Again, this is VOA 1, the hits. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Ni siku nyingine tena msikilizaji, alasiri nyingine Afrika Mashariki, tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express. Nusu saa ya yakukuarifu yale ambayo yanajiri hadi wakati huu kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Tunasikika kupitia washirika wetu Mwenedo FM Voi kule pwani ya Kenya. Eh, sasa redio magharibi mwa Kenya, Bungoma, Busia FM kule mpakani na Uganda. Naitwa Kenneth Bwire jina la kwangu. Bila shaka Kenneth Bwire hayuko peke yake ndani ya studio hii, yuko nami tele kama pishi la mchele. Naitwa Sandey Shomari. Nakwambia msikilizaji, kuna mengi ya kukujuza hii leo, na usitoke kando ya redio yako, yakiwamo mengi mengi yanayotamba kule Afrika ya mashariki leo. Uh, mwenzangu anaitwa Kenneth Bwire anasema kwamba anapenda sana kilimo. Basi Kenneth, kwa kuwa unapenda kilimo hmm. vijana pia wako wengi ambao hivi sasa wanaangalia mapinduzi ya kilimo yako vipi? na kuna mkutano mm -hmm. mkuu umefanyika wa Ethiopia, kuzungumzia hayo masuala ya kilimo kwa upande mm -hmm. wa vijana, tutayamulika hii leo, subiri mm -hmm. atumejaa kama <laughs> pishi la mchele, wanakula mchele eh. Sasa, sasa tofauti najua we <laughs> jamaa wa Tanga mpo, kwani pale unajua mambo yote. Uh, mpunga, mchele, wali, tofauti kwapi? Kuna tofauti kubwa. Ukisema mchele ni kwamba uko kwenye lile gunia au po kwenye sinia, unatayarishwa, unasafishwa, punje zinatolewa, mawe yanatolewa. Ukisema leo nini? Mchele sasa, umejaje kama pishi la mchele? Ukipikwa sasa unakuwa wali. Mm. Ehe, mpunga, mpunga ni shambani, mpunga uko shambani. Sasa wewe uh, unanichanganya ukisema pishi la mchele. <laughs> Pishi ndio lile sinia, shekhe, ambayo limejazwa mchele alafu unatambuliwa, tambuliwa tishi eh, la mchele eh, eh, halijakuwa tayari eh. Oh, kwa sababu hujawa tayari eh, tu hujawa tayari, yani unaja tu hujawa, hmm, vile vile <laughs> msikilizaji, kwenye kipindi hiki amenifafanulia, tutakuwa na mh, ile nafasi ambayo tutakushirikisha wewe, utupe maoni yako, tunaita barazani pale ambapo tutakuuliza wewe: je, unaamini kwamba mtu akiwa anaelewa hizi lugha za wenyewe hizi hizi lugha ngeni hizi, kama Kiingereza, Kifaransa, eh, Kireno na mengine, ndio sasa hapo mtu anajua ana ufahamu wa maswala ambayo yanaendelea duniani? Je, kama unajua tuseme Kiingereza, Kichina, kinini hiyo lugha kingine hicho, kando na hiyo lugha ya kwako hiyo ndio sasa utakuwa na ufahamu ya yale ambayo yanaendelea duniani. Ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, tupe maoni yako. Ikifika wakati huo, tutazungumza hayo zaidi, bila shaka tutazungumza hayo zaidi sau, pia mziki unasindikiza mm. Uh, kipindi hiki bila muziki, tunasema ujasukuma gurudumbu la VOA Express. Ipo nchi ya maandamano, wengine wanasema hivyo, si mimi. Nchi eh, ambayo mm. <laughs> watu kuandamana hawachoki, watu kupinga kila kitu hawachoki, watu kwenda mahakamani hawachoki. Sio mimi nasema, lakini Nane ni yale ambayo yanaandikwa kwenye mitandao. Hata kuna gavana leo amezungumza akasema e hey, lakini mnatakaje? hmm. Akisema tufanye hivi hamtaki, tufanye vile hamtaki, tufanye hivi hamtaki, lakini mnataka muone mnasonga mbele mm. Inaitwa