Sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inatangaza kutoka mjini Washington. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Mamilioni ya wapiga kura nchini Marekani wanatarajiwa kupiga kura leo Jumanne wataamua iwapo Makamu Rais Kamala Harris au rais wa zamani Donald Trump atakuwa kiongozi mpya wa nchi hii. Kura zinazoelekea siku ya uchaguzi zilionyesha kinyang'anyiro kikali hasa katika majimbo kadhaa yenye ushindani mkubwa ambayo yatakuwa muhimu katika kuamua mshindi. Wagombea wote wawili walifanya kampeni Jumatatu huko Pennsylvania, moja ya majimbo yaliyotazamwa kwa karibu wakifanya mfululizo wa mikutano ya hadhara iliyokuwa katika maeneo yanayokaribiana na kila mmoja katika mji wa Pittsburgh huku wakionyesha imani ya ushindi katika kampeni zao wenyewe. Matatizo ya afya ya akili kwa wanariadha wa Kenya na ukosefu wa msaada yamekuwa yakiangaliwa kwa makini kwenye taifa hilo la Afrika Mashariki kufuatia wimbi la vifo katika wiki chache zilizopita. Kenya ni nyumbani kwa baadhi ya wakimbiaji wa mbio za masafa marefu duniani, lakini jamii hiyo ya wanariadha inapambana na manyanyaso ya nyumbani yanayosababisha vifo pamoja na matumizi ya dawa za kusisimua misuli. Kimataifa, mashirika ya michezo yamebaini athari kubwa ya afya ya akili kufuatia mchezaji wa michezo ya viungo Simone Biles na mchezaji wa tenis Naomi Osaka katika majadiliano ya umma juu ya mapambano yao wenyewe. Huku wakiheshimika duniani, wanariadha wa Kenya wanakabiliwa na shinikizo kubwa la kufanikiwa na kuzisaidia kifedha familia zao na zile zinazowazunguka, na kuchangia pia ongezeko zaidi la matatizo yao ya kiakili. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Raia kumi waliuawa katika jimbo la kati la Sudan la Al Jazira, wanaharakati wanaounga mkono demokrasia wameeleza hii leo katika shambulio walilolilaumu kufanywa na wanamgambo wa Rapid Support Forces, RSF. Kundi la The Madani Resistance Committee, mojawapo ya mamia ya makundi ya kujitolea yanayoratibu misaada ya kibinadamu kote nchini Sudan lilisema RSF ilifanya mauaji hayo Jumatatu usiku katika kijiji cha Barborab, kiasi cha kilomita 85 kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa jimbo la wad Madani. RSF imegubikwa na mgogoro wa jeshi na kwamba jimbo la al Jazira limekuwa uwanja muhimu wa mapambano. Ongezeko la ghasia katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita kwenye jimbo hilo kumesababisha vifo vya watu mia mbili, kulingana na maafisa na wafanyakazi wa afya. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya kibinadamu, UNOCHA, inasema takriban watu 135 wamekimbia kwenda mataifa jirani na jeshi la Ukrain limesema hii leo Jumanne kwamba limetungua makombora mawili ya Rasia pamoja na ndege 48 kati ya 79 ambazo vikosi vya Rasia vilitumia katika mashambulizi ya usiku. Uvamizi huo ulifanyika katika mikoa ya Cherkasi, Chernihiv, Kiev, Odessa, Poltava, Sumi na Zoitomi. Jeshi la anga la Ukrain limeeleza hii leo Ivan Fodorov, gavana wa mkoa wa Zaporizizia, alisema Jumanne kwamba shambulio la Rasia liliua