Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi jina langu ni Harizon Kamau, nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo Jumanne, Oktoba 29. Tunasikika kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na kati na eneo la maziwa Makuu, kupitia redio Sunrise Radio RN redio &E, mitume huko nchini Kenya, pamoja na mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, raia wapya wa Marekani waelezwa watachangia kuamua rais ajaye wa Marekani wiki ijayo. Na katika habari nyingine, umoja wa Ulaya pamoja na mataifa ya Angola zalaumu ukiukwaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano DRC. Ivita basi, hatujue kama itaisha kana namna gani. Na sisi tuko na lomba sana juu iisha turudie makwetu. Ivita kuumependishi hapa Luberu, tunaishi maisha ya kuteseka. Hizo ni baadhi ya habari ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Mashambulizi kadhaa yaliyolenga masanduku ya kubebea kura kote Marekani yameongeza shinikizo kwa maafisa wa majimbo na mitaa wanaotarajia kuwepo kwa uchaguzi wa amani wa rais mwaka huu. Uchaguzi wa mapema tayari unaendelea kwenye majimbo mengi ya Marekani, wakati mamilioni wa Marekani wakishiriki zoezi hilo moja kwa moja hapo Novemba tano. Jimbo la kaskazini magharibi mwa Marekani la Washington limethibitishia VOA Jumatatu kwamba polisi na maafisa wa FBI wanachunguza ripoti ya kuwepo kifaa cha kuwasha moto ndani ya sanduku la kura mjini Vancouver. Jumatatu maafisa wamesema kuwa hakuna aliyejeruhiwa, ingawa baadhi ya masanduku yaliharibika. Video iliyorushwa na vyombo vya habari vya ndani imeonyesha wazimamoto wakielekea kwenye eneo la tukio wakati baadhi ya masanduku ya kura yakichomeka. Maafisa kutoka jimbo la Oregon kwenye mji wa Portland pia waliripoti kuwa masanduku kadhaa yalishambuliwa kwa kifaa hicho takriban nusu saa kabla ya tukio la Washington. Mashambulizi ya masanduku ya kubebea kura wa Washington na Oregon yanafuatia mengine ya wiki iliyopita huko Phoenix, Arizona, kusini magharibi mwa Marekani. Maafisa walikamata mshukiwa mmoja kwa kuasha moto sanduku la kubebea kura na barua na kuharibu takriban kura ishirini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumatatu amesema kuwa hatua madhubuti zinahitaji kuchukuliwa ili kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miezi kumi na minane nchini Sudan, ambapo mamilioni ya watu wanakabiliwa na njaa pamoja na kukoseshwa makazi. Tunaendelea kuomba pande zote husika kumaliza mapigano hayo na kurejea kwenye meza ya mazungumzo, ameambia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Sudan. Ameongeza kusema kuwa badala ya kupunguza taharuki, wameendelea kuongeza hatua za kijeshi. Makundi yanayozozana ni kati ya jeshi la serikali likiongozwa na Jenerali Abdel Fatah Al Buhan na kundi la kijeshi la Rapid Support Forces RSF chini ya Jenerali Muhammed Hamdan Dagalo. Guteres amesema kuwa mateso yanaendelea kuongezeka kila siku, wakati akiomba kusitishwa kwa mapigano, kulindwa kwa raia, kuongezwa kwa misaada ya kibinadamu, na kusitishwa mara moja kwa upelekaji wa silaha kwa pande zote husika. Pia ameeleza wasiwasi wake kuhusu kudorora kwa usalama kwenye mji mkuu wa kaskazini wa Darfur wa El Fasha, ambako mapigano yameongezeka tangu katikati mwa Aprili, wakati jeshi