200... Hizi ni habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Gwireni. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa umesema kwamba kikosi cha kijeshi cha dharura nchini Sudan na RSF, kimetekeleza ukatili mkubwa sana dhidi ya raia, unajisi na kuwateka wanawake na kuwatumia kama watumwa wa ngono katika vita vya zaidi ya miezi kumi na nane nchini humo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba waathirika wana umri kati ya miaka nne kunradi miaka nane na sabini na tano. Kiwango kikubwa cha ukatili kimetekelezwa na kikosi cha RSF kinachoungwa mkono na wapiganaji wa kiarabu katika jaribio la kuadhibu raia kwa kushirikiana na wale wanaowachukulia kuwa maadui. Kikosi cha RSF kinapigana na jeshi la Sudan. RSF Hawajajibu shutuma za ripoti ya umoja wa Mataifa. Wapiganaji wa RSF wanadhibiti sehemu kubwa ya Sudan, ikiwemo Darfur Magharibi ambapo wanashutumiwa kwa mauaji ya kijamii dhidi ya watu wa Masalit. Ripoti ya shirika la kufuatilia haki za kibinadamu Human Rights Watch imesema kwamba serikali ya Burkina Faso iliwaweka katika hatari raia wake bila sababu yoyote wakati wa mashambulizi ya makundi yenye silaha mapema mwaka huu. Watu mia moja waliuawa katika mashambulizi ya wapiganaji wenye uhusiano na kundi la kigaidi la Alqaida mnamo mwezi Agosti katikati mwa Burkina Faso. Shambulizi hilo limetajwa kuwa mojawapo ya wa shambulizi baya zaidi mwaka huu katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi inayokumbwa na mapigano. Wanakijiji wa Besalaglo kilicho kilomita 80 kutoka mji mkuu wa Ogadugu walilazimika kusaidia maafisa wa usalama kuchimba handaki za kujificha maafisa hao wakati wa wapiganaji wa kundi la Jamaati Nusrat la al Islam wa Muslimin walipovamia sehemu hiyo na kuanza mashambulizi ya risasi. Ripoti ya Human Rights Watch imesema kundi la Jenin ambalo limesema lilitekeleza mashambulizi hayo lilidai kwamba wanavijiji waliolengwa walikuwa wanachama wa makundi ya wapiganaji yenye ushirikiano na serikali ya Burkina Faso. Maafisa wa mahakama nchini Afghanistan wamesema kwamba watu wanne wakiwemo mwanamke wamepigwa viboko hadharani mashariki mwa Afghanistan kwa shutuma za kutenda makosa yakiwemo kuwa na uhusiano haramu wa kimapenzi na kukimbia nyumbani kwao. Mahakama ya juu imesema kwamba adhabu hiyo imetolewa katika jimbo la Nagarhar baada ya mahakama ya juu kuwahukumu wanne hao ambao wametajwa kuwa wahalifu kwa kucharaza viboko 39 kila mmoja. Mahakama ya Talibani imesema kwamba raia watano Afganistan, wa Afghanistan wakiwemo wanawake pia walicharaza viboko 39 katika sehemu tofauti kila mmoja katika mikoa ya Parwan na Pariabu kwa makosa mbalimbali ikiwemo mbali, kufanya mapenzi nje ya ndoa na kushiriki ushoga walihukumiwa pia kifungo gerezani kati ya miezi sita na mwaka mmoja. Utawala wa Talibani umekuwa ukitekeleza sheria kali ya Kiislamu tangu walipoingia madarakani mwaka elfu mbili ishirini na moja. Maafisa wa afya wa Palestina wamesema kwamba shambulizi la anga la Israeli limepiga jengo la ghorofa tano linalokaliwa na watu kaskazini mwa Gaza na kuwa watu sitini Shambulizi limetokea Beit Lahia ambako maafisa wanasema watu 17 hawajapatikana baada ya shambulizi. Jeshi la Israeli halijatoa ripoti yoyote kuhusu tukio hilo kufikia wakati tunaandaa ripoti hii. