Music. Right now, I got more of the poppy. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza, naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika dakika 30 za VOA Express leo ikiwa ni siku ya alhamis Oktoba 31 mwaka huu wa 2024. Mwisho wa mwezi wa Oktoba, mambo ni mazuri kweli kweli, tuna mengi ya kukueleza katika Vo Express, tukiwa pia na kipengele kile cha kama huna kazi leo Alhamis. Pia tutakuletea maswala ya burudani, hali kadhalika tutakuletea swali la leo ambalo tumekubandikia kwenye mtandao wetu. Lakini sipo peke yangu, bila shaka, ndani ya nyumba nimekwisha jaa tele kama pishi mchele, kama la mchele kama anavyosema Mkamiti. Hayuko peke yake, yuko nami Sandey Shoma. Msikilizaji, niko standby, nikiingia na nguvu zote kukupa vitu vizito hii leo ya juma Alhamisi. Mambo ni mazito, mambo ni mazuri, ka standby kupata vitu. Mojawapo ya mambo utakayosikia hii leo kwenye barazani, tutakutana huko baadaye kwa njia ya simu. Tunauliza, je, walinda amani wa usalama waruhusiwe kusikiliza, walinda usalama kwa mradhi, waruhusiwe kusikiliza simu za watu kulinda usalama wao? wengi mmetuma maoni yenu kwenye Facebook na wengine utaongea kwa njia ya simu kuhusiana na suala hilo, bila shaka na hali kadhalika, kwenye swali la leo, je, unafuatilia uchaguzi wa Marekani na maswala gani yanakugusa zaidi? Pia hapo tutakusomea ujumbe wako wewe msikilizaji uliotuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Hali kadhalika VOA Express inaambatana na burudani ya muziki, tutakupigia vibao vya muziki kutoka kwa wanamuziki mbalimbali duniani, bila kusahau habari za kimataifa tutakusomea pia katika dakika hizi 30 lakini kwanza tunaanza kuangalia maswala kadha wa kadha yanayoendelea katika kipindi hiki ambacho yanakugusa moja kwa moja wewe msikilizaji, na jamii ulioko huko. Haya basi, tuangalie katika kile kipengele cha kama huna kazi. Kama huna kazi hii leo, kuna mambo gani tunayozungumzia katika kama huna kazi? moja kwa moja basi bmj murithi ni mzee wa kazi lakini hii ni ambayo imeandaliwa naye mzee harrison kamau akiandaa mm -hmm. kitu kimoja kizuri kweli kweli kwenye kama una kazi A, moja kwa moja basi kamiti bila ya kupoteza wakati na tukaangalia e, swala ambalo e, liko mbele yetu hapa kwenye kama una kazi hii leo na moja kwa moja nitoe nafasi hiyo basi e, kumpa nafasi harrison kamau ambaye ameandaa hicho kitu ambacho kitazungumza leo kwenye kama una kazi tuambie kuna maswala ya ufugaji nyuki asasa, kwa mfano mfano ufugaji nyuki hauna gharama sana, watu tu hawajui, kwa sababu tu tunakimbilia huko kuishi mijini. Lakini mfano ukija kwenye maswala ya ufugaji nyuki kwenye hizo sehemu, kwa mfano stu mbwela, huko ni kiongoloni, yaani kuna maswala ya ufugaji nyuki, unaweza ukafuga nyuki ukapata asali ukauza. E, sotu, ajila, yani sio tu ukasubiria ajira, yani kusema kwamba ajira ajira, au ukajitoa sadaka, kwa mfano kwenda kwenye hizo mfano, kwenye hizo nchi za Kiarabu kwenda kufanya kazi, na mwisho wa siku watu wanaenda kuwafanyia kazi wao. Unaenda kwa moyo, watu wanaenda kwa moyo kwa ajili ya kutafuta kujiongezea