Sasa ni sa8 kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh ameliomba baraza la usalama leo Jumaatatu msaada wake katika kuwalinda raia katika nchi ya Sudan iliyokumbwa na vita lakini amesema hali sio nzuri kupelekwa kwa kikosi cha Umoja wa Mataifa huko. Watu wa Sudani wanaishi na jinamizi la ghasia, huku maelfu ya raia waliuawa na wengine wengi wanakabiliwa na ukatili usioelezeka ikijumuisha ubakaji ulioenea na unyanyasaji wa kingono, Guteresh aliliambia baraza hilo lenye wanachama kumi na watano. Vita vilizuka katikati ya April mwaka 2023 kutokana na mapambano ya madaraka kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha Rapid Support Forces kabla ya mpango wa mpito kuelekea kwa utawala wa kiraia na kusababisha mgogoro mkubwa zaidi wa makazi duniani. Sudan kwa mara nyingine tena inakuwa jinamizi la vurugu za umma za kikabila, alisema Guteresh akielezea mgogoro katika mkoa wa Darfur nchini Sudan kiasi cha miaka 20 iliyopita na kupelekea mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa vita ICC kuwafungulia mashtaka viongozi wa zamani wa Sudan kwa mauaji ya kimbari na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Kiongozi wa upinzani nchini Malawi Patricia Kaliati alifikishwa katika mahakama ya Lilongwe leo Jumatatu, ambapo alishtakiwa rasmi kwa kupanga njama za kumuua rais Lazarus Chakwera. Polisi nchini Malawi walimkamata Kaliati, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha United Transformation Movement UTM, Alhamis iliyopita kwa kupanga uhalifu Kaliati, mbunge tangu mwaka 1999 ambaye ameshikilia nyadhifa kadhaa za uwaziri, anaongoza UTM ya makamu wa rais wa zamani Saulos Chilima aliyefariki katika ajali ya ndege mwezi Juni. Kufuatia kifo chake, chama hicho kilijitoa katika muungano wa vyama tawala ambao uliungana ili kuwezesha muungano wa Chakwera kushinda uchaguzi wa mwaka 2020. Wakili wa Kaliati kwima mchizi alisema, mteja wangu ameamua kukaa kimya kwa kuwa anaamini hana hatia. Tunasubiri tu uamuzi wa, wa dhamana wa mahakama unaotarajiwa baadaye hii leo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani mjini Washington. Marekani leo ilitangaza sera ya kuzuia viza kwa watu binafsi ambao Washington inadai wanahusika kuhujumu demokrasia nchini Ghana kabla ya uchaguzi wa rais na bunge mwezi Disemba katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Sera hii ya kizuizi cha viza itatumika tu kwa watu maalum ambao wanahujumu demokrasia na haiwahusishi moja kwa moja na watu wa Ghana wala serikali ya Ghana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken amesema katika taarifa yake. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kufanya mkutano wa dharura leo Jumatatu, kujadili hali ya Mashariki ya Kati kufuatia mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran. Rais wa baraza hilo, Uswisi, limesema Iran imeomba mkutano huo ikiungwa mkono na Algeria, China na Russia hatua za utawala wa Israeli ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa na kuyumbisha zaidi ukanda huo ambao tayari ni tete. