Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni harizon kamau ni kukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo ikiwa alhamisi oktoba 31 mwaka 2024 tunasikika kupitia redio zetu shirika afrika mashariki na kati na eneo la maziwa makuu kupitia redio sunrise arusha radio rna kule drc redio mitume nchini kenya pamoja na mtandao wetu wa voa swahili.com karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani wanatembelea Israel na Misri kuzuia kusambaa kwa ghasia ya mashariki ya kati. Watafanikiwa? Sitarajii kama kutatokea na utulivu, kwa sababu utulivu unatengenezwa na wao wao, Marekani. Na katika taarifa nyingine, rais wa Botswana aitetea tume ya uchaguzi baada ya kukosolewa. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo asubuhi, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia, zinasomwa hapa na Harison Kamau. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump Jumatano wamepeleka kampeni zao kwenye majimbo yenye ushindani mkubwa, ikiwa juhudi ya kushawishi wapiga kura, zikiwa zimebaki siku sita kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu ambao umekuwa vigumu kutabiri. Harris mgombea wa Democratic na Trump ambaye ni mgombea wa Republican na wote wawili walielekea kwenye jimbo la North Carolina kabla ya kuelekea Wisconsin, wakati Harris pia akifanya kampeni kwenye jimbo jingine muhimu mashariki mwa Marekani la Pennsylvania. Majimbo hayo matatu ni muhimu yakiwemo pia Michigan, Georgia, Nevada na Arizona, ambayo wagombea wa wote wawili wanaamini ni muhimu katika kuamua mshindi wa urais kwenye uchaguzi wa Jumanne. Kura ya maoni kuhusu majimbo hayo saba pamoja na kitaifa zinaonyesha ushindani wa karibu kati ya Harris na Trump. Kufikia sasa, karibu watu milioni 57 wamepiga kura hapa Marekani kwenye vituo vya kupigia kura au kwa njia ya posta huku maelfu wengine wakiendelea kupiga kura za mapema japo kuna baadhi ambao bado hawajafanya maamuzi yao. Halmashauri ya utendaji ya shirika la fedha duniani, IMF, imeidhinisha tathmini ya saba na ya nane ya programu ya Kenya, hatua ambayo IMF imesema itafungua njia kuelekea kupata mkopo wa dola milioni 606. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taifa hilo la Afrika Mashariki pamoja na maafisa wa IMF walitangaza kukubaliana kuhusu tathmini ya saba ya programu ya dola bilioni 3.6 hapo Juni, lakini kukamilika kwa tathmini za mwisho kukaelekea kutolewa kwa fedha hizo kulitatizwa na maandamano ya kitaifa. Zaidi ya watu sitini walikufa kwenye maandamano yaliyopelekea Rais William Ruto kusitisha mswada wa fedha uliopendekeza kuongeza ushuru. Uchumi wa Kenya, hata hivyo, umeendelea kubaki imara kulinganishwa na wastani wa kieneo, wakati mfumko wa bei ukipungua, huku fedha za kigeni zikisaidia kuimarisha shilingi licha ya mazingira magumu ya mazingira magumu ya kiuchumi yaliyopo. Hayo amesemwa na mkurugenzi naibu wa kwanza wa IMF Gita Gopinath kupitia taarifa ya Jumatano. IMF pia ilisisitiza kuwepo kwa utawala mwema na uwazi kwenye serikali ya Kenya. Msaada wa IMF ni muhimu kwa Kenya ili iweze kukabiliana na upungufu wa fedha uliopo uliopelekewa na viwango vya juu vya riba kwenye mikopo ya nje. Na zaidi ya watu elfu moja mia mbili wameuawa kuanzia Julai hadi Septemba nchini Haiti, na kuongeza asilimia 27, kutoka robo ya awali ya mwaka