Sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Shirika la Kimataifa la Fedha, IMF, limesema limefuta mkopo wa dola milioni 606 kwa Kenya, wakati nchi hiyo ikihangaika kulipa madeni na kuongeza kodi baada ya maandamano makubwa yaliyosababisha mageuzi ya kifedha kufutwa. Kenya inachukuliwa kuwa eneo lenye uchumi wenye matumaini katika eneo la Afrika Mashariki lenye matatizo, lakini inapambana na karibu dola bilioni 80 ya deni la nje na la ndani, pamoja na malipo ya riba yanachukua theluthi mbili ya mapato yake ya mwaka, zaidi kuliko katika sekta za afya au elimu. Tathmini ya shirika la kimataifa la fedha IMF ilicheleweshwa na maandamano yaliyozuka mwezi Juni kufuatia mswada wa fedha ambao ulilenga kukusanya kiasi cha dola bilioni mbili kupitia kodi katika maeneo mengi. Kutokana na miaka mingi ya mfumuko wa bei pamoja na kashfa za ufisadi, mswada huo ulizua machafuko ambayo ilisababisha zaidi ya watu sitini kuuawa na hatimaye ulifutwa na Rais William Ruto. Mchumi mmoja wa Moroko anayejulikana kwa kazi yake ya kutetea haki za binadamu alikamatwa baada ya kuikosoa serikali ya Moroko kwa matamshi yaliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii wakati wa ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron katika ufalme huo wa Afrika Kaskazini. Waendesha mashtaka walimkamata Fuad Abdel Moumin mjini Casablanca siku ya Jumatano na kutangaza kuwa anachunguzwa kwa tuhuma za kusambaza taarifa za uongo na kuwashutumu wengine kwa uhalifu kwenye mitandao ya kijamii, shirika la habari la serikali ya Moroko limeripoti. Kama atashtakiwa na kukutwa na hatia anaweza kukabiliwa na kifungo cha hadi miaka mitano jela, kwa mujibu wa sheria za uhalifu wa mtandaoni huko Moroko. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Gaza, Lebanon na Sudan zitachukua miongo kadhaa kujikwamua kutoka kwa mizozo inayotokea katika ardhi yao, shirika la kimataifa la fedha, IMF, limesema leo Alhamis, baada ya kupunguza makadirio ya ukuaji wa eneo hilo. Hatua za kijeshi za Israel dhidi ya Hamas katika ukanda wa Gaza na Hezbollah nchini Lebanon, pamoja na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Sudan, vitakuwa na athari za kudumu, IMF imeeleza. Uharibifu unaosababishwa na migogoro hii utaacha makovu ya kudumu katika maeneo yao kwa miongo kadhaa, mkopeshaji huyo wa kimataifa alisema katika taarifa yake. IMF imepunguza utabiri wa ukuaji kwa Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini hadi asilimia 2.1 kwa mwaka 2024, ikiwa umeshuka kwa asilimia 0.6 kutokana na vita pamoja na uzalishaji mdogo wa mafuta. Kulingana na migogoro, ukuaji unapaswa kuongezeka hadi asilimia 4.0 mwaka ujao. Kulingana na mtazamo wa kiuchumi wa kikanda wa IMF ambao ulikusanywa mwezi Septemba, jamhuri ya Czech imeanza kuagiza gesi kutoka Algeria katika jitihada za kupunguza usambazaji kutoka Rusia wakati inafuatilia vita vyake dhidi ya Ukraine. Kundi moja la nishati kutoka CEZ limeeleza leo Alhamis, vifaa vinavyotumia mabomba nchini Tunisia na Italia vitakidhi takriban asilimia mbili ya matumizi ya gesi ya Chek, kulingana na mahitaji ya kaya laki moja, msemaji wa CEZ Roman Gasdik alieleza katika taarifa yake. Aliongeza kwamba vifaa vilivyojadiliwa na kampuni ya Sonatrak inayomilikiwa na serikali ya Algeria vilianza mwezi Oktoba. Tumechukua hatua nyingine ya kuimarisha usalama wetu wa nishati, alisema mkurugenzi mkuu wa CEZ Daniel Benes, Muungaji mkono mkubwa wa Kiev, Prag tayari inaagiza gesi kutoka Ujerumani, Norway na kupitia kituo cha gesi ya asili nchini Uholanzi. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Abdu Shakur Abud katika kipindi cha Kaii. Asante Mkamiti Kibayasi kwa taarifa ya habari. Basi hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, tunazungumzia mchango wa vijana wanawake kwenye uchaguzi wa mwaka huu hapa Marekani pamoja na kuangalia viongozi wa nchi za Afrika wanaojiongezea muda ili kuendelea kubaki madarakani. Basi ungana nami Abdu Shakur Abud, tukizungumzia maswala hayo kwa undani. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi kwanza, kama alivyosema, tunaangalia umuhimu wa vijana na wanawake kwenye uchaguzi wa Marekani, ikiwa imebaki siku tano kabla ya siku ya kupiga kura, inabidi kukumbushwa kwamba zaidi ya wa Wamarekani milioni 43 wameshapiga kura katika mfumo wa kupiga kura mapema kulingana na maafisa wa upigaji kura katika sehemu mbalimbali mbali ya nchi. Na hivyo katika ushindani uliopo ambao unaweza kutajwa kama ni wa kihistoria, kura ya vijana na wanawake ni muhimu kuweza kuamua mshindi. Kulingana na utafiti wa mashirika mbalimbali yanaonyesha mbali, Harris na Trump wako karibu asilimia 48 kwa 48, ikiwa ni sare kabisa na hivyo wagombea hao wawili katika kampeni za kufa na kupona siku hizi za mwisho wanahamasisha vijana na wanawake kujitokeza kupiga kura, lakini tayari vijana na wanawake wamejitokeza kutokana na hali ya kisiasa ilivyo na maslahi yao, wanahisi kwamba wanabidi kuwa mstari wa mbele katika siasa za Marekani. Eliud Kamanyana, mwanafunzi wa shahada ya pili katika chuo kikuu cha Syracuse, New York, anasema anaona vijana wamehamasika zaidi kutokana na maswali yanayohusu wao wenyewe. E, ninachokiona ni kwamba, kwanza vijana wamehamasika sana, ambacho kwa sababu mara nyingi ukutana vijana wengi, unaona wanahamasishana kwenda kupiga kura, wanahamasishana kufuatilia kinachoendelea. Lakini pia kingine kinachohamasisha zaidi, nadhani kuna vitu viwili moja ni hali ya uchumi, kwamba uchumi wao unakuwaje, lakini pili ni ni sura ya siasa zenyewe zilivyo. Kwa mfano, siasa hizi za sasa zina sura kubwa ya ya rangi, kwamba wapo ambao wanasema sisi kama upande wetu tukishindwa, tutapata matatizo, kwa maana ya namna mwelekeo wa wa wagombea, na hii nimeisikia sana kwa vijana ambao ni ni, wa, ni weusi na wengine ni wageni, wale wana wasiwasi kwamba ikiwa, upande mmoja ukishinda sisi tutapata shida, lakini kuna wengine wanasema upande huo ukishinda tutakuwa sahihi. Kwa hiyo sura ya, ya siasa za kampeni za sasa zimehamasisha sana vijana kuingia kwenye kuingia ku kwenye huu uchaguzi. Maanake yamekuwepo matamko mengi na yako wazi ya ya na, ya kwa mfano kuna matamko yalikuwa yanatoka kwa hata sasa yanatoka kwa kwa mgombea ndugu Donald Trump anatishia kwamba mimi nitawarudisha nyumbani. E, mimi sintataka nchi hii iwe ni ni, ni, ni ni jarara kwamba kila mtu anayejisikia anakuja, lakini pia kuambia wanaokuja hapa wengi ni wanatoka wanatoka kwenye majera ndio wanakuja hapa. Sasa hilo likatoa lika wasiwasi, lakini ikawepo hii ambayo anasema Alice, kwamba mimi nita, Amerika, nitaifanya hiwe kwamba ya, ya kila mtu. Kwamba mtu kila