Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Karibu leo, Jumapili tarehe tatu Novemba mwaka elfu mbili ishirini na nne ikiwa imebaki siku mbili kabla ya uchaguzi mkuu wa Marekani. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. Kutokana na uchaguzi huo, leo tutakuwa na makala maalum kuhusu uchaguzi wa Marekani wenye ushindani mkubwa kuwahi kushuhudiwa baada ya miaka mingi. Tutazungumzia zaidi wasifu wa wagombea wakuu wa rais. Lakini kabla haya yote, kwanza habari za dunia kusomwa na Shande Shomari. Mgombea urais wa chama cha Demokrat Kamala Harris anafanya kampeni huko Michigan leo Jumapili, huku mpinzani wake wa chama cha Republican Donald Trump akisimama katika majimbo matatu ya mashariki yenye ushindani mkali, ikiwa ni siku mbili tu kabla ya uchaguzi wa rais wa Marekani siku ya Jumanne. Kura za maoni zinaonyesha ushindani mkali wa karibu sana kihistoria. Na ukusanyaji wa maoni uliofanywa na New York Times na Siena uliochapishwa leo Jumapili umeonyesha makamu wa rais na rais wa zamani wakiwa sawa katika majimbo saba ambayo huenda yakaamua matokeo ya Jumanne. Kura nyingine ya maoni ilionyesha Harris akiongoza katika jimbo la Iowa ambalo Trump alishinda kwa urahisi katika chaguzi mbili zilizopita na hivyo kuongeza uwezekano wa matokeo yasiyotarajiwa, ingawa kura nyingine ilionyesha akiwa nyuma katika jimbo hilo. Watu kumi na nne waliuawa kwa kupigwa na radi kwenye kambi ya wakimbizi kaskazini mwa Uganda, polisi walisema leo Jumapili. Tukio hilo ilitokea siku ya Jumamosi katika wilaya ya Lamo. Msemaji wa polisi Kituma Rusoke alisema watu wengine 34 walijeruhiwa. Waathirika bado hawajatambuliwa, aliongeza. Wakazi katika kambi ya Palabek, ambayo kimsingi na wahifadhi wakimbizi kutoka Sudani Kusini, walikuwa wakihudhuria ibada katika jengo la muda la mabati wakati radi ilipopiga. Radi mbaya wa kawaida uripotiwa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki wakati wa misimu ya mvua. Rusoki alisema hakuna taarifa ya moto kuzuka kufuatia radi hiyo. Shirika la kimataifa la fedha, IMF, litaanza kupitia mapitio yake ya mpango wa mkopo kwa Misri siku ya Jumanne. Waziri Mkuu wa Misri Mustafa Madbuli alisema hii leo Jumapili katika mkutano na waandishi wa habari ikiwa ni pamoja na mkurugenzi mtendaji wa IMF Kristalina Georgieva. Tathmini hiyo ambayo inaweza kutoa fursa zaidi ya dola bilioni 1.2 katika ufadhili ni ya nne katika mpango wa hivi karibuni wa mkopo wa IMF wa miezi 46 kwa Misri ambao uliidhinishwa mwaka 2022 na kuongezwa hadi dola bilioni nane mwaka huu baada ya mzozo wa uchumi uliosababishwa na mfumuko mkubwa wa bei na uhaba mkubwa wa fedha za kigeni, Madibuli alisisitiza ushirikiano wa pande mbili na IMF akiongeza kuwa Misri inatarajia kuendeleza ushirikiano wenye mafanikio katika kipindi kijacho. Polisi wa Afrika Kusini leo Jumapili wamesema kuwa wachimba migodi haramu mia mbili na ishirini na tano walikamatwa baada ya kulazimishwa kutoka kwenye eneo la migodi lililotelekezwa kutokana na ukosefu wa maji na chakula. Msemaji wa polisi aliiambia AFP siku ya Jumapili kwamba watu hao wamekamatwa, walilazimishwa kutoka nje kwa sababu ya njaa na upungufu wa maji mwilini. Polisi walisema baada ya mashirika ya