Kenya. Sasa Kenya wahadhiri wanagoma wa vyuo vikuu vya umma, wanataka nyongeza mishahara kwamba lugha pekee wanayoielewa ni kuandamana na kugoma. Alafu pia wanafunzi pia, wamejiunga wanataka kujiunga na hao wahadhiri kugoma kuwaunga wahadhiri mkono. Alafu mm -hmm. sasa linalosemekana Kenya uh, Shomari ambaye ni mwalimu wa Kigoma daktari anasubiri pia anamunga mkono agome ili naye akifika kugoma naye aungwe mkono kugoma na matatu ikigoma <laughs> na dereva pia agome, yani wanaangaliana wanagoma, wanaenda mahakamani sasa huu mgomo wa wahadhiri utaathiri sio tu masomo lakini, utaathiri mambo mengi. Nimezungumza na Peter Pinches, huyu jamaa yuko pale Kenyatta University, hii ni chuo cha serikali. Tumsikilize Peter. Ni kujirudia kwa tukio ambalo lilikuwa limefanyika mapema mwakani, eh, wahadhiri kususia kufanya kazi na kisha baadaye wanafunzi wakajiunga hasa wakiunga mikono wakisema kwamba eh, zile ahadi ambazo serikali imetoa kusi, kuhusiana hasa na makubaliano ya ah, ile ajira ya wahadhiri eh, basi iwe kwamba wana, wanaifuata ama wanakamilisha na kwamba hadi kufikia sasa nadhani ni hali hali tu ya kwamba watu wanaona kwamba wanapoteza muda, hasa upande wa wanafunzi. Wanaona ni kama serikali kweli haina nia ya ku ama, ni kama inafanya wao kusoma katika vyuo vikuu inakuwa vigumu sana. Kumbuka kwamba kns pia kumekuwa na hali hali pia ya ile wanasema new university model, ambayo pia inachangia katika machungu ya wanafunzi. Lakini nadhani kwamba huu mgomo wa wahadhiri ndio unawapa moto ama ndio unawasha moto, hasa katika upande wa wanafunzi nao pia wanatakuwa na jipato wakitaka wa kujiunga na migomo. Imekuwa ni nchi ambayo mambo ya migomo imekuwa sasa ni taswira ya kila siku. Sasa inakuwaje wanafunzi kuunga mkono wahadhiri wagome, wakati wanafunzi wanajua ni muda wao ambao unapotea? Mwajiriwa haionekani kwamba ndio ana makosa, mwajiri ndio anaonekana kila wakati ana makosa. Na nadhani na, si mgomo wa kwanza ambao tumeshuhudia hapa Kenya ambao umeungwa mikono na watu ambao hawahusiki labda kwa uh, karibu ama tuseme kwa mfano, kama migomo ya walimu hata wa shule za upili na uh, shule za za uh, primari, pia tunapata kwamba pia zinaungwa mikono na washikedao wengine tu kutoka pande tofauti, mara nyingi uh, kwa sababu wakati hawahadhiri ama walimu wakati pia wanatoa mgomo ama wanatoa ile eh, amri ama wanasema kwamba kwa sababu mara nyingi huwa kwanza wanajiuza serikali kwa siku kadhaa kwamba iwapo amtatimiza kile ambacho tumekubaliana basi tutakuwa tunaandaa mgomo. Inakuwa ni kwamba pia mwanafunzi kwa mtazamo wake anaona ni kwamba mhadhiri ananyanyaswa, na ndio kwa maana yeye hapati kisomo, ama ndio maana hapati kupata haki yake ya kusoma. Sasa masomo haendelei, lakini pia kuna zile shughuli za mafahali, zile sherehe za mafahali, graduation, ambayo zimepangiwa, huu ndio msimu sasa. Sasa kama wahadhiri wamegoma ndio, e, sherehe ya mafahali haihusiki moja kwa moja na e, maswala ya kufunza na maswala mengine ya darasani, lakini ni sehemu ya kumalizia na labda wakati mwingine ni kwamba wale waliomaliza, lakini wahadhiri ni walewale wale. Wale, kuna, kuna wale ambao lazima wasindikizwe na wahadhiri wao kuangalia wamefanya nini hasa wale wa PhD. Kama