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abasi Arachi alisema katika barua kwa baraza hilo lenye wanachama kumi na watano siku ya Jumamosi, shambulio hilo la Jumamosi lilijumuisha mashambulizi kadhaa kutoka kwenye ndege za Israel zinazolenga viwanda vya makombora vya Iran. Tukio hilo limekuja wiki kadhaa baada ya Iran kurusha makombora mia mbili ya masafa marefu dhidi ya Israel wakati wa vita vya Israel na washirika wa Iran wa Hamas na Hezbollah katika ukanda wa Gaza na Lebanon. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, washington DC. Kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, tunatimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia uchaguzi wa hapa Marekani, lakini tukilenga maseneta ambao huenda wakachaguliwa, huenda wasichaguliwe, na ni nini maana yake katika siasa za Marekani baada ya uchaguzi wa Novemba tano. Kuna wale ambao wanajua kwa uhakika watachaguliwa. Katika sehemu ya pili tutamulika wachumi nchini Tanzania kuonya kwamba kuna wasiwasi juu ya mwenendo wa ukuaji wa deni la taifa wakisema ukuaji huo wa kasi unaweza kuleta athari mbalimbali. Wangeweza kutupa pia matumizi ya hii mikopo wanayoikopa inaenda wapi? Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Murithi nikiwa hapa hua. Wakati tukielekea uchaguzi wa Marekani wa Novemba 5, moja ya maswala ambayo ni muhimu lakini hayaangaziwi sana vyombo vya habari ni kuhusu viti vya Seneti au wawakilishi katika baraza la Seneti hapa Washington DC, ambao ni muhimu iwapo sera zitafanya kazi kama ambavyo wale wanaoongoza sera hizo wanakusudia. Nam, uchaguzi wa maseneta wa Marekani mwaka huu unatarajiwa kuwa na ushindani mkali. Ni uchaguzi ambao utafanyika tarehe tano mwezi Novemba, siku ya Jumanne mwaka huu wa 2024. Katika uchaguzi huu maseneta kadhaa watagombea nafasi zao tena na kuna uwezekano wa mabadiliko makubwa katika uwiano wa nguvu za kisiasa katika Senate. Kwa upande wa chama cha Democratic kuna matumaini makubwa kwamba wataweza kudumisha au kuongeza idadi ya viti vyao, hasa katika majimbo ambayo yamekuwa yakiegemea upande wao katika miaka ya hivi karibuni. Kwa upande mwingine, chama cha Republican kinatarajia kupata ushindi katika majimbo yenye ushindani mkubwa, ili kurejesha udhibiti wa Senate. Majimbo ambayo yana ushindani mkali hata kwa viti vya seneti katika uchaguzi huu wa mwaka 2024 ni pamoja na Arizona, Georgia, Michigan, Nevada na North Carolina, bila kusahau pia Pennsylvania na Wisconsin, majimbo ambayo yanajulikana kwa Kiingereza kama swing states kwa sababu yanaweza kupiga kura kwa chama chochote na hivyo yanaweza kuamua matokeo ya uchaguzi. Kampeni za wagombea zimekuwa zikiangazia sana majimbo ambayo ni swing states kama nilivyoeleza, kwa sababu ya umuhimu wake katika kuamua uwiano wa nguvu za kisiasa katika Senate. Kwenye laini ya simu tunaye mchambuzi wa siasa za hapa Marekani Dr. Timothy Sadera kutoka kule Atlanta, Georgia. Eh, Dr. Sadera, kwanza, labda baada ya maelezo hayo mafupi tu ambayo nimeyatoa, eh, nipe tathmini ulionayo kuhusu hali ilivyo, eh, kuhusiana hasa na maseneta