VOA One The Hits. Five. Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza, ni siku nyingine tena, ni Jumatatu ikiwa ni Oktoba 28 mwaka huu wa 2024, tunakukaribisha katika VOA Express kutoka hapa Washington. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Ndani ya dakika hizi 30 utakuwa nami pamoja na mwenzangu Kenneth Bwire, ambapo tunakupa mambo mbalimbali yanayojiri katika eneo ulilopo yakikugusa wewe kijana, mwanamke pamoja na jamii inayokuzunguka. Kumbuka kwamba katika VOA Express huwa tunakushirikisha wewe msikilizaji, katika kipengele kile cha barazani, ili uweze kutoa maoni yako. Na leo hii kwenye barazani tumekuandikia nini? Maoni yako kuhusu watu wanaogombana na kujibandika kwenye mitandao ya kijamii. Basi hapo, msikilizaji, tutakaribisha simu yako, na hali kadhalika tutasoma ujumbe ule ambao umetuandikia kupitia mtandao wetu wa Facebook. Kumbuka ya VOA Express inaambatana na habari za kimataifa bila kusahau burudani ya muziki. Baadhi ya wanamuziki ambao tutakujuza hii leo ni pamoja na Bwiza akishirikiana na Bruce Melody, wanakuambia Ojera. Haya basi ni miongoni tu mwa vibao vya muziki, lakini kwanza Bwire, tunaelekea wapi? Tuanzie Kenya? Unajua, <laughs> <laughs> <laughs> jamii na matatizo Haya, nataka kuyasikia na, kutoka mdomoni mwa. Na kila mtu anafungula matatizo yake, kila mtu ana fungu lake la matatizo. Mm -hmm. Mm, na kila mtu anajua namna kukabiliana na hayo matatizo. Sasa mengine huenda akawa matatizo kwangu na yasiyo matatizo kwa mwingine, ama yakasio matatizo kwa mwingine na ya yakawa sawa kwangu. Sasa lakini Bwire, kwani matatizo ni sehemu ya maisha au kuna mengine si sehemu ya maisha? Kuna mingine tunatafuta tu, tunaleta kama yapi? kama haya <laughs> Utafiti umefanyika Kenya na taasisi ya serikali ya kupima vinasaba DNA. Hmm. Na huu utafiti um, wamechukua e, zile sampuli wale idadi ya watu ambao wameenda kufanyiwa utafiti wakitaka kujua je, watoto ambao wanawalea ni wao ama si wao. Hasa waliofanya hivi ni wanaume kwa sababu mwanamke sanajua, mtoto wangu. Huwezi kuwa na swali kuhusu mtoto wako, si mlimzaa mwenyewe, unamjua, ama labda kama unahisi walikubadilishia hospitali. Lakini mie mwanaume nitaishi kwa imani kwamba ni mtoto wangu. Lakini nini hasa kilicho kuchochea mpaka ukahisi kwamba huyu si mwanao au la? Eh, sasa mambo ni, mambo ni mengi mm -hmm. Eh, inalingana labda na wewe kama mke wangu nyumbani unavonizungumzia, ama nikiangalia huyu mtoto um, nahisi <laughs> ngozi haipo, tabia tofauti Pua limeangalia chini langu limeangalia juu, masikio ya kwangu makubwa yake madogo. Ah, naanza maswali hapa, kunaendaje? alafu dalili, dalili. Sasa utafiti ambao umefanyika Kenya una bomu bomu la matokeo kwa wanaume mm -hmm. Tusikilize watafiti, asilimia uh, thelathini na tatu zilitokea kuwa negative. Yaani, mwenye alipimwa sio baba wa mtoto wake, so kumaanisha kwamba out of wanaume kumi wanaume watatu wanalea watoto ambao sio wao. Kwa sababu gani hawa wanaume wanakuja kupima? Ipo sababu yoyote wanaeleza wanapokuja, kwa sababu ripoti yako inasema vile vile kwamba wanajileta wenyewe, sio kwamba wametumwa na mtu fulani, wamesurutishwa, wanajileta wenyewe na wenyewe wanaleta samples. Ni kwa nini wanashuku kwamba mtoto sio wao? Huenda maybe kuna fununu, wanaangalia mtoto wanaona, pengine tabia za mtoto ama sura ya mtoto haiambatani na bila wanafanana, wana suspect