likishikilia mji huo, RSF likilenga kuchukua El Shafa, ndio mji pekee ndani ya Darfur ambao bado haujaanguka mikononi mwa RSF. Na Umoja wa Mataifa umetoa uhakikisho kwamba utasaidia Nigeria katika azma ya kufanikisha malengo ya maendeleo endelevu yani SDGs, kupitia juhudi kadhaa. Mwakilishi wa umoja huo na mratibu wa maswala ya kibinadamu Ibrahim Fall amesema juhudi za Nigeria za kufanikisha malengo hayo zitapewa kipaumbele kwa sababu ya majukumu yake katika michakato ya Umoja wa Mataifa. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbey, anaripoti zaidi. Fall aliwaambia waandishi wa habari mjini Abuja kwamba nia ya Nigeria kupata maendeleo katika mazingira ya amani inawiana na kauli mbiu ya maadhimisho ya Umoja wa Mataifa mwaka huu. Plus, Nigeria, Nigeria is a very kwetu, sisi Nigeria ni nchi muhimu sana. Sasa hatuwezi kufikia lengo la STG ikiwa Nigeria ina tatizo. Wakati Abuja inazidisha juhudi za kutimiza malengo yaliyowekwa, mwakilishi wa nchi wa shirika la kazi duniani ILO, RC Atafwa, alisema ni muhimu kutumia ubunifu katika sayansi na teknolojia kupitia shughuli za kitaaluma katika vyuo vikuu vya Nigeria ili kutoa fursa kwa mwingiliano mwenye manufaa. Sheikh Ture wa afisi ya Umoja wa Mataifa juu ya mambo ya dawa na uhalifu alisema maendeleo hayatawezekana katika mazingira ya uvunjifu wa amani. Hatuwezi kuwa na ukuaji wa uchumi bila utulivu wa amani na bila kuwekeza katika vizazi vijayo. Kutoka Lego, jina langu ni Collins Atohigwi kwa Sauti ya america Washington. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington, DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Pentagon imesema Jumatatu kwamba Korea Kaskazini imetuma takriban wanajeshi elfu kumi kwa mafunzo nchini Rusia, ikiwa idadi mara tatu ya makadirio ya hapo awali. Tunaamini kuwa jeshi la DPRK limetuma takriban wanajeshi elfu kumi kwa ujumla ili kupata mafunzo mashariki mwa Rusia, ambao huenda wakajiunga na vikosi vya Rusia karibu na Ukraine ndani ya wiki kadhaa zijazo, naibu msemaji wa Pentagon Sabrina Singh aliambia wanahabari huko Pentagon Jumatatu. Alisema kuwa baadhi ya wanajeshi hao tayari wamekaribia Ukraine na kwamba wana wasiwasi kuwa Russia huenda inataka kuwatumia kwenye uwanja wa vita kwenye mkoa wa Kaska karibu na mpaka wa Ukraine. Mapema Jumatatu, NATO ilithibitisha kwamba wanajeshi elfu tatu wa Korea Kaskazini wametumwa Russia ili kusaidia Moscow kwenye vita dhidi ya Ukraine. Uhusiano wa kijeshi unaoendelea kushamiri kati ya Rusia na Korea Kaskazini ni tishio kwa usalama wa indo pacific na Euro atlantic, katibu wa NATO Mark Rutte aliyeambia wanahabari mjini Brussels baada ya maafisa wa NATO na wanadiplomasia kupokea ujumbe wa intelijensia na maafisa wa kijeshi kutoka Korea Kusini. Katibu mkuu wa NATO ameongeza kusema kuwa kupelekwa kwa wanajeshi wa Korea Kaskazini huko Rusia ni dalili ya kushindwa kwa upande wa Rais Vladimir Putin. Moroko Jumatatu imekubali kununua treni za mwendo kasi kutoka kwa kampuni ya Ufaransa ya Alstom, ukiwa mmoja wa mikataba iliyotiwa saini wakati wa ziara ya rais Emmanuel Macron kwenye ufalme huo, hatua inayoashiria kushuka kwa taharuki za kidiplomasia za muda mrefu. Paris na no Rabat kwa miaka mingi wamekuwa na taharuki ya mahusiano katika miaka mitatu