na viti vyao, nini ambacho unaona huenda kikabadilika au unaona kama mambo yatabakia kama yalivyo ya kwa sasa ambapo tofauti kati ya idadi ya wa maseneta wa, wa kutoka mrengo wa Democratic na wale wa upande wa Republican si kubwa, na hilo lina changamoto zake, na hata baada ya hapo nini ambacho labda utarajie? Asante, uh, kaka. Tathmini yangu kwanza kuhusiana na uchaguzi huu ni kwamba uh, kuna maseneta wengi ambao wengine watakuwa wanaondoka wengine watakuwa wanaondolewa na kuna wale ambao watazidi kudumisha hadhi zao. Kuna wale ambao wanajua kwa uhakika watachaguliwa, tukiangalia kama vile uh, jimbo la California, Cincinnati na pengine Delaware, na pengine tuseme Ohio, Indiana. Kuna wale ambao uh, wale wamekita mizizi pale ni wenyeji, kwa hivyo chama chao kinaonekana kuendelea vizuri, lakini kama jinsi ulivyosema pale, kuna majimbo ambayo kama vile Texas na pengine kama Uh, pengine kama vile nilikuwa nikiangalia pale kama vile Nevada ama pengine uh, Montana yale majimbo ni yale ambayo tunaweka sasa yamo pale katikati. Jimbo la Ohio halijakuwa kwa uhakika ni la Democrat, lakini kuna ushindani mkubwa sana. Kwa hivyo kuna mambo ambayo tunatarajia ama natarajia kuona wengine wataondolewa kwa sababu ya vijana ambao sasa hivi wameamua kuleta mabadiliko, wengine wataweza kushtumiwa kwa ajili ya uchumi ujeni wameendeleza majimbo yao, kwa hivyo naona pale atachangia, lakini msukumo mkubwa ni wale ambao pengine wanamuunga mkono rais wa zamani Bwana Trump. Nimegusia kwa kifupi, kuna umuhimu wa yule ambaye anashinda pia kupata wingi wa maseneta hapa Washington eh, lakini tupe kwa yule ambaye anajaribu kuelewa kwa nini hii ni muhimu eh, katika uongozi. Kama ni kiongozi, awe na maseneta wa kutosha. Umuhimu ni kwamba Senate ndio jimba, ndio bunge ambalo hufanya uamuzi wa mwisho baada ya bunge la kawaida ama, hapo ni House of Representatives. Wale wanaweza kuwa wengi, lakini lazima House of Representatives ama bunge hilo la chini kidogo liweze kuunga, kuungwa mkono na Senate. Kwa hivyo Senate kuwa na, wa, na wa, wajumbe wengi wa chama fulani, hapo ndipo pia rais atakayechaguliwa akiwa na wanachama wengi katika, wanachama wake wengi katika Senate. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba ana nguvu za kupitisha sheria, lakini kama atakuwa na wamepungukiwa, basi sheria zote atakazokuwa akipitisha ziwe ni za kupitisha kwa uzuri ama kwa njia moja ama nyingine, watakuwa na uhakika ya kwamba zitaweza, hazitaweza kufaulu katika upigaji wa kura. Kwa hivyo ni muhimu sana atakayechaguliwa kuwa ni rais apate kuwa na wingi wa kura katika Senate, manake itakuwa ni kibarua kuweza kuwashawishi hawa kupitisha miswada yake na pia uh, sheria ambazo angependa kuona ya kwamba zinatumika kwa faidi wa Marekani wote. Kwa kifupi, unaona, kama kuna majimbo ambayo e, yanaweza kuwashangaza wengi, kwamba wale ambao walitarajiwa ndo watashinda wawe kwamba sio ambao wameshinda, au tusubiri tuone. Uh, kwanza ninaona kama kuna mambo ambayo yanaweza kutokea, lakini siasa za wakati huo zimejichanganya kabisa. Jambo