watu wasiopungua sita na kujeruhi wengine kumi na sita. Fedorov alisema kwenye mtandao wa Telegram Rasia ilipiga kituo cha miundo mbinu. Maafisa katika mkoa wa Khakiv nchini Ukraine pia waliripoti shambulio la Rasia ambalo lilijeruhi watu wawili na kuharibu majengo matatu ya ghorofa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Sande Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi kuliko kawaida na kwa maelezo ya kina zaidi. Kwenye kipindi hiki anayokaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Leo katika kwa Undani tunamulika uchaguzi mkuu wa Marekani mwaka 2024 tukiangalia upigaji kura katika maeneo mbalimbali ambao unaendelea mpaka saa mbili za usiku katika baadhi ya vituo vitakapofungwa. Na kupata yote yanayojiri huko, tutaungana na wa waandishi wetu Abdu Shakur Abud aliyeko Minneapolis, Minnesota, BMJ Muridhi aliyeko Virginia. Mamilioni ya wapiga kura wa Marekani wamepiga kura hii leo na wanatarajiwa kumchagua mrithi wa rais Joe Biden na wabunge wapya katika siku ya mwisho ya kupiga kura hii leo kwenye uchaguzi mkuu nchini Marekani. Kura za maoni kuelekea siku ya uchaguzi zilionyesha ushindani mkali, hasa katika majimbo yenye mvutano mkubwa zaidi ambayo yatakuwa muhimu katika kuamua nani anakuwa mshindi. Wagombea wote wawili walisimama Jumatatu kwa Pennsylvania, mojawapo ya majimbo yaliyotazamwa kwa karibu zaidi, wakifanya misururu ya mikutano ya hadhara ikijumuisha karibu kila mmoja katika eneo la Pittsburgh, huku akionyesha imani kwenye kampeni zao kwamba kutakuwa na mafanikio. Zaidi ya wamarekani wapatao milioni 80 waliojiandikisha kupiga kura, hadi kufikia siku ya Jumatatu walikuwa tayari wamekwisha piga kura zao kwa kutumia mfumo wa upigaji kura mapema hii ni kulingana na vyanzo mbalimbali vya habari. Usiku wa leo saa za hapa Marekani, kuanzia saa moja za usiku, watu wanakusanyika majumbani, katika mabaa na sehemu mbalimbali za starehe na sehemu nyingine ili kuangalia matokeo ya uchaguzi huo, ambayo yanaanza kuonyeshwa mara baada ya vituo kumaliza kuhesabu kura. Mgombea Kamala Harris atakuwa katika chuo kikuu cha Howard mjini Washington DC kuangalia matokeo haya usiku wa leo, chuo ambacho pia alisoma hapo. Na mpinzani wake, rais wa zamani Donald Trump, atakuwa Palm Beach, Florida, ambako atakuwa akiangalia matokeo. Basi moja kwa moja tuelekee hadi Virginia, katika jimbo la Virginia, karibu na kidogo na hapa Washington DC, kuungana na mwenzangu BMJ Muridhi ambaye amekuwa hapo hii leo tangu upigaji kura ulipoanza, vituo kufunguliwa saa chache baadaye. BMJ Mridhi, karibu kwenye kwa undani, tueleze jinsi hali ilivyo hapo Virginia, kwenye kituo ulichopo cha kupigia kura, yale ulioyashuhudia. Eh, mpaka hivi sasa hali iko vipi? Karibu. Asante uh, sana mwenzangu, asante uh, Shomari. Ni kweli kabisa niko katika kituo cha maktaba ya Arlington katika jimbo la Virginia kama ulivyozungumza. E, na pia nimepata nafasi ya kuzunguka hapa kwa sababu tumefika hapa mapema kweli kweli. E, na nimepata nafasi pia ya kwenda katika vituo vingine vilivyo karibu hapa