mtu anaweza kuingia na kama tukipata umbao wanaweza wakataka kuwa raia, tunaweza kunaona namna ya kuwapa raia. Hilo liwahamasisha vijana kuwa na hizo pande mbili kwenye huu uchaguzi. Na je, kuna wengine ambao, kuna vijana wanabidi washirikishwe, wanasema zaidi au waingie katika siasa? Unasikia sauti kama hiyo, waingie katika siasa, yaani imewahamasisha, ime, ime zaidi, naweza kusema kwa sababu ndicho kinachozungumzwa sasa na maswala gani mengine ambayo unahisi imewavutia na kuhamasisha zaidi na kuona kwamba lazima washiriki? Maanake umesema wanataka kuwaandikisha hmm. waandikisha vijana wengi zaidi, na unafikiri kwamba swala hilo la rangi waupe na weusi imewahamasisha hmm. weusi zaidi au imehamasisha wazungu vilevile vile? Um, kwanza weusi zaidi kwa sababu limewapa wasiwasi, lakini pia wapo kwenye kundi la wazungu ambao nao pia wamehamasika wame kwa namna hiyo. Kwa mfano kuna hii ishu ya watu wa potoliko wa potoliko, kwa rangi yao huwezi kusema ni weusi, lakini wameishi wakiamini kwamba wao ni Waamerika. Sasa unapoanza kuwadharirisha kuwa, vijana ambao wana affiliation nao wanaanza sasa, wanasema ngoja tunani ngoja turudi kusema hili haliwezekani, tushiriki katika hii uchaguzi, ndio chansi ya kupita. Kwa hiyo, hiyo hipo, lakini kwa weusi ni wasiwasi sana wa kwamba hapa tunaweza tukarudi nyuma kwamba tulishapiga hatua ya kusema na sisi tunaanza kuwa considered kama kama watu au kuzingatiwa kama watu, lakini sasa tunaona dalili za kurudi nyuma kama zinaanza kuonekana sera ambazo zinalenga kuweka misingi ya kibaguzi wevo, wevo, kiku, vipi. Kwa hivyo wewe, huko katika chuo kikuu huko, vijana wanashiriki vipi kuweza kuhamasisha wengine washiriki katika siasa? Nitakupa mifano miwili ili kuthibitisha vijana wanavyoshiriki. Mfano wa kwanza nilishuhudia vijana kijana mmoja alisema hajajiandikisha kupiga kura. Vijana wenzake darasa karibu zima wakawa wanasema kwa nini hujajiandikisha, kwa nini hujajiandikisha? Huo ni mfano mmoja. Mfano wa pili, sisi, tarehe ya kupiga kura tutakuwa na kipindi, lakini vijana walisema tunaomba kipindi kiairishwe tu ili tuende kupiga kura. Sasa hiyo inakuonyesha morali walio nayo kwamba hawa wako tayari kushiriki. Kwa hiyo ni mifano ambayo ni, ni ya wazi wazi kabisa, lakini pia ukikutana nao hata kwenye makundi. Kwa mfano, mara nyingi wanakuja kututembelea sisi, ukisikia wanavyozungumza, unaona wana- wanafatilia hasa uchaguzi huu. Kwa hivyo, unahisi kwamba wa vijana wanahisi masuala yao yanabidi yawekwe mbele katika siasa na wanasiasa kuliko wakati mwingine wote. Ile yes, na wanaliona kwa sababu liko kuna jambo ambalo linawasukuma sana sasa hivi pamoja na kwamba ni historia ya Marekani, kwamba siasa za Marekani mara nyingi zinashikwa na wenye pesa, lakini kwa sasa kuna ambayo mimi naliona kwamba kuna, kuna tabaka la vijana hawana uwezo wa kushika uchumi. Sasa wasiposukuma mambo yao, kuna wasiwasi wa kwamba watu wenye uchumi mkubwa watakuja kuwaweka pembeni, na hili wanaliogopa sana. Asante sana Elwood, nakushukuru sana. Huyo ni Elwood Kanamanya, mwanafunzi wa shahada ya pili katika chuo kikuu cha Syracuse, New York. Wanawake kwa upande wao wanaunga mkono zaidi Kamala Harris, kutokana na utafiti unaofanya hasa kutokana na kuondolewa kwa sheria ya utoaji mimba na kupunguka kwa huduma za uzazi kote