maxayht ki hela inanuhambalenohii eh. E ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji, karibu. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo jioni ya Jumatano tarehe 30 Oktoba mwaka 2024. Matangazo yetu inasikika pia kupitia vituo wa vya washirika wetu huko Afrika mashariki na Kati, pamoja na kwenye ukurasa wetu mtandao wa VOA swahili.com. Karibuni. tunaendelea na mfululizo wa makala maalum ya uchaguzi wa Marekani utakaofanyika Novemba tarehe 5 Jumanne wiki ijayo. Leo miongoni mwa ripoti tutakazosikia ni kuhusiana na mikutano mikuu ya wagombea wa urais Kamala Harris na Donald Trump, kila mmoja anawashawishi wapiga kura kujitokeza kwa wingi. Na katika taarifa nyingine, mkutano wa kwanza wa kutafuta suluhisho la, la mataifa mawili kati ya Israel na Palestina wafunguliwa huko Riyadh Saudi Arabia kwa kutolewa wito wa kusitisha mapigano mara moja. Habari za dunia zinasomwa na Sande Shumar. Jeshi la majini la Senegal linasema linaweza kuzuia karibu wahamiaji 600 katika siku kumi zilizopita wakijaribu kusafiri katika ufuku wa taifa hilo la Afrika ya Magharibi. Kulingana na taarifa kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X, jeshi la majini linasema boti moja ya kupiga doria iliwachukua watu 183 kutoka mtu kwenye mtumbwi wa mbao jana Jumanne, nje ya pwani ya kijiji cha G4. Chombo hicho kilikuwa cha pili kukamatwa wiki hii kutoka wilaya ya Salum, Senegal iliyoorodheshwa na UNESCO kama sehemu ya urithi wa dunia. Taarifa ya jeshi la majini inaeleza kwamba boti nyingine kutoka wilaya hiyo iliyokuwa inawasafirisha watu wapatao 230 ilikamatwa nje ya pwani ya mji mkuu wa Dakar kati ya Jumamosi na Jumapili. Tukio la Jumanne linafikisha idadi ya wa wahamiaji wasio na vibali waliokamatwa katika siku kumi zilizopita kufikia 582. Wapiga kura katika taifa la taji almasi Botswana wanapiga kura hii leo katika uchaguzi mkuu, wakati wananchi wakiwa na wasiwasi kutokana na kiwango kikubwa cha wasio na ajira na kushuka uchumi wa nchi. Chama tawala cha Botswana Democratic Party BDP kinachotawala taifa hilo kwa zaidi ya miaka 60 sasa kinajaribu kuongeza muda wake madarakani na kumpatia rais Mogwetsi Masisi muhula wake wa pili. Karibu watu milioni moja walioandikishwa wanatazamiwa kupiga kura katika nchi hiyo inayojivunia kuwa na mfumo mkongwe wa kidemokrasia huko kusini mwa Afrika, lakini ni chama kimoja pekee kilichokuwa madarakani tangu Botswana kujinyakulia uhuru wake mwaka 1966. Miaka mitano ya Masisi kiwango cha wasiokuwa na ajira kimeongezeka na kufikia asilimia 27 ambapo vijana wameathiriwa zaidi na uchumi kushuka kutokana na hasa kupunguka kwa biashara ya almasi duniani. Kura zitaanza kuhesabiwa mara maratu baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa hapo saa moja usiku saa za Boswana na matokeo yanatarajiwa kupatikana kesho jioni. Kiongozi wa upinzani wa Msumbiji, Venancio Mondlane ambaye ajulikani mahali alipo, ametoa wito hii leo Jumatano wa kufanyika mgomo wa wiki nzima kulalamikia dhidi ya matokeo ya uchaguzi wa rais. Mvutano umekuwa ukiendelea katika taifa hilo la kusini mwa Afrika ambako chama tawala cha Frelimo kilichokuwa madarakani kwa miaka 49 sasa kilipata ushindi wa rais na wabunge kutokana na uchaguzi wa Oktoba 8 ambao upinzani na wafuatiliaji wa uchaguzi wamedai umekwepo