iliyopita, hasa kuhusiana na maswala ya uhamiaji pamoja na eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi ambalo Moroko inashinikiza jumuiya ya kimataifa kulitambua kama sehemu yake, wakati akichukua ya hatua makini ili kujiepusha kukasirisha Algeria ambaye ni hasimu wa Morocco. Macron alilazimika kuunga mkono Moroko kwenye suala la Sahara Magharibi hapo Julai, hatua iliyofungua njia Macron ya maridhiano. Macron anafanya ziara ya Moroko akiandamana na dazeni ya mawaziri pamoja na wafanyabiashara 40 mashuhuri kutoka Ufaransa, akionyesha heshima isiyo ya kawaida Mfalme Mohammed watano wakati akitembelea kijiti alimnaki Macron akiwa na mke wake Brigitte kwenye uwanja wa ndege Jumatatu, kabla ya kuanza kwa hafla ya kutia saini mikataba kwenye kasri ya mfalme. Shirika la reli la Morocco la ONCF limetia saini mkataba na kampuni ya Ufaransa ya Alstom wa kununua mabehewa kumi na mawili ya mwendo kasi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mara baada ya kusikiliza sehemu hiyo ya kwanza ya habari za dunia, tunaelekea katika ripoti zetu. Watu takriban ni milioni 3.5 wenye umri wa kupiga kura wamekuwa raia wa Marekani tangu uchaguzi wa mwaka 2020, kwa mujibu wa National Partnership for New Americans, ushirika wa kitaifa unaoangazia raia wapya wa Marekani walioapishwa Baadhi ya wataalamu wanasema kundi hili linalokuwa linaweza kuwa muhimu katika kuunda matokeo ya uchaguzi. Mwandishi wa VOA anayeangazia masuala ya uhamiaji Aline Barros ameandaa ripoti hii ambayo inasomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Silvina Gudes ni raia mpya wa Marekani. Sherehe yake ya kula kiapo cha uraia ilifanyika huko Mount Vernon, nyumbani kwa rais wa kwanza wa Marekani, George Washington. Nimekuwa nikiishi hapa kwa miaka mingi, kwa nini nisiwe raia wa Marekani? Kwa hivyo sasa ukazi wangu umebadilika. Gudes ambaye asili yake ni Ureno amekuwa akiishi Marekani kwa zaidi ya miongo miwili. Mwezi Novemba mwaka huu anapiga kura kwa mara ya kwanza. Ninafuatilia siasa kwenye redio na televisheni na ninafuatilia midahalo. Kwangu mimi ni muhimu kwa sababu ninajifunza kile wanachofikiria kuhusu mawazo yao na kile watakachofanya. Wataalam wanasema wapiga kura hawa wapya wenye sifa wanaweza kuwa na maamuzi muhimu katika uchaguzi wa rais wa Novemba, hasa katika majimbo ambayo yanaweza kuelemea upande wowote maarufu kama swing states zaidi ya raia laki sita waliopewa uraia wa Marekani kwa kuapishwa wanaishi Georgia, kwa mujibu wa mradi wa Rock the Naturalized Vote. Karibu raia laki nne wanaishi katika jimbo la Michigan na takriban 465 wanaishi katika jimbo la Arizona. In a state like Arizona. Katika jimbo kama Arizona, watu ambao waliapishwa kupewa urais mara ya mwisho ilikuwa takriban miaka nane hadi sasa, hao wanachukulia kwa kiasi fulani ni raia wapya wa hivi karibuni na kiasi cha asilimia mbili ya wapiga kura. Na Arizona, kama utakumbuka, mwaka elfu mbili ishirini lilikuwa jimbo lililoangaziwa kipekee kote nchini. Inakadiriwa kuwa watu wazima milioni tatu nukta tano walio katika umri wa kupiga kura wamekuwa raia tangu uchaguzi wa mwaka 2020 kulingana na National Partnership for New Americans. Pasta anasema watu waliofikia hadhi ya kupiga kura kupitia kiapo cha kuapishwa huwa wanajihusisha