partners wao huwa wanatoka nje na ndoa ama kitu kama hiyo. Wengine hufanya DNA kwa sababu maybe wako na mpango wa kando, na mpango wa kando labda huenda akapata mimba akakuja akawaambia kuwa niko na mtoto wako, lakini wanataka kuthibitisha kwamba huo ni ukweli. Wengine wanakuja kwa sababu ya immigration, labda wanataka kuhama nchi, waende nchi nyingine. Na kuhama kwenda nchi nyingine lazima watoe uh, proof ya kwamba mtoto ambao wanataka kwenda naye ni mtoto wao wa biological child. Mara nyingi watu wengi wanasema kupima DNA ni gharama ya juu. Kama je, gharama ingekuwa rahisi ama kama ingekuwa ni hamna malipo, kama mtafiti, unaonelea trend inafananaje? Idadi gani ya wanaume wange, unaonelea wangekuwa wanajitokeza kuja upime, wajue kwamba watoto wanaolea ni watoto wao? Hata wale wanakuja kupima DNA wengi wao si ati wako, wako, no wa wako, yani, wako, wako na uwezo mkubwa wa kifedha. Ukipata kuwa uko na hiyo suspicion ya kwamba mtoto anaweza kuwasio wako, hauna peace of mind yani sayote uko na mawazo so huwa wanafanya chochote ili waweze kufikisha gharama ya kulipia hivi vipimo so wanaweza kuja walipe kidogo kidogo mpaka skula watamaliza, wapate matokeo. So sidhani kwamba gharama hizi vipimo ndio sababu kubwa kwa nini wengine hawapimi. Naona ripoti yako pia imeingia hadi kwa makabila. Hizi sample zenye tulipima, hizi elfu sita mia moja na sitini na tisa wanaume kutoka pande za magharibi ya Kenya, utapata kuwa rate ya negative iko juu zaidi kushinda hiyo national average, so utapata asilimia thelathini na nane nukta tatu ya wanaume kutoka upande wa magharibi wanalea watoto ambao sio wa wao. The same trend inaonekana upande wa pwani wamejitenda, inafika asilimia thelathini na sita nukta mbili. Lakini tofauti kando ya watu wa magharibi na wa pwani, hizi negative nyingi ni za watu wa pwani lakini hawa hukuja pengine na mtoto mmoja ama wawili, lakini wanaume wa magharibi utapata ameleta watoto wanne ama watatu wapimwe, na utapata kwamba wote sio wao. Mm, nabeba familia nzima, napelekwa wapimo watoto wanne sita, baada ya vipimo naambiwa jamaa, hakuna jogoo wako hapa, hakuna wakuwako hapa jamani. mm -hmm. Mm, yapo Kenya na haya yalikuwa Uganda pia Ulitokea mpaka serikali ikasema, he, hakuna kupima vinasaba, mtu asiruhusiwe kupima, tutavunja ndoa, tutavunja wewe mwenyewe unaenda kupima. Kwanza jipime na babako ujue kama ndio baba. Matatizo ya kujitakia hayo. Tupate burudani ya muziki Ojera. <laughs> Basi baada ya kupata kibao hicho cha Ojera Kennes Bwire, tunaelekea katika uh, taifa la Tanzania. Unajua sasa hivi kuna harakati mm, uh, za kampeni hapa na pale kwa ajili ya uchaguzi mdogo ah, unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao. Mchaguzi mdogo aina gani? Wa manispa ndio. Alafu mwakani ndio kuna uchaguzi mkuu. Sasa haya ni matayarisho ya uchaguzi wenyewe <laughs> <Hey>, tupe uhondo <laughs> na wanawake kama kawaida wanahamasishwa na kupewa fursa ya kuweza kujitokeza kushiriki kuchukua fomu na kuwania nafasi mbalimbali mbali za uongozi katika siasa. Lakini basi baadhi ya wanawake wanaojitokeza kufanya hivyo wanasema kwamba wanakumbwa na udhalilishaji wa mtandaoni, wanasema kwamba huu ni ukatili ambao wamedai haufanywi kwa kuto kujua, bali ni mikakati ya makusudi tu ya baadhi ya watu kudhoofisha ushiriki wa wanawake kisiasa na kuatia uoga na kuwakatisha tamaa kushiriki katika nyanja ya