na kasoro nyingi. Mondlane mwenye umri wa miaka 50 anayeungwa mkono na chama kidogo cha Podemos aliyejitangaza mshindi muda mfupi baada ya upigaji kura kumalizika ameitisha mgomo wa kitaifa wa wiki moja kuanzia Oktoba 31. Na, na waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia Faisal bin Farhan ametoa wito wa kusitisha mapigano mara moja huko Mashariki ya Kati wakati wa mkutano wa kimataifa unaotaka kuhimiza suluhisho la mataifa mawili katika ugomvi kati ya Palestina na Israel. Mkutano huo ni wa kwanza tangu kuanzishwa muungano mpya wa kimataifa wa suluhisho wa mataifa mawili ulioanzishwa mwezi uliopita kando ya mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Abdu Shakur Abud anayesoma ripoti kamili Akizungumza kwenye kikao cha ufunguzi cha mkutano huo wa siku mbili, mwanamfalme Faisal bin Farhan amesema hivi sasa kuliko wakati wote ule ndio lazima kuongeza juhudi za pamoja kuokoa suluhisho la mataifa mawili ili kuweza kurudisha tena usalama na utulivu na kubuni mazingira ya amani huko Mashariki ya Kati. Wajumbe kutoka karibu mataifa tisini ya Kiarabu na Kiislamu pamoja na mashirika ya kimataifa yanahudhuria mkutano huo wa mawaziri na maafisa waandamizi wakijadili maswala ya kuweza kuwasilishwa kwa huduma dharura kwa Wapalestina, mustakbal wa shirika la Umoja mataifa wa Mataifa linaloshughulikia Wapalestina UNRWA, na mapendekezo kuendeleza suluhisho la mataifa mawili katika ugomvi kati ya Palestina na Israel. Kamishna mkuu wa UNRWA Filipe Lazarini anahudhuria mkutano na amesitiza haja ya kuwepo na suluhisho la mataifa mawili kama mpango ulioungwa mkono na jumuia ya kimataifa. Farhan anasema kwamba kuundwa kwa taifa la Palestina ndiyo sharti kuu kwa Saudi Arabia kuendelea na mpango wa kuanzisha uhusiano na Israel. Vita vya Gaza vimefufua upya mazungumzo ya suluhisho la mataifa mawili, ingawa wachambuzi wanasema lengo hilo linaonekana lina taabu zaidi kufikiwa wakati huu kuliko wakati mwingine wote. Ule serikali ya mrengo mkali wa kulia wa waziri mkuu Benjamin Netanyahu ingali inapinga kabisa kuundwa kwa taifa la Palestina. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jeshi la Israel limetoa amri mpya hii leo, Jumatano, ya kuwataka watu kuhama kutoka sehemu ya mashariki ya bonde la bekaa nchini Lebanon, ikionya kutokea mashambulizi ya kijeshi ya kulenga vituo vya Hezbollah katika eneo hilo. Msemaji wa jeshi la Israel amesema watu katika miji ya Baalbek, ain burdai na Doris ni lazima wahame kutoka nyumba zao. Mara nyingi Israel imefanya mashambulizi kutoka angani mara baada ya kutoa onyo kama hilo, inapoendelea na kampeni ambayo maafisa wa serikali ya Israel wanasema ina lengo la kurudisha nyuma wapiganaji wa Hezbollah kutoka maeneo ya mpakani kati ya Lebanon na Israel. <muchos> Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Mimi ni Kenneth Bwire. Tuangazie sasa makala ya uchaguzi mkuu hapa Marekani. Mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Demokratic, Kamala Harris, amewahimiza wapiga kura mjini Washington DC kuchagua mustakabali unaoangazia mshikamano na matumaini ya nchi. Hii ilikuwa ni mojawapo ya hotuba za mwisho za Kama la Haris kuelekea uchaguzi mkuu wiki ijayo Jumanne, tarehe tano. Huba Abdi ana ripoti kamili akiukumbusha umati kuhusu misingi ya demokrasia na