wahadhiri hawapo, mgomo umetatiza kila kitu. Hizo sherehe nayo zikoje sasa? Vio tofauti vinafanya mambo yao kitofauti sana. Kuna wale ambao watapanga ama wataona wako vizuri kuendelea. Kuna wale ambao wataona kwamba, kwa sababu kumbuka kwamba hivi vyuo vikuu pia aa, ni kwa kipande fulani, ni mpango ama ni zinahusisha zina kwa karibu sana na serikali, kulingana na nani ambaye anaiongoza ama wale ambao wanaongoza chuo eh, na mtazamo wao hasa kuhusiana na maswala haya yote ya mgomo, ndio unapata, kuna vyuo vitaamua tofauti na vyuo vingine nadhani ni utamaduni wa kugoma sababu waliowahi kuwa serikalini wakiondoka nao pia wanajiunga kugoma, wala ambao walikuwa upinzani wakienda serikali liku, nikupe mfano aliyekuwa ma, ma, makamu wa rais Kalonzo Musyoka wakati hapo serikalini na Mwai Kibaki, aliona walioinja walikuwa wanafanya makosa kugoma hmm. Aha, na kuandamana alipoondoka serikalini wale wengine wakaingia, yeye pia sasa anaongoza maandamano. Yani inakuwa ni mzunguko <laughs> aliye ndani anawambia ule mwingine usigome, akiondoka huyo akiingia, ndio hivyo mzunguko tu. E, sasa wahadhiri wanapogoma, walimu wanasubiri, wadaktari wanasubiri, huyo akimaliza huyo anaingia, huyo akimaliza huyo anaingia. Haya, kazi hiyo. Wengine wanakwambia, lakini bila kugoma, ni kudai haki kwao, ni haki yao, kama wanafanya hivyo kugoma, bila shaka basi moja kwa moja msikilizaji, tunaenda kwenye kibao cha muziki, ma muziki mwanamuziki masochaa anaitwa Barnaba, huyo akija a kitu chaka itakuaje, kutoka kule nchini Tanzania, kazi kwako pata vitu <muchas> Itakwaje, mimi bila yeye ntaweza? deto tumepanga kodi yetu na mwenye nyumba na chamba akichamba, tunampanga tunasongesha anapangika gari. Sasa maisha yangu bila yeye itakwaje, mimi bila yeye nitashindwa. Maisha yangu bila yeye itakuwaje? Kuna kitu kinaitwa mapenzi, kinatesaga watu sana, kinatesaga watu sana. Yani kitu cha ja fikira, ndugu yangu, kinatesa watu sana, watu wanateseka. Inakuwaje watu wanateseka badala ukimuli, yani hey, ya kufurahia bwire, na ukimuuliza uki kunaendaje, mwelekeza naniambia kule, unajipata una block, unasubiri tena mwenye unani block tena unamtafuta, yani siku hizi mbona unipigiangi simu. Yani hiyo kitu kinaitwa mapenzi Okay, htaisat sana anavyosema huu kijana Barnaba. We, umesema tutaenda shambani tunaangalia masuala ya, ya, ya ukulima wa kisasa, unajua hmm. Vijana wengi hivi sasa wengine, uh, miaka ya nyuma walikuwa hawataki kabisa kuingia kwenye kilimo, hmm. Lakini naona hivi sasa kumekuwa na mabadiliko, naona kama vijana vyo sasa wanafunguka umuhimu, hmm. na kuona kwamba kuna umuhimu na kuona kwamba kuna umuhimu wa kuja na nadharia mpya dhana mpya ujenzi mpya wa kilimo hmm. Hii imetokana na mkutano wa hivi karibuni ambao ulikuwa unafanyika huko Addis Ababa Ethiopia, First Thousand African Youth Summit and Food System and Agroecology umefanyika kwa Alisababa, mkutano ambao wanaangalia kuhusu usalama wa chakula na mifumo ya chakula na uzalishaji wa chakula. Sasa basi, ni mkutano ambao wamekutanisha vijana kutoka barani Afrika, kulenga katika kuanzisha mifumo mipya na kuangalia pia mustakabali wa siku zijazo wa mm, upande wa kilimo barani Afrika, kwa hawa vijana ambao leo bado ni vijana, lakini