Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunasikika kupitia redio Citizen nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 92.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na viji mambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Mimi ni Kenneth Bwire. Israeli imesema kwamba imekamilisha shambulizi kubwa dhidi ya Iran baada ya zaidi ya mwaka mzima wa mapigano yaliyoanza kwa wanamgambo wa Hamas wanaofadhiliwa na Iran kuishambulia Israeli. Mapigano hayo yamepelekea vita vingine vinavyoihusisha Teheran moja kwa moja na washirika wake katika mashariki ya kati. Katika taarifa ya mapema leo Jumamosi, jeshi la ulinzi la Israeli limesema kwamba ndege za kivita za Israeli zimerudi salama baada ya kutekeleza mashambulizi ya uhakika dhidi ya kambi za kijeshi katika sehemu tofauti nchini Iran. Taarifa imetolewa karibu saa nne baada ya kutolewa ripoti ya kwanza za milipuko nchini Iran saa nane na nusu usiku kwa saa za Teheran. Msemaji wa jeshi la Israel, rear admiral Daniel Hagari, ameambia waandishi wa habari kwamba malengo ya mashambulizi ya angani ya Israel yamefanikiwa. Shirika la habari la serikali ya Iran IRNA limenukuu idara ya ulinzi ya Iran ikisema kwamba mashambulizi ya Israeli yamelenga kambi za kijeshi mjini Teheran na katika mikoa ya Kuzestan na Ilam na kwamba makombora kadhaa yamenaswa na kuongezea kwamba uharibifu ulikuwa mdogo. Pentagon imesema kwamba Marekani imeidhinisha uuzaji wa silaha zenye thamani ya dola bilioni mbili kwa Taiwan, ikiwemo mfumo wa ulinzi wa anga. Hii ni mara ya kwanza Marekani imetoa mfumo wa ulinzi wa anga kwa Taiwan. Mfumo huo ulifanyiwa majaribio nchini Ukraine. Marekani inatakiwa kwa mujibu wa sheria kuipatia silaha Taiwan kwa ajili ya kujilinda, licha ya kutokuwepo uhusiano rasmi wa kidiplomasia, hatua ambayo kila mara imekasirisha Beijing. China inadai kisiwa cha Taiwan ni himaya yake na imekuwa ikiimarisha shughuli za kijeshi dhidi ya kisiwa hicho, ikiwemo kufanya mazoezi wiki iliyopita karibu na Taiwan. Mazoezi hayo ya kijeshi yamekuwa ya pili tangu Lai Ching-te alipoingia madarakani kama rais wa Taiwan mwezi Mei. Mke wa rais wa zamani wa Marekani Barack Obama kwa mara ya kwanza anatarajiwa kuungana na mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Democratic Kamala Harris katika kampeni leo Jumamosi. Michelle Obama atamfanyia kampeni Harris katika jimbo la Michigan. Mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Republican Donald Trump vilevile anatarajiwa kufanya kampeni katika jimbo hilo la Michigan ambalo ni mojawapo ya majimbo saba yenye ushindani mkali na mgumu kuutabiri mshindi. Jimbo la Michigan linawapiga kura milioni 8.4 na kura za wajumbe 15 kati ya kura za wajumbe mia mbili sabini ambazo mshindi wa urais anatakiwa kuzipata. Michigan ni jumba ambalo wademokrat wana matumaini kwamba Harris atapata ushindi. Majimbo mengine yenye ushindani na yenye matumaini kwa wademokrat ni pamoja na Pensylvania na Wisconsin. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka sauti ya Amerika VOM. Wapiga kura nchini Georgia leo Jumamosi wameshiriki katika zoezi la upigaji kura, ambapo uchaguzi utakaoamua hali ya demokrasia ya Ulaya wakati wasiwasi ukiongezeka kuhusu mwelekeo wa chama tawala kuelekea, kuelemea upande wa Russia. Uchaguzi wa bunge unahusisha wanasiasa wa upinzani wanaounga mkono mataifa magharibi dhidi ya chama tawala cha Georgian Dream ambacho kinashutumiwa kukandamiza demokrasia na kuiunga mkono Russia ukusanyaji maoni katika nchi yenye takriban watu milioni nane unaashiria kuwa vyama vya upinzani vinaweza kupata kura za kutosha kuunda serikali ya muungano itakayoongozwa na bilionea Bizina Ivan shivili, mwanasiasa anayeegemea upande wa magharibi. Salome Zurabishivili amesema kwamba uchaguzi huo utaamua hali ya baadaye ya Georgia idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko pamoja na maporomoko ya ardhi kutokana na dhoruba Trami nchini Ufilipino imevuka watu mia moja, huku serikali ikisema kwamba sehemu kubwa ya nchi imetengwa kutokana na mafuriko na watu wanahitaji kuokolewa. Dhoruba Trami imepiga sehemu za kaskazini magharibi mwa Ufilipino jana Ijumaa na kusababisha vifo vya watu 81 na 34 hawajulikani walipo katika moja ya visiwa vya kusini mashariki mwa Asia. Dhoruba hiyo ni mbaya zaidi kuwahi kutokea humo ama nchini humo mwaka huu, idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka. Waokoaji wanaendelea na kuwatafuta manusura katika mji wa Telsai ulio karibu na ziwa katika jimbo la Batangas. <tune> jambo mpendo msikilizaji popote pale ulipo karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa studio mimi ni abdu shakur abud nikishirikiana tena na, na kennes bwiro kuchambua barua zenu bila kupoteza wakati kennes nani anayebahatika kutufungulia uwanja wiki asante abdu shakur abud anayebahatika hi leo ni wewe salum nyoha wa kondoa kijiji cha kumiti unauliza kati ya marekani na urusi je ni nani aliyetawala nchi nyingi zaidi Unasema unamaanisha taifa la USA na taifa la Kisovieti. Huyu anazungumzia wakati wa vita vya baridi, nadhani kama sijakosea, kabla ya kuanza kwa wimbi la demokrasia duniani, sio Shakur? Kabisa, Kennes hujakosea hata kidogo. Sasa jamhuri ya Urusi au muungano wa Sovieti haikuwa na mataifa ya kikoloni kama vile ilivyokuwa mataifa ya Ulaya, Uingereza, Ufaransa, Hispania na kadhalika, ila, ila ilikuwa ni muungano wa jamhuri kumi na tano zilizotekwa na Urusi wakati mmoja na kuwa sehemu ya muungano na kuunda jamhuri ya Sovieti au Urusi tulivyokuwa tukijua na kujitangazia mataifa huru mwaka elfu tisa mia tisini baada ya kusambaratika kwa Urusi. Na Marekani imekuwa na baadhi ya maeneo iliyokalia na kuendelea kukalia hii leo na kuwa kama ni sehemu yake. Kwanza, baada ya vita vya Hispania, Marekani ilichukua udhibiti wa mataifa ya koloni ya nchi hiyo, yani Puerto Rico, Guam, Cuba na Ufilipino. Hivi sasa Guam na Puerto Rico ni majimbo ya ng'ambo ya Marekani kama sehemu ya Marekani. Hivyo utakuta msingi wa mataifa hayo mawili hayakuwa mataifa ya kikoloni kama vile ya Ulaya. Ufilipini, Cuba, kama tunavyojua ni nchi huru. Kwa hivyo hakuna kati ya mataifa hayo nani aliyokuwa na makoloni mengi zaidi, maanake hayakuwa mataifa ya kikoloni kama tunavyoweza kusema Uingereza au Ufaransa. Muda unakwenda na hivyo, zamu ni yako Bonfa Stephen Baba Sarapia wa huko Katoro, Geita, Tanzania. Unauliza, ni nchi gani ya kwanza duniani kutumia