kipato, lakini mwisho wa siku wanafanyiwa vitu ambavyo sio sahihi, wananyanyasika, wanapata tabu mbalimbali, lakini ukawa kwenye nchi yako unakuwa comfortable kuliko huko unaenda watu nakua kama vile mtu umejiingiza kwenye gereza ambalo hauna uhakika nalo kwamba utapata adhabu gani. Lakini kupitia hizi shughuli zingine ndogo ndogo ambazo kama hizi za ufugaji nyuki zinakusaidia, ambao ukifunga uki, uki maananio ma, yako yale masega, ma, mizinga yako ile labda mtu mizinga kama mitano kumi, na nyuki wakawa umetengeneza mazingira ambayo nyuki wakaingia kwa wingi, mifikiria kila mzinga labda umepata dumu moja la lita ishirini la asali yeye ukifuga mfano mizinga kumi sina maana unakuwa umepata pesa nyingi, yani ukiuza asali inapata pesa nyingi sana. Unasubilia, yaani unatafuta namna ambazo za kuuza, sio kusubilia tu, kama hivi labda umekaa huu kuuzia asali jinsi watu wanavyouza kienyejienyeji. Unasubilia hata kufanya research kwenye zile sikukuu za Nane Nane zile za kilimo, una unaenda ili ujue, ili mimi niuze asali yangu kwa kiwango kikubwa, ili niiuze kwa kwa i-ni ili iongezeke thamani na atakuwa nifanye nini kwao. Unahudhuria sherehe kama hizo za kilimo, kwa sababu mule kuna watu ambao wao ndiyo wamewame- wamebobea kwenye masuala ya kilimo. Ina maana wanajua kuhusu masuala ya ya jinsi ya ufugaji wa asari na uifanye nini asari yako ili iongeze thamani ili iuze kwa gharama kubwa. Haya basi, ni kama huna kazi kama ulivyosikia msikilizaji. Ehhe, huyu binti anaitwa Zainab Said akizungumza ah, na mwenzetu Harison kama kutoka kule jini Dar es Salaam jinsi ya kufanya katika maswala hayo ya kujitafutia ki eh, kupata kitu kama biashara kama hizo ndogondogo haswa, tupate kibao cha muziki Hind Ziad. live anavyokwenda katika VOA Express hivi sasa. Leo siku ya Alhamis tunakuletea mambo murwa kabisa motomoto moto, hayo mambo mazuri, nyimbo ambazo hujawahi kuzisikia kirahisi rahisi. Basi mambo hayo ya bumbum. Uh, ni staili pekee kabisa hiyo, msikilizaji, mambo ya kule staili ya kiarabu hiyo, imetulia vizuri mwenyewe. Aida anakwambia akiicheza hiyo huwezi kusimama, anacheza vikali kweli kweli. Haya, basi moja kwa moja baada ya kupata kibao cha muziki. Eh, leo kama kawaida ni siku ya Alhamisi, msikilizaji, siku ya Alhamisi pia eh, unapata maswala ya burudani, na katika maswala ya burudani mkamiti hii leo tunamulika maswala mbalimbali mbali, ambapo eh, huko jarida la WSJ lifanya tuzo zake za kila mwaka za wavumbuzi huko katika jiji la New York, jiji isiyolala. Wageni mashuhuri wakiwemo Reese Witherspoon, Nicky Hilton Rothschild walitembelea kwenye zulia la kijani, si jekundu, hili ni la kijani, kabla ya kuelekea kwenye sherehe zao. Kila mwaka gazeti hilo watunuku wale wanaongoza katika masuala ya vichekesho, burudani, mitindo, filamu, muziki, michezo na masuala pia ya teknolojia, wanapewa tuzo Mwaka huu basi, kipindi cha vichekesho cha televisheni cha Marekani Saturday Night Live au SNL kilipata tuzo ya vichekesho ambayo ilitwaliwa na waigizaji Bowen Yang, Kenan Thompson na Heidi Gardner. Sarah Paulson alimkabidhi