In Donald Trump hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote popo, pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Alhamis Agosti 31 mwaka 2024. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa RFA inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Na kati ya ripoti tulizokuandalia hii leo, katika uchaguzi wa Marekani mwaka huu, vijana, masuala gani ambayo yanawafanya kuweza kuhamasika zaidi? kwa weusi ni wasiwasi sana wa kwamba hapa tunaweza tukarudi nyuma, kwamba tulishapiga hatua ya kusema na sisi tunaanza kuzingatiwa kama watu, lakini sasa tunaona dalili za kurudi nyuma kwamba zinaanza kuonekana sera ambazo zinalenga kuweka misingi ya kibaguzi. Katika taarifa nyingine, mahakama ya juu Kenya imeondoa leo amri ya kuzuia kubadilishwa kwa naibu rais aliyetimuliwa Rigathi Gachagua, tukio jipya katika sakata la kisiasa katika taifa hilo la Afrika Mashariki ni vidokezo tu vya ripoti tutakazosikia katika matangazo yetu ya nusu saa. Lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomee kusomea habari muhimu za dunia. Shirika la kimataifa la fedha IMF limesema limefuta mkopo wa dola milioni mia sita na sita kwa Kenya wakati nchi hiyo ikihangaika kulipa madeni na kuongeza kodi baada ya maandamano makubwa yaliyosababisha mageuzi ya kifedha kufutwa. Kenya inachukuliwa kuwa eneo lenye uchumi wenye matumaini katika eneo la Afrika Mashariki lenye matatizo, lakini inapambana na karibu dola bilioni 80 ya deni la nje na la ndani, na malipo ya riba yanachukua theluthi mbili ya mapato yake ya mwaka, zaidi kuliko katika sekta za afya au elimu. Tathmini ya shirika la kimataifa la fedha IMF ilicheleweshwa na maandamano yaliyozuka mwezi Juni kufuatia mswada wa fedha ambao lilenga kukusanya kiasi cha dola bilioni mbili kupitia kodi katika maeneo mengi. Kutokana na miaka mingi ya mfumuko wa bei pamoja na kashfa za ufisadi, mswada huo ulizua machafuko ambayo ilisababisha zaidi ya watu sitini kuuawa na hatimaye ulifutwa na Rais William Ruto. Mchumi mmoja wa Moroko anayejulikana kwa kazi yake ya kutetea haki za binadamu alikamatwa baada ya kuikosoa serikali kwa matumishi yaliyochapishwa yali kwenye mitandao ya kijamii wakati wa ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron katika ufalme huo wa Afrika Kaskazini. Waendesha mashtaka walimkamata Fuad Abdel Momni mjini Kasablanka siku ya Jumatano na kutangaza kuwa anachunguzwa kwa tuhuma za kusambaza taarifa za uongo na kuwashutumu wengine kwa uhalifu kwenye mitandao ya kijamii, shirika la habari la serikali ya Moroko limeripoti. Kama atashtakiwa na kukutwa na hatia, anaweza kukabiliwa na kifungo cha hadi miaka mitano jela, kwa mujibu wa sheria za uhalifu wa mtandaoni huko Moroko. Ghaza, Lebanon na Sudan zitachukua miongo kadhaa kujikwamua kutoka kwenye mizozo inayotokea katika ardhi yao, shirika la kimataifa la fedha IMF limesema leo alhamis baada ya kupunguza makadirio ya ukuaji wa eneo hilo. Hatua za kijeshi za Israel dhidi ya Hamas katika ukanda wa Ghaza na Hezbola nchini Lebanon, pamoja na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Sudan vitakuwa na athari ya kudumu, IMF imeeleza Uharibifu unaosababishwa na migogoro hii utaacha makovu ya kudumu katika maeneo yao kwa miongo kadhaa, mkopeshaji huyo wa kimataifa alisema katika taarifa yake. IMF imepunguza utabiri wa ukuaji kwa Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini hadi asilimia 2.1 kwa mwaka 2024 ikiwa umeshuka kwa asilimia 0.6 kutokana na