internet? Hapa bila shaka, Marekani ndiyo nchi inayosemekana ya kwanza iliyobuni mfumo wa mtandao au internet katika miaka ya 1950 wakati wa vita baridi au vita vya itikadi kati ya nchi za mashariki na magharibi. Nchi za mashariki zile za kikomunisti na za kijamaa, nchi za magharibi za kibepari hizi za Ulaya na Marekani, lakini kwa mawasiliano ya kijeshi peke yake. Hata hivyo, inasemekana mawasiliano ya kwanza ya biashara ilifanyika Oktoba 29 mwaka 1969 iliyotengenezwa na kampuni ya ARPANET. Hiyo ilikuwa ni kuwezesha mawasiliano kati ya kompyuta moja hadi nyingine, na ilianza kutoka chuo kikuu cha California hadi chuo kingine cha Stanford. Kwa hivyo hiyo ndo tarehe inachukuliwa kwamba internet ilianza Oktoba 29 na ilikuwa ni Marekani. Hivi sasa kuhusu uchaguzi wa Marekani, kuna msikilizaji Joseph Jila wa Rock City, Mwanza, Tanzania, unauliza: Je, kwa nini nchini Marekani rais akistaafu anagombea tena? Swala hilo ni zuri, kwani nadhani msikilizaji anaona kwamba rais wa zamani Donald Trump yungali anagombania kiti kwa mara nyingine, baada ya kutumikia kati ya 2016 hadi 2020. Kulingana na katiba ya Marekani, baada ya marekebisho ya 51, kifungu cha 22, hakuna mtu anaweza kuchaguliwa kwa kiti rais kwa zaidi ya mara mbili kwa, yani mihula miwili. Hivyo Trump alichaguliwa mara moja peke yake hadi hivi sasa, na ndio maana anaweza kugombania kwa mara ya pili. Rais pekee wa marekani aliyetumikia zaidi ya mihula miwili alikuwa Franklin Roosevelt, alichaguliwa mara nne kuanzia elfu tisa mia thelathini na mbili hadi elfu tisa mia arobaini na tano na hii inasemekana ilikuwa wakati wa vita, ilikuwa vigumu kupiga kura na kadhalika. Kwa hivyo alibaki mihula minne, alikuja kufariki katikati ya mhula wake wa nne. Hapa Marekani, Trump anakuwa mgombea wa kwanza akiwa na hatia ya uhalifu kugombania kiti cha rais, baada ya kuwa rais na kurudia kwa mara ya pili, na hivyo ina maana kwamba anaweza kugombania kiti. Kifungu cha katiba kinamruhusu mtu kugombania kiti cha rais hata ikiwa anatuhumiwa au amepatikana na hatia ya uhalifu, lakini akiwa na hatia uhalifu, hana ruksa ye mwenyewe kupiga kura katika majimbo mengi hapa nchini. Kwa hivyo ndio maana Trump anajaribu kugombania kiti cha rais, kwa sababu ana kesi chungu nzima, ili aweze kuchelewesha kesi zake, wanasema wachambuzi, au akipata urais hatoendelea na kesi, atazifutilia mbali. Kwa hivyo Trump anagombania mara ya pili, maanake alitumikia mhula moja. Sasa zamuni yako Heno Salo, sijui uko wapi lakini unasema hujambo, Abdu Shakur. Ninalo swali ama maswali mawili hivi kwako. Kwanza, mbona uchaguzi wa urais wa Marekani, kura ya watu wengi yaani majority hawatumii kuamua mshindi wa urais, labda tu ile ya college votes. Sasa Abdu Shakur, utalijibu hili kwanza au nisome yote mawili, Kenes? Wacha nijibu hilo kwanza, tunasikiliza Kenes... <coughs> Kenneth, hebu acha nijibu swala hilo kwanza, halafu tusikilize swala la pili. Hili ni swala linalowatatanisha watu wengi duniani na hata Wamarekani wenyewe ambao baadhi wamejaribu mfumo huu ubadilishwe, huu mfumo wa kuwepo na baraza la uchaguzi ulikubaliwa kwa maridhiano na waanzilishi wa taifa hili wakati walipokuwa wanaandika katiba ya nchi mwaka 1776 kulingana