mbunifu Marc Jacobs zawadi ya mitindo huku mwanamitindo Emily Ratajkowski akimkabidhi mwimbaji Charlie XCX kombe la upande wa muziki. Mkurugenzi mtendaji wa Apple Tim Cook alipata tuzo ya teknolojia na mwigizaji Salma Hayek Pinault alitajwa kuwa mbunifu wa burudani na wa kujitolea kwa mwaka huu. Hii ilikuwa sherehe ya 14 na ambayo hufanyika kila mwaka. Na toleo jipya la ulimwengu wa Dune, hii ni filamu imepangwa kuchukua watazamaji katika safari ya kurudi kwenye wakati wa miaka elfu kumi iliyopita kabla ya kuibuka kwa muhusika mashuhuri Paul Atreides. Waigizaji wa, wa Dune Prophecy walisherekea onyesho la kwanza la mfululizo wa HBO huko New York wiki hii. Haya basi, yalikuwa ni mambo mazito katika jiji hilo ambalo hali lali la New York. Huko huko New York pale Times Square, salamu tatu mpya zimewekwa kabla ya sherehe ya kila mwaka ya siku ya kuwakumbuka marehemu wote, ambayo inaadhimishwa Novemba mosi hapa Marekani, pia inafuatiwa na sherehe za Halloween tarehe 31 ikiwa ni hii leo, watu wanavaa nguo za aina mbalimbali na kusherekea. Sanamu hizi tatu basi ni vielezo vya rangi sikukuu ya huko Mexico, inaitwa Dia del Muertos, ikiwa na imani ya kukumbuka kwamba wale waliotangulia mbele ya haki wanarudi kutembelea wapendwa wao. Hednet Hernandez alitembelea kutoka Chicago akisema kwamba kwake yeye ilikuwa ni siku ya kuvutia kwelikweli kweli. Na kule Mexico City sherehe kubwa zilianza wiki hii vilevile. Vile katika sherehe hizo za kukumbuka wale waliotangulia, ikiwa ni sherehe ya siku ya kukumbuka waliofariki, wakiweka taa katikati kat ya jiji na uzinduzi wa kutoa sadaka kubwa ambayo ilichochewa na sanaa ya kipekee kwenye mji huo mkuu. Sherehe hii imekuwa moja ya sherehe kubwa za kutazamwa sana mjini Mexico City ambapo maelfu ya wageni wanatembelea kule kila mwaka kuangalia sanaa ambazo zinaonyeshwa. Siku ya wafu ni sikukuu ya kihistoria kwa Waspanish ambapo familia zinakumbuka marehemu wao na kusherekea pia maisha yao. Wamexico wanaandaa sadaka kwa ajili ya marehemu wakijumuisha picha, peremende, vyakula, maua hali kadhalika, vitu binafsi vingi. Hivyo vinafanyika katika mji mkuu wa Mexico City na hapa Marekani. tinano huyu mnamfahamu, ni mama wa mwanamuziki mashuhuri Beyonce Knowles. Atoa kitabu chake kipindi kijacho mwakani, wa kipindi cha machipuko, na jina la kitabu hichi haitawashangaza wengi. Huyu mwanamama ambaye vilevile vile ni mbunifu ambaye anasaidiwa na kampuni inaitwa Mashak, wanatoa kitabu hichi wakiwa wanasema ni moja ya hadithi ambayo mchapishaji anasema sehemu ya maisha ya mwanamama huyu ambaye ameonyesha hali ya kujitambua kujua juu ya umiliki kuongelea juu ya hekima na jinsi alivyowalea na kuwaweka vijana wake, hasa msanii mashuhuri Beyonce. Kama mnakumbuka vilevile vile Kelly Rowland, ambaye yeye, pamoja na kwamba ni mwanamuziki, lakini anatamkwa kama vile ni dada wa karibu wa Beyonce Knowles. Yani, hawa ni marafiki, lakini walikuwa pamoja, wakicheza pamoja, wakiimba pamoja, na wamaa huyu Tina Knowles akiwasaidia. Basi ikaonekana kama vile Kai Roland ni dada wa Biance, si tu kwamba