vita pamoja na uzalishaji mdogo wa mafuta. Kulingana na migogoro, ukuaji unapaswa kuongezeka hadi asilimia 4.0 mwaka ujao, kulingana na mtazamo wa kiuchumi wa kikanda wa IMF ambao ulikusanywa mwezi Septemba. Mahakama ya juu ya Kenya iliondoa leo Alhamis amri ya kuzuia kubadilishwa kwa naibu rais aliyetimuliwa Rigathi Gashagwa, tukio jipya kabisa katika sakata la kisiasa katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Uamuzi wa mahakama hiyo unafungua njia kwa waziri wa mambo ya ndani Kithure Kindiki kuapishwa na kuchukua wadhifa huo, nafasi ya pili ya uongozi katika serikali ya Kenya. Sande Shomari anaisoma taarifa ifuatayo. Ofisi ya na naibu raisi pasi kubaki wazi, jaji Antony Mrima alisema baada ya Rigathi Gashagwa kuwasilisha zaidi ya kesi 30 mahakamani dhidi ya kuondolewa kwake madarakani. Uamuzi huo unaweza kukatiwa rufaa katika mahakama ya juu. Miongoni mwa mashitaka kadhaa, Gashagwa alishutumiwa kwa kuongoza siasa za kuleta mgawanyiko wa kikabila, ingawa seneti ilifutilia mbali mashtaka mengi ya ufisadi ambayo yalikuwa yameelekezwa dhidi yake katika sakata hili lilokuwa likifanyika kwa haraka, Kindiki, msomi mwenye umri wa miaka hamsini na mbili aliyegeuka kuwa kigogo wa siasa, aliteuliwa na Ruto kuchukua wadhifa wa Gashagwa ndani ya saa chache baada ya kuondolewa madarakani. Lakini kuhapishwa kwake kulisitishwa pale Gashagwa alipopata ushindi katika mahakama, ili kuzia utaratibu huo kwa muda, huku akipinga kutimuliwa kwake mahakamani, libatilishwa na mahakama kuu ambayo iliamua kwamba katiba haijafikiria hali yoyote ambayo ofisi ya naibu rais ingebakia wazi isipokuwa katika kipindi kifupi kinachohitajika kujaza nafasi hiyo. Kushitakiwa huko kumetawala vyombo vya habari nchini Kenya, nchi ambayo inatazamwa kwa ujumla kama yenye demokrasia thabiti katika kanda yenye machafuko. Keshagwa amekana na mashtaka yote na hakuna kesi jinai iliyofunguliwa dhidi yake. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Jamhuri ya Chek imeanza kuagiza kesi, gesi kutoka Algeria katika jitihada za kupunguza usambazaji kutoka Russia wakati inafuatilia vita vyake dhidi ya Ukraine. Kundi moja la nishati kutoka CEZ limesema hii leo vifaa vinavyotumia mabomba nchini Tunisia na Italia vitakidhi karibu asilimia mbili ya matumizi ya gesi ya Chek, kulingana na mahitaji ya kaya laki moja. Msemaji wa CEZ Roman Gazdik alisema katika taarifa yake aliongeza kwamba vifaa vilivyojadiliwa na kampuni ya Sonatrach inayomilikiwa na serikali ya Algeria vilianza mwezi Oktoba. Tumechukua hatua nyingine ya kuimarisha usalama wetu wa nishati, alisema mkurugenzi mkuu wa CEZ Daniel Benes, muungaji mkuu mkubwa wa Kiev, Prague tayari inaagiza gesi kutoka Ujerumani, Norway na kupitia kituo cha gesi ya asili nchini Uholanzi. Jamhuri ya Czech mwanachama wa EU na NATO yenye watu milioni 10.9 imekuwa ikijaribu kuachana na utegemezi wake wa mafuta na gesi ya Rasia tangu Rasia ilipoivamia Ukraine hapo Februari mwaka 2022. Taifa la Botswana lenye idadi ndogo ya watu liko katika mchakato wa kuhesabu kura leo Alhamis, kutokana na uchaguzi unaotarajiwa kumrudisha madarakani Rais Mokweetsi Masisi baada ya kumaliza muhula wa kwanza uliogubikwa na ongezeko la ukosefu wa ajira pamoja na wasiwasi juu ya uchumi wake unaotegemea almasi. Upigaji kura wa Jumatano ulifanyika kwa utaratibu katika nchi inayojivunia mfumo wake wa demokrasia uliowekwa kufuatia uhuru kutoka kwa Uingereza mnamo mwaka 1966 na kuifanya kuwa demokrasia ya