katika nchi hiyo iliyoharibiwa na magenge ya uharifu, kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa Jumatano. Idligongo Ligongo anaisoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Watu 1223 wameuawa na 522 kujeruhiwa kutokana na vurugu za magenge ya uhalifu na mapambano dhidi yake, ikiwakilisha kupungua kwa asilimia 32 ya mauaji na waliojeruhiwa ikilinganishwa na robo ya kwanza ya mwaka, licha ya kuwa ni ongezeko la asilimia 27 ikilinganishwa na robo ya pili, ripoti imesema vifo vingi ikiwa ni asilimia 47 vilihusishwa na magenge ya uhalifu, huku asilimia 45 ikiwa ni matokeo ya operesheni za kutekeleza sheria. Ripoti hiyo imesema. Takriban mauaji 106 ya kiholela yalitekelezwa na maafisa wa usalama, ambapo miongoni mwa waathirika walikuwa watoto sita wenye umri wa takribani miaka kumi. Ripoti hiyo imesema. Ripoti hiyo pia ilionyesha ongezeko la asilimia 40 la idadi ya vitendo vya unyanyasaji vinavyofanywa na vikundi vya kujilinda visivyo rasmi vinavyojulikana kama vuguvugu la Bwakale, walijumuisha baadhi ya asilimia 8 ya mauaji yote kiujumla. Ripoti hiyo pia imesema watu 170 walitekwa nyara katika kipindi cha miezi hiyo unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia viongozi wa kisiasa wa somalia jumatano wamekubaliana kuhusu mstakabali kuelekea uchaguzi wa kwanza wa kitaifa ambapo kila mpiga kura atapiga kura yake kulingana na taarifa iliyotolewa na serikali uamuzi huo ni kufuatia mashauriano yaliyochukua miezi kadhaa yakiongozwa na rais wa somalia hassan sheikh mohamud na yaliyoshuhudia kuondoka kwa rais wa Jubaland, Ahmed Mohamed Islam anayefahamika pia kama Madobe, kutoka kwenye baraza la mashauriano la kitaifa mjini Mogadishu. Serikali ya Somalia pamoja na serikali za majimbo wamesema Jumatano kwamba upigaji kura wa moja kwa moja utaanza na uchaguzi wa mitaa uliopangwa kufanyika Juni mwaka 2025. Makubaliano hayo yaliyotiwa saini na waziri mkuu Hamza Abdi Bare, viongozi wa serikali tatu za majimbo pamoja na gavana wa Mogadishu wakati wakiweka mikakati ya upigaji kura wa moja kwa moja kote nchini. Viongozi hao walikubaliana kubuni uchaguzi wa kitaifa ambapo wapiga kura watashiriki moja kwa moja katika kuchagua viongozi wao kuanzia kwenye mitaa, majimbo na manispaa hapo Juni 2025 kulingana na waraka maalum uliotolewa mwisho wa kikao cha Mogadishu. Na wapatanishi wa Marekani wanafanyia kazi pendekezo la kusimamisha vita kati ya Israel na kundi lenye silaha la Hezbollah nchini Lebanon kwa kuanzisha sitisho la siku 60 vyanzo viwili vimesema Jumatano. Hata hivyo, Israel iliendelea na mashambulizi yake kwa kuwaamuru wakazi wa, wa mji wa mashariki mwa Lebanon wa Balbek kuhama. Vyanzo hivyo ambavyo mmoja alipata maelezo juu ya mazungumzo na wanadiplomasia wa ngazi ya juu anayeshughulika na maswala ya Lebanon ameambia Reuters kuwa kipindi cha miezi miwili kingetumiwa kukamilisha utekelezaji kamili wa azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nambari 1701 lililopitishwa mwaka 2006, kuhakikisha kwamba eneo la kusini mwa Lebanon linabaki huru na nje ya udhibiti wa serikali. Jitihada hizo mpya zinakuja wakati operesheni ya Israeli dhidi ya Hezbollah inaungwa mkono na Iran nchini Lebanon ikiendelea kuongezeka. Jeshi la Israel Jumatano lilitoa amri ya kwanza ya watu kuondoka mjini Balbek, ambako