguria, yes. Ningetaka tu kuchangia kwamba ninaunga huyu uchaguzi wa Amerika ambapo huyu mama Kamala Harris na huyu uh, Donald Trump Eh, nchi za Amerika zina demokrasia nzuri sana ambapo vyama mbili ya Demokrat na Republican don no, ingetaka tukusii Waafrika wenye muko wa hapa Waafrika wakubwa ama wengine, kwamba tuige mfano wa Amerika ya vyama mbili, kwani nchi za Afrika zinakuwa na kama vyama kumi kumi na tano ambapo zote hazina maana Ningependa tu tukuasii kwamba tuunde chama mbili, alafu, pia viongozi wa Afrika wenye mesalia mamlakani karibu miaka arobaini mpaka thelathini, ukikuja kuangalia ndugu yangu, hiyo nchi yenye mesalia na mapresident, kwa hiyo miaka zote haziendelea. Ni vizuri niambia, kama Kamala Harris atafaulu katika president ama uwe rais wa Amerika, ziangalie nchi za Afrika ambazo zenye zimefinywa sana na marais wenye kwa kwa asante sana ni ma, maoni yake msikilizaji Kenes Bwire. Unasikia, msikilizaji huyo ana, anaona kwamba mambo uh, yanafaa kuwa hivyo ambavyo ameeleza eh, lakini pia tumweleze kwamba wagombea si wawili pekee tu hapa Marekani, okay. Yupo Donald Trump. Uh, tunaomba umwondoe kwenye line ya simu, kuna kelele nyuma, sijui ni nani. Um, kuna Kamala Harris Democrat, Donald Trump mrepublican, Jean Stein wa Green Party na Chase Oliver uh, wa Libertarian Party. Lakini wagombea wakuu ni wawili, Donald Trump na Kamala Harris. Nikuje kwako Amin Ali. Amin, narejelea, narejelea hoja ambayo ame Mazungumzo ya Alkatri yanasikika, yale ya pembeni pale nyumbani yanasikika. Tunaomba kwamba apunguze uh, kidogo, siri zake zinasikika hewani mbali kote duniani, so Alkatri tunaomba ajizuie uh, kidogo kuzungumza hapo nyumbani, mambo yake ya nyumbani yapo hewani. Uh, I mean, narejelea lile swala ambalo amezungumzia Alkatri kuhusiana na Israel na Lebanon. Misimamo ya hawa wagombea wawili, Donald Trump na uh, Kamala Harris si tofauti vile. Trump kuhusu vita mashariki ya kati anaunga mkono Israel na Saudi Arabia, huku akipinga sana Iran. Trump wakati alikuwa ni rais mwaka elfu mbili kumi na saba alitambua Jerusalemu swala tata zaidi, na hata kuondoa ubalozi mkuu wa Israeli kutoa Tel Avivu hadi Jerusalemu. Mwaka elfu mbili kumi na tisa alitambua uhuru wa Israeli katika Golan Heights, yale makao kule Siria ambayo ilikuwa ni swala lenye utata zaidi. Ukija kwake Harris anaunga mkono Israeli, akisema ina haki ya kujilinda, na pia amekosoa japo mauaji wa Palestina na kusema kwamba wanahitaji haki na hali ya kibinadamu ni ngumu. Mbona hili tena li liwe swala ambalo linaangaziwa zaidi? Wote wanamsimama mmoja kwamba Israeli ni mshirika wa karibu zaidi wa Marekani. Hili linaweza kwa namna yoyote kutumika katika kuamua nani anaweza kuwa mshindi? Uh, asante uh, Kenneth. Uh, labda tuangalie kitu kimoja la msingi hapa kutokana na swala lako. Sera ya nje ya Marekani inasemaje kuhusu taifa la Israeli tangu lilipoanzishwa? Hilo la kwanza. Tukiangalia hilo tutaweza kujua kwa nini maamuzi ya marais hawa wanaokuja, uh, Marekani kila wakati yanakuwa yanalenga Israeli katika maamuzi tofauti. Umesema suala la Donald Trump weza ku, ku- kukubali kwamba Jerusalem kuwa makao makuu ya, ya mji ya wa, wa nchi ya Israel, lakini ukiangalia huko nyuma wengine walipinga swala hilo, marais waliokuwepo walipinga swala hilo kwamba Jerusalem iwe, iwe makao makuu. La pili, ukiangalia jambo jingine la msingi ambalo umeliongea hapo kuhusu Golan Heights ambapo vile vile Donald Trump amehidhinisha kuwa ni maeneo halali na ambayo yawe chini ya Israeli. Golan Heights sio sehemu ya Israeli. Golan Heights ni sehemu ya Syria ambayo ilichukuliwa katika vita vya 1967 na vile vile, ukija suala la wagombea hawa wawili, wote wawili kuhusu suala la Israeli kwamba ina haki ya kujitetea wenyewe na mambo yake wenyewe, na ikisaidiwa na Marekani tuangalie hii sera itawafikisha wapi hawa wagombea wote wawili kuhusu migogoro. Je, itawafanya kuweza kulitatua suala la migogoro wa Middle East baina ya Israeli Palestina na washiriki wengine hapo? Hili ni suala jingine. Alafu tukija suala la Iran kuhusu Donald Trump, Donald Trump