zamani zaidi katika kanda hiyo, japokuwa wakati wote imekuwa ikitawaliwa na chama kimoja. Chama tawala cha Botswana Democratic Party, BDP, kinaimani kuwa matukio hayo ambayo yanatarajiwa Alhamis jioni yataongeza miaka hamsini na minane ya kuwepo madarakani, ingawa wachambuzi wanasema uungwaji mkono dhaifu unaweza kulishuhudia bunge kwa mara ya kwanza liwe na wajumbe mchanganyiko. Papua New Guinea Leo ilitangaza kususia mkutano wa mwezi ujao wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa, na kuitaka mashauriano ya ongezeke ya kuhusiana na ongezeko la joto duniani ni kupoteza muda, yaliyojaa ahadi tupu kutoka kwa wachafuzi wakubwa wa hewa. Wakati wengi wamekosoa mkutano wa kila mwaka wa COP katika siku za nyuma ni nadra kwa serikali yoyote kutupilia mbali kabisa mazungumzo ya hali ya hewa ya umoja wa mataifa. Hakuna maana ya kwenda kama tunalala kwa sababu ya uchovu wa ndege na hatupati chochote, waziri wa mambo ya nje Justin Kachenko aliliambia shirika la habari la AFP kabla ya mkutano wa COP 29 utakaofanyika mwezi Novemba huko Azerbaijan. Maendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. nabapo uziti wa juu jini, hii ni kwamba ikiwa zimebaki siku tano tu kabla ya uchaguzi mkuu wa Marekani, uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba mashindano ni makali kati ya makamu rais Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump, na hivyo wachambuzi wanasema kura ya vijana inatarajiwa kuwa muhimu kuweza kuamua mshindi. Katika siku hizi za mwisho vijana wameonekana kujitokeza kujiandikisha na kupiga kura za mapema. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Eliudi Kabamanya, mwanafunzi wa shahada ya pili katika chuo kikuu cha Syracuse, New York, na kwanza kumuuliza nini hasa kinachohamasisha vijana kujitokeza. E, kiona, kwa wingi hivi sasa ninachokiona ni kwamba kwanza vijana wamehamasika sana, ambacho kwa sababu mara nyingi hukutana na vijana wengi unaona wanahamasishana kwenda kupiga kura, wanahamasishana kufuatilia kinachoendelea. Vijana wa Kiamerika wana- wanachoka. Kinachohamasisha zaidi nadhani kuna vitu viwili, moja ni hali ya uchumi, kwamba uchumi wao unakuwaje, lakini pili ni, ni sura ya siasa zenyewe zilivyo. Kwa mfano siasa hizi za sasa zina sura kubwa ya, ya rangi, kwamba wapo ambao wanasema sisi kama tuk, upande wetu tukishindwa, tutapata matatizo kwa maana ya namna mwelekeo wa wagombea na hii nimeisikia sana kwa vijana ambao ni, ni, wa, ni weusi na, na wengine ni wageni wa wana wasiwasi kwamba upande mmoja ukishinda, sisi tutapata shida, lakini kuna wengine wanasema upande ukishinda tutakuwa sahihi. Kwa hiyo sura ya, ya siasa za kampeni za sasa zimehamasisha sana vijana kuingia kwenye kuingia kwenye huu uchaguzi. Maanake yamekuwepo matamko mengi na yako wazi ya ya ya kwa mfano kuna matamko yalikuwa yanatoka kwa hata sasa yanatoka kwa kwa mgombea ndugu Donald Trump anatishia kwamba mimi nitawarudisha nyumbani e, mimi sintataka nchi hii iwe ni ni, ni, ni ni jarara kwamba kila mtu anayejisikia anakuja lakini pia kuambia wanaokuja hapa wengi ni wanatoka wanatoka kwenye majera ndio wanakuja hapa sasa hilo likatoa lika wasiwasi lakini ikawepo hii ambayo anasema alis kwamba mimi nita, Amerika nitaifanya hiwe kwamba ya, ya kila mtu, kwamba mtu kila mtu anaweza kuingia na kama tukipata umbao wanaweza wakataka kuwa raia, tunaweza kunaona namna ya kuwapa raia. Kwa hilo liwahamasisha vijana kuwa na hizo pande mbili kwenye huu uchaguzi. Na