maelfu ya raia wa Kiislamu, wengi wakiwa dhehebu ya Kishia, ikiwa ni pamoja na wengi waliokimbia maeneo mengine na walikuwa wakiishi mahala hapo. Mjumbe wa rais wa Marekani Amos Hochstein, ambaye anafanyia kazi pendekezo jipya la sitisho la mapigano, aliwaambia waandishi wa habari mjini Beirut mapema mwezi huu kwamba masharti bora ya utekelezaji yanahitajika, wakati si Israel wala Lebanon ambao watatekeleza kikamilifu azimio hilo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wakati uchaguzi wa Marekani ukikaribia na hoja zikiendelea kutolewa juu ya mgombea gani ni mwafaka kuongoza Marekani kwa miaka minne ijayo, kuchukua nafasi ya rais Joe Biden, leo tunaangazia wasifu wa wagombea wa makamu wa rais na tunaanza na chama cha Republican, JD Vance. Abdu Shakur Abud na maelezo zaidi. Hapa sio mahala alikozaliwa lakini hapa ndipo Jedi Vance anakuita ni nyumbani, Jackson, Kentucky wife... Nilipomchumbia mke wangu, nilisema mpenzi, ninakuja kwako nikiwa na deni la dola elfu mia moja ishirini kutokana na masomo yangu ya sheria, na nina ploti ya kaburi upande wa mlimani huko Kentaki mashariki. Mkuu wa usalama wa wilaya ya Breathitt Kentucky, John Holland alitupeleka kwa gari kupitia njia yenye vumbi katika mbuga na kupanda kilima kidogo. Alitufungulia mlango uliojaa kutu na kuonyesha hiyo ploti. He always came down here with mamaw. Daima alikuwa akija hapa uh, na mamaye alikuwa akimleta milimani ili aweze kujionea maisha ya milimani uh, na bila shaka aliyapenda. Vance alizaliwa mjini Middletown, Ohio na kulelewa kwa sehemu kubwa na bibi yake mkali, Mamwa. Alikuwa na bunduki 19 zojari risasi nyumbani kwake. Akitumia jina la familia la baba yake wa kambo JD Hamel, alichaguliwa kwa mara ya kwanza kama makamu rais wa shule ya sekondari ya Middletown. Alihudumu katika jeshi la Marine na kuhitimu kwa ufanisi mkubwa kutoka chuo kikuu cha Ohio. Baada ya hapo, alikwenda chuo kikuu cha Yale, ambako Vance alivutiwa na mwanafunzi mwenzake wa masomo ya sheria, Usha Chilkuri, aliyekuja kuwa mke wake baadaye. Rafiki yake wa chuoni James imers aliwafahamu wote wawili. Nadhani aliweza kumshawishi JD kufuata njia aliyoko hivi sasa, alimsaidia na kile alichotaka kufanya katika kupanga mustakabali wake kwa ujumla. Baada ya masomo, Vance alianza kupata umashuhuri mwaka 2016 kutokana na kitabu juu ya maisha yake, Hillbilly Elegy, kinachoeleza kwa undani maisha ya watu wa tabaka la wafanyakazi akiungwa mkono na rais wa zamani Donald Trump, JD Vance, kijana kutoka Ohio ambaye anaipenda Kentucky, alichaguliwa senata kutoka Ohio, na miaka miwili baadaye Trump akamteua kuwa mgombea mwenza wake hakuanza vizuri naye kwa vile aliwahi kumwita Trump ni mtu wa kulaumiwa, na vilevile alidai vile hajawahi kuwa mtu wa Trump. Hivi sasa ni mgombea kiti. Sera za Vance ni zile za Trump. Alipoulizwa, je, rais wa zamani alishindwa uchaguzi wa elfu mbili na ishirini? No. Hapana, nadhani kulikuwa na matatizo makubwa mwaka elfu mbili ishirini. Je, Donald Trump alishindwa uchaguzi? Sio kwa maneno nitakayotumia Vance anapinga China na Asia Mashariki; anapinga misaada ya kijeshi kwa Ukraine. Na jibu langu kwa hilo swala kuhusu mzozo wa Israel na Hamas anasema: Kamala Harris kwa upande mmoja anasema kuwa anajali sana kuhusu maafa yanayopata raia, lakini anakataa kuipa Israel