kesho ndio watakuwa wanasimamia kila jambo wakati wazee wameondoka. Sasa basi, vijana hawa wameshiriki, na lengo kubwa wakitaka ni mapinduzi ya kilimo. Wanasema hawataki maswala haya ya mapinduzi yaishie kwenye makaratasi kwamba tutafanya hivi mm, hivi na hivi, wanataka yafanyike leo sasa kwa vitendo. Sasa huu ni wito ambao umetolewa na vijana walikuwa kikao hicho, lakini pia nimepata muda wa kumkaribisha hapa studio Alex Chaga, Chigaitani, huyu ni mwanzilishi wa taasisi ya mapinduzi vijijini kwa upande wa kilimo kule nchini Tanzania. mm. Yupo Tanzania. Karibu Alex, tueleze kwa upande wako. Ha, bila shaka sana. Wewe umefuatilia suala hili la bila shaka Alex bila shaka umefuatilia mkutano huu ambao umekuwa ukiendelea huko Addis Ababa, Ethiopia, na pengine wewe kama mmoja wa watu ambao wanatafuta mapinduzi ya kilimo, nini ambacho unaweza kutuambia umepata kutokana na mkutano huu ule uliouona huko Addis Ababa, Ethiopia? E, kwanza mkutano umekuwa na tija kubwa sana hasa kwa vijana wa bara la Afrika, kwa sababu e, e, uchumi wa bara la Afrika katika siku za usoni utategemea kilimo na si tu kilimo kilimo endelevu ambacho kinazingatia uhimilivu uh, wa, ma, wa, wa mazingira ili tuweze kulima katika kizazi cha leo na kizazi cha kesho. Kwa hiyo mkutano umekuwa na tija kubwa sana kwa, kwa vijana hasa wa bara la Afrika. Na tunapozungumza mapinduzi makubwa ya kilimo barani Afrika ni, ni lazima tuuianishe na, na, na mchakato mzima wa kuweza kuhifadhi eh, ardhi ya uh, bara letu la Afrika ili tuwe na kilimo endelevu, tuwe na utosholevu wa kulisha kizazi cha sasa na kizazi cha kesho. Kwa hiyo mkutano umekuwa na tija sana kwa vijana na ukizingatia vijana wengi sasa barani Afrika wameona thamani ya, ya, ya, ya kilimo hasa kilimo katika muktadha wa kuongeza thamani eh, ya mazao katika mnyororo mzima eh, wa, wa mstakabali wa kilimo. Kwa hiyo ni, ni, ni wito mkubwa mkutano huo na dhima yake ilikuwa pana kwa, kwa ajili ya mstakabali wa vijana ili waweze kujihusisha na kilimo katika kuchochea maendeleo ya bara la Afrika kwa ujumla. Wewe binafsi umesema kuwa una ndoto kubwa ya kutumikia vijana na watu wa vijijini, pengine ni kitu gani ambacho unakiona na unafikiri, kwa mabadiliko haya yanawezekana kwa sasa? Nini mtazamo wako? Mtazamo um, wangu ni kwamba vijana, uh, tunapaswa kuendelea kuzalisha uh, na unaweza kukubaliana nami kwamba, kwamba uzalishaji mkubwa wa chakula na mazao mbalimbali ya kibiashara katika sekta ya kilimo yanafanyika vijijini kote barani Afrika, uende Nigeria, uende Sudani, uende Tanzania, hapa ukienda Burundi, ukienda DRC Congo, Zambia, Malawi, uh, uzalishaji mwingi na mkubwa unafanyika vijijini uh, uh, naona katika siku za usoni mimi kama mwongoza jitihada za mapinduzi vijijini, hasa katika sekta ya kilimo kama nguzo kubwa ya, ya, ya uchumi. Kuna maeneo matatu muhimu ya, ya kuyasimamia. Eneo la kwanza ni governance, ili kuhakikisha tunakuwa tuna sera nzuri ambazo zinaleta mageuzi makubwa kwenye sekta ya kilimo. Eneo la pili ni, ni, ni kuondoa umaskini hasa vijijini kwa kutumia eh, kilimo. Kilimo kiweze kuleta tija ya kuondoa umaskini. Eh, hasa vijijini. Na eneo la tatu ni hilo la utunzaji ekolojia. Lazima tulie kutazama mstakabali mkubwa