nchini. Kwa upande wake Erika Charles Kidoko, mwanafunzi wa shahada ya pili katika chuo kikuu cha Syracuse, anasema kuondolewa kwa haki za wanawake kujiamulia mambo yao kumewahamasisha sana wanawake na wanaonekana wajitokeza kwa wingi mwaka huu. tunamuunga Kamala Harris kwa sababu ukiangalia hapa um, Marekani karibia 14 state zilikuwa zimekataliwa kuhusu haki ya upatikanaji wa huduma za afya ya uzazi, ikiwa kama ni moja ya hoja moja wapo ya, ya Kamala Harris. Na unafikiri hii wamejitokeza kama umesema majimbo kumi na nne na wamejitokeza namna hii kwa sababu Kamala Harris anaunga mkono nini? Maswala mengine ambayo wanahisi yako hatarini au yamewasababisha kuhamasika namna hii? Unajua, unapoongelea um, reproductive health na jinsi ilivyokuwa kama crisis hapa Marekani ni kubwa, kuna mapana zaidi, kwa sababu kuna moja ya website ambayo nilisoma, ni karibia wanawake laki moja na sabini wanatakikika kutoka nje ya jiji la Marekani kwenda kupata hizi reproductive health, nikimaanisha kama huduma za abortion. Pia kuna baadhi ya insurance ambazo zimekuwa bandi hizi kama nanili nini ambayo tunaita hiyo ab abortion. So unataka kusema utoaji mimba, utoaji mimba. So wengi pia hawapati elimu kuhusu haki za afya ya uzazi, ili kuhakikisha watu wana- wanapata taarifa sahihi, sana sana kwa sisi wanawake, wanaita women of color, ambao unajua huku Marekani sio lazima uwe mweusi. Kwa hiyo hata kama wewe ni muinzi una yaani, wewe sio mzungu, you are not white. Simaanishi ule white wa kuwa mweupe ila sasa wewe sio mzungu yani, ukiwa women of color, we una, u, u, upo kwenye hilo kundi mweusi, Mhindi from Asia whatever it is. so u, inakuwa ni changamoto kidogo. Kwa hivyo swala hili la uzazi limehamasisha, na hii inatokana na kwamba Mahakama Kuu iniondoa kabisa ile sheria ya utoaji mimba, imepiga marufuku. Kwa hivyo sasa iko katika majimbo, na katika kuzungumza na wanawake wengine wa wengi wamejitokeza. Wanasemaje katika upigaji kura? Maanake miaka ya nyuma alikuwa hawajitokezi sana, hivi sasa, nini kinawasimamisha zaidi? Wanahofia nini hasa, kupoteza haki hizo? Kwanza ukizingatia, kwanza mmoja wa nominii au mmoja anayogombania kiti cha urais hapa Marekani ni mwanamke kwao. Tukiwa kwa kama wanawake, tunaamini pia kwamba kama tutapata mwanamke mwenzetu ambaye ataturepresent, haki nyingi tutazipata. Ukitegemea hapa Marekani kuna ubaguzi mkubwa sana, wanawake sana sana, wanawake wanawake wa, ambao ni weusi na um, pia na wanawake ambao wanatoka mabara mengine. Kwa hiyo sisi tunaamini kwamba kama mwa, rais atakuja kuwa mwanamke, haki zetu nyingi tutazipata, pia na wanawake ambao wanatoka katika um, katika hali duni au hali ya chini. So tunategemea makubwa sana kutoka kwa Harris ili aje kuturepresent na tukiangalia uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba mashindano yako sare, yani Trump na Harris wako karibu sawa. Hofu hii inazusha hali gani katika eneo lani nye wanawake? Huo ni uchaguzi ni uchaguzi ambao unatokea siku zote ila mwisho wa siku upigaji kura ndo utaleta matokeo ya kila kitu, tutajua nani ni mshindi. A, mimi sidhani kama tuna hofu yoyote, wanawake hatuna hofu yoyote kwa sababu tunaamini kwamba mtu ambaye atakuwa ata, ata rais ambaye ni Kamala Harris ataturepresenti vizuri, na mimi nikiwa kama mwanafunzi wa Pan-Africanism, na sote