silaha ambazo zitaiwezesha kupunguza vifo vya raia. Mji anakotoka Vance wa Middletown ni ngome ya Trump. Steve Dilman alikuwa mwajiri wa kwanza wa Vance alipokuwa na umri wa miaka kumi na sita. Nina ufahari kuhusu mafanikio yake na kuwa sehemu ya maisha hayo yananifanya nijihisi vizuri sana. Huyu ni jamaa aliyetokea mtaa wa McKinley na hivi sasa ana nafasi nzuri ya kuwa makamu wa rais wa Marekani wa tatu kijana katika historia ya Marekani. Akichaguliwa, Vance atakuwa na umri wa miaka 40, na hivyo atakuwa makamu rais wa tatu kijana order, katika historia ya Marekani. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC na tunamrejesha tena Harrison Kamau kuendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Makundi ya wanamgambo yameongeza mashambulizi dhidi ya timu zinazotoa chanjo za polio pamoja na polisi wanaolinda nchini Pakistan, licha ya kuzuka kwa kesi mpya za maambukizi ya ugonjwa huo nchini Maafisa wanasema kwamba kutokana na kudorora kwa usalama, timu za utoaji chanjo zinashindwa kufikia jamii zilizopo kwenye hatari zaidi ya janga la polio. Jumanne, wanamgambo walishambulia vituo wa viwili vya afya kwenye wilaya za kikabila za Orakzai na Williston ambazo zinatumika kwenye kampeni ya utoaji polio nchini. Afisa wawili wa polisi waliuawa kwenye shambulizi hilo kwenye eneo hilo lililo ndani karibu na mpaka wa Afghanistan, kulingana na maafisa kwenye wilaya ya Williston, wanamgambo walipokonya bunduki kutoka kwa maafisa wa polisi waliokuwa wakilinda timu za utoaji chanjo na kisha kuonya wafanyakazi wa afya dhidi ya kushiriki zoezi hilo. Waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan, Mohsin Naqvi, akizungumza kupitia taarifa baada ya matukio hayo alisema mashambulizi dhidi ya timu za polio pia ni shambulizi kwenye usalama wa Pakistan. Hali ya taharuki imetanda kote nchini Pakistan miongoni mwa wafanyakazi wa afya wanaotoa chanjo za polio na waendesha mashtaka wa taifa la Georgia wamesema Jumatano kwamba wameanzisha uchunguzi kutokana na uchaguzi wa bunge wa Jumamosi ambao umedaiwa kugubikwa na wizi. Chama tawala cha Georgia Dream kilishinda kwa asilimia 54 ya kura zilizopigwa, kulingana na tume ya uchaguzi, idadi ambao inakipatia wingi kwenye bunge. Upinzani umedai kuwa uchaguzi huo uliibwa, wakati mataifa ya magharibi pamoja na waangalizi waki mataifa, wa kimataifa wakielezea wasiwasi wao, wakidai kulikuwa na unyanyasaji wa wapiga kura, kununuliwa kwa kura, upigaji kura mara mbili pamoja na ghasia kwenye baadhi ya maeneo. Upinzani mapema wiki hii uliandamana kwenye barabara za mji wa Tbilisi, wakati ukifanya mkutano wa kukemea matokeo hayo ambayo yametoa mhula mwingine kwa chama tawala. Waendesha mashtaka wamemwita Rais Salome Zora Bivichli, ambaye anahusishwa na upinzani unaoungwa mkono na magharibi kutoa ushahidi wake, lakini amehoji ni kwa nini yanahitajika yeye kutoa ushahidi wa wizi wa kura. Sio jukumu la rais kutoa ushahidi kuhusu wizi wa kura, aliambia wanahabari Jumatano. Tukiendelea na ripoti zetu, maafisa wa juu wa Marekani akiwemo mkurugenzi wa shirika la ujasusi CIA William Burns na maafisa wengine watatembelea Israel na Misri leo katika juhudi za kuzuia kusambaa kwa ghasia katika eneo la mashariki ya kati. Nimezungumza na Amin Ali, mchambuzi wa masuala ya mashariki ya kati, na nikaanza kumuuliza