amefanya vile kwa wakati ule kupinga kile kilichofanywa na utawala wa Obama kuhusu Iran na akaona kwamba yeye atumie karata yake nyingine kuiekea vikwazo Iran. Kinachotakiwa hapa Marekani kubadilisha sera yake kule mashariki ya kati, na sera hiyo wataweza kuibadilisha kutokana na kuondoa migogoro iliyokuwepo kwa muda mrefu. Na migogoro hiyo inaamuliwa vipi kisheria na katika taratibu vipi? Nikiweza kusema vile vile ni kwamba mm. hapa Marekani kuna lobi mm -hmm. kuna hawa Israeli lobi ambao hawa wana pawa kubwa sana ndani ya serikali ya Marekani. Je, tunawachukuliaje hawa ndani ya mifumo ya serikali ya Marekani katika kuhakikisha kwamba Israeli ina nafasi kwao hapa Marekani? Hilo jambo jingine la msingi kabisa, lazima tuliangalie, na, na, ni tatizo kwa sababu mm -hmm. hata akikaa Kamala rais lazima atakuwa na fedha na hawa watu wa Israeli. Amen. Na akikaa vilevile na Donald Trump atakuwa na mfumo huo huo kwa sababu ya lobi iliyokuwekwa hapa nchini Marekani. Shukran sana Amin Ali, na naona ni suala ambalo tunaweza pia kulijadili katika sehemu ya pili ya matangazo haya. kuanzia jumatatu oktoba na 28 idhaa ya kiswahili ya sauti amerika itakuletea habari mbalimbali mbali kuhusu uchaguzi wa rais wa marekani hadi siku ya upigaji kura novemba 5 je unafahamu mchakato wa uchaguzi unataka kufahamu sera za wagombea urais utawasikia wamarekani pamoja na wamarekani wenye asili ya afrika wakitoa wa maoni yao kuhusu uchaguzi huu usikose kujiunga nasi katika matangazo ya televisheni na redio na mengi zaidi ya kukujuza. Na msikilizaji, tumekuandalia mengi kuanzia wiki ijayo, na wiki hii tumekuwa tukiangazia haya maswala yote kukujuza, ufahamu namna ambavyo uchaguzi wa marekani unavyoendeshwa. Awali nilikuwa nimeambia msikilizaji kwamba ni wagombea wanne, lakini Donald Trump uh, ni wagombea tisa, don, sita. Donald Trump, Kamala Harris, Jen Stein, Olivia Chase, Randal Thiery na Cornel Wes au wengine, Constitutional Party na Independent. Wagombea ni sita, lakini wakuu ni wawili. Tunajadili siasa za Marekani kuelekea Novemba tano. Ukusanyaji wa maoni unaonyesha hamna aliye na uhakika kuelekea uh, ushindi kwa sasa. Tunaporejea katika sehemu ya pili, vilevile tutakuwa tukiangazia hizi kura za majimbo, umuhimu wake pamoja na hizi kura za mapema zinasemaje. Niko naye BMJ Mridhi, mimi ni Kennes Bwire. Hebu endelea kutusikiliza kupitia VOAswahili.com endapo stesheni unaotusikiliza inakata matangazo haya, tunarejea katika sehemu ya pili Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya kipindi hiki au matangazo haya ya, ya live Talk, majadiliano ya wiki moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tuko hapa studio nambari kumi na tano kukuendeshea mpango huu unaitwa bmj Mrithini, niko na mwenzangu Kennes Bwire, leo tukiendelea na gumzo au mazungumzo kuhusu uchaguzi, maandalizi na kadhalika, kuhusiana na uchaguzi huu, maandalizi ya uchaguzi huu ujao wa Marekani, ambapo kampeni zimepamba e, moto e, siku kumi na moja kabla ya uchaguzi wa tarehe tano mwezi Novemba. Tuna wageni wetu. Amin Ali ni mchambuzi wa siasa akiwa kule uh, Seattle, jimbo la Washington, na vilevile Alkatri Shamisi, mchambuzi mwingine wa siasa za hapa Marekani, akiwa naye anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka hapa hapa Washington DC. Uh, sijui, uh, Amin Mwidau yupo pia tunaye Amin Mwidau. Amin na, na, ali, Amin Ali eh, nilikuwa nimeshamkaribisha eh, Amin uh, al Al-Katri amezungumza kwa kifupi eh, na najua tuna mengi tu ambayo tutakuja kuyaangalia hapa katika dakika hizi zilizosalia, eh, lakini kuhusu suala la eh, amezungumza kwa kifupi mwenzangu Kenneth Bwire kuhusu chaguzi zingine ambazo eh, huwa hazizungumzwi sana. Tunaangalia sana sana Kamala Harris na Donald Trump kwa sababu ndo wakuu ambao wanawakilisha vyama vyao katika uh, uchaguzi wa rais, lakini kuna umuhimu pia wa chaguzi zingine za majimbo za wajumbe wakili, wawakilishi kuja hapa bunge la Washington DC, kuwa ni wawakilishi pamoja na Senate. Uh, hilo umuhimu wake ni upi na nini ambacho umekisikia kutoka kwa hasa kura hizi za maoni ambazo tulikuwa