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekosoa sheria iliyopitishwa na bunge la Israeli inayolipiga marufuku shirika kuu la kutoa msaada la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Palestina, UNRWM. Sheria hiyo inatarajiwa kuanza kutekelezwa katika muda wa siku 90 guteres amesema itapelekea madhara makubwa sana kwa wakimbizi wa palestina wapiga kura nchini botswana wanajitayarisha kwa uchaguzi mkuu kesho jumatano ambapo muungano wa vyama vya upinzani ambrela for democratic change udc unakabiliana na chama tawala botswana democratic party bdp ambacho kimekuwa madarakani kwa miaka 58 chama tawala cha bdp chake mogwesi masisi mwenye umri wa miaka 63 kina umaarufu mkubwa katika mji mkuu gaborone japo wakazi wa, wa mji huo wana matumaini ya kutokea mabadiliko ya uongozi katika nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa madini ya almasi yenye idadi ya watu milioni 2.6 sehemu kubwa ya botswana ni jangwa chama cha pdp kimetawala botswana tangu nchi hiyo ilipopata uhuru kutoka kwa uingereza mwaka 1966 nakomea hapo kwa sasa. Mimi ni Kenneth bet ya kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hii ni kwa Undani. Asante Kenneth kwa taarifa ya habari. Matangazo yanajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi hii leo. Basi tunaangalia kwa undani uchaguzi wa Marekani, tukiangalia jinsi uchunguzi wa maoni ni muhimu katika kinyang'anyiro cha kugombania kiti cha rais na viti vingine, na tunazungumzia pia mkutano wa mawaziri uliofanyika Nairobi juu ya kutoa chakula shuleni. Ungana nami Abdu Shakur Abud kwa undani. karibu tena kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika basi kwanza kama nilivyosema tunaangalia kwa undani uchunguzi wa maoni wa uchaguzi wa marekani imani ya wamarekani katika uchaguzi na uchunguzi huo umepunguka kutokana na kasoro zilizotokea wakati wa uchaguzi wa mwaka 2016 na 2020 Taasisi nyingi za uchunguzi zilikosea kupima nguvu za mgombea kiti cha rais wa chama cha Republican Donald Trump alipomshinda Hillary Clinton mwaka 2016. Kabla ya uchaguzi, uchunguzi wa maoni ulionyesha kwamba Clinton atapata ushindi, lakini kama tunavyofahamu, alishindwa na mwaka elfu mbili ishirini uchunguzi ulisema chama cha Republican kitapata wingi mkubwa katika baraza katika la wakilishi katika bunge la Marekani na ushindi mkubwa katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini lakini hilo halikutendeka. Basi uchunguzi wa mwaka huu elfu mbili ishirini na nne unafuatiliwa kwa karibu sana, taasisi zikitaka kurudisha imani wa Marekani kwa kuchunguza maswali mbalimbali kuhakikisha hakuna kasoro na taasisi nyingi zimejitokeza zaidi na hivyo, mwaka huu katika uchaguzi wa rais unaonyesha mashindano ni makali na wagombea kiti cha rais, tunapozungumza, wako sare karibu asilimia 48 kila mmoja, kulingana na taasisi nyingi na mashirika mengi ya habari hapa Marekani. Nazungumza na na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Timothy Sadera kutoka Atlanta na kumuuliza kwanza umuhimu wa uchunguzi huu wa maoni kabla ya uchaguzi hapa Marekani. Maoni ambayo yanapatikana kwa sasa yana umuhimu kwa