na vitabu vya wa historia walikuwa wanatathmini juu ya namna ya kumchagua rais ikiwa ni kupitia bunge au kura za wananchi na maridhiano yakajitokeza kuundwa kwa baraza la uchaguzi ambalo litakuwa na idadi sawa ya wabunge wa bunge la taifa kumchagua na kuweza kupata ushindi mtu atahitaji kura za wajumbe mia mbili sabini. Na hili ni baraza ambalo linachaguliwa wiki kadhaa kabla ya uchaguzi na linasambaratika baada ya kumaliza kazi zake mwisho wa disemba Lakini sasa wajumbe hawapigi kura namna wanavyotaka, bali kinachotokea kila jimbo lina wajumbe wake sawa na idadi ya maseneta na wabunge katika jimbo hilo, na hapo matokeo ya jimbo ndio inaamua jinsi wajumbe hao watapiga kura. Mfano, tuchukulie jimbo la California, kuna wajumbe 54. Sasa mgombea atakayepata kura nyingi za wapiga kura katika jimbo hilo anachukua au anakusanya kura zote 54 za wajumbe wale. Akienda New York akapata wajumbe wale wa New York anachukua zote akipata ushindi katika jimbo ile. Sasa wanasema wamefanya hivyo kwa sababu wagombea kiti wanaweza kubaki katika majimbo makubwa na kupata kura zinazohitajika bila kujali kufanya kampeni katika majimbo madogo, na hivyo majimbo mengine yataachiliwa mbali. Hivi sasa wanabidi kugombania jimbo hadi jimbo, kugombania wagombea wale katika majimbo yale. Sasa lakini hapa Marekani imejitokeza kwamba hivi sasa kuna karibu majimbo saba yanatajwa kwamba, majimbo yenye ushindani, majimbo swing state, majimbo ambayo yanayumba yumba kwa sehemu. Kuna wakati inapiga kura upande wa Democratic, wakati wanapiga kura kwa upande wa Republican. Kwa hivyo inakuwa inabidi watu wanashindana, mashindano yanakuwa makali sana. Kati ya majimbo hayo muhimu ni Pennsylvania, unakuta Florida ilikuwa wakati mmoja imebadilishwa, North Carolina vilevile vile, Wisconsin, Nevada na kadhalika. Kwa hivyo ni mambo ambayo yanaonekana kwa sehemu fulani yana uzuri katika demokrasia yake, lakini upande wa pili kama Clinton tumeona alipata kura nyingi za wapiga kura, lakini alishindwa na Trump kutokana na idadi ya wajumbe. Wakati wajumbe wanakuwa wanapiga kura, wanapeleka kuidhinisha idadi ya kura ambayo mgombea amepata katika jimbo lile. Kwa hivyo ni hayo, na ndio maana kuna mfumo huo wa kuwepo na baraza la uchaguzi kwa ajili ya uchaguzi wa rais peke yake. Uchaguzi wa wabunge, uchaguzi wa madiwani, hakuna kitu kama hicho. Mtu anapata ushindi kulingana na kura za wapiga kura moja kwa moja. Sasa swali so, la pili la Eno Salo ni kutaka kufahamu kwa nini mataifa mengine yanatumia nchi huru kuwa kama uwanja wa vita. Kwa mfano, anatoa mfano wa Iran kufadhiliwa na mgambo wa, wa Hezbollah kushambulia Israeli wakiwa ardhi ya Lebanoni na wala sio kule Iran. Hili ni swali zuri, ninakuachia wewe Abdu Shakur Abud. Naam, ni swala zuri kabisa kene. Sidhani kwamba nchi zinatumia nchi nyingine huru kuwa uwanja wa vita. Umetoa mfano wa Hezbollah. Hezbollah ni kwamba ni kundi lilokuwa linafanya mapigano kutetea haki za Wapalestina, likageuka kuwa chama cha kisiasa, kina viti katika bunge la Lebanon. Lakini vita, wakati vita vya Israel dhidi ya Hamas kuanza Hezbullah ni washirika wa Hamas na wakasema watapigana kuwatetea Hamas mpaka vita vimalizike. Ndiyo maana Israel imekwenda