It's... kutoka studio 15 hii ni VOA Express na msikilizaji ni VOA Express. Leo ikiwa ni Novemba 5 hapa Marekani, ni siku ya uchaguzi wapiga kura Wamarekani wanaelekea kwenye vituo vya kupiga kura ambapo baadhi ya majimbo tayari vimeshafunguliwa na wanatumia haki yao ya kidemokrasia kuchagua rais wanayemtaka kati ya wagombea wawili, Kamala Harris na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi msikilizaji naitwa Sunday Shomari. Tayari niko standby, nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele kuletia mambo jinsi yanavyoendelea, ikiwa leo ni siku ya uchaguzi kama alivyosema Mkamiti. Mambo ni mengi kweli kweli, msikilizaji, na wewe utakuwa sehemu ya kuzungumzia uchaguzi huu wa Marekani, tukiufuatilia kwa karibu kabisa kabisa kabisa. Na tumeuliza kwenye suala letu leo la barazani kwamba kati ya Donald Trump na Kamala Harris ni nani amejieleza vizuri kuhusu masuala ya Afrika? wengi wamezungumza huko, tutawasikiliza maoni yenu na kuyasoma bila shaka kwenye kipindi hiki au haswa maoni yako lukuki, msikilizaji, utapata fursa ya kusikia kile ambacho umekiandika kuhusiana na uchaguzi huu ambao unaelezwa ni uchaguzi wa kihistoria. Na wewe basi, weka historia kwa kutuma ujumbe wako kupitia mtandao wetu wa Facebook wa VOA Swahili.com ili tuweze kuusoma live, yani moja kwa moja hapa studio 15 za VOA Swahili. Kumbuka kwamba VOA Expess Express inaambatana na burudani ya muziki. Tutakuletea vibao mbalimbali vikiwashirikisha wanamuziki kutoka sehemu mbalimbali. Baadhi yao tu ni Robbie Vibe anakuambia "Tamu", kibao kingine ni kutoka kwa Jose Chameleon akishirikiana na Palaso mambo yanakuwa mazuri kabisa katika VOA express hivi sasa, Sande. Kama tulivyowadokeza wasikilizaji wetu wanaotufuatilia hivi sasa ulimwenguni kote, kubwa zaidi ni uchaguzi wa rais wa Marekani ambao unafanyika leo Novemba tano, na uchaguzi ambao umeangaliwa kwa makini sana, si hapa tu Marekani bali ulimwengu wote kwa ujumla. Na wagombea katika nafasi hii ya uchaguzi ni makamu rais Kamala Harris, hali kadhalika na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump lakini uh, mbali na kinyang'anyiro hiki cha urais pia, uh, wapiga kura wanaoenda kupiga kura hii leo, kuna nafasi zingine wanachagua wana pia, uh, wagombea au uh, watu watakaoziba nafasi katika ngazi za majimbo, hali kadhalika halmashauri, um, za mitaa. Hivyo basi viti vyote mia nne thelathini na tano katika baraza la wawakilishi vinaelekea kwenye uchaguzi leo ambapo ni kila baada ya miaka miwili wajumbe wa baraza la wawakilishi wanahudumu kwa mhula wa miaka miwili, na katika bunge la seneti ambako wajumbe wanahudumu kwa miaka sita, viti 34 kati ya 100 viko kwenye kura mwaka huu. Katika kinyang'anyiro cha magavana wa majimbo viti 11 vinaelekea kunyakuliwa pia. Kuna maelfu ya vinyang'anyiro katika majimbo pamoja na mitaa ikijumuisha viti vya wabunge wa, wa serikali za Mitaa, mea na nafasi za manispa. Bila shaka, kama unavyosema mkamiti, vinyang'anyiro vikali vinavyoangaliwa kwa makini zaidi ni hapa Maryland ambapo gavana wa zamani wa Maryland Hogan anapambana vikali na Angela Alsobrooks. Huyu alikuwa ni msimamizi wa kaunti ya PG ambaye pia ni uh, wakili wa zamani. Wanapambana kwa kinyang'anyiro kikali sana cha kuwa manani atakuwepo katika baraza la senati kwa upande wa chama cha Democrat na Republican. Vilevile vile uchaguzi huu unaangaliwa kwa kina zaidi, hasa katika maeneo mazito yanaitwa majimbo saba, ambayo haya