sababu yanaweza kuwashawishi wengi kuona ya kwamba mpiganiaji wao anaelekea katika njia ya ushindi, ama pengine kuna mikakati ambayo wanastahili kuifanya, ndipo sasa waweze kupata kura nyingi. Na pia jambo la pili, inaweza kuwasaidia waweze kujua ni wapi ambapo wanastahili, pengine kuna yale majimbo ambayo walikuwa wamezoea ushindi na wanaona kwamba pengine wanapungukiwa. Kwa hivyo mbinu zitawasaidia sasa kuweza kuwekeza mbinu ambazo zitawasaidia kupata kura za wale ambao bado hawajafanya uamuzi wao. Na uchunguzi huu unauaminika kwa kiasi gani? Unatokea usawa kwa kiasi gani? Tunakumbuka wakati wa elfu mbili ishirini watu walisema Hillary atashinda, lakini akaja akashindwa. Sasa hivi sasa kuna tofauti inatokea, watu wanaimani na kura uchunguzi huu unaofanywa matokeo bado yanazidi kuwa ni ya kutatanisha, kwa sababu kuna maeneo tofauti, ni mahali ambapo uh, maoni haya yanakusanywa, kwa sababu kuna maeneo ya kule ndani mashinani, wengine haswa kutegemea majimbo, ni jimbo la aina gani ama ni jimbo gani, mambo yale yanaweza kuwa ni ya chama. Lakini sasa ukiangalia katika miji mikuu, ambapo ndipo kuna watu wengi, basi hapo tutaweza kuona ya kwamba umuhimu wake ni kwamba uh, sasa hivi itatupa takwimu ya kujua Je, tunaelekea katika njia iliyo sawa ama si sawa? Kwa hivyo kama wanachama wataweza kuangalia hivyo basi, kutawasaidia kuweza kujua manufaa na hata faida ya kuweza kufanya uchanguzi, yaani maoni kama haya, kufuatilia maoni kama haya. Kwa mfano wakati wa Hilary na bwana Trump ni kwamba wengi ndio walionekana kumpendelea bi Hilary, lakini wengine sasa wale tunaita electoral college, basi asiposhinda majimbo yale muhimu hata ashinde kura za maoni, na pia ashinde kura kwa wingi, lakini ile electro vote, wale wachaguzi wale wakaguzi ama tuseme wale wateuzi, kati ya zile kura zinazohitajika mia mbili sabini asipopata jimbo ambalo itamfikisha pale, basi itakuwa ni vigumu kwa Kamala Harris ama kwa bwana Trump. Uh, kwa hivyo hiyo inategemea mfumo wa Marekani. Kwa hivyo anahesabu kura kwa wingi, lakini Electoral College inakuwa na idadi yake kutokana na majimbo yanayopatikana. Sasa maoni haya au uchunguzi huu, bila shaka, we mpigaji kura unaangalia nani anaweza kuongoza. Je, yule anayegombania kiti, ikiwa cha rais, senate au bunge la mawakala Uchunguzi huu una muhimu gani? Wao pia wanafanya yao wenyewe e, wanafanya kwa kweli kwa sababu tukiangalia kwa sasa hivi Marekani ni kama kuna vyama viwili, kuna demo, Democrats na Republican. Kwa hivyo weve ukiwa mpiganiaji kura, kwa sababu pengine unatafuta kiti, lazima ujue chama chako kinaendaje na ukijua kwamba oh, uh, upepo unaelekea upande upi, basi utaweza kujikakamua na kuweza kufanya kujizatiti kidogo katika mbinu, katika maendelezo, katika matangazo. Nimeona kwa hivi karibuni, uh, bwana Trump ameweza kubadilisha matangazo yake, na hasa sasa kumlenga kabisa mbi Kamala Harris, na Democrats wanapanga pia kumlenga kum, bwana Trump katika mambo yake. Kwa hivyo, unaona kila chama kinatokea na mbinu zake za kuwashawishi watu wengi waweze kubadilisha nia yao hasa kwa kuangalia makosa ambayo pengine viongozi wanafanya. Kwa hivyo hata mashinani wale uh, senators na pengine House of