ambalo naliona la kwanza, uh, kunaweza kuwa na msukumano um, um, pale katika jimbo la Montana uh, manake hilo ni jambo ambalo naliangalia na kwa kusudi kuu, na pia nina mtazamo pia katika Texas, maanake wengi sasa hivi Texas wanaonekana ya kwamba Ted Cruz, kama jinsi ilivyotangulia kusema pale, aliweza uh, challenge ama aliweza kuchangamshwa sana na yule bwana Collins, kwa sababu ya mikakati um, uh, ya uhamiaji na mambo kama yale, na pia kuna wahamiaji wengi ambao sasa wameingia jimbo la Texas. Na jimbo jingine ambalo linatarajia kuona utofauti ni jimbo la we, we, West Virginia, maanake West Virginia uh, ni jimbo ambalo tunaliita swing, bado bado lipo pale katikati, linaegemea pande zozote zile, lakini ninachotarajia nina, kwa uhakika ni jimbo la Ohio. Maanake lile jimbo la Ohio linaonekana linaegemea upande mmoja. Jimbo la Ohio uh, linaongozwa na wanademokrat lakini uh, that is, lakini kwa sasa hivi Bwana Sherrod anaonekana ya kwamba anapata mpinzani mkubwa sana kutoka kwa uh, kutoka kwa Republican. Kwa hivyo majimbo yale yanaweza kuleta mabadiliko makubwa, hasa tutaangazia sana sana Texas na pia tuangalie Nevada, kutakuwaje Nevada? pia lile jimbo tukumbuke ya kwamba lilikuwa ni jimbo ambalo liliangaziwa sana mwaka elfu mbili na ishirini baada ya uchaguzi wa ishirini mwaka elfu mbili na ishirini ambapo rais Trump alikuwa pia ameteta ya kwamba hakukuenda vilivyo vili ama hakuweza kushinda. Kwa hivyo mambo kama yale akianza kujitokeza, ninaona ya kwamba kuna wengine wanaweza kuondolewa na kuna wale ambao wataweza kusimama. Jambo ambalo pia la muhimu sana nikiangalia ni Florida, maanake Florida sasa hivi rais wa zamani Trump yuko kule, na kwa hivyo kuna wapiga ukura wengi ambao ni wa kutoka majimbo ya pengine kutoka Marekani kusini. Uh, na wengine pia kama wahaiti ni wengi sana, wenyeji wa nchi ya Haiti ni wengi sana, baada ya lalamo ya kwamba waliweza kutajwa kula wanyama. Naona kama lile pigo linaweza pia kumguza, uh, Rick, uh, that is Rick Scott, na pia asiweze uh, kuchaguliwa. Kwa hivyo naona mambo haya mawili yakichangia siasa mbaya ya maybe uh, pengine siasa nzuri upande mwingine, mm -hmm, zitaweza kuleta mabadiliko. Na msikilizaji, katika jimbo la vijijini la Montana ambalo liko mbali na hapa Washington kiasi, Senator mdemokrat John Tester anakabiliana na, na uh, huyu mrepublican Tim Shihi. E, katika mkutano mkuu wa wademokrat mapema mwaka huu mjumbe huyo alisema kwamba wapiga kura wengi katika jimbo hilo huenda wakampigia kura rais wa zamani na mgombea wa Republican Donald Trump, lakini wataweka wademokrat katika baraza la Senate. Sasa kwako, profesa nafikiri tukielekea kumalizia, hili ni jambo la kawaida kwamba kuna watu ambao watampigia kura seneta fulani lakini, eh, kwa upande wa rais wampige kura kwa mgombea ambaye sio wa chama chao. Ah, hilo si jambo la kawaida maanake wengi wapiga kura ni wanachama wa chama fulani, lakini sasa hivi kulingana na uongozi wake, uh, pengine pale ndipo anaona ya kwamba anaweza akapata kura. Kwa hivyo Bwana Testa anapozungumzia vile ni