je je, ko wana jingine ambayo kuna vijana wanabidi washirikishwe zaidi au waingie katika siasa? unasikia sauti kama hiyo, waingie katika siasa, yani imewahamasisha ime, ime zaidi naweza kusema kwa sababu ndicho kinachozungumzwa sasa. Na maswala gani mengine ambayo unahisi imewavutia na kuhamasisha zaidi na kuona kwamba lazima washiriki? Maanake umesema wanataka kuwaandikisha, waandikisha vijana wengi zaidi, na unafikiri kwamba swala hilo la rangi weupe na weusi imewahamasisha weusi zaidi au imewahamasisha wazungu vilevile vile? Um, kwanza weusi zaidi, kwa sababu limewapa wasiwasi, lakini pia wapo kwenye kundi la wazungu ambao nao pia wamehamasika, wame kwa namna hiyo. Kwa mfano kuna hii ishu ya watu wa potoliko wa potoliko, kwa rangi yao huwezi kusema ni weusi, lakini wameishi wakiamini kwamba wao ni Waamerika. Sasa unapoanza kuwadharirisha vijana ambao wana affiliation nao, wanaanza sasa wanasema, ngoja tunani, ngoja turudi kusema hili haliwezekani, tushiriki katika hii uchaguzi, ndio chansi ya kupita. Kwa hiyo, hiyo hipo, lakini kwa weusi ni wasiwasi sana wa kwamba hapa tunaweza tukarudi nyuma kwamba tulishapiga hatua ya kusema na sisi tunaanza kuwa kama, kama watu au kuzingatiwa kama watu, lakini sasa tunaona dalili za kurudi nyuma kwamba zinaanza kuonekana sera ambazo zinalenga ku, ku, ku, kuweka misingi ya kibaguzi. Asante sana. Na mgombea urais wa chama cha demokrati Kamala Harris amekuwa katika nyanja ya siasa kati ya kuwa mwendesha mashtaka mkali na mwana mageuzi mwenye maoneo ya mbele. Mwandishi Matt Dibo anaelezea wasifu wake na hadia riami anasimulia zaidi. My mother was a brilliant five foot tall brown woman with an accent. Hadithi ya Kamala Harris inaanza mwaka 1964 alipozaliwa kwenye vitongoji mbalimbali na vyema maendeleo katika eneo la San Francisco Bay. Wazazi wake wahamiaji Shyamala Gopalan kutoka India na Donald Harris kutoka Jamaica walikutana Berkeley, California, ambako wanafunzi wawili walipewa tuzo na kuja kusoma katika chuo kikuu cha California. Katika miaka ya 1960, Berkeley ilikuwa na kituo cha haki za kiraia na wanaharakati wa amani. Harris alisema kumbukumbu yake ya mwanzoni ni kuchukuliwa kwenye mikutano ya hadhara akiwa katika kigari Mwaka 1970, ndoa ya kina Haris ilivunjika. Shaimala Gopalan na watoto wake wawili wa kike alitafuta nyumba ya kupanga katika eneo la Bekeli linalojulikana kama Flatlands. So above. Kwa hiyo waliishi juu ya kituo cha kulea watoto katika nyumba nzuri ya vyumba viwili na bafu moja. Rafiki yake wa utotoni Carol Potter alikutana na Harris katika kituo cha basi la shule. We were the second class to desegregate Berkeley Public School. Harris alikwenda kusoma chuo kikuu cha Howard, kihistoria ni chuo kikuu cha watu weusi. Na halafu alisoma shule ya sheria na wakati ambapo rekodi ya wanaume wengi weusi walikuwa magerezani huko kalifornia alichua kazi ya mwendesha mashtaka jukumu ambalo mara nyingi liliangaliwa kwa mtizamo hasi na jamii ya wamarekani wenye asili ya kiafrika alitaka kwenda na kubadilisha mambo ili watu wasishtakiwe kwa namna ilivyokuwa akizingatia ubaguzi wa kimfumo na kimiundo mwaka elfu mbili na mbili harris aliingia katika kuwania nafasi ya mwanasheria wa wilaya huko san francisco Hakujawahi been... kuwepo mwanasheria wa wilaya mwanamke. Kwa kweli alikuwa mtu wa kawaida tu, lakini tangu mwanzo alikuwa na kitu fulani cha kipekee. Harris alishinda kinyang'anyiro na kuanza kazi na kuwashtaki na kuwahukumu na kuwapa