tunazizungumzia hapo awali. Uh, mfano mmoja ni, ni, ni towe wa jimbo la Texas uh, Ted Cruz, ambaye ni senator, ambapo jana chama cha de, uh, Democrat wame approve 7 million dollar kwa ajili ya kampeni kusaidia mgombea wa wa chama cha Democrat. Kwa hiyo ukiangalia kuna uwezekano wa, wa, wa Democrat kuchukua kiti uh, hiti cha Senate cha Ted Cruz ili kuwezesha ku, chama cha Demokrat kuwa na majority bado katika Senate. Kwa hiyo <clears throat> upinzani upo katika majimbo mengi, mfano vile vile Arizona chama cha kamiti ya chama cha Republican, jana imeaprovu pesa vile, vile karibu milioni ishirini na tano kwa ajili ya ku, kusaidia jimbo la senate la Arizona ambalo vile vile kuna upinzani mkubwa. Kwa hiyo upinzani hauko kwenye kwenye urahisi tu, uko kwenye majimbo ya ugavana ya umea ya Congress, na senators ya, na yote haya yana influence kubwa kwa wagombea kuongeza kura za rais vile vile mm-hmm. um, I mean, unapo alikuwa anazungumzia hapo Shamis kuhusiana na hizi kura za mapema Um, hesabu inasema kwamba jumla ya wapiga kura milioni hamsini na saba elfu mia nane na kitu hivi waliomba kupiga kura mapema na kufikia sasa hesabu hizo zinaonyesha kwamba milioni thelathini na tatu tayari wamepiga kura. Amezungumzia hapo Shamis kwamba ni nadra sana kusikia Warepublican na wakiambia wapiga kura waenda wapige kura mapema, lakini msisitizo saa hizi ni kwake Donald Trump kuambia waenda wapige kura. Kwa wale ambao wameomba kupiga kura mapema, asilimia 46 ni Wademokrat, arobaini na sita ni Wademokrat, 29 ni Warepublican, 25 hawana E, chama kura za mapema zina umuhimu gani kuelekea Novemba tano? Uh, asante Kenneth. Uh, kura za mapema zina umuhimu wake mkubwa sana kwa sababu tumeona uchaguzi uliopita uh, wa 2016 ambao ulifanya 2020, tuliona watu wengi walipiga kura za mapema, kwa sababu kura za mapema vilevile zinatoa mwangaza kamili, watu wanakwenda kupiga kura kwa chama gani kwa hapa nchini Marekani kwa hivi sasa, na labda nitaweza kusema jambo jengine kwa nini Donald Trump anainsisti au anasisitiza kwamba ziwepo kura za mapema kwa wagombea kwa wanachama wa chama cha Republican, kwa sababu labda inaonekana mara hii watu wanaweza kwamba wasijitokeze kwa wingi kupiga kura katika siku ya tarehe tano. Ndio maana akaena kwamba iko wakati umefika kwamba wa Republican nao wapige kura za mapema. Kikawaida, chama cha Democrat ndo mara nyingi kinafanya hivyo kwa wagomb-kwa uh, wanachama wake kupiga kura za mapema. Hilo la kwanza nitaweza kulisema, na la pili, kama ndugu yangu alivyoeleza hapo kuhusu chaguzi nyingine hapa Marekani za majimbo, lazima tuangalie vitu vitatu vikubwa vingine. La kwanza tuangalie nani hata control ya baraza la Congress, tumelisahau hilo la msingi kubwa katika sera, kutunga sera katika kutunga sera za Marekani, baraza la Congress lina umuhimu. Je, raisi atakuja madarakani ataliongoza baraza hili kwa kupitia chama gani? Hilo la pili. Na la tatu vilevile vile baraza la Senate. baraza la Senate vilevile vile lina umuhimu kwa sababu haya mabaraza mawili yanafanya kazi kwa pamoja katika kutunga sera za Marekani. Na jengine la kubwa zaidi, katika mfumo wa uchaguzi wa Marekani kuna uchaguzi wa majimbo uchaguzi wa majimbo una muhimu wake, na tuna majimbo mbalimbali ambayo yanaongozwa na chama cha Republican na chama cha Democrat. Hakuna majimbo ambayo mpaka hivi sasa Marekani yana mgombea ambaye anakuwa independent, labda itatokea hapo baadaye. Kwa hivyo uh, kwa uchaguzi huu lazima tuangalie kwamba kuna hawa uh, wagombea wawili. Je, nani atakamata kuliongoza baraza la Congress na baraza la Senate na majimbo gani ambayo yatakuwa na magavana wa Republican na, na magavana wa Democrat, kwa sababu haya majimbo yanaendana na sera tofauti vile vile katika kuongoza majimbo yao kutokana na gavana ambaye anatawala pale. kwa mtu mm -hmm. huom maybe, maybe kidogo tu akimalizia, uh, kuhusiana na kura za mapema, nilikuwa naangalia hapa utafiti ambao unafuatiwa na shirika la habari la CNN uh, umeangazia majimbo manne: Arizona, North Carolina, Nevada na Pennsylvania na ni kwamba katika jimbo la