tuna advocate for humanitarianism humanitarian right pamoja na hiyo kama kama tuna... asante sana, nakushukuru, nashukuru sana. <laughs> huyo ni Erika Charles Kidoko, mwanafunzi wa shahada ya pili katika Chuo Kikuu cha Syracuse, New York, akizungumza na Sauti America. Na tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani pena, msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako au mtandao wako wa kijamii unaosikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. naendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa katika sehemu ya pili, tunaangalia jinsi viongozi wa Afrika wanavyoongeza mihula yao madarakani. Viongozi kadhaa wamekaa madarakani kwa miongo mingi kimabavu. Baadhi yao wamebaki kwa kubadili ukomo wa mihula kupitia kura ya maoni huku huku wengine wakifanya hivyo kupitia marekebisho ya katiba. Katika siku za hivi karibuni, kumekuwa na madai nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa Rais Felix Tshisekedi anania kubaki madarakani baada ya yeye mwenyewe kuonekana kuunga mkono marekebisho ya katiba. Nchini Kenya kunao mjadala unaolenga kuongeza muda wa kukaa ofisini kwa rais kutoka miaka mitano hadi saba licha ya chama cha rais kujitenga na mswada huo kwa undani hii leo mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Nairobi, Jason Nyakundi anaangazia sababu za viongozi wa Afrika kuwa na tamaa ya kubaki madarakani, ni hali hii inaathiri kwa njia gani demokrasia? Wakongo wanafikiria kuipitia upya katiba ambayo upinzani na uhofia inaweza kutumiwa na utawala wa rais Felix Chisekedi kuongeza muda wake wa kukaa madarakani. Rais Chisekedi mwenyewe tayari amezungumzia hilo akisema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inahitaji katiba inayoifaa. Akizungumza wiki iliyopita, alipozuru eneo la Kisangani kaskazini mashariki mwa nchi, kiongozi huyo aliwaambia wananchi kwamba ataunda tume ya kutafakari hilo na kuandaa katiba upya. Nikimnukuu Rais Chisekedi alisema, nitateua tume ya kitaifa mwaka ujao, ambayo itajumuisha watu kutoka taaluma zote, lakini ambao watakuwa Wakongo, kutafakari na kutupa katiba ambayo itabadilishwa kulingana na hali yetu halisi, mwisho wa kumnukuu. Katika miaka ya hivi karibuni, viongozi kadhaa wa Afrika wamekuwa wakiongeza muda wa kukaa madarakani. Wataalamu wanasema kuwa hili ni suala linaloleta wasiwasi kwani linadhoofisha demokrasia na utawala bora. Kwa mfano, katiba ya Rwanda ilibadilishwa mwaka elfu mbili na kumi na tano na kumruhusu Rais Paul Kagame kuongeza muda wake madarakani. Rais Kagame aliapishwa Agosti mwaka huu kwa muhula wa miaka mitano baada ya ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa mwezi Julai uliomwongezea muda zaidi madarakani. Kagame alishinda uchaguzi wa Julai mwaka huu kwa asilimia 99 ya kura baada ya wagombea wengine wanane wakiwemo wakosoaji wake wengi kuzuiwa na tume ya uchaguzi. Na Bendo wa Moto ni mchanganuzi wa siasa nchini Uganda. Nafikiri sisi Waafrika wenyewe ndio tunafanya kosa kuwaita viongozi, kwani viongozi ni watu wanaoshirikisha um, masilahi ya wengi na lazima wasikie maneno ya walio wengi. Sasa Afrika haina huo mwongozo wa watu ambao tunawaita viongozi, lakini kwa ajili ya mazungumzo yetu wacha tu tuwaite viongozi, kwani ni viongozi wa Afrika ambao wamejaa tamaa na viongozi pia ambao wamejaa