e, kuangalia tu hali ilivyo kama ni tofauti na hapa ambapo nimerejea sasa hivi. E, lakini moja kwa moja kujibu swali lako kuhusu kituo hiki ni mwendo wa saa moja ndo watu walianza kufurika hapa, nikaona kwamba ni tofauti eh, kwa kiasi kikubwa na jinsi mambo yalivyokuwa katika chaguzi za awali. Ukikumbuka Sandi Shomari, tulikuwa papa hapa mwaka elfu mbili ishirini eh, wakati ambapo ulikuwa ni uchaguzi wakati huo ukielezwa kwamba ulikuwa ni wa kihistoria na ulivunja rekodi kwa kweli. Mpaka kufikia sasa hakuna idadi kubwa ya watu waliopiga kura mapema kuliko mwaka huo, lakini kuna sababu tofauti tofauti zinazoelezwa ikiwa ni pamoja na COVID kumi na tisa, wakati huo watu waliogopa eh, wakapiga kura mapema nyingi kuliko wakati huu, lakini pia eh, kuna rekodi ambayo imevunjwa hapa eh, ya idadi ya watu waliojitokeza hasa Eh, kuja moja kwa moja kupiga kura leo eh, na kwa kawaida huwa inapatikana, inaonekana kwamba mwendo wa saa kumi na moja ndio watu huja kwa wingi hapa, lakini kipindi hiki eh, labda mimi kwa tathmini yangu ni kwa sababu Namo. ya jinsi ambavyo wamehamasishwa kupiga kura. Utakumbuka Sunday eh, imekuwa Uh, ikielezwa na wachambuzi wengi tu wa kisiasa kwamba sio kawaida kwa rais wa zamani Donald Trump kuhamasisha uh, watu kujitokeza kiasi hicho, uh, na hii inaelezwa kwamba huenda ikachangia, na pia jinsi ambavyo Kamala Harris na timu yake ya kampeni no. wamekuwa pia wakiwataka watu wajitokeze kwa wingi kupiga kura, kwa hivyo Tula hali hapa kwa sasa pametulia kidogo, lakini bado no, tunaona watu wakija tu kiasi cha haja, na baadaye tunatarajia kwamba watakuja wengi na kuelekea kituo hiki kufungwa mwendo wa saa moja jioni. Asante sana BMJ, subiri hapo hapo nichukue nafasi hii tena kumkaribisha mwenzetu uh, Abdu Shakur Abud ambaye amekwenda moja kwa moja hadi jimbo la Minneapolis Minnesota. Abdu Shakur Abud, hebu tueleze uh, hapo Minnesota ambapo kuna baridi najua kwelikweli hali ya upigaji kura uh, mpaka sasa yeah, ulivyojionea ikoje? Naam Sunday huku, leo kuna mvua, kwa hivyo imevuruga shamra shamra katika sehemu nyingi za mji kutaka kupiga kura. Ninajaribu kuzunguka maeneo ambapo kuna hakuna mvua au manyunyu, lakini bado sijafika, lakini hali ilivyo ni watu wengi wameshajitokeza hapa katika kituo niliokuwepo karibu na chuo kikuu cha Minnesota mkuu um, wa kituo anasema tayari kufika hivi sasa asilimia hamsini ya waliojiandikisha wamepiga kura leo mchana. Kwa hivyo vilevile anahisi kuna rekodi inawekwa hii leo kutokana na upigaji kura katika nchi hii. Na unajua Shakuri, kwa kusema kweli, jimbo ambalo upo ni jimbo ambalo linafahamika zaidi kwa kuwa jimbo la Wademokrat, na pia kuna huyo mgombea makamu rais, yeye anatokea jimbo hilo. Pengine umejionea nini katika mvuto mm, wa wapiga kura e, kwenye eneo hilo, pengine tofauti na miaka ya nyuma, au wanasemaje wananchi huko, kutokana na hali ilivyo tofauti na miaka au uchaguzi uliopita? Hakika watu wana hamasa kubwa, watu wana furaha kubwa hapa katika jimbo hili kama ulivyosema, ni jimbo la blue state, jimbo la wa demokrat, ambapo