usalama kufunga njia zinazotumiwa na washirika wao kupeleka chakula na maji kwenye mgodi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa Palestina wanasema shambulizi la ndege zisizo na rubani za Israel katika kliniki moja kaskazini mwa Gaza, ambako watoto walikuwa wakipatiwa chanjo ya polio lilijeruhi watu sita, wakiwamo watoto wanne, lakini jeshi la Israel lilikanusha kuhusika. Shambulio hilo iliyotokea Jumamosi kaskazini mwa Gaza, ambayo imezingirwa na vikosi vya Israel na kwa kiasi kikubwa imetengwa kwa mwaka mmoja uliopita. Israel imekuwa ikifanya mashambulizi mengine huko katika wiki za karibuni, ambayo ameua wamia ya watu na kusababisha maelfu kuyahama makazi yao. Haikuwezekana kuweka sawa ushahidi unaopingana. Wanajeshi wa Israel wamevamia mara kwa mara hospitali za Gaza katika kipindi cha vita wakisema Hamas inazitumia kwa malengo ya kigaidi, madai ambayo yamekanushwa na maafisa wa afya wa Palestina. Shirika la afya duniani na shirika la umoja mataifa la kuhudumia watoto la UNICEF, ambao kwa pamoja wanafanya kampeni ya chanjo ya polio, walielezea wasiwasi wao juu ya taarifa za shambulizi hilo. Umati wa watu wenye hasira walionusurika katika mafuriko ya Spain walirusha matope na kumkashifu Mfalme Filipe wa sita wa huko Spain na maafisa wa serikali walipofanya ziara yao ya kwanza katika mojawapo ya, moja ya miji iliyoathirika zaidi siku ya Jumapili. Maafisa wa serikali waliandamana na mfalme huyo ambaye alijaribu kuzungumza na wenyeji huku wengine wakimzomea huko Paiporta nje kidogo ya jiji la Valencia ambalo limeharibiwa vibaya. Polisi walilazimika kuingilia kati na maafisa waliopanda farasi kuzia umati wa darzeni ya watu kadhaa. Na wananchi wa Moldova wanapiga kura katika duru ya pili ya marudio ya uraisi leo Jumapili, ambayo yanapambanisha mgombea anayeegemea upande wa magharibi Maia Sandu na mpinzani ambaye ni rafiki wa Rusia, huku madai yanayoendelea ya udanganyifu na vitisho kwa wapiga kura yakitishia demokrasia katika nchi hiyo inayowania nafasi kwenye Umoja wa Ulaya. Katika duru ya kwanza iliyofanyika Oktoba ishirini, Sandu alipata asilimia 42 ya kura, lakini alishindwa kupata wingi atachana Alexandra Stonoglo, mwendesha mashtaka mkuu wa zamani ambaye ameshinda katika kura kuliko maoni yaliyotolewa kwenye kura ya duru ya kwanza kwa karibu asilimia 26 ya kura. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa Jumapili saa moja za asubuhi, huku vitafungwa saa tatu za usiku. Asante sana Sande kwa taarifa hiyo. Habari hivi sasa, tunakuletea makala maalum ya uchaguzi wa Marekani, ikiwa imebaki siku mbili kabla ya siku kuu ya kupiga kura hapo Jumanne, tarehe tano Novemba. Kila mtu anasubiri kwa hamu kubwa. Kwa hakika, Wamarekani wanasema wamechoka kutokana na kampeni ya karibu mwaka mzima. Ni uchaguzi wenye ushindani mkubwa kulingana na wachambuzi wote, na hadi hivi sasa inaonekana wagombea wakuu wa kiti cha rais, Kamala Harris wa chama cha Democratic na Donald Trump wa chama cha Republican wako sare kulingana na takwimu za kitaifa, kila mmoja akiwa na asilimia 48. Sasa kilichobaki ni kupigania wapiga kura watakaoshiriki kwenye uchaguzi wa Jumanne, ambao wengi wao wameshaamua wanampigia kura nani, lakini