Representatives, wote wanahitaji kujua kujua ya <coughs> kwamba uh, je, watu hao wanawachagua, upepo unaelekea upande gani? Wakiona ya kwamba kuna upungufu, basi mtu anajizatiti na kuongeza bidii na upande mwingine, kama unavyosema kwamba maoni au uchunguzi huu unawasababisha wagombea kubadili mwelekeo wao, na hasa ujumbe wa mwisho, kama wanasema kwamba ujumbe wa mwisho walala salama. Lakini vilevile vile wanafanya uchunguzi wa masuala mbalimbali, ikiwa ni elimu, ikiwa ni utoaji mimba, ikiwa ni wanawake, wanaume, hii yote inakuwa ni kazi kubwa, ni mashirika haya yanalipa kufanya kazi hiyo. Wanapouliza watu swala la nani unampendelea, lakini wanauliza ni maswala gani unapendelea au vipi? Kwa kweli, ni kweli vile umesema, lakini tukumbuke ya kwamba inategemea nani wanaotoa. Kuna wale wanaotoa pesa kutafuta matangazo haya, kuna wengine ambao pengine wameamua ya kwamba sisi tutatumia pesa kiasi fulani. Tumeona ya kwamba haswa mabilionea hapa nchini wameapa ya, na kutoa pesa nyingi ili kusapoti kuunga mkono, aa, yule wanayemunga mkono. Kwa hivyo katika kuwapembeleza watu na kuwaonyesha, basi wanajua kwamba wa, wakiweza kuwashawishi watu, basi watu wataweza kupiga kura kwa njia wanayoipendelea. Lakini kwa sasa hivi, aa, ninaona ya kwamba bado hizi dakika za mwisho mwisho, kuna wale pia wameamua ya kwamba wao ni wanachama sugu, wengine hawajaamua ni nani watakayefanya. Kwa hivyo wangali wanatakikana kushawishika kabisa, waone je, uchumi, shule, maendelezo ya afya, haki ya kina mama itakuwa vipi, ama pengine vita vinavyoendelea haswa vya Ukraine na, na Israeli na watu wa Gaza. Kwa hivyo mambo kama yale ndiyo sasa hivi yanatia msasa kabisa katika maelekeo ya uchaguzi huu. Katika uchunguzi wa maoni wa mashirika mengi yanaonyesha kwamba mashindano ya kosare Trump na Harris uh, wako arobaini na nane arobaini na nane. Je, unafikiri kutatokea maajabu? Maanake ikiwa sare, lakini kuna wengine wale wadakika mwisho ambao hawajamua wanaweza kuleta mabadiliko. Unafikiri tusubiri mabadiliko au matokeo ya ajabu safari hii? Uh, ma, yani, matokeo yatatokea na tunatumainia kwamba yatatokea katika njia ambayo pengine wengi hawakuwa wakitarajia. Kwanza tukumbuke kwamba kuna kura za kina mama mashinani ambao wengi wanamuunga mkono biharis, lakini kuna wale ambao ni wanachama, wanasema hao ni wazaliwa wazalendo, wanasema ya kwamba biharis hataweza kudumu vita vile vya kivita vya, yaani hali ya usalama nchini, na pia wengi wanamlaumu ya kwamba hana uzoefu. Lakini uh, ninatarajia kwamba <laughs> wale ambao ninawaita independent wanaweza kuamua, hasa tukiangalia jimbo la Pennsylvania Vermont Uh, pengine Montana turudi uangalie jimbo kama Georgia na uh, Nevada. Kwa hivyo tukiweza kuangalia pale na aweze kushinda, basi ushindi utakuwa kwa upande wake, lakini kwa sasa hivi uh, ninatarajia kwamba kutakuwa na mabadiliko makubwa, haswa dakika hizi za mwisho ambapo ni kutupa zile ngumi za mwisho ama teke za mwisho. Na unaposema hivyo, hapa juzi katika mkutano wa New York mkubwa kabisa wa Trump kumetokea wajumbe ambao walikuwa wakizungumza maneno ya matusi, yameleta athari gani unafikiri? Wengine wachambuzi wanasema hayo yataleta, matamshi hayo yanaweza kuleta