yanasema yana ushindani mkali zaidi kuliko mengine yoyote, kubwa wapo kuliko yote, ikiwa ni Pennsylvania. Hili linaangaliwa miongoni mwa haya majimbo saba kuamua, wanasema kwa kiasi kikubwa atakayeshinda jimbo hilo anaweza kuonekana kwamba anaweza kuchukua nafasi ya urais. Na umuhimu huu haukuwa kawaida tu, wagombea nao walikaa muda mwingi sana katika jimbo hilo. Trump alionekana kwenye eneo kubwa la Pittsburgh huko ambako alizungumza na wapiga kura wake, akiwaambia atarudisha ndoto ya kuwepo Amerika, Amerika ile iliyokuwa nzuri kabisa, na kusema pia atarejesha amani ulimwenguni. Vilevile alizungumzia masuala mengi ya uchumi, akizungumzia kurejeshwa kwa uchumi ambao akisema kwamba e, uchumi wake utasaidia nchi kuinuka na kuifanya kuwa bora zaidi. Kwa upande wa Kamala Harris, alikuwa katika jimbo hilo hilo ambalo linapiganiwa kwa kiasi kikubwa katika eneo yaitwa Allentown. Hapo kwa kiasi kikubwa kuna jumuiya kubwa ya watu kutoka Puerto Rico. Watu wa Puerto Rico hawa kama mnakumbuka, wiki iliyopita waliudhiwa na kauli iliyotolewa na mchekeshaji aliyekuwepo kwenye mkutano wa Trump, wakisema kwamba ameongea kuonyesha ubaguzi wa aina fulani kwenye maneno yake ya kuwatania watu hao wa Puerto Rico. Hivyo basi, Kamala Harris alikuja na staili ya kipekee kabisa akienda nyumba kwa nyumba kugonga milango na kuzungumza na wapiga kura. Alikuwa katika maeneo hayo ya huko, katika eneo jingine yaitwa Reading, ambako pia alisimama katika eneo la Pittsburgh, na vilevile vile alimaliza kwa kampeni kubwa kwenye eneo la mji wa Philadelphia, ambapo alikutana na maselebrity wakali wakiongozwa na Lady Gaga na Oprah Winfrey, akiwa amepiga nguo nyeupe. Hea, aliweza kuzungumza na wapiga kura wake, wakisisitiza wajitokeze kwa wingi. Basi na wakati huo huo, katika mkesha wa uchaguzi hapa Marekani, hiyo Jumatatu jioni, Rais Trump naye kwa upande wake alipata uidhinishwaji wa dakika za mwisho mwisho kutoka kwa watu ni majina makubwa macelebrity, akiwemo Joe Rogan na Roberto Clemente Jr, mtoto wa gwiji wa basketball. Haya basi ndio mambo haya tutakueleza na sasa. Basi hebu tupate, tupate burudani ya muziki, kisha turudi kwa Wamarekani ambao wanapiga kura hii leo, wakiwemo Wamarekani wenye asili ya Afrika, bila shaka. Mm. Mambo mazito hayo. Msikilizaji anaitwa Robi Vibe, huyo kitu chake kimetulia mkamitia haswa. Ndio mambo yanavyokwenda hii leo, uh, katika siku hii muhimu kabisa ya upigaji kura hapa nchini Marekani ambapo vituo katika baadhi ya majimbo tayari vimeshafunguliwa ikiwepo katika jimbo la Maryland na mji wa Washington DC. Hapa tunapotangaza tayari Meshaka. vituo vimeshafunguliwavituo vimefunguliwa mapema kabisa mkamiti, kama unavyosema kwanzia saa 12 ya asubuhi na wengine watakwenda mpaka saa mbili usiku wengine mpaka saa tatu za usiku. Tayari katika jimbo yetu a wayomig wanakopia kura 9 zimekusha pigwa mpaka dakika hii na tayari huko Arizona unakwambia asilimia thelathini na tatu ya Wademokrat washapiga kura, asilimia arobaini na mbili ya Republican wamekushapiga kura na asilimia ishirini na tano wasiokuwa na chama. Kwa hiyo mpaka sasa kura zinaendelea kupigwa, msikilizaji, katika maeneo mbalimbali huko Georgia wakisema watu wamejitokeza wengi kwelikweli, na tayari mpaka sasa hivi unaangalia eh, maeneo mengi wanasema saa mbili kamili za usiku ndio vituo vitafungwa huko Florida. Eh, huko Florida, mm-hmm. Eh, saa mbili za usiku bila shaka yep. Basi bila shaka mkamiti, wakati