kuna idadi ndogo kabisa ambao hawajaamua bado, inasemekana pengine asilimia tano, na hao pengine ndo wanaweza kutoa uamuzi wa mwisho. Mhamed Matope mwandishi hapa Maryland na anasema ujumbe unaotolewa siku hizi za mwisho zaidi ni kuwataka wapiga kura kujitokeza kwa wingi. Kwa kawaida, wiki ya mwisho ya uchaguzi, wagombea wengi wanaitumia kuonyesha kada deal na wapiga kura, wapiga kura ambao hawajaamua nani wampigie mara nyingi target ya wagombea wote inakuwa ni watu wale independent ambao hawako upande wa Republican au upande wa Democrat, watu ambao wako katikati, kwa sababu mpaka sasa hivi ni kwamba mara nyingi inatokea watu wa Democrat wa wengi wale Democrat ambao Republican lakini watu wakati wa ndo hawa mara nyingi wanamwaga uchaguzi. Sasa suwe, kama anavyosema ni kwamba Kamala Harris eh, Trump ametumia, kama wiki iliyopita, alifanya mkutano mkubwa wa New York City katika Madison, Madison eh, Square Garden eh, kama kukamua sani, ilikuwa lengo lake, inavyohisi kuwajaribu kuwakamata watu waluku wakati eh, na wale watu waluku wengine Demokrat ili kurudi kwake. Lakini naona mafanikio yake yakuwa makubwa kwa mkubwa, sababu watu walioongea pale waliharibu meseji yake yote. Matokeo yake Kesho yake e, na mpaka sahivi e, kinachoongelewa ni kwamba wale watu waliongea pale, na maneno yayo aliyoyatoa mabaya kuhusu e, maswala ya ubaguzi wa rangi na vitu vingine na matusi mengine waliongea. Kwa hiyo meseji yake kwa ujumla iko amepotea. Kamala Harris kwa upande mwingine, yeye juzi kati alifanya mkutano mkubwa hapa Washington DC, e, na ule mkutano ulihudhuriwa na watu wengi karibu sabini na tano elfu na kwenye ule mkutano alifanya, alitoa hotuba, ile hotuba kama nchi yote ilisikiliza, ni kwamba alikuwa ilikuwa inagusa tengo zote hizo, kwamba ilikuwa imedhamiriwa kugusa watu ambao hawajaamua au wale ya Republican ambao alikuwa ana uhakika wa, wa kumvotia yeye. Kwenye hotuba yake alihakikisha, alijitambulisha na akazungumzia nani, sera zake na nini atakachokifanyia kwenye vitu you know, alivyovipanga atakavyovifanya kwenye uongozi wake kuboresha maisha ya watu wa kawaida. Kwa hiyo kwa kweli alifanya kazi nzuri sana kwa hilo. Kwa sasa, kama unauliza nani anayefanya kazi nzuri sana kwenye, kwenye siku za mwisho kujaribu ku, kuwaleta you know, wale wapigaji kura ambao hawajaamua, naona Kamala na timu yake wapo kwenye upande mzuri. Eh, kulinganisha na Trump. Trump mpaka saa hivi message yake bado haipo sawa, na kila siku na badilika badilika lakini, eh, ni kwamba kama kawaida uchaguzi, eh, siku ya mwisho ni kwamba nikama utakuwa, utakuwa karibu mno na mtu yoyote mpaka sasa anaweza akashinda kama ulivyosema, na wakati mwingine uchaguzi hauamuliwi na, na message za mwisho. Ni kwamba ni kwamba wakati mwingine wanapiga kula, wanakwenda kupiga kura, wana vitu vyao au wanavyovipenda kuhusu mgombea au uh, wasivyovipenda kuhusu mgombea na katika uchaguzi wa Marekani kuna majimbo kama saba ambayo kwa miongo kadhaa sasa yanatoa uamuzi, pengine mshindi ni nani, kwa vile ni majimbo ambayo yanajulikana kama majimbo yanayoyumbayumba, na matokeo yake wapiga kura hubadili misimamo yao kila wakati wa uchaguzi kwa kutegemea wagombea ni nani na sera zao ni namna