wengi wanahisi lazima wampe nafasi gavana wao, maanake wanataka kuweka historia kwamba jimbo hili lenye mwelekeo wa maendeleo kama unavyojulikana, mji ambao m, m, jimbo ambalo linapendelea maendeleo ya kijamii. Huyu ni kiongozi ambaye amefanya mageuzi makubwa kabisa katika huduma za afya, katika elimu. Yeye yeah, amefanya jimbo lake la kwanza kuwa jimbo ambalo watoto wa shule wanapata chakula. Kwa hivyo, yeye ni wale kundi ambalo linajulikana kama kundi la mrengo mkali wa kushoto pamoja na Ilham Omar. Kwa hivyo, wanataka kuona kwamba analeta maendeleo, kwa hivyo wanampigia kura, wanamshangilia kwa nguvu, na vilevile wanataka kuweka rekodi hapa kwa sababu naibu gavana wa jimbo hili ni hmm, mwanamke kutoka kabila la wazawa. Kwa hivyo, wanataka kuweka historia vile kuweza akiondoka, Tim, mwanamke huyu atakuwa mzawa wa kwanza wa Marekani kuwa gvano. Kwa hivyo ni mambo ambayo hawa wanapendelea kuona yanaleta mapendekezo, yanaleta mabadiliko. Bila shaka basi, moja kwa moja, kabla sijarudi kwako bmj, hapo ulipo Virginia, tunayempiga kura ambaye nitakumpa kumpa nafasi ya kumsikia kwa upande wake, hali iko vipi? Kwa sababu mpaka sasa hivi kutokana na tofauti na miaka mingine, kwa mfano Arizona inaripotiwa tayari watu mili, zaidi ya milioni nne wamekusha piga kura zao. Sasa anataka kugeukia katika jimbo la Maryland ambao kuna mpiga kura aweze kutuambia. Bwana Julius Katanga, umeenda kupiga kura hii leo, hali ulivyoikuta, tuambie hali ilikuwaje? Yeah, nimefika pale mapema kwenye kituo changu cha kupigia kura ambacho ni Stone Gate, uh, recreation center. Uh, kwa kweli wako very organized. Unafika pale wanaangalia kitambulisho chako wanaangalia zile paperwork zilivyokaa vizuri, basi unakwenda ndani kwenye zile mashine kwenye kichinjio, basi unafanya yale ambayo akili yako imekutuma. Ukimaliza basi unachukua stika kwamba umepiga kura, unatoka. Basi yani very smooth, very smooth. Hakuna tatizo kabisa na mstari unatembea vizuri tu, wala hamna shida. Na kwa maana hiyo basi inaonekana kwamba uh, kazi imeenda vizuri. Pengine ulipofika, idadi ya wapiga kura uliokuta, watu wengi, foleni ndefu ama hali ikoje? Uh, foleni haikuwa ndefu sana, kwa maana kwamba ilikuwa ni kama in and out, yani ni ndani na nje. Watu wanatoka tu kwenye magari yao, wanafika pale, mstari unatembea basi, hawakai sana, wakitoka wanaenda wana, wana, lakini wakati unaondoka ndio nimeona watu wengi sasa, so, wameanza kufika na mstari nafikiri utakuwa mrefu kidogo na unajua kwenye karatasi za kupigia kura kunakuwa na majina mengi. Natumaini kwamba hampigii tu rais, mna wagombea wengine ambao wamejitokeza, mnawapigia kura. Kwa hiyo labda hatua ile iko vipi? E, hatua ile iko very smooth, kwa ya, sababu majina yako wazi kabisa pale. Kwa mfano kama kuna, kuna, kuna uh, U state, uh, state senator ambao ni Alsobrooks na na Larry Hogan, yani majina yako wazi kabisa, unaona pale wa kumchagua ni nani. Kuna hawa local government, uh, na ya mwisho ndo hiyo ya, ya, ya urais, sasa kati ya Harris na na Trump. Lakini otherwise kila kitu