wa utunzaji wa mazingira, na hiyo ndo naiona picha ya mbele. Na kushukuru umetaja hayo maeneo matatu Alex, samahani kidogo, muda wetu si wa kutosha sana Alex, na kushukuru Alex, ni lazima tujikite katika, na kushukuru sana Alex, muda wetu si wa kutosha lakini, na wasiwasi kidogo, na mimi na wasiwasi kidogo, ardhi, amna watu wanajenga nyumba kila mahali ina hiyo ni moja lakini, pia kuna nyingine kwamba kuna sehemu zingine, kwa mfano, Tanzania anasema ardhi bado ipo ya kutosha, kwa hiyo wao kowao, wanatakiwa tu na watu bado wanazaana. Habari ee, za dunia na watu wengi wanakufa za Jeshi la majini la Senegal linasema limeweza kuwazuia karibu wahamiaji 600 kila siku 10 zilizopita, wakijaribu kusafiri kutoka ufukwe wa taifa hilo la Afrika Magharibi. Kulingana na taarifa kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii X, jeshi la majini linasema boti moja ya kupiga doria iliwachukua watu 183 kutoka mtumbwi wa mbao jana Jumanne, nje ya pwani ya kijiji cha Harifa. Kiongozi wa upinzani wa Msumbiji, Venancio Mondlane, ambaye hajulikani mahala alipo, ametoa wito leo Jumatano wa kufanya mgomo wa wiki nzima kulalamikia dhidi ya matokeo ya uchaguzi wa rais. Mvutano umekuwa ukiendelea katika taifa hilo la kusini mwa Afrika, ambako chama tawala cha Frelimo kilichokuwa madarakani kwa miaka 49 sasa kilipata ushindi wa rais na bunge kutokana na uchaguzi wa Oktoba 8 ambao upinzani na wafuatiliaji wa uchaguzi wamedai umekuwepo na kasoro nyingi. Bondani, mwenye umri wa miaka 50, anaungwa mkono na chama kidogo cha Podemos, alijitangaza mshindi muda mfupi baada ya upigaji kura kumalizika. Na nchini Botswana, wapiga kura katika taifa hilo lenye utajiri wa almasi wanapiga kura leo Jumatano katika uchaguzi mkuu, wakati wananchi wana wasiwasi kutokana na kiwango kikubwa cha ukosefu wa kazi na kushuka kwa viwango vya uchumi. Chama tawala cha, cha Botswana Democratic Party BDP Chota, ambacho kimetawala taifa hilo kwa zaidi ya miaka 60 kinajaribu kuongeza muda wake mamlakani na kumpatia rais Mukwesi Masisi mhula wake wa apili. Na jeshi la Israel limetoa amri mpya hii leo Jumatano ya kuwataka watu kuhama kutoka sehemu ya mashariki ya bonde la Bekaa nchini Lebnan, ikionya kutokea mashambulizi ya kijeshi ya kulenga vituo vya Hezbollah katika eneo hilo. Msemaji wa jeshi la Israel amesema watu katika miji ya Baalbek ind bordey na duris lazima wahame kutoka nyumba zao. Mara nyingi Israel imefanya mashambulizi kutoka angani mara baada ya kutoa onyo kama hilo, inapoendelea na kampeni ambayo maafisa wa serikali ya Israel wanasema ina lengo la kurudisha nyuma wapiganaji wa Hezbola kutoka maeneo ya mpakani kati ya Lebnan na Israel. Katika Vio Express unamjua huyo Dani na Nonne, anakuambia kwa lugha gani? Msikilize, naona umtima, umtima hiyo ni umtima. Umtima ni kama Kinyankole, mm -hmm. Umtima ni Kiganda mm. eh lakini vilevile Kiganda na Rwanda watu ni kitu moja. Hata kulikuwa <laughs> na tetesi miaka iliyopita kwamba nchi moja ni wilaya nyingine <laughs> <Yeah>. <laughs> ni kitu kimoja, wanafanana, wanazungumza lugha moja, ni mpaka tu ulichorwa eh. Lakini ameweka ame, ame lugha nyingi hapa Kiingereza ki, ki na Kinyarwanda alivyonielekeza mwelekezi. Tuko barazani, sio? Tuko