haki. Mgombea wa urais wa chama cha Demokrati, Kamala Harris, aliwasihi wa Marekani kuepuka migawanyiko ya kisiasa na kuunga mkono uongozi unaoweka maslahi ya wote mbele. Marekani, tunajua Donald Trump anachofikiria: machafuko zaidi, migawanyiko zaidi, na sera zinazosaidia wale walio juu sana na kuwaumiza wengine. Ninatoa njia tofauti na ninaomba kura yako hii ndiyo ahadi yangu kwako. Ninaahidi kutafuta njia zilizo bora za kuleta suluhisho ili kufanya maisha yako kuwa bora zaidi. Katika hotuba yake hapo jana, Kamala Harris aliwasihi wa Marekani kuangalia mbele kwa matumaini, akiwataka wapiga kura kuchagua mshikamano na maono mapya kwa taifa. Kwa kutumia eneo la elips kama jukwaa, aliangazia umuhimu wa kulinda misingi ya demokrasia, akisema kuwa uchaguzi huu ni nafasi ya kuchagua uongozi unaojali haki na usawa. "I pledge to you to..." ninawaahidi kufanya kazi yangu kwa furaha na matumaini yanayotokana na kuleta mabadiliko katika maisha ya watu. Ninaahidi kuwa rais wa wamarekani wote na kuiweka nchi juu ya chama na ubinafsi kila wakati. Alisisitiza kwamba ni wakati wa kuchagua viongozi wanaosimamia maadili, demokrasia na haki za msingi za raia. Watu waliohudhuria walikusanyika kwa matumaini na ari, wakimwona Kamala Harris kama ishara ya mabadiliko na mshikamano. Masilahi yangu yanahusiana zaidi na chama cha kidemokratik. Nadhani hasa Kamala Haris anawakilisha sauti ya kwanza ya vijana uh, America, katika siasa uh, za Marekani. Hatujaona katika uh, miongo michache iliyopita uh, kama sauti halisi ya vijana uh, uh, kuwakilisha vijana. Waliondoka na ujumbe wenye matumaini kuwa Marekani inaweza kuwa bora zaidi, ikiwa na uongozi unaosikiliza na kujali matakwa ya raia wote kuunga mkono kile tunachotarajia kuwa atakuwa rais wa kwanza mwanamke and... wa Marekani na ninatumai watu wanasikiliza kwa kweli ni ujumbe gani anajaribu kutuma na kutambua hatari ambayo nadhani Donald Trump anawasilisha. Haitakuwa miaka minne, itakuwa mwisho wa demokrasia. Aidha, alipongeza juhudi za wapiganiaji wa haki na alisisitiza kuwa sasa ni wakati wa kujenga Marekani iliyo bora zaidi kwa vizazi vijavyo. Hotuba yake iliwachochea wengi, ikitoa matumaini ya mabadiliko ya umoja kwa taifa. Mimi ni mhamiaji uh, ni mama wa rangi. Nilikuwa hapa kuunga mkono haya yote na vitambulisho ambavyo uh, ninavyo. Hileo nimesisimka na ninatumaini kwamba wiki ijayo tutakuwa na rais mwanamke wa kwanza wa Marekani. Makamu wa rais Kamala Harris, aliye pia mgombea wa urais kupitia chama cha Democratic, amekamilisha hotuba yake ya mwisho katika jiji la Washington DC. Amezungumzia masuala ya usalama, uchumi, uhamiaji na vilevile vile kuchukua fursa ya kujaribu kuwashawishi wapiga kura ambao hawajaamua ni nani watakayempigia kura, lakini pia ameelezea jinsi ambavyo iwapo atatwaa ushindi, basi atakuwa ni rais wa marekani wote. Uba Abdi, Sauti ya Amerika, Washington DC. Mgombea urais wa marekani kwa tiketi ya chama cha Republican, Donald Trump naye amekuwa katika jimbo la Pennsylvania akitoa hoja zake za mwisho kwenye kampeni inayoendelea kuibua joto la kisiasa. BMJ Mridhi ana ripoti kamili. Katika mkutano huo, rais wa zamani Donald Trump aliwahimiza wafuasi wake kumpatia nafasi kwa mara nyingine kuliongoza taifa na kuwarai wale ambao hawajaamua ni nani watampigia kura, akisistiza