mabadiliko makubwa. Unafikiri maoni ya wapiga kura yatabadilika? Ambapo hatujui maanake, uchunguzi ushamalizika. Maoni ndiyo yanaweza na, ya, kuleta, kwa sababu angalia, kwa jinsi ambavyo nilikuwa nimesema kwamba wanatupa teke zao za mwisho, ni kwamba Uh, kuna matusi mengi ambayo yalitolewa pale, tukiwasikia wanazungumza, uh, kwa kujigamba, wengine wanazungumza kudunisha wengine, na naamini ya kwamba sasa hivi tabia inaanza kujitokeza kujua, je, mpiganiaji uchaguzi wetu tukimteua kiongozi wetu atakuwa anazungumza hivi? Je, ataletea nchi hadhi yake na heshima inayostahili? Kwa hivyo naona ya kwamba haya ndiyo mabadiliko makubwa sana kwa mwananchi wa kawaida, haswa wale wanaofuatilia kutaka kujua kiongozi ni yupi, wanaotaka kumwona akiwa kiongozi wao. Lakini kuna wale ambao wengine hawajali, kwa hivyo wao wataendeleza. Jam, jambo la muhimu kilicho kule mashinani ni kwamba kwa kuwafanya kwa wote waweze kupiga kura, kuwahamasisha wengi wajitokeze. Hiyo ndio siri, imebaki sasa kuwahamasisha wengi uh, wiki hii ambayo ndio imebaki ya mwisho, waende kwenye sehemu za kura wakaweze kupiga kura zao na haya ndio yataleta mabadiliko makubwa na katika baraza la wakilishi katika senate. Je, uchunguzi wa maoni unafanywa sawa na vile anavyofanya uchunguzi wa maoni katika uchaguzi wa rais? Kwa kawaida urais huchukua kipaumbele, maanake wengi hata wajulikani, wengine wanataka tu kujua. Kuna wale watakaoamka kwenda kupiga kura, kwa sababu pengine hawamtaki mtu fulani. Mwingine uh, anasema ya kwamba pengine huyu hatumtaki, lakini tukumbuke ya kwamba Rais anaweza akateuliwa, lakini akose bunge la Senate, basi hatakuwa na uwezo wa kupitisha sheria. Na mwingine anaweza kushinda, lakini washindwe katika kupitisha, yaani zile stakabadhi zao na pengine kupitisha mikakati waliyo nayo, basi haitaweza kufaulu, basi ataonekana ya kwamba wameshindwa. Nami naamini ya kwamba mabadiliko haya yakija, basi hata yataaffect hata kwenye Senate ama kule chini kwenye mashinani na bunge za majimbo. Asante sana D Timothy Sadera. Ah, shukuru sana. Asante. Huyo ni Timothy Sedera, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Atlanta, Georgia. Taasisi mashuhuri ya utafiti wa maoni Pew Center inasema kwamba wataalamu wa kazi hiyo wamefanya kazi kubwa mwaka huu kuhakikisha kasoro zilizotokea siku za nyuma zisitokee, wakisema changamoto kubwa, hata hivyo, ni kwamba kuna watu ambao hawataki kujibu, na gharama za kufanya uchunguzi wa kina ni nyingi, na hapo kasoro ndizo zinaweza kutokea. Na mwaka huu anasema, kutokana na idadi fulani ya wanachama wa Republican kutotaka kumwunga mkono Trump mgombea wao na kutosema vipi watapiga kura, ndio watu hawakuangaliwa zaidi, na huenda wakaleta mabadiliko makubwa. Halafu vijana pia, inasema hawafahamiki ikiwa watajitokeza kwa wingi siku ya kupiga kura au la. Zaidi ya hapo, kabla ya uchaguzi, watafiti huwa hawajui imani ya wa wapiga kura. Kuna wale wanaoweza kusema hawatapiga kura, halafu anakwenda kupiga kura. Basi taasisi ya Piu inasema theluthi moja wa Marekani kawaida huwa hawapigi kura, na hapo inakuwa ni vigumu kusema kwa uhakika vipi matokeo yatakuwa. Lakini mwongozo wa kutosha na kuaminika, uchunguzi wao unaweza kuleta