hofu kwa sababu ya kukatalia madarakani. Huwa wanafanya makosa mengi, na inawatia hofu kwamba wakitoka madarakani watachukuliwa mahakamani wanaogopa kwamba wamekuwa madarakani miaka mingi, wakafanya makosa miaka mingi, na wanaogopa kuchukuliwa mahakamani kwa ajili ya hayo makosa. Hilo linawafanya wawe wanajiongezea madaraka, ili wakifike madarakani na wa waweze kupenya kuchukuliwa mahakamani. Lakini la kuongezea nilifanya kazi na jemadari Yoweri Museveni, na miaka kumi ya mwanzo ya jemadari Yoweri Museveni ndiyo ilikuwa ya muhimu sana nchini Uganda. Aliyafanya mengi, aliyafanya akashabikiwa na watu wengi, akashabikiwa na hata wenzetu walioko Kenya na hata Tanzania, miaka kumi yake iliyokuwa ya mwanzo, na hii miaka mingine thelathini ambaye alijiongezea, amejiongezea chuki na watu ambao anawaongoza. Hili nalitoa kwa sababu nataka kuonyesha viongozi wengine wanaopendelea kugeuza katiba zao kwamba sio miaka, sio muda ambao unaweza kukufanya ufanye kazi kwa wananchi wako. Nchini Uganda, uasi wa Lord's Resistance Army kaskazini mwa nchi, migogoro mingine katika maziwa makuu, marekebisho ya katiba ambayo yaliondoa ukomo wa mihula ya urais nchini humo mwaka elfu mbili na tano na kikomo cha umri wa rais mwaka elfu mbili na kumi na saba vyote vimeibuka wakati wa utawala wa Rais Yoweri Museveni. Museveni alishinda muhula wa 6 Januari 16 mwaka 2021 kwa asilimia 58.6 ya kura licha ya malalamiko mengi kuhusu wizi wa kura na ukiukwaji wa haki za binadamu. Nchini Kenya nako, anwani ya barua pepe kwa umma kutoa maoni yao kuhusu sheria zilizopendekezwa katika seneti ya Kenya ilikuwa mabaada y majibu mengi kwa mswada wenye utata. Mswada huu unalenga kuongeza muda wa kukaa ofisini kwa rais, magavana wa kaunti na wabunge kutoka miaka mitano hadi saba miongoni mwa marekebisho mengine ya katiba mpango huo ulikabiliwa na hasira ya umma na wakenya wamekuwa wakihamasishwa kwenye mitandao ya kijamii dr martin olo ni wakili na mchanganuzi wa siasa ni ubinafsi unaotusumbua hasa katika viongozi wetu, wanapokuja wanaona kana kwamba wanakuja kujifaidi, na wanapoendelea kujifaidi wanataka wakae pale zaidi. Iwapo mtu amekuja kazi anataka kuwafanyia watu kazi, atatenda wema na ataenda zake. Uh, kilichopo katika viongozi wa Afrika ni ubabe. Wanapokuja wanadhani kwamba wao wow, ndio kitu kizuri zaidi kilichoumbwa baada ya Adamu na kidogo wanadhani kwamba hamna watu wengine. Ukimuuliza Mseveni kule Uganda anakwambia basi yeye tu, yani miaka hiyo yote haja, haja jaribu kujenga watu wengine waweze kuchukua uongozi uh, aya wengine eh, kama Omari Bongo na wengine, yani wanapoingia mamlakani wanasahau kwamba ni kuja kuwafanyia wananchi kazi, kutendea umma kazi, sio kujitendea wenyewe na kujit, kujitajirisha na kujinufaisha bado hatujakubali kwamba uchaguzi unaweza kuja nawende, na uende mtu anaweza kuchaguliwa na asishinde ama akishinda asubiri mwaka mwingine afanye kwa hivyo ubaya wa hayo mambo yote ni kwamba hatukui sio uchumi wala sio demokrasia wala sio uh, sheria ama utawala wa sheria unakuwa ni utawala wa kiimla na utawala wa mtu binafsi na mara nyingi nchi zetu hazipati maendeleo ambayo kwayo, ukiangazia nchi zingine wanapata maendeleo. Kwa hivyo inakuwa ni sisi wenyewe ndio hatutaki kuajibika na hasa suala la demokrasia, na tunaacha viongozi ambao wanakuja