siasa. Ni kulingana na taarifa iliyoandikwa katika gazeti la Nipashe huko Tanzania. Basi kutokana na hali hii, nimezungumza na mshauri na mtafiti katika uwezeshaji wa wanawake kwenye mtandao kutoka taasisi ya TGNP. Huyu ni Deogratius Temba, na nikataka kujua nini hasa TGNP inafanya kuwasaidia wanawake wanaokumbwa na visa kama hivi, na je, changamoto zipo kubwa kiasi gani? Na kama ulivyosema, ni kweli TGNP tunafanya kazi kubwa sana ya kufanya tafiti mbalimbali na chambuzi mbalimbali, ili kubaini vikwazo ambavyo vinawafanya wanawake wasishiriki kikamilifu kwenye nafasi za uongozi na kama unavyojua kwa nchi yetu kama Tanzania, idadi ya wanawake waliopo kwenye nafasi za uongozi hasa katika ngazi ya serikali za mitaa iko chini sana, kwa kiasi kikubwa sana. Kwa hiyo hali sio nzuri, na sasa tunafanya kazi kubwa sana ya kutoa elimu kwa jamii, kwa sababu tunafanya tafiti na chambuzi mbalimbali kuangalia vikwazo, ni vitu gani vinawafanya wanawake wasithubutu kuingia kwenye nafasi za uongozi. Mojawapo ya kitu ambacho tunakibaini mara nyingi ni E, ni hii ya udhalilishaji, vitendo vya udhalilishaji wa kijinsia, na hii ya udhalilishaji kupitia mitandao ya kijamii inaonekana pia ni sababu mojawapo, na kwa kiasi kikubwa wanawake wengi wanaogopa sana kudhalilishwa. Lakini sisi tumekuwa tume tukiangalia tuki, tuki kwamba Tanzania tunayo sheria ya makosa ya mitandao ile ya mwaka elfu mbili na kumi na tano na imezuia vitendo vyovyote vile vya udhalilishaji e, eh, kwenye mitandao na hasa tena inasema udhalilishaji hata kwa wanawake au watu wenye ulemavu inazuia na inakataza. Kwa hiyo tumeanza kutoa ma, ma, mafunzo kwa wanawake ambao wamegombea, ambao wameonyesha nia ya kugombea na sasa uongozi kwenye uchaguzi huu wa mwaka huo elfu mbili na ishirini na nne na tumeanza na wale wa Dar es Salaam na wamikoani wachache, lakini tunaendelea wakati vyama vinaendelea michakato na wakati huu ambao serikali anaendelea kutoa ku, ku, hizi fomu za kugombea sisi tunaendelea pia kutoa mafunzo kwa wagombea na, ku... na mojawapo ya kitu ambacho tunazungumza nao ni kuzielewa vizuri kanuni zile za uchaguzi, lakini pia kuelewa sheria na miongozo mingine, ili wanapoona kwamba kuna hatari ya kudhalilishwa au kuna kitendo cha kudhalilishwa, wajue watoe taarifa kwa nani na kwa wakati gani, lakini pia tumewafundisha namna ya kujilinda wenyewe kulinda taarifa zao binafsi lakini pia namna gani wanaweza wakatumia vyombo vya kiteknolojia walivyonavyo wenyewe bila kuvujisha taarifa zao ambazo Alapika, kudinsia, ni binafsi, alafu ikatokea tatizo la ukatili wa kijinsia au udhalilishaji wa kimitandao. Ni Deogratius hmm, Temba, mshauri na mtafiti hmm, katika uwezeshaji wanawake, uh, kwenye mtandao wa TGNP. Yani, hii ndio cyber bullying ile. Yani watu wanakaa chini, wakiona wana mwenyekiti ametetea anataka kusimamia kiti fulani, wanakwenda kwenye mtandao, ujaoleka na mbona una watoto eh, kaa chini kimya. Kwanza utatwambia nini? Mnapata nini? <laughs> an, yani mnamdhalilisha mtu mpaka anaona basi haina haja, chukueni kama ni kiti ndio hicho. <laughs> Tuachane nacho kabisa, tupate burudani ya muziki. ni habari Habari za kimataifa kwanza, tukusomee msikilizaji kile kinachoendelea katika ulimwengu. Rais wa zamani wa Filipino Rodrigo Duterte ametetea vikali vita vyake vya dawa za kulevya wakati akitoa ushahidi Jumatatu katika uchunguzi wa seneti