matokeo ya kuaminika. Basi tusiandikie mate wakati wino upo, tusubiri Novemba watano tuone ikiwa matokeo yatakuwa sawa na uchunguzi uliofanyika mwaka huu ambapo kulikuwa na uchunguzi chungu nzima. Na katika juhudi zetu za kuangalia vipi Waafrika walioko hapa Marekani, wa Marekani wenye asili ya Kiafrika wanachukulia uchaguzi huu, manake ni maoni yao vilevile, vile kupima maoni yao, mwenzangu Huba Abdi amekwenda katika eneo karibu na hapa Washington ambapo kulikuwa na mkutano kuhudhuria namna Waafrika wanahamasishwa kushiriki katika uchaguzi huu na uliza maoni yao kuona vipi wanaona uchaguzi huu. Kwa wengi walio ughaibuni, chaguzi huleta changamoto ya kipekee. Mwenyekiti wa baraza la wanadiaspora wa Afrika Marekani mwenye asili ya Cameroon, Guy Joken anasema kuna masuala mengi wanayoangalia kutoka kwa wagombea wote, lakini kikubwa ni kati ya kupigia kura sera zinazonufaisha Amerika au zile ambazo hazitoathiri mustakbali wa bara la Afrika kama vile uhamiaji, elimu na uchumi the, the learn... cha muhimu zaidi ni kuwa chama chetu cha, cha wanadiaspora kinafaa kujifunza mambo ambayo yanawapendeza zaidi wa Afrika, na mimi kama mwenyekiti ni kuchukua maoni kutoka jamii ya wanadiaspora na kufikisha kwa wagombea wakuu. Anyway, uh, zaidi ya upigaji kura, wanadiaspora wameibuka kama nguvu kubwa katika kuleta mabadiliko ya sera ambayo yanaathiri nchi yao yaliyopitishwa na nchi wanayoishi. Wengi wameunda vikundi vya utetezi wakihamasishana juu ya masuala muhimu kama vile mageuzi ya uhamiaji, makazi mapya ya wakimbizi na misaada kutoka nje. What we hope the issues are one is um, democracy Tunatarajia maswala kama vile demokrasia, na mtu anaelewa kwamba hii inapaswa kuwa nchi ya watu wote, na hipaswi kuwa na kizingiti cha ghafla ambapo wahamiaji wanakaribishwa tena nchini Marekani. Wahamiaji wana mchango mkubwa na jinsi uchumi wetu ulivyo. Tunatarajia maswala kama vile demokrasia mtu anaelewa kwamba hii inapaswa kuwa nchi ya watu wote that na haipaswi kuwa na kizingiti cha ghafla ambapo wahamiaji hawakaribishwi tena nchini Marekani. Wahamiaji wana mchango mkubwa na jinsi uchumi wetu ulivyo, na hatupaswi sio kuheshimu hilo bali kutaka zaidi. <coughs> Labda moja ya mabadiliko muhimu zaidi katika miaka ya hivi karibuni ni kuongezeka kwa ushiriki wa kisiasa wa jamii za diaspora. Wagombea walio na asili ya wahamiaji wanagombea wadhifa kwa idadi ambayo haijawahi kushuhudiwa, wakibadilisha hali ya kisiasa katika chaguzi za mitaa, jimbo na hata kitaifa. Mfano ukitolewa jinsi Ilhan Omar, ambaye aliweka historia kama mwanamke wa kwanza Marekani mwenye asili ya kisomali kuchaguliwa katika baraza la wawakilishi, na kuwatia moyo wengi walioko ughaibuni kujitokeza na kutafuta vyeo wenyewe. I was born here, but my parents were African immigrants. Nilizaliwa hapa lakini wazazi wangu ni wahamiaji wa Kiafrika. Nilichoona ni kwamba watu hawazungumzi na wahamiaji wa Kiafrika hapa kwa kweli. Nilisimulia hadithi nilipowaambia watu nilikuwa nagombea. Watu wengi waliniambia kuwa ningehitaji kubadilisha jina langu ili kushinda. Kwa hivyo hiyo inamaanisha kuwa hawakugundua kama tuna idadi ya watu wetu takriban theluthi moja ya wakazi katika eneo la Prince