uimbaji mwenzake lakini ni kama vile dada yake. Basi hayo tu ni baadhi ya maswala ya tamba katika burudani, lakini unaweza kuyapata haya zaidi kwa kuungana nami katika kipindi cha Zulia Jekundu kwenye televisheni, hali kadhalika burudani kwenye televisheni na vilevile mengineyo. Usikose kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Ingia pale, andika Zulia Jekundu utapata yote haya. Basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Papua New Guinea leo Alhamisi ilitangaza kususia mkutano wa mwezi ujao wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa na kuyaita mashauriano ya ongezeko la joto duniani ni kupoteza muda yaliyojaa ahadi tupu kutoka kwa wachafuzi wakubwa wa hewa. Wakati wengi wamekosoa wa mkutano wa kila mwaka wa COP katika siku za nyuma, ni nadra kwa serikali yoyote kutupilia mbali kabisa mazungumzo ya hali ya hewa ya Umoja wa Mataifa. Hakuna maana ya kwenda kama tunalala kwa sababu ya uchovu wa ndege na hatupati chochote, waziri wa mambo ya nje Justin Kachenko aliliambia shirika la habari la AFP kabla ya mkutano wa COP 29 utakaofanyika mwezi Novemba huko Azerbaijan. Shirika la kimataifa la fedha duniani IMF limesema limefuta mkopo wa dola milioni 606, kwa ajili ya Kenya wakati nchi hiyo ikiangaika kulipa madeni na kuongeza kodi baada ya maandamano makubwa yaliyosababisha mageuzi ya kifedha kufutwa. Kenya inachukuliwa kuwa eneo lenye uchumi wenye matumaini katika eneo la Afrika Mashariki lenye matatizo, lakini inapambana na karibu dola bilioni 80 ya deni la nje na la ndani, na malipo ya riba yanachukua theluthi mbili ya mapato yake ya mwaka, zaidi kuliko sekta ya afya na elimu. Tathmini ya shirika la fedha la kimataifa ilicheleweshwa na maandamano yaliyozuka mwezi Juni kufuatia muswada wa fedha ambao ulilenga kukusanya kiasi cha dola bilioni mbili kupitia kodi katika maeneo mengi. Taifa la Botswana lenye idadi ndogo ya watu liko katika mchakato wa kuhesabu kura leo Alhamis, kutokana na uchaguzi unaotarajiwa kumrudisha madarakani Rais Mokwetsi Masisi baada ya kumaliza muhula wa kwanza uliogubikwa na ongezeko la ukosefu wa ajira pamoja na wasiwasi juu ya uchumi wake unaotegemea almasi. Upigaji kura wa Jumatano ulifanyika kwa utaratibu katika nchi inayojivunia mfumo wake wa demokrasia uliowekwa kufuatia uhuru kutoka kwa Uingereza mwaka 1966 na kuifanya kuwa demokrasia ya zamani zaidi katika kanda hiyo, japokuwa wakati wote imekuwa ikitawaliwa na chama kimoja. Chama tawala cha Botswana Democratic Party BDP kina imani kuwa matokeo hayo ambayo yanatarajiwa leo Alhamisi jioni kwa sasa huko yataongeza miaka 58 ya kuwepo madarakani, ingawa wachambuzi wanasema uungwaji mkono dhaifu unaweza kulishuhudia bunge kwa mara ya kwanza liwe na wajumbe mchanganyiko. na Jamhuri ya Cheki imeanza kuagiza gesi kutoka Algeria katika jitihada zake za kupunguza usambazaji kutoka Rusia, wakati inafuatilia vita vyake dhidi ya Ukraine. Shirika moja la nishati kutoka CEZ limesema Alhamisi vifaa vinavyotumia mabomba nchini Tunisia na Italia na vitakidhi karibu asilimia mbili ya matumizi ya gesi