tunaangalia mistari ikiwa ni mirefu maeneo mbalimbali kwenye televisheni yakionekana hapa e, tuangalie basi mpaka sasa, kwa kuangalia tu wale ambao wamepata nafasi ya kupiga kura na kile ambacho wanakizungumza kwenye maeneo yao, nataka tuanzie katika ujimbo la magharibi mwa Marekani huku unaitwa Washington Seattle kule tunakutana na mpiga kura anaitwa Beatus Swai. Yeye kwa upande wake anaona hali iko vipi kwenye jimbo lake la kule magharibi mwa Marekani na kwa uchaguzi huu kwa ujumla. Beatus Swai, shindani mkubwa sana kwa maana kwamba una una raisi ambaye alikuwa ofisini miaka minne na pia anaandamana na you know, kashfa zake za jinai na nini na nini, alafu una huyu makamu wa raisi ambaye kwa bahati nzuri au mbaya, nali alipata nafasi ya ya kugombea huku Seattle Washington ni, ni blue state, jimbo uh -huh. la, la Democrats. Kwa Democrats, kwa hiyo nafikiri na, na Kamala Harris nafikiri atachukua at, at, at jimbo hili kwa, kwa mwelekeo wa wa jinsi ambavyo jimbo hili linakuwa linapiga kura, liko upande zaidi wa Democrat na of course, mpaka mpaka kura zihesabiwe zi, zi zote, na ndipo tutaweza kujua nani atashinda. Nafikiri wanafunga vituo vinafungwa saa mbili usiku mm. blusiu awa huyo akiwa kule Washington Seattle anatueleza mm -hmm. jinsi hali ilivyo, watakuwa wanapiga kura kule leo watu mpaka saa mbili usiku mkamiti. Haswa lazima kila mmoja atumie haki yake ya kidemokrasia kwenda yeah. kupiga kura. Kwa hiyo ndio yeah. maana inaelezwa kwamba ni haki yako ya msingi. Hivyo basi inabidi uitumie haki hiyo. Ndio maana kulikuwa kuna uchaguzi wa mapema kama, mm -hmm. ulijiona uli kwamba leo Novemba tano utakuwa umetingwa, basi ulikuwa una fursa ya kuanza kupiga kura yako mapema, ama kwa njia ya barua uweze kuwasilisha wa kura yako, na wale pia ambao walikuwa na muda wa kwenda walipewa siku zao kadhaa za kuweza kuenda kupiga kura. Sasa basi, mkamiti tuangalie upande mwingine wa nchi kutoka magharibi, tuende mpaka Kusini kabisa mwa nchi, karibu na California, karibu na Texas. huku ni Texas, tuseme sio karibu mm -hmm, na Texas, karibu na na, na Mexico, Texas huko chini kabisa ya nchi, na kura zinapigwa, walioko kule wanasema hali iko vipi? Tusikilize hali ya ushindani wa uchaguzi mkubwa katika eneo ambalo mara nyingi ni jimbo la wa Republican. Tumsikilize huyu Cassius, pambanaji kutoka Texas. Tofauti ni kwamba kwa hapa Marekani ni kwanza, data ni muhimu. Uh, so kucollect data kwa wapiga kura, sio kila mtu, kwa sababu utapoteza muda if you follow everyone, lakini ku, ku, kucollect data za wapiga kura uh, kujua nani ni your likely voter, yuko na wewe nani hayuko na wewe na undecided, so hiyo inasaidia sana kwenye mambo ya campaign. Na pia kitu kingine ambacho kinasaidia ki si, si, niseme ni it's, it's good. ni kwamba ni kizuri, ni kwamba uh, campaign ziko controlled na jimbo na inaenda chini mpaka ya county, lakini secretary of state ndio anaendesha ana, ana uchaguzi. Huyo alikuwa ni Salome kutoka jimbo la Virginia ambaye ni mratibu wa kampeni wa zamani, ambaye ameelezea jinsi mfumo wa upigaji kura ulivyo bora, ulivyoimarishwa na jinsi data zilivyo muhimu katika kutambua idadi ya wapiga kura. Na ifahamike kwamba jimbo la Virginia lina kura za wajumbe kumi na tatu, tunaita electro college kumi na tatu. Kwa hivyo basi ni moja ya majimbo muhimu katika uchaguzi huu, na ni taarifa ama ripoti muhimu kuipata kwa Salome, kueleza namna ambavyo mfumo um, huu wa data ulivyoimarishwa