kumaanisha ya kwamba kuna wale ambao wanaona haki zao, tuseme kwa mfano, haki za umiliki wa bunduki. Na je haki zao zitaendelezwa, zita, zita namna gani? Wanaona Bwana Trump atakuwa ndiye mzuri wa kuendeleza haki za umiliki wa bunduki, ama kama kuwa wanachama wa NRA. Kwa hivyo, uh, mambo ya haya yakiingia, kwa hivyo wataona pengine Bi Kamala Harris a ataweza kuwa na mwelekeo wa kufaa. Na hili ndilo jambo ambalo wanaangalia: kiongozi wetu ni nani? Anatuletea nini? Ametuongoza vipi? lakini ndiposa nikasema pale awali, hebu tutilie kurunzi letu pale tuangalie kutakuwaje. Lakini hilo ni jimbo ambalo linastahili kuangaziwa kwa sababu miaka iliyopita ama uchaguzi zilizopita zamani kuonyesha kwamba lilikuwa ni jimbo ambalo liliegemea sana upande wa Republican nam msikilizaji, kwa udhibiti wa baraza la wawakilishi la Marekani hapo inaelezwa kwamba huenda pia eh, kukawa na mabadiliko kutoka kwa udhibiti wa Republican ambao ndio wanaoshikilia sasa hivi na kwenda kwa Wademokrat. Lakini yote hayo ni maoni tu, kwa sababu kura ndio itakayoamua. Viti vyote 435 vya bunge vinapiganiwa katika uchaguzi wa mwaka huu. Dr Sadera, kabla sijakuacha ni vizuri ni kuulize wewe mwenyewe utabiri wako. Unaona kama maseneta wa chama cha Democratic ndio watakuwa na udhibiti hapa baada ya tarehe tano mwezi Novemba au ma ma ni wa Republican? Au maoni yangu ni kwamba wademokrat watachukua, uh, wataendeleza, maanake sasa hivi tayari wamo katika wa uongozi wa kumiliki senate, lakini kwa sababu ya mabadiliko mengi ambayo tunayaona Aa, naona ya kwamba wanaweza kupata kura zaidi, na pia tutaona ya kwamba kutakuwa kutakuwa na kura ambazo zitaweza kurudiwa kama majimbo mawili matatu. Ninaona ya kwamba kutakuwa na sendet, rerun, ama kurudiwa tena kwa kura, maanake sioni kama kuna mmoja ambaye atapata ile asilimia hamsini na kuongeza moja. Kwa hivyo naangalia majimbo hayo pengine, uh, nikiwa na mtazamo uh, na nina uhakika ya kwamba mabadiliko yatakuwepo. Shukran sana Dr Timothy Sadera kuzungumza nasi kwa leo. Asante msikilizaji, hadi hapo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wachumi nchini Tanzania wameonyesha wasiwasi wao juu ya mwenendo wa ukuaji wa deni la taifa, wakisema kwamba ukuaji huo wa kasi unaweza kuleta athari mbalimbali katika ustawi wa wananchi na taifa kwa ujumla, huku wakitaka serikali kuendelea kuweka mazingira wezeshi yatakayopelekea kuongeza uzalishaji wa ndani ili kuinua uchumi wa taifa hilo. Tuungane sasa na Amri Ramadhani, mwandishi wetu akiwa Dar es Salaam, kuangazia suala hili. Kwa mujibu wa ripoti ya benki kuu ya Tanzania ya mwezi Julai imeonyesha kuwa deni la taifa la Tanzania limefikia trilioni 111.3 suala ambalo limeibua wasiwasi miongoni mwa wachambuzi wa masuala ya uchumi kutokana na deni hilo kuongezeka kwa kasi. Mtui Ponshen, mchumi na mhadhiri wa chuo cha Mtakatifu Agostini kilichopo Mwanza, amesema ongezeko hilo linatishia ustawi wa wananchi na nchi na, na pia linaathiri upangaji wa bajeti ya nchi kutokana na bajeti kutoa kipaumbele katika ulipaji wa madeni Kimsingi kwa si tu