kushambulia Hezbullah. Sasa Hezbullah ni chama kinachoungwa mkono na kufadhiliwa na Iran vilevile vile. Kwa hivyo unakuta vilevile vile katika nchi nyinginezo vyama vingine havipati msaada kutoka nje lakini wanapata uungaji mkono tuseme katika upande wa kidemokrasia. Nchi zinazoelemea upande wa kushoto zinapata msaada kutoka nchi za Russia, China na kadhalika. Nchi zinazoelemea upande wa kulia huenda zikapata msaada kutoka nchi za Magharibi. Lakini hali ya Hezbullah na Hamas ni kwamba kuna vita vya ukombozi, na hiyo ndio tofauti kubwa. Wakati wa vita vya ukombozi vya Afrika kulikuwa na nchi ambazo zinaungwa mkono na Rasia na kuna zile zilizokuwa zinaungwa mkono na Marekani. Na hii Hamas imejitokeza ndo hivyo kutokana na kwamba hakuna taifa la Palestina. Iran inasaidia wa Hamas kupigania ardhi yao. Hezbollah imetokana na hali hiyo hiyo, hali ya ukombozi, kutaka kusaidia Wapalestina kupata uhuru wao, kwa hivyo inaungwa mkono. Lakini katika taifa huru chama chochote kile hakiwezi kupata msaada moja kwa moja wa kwenda kupigana vita kuweza kusababisha nchi ya nje kuingilia kati. Kwa hivyo, nafikiri nimejibu swali lako. Sasa ninavuta ujumbe wa msikilizaji, ninaweza kusema shabiki mkuu wa VOA Golgota Magabe Mkono wa GGM, Unit Gate Tanzania, karibu. Unauliza ni kwa nini naibu rais wa Kenya anang'ang'ania kurudi madarakani wakati ameondolewa kisheria na lengo lake ni lipi kama sio uchochezi na kuleta kugawanya wa Kenya, na je kama ameondolewa madarakani ni kwa nini mahakama isikilize shauri lake la rufaa? Kenesa ni maswala ya Kenya, unayafahamu vema, unafuatilia kwa karibu sana kesi hiyo ya Gwachaga unasemaje? Nadhani Abdu Shakuru Gashagwa ana haki yake ya kujitetea mahakamani, lakini e, katiba inatoa mamlaka kwa bunge e, la chini kumfungulia mashtaka, yaani kuwasilisha mashtaka, likishamfungulia mashtaka, lililofanya yale mashtaka yanapeleka kwenye Senet yanachujwa yanaangaliwa, yanahojiwa, Gashagu anakuwepo analeta mawakili, yaani inakuwa ni kama mahakama. Anapopatikana na mahatia, wanamchukulia hatua. Sasa alipatikana na hatia mashtaka matano kati ya kumi na moja, mojawapo ikiwa ni kuvunja katiba, uchochezi na kutoa sehemu ambazo zinagawanya umoja wa Kenya. Sasa pale Seneti inakuwa imemvua tena ile nafasi, imemwondoa ofisini linalosalia sasa, nahisi kwamba labda mahakama inaweza ikadurusudurusu ikapepetapepeta ikaangalia hapa na pale, ikapata labda mchakato haukutiliwa maanani manani haukufata sheria, lakini kufikia sasa kesi zote ambazo amewasilisha mahakamani kabla hata ya Seneti kuketi na baada ya Seneti kuketi ikiwemo kutaka jopo la majaji lisisikilize kesi zake zimetupiliwa mbali. Kwa hivyo anapigwa pigo baada ya pigo, makumbi baada ya makumi, ngumi baada ya ngumi Makofi baada ya makofi. Analosalia nalo ni kujaribu tu kung'ang'ania, kujaribu kuona kama hili litawezekana, labda wengine wanasema kuchukua muda, yule aliyechaguliwa nafasi yake, Profesa Kindiki asiapishe kwa haraka, naye kung'olewa. Lakini tusubiri mahakama itasemaje, ila lile linaweza kusema Abdu Shakuru ni kwamba yake Gashagwa yalifika mwisho kisiasa. Kenneth, basi unamaliza siasa za Gashagwa, unasema kwamba ndo amekwisha kisiasa. Bila shaka kitu kama hicho, mtu