kibinafsi kuendelea kujinufaisha wenyewe na kujitajirisha huku wakisema kwamba wanatusaidia sisi. Pili, katika Afrika kinachotusumbua sana ni kutokuwa na tofauti kati ya utumishi wa umma na utumishi wa kibinafsi. Sio kujitajirisha wala sio kutumia vibaya mali ya umma ama uh, taxes za watu ushuru watu wanaotoa asiutumie vibaya, lakini kwa sasa tumechanganya mambo hayo, na kwa hivyo hatuna tofauti kati ya utawala wa mtu ama wa kiimla na utawala wa kidemokrasia. Mnamo Machi elfu mbili na kumi na tano Rais wa Congo, Denis Sasaungweso alitangaza kwamba serikali yake ingeipigia kura katiba ya mwaka 2002 ili kumruhusu kugombea tena kwa mara ya tatu. Wapiga kura waliunga mkono w wazo hilo kwa wingi, huku asilimia 92 wakipiga kura kuunga mkono. Takwimu rasmi zinaweka waliojitokeza kuwa asilimia 72.44. Upinzani hata hivyo ulidai kuwa matokeo hayo yalifaa, yalifaa kutupiliwa mbali kwa sababu ya upigaji kura duni. Mnamo Machi ishirini alfu mbili na kumi na sita, Rais Songweso aligombea kuchaguliwa tena kwa muhula wa watatu mfululizo wa miaka mitano na alishinda kwa asilimia sitini ya kura. Jambo lililo muhimu zaidi, hawa viongozi nafikiri nao wanatusikia ni kwamba mutakuwa na usalama sana, usalama wenu nyinyi binafsi na usalama wa inji zetu mukiwa mutaendeza nchi zenu na tamaa isiyokuwa ukue kwa muda mrefu, wewe ndio kiongozi peke yako. Na vijana tayari wamechukia wazee, na wanaendelea kutuchukia kila siku, na hilo sisi wazee hatuwezi. Tulipigana vita zetu huko miaka ile, ya wakati huu ya mitandao hatuwaiawezi. Kwa hivyo mshughulikie sana demokrasia ya kuongoza muda mfupi, uondoke. Mungu mwenyezi Mungu hakufanya wachache ndio wakuwe viongozi. Mungu alitupa uwezo, ukiondoka kunaye mwingine anatokea, na nchi zetu zinaweza kuendelea namna hiyo. Ndipo unaona vijana karibu sehemu zote za huko Amerika ya Kusini, Afrika bara lote na Asia kule pande za Bangladesh. Unaona vijana wote sasa wameamuka na hawataki kusikia tena. Hata michezo kunao mkato wa miaka, na hauwezi kucheza mpira ukiwa umefikia miaka thelathini na tano. Wanaweza watu makocha wana, wana, wana, wanaanza mipango ya hao makoja na wasikizaji kutoka ili wengine ambao wana uchuzi mwema na nguvu na mbio kuweza kuchukua uongozi huo. Nchini Jibuti, Rais Ismael Gwele alichaguliwa mwaka wa 1999 na 2005, kisha mwaka wa 2010 alishawishi bunge la kitaifa la Jibuti kurekebisha katiba ili kumpa haki ya kugombea tena mara ya tatu. Hii ilimwezesha kuwania urais mwaka elfu mbili na kumi na moja ambapo alishinda wele. Pia alishinda katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita na katika ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja alirudishwa kwa muhula wa tano. Marais wengine ambao wamejiongezea muda madarakani hapa Afrika ni pamoja na Alassane Watara wa Ivory Coast tangu mwaka 2010, Isaias Afwerki wa Eritria tangu mwaka wa 1993, Teodoro Obiang Wema wa Equitorio Guini tangu mwaka wa 1979, Paul Biya wa Cameroon tangu mwaka wa 1982, na, na Azali Osmani wa visiwa vya Komoro ambaye aliongoza kati ya mwaka 2002 hadi 2006 na, na, na tangu mwaka wa 2016 hadi leo. Asante. huyo ni Jason Nyakundi na ripoti hiyo inayokamilisha kipindi chetu cha Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hii leo. Hadi hapo kesho, mimi ni Abdu Shakur Abdu nikisema asanteni, kwaherini.