gani, kama anavyoeleza Muhamed Matope. Yeah, ni kweli, ni kwamba vitu anavyotaka kusikia ni ni vitu vile vile navijua kwa sababu hawa sasa hivi wagombea wote wanavyoenda kampeni kwenye hizo hizo swing states, wanagombania kundi la watu wachache sana, au nawasema wao independent na undecided voter ambao ambao hawajaamua, au wakengine wako Democrat lakini wanafikiria kupigia Republican na watu Republican kupigia Democrat. Kwa sasa ukiangalia hizi eh, opi, opinion polls na hata ukija ukiangalia kabisa kura kura ambazo zimeshapigwa tayari, ana e, beta zipo, ingawaja zionyeshi nani kampiga nani lakini tunaona kabisa magrupu ya watu waliopiga, ukiangalia kwenye hizo swing state zote, sasa hivi tunaona wanawake wamepiga kura kwa wingi mno kulinganisha na wanaume. Halafu kwa mwaka huu vile vile wanaonekanika eh, idadi ya vijana waliojiandikisha waliopiga kura hizi za mwanzoni namba yao imepanda juu sana kulinganisha na omeka record kulinganisha na mwaka 2020 na ukiangalia vilevile unaona kwamba vijana wako motivated sana mwaka huu piga kura kulinganisha na miaka mingine nadhani hizo trend zote zinaweza zikatupa jibu at least ukaweza zikatuonyesha wapi mwelekeo wa siku ya mwisho ya kupiga kura, kwamba voters wana, wanaelekea upande upi? Kwa mfano vijana wengi kama alivyosema dada ya Erica hapo, ni kwamba wengi wanawapo sana wana, wanasapoti eh, wanajiandikisha Democrats, na wengi mara nyingi wanapiga wanapiga Demokrat, eh, na kitu kingine ambacho tunaweza tukajifundisha vilevile katika kuanalyze uchaguzi ni kwamba Trump tayari alishakuwa rais, kwa hiyo watu wanamwelewa wanaelewa sera zake, wanaelewa vitu alivyovifanya e, uchumi wake, sera zake, sio, sio sera tu kwamba vitu alivyovifanya akati akiwa rais, mambo aliyofanya ambayo yameafekti yamesaidia au kutosaidia e, wananchi. Huyo ni Muhamed Matope, mwandishi wa huko Maryland. Sasa tukiacha masuala ya vipi uchaguzi utakuwa, labda tuwaangalie wasifu wa wagombea kiti cha rais na makamu wao au wagombea mwenza wao. Kwanza tukiangalia upande wa Donald Trump, katika muda wa miaka takriban tisa, rais huyu wa zamani au pengine rais ajaye wa Marekani amekigeuza chama cha Republican katika nchi inayozidi kugawika. Mwandishi wa Sauti ya America Tina Trin ameripoti juu ya juhudi za Trump kurudi katika hali ya kipekee katika jukwaa la kisiasa zaidi, na kusomea ripoti hii ifuatayo. Ukihesabu kura halali nimewashinda, kama ukihesabu kura ambao si halali, wanaweza kujaribu kuiba uchaguzi kutoka kwetu. Trump aliwasihi wafuasi wake kulizuia bunge kurasmisha matokeo hayo hapo Januari 6, 2021 Tutapigana kwa nguvu zote na usipopigana kwa nguvu zote, nyinyi hamtakuwa tena na nchi. Kilichotokea baada ya hapo ni tukio ambalo hakuna aliyedhani kitatendeka Marekani, kilichopelekea kufunguliwa mashtaka ya pili ya kuondolewa madarakani. Trump kutokuwa tayari kuambiwa hapana sio jambo zuri kwa mtu ambaye daima huzusha mivutano. I think what you see in his... ni nadhani unachoshuhudia ni mtu mwenye kujiamini sana kutokana na hisia zake. Rasa Butener na Susan Craig ni waandishi wa upelelezi wa New York Times na waandishi mwenza wa Laki Loser, kitabu kisicho na sifa nzuri juu ya jinsi Trump alivyojipanga na kujijenga