ili kuweza kutambua idadi ya wapiga kura. Na sasa basi, uh, tuelekee katika majimbo mengine. Naam, bila shaka, sasa tuende kule Texas. Ni kusema awali kwa kikesha pambanaji, tuambie hali ilivyo upande huo na ushindani. Kama unavyojua, jimbo hili ni linatawaliwa na, na Republican. It's a red state lakini katika uchaguzi wa mwaka huu upande wa Senate seneta ambaye anashikilia kiti Ted Cruz amekutana na upinzani mkali kutoka kwa Democrats na waliomsimamisha bwana Colin Ored ambaye anaonekana yuko nek to nek na mtu ambaye ni mwakilishi wa Republican. So you can see kwamba jimbo ambalo lilitegemewa kirahisi kwenda katika uh, Republican kama Red state linakuwa na changamoto kama hizi, na tunaona uchaguzi ambao ni wa, wa mshike mshike haswa kwa upande wa urais vilevile. Uh, kama Red State unategemea watu wengi kuwa mzungumzie Trump kama atashinda kiti cha urais, lakini na yenyewe imekuwa sio rahisi kihivyo. Uh, mapambano ni makubwa. Uh, inaonekana hata Kamala Harris anakubalika na watu wengi upande wa huku, kwa hiyo Uh, tofauti na miaka iliyopita ya uchaguzi ambapo ulikuwa unajua nani amechukua kiti especially uh, cha useneta na upande wa urais, ukijua kabisa kwamba vitaenda upande wa Republicans. Kwa mwaka huu hali imekuwa tofauti kidogo, tunategemea upinzani mpaka dakika za mwisho ndo tutajua nani ameshinda viti hivyo, upande wa seneta kama ni Ted Cruz au mpinzani wake Colin Ored wa Democrats na kwa upande wa urahisi pia kwa hiyo Texas imekuwa ni ni hamsha hamsha kwa kweli katika uchaguzi huu kwa hiyo lolote litakaloweza kutokea tunategemea edha publican warudisha jimbo lao upande wa senata na kwa upande wa urahisi pia lakini haitakuwa kazi rahisi kama ilivyokuwa kwa miaka iliyopita Asante sana Cass Pambanaji kutoka kule jiji la Houston, Texas, anakueleza jinsi hali ilivyo kwa upande huo Mkamiti. Um, naonekana kila upande mambo ni ya mvutano wa hali ya juu, lakini pia Mkamiti, mm -hmm. katika jimbo au mji ambao una historia ya kupiga kura wa kwanza hapa wa Marekani, mji mm -hmm. upo katika jimbo la New Hampshire, mji huu umekushapiga kura usiku kufikia saa sita jana kuamkia leo, ndio wa kwanza kwenda kupiga kura na kutoa matokeo yao. Sasa wanakwambia matokeo katika mji huu ambao umepiga kura kwa mara ya kwanza, mji mdogo kwenye amsha, ni kura tatu kwa Trump, kura tatu kwa kamala Harris. Ni mji ambao kihistoria unapewa nafasi ya kwanza kupiga kura. Sasa hmm. wanasema mara nyingi kuna watu wachache sana hapa, kama ulivyoona, kura hizi ni ngapi? Ni sita. Lakini miaka yote kama unavyofahamu, wakiangalia kwa idadi ya watu walionao, wana warepublican na wademokrat na warepublican wengi zaidi na wengine ambao ni wademokrat, lakini kwa ujumla kura ambazo zimetoka hapa ni sare. Sasa wanasema pengine tutaona leo usiku ukawa mvutano wa hali ya juu katika kila upande, lakini hii tu ni moja ya sehemu ambazo wanakuonyesha mwaka uchaguzi uliopita Biden alishinda katika kura ya mji huu. Aha, na ikumbukwe kwamba, uh, matokeo haya tunaangalia zaidi kura za wajumbe mia mbili sabini shaka. ili kuweza kumchagua rais wa Marekani. Basi msikilizaji, endelea kufuatilia VOA Express kutoka hapa Washington DC. Sasa tunakusomea habari za kimataifa. Mamilioni ya wapiga kura nchini Marekani wanatarajiwa kupiga kura hii leo na kuamua iwapo makamu wa rais Kamala Harris au rais wa zamani Donald Trump atakuwa kiongozi mpya wa nchi hiyo. Kura zinazoelekea siku ya uchaguzi zilionyesha kinyang'anyiro