kiko self explanatory. Unaangalia vizuri kwa vyasi vilivyokaa, unachagua unaweza kuachagua, basi una, unatoka. Iko very smooth, very smooth. Asante sana Julius Katanga, huyo ni mkazi wa Jimbo la Maryland akieleza yale aliyojionea wakati akipiga ya kura yake hii leo asubuhi. Lakini kama nilivyosema hapo awali, mwaka huu wengi wamepiga kura mapema Marekani nzima, tunaongelea watu zaidi ya milioni 80. Kwa Jimbo la Maryland peke yake zaidi ya watu milioni moja tayari washatangulia eh, kupiga kura zao mapema. BMJ Murithi, hapo Virginia ulipo, ulikuwepo elfu mbili na ishirini kama ulivyosema hapo awali. Kile ambacho umeniambia ni kwamba pengine jioni baada ya watu kutoka makazini ndio utaona ongezeko la wapiga kura. Lakini katika hali ilivyo kwa wale ambao wamepata nafasi ya kuzungumza nao, najua umekutana na baadhi ya wapiga kura ambao tayari waliingia na kupiga kura. Kile ambacho, eh, umekipata kutoka kwao. Nini wanazungumza? Naam, Sunday, kwanza kabisa ni uh, nikuwa nasikiliza huyo msikilizaji mkazi wa Maryland eh, Julius Katanga akieleza hapo, na eh, ni yale pia ambayo nimeyashuhudia hapa wakati naangalia, na nimekuwa eh, hapa Marekani kwa miaka mingi sasa, lakini katika ku-katika uh, chaguzi zote eh, ambazo, nimekuwa huwa nastaajabika kwa sababu Uh, kama nikitokea huko Afrika navyoona jinsi ambavyo wakati sisi tunapiga kura kule inakuwa kidogo ni tofauti sana. Hapa utaratibu unakuwa upo eh, hakuna mambo mengi, unakwenda unaingia pale unapiga kura tena kwa haraka hakuna kupiu sijui, eh, kwa nini inakuwa ni vigumu sana kule Afrika, lakini nilikuwa <laughs> nasema <laughs> ni vizuri nitaje hilo, kwa sababu mwenyewe pia nashughulia mambo hapa, naona ni yanakuwa ni mazuri tu ule mchakato yeah. eh, kurejea sasa kwa eh, swali lako kwamba wanazungumza nini? Kwanza nikupe historia fupi, Sande Shomari. Jimbo hili la Virginia limekuwa ni jimbo kutoka mwaka elfu tisa mia sitini na tatu hadi mwaka elfu mbili na nane lilikuwa ni jimbo lililoegemea upande wa Republican, walikuwa eh, kila wakati wanachagua eh, raisi wa chama cha Republican, lakini kutoka wakati raisi Barack Obama alipochaguliwa mwaka elfu mbili na nane mpaka leo hakuja kuwa na wakati ambapo, na kumekuwa na chaguzi kama, huu ni uchaguzi wa nne tangu wakati huo akujawa na mtu ambaye ametoka upande wa uh, Republic, Republican, ambaye amechaguliwa rais hapa. Kwa hiyo nimezungumza na baadhi ya watu wengine, nilitaka kujua je, wamempigia nani kura. Wengi hawakutaka kusema, lakini wametaja masala matatu ambayo ndio hmm, walioangazia sana wakati wakiingia kwenye vijisanduku hapa vya kupigia kura. Kwanza kabisa wakisema kwamba walikuwa wanaangalia suala hili la la uchumi na jinsi ambavyo mfumuko wa bei ya vitu na kadhalika, hilo linawaongoza sana wakati wakipiga kura, na vilevile wamezungumzia uhamiaji, kama ambavyo unajua kwamba ni suala ambalo limekuwa kwenye vyombo eh, liki, likiangaziwa na vyombo vya habari na mambo ya afya eh, eh, ndiyo mambo matatu wengi wameyataja sana, wakati nikizungumza nao. Sasa itategemea eh, ni kwa