Arizona, siku kumi na mbili kuelekea uchaguzi, ni kwamba Warepublican wamejitokeza kama asilimia arobaini na tatu Wademokrat thelathini na tano wakisema, ikilinganishwa na uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini Wademokrat wamejitokeza wachache, lakini eh, nguvu sawa zinatoshana. North Carolina nguvu sawa zinakaribiana, Nevada na, lakini katika jimbo la Pennsylvania ndio Wademokrat wengi wamejitokeza kufikia sasa katika kura za mapema, kiasi cha asilimia sitini Safi kabisa, nam nam, endelea. Labda nitaongeza kitu chengine hapa ambacho tunakisahau mara nyingi sana katika uchaguzi wa marekani Bwana uh, Kenneth, umezungumza haya majimbo mengine. Tunachotakiwa kuangalia, uchaguzi huu wa marekani miaka yote umegawika, kwa sababu kuna majimbo tayari yamejiweka kwamba haya yatapigia chama fulani kwa mfano jimbo la california tunaelewa wazi ndo elektro, in, nalo ambalo lina electoral college nyingi sana ziko kama hamsini na nne hili mara nyingi tunaelewa kwamba watapiga kwa chama cha democrats na tunakuja labda texas mara nyingi tunaona kwamba jimbo la texas lina electoral college kama ishirini na tano kama sikosei hawa wanapiga chama cha republican nafikiri mfumo huu vilevile unaleta utata hapa nchini marekani kwa sababu tayari tunaelewa kwamba haya majimbo yamegawika katika mfumo wa kupiga kura, lakini tuna majimbo hayo mengine ambayo mm -hmm. Umeyataja hapo, mara nyingi haya ndio yenye ushindani mkubwa. Tujiulize, kwa nini yana ushindani mkubwa katika kuteua rais wa Marekani? Kwa nini haya majimbo mengine yapige chama cha Demokrat au chama cha Republican? Nafkiri hilo ni suala kubwa sana la kuliangalia, eh, katika uchaguzi huu wa Marekani vipi utaweza kuendeshwa na utaratibu wake utakamilika vipi? Asante. Kuna msikilizaji ameuliza hapa, ni kwa nini wa Republican wanaona umuhimu wa kuhamasisha kuliko ambavyo walikuwa hapo awali, na najua umezungumzia hilo, labda hukueleza kabisa ni kwa nini eh. Ni tutarudi eh, kwako useme kwa kifupi ni kwa nini wanafanya hivyo, lakini kwa sasa tumkaribishe msikilizaji. Jina lako uko wapi, changia mada ya leo, asante sana. Kwa majina ni Ochieng George, nikiwa hapa Kakamega magharibi mwa Kenya, nikizungumzia kuhusu hili uchaguzi wa Marekani. E, kwa ujumla naona kampeni zimeendeshwa vizuri na tunataraji, tunatarajia uchaguzi ambao utaweza kuvutia japo, kulingana na mimi binafsi vina, natarajia ya kwamba Kamala Harris ataweza kushinda kwa sababu jana niliona Obama akimfanyia kampeni eh, na kwenye mtandao wa Obama mwenyewe akiendelea kumpigia debe. Kwa hivyo matarajio yangu ni kwamba Wamarekani wafanye uchaguzi mzuri, na tunategemea mengi chini ya uongozi wa yule ambaye atachaguliwa. Sana sana mimi yule ninayempendelea Kamala Harris. Asante sana. Safi, asante sana Ochieng George, bila shaka maoni yako hayo E, wasikilizaji wameyapata. Ni nirudi kwako, najua Alkatri tumekuweka sana e, lakini nirudi kwako, uh, Amin Ali e, swali hilo liloulizwa, labda kwa kifupi tu waeleze, unaona ni kwa nini e, wameona sasa ni muhimu wa Republican ku- e, kutumia nguvu zote kuhamasisha kwamba wapiga kura wajitokeze kama tofauti na ilivyokuwa awali. Uh, bwana Moriti, uchaguzi huu ni uchaguzi muhimu sana kwa chama cha Republican kutokana na mgombea huyo ambaye wanaye hivi sasa, na ambaye alikuwa ni rahisi kabla kukosa. Uh, kupata mgombea huo kuwa rais wa Marekani kutaleta athari kubwa sana katika chama chao cha Republican, kwa sababu chama cha Republican sasa hivi kilivyo sio cha Republican ambayo tunaijua sisi huko nyuma, ya Republican ya Ronald Reagan, Republican ya George Bush na Republican ambayo tunayo hivi sasa ndio maana wanahakikisha kwamba wanaleta hamasisho kubwa sana wanachama wao kwenda kupiga kura, kutokana na mgombea ambaye wanao hivi sasa. Na hili limetokana na kwamba uchaguzi ambao ulifanyika 2020 ambapo mshindi alikuwa Joe Biden, waliamini kwamba uchaguzi ule wameibiwa kura na kulitokea hitilafu mbalimbali, na hii ndio inawafanya kwamba mara hii wahamasishe kwamba nendeni kapiga kura, kwamba tunahakika kwamba kwa mara hii tutashinda, kwa