kikali hasa katika majimbo kadhaa yenye ushindani mkubwa ambayo itakuwa muhimu katika kuamua mshindi. Wagombea wote wawili walifanya kampeni Jumatatu huko Pennsylvania, moja ya majimbo yanayotazamwa kwa karibu sana, wakifanya mfululizo wa mikutano ya hadhara iliyokuwa katika maeneo yanayokaribiana na kila mmoja katika mji wa Pittsburgh, huku wakionyesha imani ya ushindi kwenye kampeni zao wenyewe. India inapanga kurekebisha kanuni zake za hukumu ya jinai ili kukabiliana na shutuma za adhabu za kiholela, vyanzo vimesema, kufuatia hasira ya umma juu ya hukumu ya ubakaji ya mwaka 2022 kwa mwanamume mmoja iliyotolewa ndani ya dakika 30 za kesi, na jaji alimpa adhabu ya kifo. Mahakama ya juu katika jimbo la mashariki la Bihar baadaye ilibatilisha hukumu hiyo na kuamuru kesi hiyo isikilizwe tena, ikisema mtu huyo alinyimwa fursa kujitetea na jaji alitoa hukumu kwa haraka mno. Maafisa nchini Pakistani wamesema kuwa mlinzi katika kiwanda kimoja katika mji wa bandari wa kusini wa Karachi aliwapiga risasi na kuwajeruhi wa raia wawili wa China, ikiwa ni shambulio la tatu mwaka huu nchini humo lililowalenga wafanyakazi kutoka China. Zia Ul Hak Langar, waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Sind ambapo Karachi ni mji mkuu, alithibitisha tukio hilo la ufyatuaji risasi akisema lilitokea katika eneo la viwanda la Site. Alisema uchunguzi unaendelea. Maafisa wa polisi waliripoti kuwa mzozo mkali na mgogoro uliokuwapo wa waathirika wa China ulisababisha mlinzi kuwafyatulia watu hao risasi. Matatizo ya afya ya akili kwa wanariadha wa Kenya na ukosefu wa msaada yamekuwa yakiangaliwa kwa makini kwenye taifa hilo la Afrika Mashariki kufuatia wimbi la vifo katika wiki chache zilizopita. Kenya ni nyumbani kwa baadhi ya wakimbiaji wa mbio za masafa marefu duniani, lakini jamii hiyo ya wanariadha inapambana na manyanyaso ya nyumbani yanayosababisha vifo pamoja na matumizi ya dawa za kusisimua misuli. Anaitwa Soundboy huyo msikilizaji, akishirikiana naye Ginton. Ni kibao ambacho kamiti, lugha hiyo kidogo inakuwa kashesha. Wanasemaje hilo jina la wimbo jejereje? <laughs> ah, ya. ya mambo ya Gana. Msikilizaji ukishangaa mbona sielewi hii lugha, ni mambo ya Gana, lakini beat za muziki zinakufanya eh, uwe karibu kabisa na VOA Express kwani tunagusa wanamuziki katika pembe zote za dunia. Tucheze wanamuziki wa Afrika Mashariki peke yake? La hasha, tunacheza wanamuziki kutoka Afrika magharibi wanamuziki wa hapa Marekani pamoja Ulaya vilevile, bila, bila, bila kusahau huko Afrika Mashariki. Baadaye kidogo utasikia mchanganyiko wa Jose Chameleone, lakini kwanza hebu tuangalie kwenye kipengele so, cha barazani. Aha, kipengele cha barazani kinasema nini? <laughs> Haya, kinasema kati ya Trump na Harris nani amejieleza vizuri kuhusu masuala ya Afrika? Kazi kwelikweli kweli mkamiti hapa eh? uh -huh, Goligota Magabe Mokono ameandika Trump yuko vizuri, kajieleza kwa kina zaidi na kiume akijiamini. Haya, Eli Joseph kwa upande wake anasema hawa watu hawana la kuisaidia Afrika. Afrika itakombolewa na Waafrika wenyewe. tunaendelea kusubiri wao waseme. Haya, Ushindi Paul Balozi yeye anapatikana Rwanda, katika wilaya ya Nyabihu, tarafa ya Rambura, kata ya Nama, amesema muwache wafanye uchaguzi wao, nanyi kama waafrika tujenge bara letu la Afrika. Haya, naye Peter Barasa akiwa kule Kabras, Kenya, anasema Kamala Harris amejieleza bila kubagua kabila wala rangi, na huyo ndio ataingia