kwamba amezisaidia jamii za wachache na kwa mara nyingine kutilia shaka mchakato wa uchaguzi wa Marekani. Trump alisistiza msaada wake miongoni mwa wapiga kura wa Latino na hasa kutoka kisiwa cha Puerto Rico akiwaleta jukwani watu mashuhuri wa Latino, Latino and Rican more than I do. Hakuna mtu anayependa jumia yetu ya Latino na jumia yetu ya Puertorico kuliko mimi Hakuna mtu ndiyo. Inafurahisha kwa sababu nimefanya mengi kwa Puerto Rico kuliko rais yeyote kufikia sasa. Hayo yalijiri katika wiki ambayo kampeni ya Trump imekosolewa vikali kwa kumruhusu mchekeshaji mmoja aliyehutubia mkutano wa kampeni mjini New York kutoa kauli ambazo zimetajwa kama za kudalilisha wakazi na jamii ya Puerto Rico, ambayo ni himaya ya Marekani of... Trump pia alikabiliwa na ukosoaji wakati wa utawala wake kwa jinsi alivyoshughulikia kimbunga Maria ambacho kilipiga Puerto Rico mwaka elfu mbili kumi na saba na kusababisha vifo na uharibifu mkubwa wa mali. Katika mkutano wa Allentown, Trump alimlenga makamu rais Kamala Harris ambaye ni mshindani wake, akizikosoa sera anazo zinaji na uongozi wake Trump... Pennsylvania ni moja ya majimbo ambayo utafiti na uchambuzi unaeleza kuwa ni machache ambayo kura zao zitaamua ni nani atashinda uchaguzi mwaka huu. Najihisi vizuri kwa Trump kwa sababu inaonekana kama katika uchaguzi ambazo ameshiriki anashinda. Na uchaguzi wa kwanza bila shaka tunajua matokeo, wa pili unajua akashindwa. Ninaona raha hivi sasa kwamba anaonekana anaweza kushinda. Vilevile, rais huyo wa zamani alirudia madai ya udanganyifu wa uchaguzi akisema kwamba wademokrat wanajaribu kuiba uchaguzi wa mwaka 2024 alitaja uchunguzi unaoendelea kuhusu maswala ya usajili wa wapiga kura katika e, jimbo la Pennsylvania, ingawa hakuna ushahidi uliowasilishwa. Ikizingatiwa jinsi kinyang'anyiro cha mwaka huu kilivyo na ushindani mkali, inawezekana mshindi asiwe bayana kufikia Jumanne usiku. Tayari kesi kadhaa zinaendelea katika baadhi ya majimbo kuhusu kuhesabiwa kwa kura na ustahiki wa wapiga kura. BMJ Murithi, Sauti ya Amerika. Zimesalia siku sita kuelekea uchaguzi mkuu wa Marekani. Tuangazie sasa mgombea mwenza wa Kamala Harris, Tim Walls, ambaye alichaguliwa mihula miwili kuhudumu kama gavana wa jimbo la Minnesota kabla ya kuteuliwa na Kamala Harris kuwa mgombea mwenza. Katika kampeni, Walls anazungumzia kuhusu siku muhimu za maisha yake Nebraska na vile jimbo hilo lilimjenga kuwa mgombea. Pamoja na gavana Sande Shomari anaripoti kamili. Mgombea mwenza wa chama cha Democratic Tim Walls alitumia nusu ya sehemu ya kwanza ya maisha yake katika sehemu hii ya kijijini ya Nebraska, safari ya mwendo wa saa tano kwa gari kutoka uwanja wa ndege mkuu ulio karibu hapa. Alama maarufu katika eneo hili ni ghala la kuhifadhia nafaka. Baadhi ya watu hapa wanayaona sehemu ya maisha yao kwa mgombea ya huyu wa makamu raisi. Ninapomwona katika televisheni, hanikumbushi kuwa ni mwanasiasa, ananikumbusha kuwa angekuwa kwangu ni mwalimu bora shuleni kwa sababu aliwekeza katika jamii yake na wanafunzi wake. Pia ana kiwango cha juu cha mwelekeo wa maadili na maadili bora ya dhati. Wals alizaliwa huko West Point, Nebraska na kuishi utotoni mwake huko Valentine kwenye wakazi wapatao 2600, na hakika hajulikani kwa ushawishi wake mkubwa wa kisiasa