barazani brother Hebu tuambie brada, kwa upande wa barazani mambo yanasema namna gani? Mambo ni mazito, naona upande wa barazani leo mm? Sindio ati mambo anasema ni mazito, yani mm -hmm. Amevutia watu yakiwa mazito mm -hmm. Nayamevutia watu, mambo yanakuwa ni mazito, inakuwa sio mchezo. Najua hizi mada ambazo tunafanya mm -hmm. mara nyingi tunawashirikisha uh, wasikilizaji wetu kwenye Facebook mm -hmm. hali kadhalika wengine wanashirikiana nasi kwa njia ya simu sasa wewe unaweza kupata kusikia nini ambacho anazungumza pale. unajua, unajua hmm. Mara nyingi kunakuwa na mijadala kwetu Afrika kwamba yeah. Ah, wewe jua tu lugha yako inakutosha, ukishajua Kiswahili hamna haja ujue Kiingereza uh. Eh, wanaojua Kiingereza wanajifanya kujua sana, wanaozungumza Kiingereza. Sasa jamaa, tunakuuliza wewe, je, unaamini uh, una kwamba kujua lugha ya kigeni eh? ni ishara ya mtu kuwa na uelewa mkubwa wa mambo, kujua lugha ya kigeni. Lugha ya kigeni yaani lugha tofauti na hiyo ya kwako unayozungumza. Ukijua lugha nyingine kando na hiyo ya kwako ndio utakuwa unafahamu mambo mengi na kuelewa yanayoendelea duniani. Sasa Sande, niambie, wanasemaje huko kwenye Facebook? Oh, ntaka nisome eh? mm -hmm. DJ Shukuru Msai wa Butembo, maeneo ya Katwa, DRC, anasema bila shaka, mimi binafsi napenda kujua lugha za kigeni ili kujifunza lugha hizo na nijue mambo mengine, lugha yangu pekee hainitoshi. Osi ni Magangi wa Nyamira, Kenya, anasema ndio na inategemea na mtu, lakini lugha ni chombo cha mawasiliano na pia kusaidia mtu kupata ajira, ila kwa wengine huenda ndani zaidi kusoma na kujua tamaduni za watu kwa jamii husika. Lakini Goligota Magabe Mkona anasema a ah, sio kweli. Amesema tu hivyo na akaachia hapo. Maleko Richards anasema haihusiani, hai sema inasaidia kuiga mambo ya huko ugenini, lakini kuniinua mimi kimaisha ni vigumu, maoni yake. Jeremi Waganga wa Luhanga wa Butembo naye anasema lugha ya kigeni huwa na changamoto nyingi kwa anayependa kuziongea. Ndio maana mimi napenda lugha ya zuku kwetu, tu Kiswahili kinanitosha. Haya basi, ni kibao chake Lydia uh, Jasmin anaficha kwake T Paul. Kibao ni sawa sawa, pata vitu msikilizaji, harafu tuendelee na mambo hapa be <classic> your Nimekwambia hiki tunaitwa mapenzi inasumbua wa watu sana. <laughs> Oh, nilikwambia ukacheka okay. Inasumbua wa watu kwa nini, lakini baada ya kufurahisha watu wasikiya watu wazima wakiitana baby daddy Ujue kuna kaziene kuna kazi <laughs> <laughs> kazi. Bila kupoteza wakati kwa teknolojia hi, leo tunamulika maonyesho ya magari ya kifahari yanayotumia teknolojia za kisasa mjini Madrid, Uhispania, yakawaleta pamoja watengenezaji wa magari hayo makampuni ya kuuza magari na wadau wengine mbalimbali mbali. Mwenzangu mzee wa kazi BMJ Muridhi anatuarifu zaidi. Ni maonyesho yanayopewa jina la The Quail, a motorsports gathering, ambapo magari ya kisasa na ya kifahari zaidi ikiwa ni pamoja na yale ya spoti huzinduliwa pamoja na kuyaona mengi ya hadhi ya juu. Mara nyingi kurunzi huwa ni kwenye magari mapya ambayo licha ya umaridadi na kwamba mengi ni ya spoti, ni halali kuendeshwa mitaani na yanapatikana kwa mteja yeyote, mradi awe ana dola milioni chache za Marekani za kutumia mengi ya magari hayo ya