White House. Maneti Magongo Kione yeye, amesema anapatikana Uluti, Iringa nchini Tanzania, amesema Kamala Harris anajua sana, naona njia nyeupe kuelekea White House. Hamisi Mangati au mnyeusi huyo anajiita, anasema akiwa kule Dodoma, Tanzania, bado sijaona tija kutoka upande wao, wanasemea afrika tu ambayo Bwana Trump aliwahi kuyasema vibaya mataifa ya Afrika. Haya basi, nasoma ujumbe wake huyu Abu Aiman, anasema kwa hiyo uchaguzi wa Marekani, lakini maswala ya Afrika mbona hawayagusi sana? Didia Lubero Sahani, tunamaliza na wewe ukiwa kule DRC, anasema mi nadhani Donald Trump atafaa kwa Afrika. Hiyo ndiyo anavyoona yeye, yeah, yeah. Vilevile ni mtaje DJ Shukuru Musai Uh, nembo shukuru Moleti Michael Kambwene Mutomi Musabi Joseph Wamalwa mkamiti na wengine wengi tu, unaona hapo wametoa maoni yao. mm -hmm. Tunawashukuru kwa kufanya hivyo na waendelee kutoa maoni sio? Tunamshukuru pia Juma Hassan Jaka Aha. Zabulon mayongeza no. lokor kayez tupate burudani ya muziki. Haya, burudani hiyo basi, kama ulivyosema Kamiti, ni kutoa kwake mtaalam king mfalme Jose Chameleone mzee wa kazi kule Uganda, akishirikiana palaso wanakuambia nini bya banene Haya basi, dia banene ni kutoka kwa ushirika wa Chameleon na Palaso, mambo mazuri ndani ya VOA Express. Bila shaka bila shaka, Namkamiti, naomba ni wakumbushe wachezaji wetu kwamba wasikose matangazo yetu. Leo ni maalum kwa ajili ya uchaguzi unavyoendelea Marekani. Matangazo yetu ya jioni, tutamulika uchaguzi huo, pia matangazo ya kwa undani hapo saa tatu za usiku, tutamulika uchaguzi na vilevile matangazo ya televisheni ya dl, tutakuwa na waandishi wetu ambao wako maeneo mbalimbali kuanzia kule Minnesota, Minneapolis, tutakuwa kule Virginia na mwandishi wetu mwingine White House tukimulika na kuangalia jinsi uchaguzi unavyoendelea hapa Marekani. Kwa hiyo, msikilizaji, tafadhali usikose hayo matangazo yetu ambayo yanakuja hapa baadaye. Sasa tuangalie yanayovuma katika mitandao ya kijamii, tukianzia hapa Marekani kufuatia kifo cha Quincy Jones uh, ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 91. Basi uh, mwanamuziki Elton John Whoopi Goldenberg, LL Cool J na maselebriti wengine wametoa salamu zao za rambirambi rambi kufuatia kifo hicho, wakimwelezea ni mtu wa aina yake. Kama unavyofahamu Sande, amekuwa akiitwa mm. one of a kind na hali kadhalika pia naona um, kuna video inayotanda ikimwonyesha uh, Prince William amekutana na rais wa Afrika Kusini uh, Ramaphosa katika ziara yake Prince William huko Afrika Kusini, ambapo um, leo uh, yupo katika mji um, wa Cape Town, ametembele ametembea na walinzi wa wanyamapori kwenye hifadhi ya taifa ya Table Mountain. Bila shaka Mkamiti. Na vilevile kama tunavyojua leo hapa Marekani ni usiku wa uchaguzi, election night, ambapo kila mahala, msikilizaji, hivi sasa maeneo mbalimbali mbali ya mabaa, maeneo mbalimbali mbali ya mikutano, watu wanajikusanya usiku kwa ajili ya kuangalia matokeo sasa ya uchaguzi, baada ya upigaji kura wa siku nzima, wakati matokeo yanaanza kutoka. Wanaita election parties, zimeandaliwa maeneo mbalimbali, migahawa mbalimbali ambayo imeandaa vyakula, vinywaji na wengine wakiwa wanapika majumbani, kwa hiyo kila gumzo leo Msikilizaji, muda umekimbia. Njoo kwenye matangazo mengine, utusikilize. Naitwa Sunday Shomari, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Tunakuacha na kibao hicho jejereje kutoka kwake Stone Bwy akishirikiana na Jintown. <mimu> <mimu>