ya Chek kulingana na mahitaji ya kaya laki moja, msemaji wa CEZ Roman Gazdik alisema katika taarifa yake. Aliongeza kuwa vifaa vilivyojadiliwa na kampuni ya Sonatrach inayomilikiwa na serikali ya Algeria vilianza mwezi Oktoba. Tumechukua hatua nyingine ya kurima, kuimarisha usalama wetu wa nishati, alisema mkurugenzi wa CEZ ya kibao hiko cha Shafi yakishirikiana na Chris wanakuambia bana mambo mazuri kabisa, ndani ya VOA Express hivi sasa, ambapo tunaelekea katika kipengele kile cha barazani. Moja kwa moja barazani, tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Naam, na katika barazani hii leo, mkamiti, kabla ya kwenda kwa msikilizaji, tunasema je, walinda usalama waruhusiwe kusikiza simu za watu ili kulinda usalama wao? Swala hilo limezungumzwa na wengi sana. Haya, msikilizaji huyo kwenye laini ya simu, basi ataweza kutupatia maoni yake sasa. Uh, hapo uh, nasema kama maisaa wa polisi kwa maoni yao maana, zemanga, wow. ya hatu, pata, atendino, kwa sababu waliweza kupelekwa wakaweza kujifunza na mafunzo yao, ndio maana nasemanga, kwao wakiweza kusikiliza maoni ya watu watapata. Kuna watu wengine wanaweza kuwapangia tu tena kama njama ya kuweza kuwasambuliza. Sasa wakiweza kutumia ama simu ama maoni ya watu, ndio waweze kueta usalama, hiyo bari itakaa hali ya shida. Wakiweza kusikiliza kila mtu, sasa inabidi wao wenyewe ndio waweza kufanya ujungusi, ndio waweza kujiwekea usalama wao wenyewe. Asanteni. Bila shaka, na jina lako msikilizaji, sikulisikia umejitambulisha. Jina lako na uko wapi? Jina langu asante sana, Jizan, kila la heri. Asante sana, haya basi, yeah. Kuna msikilizaji tena mwingine katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako, unatoa mchango wako kuhusiana na swali letu la barazani. Je, walinda usalama waruhusiwe kusikiliza simu za watu kulinda usalama wao? ya yeah, kwa majina anaitwa Thomas Mayunga mwanaoresi anatokea Geita, Tanzania. Ha, kulingana na swali letu lililoko barazani ni kwamba hii ni dhahiri kwamba wanaolinda usalama hii, uh, wa raia waruhusiwe kupokea simu za wahusika kwa sababu kuna vitu ambavyo ni swali ambalo litakiwa limfikie moja kwa moja mlinzi wa usalama, lakini shida na shaka kwangu inatokea kwamba je, wale watakaopokea zile simu watakuwa ni wazalendo wa kutunza taarifa za anayeripoti kwa ajili ya kulindia usalama kwa sababu nakuta mtu ana hofu na jamii au wahusika wanakuwa wanaishi katika ile neno jamii kabisa, huzunguka sasa. Unaweza ukatoa taarifa, na baadaye wakazitoa tena wao kwa wahusika. Kwa hiyo hiyo ndo ilikuwa hofu yangu katika, je watakuwa ni wazalendo kweli? Haya ni swali la kujiuliza bila shaka. Tunashukuru pia Lelea, kwa mchango wako. Basi vilevile vile, tupate fursa sasa ya kusoma uh, maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu wengine walioandika kwa njia ya maandishi sehemu mwingine ingine. Huyu anaitwa Alan Kaita anasema, sawa tu wasikilize, ila tuhakikishiwe faragha yetu na kwamba taarifa zetu na mawasiliano yetu hayatawekwa hadharani. Sawa sawa, huyu mwingine naye hapa ni Peter Brasa kutoka kule nchini