zaidi kisiasa, katika masuala ya uhamiaji yanatawala katika mazungumzo. That's when the newly naturalized... Hapo ndipo raia wapya wanaanza kuibuka yeah, na kujihusisha sana kwenye siasa kwa sababu suala la uhamiaji linawaguza au lina masilahi binafsi ndani yake. Mtama Bahati ni Mmarekani mwenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo niliwasili marekani ilikuwa tarehe 6 septemba mwaka elfu mbili na moja na bado nakumbuka wakati huo ilikuwa saa tisa alasiri katika mji wa chicago alikuwa raia mwaka elfu mbili na kumi na saba nilipomaliza finish... mahojiano yangu ya uraia nilipewa fursa ya kujiandikisha kupiga kura kwa kweli hilo lilikuwa muhimu kwangu wakati mfanyakazi wa uscis aliponiambia sasa unaweza kupiga kura Niliuliza, je, hiyo kweli? Nilijiandikisha mara moja. Wachambuzi wa siasa wanasema waliopata uraia kwa kuapishwa huwa na mtazamo makini sana wa wajibu wao kiraia, na Wamarekani hawa wapya wataweza kuwa na maamuzi katika majimbo yanayoelemea upande wowote. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hivi sasa, Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Botswana Jumatano inafanya uchaguzi wake mkuu ambapo Rais Mokgweetsi Masisi anashindana na wagombea wengine watatu akitafuta muhula wa pili kwenye taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa almasi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, uchaguzi huo huenda ukawa na ushindani mkali kulingana na wachambuzi, ingawa upinzani uliogawanyika unatoa nafasi kubwa kwa chama cha Masisi cha Botswana Democratic Party au BDP, ambacho kimetawala taifa hilo la watu milioni 2.3 tangu kujipatia uhuru wake kutoka kwa Uingereza mwaka 1966. Botswana imekuwa na ustawi na uthabiti kwa muda mrefu zaidi kutokana na utajiri wa alhami, almasi pamoja na idadi ndogo ya watu ambao hupewa huduma za bure za elimu na afya. Hata hivyo, kushuka kwa bei ya almasi kwenye soko la kimataifa katika miaka ya karibuni kumepelekea kushuka kwa mapato ya ndani, wakati taifa likijitahidi likiji, likiji, likiji kuwekeza kwenye sekta nyingine. Wapinzani wanasema kuwa chama cha PDP kimebaki madarakani kwa muda mrefu zaidi na kwa hivyo kulaumiwa kuvuruga uchumi pamoja na ufisadi, madai ambayo kimekanusha. Wakati wa mdahalo uliofanyika wiki iliyopita, Masisi alisema kuwa ni kweli almasi al -al haijakuwa ikinunduliwa tangu Aprili na kwamba uchumi umeshuka, lakini mfumo wa kiuchumi ungali dhabiti. Na chombo cha habari cha serikali kimesema Jumatatu kwamba Iran imemuua mpinzani Mjerumani mwenye asili ya Iran Jamshid Shamad baada ya kumpata na hatia ya ugaidi. Shamad, mwenye uraia pacha wa Iran na Ujerumani na pia kiongozi wa upinzani, alituhumiwa kupanga shambulizi la bombu la 2008 kwenye msikiti mjini Shiraz. Familia yake inakanusha madai hayo, ikidai kuwa Iran ilimteka nyara mwaka 2020 wakati akiwa Dubai. Shamad mwenye umri wa miaka 68 amekuwa akiishi Marekani, ambapo alikuwa msemaji wa kundi la Tondar ambalo hulenga kurejeshwa kwa utawala unaoungwa mkono na magharibi nchini Iran na uliokuwepo kabla ya mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979. Waziri wa mambo ya kigeni wa Ujerumani Annalena Baerbock amekemea mauaji yao kwa maneno makali, akisema kuwa Shemad alipelekwa Iran baada ya kutekwa nyara kule