hadhi ya juu yana bei ya zaidi ya dola milioni moja huku baadhi ya miundo kipeke, ya kipekee ikifikia hadi dola milioni tano za Marekani. Kay Laman ni meneja mkurugenzi wa vikweo. Mara moja kwa mwaka tunaigeuza kituo kikubwa cha wiki ya magari, ambapo kila mtu atazunguka na kufurahia magari bora zaidi, watu kufurahia siku yao katika mazingira ya burudani ya bustani, ambapo wanaweza kujionea magari ya ajabu ya zamani na vilevile mapya kabisa. Tuna takribani 19 mwaka huu, ambayo hayakuwahi kuonekana hapo awali. Kilichojidhihirisha katika hafla ya mwaka huu ni ongezeko la magari yanayotumia umeme pekee, kubaini jinsi uwezo wa teknolojia kuendesha baadhi ya magari ya kasi zaidi duniani unavyozidi kuimarika. Mat Rickman ni mkurugenzi mwanzilishi wa Rickman Group. Well, maoni yetu ni kwamba magari ya umeme yanapaswa kuwa bora kwa karibu kila kitu ikilinganishwa na magari yanayotumia mafuta Sio vizuri kwa maoni yetu kushinikiza hili kwa kanuni zetu, lakini lazima uongeze thamani kwa mteja. Sharti yawe bora, yenye nafasi kubwa zaidi na labda ya bei nafuu zaidi. Hapa tunaonyesha kile kinachowezekana na aina hii ya gari. Wakati huo huo, kampuni ya kutengeneza magari ya Zinja yenye makao yake katika jimbo la California inagonga vichwa vya habari kwa ubunifu wake wa hali ya juu ambapo inatumia akili mnemba na teknolojia 3D tofauti na jinsi makampuni mengine yanavyofanya gari. Kubwa la kwanza la kampuni hiyo linalouzwa kwa dola za Marekani milioni 2.4 linaelezwa na wachambuzi kama lenye bei inayofaa katika safu ya magari ya aina yake. Rimak anasema kampuni hiyo inanuia kuendelea kuimarisha teknolojia ya kisasa na kuhakikisha kwamba magari ya kifahari na yale ya hadhi ya juu yanatumia nishati ambayo inatilia maanane usafi wa mazingira. Maserati pia ilionyesha mafanikio yake ya hivi punde katika gari muundo wa G2 Stradale lenye uwezo mkubwa wa kispoti na ambalo pia linafanana na lingine la awali, ila hilo jipya pia linaweza kutumika kwa shughuli nyingine kama tu gari la kawaida. Rimak pia alidokeza kwamba dhikweo itazindua mpango mpya wa mashindano ya magari katika siku za usoni. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia. Sante sana, sana mzee wa kazi BMJ Mridhi akitukamilishia hayo masuala ya masu teknolojia. Nakivu, kabla ya kukamilisha haya matangazo, muda umekimbia kabisa. Bwire, kwa haraka haraka, nini ambacho naona kinatamba kwenye matrending huko stories? Nimekwambia utani pale nyuma kwamba wengine wamesema kwenye mtandao ya kijamii kwamba Kenya ni nchi ya kuandamana na kupinga sasa kuna hashtag inaendelea kote Kenya, boycott Safaricom. Unajua kwa nini? Kwa nini, kumetolewa ripoti ya Human Rights Watch kwamba uh, serikali polisi wanatumia mawasiliano ya siri ya watu kuwakamata wahalifu, wanawalenga sasa. Wote wameingia kwenye mtandao but... msitumie, lakini wanatumia hiyo Safaricom tena kuandika hiyoile. Unayesema achana nayo, msitumie tena, ndio unatumia kuandika kwa, unaona yeah. Ndio trendi ambayo ina trendi sana pale nchini Kenya. Vile vile kuna Rodrigo swala so, la Rodrigo Rigo kushinda kune... balondo bado, e, linavuruga sana. Bila shaka mda nao umekwisha, tukimbie basi. Ni Sandey Shomani kiwe na mwenzangu Kenes Bwire tunakwa