Tanzania, labda nikichukulia tu sura ya ya ya mataifa haya yanayoendelea, kimsingi nchi zetu haziko kwenye hali nzuri sana ya madeni, na sasa hivi kuna mkakati ambao nchi hizi zimeanza kuhangaika kuweza kupunguziwa madeni, huo mkakati tunaendelea. Kwa kwa kawaida, deni lolote linapokuwa kubwa linatia wasiwasi wasi kwenye ustawi wa nchi na watu wake, kwa hiyo unapokuwa na madeni maku kubwa unaweza ukaingiza nchi kwenye shida kwa sababu madeni ni lazima uyape kipaumbele kwenye bajeti ya nchi. Na ukiongelea mfano sasa hivi bajeti ya nchi ya Tanzania, unaweza ukaangalia kwa mwaka tu tunalipa kiasi gani madeni? Kwao tuna sehemu kubwa ya kulipa, nadhani kwa sasa hivi tuko kwenye tilioni kumi, karibu hapo. Na sasa ukizichukua hizo hizo, lazima uzilipe, wedha umekusanya au hujakusanya kwenye nchi, lazima utangulize madeni kwanza, ndio izije huduma za jamii, ndio uje uangalia watu wako kama wanaafya, ndio uje uangalie watu wako kama wanaelimu. Kwao kwa ufupi ni madeni, ni tatizo kwa upande wa wananchi, wanalalamikia na elimu juu ya ukuaji wa deni la taifa kutokana na kukosekana kwa ushirikishwaji wa karibu, na kukosekana kwa uwazi swali, linalowafanya kushindwa kuelewa athari na faida za mikopo inayochukuliwa na serikali, kama anavyoeleza Lydia Sandi kutoka Dar es Salaam. Kuhusu hili deni la serikali, kwa kweli kama mwananchi, mara nyingi tunasikia tu kwamba deni la taifa limefika kiwango cha mabilioni au matrilioni, lakini hatupati maelezo ya kina kuhusu hili deni linavyoongezeka na sababu za msingi zinazosababisha hili deni kuwa kwa kasi. Kwao, ningependa kuona serikali ikitoa taarifa zaidi kwa wananchi kuhusu hili deni. Tunahitaji kuelewa, yaani kama wananchi tunahitaji kuelewa kwa nini hili deni linaendelea kuongezeka na hata ukizingatia kwamba bado tunalipa kodi kubwa, watu wenye makampuni tunalipa kodi kubwa mno. Na je, wangeweza kutupa pia matumizi ya hii mikopo, wanayoikopa inaenda wapi? Kwa sababu tunasikia kwamba madaraja yamejengwa, yamefadhiliwa na nchi fulani, yamefadhiliwa na nchi fulani, lakini hatujawahi kusikia kwamba serikali imekopa mkopo kwa ajili ya kuendeleza kitu fulani kwao, pia waweze kueneza elimu ambayo inaweza ikatufundisha kwamba hii mikopo hii inayochukuliwa na nchi inayokopa inaenda inafanya kazi gani. Ludoviki Uto, mkaguzi wa hesabu za serikali mstaafu, amesema ukuaji wa deni la taifa hauna athari kwa kuwa ukuaji huo unaendana na ukuaji wa uchumi wa nchi, na hivyo hilo deni linaweza kulipika shuli mia moja na kumi wakati sisi tulikuwa na labda na pato la taifa lilikuwa labda ni arobaini, limeshuka. Unasema hapa mambo siyo sahihi, lakini tunaongeza deni la taifa, pato la taifa linaongezeka. Kwa hiyo uwezo wetu kulipa hili deni tunaliangalia na ukuaji wa pato la taifa. Watanzania wanacharika, wanazalisha, deni la taifa linakuwa. Ukweli hata mtu mwenye biashara yake binafsi ukitaka biashara yako ikue kwa haraka, unashauriwa uende benki ukope, ili uwe na uwezo wa kupanua biashara yako na ikue zaidi. Ukisema utegemee kile kidogo unachokitengeneza haye siku hadi siku, ndiyo