kuwa bilionea. Yeye not... ye tangu miaka ya mwanzoni ya themanini kwa really, kweli hajawahi kumwamini mtu yoyote mwenye ujuzi wa kitu chochote kile. Daima alikuwa anawapinga na kufanya mambo, well, kwa njia ambayo anaitaka yeye, ili iwe jina lake linawekwa kwa herufi kubwa kwenye majengo yake yote, ikiwa ni namna ya kujisifu na kujitangaza. Alikuwa na thamani ya dola milioni mia mbili alipozungumza na New York Times katika mahojiano aliyoyafanya na ikaongezeka kufikia bilioni moja alipozungumza katika kipindi cha 60 minutes mwongo mmoja baadaye. Trump alifanikiwa kuvutia watu na kujenga sifa kama mfanya biashara mahiri. Alibatia mamilioni ya dola kwa kutoa kibali kuruhusu jina lake kutumiwa na watu wengine lakini nyuma ya mafanikio haya yote kulikuwepo na matatizo . Alitangaza kufilisika kwa kampuni zake mara sita. Hoteli zake za kucheza kamari kasino zilipoteza fedha chungu nzima na kufungwa. Trump alinusurika na kurudi tena alipoanzisha kipindi chake mwenyewe cha televisheni The Apprentice, kilichomfikisha kilele cha umashuhuri wake. Take the down Mabibi na mabwana, ninagombania rasmi kiti cha urais wa Marekani, na tutalifanya taifa letu kuwa kubwa tena. Bila ya kupima lugha yake, Trump alikuwa mgombea wa kitaifa aliyezusha mivutano mikubwa. Wakati Meksiko inawapeleka watu wake, hawapeleki wale bora zaidi, wanaleta dawa za kulevya, wanatuletea uhalifu, wabakaji, lakini nadhani baadhi yao ni watu wazuri. Trump aliwateua mahakimu watatu wa mahakama kuu ya nchi waliosaidia kubadilisha haki za utoaji mimba kitaifa. Now above 150,000. Katika utawala wake mapema mwaka 2020 janga la COVID-19 lilikuwa mtihani mkubwa kwa Trump aliharakisha utengenezaji wa chanjo lakini alitoa hoja pia kwamba utafiti wa kisayansi unaonyesha kwamba ukichanja kwa dawa ya kuchakachua itaua virusi. Kutokana na janga hilo Wamarekani milioni tisa waliambukizwa na idadi ya vifo kufikia laki mbili elfu tatu, na hivyo wapiga kura mwezi Novemba walimchagua Joe Biden kuwa rais. Akiwa nje ya utawala Trump alikabiliwa na mashtaka kadhaa ya uhalifu na ni rais wa kwanza wa zamani kupatikana na hatia ya uhalifu, na licha ya hayo yote amezidi kuwa maarufu. Alinusurika majaribio mawili ya kutaka kumuua mwaka huu, jambo lilompatia nguvu zaidi miongoni mwa wafuasi wake. Mwenyezi Mungu ana mpango kwa ajili ya Trump like amemnusuru yes, kwa sababu fulani, na ni matumaini yangu atakuwa Trump rais wa 47 and... Siasa za Marekani zimebadilika kabisa tangu Trump kuingia kwenye jukwaa la kisiasa. Akitoka kutoka mojawapo ya maeneo yenye mchanganyiko mkubwa wa watu na wenye misimamo ya kiliberali hapa Marekani, mgombea kiti cha rais wa chama cha Democratic Kamala Harris amekuwa katika nyanja ya siasa katika muda mrefu, kati ya kuwa mwendesha mashtaka mkali na mwana mageuzi mwenye msimamo wa kuangalia maendeleo mbele. Mwandishi Math Dibble ameweleza wasifu wake inayosomwa hapa na Hadija Riami. My mother was a brilliant five foot tall brown woman with an accent. Hadithi ya Kamala Harris inaanza mwaka 1964 alipozaliwa. Kwenye vitongoji mbalimbali na vyema maendeleo katika eneo la San Francisco Bay. Wazazi wake wahamiaji Shyamala Gopalan kutoka India na Donald Harris kutoka