je, ziara ya maafisa wa Marekani zitazuia hali ya sasa ya ghasia katika eneo hilo? Utulivu wa Middle East utapatikana kwa vitu viwili vikubwa. Kwanza ni kutatua mgogoro wa Palestina na Israel, na liko suala la muda mrefu ambalo bado halijafanya ufumbuzi, na hao maafisa wanaokwenda huko kuleta utulivu kutokana na hali inaoendelea hivi sasa juu, kama watafikia mwafaka, kwa sababu suala la mateka wa Israeli bado halina ufumbuzi wa uhakika kabisa. Hilo la kwanza, na la pili, kuna masuala ambayo majeshi ya Israeli kuikalia ardhi ya Gaza, na moja katika kitu ambacho Palestina wanadai kwamba ili kupatikana suluhu ambayo inatakiwa ipatikane, majeshi ya Israeli yote yaondoke Gaza ili mateka waweze kuachiliwa na kuweza kujadiliwa mengine ambayo yako mezani ambayo ya muda mrefu. Kwa hiyo sitarajii kama kutatokea na utulivu, kwa sababu utulivu unatengenezwa na wao hao. Wow, Marekani labda ungeweza kutueleza kwamba Marekani labda ina jukumu gani au nafasi gani kubwa kabisa ya kuleta hali hii kuwa tulivu? Marekani ina jukumu la kuleta utulivu Mashariki ya Kati kwa sababu ni taifa ambalo inaipa msaada mkubwa Israeli kwa wakati wowote ambapo Israeli ikiwa katika hatari itaweza kufanya hivyo, baada ya kuilazimisha serikali ya Israeli kukubali baadhi ya masakwa ya kimataifa, ambao Marekani vile vile atakiwa ifate hilo. Na Marekani kuna vitu vingine inashindwa kufuata kutokana na mikataba ya kimataifa, kutokana na matatizo ambayo yanaendelea mashariki ya kati. Kwa hivyo kuleta utulivu oh wow, kwa wao au kuhakikisha kwamba italeta amani ni suala la tatu kwa sababu haya ni mambo yako muda mrefu, mtangazaji, na majadiliano yamekuwa ni mengi, lakini suluhisho bado halijakuwepo. Na tunaona mgogoro wa Gaza unavyoendelea hivi sasa, tunaona mgogoro wa Hizbullah pamoja na Iran ulivyochangia matatizo haya zaidi. Kwa hivyo jukumu la Marekani ni kuhakikisha kwamba iko neutral, yaani iko katika kuhakikisha kwamba inafuata sheria ambazo zinakubalika ndani ya kimataifa ambazo zitaleta suluhu ya uhakika ndani ya mashariki ya kati. Lakini je, pande bazo zipo katika mgogoro huu na kile ambacho kinaendelea hivi sasa, unadhani wana imani na hawa maafisa wa Marekani au Marekani kiujumla? Sifikirii hilo kwa sababu kama wana imani, wameshakaa katika meza moja kwa muda mrefu na majadiliano mengi yamefanyika, lakini hakuna kilicholeta suluhu mpaka hivi sasa na suluhu zaidi inayotakiwa pale mtangazaji, kwanza kuundwa taifa la Palestina ni moja katika suluhu hiyo kubwa ambayo itaweza kuleta amani na utulivu ndani ya Mashariki ya Kati. Ni Amin Ali akizungumza na VOA kutokea Seattle, Washington Supernova. Sawasawa sawa, mambo safi sana Yasmin. Miondoka Uganda yote ni ndani ya Kumekucha Afrika hapa Washington DC. Rais wa Botswana Mkuetsi Masisi alitetea tume yake ya uchaguzi ambayo alikosolewa kwa kujiandaa vyema kwa uchaguzi wa mapema ulioshuhudia mchakato wa polepole pole na kukosekana kwa vibanda vya kutosha vya kupigia kura. Masisi ambaye ya anawania mhula wa pili na wa mwisho aliwaambia waandishi wa habari baada ya kupiga kura yake kwamba ana uhakika wa kupata ushindi mkondisi. Dube anaripoti kutoka Gaborone, Botswana. Naid Ligongo anaisoma ripoti yake kamili. Masisi ambaye alipiga kura kijijini kwao Moshupa, kusini magharibi mwa Ghabaron, anasema ameridhishwa