Georges ni wahamiaji wa Kiafrika, na hiyo ni kwamba wahamiaji wa Kiafrika ambao hata hawajumuishi jumuia nyingine za wahamiaji kama vile karibia na nyinginezo. Lakini je, kuna umuhimu gani kwa wanadiaspora kushiriki kikamilifu uchaguzi wa wiki ijayo? Nadhani ni muhimu kwa wanadiplomasia, hasa wale ambao wana uraia, kwa sababu hapa Marekani kwa bahati nzuri, ukipiga kura unawezesha jamii kuwa na uwezo na hata sauti, ikimaanisha kuwa bila kujali wasiwasi ulionao, unapokuwa na uwakilishi huo, uwezekano na matatizo yako kushughulikiwa au kusikilizwa au kutatuliwa, kuna uwezekano mkubwa, kwa sababu sote tuko kwa meza moja. Takwimu kutoka mashirika mengi zinaonyesha kuwa asilimia 4.5 ya idadi ya wamarekani na wahamiaji kutoka Afrika. Na uchaguzi unapokaribia, wanachama wa diaspora wanaendelea kutafakari maana ya kushiriki katika mchakato wa kidemokrasia. Kwa wengi, uchaguzi ni fursa ya kuwa na sauti katika kuunda mustakabali unaojumuisha maisha yao ya sasa na maisha ya barani Afrika, lakini mustakabali huu umejaa sintofahamu kwani changamoto za kimataifa kama vile kuyumba kwa uchumi, mabadiliko ya hali ya hewa na migogoro ya kimataifa inazidi kuwa kubwa. Huba Abdi, VOA Washington. Asante sana. Huyo ni Huba Abdi na ripoti yake kuhusu maoni ya wapigaji kura wa afrika hapa karibu na Washington. Tunaendelea kusikiliza kwa undani, usiondoke kando redio yako. Tumekamilisha sehemu ya kwanza. unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tunaelekea huko kenya ambako rais william ruto ametangaza ushirika wenye matarajio makubwa na sekta ya binafsi kuimarisha mpango wa kutoa chakula shuleni na kulenga kutoa chakula chenye lishe bora kwa wanafunzi wote karibu milioni kumi ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Akizungumza katika mkutano wa pili wa mawaziri wa mataifa kumi na mbili wa kikosi kazi cha chakula shuleni na wataalamu kutoka mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa ikiwa ni pamoja na Shirika la Chakula Duniani, alieleza kile serikali yake inafanya kufikia malengo hayo. We all know that our To anasema um, nanukuu, inabidi kuhakikisha kwamba watoto hawa tunawathamini, ni watoto wetu, ni watoto ambao wanabidi kujenga nchi yetu katika miaka inayokuja, kwa hivyo inabidi wapate chakula na lishe bora, na tunataka kushirikiana na mashirika binafsi ili kuhakikisha kwamba watoto wote wanapata chakula ili waweze kuleta maendeleo katika nchi yetu ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini na miongoni mwa wajumbe waliohudhuria mkutano huo ni Wawira Njiru mwanzilishi na mkurugenzi mkuu wa shirika la Food for Education linaloendeleza mradi wa kuwapa chakula wanafunzi shuleni nchini Kenya. Anaeleza kuwa kupatikana kwa chakula chenye lishe bora ni jambo muhimu katika kuwaweka watoto shuleni. Hata hivyo, anaeleza kuwa changamoto kadhaa ambazo serikali na mashirika ya ufadhili yanastahili kushughulikia ili kuwezesha mpango huo na nikizungumza naye kuhusu mkutano huo, yeye anasema wamefaidika kuhudhuria mkutano huo. Tulikuwa kwa, kwa mkutano ambayo ni wa school feeding wa, ministerial conference. wa dunia tofauti wa education wamekuja kusema kuwa ni ya muhimu kwa shuleni, na Kenya tunaona kuwa