kifungo wahalifu wakati akiwalenga wale ambao wamekutwa na hatia kwa mara ya kwanza na wasio na makosa makubwa na kuwaingiza katika programu yake ya ukarabati iliyojulikana kama back on track. Alichaguliwa mwanasheria mkuu wa California mwaka 2010, aliyashinikiza mabenki ya Marekani kukubali kulipa kiasi cha dola bilioni 20, kutokana na udanganyifu katika kutoa mikopo na pia kushughulikia biashara haramu ya dawa mpakani na usafirishaji haramu wa binadamu, na pia alitetea usawa katika ndoa. Mwaka 2019 Haris alichaguliwa katika baraza la seneti la Marekani, ambapo alipanda haraka kuwa sauti yenye nguvu kuhusu masuala ya uhamiaji, huduma za afya na mageuzi ya haki ya jinai. Anajulikana kwa kuuliza maswali mazito wakati wa kesi na uwezo wake wa kuwawajibisha viongozi wenye nguvu. Haris amekuwa mtu maarufu katika jukwaa la kitaifa, lakini mwaka 2020 aliwania uraisi. Kampeni ya Haris ilijitahidi kupata mwelekeo huku kukiwa na vurugu za wafanyakazi Jill Doran mshauri wake wa zamani kwa hakika kumekwepo na hadithi kuhusu mabadiliko ya wafanyakazi kushindwa kuweka wenye talanti katika nafasi zao Biden alishinda uteuzi na hatimaye alimwomba Harris kujiunga naye kama makamu rais wake wawili hao walishinda na kuweka historia ya kuwa mwanamke wa kwanza na mtu wa kwanza asiye mzungu kushinda na kuingia madarakani katika ofisi ya juu nchini Kukiwa na ongezeko la wahamiaji waliokuwa wakijaribu kuingia Marekani kupitia mpaka wa kusini, makamu rais Harris alijihusisha na viongozi wa kieneo kuzungumzia ukosefu wa utulivu na umaskini. Haraka ilikuwa lengo lake la kisiasa. Mpiga kura wa California Kathy Wilmorth anasema, to... alitakiwa kuwa mmoja wa kusimamia usalama wa mpaka wetu, hata sijui kama ameshawahi kwenda huko. Harris amekuwa vizuri zaidi kutumika kama mjumbe katika jukwaa la dunia akisistiza misaada na kupunguza mivutano katika kazi yake iliyofafanuliwa kwa kuvunja vizuizi na kuvuka matarajio. Haris alipanda tena na kuwa mgombea urais wa chama cha Demokratic wakati Joe Biden bila ya kutarajiwa aliamua kuondoka katika ushindani huo. Hadija Riami, VOA, Washington. Kuanzia Jumatatu Oktoba ishirini na nane idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika itakuletea habari mbalimbali mbali kuhusu uchaguzi wa rais wa Marekani hadi siku ya upigaji kura Novemba 5. Je, unafahamu mchakato wa uchaguzi? Unataka kufahamu sera za wagombea urais? Utawasikia wa Marekani pamoja na Wamarekani wenye asili ya Afrika wakitoa maoni yao kuhusu uchaguzi huu. Usikose kujiunga nasi katika matangazo ya televisheni na redio na mengi zaidi ya kukujuza endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na watu takriban milioni tatu na nusu wenye umri kura, wa kupiga kura wamekuwa raia wa Marekani tangu uchaguzi wa mwaka 2020, kulingana na National Partnership for New Americans. Baadhi ya wa wataalam wanasema kundi hili linalokuwa linaweza kuwa muhimu katika matokeo ya uchaguzi. Mwandishi wa VOA Aline Barros ameandaa ripoti hii, inasoma hapa na Mkamiti Kibayasi. Silvina Gudes ni raia mpya wa Marekani. Sherehe yake ya kula kiapo cha uraia ilifanyika huko Mount Vernon, nyumbani kwa rais wa kwanza wa Marekani George Washington. Nimekuwa nikiishi hapa kwa miaka mingi, kwa nini nisiwe raia wa Marekani? Kwa hivyo sasa ukazi wangu umebadilika. Gudes ambaye asili yake ni Ureno amekuwa akiishi Marekani kwa zaidi ya miongo miwili. Mwezi Novemba mwaka huu, anapiga kura kwa mara ya kwanza. Ninafuatilia siasa kwenye