na mwenendo wa tume huru ya uchaguzi. Chombo hicho cha uchaguzi kimekabiliwa na ukosolewaji kutoka vyama vya upinzani kuhusu jinsi kilivyoshughulikia masuala kabla ya uchaguzi. Tuna uhakika kuhusu uhuru wa tume. Tuna mfumo wa bunge na itifaki ambapo watendaji wa serikali huwasilisha bajeti. Baadhi wanapendekeza tume iwe huru, lakini lazima waende bungeni kuwasilisha bajeti, lakini wao si wabunge. Unapataje chombo huru kuwajibika kwa wanasiasa? Upigaji kura mapema ulikabiliwa na changamoto, ikiwa ni pamoja na baadhi ya vituo vya kupigia kura kuchelewa kufunguliwa. Msemaji wa tume ya uchaguzi IEC Osupile Maruba anakubali matatizo hayo, lakini anasema yalitatuliwa mapema vya kutosha kuruhusu upigaji kura. Uh, kulikuwa na vibanda vichache vya kupigia kura, lakini ni jambo ambalo limeshughulikiwa. Baadhi ya maeneo watu wanahusika na uchaguzi, inawezekana walikuwa na matatizo ya kushughulikia masanduku ya kura na kuchelewesha kuanza kabla ya kurekebisha jambo hilo. Katika mkesha wa uchaguzi, vyama vya upinzani vilipeleka IEC mahakamani vikihoji utayari wake kabla ya uchaguzi. Wakati huo huo, rais Masisi alisema muda uliotumika katika vituo vya kupiga kura unaweza kuboreshwa kupitia mfumo wa kidijitali. Baadhi ya wa wapiga kura walikuwa kwenye vituo vya kupiga kura mapema asubuhi. Uchaguzi huo umefanyika huku nchi hiyo ikikabiliwa na kuzorota kwa uchumi kutokana na mauzo hafifu ya almasi duniani. Upinzani umekosoa chama cha Masisi kwa kushindwa kutoa suluhu. la kumaliza matangazo. Huu hapa muktasari wa habari. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump Jumatano wamepeleka kampeni zao kwenye majimbo yenye ushindani mkubwa, ikiwa juhudi ya kushawishi wapiga kura, zikiwa zimebaki siku sita kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu ambao umekuwa vigumu sana kutabiri. Halmashauri ya utendaji ya shirika la fedha duniani ya IMF imeidhinisha tathmini saba na ya nane ya programu ya Kenya, hatua ambayo IMF imesema itafungua njia ya kuelekea kupata mkopo wa dola milioni 606. Viongozi wa kisiasa wa Somalia Jumatano wamekubaliana kuhusu mstakbal kuelekea uchaguzi wa kwanza wa kitaifa ambapo kila mpiga kura atapiga kura yake, kulingana na taarifa iliyotolewa na serikali. Uamuzi huo ni kufuatia mashauriano yaliyochukua miezi kadhaa yakiongozwa na Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud. Wapatanishi wa Marekani wanafanyia kazi pendekezo la kusimamisha vita kati ya Israel na kundi lenye silaha la, la Hezbollah nchini Lebanon kwa kuanzisha sitisho la siku 60 vyanzo viwili vimesema Jumatano. Hata hivyo, Israel iliendelea na mashambulizi yake kwa kuwaamuru wakazi wa mji wa mashariki mwa Lebanon wa Baalbek kuhama mara moja. Makundi ya wanamgambo yameongeza mashambulizi dhidi ya timu zinazotoa chanjo za polio pamoja na polisi wanaowalinda nchini Pakistan, licha ya kuzuka kwa kesi mpya za maambukizi ya ugonjwa huo nchini. Maafisa wanasema kwamba kutokana na kudorora kwa usalama, timu za utoaji chanjo zinashindwa kufikia jamii zilizopo kwenye hatari zaidi ya janga la polio. Jumanne wanamgambo walishambulia vituo viwili vya afya kwenye wilaya za kikabila za Orakzai na Waziristan ambazo zinatumika kwenye kampeni za utoaji polio nchini. Afisa wawili wa polisi waliuawa wa wa kwenye shambulizi hilo kwenye eneo hilo