sababu mara iliyopita kulitokea matatizo ya kuibiwa kura katika majimbo mbalimbali, na hizi hutuma tuma hizi zimemfanya Donald Trump awe nazo kila wakati kusema uchaguzi uliibiwa kipindi kilichopita. Je, wataweza kulalamika kwa mara hii ikiwa watashindwa katika uchaguzi huu? Na hichi mm -hmm, ndio tunachowafanya kwamba waweze kusisitiza zaidi kwenda kupiga kura mapema zaidi. Kulalamika ni kawaida popote pale, popote pale uchaguzi umeandaliwa, lazima labda. Uingereza ndio hatukuona malalamishi, labda mchakato unaanzia katika chama, alafu wanajitayarisha, wanajua kikiumana kimeumana. Uingereza hatukuona ile, wakati wanachagua waziri mkuu alipokuwa anatoka Rishi Sunak. Alhatri um, umezungumzia swala la Ukraini. Ndiyo, nimejikita sana katika maswala ya mambo ya nje, lakini nitataka kufahamu kidogo. Tumemaliza yale maneno ya Israeli na Lebanon na kwingine hapa, nazungumzia Russia na Ukraini. Kila mtu duniani anataka kujua namna Marekani ambavyo itashughulika na hili swala, kwa sababu ndio mfadhili mkubwa wa Ukraini kuhusu hivi vita vya Ukraini. Trump anadai kwamba atatatua kwa haraka sana, yanapoingia apoingia madarakani. Hata kabla ya kuapishwa atakuwa amezima hilo neno kabisa, hataendelea kutoa msaada kwa Ukraine na kwamba nchi za Ulaya pia zinastahili kutoa mchango wake wa kutosha na sio Marekani peke yake. Tunajua vizuri wakati alikuwa madarakani, Trump alikuwa na uhusiano mzuri na Vladimir Putin, lakini vilevile vile alikosolewa sana namna ambavyo alikuwa anashirikiana na Putin. Upande wake, Kamala Haris anasema ni lazima Ukrain iendelee kusaidiwa ijisimamishe, ijilinde dhidi ya Rusia na kwa muda mrefu sana itakavyohitajika, na itaendelea kufanya hivyo na kwamba ushindi wa Rusia kama Russia itashinda ama itapewa nafasi ikalie kimabavu sehemu za Ukraine itakuwa ni pigo kubwa sana ya usalama kwa nchi zingine za Ulaya. Hili kwa namna yoyote linaweza kuwashawishi wapiga kura hapa Marekani kwamba tuangazie maswala ya nje na wala sio ya humu ndani zaidi, yani lilichangia hata kama ni asilimia mbili ya kura, uh... Kwanza kwa, nimefurahi umeeleza vizuri kwamba uchaguzi huu wa Kamala Harris na Donald Trump hauangaliwi ndani ya Marekani tu, unaangaliwa zaidi katika Umoja wa Ulaya, kwa sababu hofu kubwa iliyoko kwenye Umoja wa Ulaya kwamba Trump pengine asiangalie usalama wa Ulaya kama unavyoangalia sera za chama cha Demokrat. Ukiangalia ni nchi moja tu ya Ulaya ni Hungary ambayo inamsapoti, inamsapoti Trump sera zake, lakini hofu kubwa ni kwamba ikiwa Trump hatu sapoti Ukraine, na ndio inavyoonekana kwamba atataka kwamba japo iachie sehemu zake za ardhi nyingine kwa kwa Rasia. Ni, ni pigo kubwa kwa, kwa kwa Ulaya nzima kwa usalama wake. Kwa hiyo imekuta Trump analalamika, chama cha Leba cha Uingereza kimeleta watu wake kuja kujitolea hapa kusaidia chama cha demokrasi. Ni, ni kuonyesha kwamba ile Ulaya yenyewe ina hofu kubwa sana na Donald Trump kwamba usalama wake inaona uko hatarini na, na, na, na, na, Trump mara nyingi ni kwamba yeye akishinda aki, aki, aki tu siku ya pili vita vitamalizika, vya Russia havina Ma, maelezo kamili kwamba atavimaliza vipi. Kasema oh, mimi naelewana na Trump na, na Putin. Putin ni rafiki yangu. Ni kitu ambacho kinawatisha Wamarekani wengine, kinawatisha wazungu wa Ulaya na Ukraine, ambayo ina iko katika hali ngumu sana ya uchaguzi wa Marekani kwa sababu misaada yake ya silaha ya kipesa na kila kitu inategemea zaidi Demokrati na kusapoti. Kwa hiyo Trump, hata sera za chama chake cha Republican ambazo ni kusapoti Ukraine vilevile inaonekana yeye mwenyewe hazisapoti, ana sera zake mwenyewe ambazo anaziona ni kwamba ni zinafaa zaidi kuliko za, za mirengo ya chama chake sasa, kabisa, na yeah. Tukisalia, uh, tukisalia huko nje na itarudi kwako pia. Eh, Amin Ali eh, wiki iliyopita tulikuwa tunazungumza eh, sana sana kuhusu sera za Afrika ambazo ni nini ambacho wanasimamia hawa wagombea wawili wakubwa wakuu, eh, Kamala Harris na Donald Trump kuhusu Afrika, lakini leo tuna ripoti ambayo inaeleza kwamba nchi kama Uganda nchi kama Nigeria, Algeria zimeunga, zimejiunga