kuhusu msako huo. Polisi wanasema kampeni hiyo ilisababisha vifo vya watu zaidi ya elfu sita lakini makundi ya kutetea haki za binadamu yanakadiria kuwa maelfu ya watu maskini waliuawa na maafisa wa makundi ya kawaida, mara nyingi bila ushahidi kwamba walihusishwa na dawa za kulevya. Jeshi la Ukraine limesema Jumatatu kwamba vikosi vya Rusia vilishambulia usiku kucha kwa kutumia ndege mia moja zisizokuwa na rubani zilizolenga maeneo mbalimbali nchini humo. Jeshi la anga la Ukraine limesema lilitungua ndege 66 zisizo na rubani huku sehemu kubwa ya utunguaji wa ndege ulifanyika katika mikoa Cherkasi na Kiev. Mili 15 ambayo haijatambuliwa imepatikana katika pwani ya mashariki mwa Tunisia. Afisa wa mahakama ameambia shirika la habari la AFP leo Jumatatu, akisema mamlaka bado haijaeleza iwapo watu hao walikuwa wahamiaji. Sampuli zimechukuliwa ili kutambua mili hiyo kwa kuwa imeharibika vibaya, amesema. Farid Benja, msemaji wa mashtaka ya umma ya Monastiri na Mahdia, alisema mili hiyo iligunduliwa mwishoni mwa wiki katika maeneo matatu tofauti ya Mahdia, mojawapo ya maeneo ya Tunisia ambayo ni kiini Uhamiaji usio wa kawaida. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kufanya mkutano wa dharura hii leo Jumatatu ili kujadili hali ya mashariki ya kati kufuatia mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran. Rais wa baraza hilo Uswisi limesema Iran imeomba mkutano huo ukiungwa mkono na Algeria, China pamoja na Rusia. Ha, ya, basi, wana maneno hawa mm -hmm. Yani, akishirikiana <laughs> na mwana vijana barubaru wana maneno hawa eh? Mazuri umeapanga panga. Mm -hmm. mm -hmm. Maji ashikani na waya za stima, umesikia? <laughs> Barazani, nini maoni yako kuhusu watu wanaogombana na kujibandika kwenye mitandao ya kijamii? yeah. Kama alivyokwambia wanagombana kwanza, alafu wanakwenda kwenye mitandao ya kijamii mm -hmm. Hmm, <laughs> tunaye msikilizaji katika laini ya simu, tusikie maoni yake nini anachotueleza. Karibu msikilizaji, tuambie jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango wako, asante sana. Kwa majina naitwa Feso Mbawala kutoka Sidi Farm, Songea, Ruvuma, Tanzania. Binafsi mimi naona huu, kwanza ni ulimbukeni mm -hmm. Pili, ukosefu wa kufanya kazi. Kazi zipo nyingi za kufanya, sio ambavo wanafanya kazi kama hizo. Bora fanya kazi itamaana zikuingizie kipato. Ndugu unaweka, eh, ndugu. Naam, naam. Watu wanagombana, baada ya kugombana wanakuja kutuandikia kwenye mitandao ya kijamii maoni yako yapi hapo? Hapa maoni yangu ndugu yangu, hapo huo ni ulimbukeni, wache mm, e, wache kabisa <coughs> Unasikia wewe? Mhm, mm -hmm, namsikia Festo Mbawala. Una swali kwake? Ah! Ndio ameshakwambia ulimbukeni kama mnagombana, kuna mm, haja ya kwenda kubandika kwenye mitandao ya kijamii ni maoni yangu. Ndugu, fafanua kidogo ulimbukeni wewe una maanisha nini? Ah, kuna wengine wageni wa mitandao. Kwa hiyo wanataka kutafuta kiki wenyewe wanasema. Mhm. Eh, kwa hiyo ndio naona kwa wengine kwenye mitandao. Mfano, anatafuta <laughs> kiki. Yaani, we unaona watu wakishabishana, wakishagombana huko, yabaki huko, wapigane yaishi huko, sio? Yeah, wasituletee kwenye kwenye mitandao <laughs> tumeshukuru kwa maoni yako <laughs> Asante sana Festo Mbawala kutoka Ruvuma huko Tanzania. Endelea kusikiliza VOA Express. Basi turejee kusoma maoni ambayo yameandikwa kwa njia ya maandishi. Ni Ushindi Paul