nini eh, jimbo hili halijakuwa katika orodha ya majimbo ambayo yana itwa swing states. Moja ya sababu ni hizo ambazo nimekueleza. Wengine wanaona kama limetelekezwa kwamba hawa wagombea hawajakuja hapa sana, lakini kwa sababu ya ukaribu au Uh, vile uchaguzi kama ulivyoeleza hapo kwamba ni ushindani ni mkali sana haijulikani itaweza kwenda namna gani, uh, ikikumbukwa pia kama ulivyozungumza, uh, kuhusu Maryland, uh, pia wanachagua uh, wajumbe ambao watawakilisha jimbo hili katika baraza la wawakilishi na pia kwenye Senate. Kwa hivyo uh, ni kusubiri tu kuona jinsi mambo yatakavyokuwa wakati matokeo yatakapotangazwa. Bila shaka BMJ umetoa historia safi kabisa hapo e, nashukuru sana. Nikirudi kwako Abdu Shakur Abud, kuna mengi ambayo umekuwa ukigusana, umekuta, umekutana na watu ambao ni wabunge, umekutana na Ilhan Omar hapo Minnesota, umezungumza na wakazi wa Minnesota. Kumekuwa na mvu, mvuto mkubwa kwa jumuia ya waafrika wenye asili wa Marekani, wenye asili ya Afrika wanaoishi wa hapo katika upigaji kura, katika kugombea, labda tueleze uzoefu uliopata yale ambayo umeona kwa hawa wagombea ambao umekutana nao, Abdu Shakur Abud. Nanipata? Inaonekana kama Abdu Shakur Abud laini yake hapa ya simu siipati. Mimi kama uh, unanisikia mimi, sikusikii. Itabidi tukutafute tena wakati mwingine. Tuendelee kumtafuta Abdu Shakur Abud. Nirudi kwako BMJ Muridhi. BMJ Muridhi, uh, tumeambiwa leo Trump amepiga kura yake huko Palm beach, uh, Florida. mm -hmm. akisema kwamba naambia, Abdu Shakur amerudi, Abdu Shakur amerudi. Sasa nilikuwa sikusikii, natumaini unanipata. oh. Sasa yes nakupata, nimekusikia ukiuliza hilo swala, nikasema. Aha, kwamba hapa Minnesota ni jimbo ambalo linafahamika kuwa ni miongoni mwa jimbo lenye wahamiaji wengi kabisa, na nimezungumza na baadhi yao, wanasema hii inatokana na mambo kadhaa. Mwanzo, ukarimu wa watu katika eneo hili, alafu sera za jimbo hili. Wanasema hili ni jimbo ambalo ni zuri sana kwa mfumo wa elimu, kwa hivyo wazazi, watu waliokuwa na waza, watoto na nini, wamependelea sana eneo hilo. Alafu pia hili ni eneo ambapo watu wanapata huduma za afya kwa urahisi zaidi kuliko majimbo mengine yoyote, na hilo ndilo jambo muhimu ambalo wanahisi ni nzuri katika jimbo hili. Lakini vile vile katika jimbo hili kuna wasomali wengi hapa, wanasema ndo mji mkuu wa somali hapa Marekani. Na kitu kimoja ambacho nimeona, nimeuliza kwa nini wasomali, wanasemekana ni watu wanaosaidiana sana, wanashirikiana sana, wanajenga majumba, wanajenga maduka wako katika mstari wa mbele kushiriki kikamilifu katika jamii wao wanajihisi kwamba wamefika hapa, hawana wazo kama waafrika wengine au wa nchi wengine kutoka nchi za nje. Unafikiria kwamba mguu moja uko Marekani, mmoja nataka kurudi. Wao wanahisi kwamba wakishakuja hapa mizizi yao ni hapa, basi wafanye maisha yao hapa. Kwa hivyo ni jambo moja muhimu wanahisi lazima lifanyike, na ninaona kwamba waafrika wengine wanakuja wanafanya hivyo hivyo, maanake wanaangalia kizazi cha kwanza cha pili, wanaweza kufikiria kurudi nyumbani, lakini ikija