redio na televisheni na ninafuatilia midahalo. Kwangu mimi, ni muhimu kwa sababu ninajifunza kile wanachofikiria kuhusu mawazo yao na kile watakachofanya. Wataalamu wanasema wapiga kura hawa wapya wenye sifa wanaweza kuwa na maamuzi muhimu katika uchaguzi wa rais wa Novemba, hasa katika majimbo ambayo yanaweza kuelemea upande wowote maarufu kama swing states. Zaidi ya raia laki sita waliopewa uraia wa marekani kwa kuapishwa wanaishi Georgia, kwa mujibu wa mradi wa Rock the Naturalized Vote. Karibu raia laki nne wanaishi katika jimbo la Michigan na takriban 465 wanaishi katika jimbo la Arizona. In a state like Arizona katika jimbo kama Arizona, watu ambao waliapishwa kupewa urais mara ya mwisho ilikuwa takriban miaka nane hadi sasa, hao wanachukulia kwa kiasi fulani ni raia wapya wa hivi karibuni na kiasi cha asilimia mbili ya wapiga kura. Na Arizona kama utakumbuka, mwaka elfu mbili ishirini lilikuwa jimbo lililoangaziwa kipekee kote nchini. Inakadiriwa kuwa watu wazima milioni tatu nukta tano walio katika umri wa kupiga kura wamekuwa raia tangu uchaguzi wa mwaka 2020 kulingana na National Partnership for New Americans. Pasta anasema watu waliofikia hadhi ya kupiga kura kupitia kiapo cha kuapishwa huwa wanajihusisha zaidi kisiasa, katika masuala ya uhamiaji yanatawala katika mazungumzo That's when the newly naturalized... Hapo ndipo raia wapya wanaanza kuibuka yeah, na kujihusisha sana kwenye siasa kwa sababu suala la uhamiaji linawaguza au lina masilahi binafsi ndani yake. Mtama Bahati ni mmarekani mwenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Niliwasili Marekani, ilikuwa tarehe 6 Septemba mwaka elfu mbili na moja, na bado nakumbuka wakati huo ilikuwa saa tisa alasiri katika mji wa Chicago. Alikuwa raia mwaka elfu mbili na kumi na saba. Nilipomaliza finish... mahojiano yangu ya uraia, nilipewa fursa ya kujiandikisha kupiga kura. Kwa kweli, hilo lilikuwa muhimu kwangu. Wakati mfanyakazi wa USCIS aliponiambia sasa unaweza kupiga kura, Niliuliza, je, hiyo kweli? Nilijiandikisha mara moja. Wachambuzi wa siasa wanasema waliopata uraia kwa kuapishwa huwa na mtazamo makini sana wa wajibu wao kiraia, na Wamarekani hawa wapya wataweza kuwa na maamuzi katika majimbo yanayoelemea upande wowote. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Baada ya taarifa hiyo, basi tuangalie wakati wa wapiga kura wa Marekani watakapokuwa wakielekea kwenye vituo vya kupigia kura hapa Novemba tano, watakuwa wanawachagua nani watakaodhibiti bunge la Marekani ukiongezea na kuamua kama rais wa zamani Donald Trump au makamu w rais Kamala Harris ataingia White House. Chama chochote ambacho kitaishia kudhibiti baraza la wawakilishi au Senate kitakuwa ni muhimu kwa rais mpya kupitisha ajenda yake ya kisheria. Mwandishi wetu Catherine Gibson anaangalia kinyang'anyiro katika maeneo muhimu. Na Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Dona Westi, mwanaharakati sure wa muda mrefu wa Demokratic, sio tu kuwa amewaandaa wapiga kura kwa ajili ya makamu wa rais Kamala Harris. Kutoka Las Vegas, Nevada, kwenye gereji anasema yeye pia anapigania kwa kuhakikisha seneta Mdemokrat Jack Rosen anaendelea kushikilia kiti chake katika baraza la seneti la Marekani wengi zaidi tukitoka nje na kuzungumza na wapiga kura, nikiwa ninajiamini hiyo itamrejesha Jaki kwenye senate na kuchukua ule wingi unaohitajika. Nevada ni moja ya majimbo machache ya marekani yenye ushindani mkali wa senate ambayo yataamua kama ni