kuna mpango wa serikali wa ambayo ulitangazwa na rais wa kuongeza watoto ambao wanapata chakula kufikia 10 million by 2030, na kama Food for Education tumekuwa tukifanya kazi, tunajitahidi. Tulianza na watoto 25, saa hii tunapata around 450, tunapatia watoto around 450,000 children uh, uh, kila siku na rais alihimiza um, umuhimu wa kazi yetu kwa huo mkutano kusema kuwa kazi ambayo tupi, tumekuwa tukifanya huku Nairobi kaunti na kwa kaunti zingine Kenya ni muhimu na umesaidia watoto wengi. Tuliona kuwa pia kulikuwa na mashirika mengine kama World Food Program ambayo imekuwa ikifanya kazi huku Kenya na inafanya kazi kwa nchi zingine. Na rais pia alisema kuwa tutashirikiana na organisations kama hizo na pia serikali ya Kenya ku kuhakikisha kuwa watoto 10 million by 2030 wamepata lishe bora na waweze kukaa shuleni wasome. Brazil nayo imeleta mapendekezo. Je, pendekezo la Brazil limeidhinishwa? Alikuwa anasema inaidhinishwa kwenye mkutano huo. Uh, Brazil inafanya mpango ambao una, unafanya na rais uh, wa Brazil, ambao pia unasema kuwa Brazil imekuwa na school feeding miaka um, mingi sana, na school feeding imesaidia sana Brazil uh, kuwa economy ambayo iko sahihi na pia kuwezesha watoto wa Brazil waweze kusoma. Uh, nafikiri wanapatia watoto about 40 million chakula kila siku, na kwa hivyo um, Brazil imesema kuwa hiyo ni kitu ambayo wangependa waone kuwa nchi zingine inaenea, ndio watoto wa nchi zingine waweze kukua na waweze kuweza ku uh, contribute to country zao na ni masuala gani mengine ambayo muhimu yamezungumziwa? Wewe umeweza kuzungumza na mashirika ya maka, nchi nyinginezo wanasemaje na nini kufanya kuweza kuhakikisha kwamba chakula kinawafikia watoto wote? Um, ni, ni swala ambalo ni la muhimu sana kwa watoto kupata chakula. Tumeona ao a, waziri wa nchi zingine wamekuja wote pamoja huku Nairobi kuhakikisha kuwa hili ni swala ambayo alisauliki, ni swala ambalo kila mtu anatilia manani kama Food for Education, tumekuwa na strategi yenyewe yetu ya kuhakikisha kuwa tunaendelea kupatia watoto so chakula huku Kenya. Rais alipoongea leo alisema kuwa uh, hawa watoto so ambao tumekuwa tukipatia chakula wamefaidika sana, na kwa hivyo tungetaka kuongeza watoto so ambao tunapata chakula. Tuko na lengo la kupatia 1 million children uh, uh, milioni moja huku Kenya, na pia tuna lengo la kuenda kantri zingine nchi zingine za Afrika. Uh, wakati huu tunaangalia ni nchi gani, na huu mkutano ulitu um, ulitu, ulitu introduce to ministers wa education wengine um, wa nchi zingine, na kwa hiyo introduction, tunaona kuwa country uh, nyingi zinataka kuongeza school feeding kama Rwanda um, kama Zambia uh, nchi nyingi, na kwa hiyo kama food for education tuko na lengo la kufikia zaidi ya hiyo one million kenya kufikia two million kwa nchi zingine huku afrika kwa hivyo tumeshaanza hizo uh, mazungumzo na tunafurahia tuna sana kuweza kufanya hiyo kazi asante uh, sana wawiru na hadi hapa ndo tumefikia mwisho wa kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya yes, sauti amerika mpendo wa msikilizaji usikose kwa nasi wakati mwingine wiki hii nzima tukuletea makala maalum juu ya uchaguzi marekani mimi ni abdu shakur abud nikisema kwaherini