Jamaica walikutana Berkeley, California ambako wanafunzi wawili walipewa tuzo na kuja kusoma katika chuo kikuu cha California. Katika miaka ya 1960 Berkeley ilikuwa na kituo cha haki za kiraia na wanaharakati wa amani. Harris alisema kumbukumbu yake ya mwanzoni ni kuchukuliwa kwenye mikutano ya hadhara akiwa katika kigari Mwaka 1970, ndoa ya kina Harris ilivunjika. Shaimala Gopalan na watoto wake wawili wa kike alitafuta nyumba ya kupanga katika eneo la Bekeli linalojulikana kama Flatlands. So, kwa hiyo waliishi juu ya kituo cha kulea watoto katika nyumba nzuri ya vyumba viwili na bafu moja. Rafiki yake wa utotoni, Carol Potter alikutana na Harris katika kituo cha basi la shule. Harris alikwenda kusoma chuo kikuu cha Howard, kihistoria ni chuo kikuu cha watu weusi, na halafu alisoma shule ya sheria na wakati ambapo rekodi ya wanaume wengi weusi walikuwa magerezani huko Kalifornia, alichua kazi ya mwendesha mashtaka, jukumu ambalo mara nyingi liliangaliwa kwa mtizamo hasi na jamii ya Wamarekani wenye asili ya Kiafrika. the... alitaka kwenda na kubadilisha mambo ili watu wasishtakiwe kwa namna ilivyokuwa, akizingatia ubaguzi wa kimfumo na kimiundo. Mwaka elfu mbili na mbili Haris aliingia katika kuwania nafasi ya mwanasheria wa wilaya huko San Francisco. Hakujawahi been... kuwepo mwanasheria wa wilaya mwanamke. Kwa kweli alikuwa mtu wa kawaida tu, lakini tangu mwanzo alikuwa na kitu fulani cha kipekee. Harris alishinda kinyang'anyiro na kuanza kazi na kuwashtaki na kuwahukumu na kuwapa kifungo wahalifu, wakati akiwalenga wale ambao wamekutwa na hatia kwa mara ya kwanza na wasio na makosa makubwa, na kuwaingiza katika programu yake ya ukarabati iliyojulikana kama Back on Track. Alichaguliwa mwanasheria mkuu wa California mwaka elfu mbili na kumi. Aliyashinikiza mabenki ya Marekani kukubali kulipa kiasi cha dola bilioni 20 kutokana na udanganyifu katika kutoa mikopo na pia kushughulikia biashara haramu ya dawa mpakani na usafirishaji haramu wa binadamu na pia alitetea usawa katika ndoa. Mwaka elfu mbili na kumi na tisa, Harris alichaguliwa katika baraza la Seneti la Marekani ambapo alipanda haraka kuwa sauti yenye nguvu kuhusu maswala ya uhamiaji, huduma za afya na mageuzi ya haki ya jinai. Anajulikana kwa kuuliza maswali mazito wakati wa kesi na uwezo wake wa kuwawajibisha viongozi wenye nguvu. Haris amekuwa mtu maarufu katika jukwaa la kitaifa, lakini mwaka elfu mbili na ishirini aliwania uraisi. Kampeni ya Haris ilijitahidi kupata mwelekeo huku kukiwa na vurugu za wafanyakazi. Jill Duran, mshauri wake wa zamani kwa hakika kumekwepo na hadithi kuhusu mabadiliko ya wafanyakazi kushindwa kuwaweka wenye talanti katika nafasi zao. Biden alishinda uteuzi na hatimaye alimwomba Harris kujiunga naye kama makamu rais wake. Wawili hao walishinda na kuweka historia ya kuwa mwanamke wa kwanza na mtu wa kwanza asiye mzungu kushinda na kuingia madarakani katika ofisi ya juu nchini, kukiwa na ongezeko la wahamiaji waliokuwa wakijaribu kuingia Marekani kupitia mpaka wa kusini. Makamu rais Harris alijihusisha na viongozi wa kieneo kuzungumzia ukosefu wa utulivu na umaskini. Haraka ilikuwa lengo lake la kisiasa. Mpiga kura wa California Kathy