lililopo ndani karibu na mpaka wa Afghanistan na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express ya hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya mwenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Dadi Balawe, mimi ni Idi Ligongo na nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau, tunasema asubuhi njema kutoka Washington DC. Tani tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Miaka 24 iliyopita, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio muhimu nambari 1325 linalolenga kuongeza ushiriki kamili na sawa kwa wanawake katika kuleta amani, kuzuia migogoro na juhudi za kujenga amani. Hata hivyo, licha ya ahadi ya mipango mingi ya kimataifa na kikanda, idadi ya wanawake waliojumlishwa katika mchakato rasmi ya kuleta amani bado ni ndogo alisema balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield alisema kabla ya azimio hilo kupitishwa wanawake walijumuishwa kati ya asilimia moja na mbili ya walinda amani wote. Idadi hiyo imeongezeka karibu mara kumi, lakini kwa kweli inapaswa kuwa mara mia. Kati ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na mwaka elfu mbili ni asilimia kumi na mbili tu ya mikataba ya amani inayoangazia wanawake. Sasa idadi hiyo ni asilimia 33, lakini inapaswa kuwa asilimia 100. Ripoti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa imeeleza wazi kwamba maendeleo yamerejeshwa nyuma na ukosefu wa usawa bado umekita mizizi, ikiwa ni pamoja katika mfumo wa Umoja wa Mataifa. Balozi Greenfield anasema tuna jukumu la kuondoa ukosefu wa haki na ukosefu wa usawa ndani ya mfumo wa Umoja wa Mataifa, na akasisitiza kuwa hatua ya kwanza ya kufanya hivyo ni uwekezaji Anasema kwa ufupi, tunahitaji kutoa rasilimali zinazohitajika ili kukabiliana na matatizo ya leo na kushughulikia siku inayofuata. Marekani inaendelea kujibu mwito huu, iwe ni kujitolea kwa vituo vya wanawake amani na usalama vinavyoongozwa na serikali na kuwekeza katika mfuko wa mwitikio wa haraka kusaidia ushiriki wa wanawake katika siasa na maisha ya umma. Haya yote ni pamoja na karibu dola milioni 40 ambazo tumetoa kwa mfuko wa amani wa wanawake na kibinadamu wa Umoja wa Mataifa. Ili kuendelea na ajenda ya wanawake amani na usalama, kila nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa inahitaji kuitetea nyumbani na pia ndani ya mfumo wa kimataifa, alitoa mwito Balozi Thomas Greenfield. Anasema huo ndio ulikuwa msukumo nyuma ya sheria ya Marekani ya mwaka 2017 ya wanawake amani na usalama, mfumo wa kisheria wa kuongoza fikra zetu nyumbani na nje ya nchi. Tangu kupitishwa kwake, tumezindua ushirikiano na Umoja wa Mataifa kusaidia Ukraine kutekeleza mpango kazi wake wa kitaifa na WPS na Ethiopia kuunda mkataba wa kukomesha uhasama unaojumuisha jinsia zaidi. Muhimu zaidi, alisisitiza Balozi Greenfield, kuwa ni lazima tujitolee kulinda na kukuza uhuru wa kimsingi wa wanawake na wasichana. Marekani inahimiza uwajibikaji kwa wale wanaokiuka haki za binadamu na wanawake bila kujali wanatokea wapi. Iwapo jumuiya ya kimataifa itatekeleza kikamilifu ajenda ya wanawake, amani na usalama, amesema Balozi Greenfield, tunaweza kupanga njia kuelekea kwenye mustakbal ulio salama na amani zaidi kwa wanawake na wasichana na kwa ajili yetu sote. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.