Kenya. Anasema iwapo kunao itakaoleta sura mpya katika mambo ya usalama basi wasikilize. Zabuloni Mayongezo kijana mkongwe anapatikana DRC, maeneo ya Beni anasema hakika nalo ni jambo sahihi j..., sababu hiyo itawapa walinda amani fursa ya kutambua ni wapi adui mahala aliko vilevile basi pia anasoma ujumbe wa maneti magongo kioni, anapatikana Iringa eneo la Uluti. Anasema nalo litakuwa jambo jema sana kufanyiwa hivyo. Hosea Kangimba akiwa Bukoba Tanzania anasema mbinu za kiulinzi zipo nyingi sana, hivyo basi hawa linda usalama wanajua wenyewe namna ya kulinda usalama wetu. Simon Dominic anasema hatia kubwa sana, kampuni za mawasiliano zinafaa kushtakiwa, ndio ikiwa watakuwa na uzalendo kutunza taarifa za raia wanaohitaji kulindwa. Haya basi, msikilizaji, naona ni maoni machache tuliokuwa nayo hivi sasa. Basi kwenye muziki wa leo hii mkamiti ambao waliohitaji hapo awali wa shafi Shafi, huyu ameshirikiana na Cris Easy wimbo ambao uchaupata hivi sasa bana, na sio ule wimbo ambao tuliusema awali. Mkamiti, basi kabla ya kuendelea na masuala yetu, tunaangalia kwenye swali letu la leo, ambalo eh, limekuwa na majibu kadha wa kadha. Swali hili limeuliza, je, unafuatilia uchaguzi wa Marekani? Na kama unafuatilia ni masuala gani ambayo yanakugusa? Wengi wamezungumza hapa leo mkamiti, tuseme mm -hmm. na kuwasikiliza nani wanaongea hapa. Ushindi Paul Balozi anasema anapatikana Rwanda, wilayani Nyabihu, tarafa ya Rambura, anasema kwamba uh, kupatikana baada ya mshindi kupatikana Marekani, maandamano yatatokea kabisa. Justin Brasias Br Br Br Jason anasema kwa upande wake nafuatilia sana. Kinachonifurahisha huko Marekani ni kwamba demokrasia yao ina nguvu zaidi, na napenda hadi, mi naipenda sana. Joseph Jila anasema anapatikana Rock City Mwanza, Tanzania, anasema masuala yanayomgusa ni uhuru umetawala zaidi katika kuongelea nchi na kukosoana. Haya, namwona huyu ni Peter Barasa akiwa kule Kabras nchini Kenya. Sasa mimi kwa upande wangu, kinachonigusa ni kwamba kampeni yao ina umoja bila kugawanya wananchi wa Marekani. Noa Msuya anasema kinachomgusa ni demokrasia ya kweli, uhuru pamoja na haki. Haya, huyu naye Kiprotich Kelvin anasema oh, huyu ndo, anasema kama alivyosema huyo mwingine mkamiti, nione kwake jz. Bahati Lisambo akiwa kule Mbeya anasami naigusa masuala ya nguvu ya kiuchumi. Bila kuwa na nguvu ya kiuchumi, utaonewa na mwenye nguvu ya kiuchumi. Haya basi, nasoma ujumbe huu unatoka kwa um... Lusambo anasema anapatikana Mbeya tanzaniado nimemsomaaamabe Lusambo, Lusambo mwingi kaandika mara mbili. Basi ujumbe huu mwingine unatoka kwa huyu Jofrey Luambano, asante sana Gaiton Maxin Jeremia Wangaya Maneti hali kadhalika basniarwa, tunawashukuru kwa mchango wenu katika VOA Express hii leo, pamoja na wewe si mwingine Juma makungu, tunawashukuru sana. Tunakamilisha VOA Express. Naitwa mkamiti kibayasi, asante sana. Naitwa Sunday shomari, tukiwa na Oliver the boya tukamilishia kipindi hiki, msikilizaji. Uh, usikose matangazo mengine ya VOA Express yapo kesho na jioni na kwenye televisheni. Tukutane baadaye, kwa heri.