utakuwa, lakini ukuaji wako utakuwa ni mdogo. Dr. Tui Poshen ameongezea kwa kuwataka viongozi waacha kutumia kigezo cha uhimilivu wa deni la taifa kuendelea kukopa, na badala yake wanapaswa kutafuta njia mbadala ili kuhakikisha sha ukopaji unakuwa wenye tija nadhani pamoja na na mijadala mikubwa inayoendelea, mimi nadhani ni lazima pia viongozi wetu, hata CAG mstaafu, ni lazima pia waelewe kwamba hatukopi kwa sababu tunakopesheka, hatukopi kwa sababu deni ni himilivu. Lazima tuelewe kwamba tunakopa kwa sababu tuna mipango ya kukopa, tunakopa kwa sababu tunachoenda kukitengeneza, tunachoenda kukifanya kitaleta tija kwa taifa. Sasa kama tutasubiri, yani kama tutakopa tu ili tufike mahali tusikopesheke, tafsiri ni kwamba wale wanaokuja wao wataishi vipi? Ni lazima tunapokuwa tunakopa tujue kwamba nchi ipo hata baada ya sisi kuto, kuto kuwepo. Vizazi vijavyo vitaendelea kuwepo. Tusikope ili tufikie mahali hatukopesheki, ili wanaokuja washinde kukopa. Mii nadhani pamoja na kwamba deni ni livu bado tunakopesheka, ni lazima tufanye tathmini ya deni lenyewe. Je, mpaka hapa tulipokopa, hiki tunachokikopa pengine hakina hakina shida, pengine sio kwamba pesa zinakopa zinapotea, lakini tufanye tathmini hii, spidi ya kukopa ni endelevu. Hata hivyo, wachumi wanaeleza ukuaji wa kasi wa deni la taifa unaweza kuwa na athari kwa taifa na kupunguza uwezo wa nchi kukopa, kama anavyoeleza Mshenga Juma, mtafiti wa masuala ya uchumi na jamii kutoka Dar es Salaam. Athari za kukua kwa haraka sana kwa deni la taifa zipo za namna nyingi, kupunguza ule uwezo wa nchi kukopa, kwa sababu nchi hukopa kwa ajili ya kufanya shughuli, na wakati mwingine kuna mambo ya muhimu ya kimaendeleo yanayotakiwa kufanyika, wakati huo serikali ikiwa haina fedha za kuza kuyafanya, kwa ule uwezo wake wa kukopa kama nchi ndiyo hutumika kama kigezo cha kupewa huo mkopo. Sasa ukiangalia hizo tathmini utaona kwamba katika hii miaka mitatu ukopaji wetu umekuwa mkubwa sana. Sasa athari yake ni kwamba miradi mingi elezwa mpoko kwa hizo fedha za mkopo, wakati mwingine mnalazimika kwenda kukopa mikopo ya kibiashara, ambayo hiyo mikopo ya kibiashara inatakiwa kulipwa kwa muda mfupi, lakini vilevile hiyo mikopo ya kibiashara inatakiwa kulipwa kwa riba kubwa kwa hiyo watakaokuja kuumia, kwa sababu wanaolipa mikopo hii ni wananchi kupitia huduma mbalimbali wanazozipata na kuzichukua kutoka kwa serikali. Kwa hiyo watakaoumia ni wananchi, kwa maana watahitajika sasa kutengenezewa kodi zaidi, ili mapato yaweze kuongezeka zaidi, yatengwe tena, yaende kulipa madeni na yabaki kwenye shughuli za kimaendeleo, ambapo anayobaki kwenye shughuli za kimaendeleo ni madogo, inalazimika kwenda kukopa zaidi, kwa kama nchi. Unakuta kwa mfano bajeti ya mwaka huu imeonyesha sea ya kulipa madeni kulikuwa na kama trilioni kumi na tatu hivi fikiri. Lakini katika hizo hela riba peke yake ilikuwa ni kama trilioni saba. Mwalimu Safari, mchumi na mhadhiri kutoka chuo cha Mtakatifu Agostin mkoani Mwanza, amesema suala ya kukopa haliepukiki kwa nchi zinazoendelea hivyo