na lile kundi la BRICS. Unajua hili eh, ukizungumza BRICS, unaiona Russia pale, unaziona nchi zingine ambazo zimekuwa ziking'ang'ania eh, nafasi katika bara la Afrika pamoja na Marekani. Eh, labda tuzungumze hili kwa kifupi tukiangazia uh, picha pana ya ushawishi wa Marekani kati ya hao wagombea wawili, kuhusu kama suala hili la BRICS. Unaona bado inaendelea, muungano huu unaendelea kuvutia eh, nchi mbalimbali. Unaona nani ambaye kati ya Kamala Harris na Donald Trump eh, wako na nguvu ama ama watakuwa na sera ambayo itaweza kupambana vilivyo eh, na ushawishi wa nchi kama Russia, China na kadhalika kule Afrika. Asante uh, uh, asante bwana Morisi, kwa hilo la wagombea hawa wawili kuhusu suala la BRICS na nchi za Afrika. Kwanza tuelewa sababu gani ya kuja BRICS katika hii dunia. sababu kuja ya kuja BRICS, haya mataifa matano yaliyounda hii BRICS India, Brazil, South Africa, Russia and China ni kupambana na mfumo wa kiuchumi uliokuwa umetawaliwa na Marekani na nchi za Magharibi. Hilo la kwanza kabisa, kwa sababu hizi ni nchi ambazo zinaendelea kiuchumi, zimekuwa kiuchumi, zinataka kujiongeza katika masuala ya kiuchumi duniani. Na ukiangalia katika hawa wagombea wa wote wawili, siweze kusema nani atakuwa bora katika kushireta mashirikiano na BRICS, na hususa kwa nchi za Kiafrika kukaribishwa kujiunga nchi zilizokaribishwa hivi karibuni katika muungano wa hii BRIC ni nchi ya Misri na tumainia na nchi ya Ethiopia ndo waliokaribishwa. Labda pengine tunatarajia Nigeria na baadaye na nchi nyingine. Mimi kwa maoni yangu natizama kwamba Marekani bado inataka kutawala dunia kwa kiuchumi, na katika kutawala dunia kiuchumi, lazima iangalie maslahi yake ya kiuchumi na washaelewa kwamba hivi sasa BRICS ipo inakuja itakuja kupambana nao kiuchumi vile vile. Sababu, kota ya dunia ya uchumi hivi sasa iko chini ya mamlaka ya BRICS 43% wanavyosema wenyewe, sasa siwezi kusema kwamba uh -huh. Sera zake Marekani itaweza kuzifanya vipi ikubalike zaidi duniani katika sera za kiuchumi kuliko na sera za BRICS. Hili ni suala ambalo vilevile Ndugu mtangazaji, nitaamuliwa katika njia mbili hapa. Kwanza, hapa kuna rais ambaye anafanya maamuzi ya sera za kiuchumi. Pili, linaamuliwa na sera za bunge la Marekani. Uh-huh, ni baraza la Congress na baraza la Senate. Hawa vile vile wataangalia Marekani inataka kuelekea mwelekeo gani wa kiuchumi duniani kupambana na BRICS, na pamoja na nchi za Kiafrika utawala wa rais Biden ambao upo sasa umekosolewa, na najua tulizungumza hili wiki iliyopita, lakini kuna mengi yameendelea kati ya wakati huo na sasa. Umekosolewa kwamba hujaatilia maanani sana maswala ya Afrika, lakini pia Eh, Donald Trump mwenyewe wakati alikuwa raisi, utakumbuka uh, alitoa kan, kauli ambazo uh, wengi wameziona kwamba na hata wale wasikilizaji ambao wamekuwa wakiuliza maswali hapa wanaona kama wana, wanaonekana wanaegemea sana upande wa, wa Demokrat. Lakini kwa wawili hawa kwa kifupi tu eh, nani ambaye ana msimamo thabiti kabisa kuhusiana na bara la Afrika kuliko mwingine? uh... Kwa kuangalia ya utawala wa Donald Trump alipokuwa madarakani, kuna neno lililowahi e, kutumika pale likaleta athari kubwa sana kimataifa kwamba Afrika ni shit hole. Ni nchi ambazo hazijitambui hazijielewi. Sasa tukija kuangalia neno lile peke yake, katika masuala ya kidiplomasia linaleta athari kubwa sana kwa utawala wake, kama atakuja kutawala kwa mara nyingine, kwamba nchi za Kiafrika zitakuwa bado zinakumbuka neno kama lile lakini mimi kwa kuangalia zaidi na kutizama misimamo ya chama cha Demokrat katika marais wengi waliopita, chama cha Demokrat kikamata madaraka mara nyingi kinaangalia masilahi ya bara la Afrika, na kama alivyokueleza katika kipindi kilichopita kwamba nimetoa mfano wa Bill Clinton alipokuwa rais, nimetoa mfano mwengine wa Obama alipokuwa rais wa Marekani, tuliangalia sera zao katika bara la Afrika. Kwa hivyo eh, tunamwangalia Kamala Harris, na yeye atakuja kuchukua nafasi hiyo hiyo inategemea na washauri ambao watakuwa wamekuwa nao pale katika uongozi mm -hmm. wake kuangalia kwamba Afrika itatizamwa