amepigwa vita na mkuu wake rais, atakuwa vigumu sana kufanya kazi na yeye. Kwa hivyo lakini tusiseme hivyo, tusubiri matokeo ya mahakama, tusubiri jinsi bunge litakavyoamua. Basi hapo mimi ninasema hatuna muda kuendelea mbele, maanake muda wetu umekamilika. BMJ Murithi yuko hapa tayari kuingia katika studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud, nilikuwa na Kennes Bwire, tukisema asanteni, wikendi njema, kwaherini. Wiki ijayo tunakuleteni matangazo maalum ya uchaguzi Marekani. <tune> Kuanzia Jumatatu Oktoba na 28 idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika itakuletea habari mbalimbali mbali kuhusu uchaguzi wa rais wa Marekani hadi siku ya upigaji kura Novemba 5. Je, unafahamu mchakato wa uchaguzi? Unataka kufahamu sera za wagombea urais? Utawasikia Wamarekani pamoja na Wamarekani wenye asili ya Afrika wakitoa wa maoni yao kuhusu uchaguzi huu. Usikose kujiunga nasi katika matangazo ya televisheni na redio na mengi zaidi ya kukujuza msikilizaji. <mimu> kitambulisho hicho ni ishara kwamba nimekamata position, e, nikiwa tayari kabisa kukuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Mwanamke mmoja katika jimbo la Massachusetts hapa Marekani anakabiliwa na mashtaka yasiyo ya kawaida baada ya kuachilia nyuki kuwashambulia maafisa wa polisi. I beg your pardon! Lazima msikilizaji utajiuliza ilikuwaje? Basi tega sikio. Kulingana na walioshuhudia kisa hicho kilichotokea mapema wiki hii, Rory Woods alikuwa amepewa notisi ya kuondoka kwenye nyumba aliyopanga kwa kukosa kulipa kodi kwa miezi kadhaa. Lakini wiki hii yeye pamoja na wapangaji wenzake walifanya maandamano nje ya nyumba zao katika kaunti ya Hamden kupinga kuondolewa kwa lazima. Maafisa wa polisi waliokuwa wametumwa kumwondoa Woods walikuwa na kibarua kigumu, msikilizaji, kukabiliana na waandamanaji. Kufuatia kizaizai kilichozuka, Woods mwenye umri wa miaka 55 aliondoka pole pole na kuwaacha wenzake wakilumbana na maafisa wa usalama, wasijui ameenda wapi. Kilichofuata, msikilizaji, ni cha kustaajabisha. Dakika chache baadaye Woods alifika akiwa kwenye gari lake la SUV lililokuwa limevuta trela lililokuwa limebeba mizinga ya nyuki. Mara moja hiyo, aliondoka kwenye gari lake na kuanza kutingiza ile mizinga na kuvunja vifuniko, na maelfu kwa maelfu ya nyuki wakatoka kwenye mizinga ile na kuanza kuwashambulia maafisa wa usalama. Wenzake Woods walipomuona akaingia na gari lake lilovuta trela Yamkini walijua alichokusudia kufanya na wakatoroka na kujificha ndani ya nyumba zao ambako nyuki hawangeweza kuwafikia. Msemaji wa polisi katika kaunti ya Hamden, msikilizaji, anasema hajawahi kushuhudia kisa kama hicho. This is a very different approach to uh, inflicting harm or disrupting an eviction process. We've never seen this before. Utashangaa na Woods, je, yeah, kwani hakuvamiwa na nyuki? Alikuwa amevalia suti ya mfugaji nyuki ili kujilinda. Hatimaye alifungwa pingu, lakini siyo kabla ya wafanyakazi wengine wa idara ya usalama kuumwa na nyuki chungu nzima, wakiwemo baadhi ambao walisema kwamba kuumwa kwao na nyuki husababisha hatari kubwa ya kiafya. Lakini hayo hayakumzuia Wuzi kutekeleza yale aliyokusudia so Hatimaye Good. Good. mwanamke huyo