jambo la muhimu ni kuhakikisha matumizi sahihi ya fedha zinazokopwa. Serikali kukopa na hata serikali za nchi zetu hizi changa hizi kukopa El ni ni njia ambayo ni vigumu sana kuiepuka. Kwa nini? Kwa sababu mambo mengi mno ya kufanya katika nchi yetu, angalie swala la elimu, angalie swala la afya, mabarabara, miundo mbinu mbalimbali nyingine na vitu vya namna hiyo, vyote hivyo serikali haina uwezo wa kuvijenga vyote hivi kwa wakati mmoja. Kukopa epukiki, lakini ukopa sio makosa, ila unakopa kuweka wapi. Kama unakopa kwenda kwenye miradi ya maendeleo na ambayo itazalisha fedha za kutosha kurudisha hilo deni so, lakini unapokopa alafu mwisho wa siku serikali inashindwa hata kujiendesha yenyewe kwa sababu ya kulipa haya madeni na riba yake. Hiyo ni tatizo tayari. Dkt Tposhen amemalizia kwa kuitaka serikali kuboresha mazingira ya uzalishaji ili kuhakikisha Tanzania inapunguza utegemezi wa mikopo kutoka nje na badala yake ianze kutengeneza mapato kutoka ndani ya nchi. Kwenye nchi yeyote, ili mweze kuachana na mikopo lazima mhimize zaidi na kuweka fursa nyingi zaidi na ikiwezekana, fursa za kiupendeleo kwenye uzalishaji Kwenye nchi kama za kwetu kama sasa hivi mfano tunatumia zaidi ya bilioni mia nne hiyo ni kununua mafuta ya kula. Nchi yenye ardhi kubwa, nchi inaweza kulima alizeti, lakini tunatumia zaidi ya bilioni mia nne, karibu bilioni mia tano kwenye kunu, kuagiza tu mafuta ya kula. Lakini utaenda kwenye kilimo kingine, utaongelea korosho, utaongelea miwa, utaongelea uh, Uh, pamba, tuongelea nini? Hatuhamasishi sana uzalishaji kwenye nchi. Ni zaidi sana tunapenda tu pesa ambazo tunaona kama zimeiva hivi, tunazichukua, tunazitumia, lakini tusipohamasisha uzalishaji tu, lazima tuende kukopa kwa sababu tutahitaji. Kwa njia rahisi ni nchi kuweka vizuri sera zake ili watu waweze kuzalisha zaidi, waweze kufungua mashamba makubwa zaidi, waweze kutoa fursa nzuri zaidi kwenye kilimo na viwanda, ili pengine tunachokizalisha hiki kiweze kuvuta fedha nyingi za kigeni, tuweze kutengeneza uzalishaji wa kutosha hapa, tuweke tija ya kutosha, na hiyo automatically itapunguza kukopa kwa sababu tutakuwa na cha kwetu. Hadi kufikia hapo, sina la ziada. Mimi ni Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salam. Asante uh, sana Amri Ramadhani kwa ripoti yako hiyo, ambayo msikilizaji, kama ulikuwa unategeategea, unasikia kwamba ilikuwa inaangazia wachumi nchini Tanzania kuonyesha au kuelezea wasiwasi wao wa juu ya mwenendo wa ukuaji wa deni la taifa, wakisema kwamba ukuaji huo wa kasi unaweza kuleta athari mbalimbali katika mbali, ustawi wa wananchi na pia taifa nzima kwa ujumla, huku wakitaka serikali kuendelea kuweka mazingira ambayo ni wezeshi yatakayopelekea kuongeza uzalishaji wa ndani ili kuinua uchumi wa ndani na kupunguza pia utegemezi wa mikopo kutoka nje ya nchi. Msikilizaji, hadi hapo tunafika mwisho wa kwa undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, msimamizi Meri Mgawe, mimi naitwa BMJ Mridhi na kutakia usiku mwema au usiku njema, popote pale ulipo. Kwa heri ya kuonana.