vipi katika utawala wake, na katika kutizamwa huko kuna njia kuu tatu: tunaangalia katika utawala bora katika nchi za Kiafrika, pili masuala ya kiuchumi, na jambo kubwa zaidi kama nilivyoeleza awali ni suala la African Union kuweza kushirikiana na Marekani, ambapo African Union ni chombo kikuu cha <laughs> nchi zote za Afrika. Hilo hmm. ndio litaweza kufanya kwamba Kamala Harris au Donald Trump waangalie kwamba Afrika na, ina nafasi kubwa katika uh-huh. na utawala wao. White House. Kenneth, unamsikia Ali anamuita Kamala Harris, anamuita Kamala rais, labda anamtakia mema au unaonaje? huenda amekosea tu lakini <laughs> <laughs> amechanganua sera zake vizuri vile ambavyo amelielezea, lakini nikakumbuka pia vile kweli alivyosema kwamba utawala wa Trump wa mm -hmm. mhula wake uliku, ulikuwa na doa kubwa katika Afrika. Uh, kando na hiyo kutumia lile neno ambalo huwa hatumii kwenye redio lakini mm -hmm. amelitumia usijali, uh, amin sisi, kalafu, uh, alafu, alafu pia Kenneth mm. uh, utawala wa Biden mm. katika kukosolewa huko ukikumbuka kwamba mwaka elfu mbili ishirini na mbili mm. aliwaita rais Biden aliwaita viongozi wengi wa nchi na serikali hapa Washington nakaahidi kwamba atakwenda Afrika mm. lakini mwaka huu ndo amesema kwamba atakwenda lakini ataenda tu Angola. Matatizo mengine yalitokea pia kulingana na kimbunga. Nilikuwa naelezea tu kwamba licha ya Donald Trump kutumia lile neno kuchafua, mm -hmm alimfuta waziri wake wa mambo ya nje aki Rex Tillerson akiwa Afrika akienda aki yeah. Kama ameenda kutengeneza uhusiano naambia, walikuwa Nairobi, baada ya kuondoka Nairobi. Na uh, Al-Katri umezungumzia majimbo yenye ushindani, ningependa uzungumzie kwa kidogo sana. Tunajua Arizona kura za wajumbe tisa, Georgia kumi na sita, Michigan kumi na tano, Nevada sita, north Carolina kumi na sita, Wisconsin kumi, Pennsylvania kumi na tisa. Lakini macho yote yanaangalia zaidi Pennsylvania. Nataka kujua kwa nini, kwa nini hili jimbo lenye majimbo eh, lenye kura kumi na tisa? Kwa kifupi tu uh, Pennsylvania kwanza ni sehemu moja ambayo Trump so far amefanya mkutano mwenyewe tu kumi na tisa zaidi ya kumi na tisa na surrogate wake kina Elon Musk wamefanya mikutano mingi, na bado wanaendelea kufanya mikutano. na kufanya ni kwamba Trump amesoma Pennsylvania, na ni sehemu ambayo ni karibu na New York, ni sehemu ambayo ina ushindani mkubwa, na ukiangalia Pennsylvania ina nafasi kubwa ya kura zake kuweza kumchagua rais wa Marekani. kwa hiyo Obama amekwenda Pennsylvania Kamala Harris na pamoja. Ukiangalia ni kwamba uchaguzi huu, nafasi ya wapiga kura hata wachache, hata elfu mbili elfu tatu unaweza kuja ku kuchagua hizi kura chache zilizoko za electoral college zikaenda upande huu mwingine. Kwa hiyo umuhimu wake ni kwamba kila upande umevuta upande wake kwa nguvu kubwa sana, mikutano mingi sana. Kwa hiyo ni kwamba mpaka sasa hivi jimbo la Pennsylvania linaonekana liko upande wa Kamala Harris, lakini pia kuna watu wanaliona jimbo la hili linaweza likaelekea upande wa Trump. mm -hmm. A, maso, maswala ni gani ambayo yanafanya hawaondoki pale? Hawataki kuondoka pale, wanapiga kampeni pale kila siku. Maswala ni gani mach, eh, machache tu ya kuangazia. Hali ya kiuchumi kwanza, Pennsylvania. Trump anasema atarudisha viwanda vingi ambavyo vimekufa. Kuna sera ya Demokrat ni kwamba hawataki kuchimba mafuta yaliyoko Pennsylvania. Republican anasema drill, baby drill, tutachimba mafuta tukishinda. Kwa hiyo mafunda yakichimbwa, watu wa Pennsylvania wengi watapata kura nyingi zaidi. Safi kabisa. Msikilizaji nao, tumesalia dakika kama tatu nne hivi. Kwanza nisome yale ambayo wanasema kwenye mitandao ya kijamii kwa haraka haraka. mm -hmm. Ukiniruhusu Kenneth. mm -hmm. Eh, mm -hmm. E, alafu tutawapa wa, wageni wetu nafasi ya kauli za mwisho mwisho kwa sababu show inaonekana inaelekea ukingoni. Peter Barasa anasema maeneo ya Muchanja kule Kabras nchini Kenya, anasema Kamala Harris atashinda mapema sana, sababu uongozi eh, wa jinsia ya kike eh, wako na uongozi wa kuunganisha taifa, kuzingatia katiba, na hata uhusiano