Balozi, anapatikana Rwanda, wilayani Nyahibu, tarafa ya Rambura, kata ya Nama, anasema watu hao ni ambao wanataka kujifanya wahenga wa maoni aidha kwa matusi ili kuonyesha kwamba wana nguvu ya mdomo kuliko wengine. Kitu cha kufanya ni ukaguzi kwenye viongozi mbalimbali mbali kupitia kwa mitandao kadhaa inayotumiwa na mm. Wale wanaofanya hivyo mm -hmm. maoni wangine Mgeni anakuachia na wewe nisikie sauti yako. <laughs> Tusikia Jeremy Wangaya. Nimependa, ehe. Ushindi pole. Amesema hadi kijijini ukimtafuta, yani unaweza kufuatilia. Mpaka, ehe. dot. Jeremy Wangaya unasema wewe uko Lukuveve yani Luhanga, Butembo. Watu kama hao ni waomba mawe na hekima kwani hawana. Yani wapo tu, ehe, faida hamna. Kwani wao wanaangalia tu vitu hawatumii eh? Anajaribu kusema hawatumii busara, wanaandika andika tu. Haya, Hosea Kangimba yeye anapatikana Bukoba, ameandika yeye yeah; binafsi anaona ni utovu wa nidhamu na ulimbukeni tu, maana mitandao ya kijamii kwa sasa ni jukwaa kubwa mno. Haya, neno ulimbukeni umelipata hilo hey? Tunalisikia kutoka kwa msikilizaji Festo Mbawala, hmm, na sasa tunalisikia kutoka kwa Hosea Kangimba. Lakini ulimbukeni hili linatuvuruga baadhi yetu ambao <laughs> Doto Manyehe anasema <laughs> huu <laughs> ni ushamba uh-huh. Shukrani sana Alex Jeremia Ukayunga, unasema huo ni ulimbukeni wa mtandao hey, tena. tena ulimbukeni limetokea tena tena, yani utovu wa nidhamu <laughs> tukamilishe na Prince Ole Leto Maika yeye, yeah, anasema kwa upande wake anaona ni umasikini wa kufikiria tu <laughs> na kutojithamini. Sikujua kufikiria pia kuna umaskini <laughs> sio umaskini wa fedha pekee. Ah, yani unaogopa kufikiria mpaka <laughs> pa, akili yako hauna vitu vya kufanya vya kufikiria <laughs> tupate hey, burudani ya muziki balance kibao hicho. Haya, Daina Nyange anakuambia balance. Mambo hayo unayapata ndani ya VOA Express pekee, siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa. Ni dakika thelathini zinazokupa masuala mbalimbali ya kijamii pamoja na burudani ya muziki. Sasa vijana nao wanashauriwa, bwana, ukimaliza shule wacha kukaakaa tu hapo nyumbani kuangaliana na wengine, jipe shughuli. Yaani jaribu utafute kitu cha kufanya, angalau kikusaidie, kisaidie wengine. Usije tu sasa tena wewe unarudi kwa mama kumwomba sabuni: mama, sabuni ipo wapi ya kuoga? Mama leo kapika nini mama? Hapana, jipe shughuli, anasema Francis Kayange kutoka Dar es Salaam katika ushauri Shule ni, ni muhimu kwenda shule na kumaliza kupata degree kwenye chochote ambacho umeamua kufanya, kama ni udaktari, sijui uinjinia, uhasibu na kadhalika, lakini ile elimu unaipata pale, ile degree isiwe kama ndo, ndio, ndio, ndio mwisho kwamba inakufunga macho na kila kitu na masikio kwamba usiangalie kwingine. Hiyo unatakiwa uitumie kama mwongozo, kuongoza kuweza kufanya mambo mengine eh, kama okay, ukiamua umesomea si uhasibu, lakini fursa ziko nyingi nje ya uhasibu, au kuna vitu ambavyo vinaendana na uhasibu unaweza ukafanya. Kwa hiyo ni we mwenyewe tu kuwa na utayari, naona no, kwamba hii elimu yako utaitumia kunaongoza kufanya shughuli nyingine, kuwa umesomea kwa mfano engineer, lakini ukaamua kuwa mfanya biashara, ukawa unaimport vitu na kuuza nchini. Naona kwa hiyo so, elimu yako utaitumia tu ikupe mwongozo wa professionalism uweze kufanikisha. Kuna vitu kama sei huduma, kwa mfano kwa nchini kwetu hapa bado kuna fursa nyingi