followed... tumefuatilia maisha ya kikazi ya timu, nadhani kwa kiwango kidogo, hatua hii pengine hatukuona hili linakuja. Wakati wauzi alipokuwa kijana, baba yake aligunduliwa na saratani ya mapafu. Aliisukuma familia hiyo kwa mia kilometa 160 upande wa kaskazini karibu na ukoo wao Nilikulia huko Butte, Nebraska, mji wenye watu 400. Nilikuwa na watoto 24 katika darasa langu kwenye shule ya sekondari. Familia ya Walls bado anaishi katika eneo hilo. Mjomba wake mkulima mstaafu, Jerome Raymond, anasema ana mpango wa kumpigia kura mpwa wake, lakini anaongeza kuwa ana wasiwasi mtoto wa mji mdogo anamkumbuka kwamba ni mkarimu sana kuweza kukabiliana na changamoto kubwa za ulimwengu. Alikuwa ni kijana wa kawaida, ninamaanisha, alikuwa mtu mzuri, anapenda michezo timu. Hawezi kuwa mkali sana kwa Putin, inanitia wasiwasi sana. Alikulia katika kijiji cha magharibi cha kati. Walls alikuwa mvuvi na mwindaji mahiri na wala hakusita kuonyesha mapenzi yake kwa bunduki. Barbara Crishet alitengeneza tishiti zenye picha za Harris na Walls kwa ajili yake na mtoto wake wa kiume Kendall kujibadilisha kusitambulike uwindaji vinaiwakilisha Nebraska, nadhani hivyo, na hivi tunarejea kutumia mbinu hiyo katika kinyang'anyiro hiki, akifuata nyanzo ya baba yake ambaye ni shujaa wa vita vya Korea. Walls alijiunga na kikosi cha ulinzi wa taifa akiwa na umri wa miaka 17 na kuhudumu kwa miaka ishirini na minne, lakini kwa baadhi ya wa wapiga kura wa vijijini utumishi wa Walz jeshini na historia ya umiliki wake wa silaha hayamaanishi kwamba ana misingi sawa na ile waliokuwa nayo nah, he ain't close. Hapana, hayuko karibu, anadanganya kupitia kinywa chake. Hiyo ni haki ya rekebisho la pili la katiba, siwezi kumnyang'anya bunduki yake vile ambavyo wanajaribu kutufanyia sisi. Walz pia anaunga mkono haki za kutoa mimba inayomweka mashakani na wakonservative wengi wa Nebraska ambako baadhi ya makanisa wana maombi ya kumbukumbu ya waliokuwa hawajazaliwa na eneo hilo limeenea mabango ya kupinga utoaji mimba for... swala muhimu zaidi siku zote kwangu limekuwa ni kutetea uhai. Yeyote atakayetetea uhai ndiye ninayempigia kura. Walls alipata shahada yake ya elimu kutoka chuo cha serikali cha Chardon katika mji mmoja ambapo rais wa zamani Donald Trump anaelekea kuwa mashuhuri. Uongozi wa chuo hicho hivi karibuni ulilazimika kuondoa bendera ya kampeni yake baada ya mtu mmoja kuipandisha bendera ya Marekani iliyoko karibu na eneo la chuo. Kuna familia nyingi ambazo hazizungumzii sana kuhusu siasa kwa sababu kuna kuhitilafiana kukubwa. Unajua, na nafikiri kuna watu wengi ambao wanafurahishwa sana naye, lakini hilo pengine halitobadilisha namna watakavyopiga kura. Hapa, baadhi wanasema kama Walls anaipa Nebraska ya vijijini dakika 15 za umashuhuri, lakini katika jimbo hili la Marekani la wakonservative, kuwa una chumbuko moja haimaanishi kupata kura. Sandey Shomari, Sauti America, Washington DC. Kuanzia Jumatatu Oktoba na 28 idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika itakuletea habari mbalimbali mbali kuhusu uchaguzi wa rais wa Marekani hadi siku ya upigaji kura Novemba 5. Je, unafahamu mchakato wa uchaguzi? Unataka kufahamu sera za wagombea wa urais? Utawasikia Wamarekani pamoja na Wamarekani wenye asili ya Afrika wakitoa wa maoni yao kuhusu uchaguzi