inakuwa ni mzuri kwa mataifa mengine. Mfano hapa Tanzania, Mama Samia Suluhu Hassan huongoza vizuri sana lakini, amesema yuko Kabras, Kenya. Sasa nimechanganyikiwa, lakini maoni yake yamesikika. Labda yuko Kabras, lakini akili na fikira zipo Tanzania <laughs> nyumbani. Wewe uko hapa lakini akili na fikira Afrika <laughs> mwingine anasemaje? Eh, huyu maneti magongo Kioni anasema karata yangu kwa Kamala Harris ataibuka kidedea, na vilevile -vile goligota magabe mkono huyu E, mchangiaji wa siku nyingi anasema anatamani kuona uchaguzi wa Marekani ukiwa na amani na utulivu na hali, wa hali ya juu. Maana Marekani ni taifa kubwa na mfano wa kuigwa na mataifa duniani, na pia nitafurahi Donald Trump akiwa rais ili Afrika wasitegemee misaada, wafanye kazi. Mm -hmm. <laughs> Trump aliwaambia hakuna misaada unanipa nusu, uh -huh, dakika nimalize. Solomon Solomon Lolo Krela anasema ah, nafikiri kama Harris ndio anaonekana kunyakuwa ushindi kulingana na uh, maanayake Marekani hawana imani na Trump kwa uongozi wake shukrani pia Abraham Kirwa pamoja na Nazel Madede na Sadat Robert Vantose mm. Endelea msikilizaji kushiriki hapo kwenye gumzo hilo kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Amin, nakuja kwako, nitakupa muda mfupi tu lakini bmj, kuharifia tu kwamba hili jimbo la Pennsylvania mm -hmm. limezungumziwa sana. Nilikuwa naangaliangalia historia yake kati ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili mm -hmm. hadi uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini mm -hmm. Warepublican wamelipata kwa kijasho kikubwa, na katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita Trump alishinda kwa asilimia moja tu mm -hmm. lakini akapokonywa na Biden kwa asilimia moja hiyohiyo mwaka elfu mbili ishirini mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa sasa linachukuliwa kama toss up. Toss up ndio nini? Linaweza anguka upande wowote, aedaupande wowote, na ndiyo maana yake wanakesha pale. Amin, kwa kifupi, kesi zote ambazo zimwandama Trump tangu aondoke hazijatikisa ngome yake kwa vyovyote vile. Kifupi kabisa, uh, zime- hazija zime naweza kusema, zimetikisa naweza kwamba hazijatikisa kwa sababu bado ana ana ana ana sapoti kubwa ya ya wafuasi wake katika mfumo huu wa uchaguzi hapa nchini Marekani. Lakini labda tunaweza kusema vilevile kwamba hatujui kama atashinda au atashindwa katika uchaguzi huu. Pale ataposhindwa na kesi zake zikaendelea katika mahakama, katika sheria, hapo ni suala jingine kubwa ambalo tutaweza kumkabili na tukimalizia, sekunde ishirini kama hutaweza alkatri kwa sababu ya muda. Je, wote wawili watakubali matokeo? Jana, uh, nilikuwa nasoma gazeti la Newsweek, walikuwa wanasema kuna wasiwasi wasi mkubwa kwamba Trump anaweza akajitangaza hata matokeo hayajatolewa. Ni kwamba kuna hofu kubwa kwamba Trump, kutokana na mara ya mwisho wakati na Biden alitangaza kwamba ameibiwa kura, naye ameshinda na mara nyingi hizi kura za kutumwa kwa barua zinahesabiwa mwishoni, kwa hiyo kuna possibility kwamba pengine Trump akaonekana anaongoza kwa kura nyingi kwenye kura zilizopigwa kwenye ballot box, lakini zile zilizokuwa zinatumwa kwa kwa mail hazijahesabiwa au zile zile nini, kura zinazotoka nje ya nchi mm hazijahesabiwa -hmm. Zinazoaleta utata, Trump akasema nimeibiwa tena kwa hiyo kuna kuna, kuna, kuna wasiwasi mkubwa kwamba Donald Trump hatakubali kwamba ameshindwa kwa urahisi basi tu. Na, na, na hichi kitu ambacho hakizungumzi na chama cha Demokrati. Kuna wa Republican wengi Nam. wame- wa, wanazungumza kwamba wanahofu kwamba Trump ataleta vurugu nyingine, kwamba hakubali kushindwa, ambacho wanaona ni udhalilishaji wa chama chao Nam. na wana, wanaona Trump kwamba ni suala ambalo tutaendelea kulijadili lakini, kwa sababu ya muda naona uh, tunapungiwa mkono hapa studio. Msikilizaji, usikose kuendelea kusikiliza e, matangazo yetu tukizungumza kuhusu e, ha, ha, ha, shu, ha, kuhusu uchaguzi wa Marekani wiki yote hii na wiki ijayo kuelekea siku hiyo ya tarehe tano, kutoka hapa Washington. naitwa BMJ Murithi nimeshirikiana na Kennes Bwile. kwa heri.