Wilmoth anasema, to... alitakiwa kuwa mmoja wa kusimamia usalama wa mpaka wetu, hata sijui kama ameshawahi kwenda huko. Harris amekuwa vizuri zaidi kutumika kama mjumbe katika jukwaa la dunia, akisisitiza misaada na kupunguza mivutano. Katika kazi yake iliyofafanuliwa kwa kuvunja vizuizi na kuvuka matarajio, Harris alipanda tena na kuwa mgombea urais wa chama cha Demokratic wakati Joe Biden bila ya kutarajiwa aliamua kuondoka katika ushindani huo. Khadija Riami, VOA, Washington. Mpendwa msikilizaji, hadi hapa tunafikia mwisho wa makala yetu maalum ya uchaguzi marekani kwa wiki hii leo Jumapili, na tunakutarajia kwamba utakuwa pamoja nasi katika matangazo yetu kesho Jumatatu, Jumanne na Jumatano, tutakapoleteni matokeo muhimu ya jinsi uchaguzi unavyokwenda, jinsi upigaji kura unavyokwenda na matokeo yake. Tutakuleteni matangazo yetu yote kutoka redio, televisheni na mitandao. Usikose kwa nasi wakati mwingine. Nakumbusha asubuhi saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki Kumekucha, saa kumi na nusu Vio Express na saa moja na nusu tutakuwa na matangazo ya jioni saa moja usiku tutakuwa na dl duniani leo, ambapo tutakuleteni mambo motomoto kutoka sehemu mbalimbali za Marekani na dunia kuhusu uchaguzi wa Marekani. Basi, asanteni kuungana nasi, punde tu na mpisha Sande Shumari atuletee muktasar wa habari. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema wikendi njema. Oh, yaki noel mbuyaauayonzeteb Asante sana Abdul Shukur Bud kwa kipindi hiki maalum kabisa katika siku hii ya Jumapili kuhusiana na masuala ya uchaguzi wa Marekani. Basi kabla ya kukamilisha haya matangazo, msikilizaji na kusomea muktasari wa habari. Mgombea wa rais wa chama cha Demokrat Kamala Harris anafanya kampeni huko Michigan hii leo Jumapili, huku mpinzani wake wa chama cha Republican Donald Trump akisimama katika majimbo matatu ya mashariki yenye ushindani mkali, ikiwa ni siku mbili tu kabla ya uchaguzi wa rais wa Marekani siku ya Jumanne. Kura za maoni zinaonyesha ushindani mkali wa karibu sana kihistoria, na ukusanyaji maoni uliofanywa na New York Times na Siena uliochapishwa siku ya Jumapili umeonyesha makamu wa rais Harris na rais wa zamani Trump wakiwa sawa katika majimbo saba ambayo huenda yakaamua matokeo siku ya Jumanne. Watu kumi na nne waliwawa kwa kupigwa radi kwenye kambi ya wa wakimbizi kaskazini mwa Uganda, polisi walisema siku ya leo Jumapili. Tukio hilo lilitokea siku ya Jumamosi katika wilaya ya Lamwo. Msemaji wa polisi Kituma Rusoke alisema. Na watu wengine 34 walijeruhiwa, lakini waathirika bado hawajatambuliwa, aliongeza. Na shirika la kimataifa la fedha duniani IMF litaanza mapitio yake ya mpango wa mkopo kwa Misri siku ya Jumanne, waziri mkuu wa Misri Mustafa Madbuli alisema leo Jumapili, katika mkutano na waandishi wa habari na kufikia hapo ndio mwisho wa habari kutoka Washington DC. Kwa heri kwa sasa, jina langu ni Sandei Shomari. Nam, asante sana. Muktasar wa habari ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo jioni, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni matumaini mmefaidika na matangazo yetu. Basi hadi hapo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema lala salama, tuonane kesho.