Dubai na kisha kushikiliwa kwa miaka bila kushtakiwa na kisha kuuawa. Amesisitiza kuwa serikali ya Ujerumani iliweka bayana kwa Teheran mara kadhaa kwamba kuwa raia wa Ujerumani kungekuwa na madhara yake. Na sasa asubuhi hii, tukielekea mashariki mwa Kongo ambako mapigano makali bado yanaendelea kati ya kundi la M23 na jeshi la serikali FARDC. Umoja wa nchi za Ulaya, Umoja wa Mataifa, MONUSCO na Angola zimelaumu mashambulizi na ukiukwaji wa makubaliano ya usitishwaji wa mapigano mashariki mwa Congo. Auster Malivika na ripoti zaidi kutoka mashariki mwa DRC. Wakaazi, wanasiasa na mashirika ya kiraia yashutumu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa kimya wakati waasi wa M23 waendelea kuchukua vijiji vingi wilayani Walikale, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walikale ikiwa wilaya inayokuwa na madini mengi. Baada ya kuchukua kijiji cha Kalembe, Plasidi Nzilamba ni mmoja na mratibu wa mashirika ya kiraia Kivu Kaskazini. Kwa kweli walianza na kijiji cha Kalembe, wameenda Minjenje na hapa tunasikia kuwa wanakari, wanakaribia kijiji cha Pinga kwa sababu ni maeneo ambayo mnakuwa madini na mtaa wa Walikali, unajua kama ni mtaa ambao unajulikana ulimwenguni kote kuwa mtaa ambao una madini na ni hiyo ambayo tunadhani wanavizia ili kuongeza eh, nguvu zao kiuchumi. Umoja wa Mataifa, Angola na Umoja wa Nchi za Ulaya ukiendelea kushutumu ukiukwaji wa makubaliano ya usitishaji wa mapigano mashariki mwa Kongo bila mafanikio. Gavumenti ya Kongo ni hiyo ambayo imejiachilia sana na uzembe kwa kukabiliana na hii hii hili janga kwetu. Ombi ni kusema gavumenti haingeliweza kubaki ikizubaa, iweze kuchukua haraka iwezekanavyo mipango ili kusitisha huo uvamizi ambao unaendelea ijapo jitihada za kisiasa ambazo, nazo mapigano ambayo imepelekea maelfu ya wanawake na watoto kuhama kwa mara nyingine makazi yao na kuwa wakimbizi katika taifa lao Christelle Rebecca yuko kwa sasa katika mji wa Lubero wilayani Lubero baada ya kukimbia kijiji chake Ivita. Basi hatujue kama itaishaka namna gani, na se tuko na lomba sana juu ishe turudie makwetu vita mupdishi hapa Lubero, tunaishi maisha ya kuteseka, tunaishi tu kulombalomba vevako na vatoto vakubwa vana vatuma vanenda valombealombea chakula sv hatuna, tunateseka. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC likiomba wananchi kuwa wavumilivu kwani serikali inafanya liwezalo kwa kumaliza vita hivi. Luteni Mbuyi Kalonji Rigen ni msemaji wa operesheni ya kijeshi Grand Nord wilayani Lubero. Raia wanaweza <muchu> endelea na kazi zao kama kawaida, hasa kulingana na hatua ambazo tumechukua kwa eneo letu la Fronor Nord wilayani Lubero de aux attentes cette cette population par agression Kwa sasa mapigano makali yakiendelea kati ya wapiganaji wa M23 ya waasi wa M23 m tatu na wasaidizi wao, hii ikiwa ukiukaji wa makubaliano ya usitishaji wa mapigano kwa ajili ya amani na usalama kwa raia wanaokimbia vijiji vyao. Oser Malvika, sauti ya America, Lubero. Taliban unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi kibao safi sana pale, nasikia Idi kina mchanganyiko wa kila aina, sijui wimbo kutoka Moroko au kule Ethiopia na vilevile pale Chris Brown nasikia yuko ndani. Ni mambo safi sana kwenye Kumekucha kuucha Afrika. Basi wanaharakati