huu. Usikose kujiunga nasi katika matangazo ya televisheni na redio na mengi zaidi ya kukujuza. Sauti ya Amerika, VOA. Kote nchini Marekani, takriban wapiga kura milioni 14 ni wanachama wa vyama vya wa wafanyikazi, taasisi za wafanyikazi ambazo ziliundwa ili kulinda haki zao. Lakini ingawaje wanachama wa umoja huo ni sehemu ndogo ya wapiga kura wa Marekani, wagombea urais wana hamu kubwa ya kupata uungwaji mkono wao, anavyoripoti Hadija Riami. Katika mkutano wa kampeni wa makamu rais Kamala Haris, hamasa miongoni kwa umoja wa wafanyakazi kwa mpango wake wa kuondoa kodi kwa bakhshishi au takrima ambazo wafanyakazi wanapewa. Harris... najua kwamba makamu rais Kamala Haris ana mpango dhahiri kuondoa kodi ya serikali kuu kwa bakshishi kwa sisi wafanyakazi wa huduma hapa Nevada. Ndiyo sahihi. Donald Trump anajigamba yeye ni mwokozi wa mfanyakazi, ni mwongo mkubwa sana. Rais wa zamani na mgombea wa Republican Donald Trump pia aliutembelea mji ambao unategemea sekta ya kutoa huduma ili kuhamasisha mpango wake wa kuondoa kodi kwa bakhshishi kwa wahusika wa kasino wa hudumu na watunza nyumba. Didi Lima ni mfuasi wa Trump hiyo be... itapendwa sana na wafanyikazi kwa ujumla, wafanyikazi wote, hasa kwa wale ambao hawana mishahara na ambao wanafanya kazi kwa kutegemea bakshishi, ambayo itapendwa na wao. Trump pia ametaja uungaji mkono wa idara ya polisi ya Las Vegas raia wetu wengi wanaoamini polisi, na hivyo kama polisi wanasema, he, tunamwamini mtu huyu ameweka maslahi yetu moyoni, kuwa atatuweka salama, kwamba watajaribu kuimarisha uchumi wetu, basi wataamini wanachosema. Gramas amezungumza kuhusu uungaji mkono wa Trump kwa polisi katika mikutano mbalimbali mbali. Like mtu kama Donald Trump na kampeni yake ya siku zote wamesimama na sisi na kusema hapana, sitasalimu amri kutokana na uchochezi wa kisiasa kuidhinishwa na maelfu ya wafanyakazi wa vyama vya wafanyakazi walioajiriwa huko Nevada unatafutwa kwa hamu kubwa sana na wagombea uraisi. Haris pia alipata uidhinishaji wa muungano wa Teamsters, lakini taasisi ya kitaifa ya madereva wa mizigo na wafanyakazi wa ghala walikataa kumwidhinisha mgombea yoyote wa uraisi. Baadhi ya wapiga kura hapa Nevada wanaona kwamba hiyo ni dalili muhimu. Edward Kremar ni mfuasi wa Trump. Wao siku zote walikuwa wa upande wa Demokrat, kwa hiyo hivi sasa hawaelemewi upande wa, wa Demokrati. Je, ina maana wameelemea upande wa nani? Je, ni Trump? Lakini umoja wa wafanyakazi wa upishi huko Las Vegas wamemwidhinisha Harris. Wapiga kura wa daraja la wafanyakazi ni wajanja, sio kwamba hawana ufahamu na wana mashaka kidogo, lakini tatizo na Trump ni kuwa anadanganya na anadanganya sana. Hata hivyo Kamala Harris, hii ni kuhusu programu ya jumla ya kukabiliana na gharama za maisha. Wanagonga milango katika nyumba za watu kuwafahamisha wapiga kura Makampuni makubwa yanakuja na kutupandishia bei za vyakula, mafuta na kodi. Kwa hiyo kuwa na mgombea anayefaa madarakani, unajua kuwaambia habari sahihi, kile ambacho nakijua kwa uhakika kwamba Kamala atakuwa pamoja nasi, daraja la kati, wanachama wa umoja. Wanachama wa umoja huko Nevada, moja ya majimbo ambayo yanaweza kuelemea upande wowote, ambayo yataamua uchaguzi wa rais huenda ikaishia kupiga kura ya maamuzi. Khadija Riyami, VOA, Washington. hadi hapo