kizazi cha tatu, watoto wadogo ambao wamesomea hapa, wamekulia hapa, hawana chochote kuhusiana na Afrika, hawajui isipokuwa wakienda likizo na wazazi, hawatoangalia kule. Kwa hivyo wanafikiria kwamba hebu tujenge mustakbali wao hivi sasa. Ndio maana wanajishirikisha katika siasa, biashara, uchumi na mambo mengine katika jimbo hili ambalo jimbo vilevile vile, linawapokea kwa vizuri zaidi. Bila shaka hiyo ni historia nzuri kwa watu wengi kufahamu jambo kama hilo la kipekee kabisa, hapo katika jimbo la Minnesota. Lakini wakati huo uh, BMJ Murithi, jimbo la Virginia lina mengi ambayo uh, umeyataja hapa kuhusiana na uchaguzi uliopita, na ni kwamba leo jioni maeneo mengi ya jimbo la Virginia uh, Maryland DC hapa ambako tuko kutakuwa na pati mbalimbali za kuangalia haya matokeo ya uchaguzi Kile ambacho kinazungumza BMJ miongoni mwa jamii mbalimbali, najua pia kuna jamii kubwa ya Wakenya na Watanzania wanaoishi hapo uh, Virginia. Pengine kile ambacho BMJ wanachokizungumza kuhusiana na maandalizi ya kupokea matokeo na yale ambao wanajiandaa nayo ni yapi? Sante. Maandalizi, bila shaka niki, labda nikiangalia jinsi ambavyo mambo yamekuwa katika siku za nyuma. E, yapo. Inakuwa ni, ni kama sheria, lazima kuna mipango ya kupokea e, matokeo. Wengi wakienda katika majumba ya starehe ya burudani e, kusubiri matokeo haya. I, inatarajiwa kwamba kutakuwa na ma, maeneo ama kumbi mbalimbali ziki zikiwa ndizo uh, mwenyeji wa wengi ambao watakuwa wanafuatilia mambo ambayo yatakuwa yakiendelea usiku wa leo, tuta uh, tutaendelea bila shaka kuwapasha wasikilizaji wetu na watazamaji wetu na wale ambao wanatufuatilia kwenye mitandao na kadhalika, tutakuwa usiku kucha tukifuatilia eh, kuona nini kinachoendelea. Kitu ambacho ninajua kwa uhakika ni kwamba eh, Kamala Harris mwenyewe hatakuwa mbali sana, atakuwa hapa, eh, eh, katika hapa karibu na na Virginia tu, lakini pia Rais Donald Trump, kwa sababu nimekuwa nikiangalia nini kinachoendelea kitaifa, eh, kama ulivyozungumza kule West Palm Beach atakuwa pale, eh, amepiga kura sio muda mrefu uliopita. Na kitu ambacho sande pia, kama muda ukiruhusu uniruhusu nizungumzie eh, swala hili la la usalama, hali ya usalama eh, na rais Donald Trump eh, kuna mwandishi eh, wa habari kamuuliza swali iwapo yeye amewaambia wafuasi wake wasizue vurugu chochote kitakapo iwapo chochote kitatokea katika baada ya uchaguzi wa leo na nilikuwa nazungumza mambo ya usalama, kwa sababu pia hapa Virginia kumekuwa na taarifa kutoka kwa vyombo eh, au, au vyombo vya dola, vyombo vya usalama wakiwatahadharisha uh, wale wapiga kura na wengine ambao labda walikuwa na mipango ya kuzua vurugu kwa njia moja au nyingine, kwamba wasidhubutu eh, eh. Kwa hiyo ni, ni, ni hii na hii inatokea wakati ambapo Sande, kama unavyojua, tumekuwa tukiripoti kuhusu yale yaliyotokea kule Oregon na vilevile jimbo la Washington ambapo palipatikana uh, vijisanduku vile vya kutumbukiza kura kabla ya uchaguzi wa leo vikiwa viki vimewashwa moto ama vimechomwa. Foto, na na matukio mengine hapa ya hapa na pale tu