aliwekwa pingu <coughs> na baadaye akafunguliwa mashtaka ya kuwashambulia maafisa wa kulinda usalama kwa silaha hatari: nyuki. Na tukiachana na hayo ya watu washambuliao maafisa wa kulinda usalama kwa kutumia nyuki, twende moja kwa moja mpaka nchini Kenya katika kaunti ya Murang'a, msikilizaji ambako wezi wamefanya kitu kisicho cha kawaida wiki hii. Kwa mujibu wa shirika la habari la Nation Media Group, Alhamisi wiki hii wezi walivamia kanisa moja na kuiba bidhaa na vifaa vyote vilivyokuwemo katika kaunti hiyo ya Murang'a, bila kuogopa kwamba waumini wanaoshiriki katika kanisa hilo wanalichukulia kama pahala patakatifu, ambapo kitu cha mwisho ambacho wangetarajia ni wezi kuvunja na kuingia na kubeba mali. Mmoja wa waumini anaeleza, msikilizaji, ingawa wizi ni jambo la kawaida katika sehemu mbalimbali mbali nchini Kenya, ni nadra mno kwa wezi kuvunja kanisa na kuiba kutoka kwa madhabahu. na kwa hayo kuhusu uwezi wa ibao kwenye madhabahu matakatifu, naona muda wangu hapa studio unaniambia ning'atuke. Makala haya utayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, na kama ilivyo desturi yangu, siwezi kukuacha bila kukupa kauli ya wiki hii kwamba siku za mwizi, na hata kama anaiba katika maeneo matakatifu ya kuabudu, daima ni arobaini. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo oh, BMJ Mridhi na vijimambo labda, BMJ uh, utujibu kama mbinguni watakawaenda nao hawatageuka kuiba watakavyovipata kule? Sababu kanisani wanaiba kokoto wanaiba. Muhutasari wa habari. Makombora ya Russia yameua watu watano, akiwemo mtoto katika mji wa Dnipro nchini Ukraine, huku kijana na mtu mwingine mmoja wameuawa mjini Kiivu na katika mkoa ulio karibu, maafisa wamesema Jumamosi. Gavana wa mkoa wa Dniprovik Sagi Liaski amesema mashambulizi hayo ya leo usiku katika mji wa Dnipro yamejeruhi watu kumi na tisa na kuharibu majengo kadhaa. Jengo la ghorofa mbili lenye makazi ya watu liharibiwa amesema. Israeli imesema kwamba imekamilisha shambulizi kubwa dhidi ya Iran baada ya zaidi ya mwaka mzima wa mapigano yaliyoanza kwa wanamgambo wa Hamas waliofadhiliwa na Iran kuishambulia Israeli. Mapigano hayo yamepelekea vita vingine vinavyoihusisha Tehran moja kwa moja na washirika wake katika Mashariki ya Kati. Pentagon imesema kwamba Marekani imeidhinisha uuzaji wa silaha zenye thamani ya dola bilioni mbili kwa Taiwan, ikiwemo mfumo wa ulinzi wa anga. Hii ni mara ya kwanza Marekani imetoa mfumo wa ulinzi wa anga kwa Taiwan. Mfumo huo ulifanyiwa majaribio nchini Ukraine. Marekani inatakiwa kwa mujibu wa sheria ya kuipatia silaha Taiwan kwa ajili ya kujilinda, licha ya kutokuwepo uhusiano rasmi wa kidiplomasia, hatua ambayo kila mara imeikasirisha China na mke wa rais wa zamani wa Marekani Barack Obama kwa mara ya kwanza anatarajiwa kuungana na mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Demokrati Kamala Harris katika kampeni ya leo Jumamosi. Michelle Obama atamfanyia kampeni Harris katika jimbo la Michigan, ambako vilevile vile yupo Donald Trump kutafuta kura katika jimbo hilo linaloyumbayumba. Nakamilisha kipindi kwa leo. Mimi ni Kenneth Bwire. Endelea kusikiliza Sauti ya Amerika, VOA na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.