wa upinzani wameingia mitaani Botswana mwishoni mwa juma kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika hapo kesho Jumatano waandamanaji hao waliandamana hadi ubalozi wa Zimbabwe uonyezi, uonyeshe waziwazi kwamba nchi hiyo jirani ina njama ya kusaidia chama tawala cha Botswana kuongeza muda wake wa kukaa madarakani kwa miaka hamsini na minane. Mkondisi Dube kutoka Gaborone anaripoti kwamba waandamanaji hao hawakufanikiwa. Naid Ligongo hapa anatuarifu zaidi. Maandamano ya mwishoni mwa juma yaliandaliwa na muungano wa vyama vya upinzani chini ya UDC lakini polisi waliokuwa na bunduki, marungu na ngao waliwarudisha nyuma uandamanaji wa katika barabara zilizokuwa na vizuizi na kuwalazimisha kutawanyika. Mwakilishi wa UDC, Penyo Butale, alisoma ujumbe wao. Licha ya kushindwa kwa juhudi za kufikia ubalozi wa Zimbabwe, ujumbe wao unaitaka Zimbabwe kutoingilia uchaguzi wa Botswana. Butale ameiambia VOA kwamba kumekuwa na ripoti za Zimbabwe kukisaidia chama tawala cha Botswana Democratic Party, BDP, kuvuruga uchaguzi wa Jumatano hii. Chama hicho kimekuwa madarakani toka 1966. Mgombea wake Rais Mokwetsi Masisi anawania muhula wa pili, anakabiliwa na wapinzani watatu Tuliamua kuandamana hadi ubalozi wa Zimbabwe kwa sababu tuna taarifa za kuaminika kwamba kuna jaribio la serikali ya Zimbabwe kusaidia marafiki zao chama tawala cha Botswana kwa njia za siri. Polisi inasema ili maandamano yafanyike ni lazima waandaaji wapate kibali kwanza. Lakini mchambuzi wa siasa Zibani Maunde ambaye ni profesa katika Chuo Kikuu cha Botswana anasema hatua za polisi zinaweza kuonekana kuwa za kisiasa. Polisi wanapaswa kutogemea upande wowote wa watu. Wanapopanga maandamano ya amani, hakuna sababu inayopaswa kuwasimamisha. Katika nchi nyingi katika eneo hili, polisi wamekuwa tatizo, wakipendelea vyama tawala. Wakati huo huo, chama tawala cha BDP kimekanusha madai kuwa kinafanya kazi na chama tawala cha Zimbabwe, ZANU PF, kushinda uchaguzi. Vilevile, msemaji wa ZANU PF, Farai Marapira, anasema hakuna ukweli katika madai ya upinzani wa Botswana. Hatuingilii shughuli za ndani za nchi yoyote. Tunaheshimu michakato ya uchaguzi katika nchi tofauti, na sisi tunaunga mkono kile ambacho watu wa nchi hizo watakuwa wameamua. Huu ni upuzi na matusi kwa ZANU PF na watu wa Botswana. Shughuli za awali za uchaguzi wa Botswana pia zimekosolewa Huku ripoti zikisema baadhi ya vituo vilikosa karatasi za kupigia kura. Rais Masisi aliingia madarakani mwaka 2018 baada ya kuchaguliwa kumrithi Rais Ian Kama ambaye alijiuzulu mwaka huo. Masisi alichaguliwa rasmi mwaka 2019 kwa muhula wa miaka mitano. Botswana. Tupate muhtasari wa habari. Mashambulizi kadhaa yaliyolenga masanduku ya kubebea kura kote Marekani yameongeza shinikizo kwa maafisa wa majimbo na mitaa na wanaotarajia kuwepo kwa uchaguzi wa amani wa rais mwaka huu. Uchaguzi wa mapema tayari unaendelea kwenye majimbo mengi ya Marekani, wakati mamilioni ya Marekani wakishiriki zoezi hilo moja kwa moja ifikapo Novemba 5. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Jumatatu amesema kuwa hatua madhubuti zinahitaji kuchukuliwa ili kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miezi kumi na minane nchini Sudan, ambapo mamilioni ya watu wanakabiliwa na njaa pamoja na kukoseshwa makazi. Pentagon imesema Jumatatu kwamba Korea Kaskazini imetuma takriban wanajeshi elfu kumi kwa mafunzo nchini Rusia, ikiwa idadi mara tatu ya makadirio ya hapo awali. Tunaamini kuwa jeshi la DPRK limetuma takriban wanajeshi elfu kumi kwa ujumla ili kupata mafunzo mashariki mwa Russia, ambao huenda wakajiunga na vikosi vya Rusia karibu na Ukraine ndani ya wiki kadhaa zijazo na hapa ndo tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi wetu ni Dadi Balawe, msimamizi wa matangazo ni Khadija Riyami. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau kutoka Washington. Tunakuambia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Wakati msimu wa baridi unapoanza nchini Ukraine, Rasha inaendelea kushambulia raia na mfumo wa Ukraine. Rasha, kupitia mashambulizi yasiyokoma, inaharibu miundo msingi ya Ukraine, kuua idadi kubwa ya raia isiyoweza kuhesabika kupelekea watu wengi kukosa makao na kupelekea ukosefu mkubwa wa chakula na nishati, amesema Robert Wood, mwakilishi mbadala wa Marekani katika Umoja wa Mataifa anayesimamia maswala maalum ya kisiasa. Na sasa kwa sababu imeshindwa kupindua serikali ya Ukraini iliyochaguliwa kidemokrasia, Rusia inalenga kupanua vita. Hivyo tumeona ripoti za Korea Kaskazini, DPRK, kutuma wanajeshi wake na kutayarisha wengine zaidi kwenda Ukraini kusaidia wanajeshi wa Rasia. Iwapo Rasia sasa inatafuta msaada wa Korea Kaskazini kijeshi, itakuwa ishara ya kukosa matumaini kwa Kremlin. Rasia haiwezi kuendelea na uvamizi wake pasipo kusaidiwa, maana kwamba vita hivyo vitamalizika iwapo Iran na Korea Kaskazini zitaacha kutoa msaada wa kijeshi na iwapo China itaacha kutoa msaada wa kuendeleza vita hivyo, amesema balozi Wood. Washirika hawa wanaendelea kutishia amani na usalama nje ya Ukraine, sio tu Ulaya, bali pia katika Indo Pacific, mashariki ya kati na Afrika. Moscow imetaka kuharibu kabisa biashara ya chakula kwenda nje ya Ukraine. Kwa kuharibu chakula chenyewe au mfumo wa uzalishaji na usafirishaji. Putin anajua kwamba hatua hizo zimepelekea kuongezeka ukosefu wa chakula kote duniani, lakini hajali. Kremlin inatumia ukosefu wa chakula ambao imesababisha yenyewe kulazimisha nchi za Afrika kuitegemea Russia kwa chakula huku Russia ikijaribu kuchukua nafasi ya Ukraine. Amesema Balozi Wood. Iwapo Russia inaweza kufanya ukandamizaji inapoamua kwamba nchi wanachama mwenzake wa Umoja wa Mataifa sio nchi halali, kwamba watu wake sio watu halali, kanuni za Umoja wa Mataifa zinakuwa na maana gani? Hii inatoa mfano gani ambao Russia inaweka au kwa nchi zingine kutumia nguvu zake kuvamia zingine ndogo na jirani na ambazo hazitaendelea kwa malengo ya kujipanua. Amani kwa njia isiyo halali inavuruga sheria ya kimataifa, kanuni za heshima na uhuru wa kujitawala, uhuru wa mipaka na uhuru wa taifa katika mfumo wa kimataifa. Amani kwa njia isiyo halali itasababisha vita zaidi amani haitakuwepo kwa njia zozote, amesema balozi Wood. Russia haiwezi kukubaliwa kujitengea sehemu ya, ya Ukraine, na Ukraine haiwezi kuambiwa kuacha kujilinda ama kulinda mipaka yake. Hiyo ni hatari kubwa kwa usalama na utulivu wa dunia na kila kitu ambacho umoja wa Mataifa una jukumu la kulinda, na hiyo Imekuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.