sana. Hivi ni vitu ambavyo vipo vimetuzunguka ukiweza kufungua macho yako vizuri ukaangalia, utaona potenzi iko nyingi sana kwenye kwenye nji ele. Naona watu saa hizi, unaona wengi wanakimbilia kufanya kilimo. Of course kilimo kinalipa, ukikijua vizuri kilimo kinalipa vizuri sana. Sasa ukalima kwa ajili ya hapa hapa nchini na vilevile ukalima kwa ajili ya kuexport mazao. Kuna nchi nyingi sana zinahitaji vitu, juzi nimeona hapa, si Komoro wanahitaji mazao kadhaa. Huu ni mfano, lakini ziko nchi nyingi sana pia kwenye upande wa huduma huduma nyingi zinahitajika zina, zina, hmm, hapa mjini hata ushonaji tu <igito> kwa mfano <konfansi> so, nani s mbaya kuifanya na ambayo iko e i ie sekta ya afya inahitaji nayo huduma uh, naona kuna vitu ambavyo unaweza ukaviuza na pia ziko nyingi vitu. Yeah, viko vingi sana, wewe mwenyewe tu kuamua kwamba nini naweza nikafanya na bila kuogopa, yani una take risk kwamba, bwana, ngoja nifanye hichi Mi kwa kweli mkamiti mm -hmm. Kijana akimaliza shule angeniuliza swali mm -hmm. Aniulize je, hii ajira naipata wapi? Kwa mfano niambia nimesomea waandishi wa habari, mwajira naipata wapi? Ingekuwa kuna uwezo anaweza akapata mtaji akaanza biashara akaishikilia, namwambia nenda akafanya hiyo. Ukiona mm, hata hawa wanasiasa wote ambao wanazunguka na helikopta na watu wanafanya biashara kabisa. Hata rais aliyekuwa rais wa, wa Marekani Donald Trump tajiri, anaendesha ndege yake mwenyewe. Fanya biashara. Hata huyo aliyopo madarakani anafanya biashara. Huyo mwanasiasa wako kijijini anafanya biashara. Huyo diwani wako anatafuta mahindi huko, anaenda na kukauza huko. Tusome swali la leo, kabla ya kukamilisha haya yote. Swali ni kwamba, Kenya kuna mswada unawasilishwa, unatayarishwa ubadilishwe mhula wa rais kutoka miaka mitano hadi miaka saba. Kuna minong'ono pia hiyo kama DRC, lakini tumeuliza Kenya, nini maoni yako kuhusu mswada huo nchini Kenya unaopendekeza kuongezwa kwa muda wa mihula ya rais na viongozi wengine kutoka miaka mitano hadi saba? Wanasemaje? Benard Orina Umbega anasema napinga kabisa, huo ni udhalimu na ni utawala wa kiimla badala ya tekeleza aliyoahidi mwananchi ni kungang'ania muda wa kuongoza. Tamaa ya uongozi imekuwa shimo la utelezi kwa viongozi nchini Kenya. Peter Barasa, huko huko Kenya, anaishi Kabras, anasema kuongezwa kwa muda wa uongozi hapa nchini Kenya ni kinaya, sababu hata miaka mitano peke yake hakuna hao wanasiasa ambacho wamefanya, sasa itakuwa bado ndio saba wafanye kazi. Serikali ya Kenya ina uzembe mwingi, maoni yake. Lakini huyopita Barasa Buyungu Maguta Mashigaje yanapatikana Uvinza, Kigoma, Tanzania, anasema maoni yake yeye, ya anapinga vikali sana, sababu hii nia yao waliopendekeza huo mswada wanalenga kujinufaisha maisha ya wenyewe. Hili jina gumu kusoma, nitalisoma hivo nikiko ani samehe bosi, John Manyeso Karisa anasema, Mungu tu asaidie, tuliwafukuza wazungu kwa kuwa walikuwa wanatunyanyasa, lakini tunamalizwa na weusi wenzetu, tamaa kila mahali bila kujali masilahi yetu wananchi. Haya, anasoma ujumbe wa mwisho wa Didier Sahani Hodari kutoka DRC. Anasema, kwa nini marais wa Afrika wanapenda wafe wa wakiwa madarakani? Haya, shukran pia Osege Sewe, Bakari Saria, DJ Shukuru. Tunakuacha na kibao kifo cha mende. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Kennes Bwido, upande wa pili ni Aida Isa. Endelea kusikiliza VOA Swahili.