tunakamilisha matangazo ya jioni kutoka sauti amerika voa washington dc kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi amekuwa abdu shakur abud mwelekezi aida issa nimeshirikiana hewani na sande shomari mimi ni kenneth bwire matangazo mengine yatasikika saa tatu kamili usiku huu hadi wakati huo ni ruhusu ni kutakia usiku mtulivu tunakuacha na tahariri Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Miaka 24 iliyopita, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio muhimu nambari 1325, linalolenga kuongeza ushiriki kamili na sawa kwa wanawake katika kuleta amani, kuzuia migogoro na juhudi za kujenga amani. Hata hivyo, licha ya ahadi ya mipango mingi ya kimataifa na kikanda, idadi ya wanawake waliojumlishwa katika mchakato rasmi ya kuleta amani bado ni ndogo, alisema balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield alisema kabla ya azimio hilo kupitishwa, wanawake walijumuishwa kati ya asilimia moja na mbili ya walinda amani wote. Idadi hiyo imeongezeka karibu mara kumi, lakini kwa kweli inapaswa kuwa mara mia. Kati ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na mwaka elfu mbili ni asilimia 12 tu ya mikataba ya amani inayoangazia wanawake. Sasa idadi hiyo ni asilimia 33, lakini inapaswa kuwa asilimia 100. Ripoti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa imeeleza wazi kwamba maendeleo yamerejeshwa nyuma na ukosefu wa usawa bado umekita mizizi, ikiwa ni pamoja katika mfumo wa Umoja wa Mataifa. Balozi Greenfield anasema tuna jukumu la kuondoa ukosefu wa haki na ukosefu wa usawa ndani ya mfumo wa Umoja wa Mataifa, na kasisitiza kuwa hatua ya kwanza ya kufanya hivyo ni uwekezaji Anasema kwa ufupi, tunahitaji kutoa rasilimali zinazohitajika ili kukabiliana na matatizo ya leo na kushughulikia siku inayofuata. Marekani inaendelea kujibu mwito huu, iwe ni kujitolea kwa vituo vya wanawake, amani na usalama vinavyoongozwa na serikali na kuwekeza katika mfuko wa mwitikio wa haraka kusaidia ushiriki wa wanawake katika siasa na maisha ya umma haya yote ni pamoja na karibu dola milioni 40 ambazo tumetoa kwa mfuko wa amani wa wanawake na kibinadamu wa Umoja wa Mataifa ili kuendelea na ajenda ya wanawake, amani na usalama, kila nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa inahitaji kuitetea nyumbani na pia ndani ya mfumo wa kimataifa, alitoa mwito balozi Thomas Greenfield. Anasema huo ndio ulikuwa msukumo nyuma ya sheria ya Marekani ya mwaka 2017 ya wanawake, amani na usalama, mfumo wa kisheria wa kuongoza fikra zetu nyumbani na nje ya nchi. Tangu kupitishwa kwake, tumezindua ushirikiano na Umoja wa Mataifa kusaidia Ukraine kutekeleza mpango kazi wake wa kitaifa na WPS na Ethiopia kuunda mkataba wa kukomesha uhasama unajumuisha jinsia zaidi. Muhimu zaidi, alisisitiza Balozi Greenfield kuwa ni lazima tujitolee kulinda na kukuza uhuru wa kimsingi wa wanawake na wasichana. Marekani inahimiza uwajibikaji kwa wale wanaokiuka haki za binadamu na wanawake bila kujali wanatokea wapi. Iwapo jumuiya ya kimataifa itatekeleza kikamilifu ajenda wa ya wanawake amani na usalama, amesema balozi Greenfield, tunaweza kupanga njia kuelekea kwenye mustakbal ulio salama na amani zaidi kwa wanawake na wasichana na kwa ajili yetu sote. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.