wademokrat au warepublican ambao wanashikilia wingi. Wademokrat hivi sasa wana wingi mdogo wakiwa na viti 51 mpinzani wa Rosen, Sam Brown, ambaye alijeruhiwa katikati ya kuhudumu nchini Afghanistan, anasema wakati wa mabadiliko umefika. Huko Washington, tuna uchumi wetu wa kuweka sawa. Angalia, kuna mambo ambayo tunaweza kuyafanya kuanzia nyumba mpaka katika sera yetu ya nishati. Lazima tulifuatilie hili swala la hali ya mpaka. Huko Texas ikiasili ni ngome ya Warepublican. Ukusanyaji wa maoni unaonyesha kuwa ni kinyang'anyiro cha karibu kati ya mdemokrat Colin Alred na mrepublican senata Ted Cruz. Katika mdahalo wao wa wiki iliyopita, Alred alimpa changamoto Cruz kuhusu shambulizi kwenye jengo la bunge la Marekani hapo Januari 6 mwaka 2021 election... uchaguzi huu ni uwajibikaji wake. Huwezi tu kuwa mzalendo wakati upande wako unashinda. Cruz alijibu hoja hiyo, humsikia akizungumza kuhusu maandamano ya Antifa na Black Lives Matter ambayo ilisababisha miji kuwa na vurugu kote katika nchi hii. Katika jimbo la vijijini la Montana, seneta mdemocrat John Tester anakabiliana na mrepublican Tim Shehi. Katika mkutano mkuu wa Democratic mapema mwaka huu Mjumbe alisema kwamba wapiga kura wengi katika jimbo hilo huenda wakampigia kura rais wa zamani na mgombea wa Republican donald Trump, lakini wataweka wa Demokrat katika baraza la Senate. Mary jo Orok, mpiga kura wa Montana, anasema senata Tester. Tester alitupa msaada wa kilimo na sisi ni werevu, hatuwezi kuacha hilo lipite lakini katika mkutano mkuu wa Republican wajumbe walisema rekodi ya upigaji kura wa kiliberali wa testa ni rahisi kwa jimbo hilo. Tim Sheehy is a real veteran. Tim Shee mwanajeshi wa zamani shujaa mapambano na komando wa majini. Udhibiti wa baraza la wawakilishi la Marekani huenda ukaleta mabadiliko kutoka kwa udhibiti wa Republican kwenda kwa wa Democrat, viti vyote 435 vya bunge vinapiganiwa katika uchaguzi wa mwaka huu. Idi Ligongo, VOA Washington. <muchasimu> Ufuatao ni muktasari wa habari. Shirika la kimataifa la fedha IMF limesema limefuta mkopo wa dola milioni mia sita na sita kwa Kenya, wakati nchi hiyo ikihangaika kulipa madeni na kuongeza kodi baada ya maandamano makubwa yaliyosababisha mageuzi ya kifedha kufutwa. Mchumi mmoja wa Moroko anayejulikana kwa kazi yake ya kutetea haki za binadamu alikamatwa baada ya kuikosoa serikali kwa matamshi yaliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii wakati wa ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron katika ufalme huo wa Afrika Kaskazini. Ghaza, Lebanon na Sudani zitachukua miongo kadhaa kujikwamua kutoka kwenye mizozo inayotokea katika ardhi yao, shirika la kimataifa la fedha IMF limeeleza leo baada ya kupunguza makadirio ya ukuaji wa eneo hilo. Jamhuri ya Chekh imeanza kuagiza gesi kutoka Algeria katika jitihada za kupunguza usambazaji kutoka Rusia wakati inafuatilia vita vyake dhidi ya Ukraine. Kundi moja la nishati kutoka CEZ limesema hii leo alhami Taifa la Botswana lenye idadi ndogo ya watu liko katika mchakato wa kuhesabu kura hii leo kutokana na uchaguzi unaotarajiwa kumrudisha madarakani Rais Mokwetsi Masisi baada ya kumaliza muhula wa kwanza uliogubikwa na ongezeko la ukosefu wa ajira pamoja na wasiwasi juu ya uchumi wake unaotegemea almasi. Na, na kufikia hapo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wote walifanikisha matangazo haya upande wa pili, Aida Issa ni kushirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.