ambayo yametokea. Kwa hiyo kifupi, pia usalama umeimarishwa sana na inatarajiwa kwamba kutakuwa na, na karamu nyingi tu hapa pamoja na huko West Palm Beach. Hapo Mbapo, hapo BMJ. Tamba takuwa na pia Sawa BMJ hapa, hapa wakati ambapo Kamala Harris atakuwa naye anakisubiri Madam. BMJ nashukuru sana, naomba nimpe dakika chache profesa Deo Mshigeni kutoka kule California. Profesa Deo Mshigeni, karibu, tueleze kwa kifupi yale ulioshuhudia wakati wa upigaji kura uh, katika eneo lako huko California. Uh, asante uh, asante sana na nashukuru sana kwa ku uh, kwa kunipa wasaa kidogo um, asubuhi ya leo um, kabla sijaingia darasani, nilipita nili kwenye vituo kadhaa, uh, wa kadhaa vya vya, vya vya uchaguzi kuangalia Uh, ma maendeleo kumbuka, tu kwamba uh, maeneo mengi ya California tayari tulikuwa tumekwishaanza uh, mchakato mzima wa kupiga kura Um, kwa kwa muda sasa, kuanzia zile kura za awali mpaka um, um, leo. Kwa hiyo um, hata watu ambao asubuhi hii um, ambao walikuwa wa, wa, wa, wanapiga kura kwa kweli walikuwa wanatiririka kwa, kwa, kwa, kwa uchache kidogo, ingawaje mwamko um, wa kupiga kura kwa kweli kwa hizi siku mbili um, tatu umekuwa mkubwa sana. Asante sana Profesa Deo Mshigeni kutoka hapo California, nakushukuru sana kuzungumza na Sauti Amerika. e, muda wetu si mwingi, muda ndio hivyo unakamilika. e, BMJ umeeleza kuhusu masuala ya usalama, na hapa nataka kukamilisha nikupe nafasi Abdu Shakur Abud ugusie kwa kifupi sana swala la usalama tumalizie e, kwa undani katika eneo hilo ambalo upo kwa hakika. Usalama hapa nafikiri iko huko katika hali nzuri kabisa. Uh, kama alivyosema jimbo la Democratic hakuna mvutano. Usalama unatokea kati ya mvutano katika majimbo ambayo kuna wale wenye siasa kali za mrengo wa kulia na siasa kali za mrengo wa kushoto, lakini kwa vile hili ni jimbo ambalo wengi watu ni wa Democratic Sidhani kutakuwa na hali nzito. Sijaona polisi wala watu barabarani wakizuiliwa au kitu kama hicho. Kwa hivyo usalama huko umedhibitiwa, na kama ulivyosema, polisi na idara ya usalama ziko macho kabisa kuhakikisha jambo kama hilo haliwezi kutokea. Bila shaka nakushukuru sana Abdu Shakur Abud ukiwa uh, hapo Minneapolis, Minnesota. Vile vilevile nimshukuru BMJ Muridhi aliyekuwa hapo Virginia na Profesa Deo Mshigeni kutoka pale California. E, naangalia hapa ni kwamba katika upigaji kura moja ya majimbo au miji ambayo ina kihistoria inapiga kura mapema na kutoa matokeo inaitwa Dixville Notch, huko New Hampshire tayari kura zimepigwa pale na kila mmoja, Trump akapata kura tatu na Kamala Harris ampata kura tatu. Hii ni eneo la kihistoria ambalo hupiga kura mapema sana huko mji wa New Hampshire. Sasa inaonyesha kwamba ama kwa hakika uchaguzi unaweza kuwa na mvutano wa hali ya juu. Basi upande wa pili anaitwa Fiona Nandudu, mimi naitwa Sunday Shomari na wote walioshiriki kipindi hiki, msimamizi Meri Mgawe. Nawaambia nyote alamsiki, usikose matangazo yetu ya alfajiri. Tutaendelea kumulika uchaguzi wa Marekani wakati matokeo yakiwa yanaendelea kutiririka. Kwa heri kutoka Washington.