Mekucha Afrika. Sabalheri msikilizaji, ni Jumatano, Novemba 6 mwaka 2024. Imetimia saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani, ni saa 4 kamili usiku. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Hujambo na karibu. Mimi ni Kenneth Bwire. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau, nikukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu ikiwemo Rakov FM Kiwanja DRC, Radio Racombo na Ghana DRC, RTGL Radio Butembo, Lulu FM Lamu, Sauti ya Mwananchi na Kuru Kenya, Dodoma FM kule Dodoma Tanzania, Victoria FM Musoma, Tanzania, na UBC radio kote nchini Uganda. Vile vile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Miongoni mwa tulionayo asubuhi hii ni kwamba hesabu ya kura inaendelea hapa Marekani katika uchaguzi wenye ushindani mkali. Hakuna dalili za kujua mshindi kufikia sasa. Na wakati hesabu ya kura ikiendelea hapa Marekani, serikali ya Nigeria imewaachilia huru watoto ambao wamekuwa wakizuiliwa kwa kushiriki maandamano ya kulalamikia kupanda kwa gharama ya maisha. Tunakuletea ripoti kuhusu hesabu ya kura pamoja na uchambuzi. Mwanzo, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Ifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Vitisho kadhaa vya mabomu yaliyotumwa kwenye vituo vya kupigia kura kote Marekani vinaonekana vimetoka Russia kulingana na uangalizi mpya kutoka maafisa wa usalama wa serikali kuu na majimbo. Vitisho vya awali vilitokea Jumanne na kusababisha kusimamishwa kwa muda upigaji kura kwenye baadhi ya vituo katika sehemu za kusini mashariki mwa jimbo la Georgia lakini maafisa kwa haraka walithibitisha havikuwa vya kweli. Tulitambua chanzo chake kuwa Russia, alisema waziri wa mambo ya nje wa Georgia Brad Raffensperger alipoongea na wanahabari. Idara ya ujasusi ya FBI Jumanne ilisema kuwa ilifahamu kuhusu tishio la mabomu kwenye vituo vya kupigia kura katika majimbo kadhaa, na kuongeza kuwa baada ya kufuatilia taarifa hizo zilionekana kuanzia Russia. Afisa mmoja wa serikali alithibitishia VOA kwamba kando na Georgia, vitisho vya mabomu pia vilitumwa kwenye majimbo muhimu ya Michigan na Wisconsin. Inashukiwa kuwa zilikuwa juhudi za mwisho mwisho za Rusia za kuvuruga uchaguzi wa Marekani. Takriban wanahabari sita walinyimwa vibali vya kuhudhuria hafla ya Donald Trump ya kufuatilia uchaguzi huo huko Florida na inaelezwa kuwa ni kutokana na namna walivyoripoti kuhusu mgombea huyo wa urais wa chama cha Republican. Hapo awali VOA imethibitisha kuwa wanahabari hao ni kutoka vyombo vya habari vya Axios, Politico na Park. Wanahabari watatu wa Politico pamoja na mpiga picha mmoja awali walipewa vibali vya kuhudhuria hafla hiyo, lakini jumanne walifahamishwa kuwa hawakuwa wamekaribishwa. Politico inakataa kutoa maoni yake kwa VOA. Tara Palmeri mwandishi wa habari za siasa wa mtandao wa habari wa Pak alinyimwa ruhusa na meneja wa kampeni ya Trump Chris LaCivita na Palmeri ambaye alithibitisha hatua hiyo kwa VOA kwa njia ya barua pepe. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Msafara elftatu, wa takriban wahamiaji elfu tatu Jumanne umeanza safari kutokea kusini mwa Mexico wakielekea hapa Marekani katika siku ambao Wamarekani walikuwa wakipiga kura ili kuamua kuhusu rais mpya kati ya makamu rais Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump. Kabla ya kuanza safari yao kuelekea upande wa kaskazini, wahamiaji hao walikusanyika Tapachula ambao ni mji mkuu uh, wa jimbo la kusini mwa Mexico uh, la Chiapas, wakiwa wamebeba mabango ya ujumbe kama hakuna tena damu ya wahamiaji, pamoja na picha za bikra wa Guadalupe, ambaye ana umuhimu mkubwa wa kidini na kitamaduni miongoni mwa wakazi wa Mexico, kulingana na shirika la habari la Reuters. Tunataka serikali ya Marekani ituangalie na ituone kama watu wanaotaka kufanya kazi na wala sio kuumiza yoyote. Roy Murilo, mhamiaji kutoka Honduras aliyejiunga kwenye msafara huo akiwa na watoto wake wawili na mke wake mja mzito, alisikika akisema. Katika miaka ya karibuni misafara yenye watu wanaolenga kuingia Marekani imekuwa ikiwasili kwenye mpaka wa Meksiko na Marekani, mara nyingi wakitembea pamoja kwa makundi kwa ajili ya usalama wao. Mji wa Tapachula, ambao hupitiwa na maelfu ya wahamiaji katika miezi ya karibuni, umekuwa mmoja wa miji hatari zaidi nchini Meksiko, ambako magenge hushambulia wahamiaji. Na mamlaka za Nigeria zimesema Jumanne kwamba watoto 29 ambao wamekuwa wakishikiliwa kwa zaidi ya miezi miwili wakiwa kwenye hatari ya kuhukumiwa kifo kutokana na tuhuma za kushiriki kwenye maandamano ya kulalamikia gharama ya juu ya maisha wameachiliwa. Kumekuwa na shinikizo kubwa kote nchini likiitisha kuachiliwa kwao kwa. Kwa, kwa mujibu wa shirika la habari la AP watoto hao wa umri wa kati ya miaka kumi na minne hadi kumi na saba walionekana wenye furaha wakati wakipungia mikono kamera baada ya kuachiliwa na mahakama mmoja mjini Abuja. Watoto hao ni miongoni mwa watu sabini wanaotuhumiwa kuharibu mali pamoja na kujaribu mapinduzi, hatia ambazo hukumu yake ni kifo. Wote hao walikamatwa baada ya maandamano ya Agosti yaliyotikisa nchi na kupelekea maafisa wa usalama kuua baadhi ya wa waandamanaji na kukamata wengine wengi. Adou Abdulahi ambaye watoto wake wawili wavulana walikuwa miongoni mwa watoto walioachiliwa alisema kuwa hawakushiriki kwenye maandamano hayo nyumbani kwao kwenye jimbo la Kano, na kwamba walikuwa wakiendelea na shughuli zao pale walipokamatwa na kupelekwa Abuja. Habari za dunia zimesomwa na Harison Kamau. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Ni asubuhi Afrika Mashariki, asubuhi ya kuhesabu, na hapa Marekani ni usiku mrefu wa kujumulisha hesabu za wapiga kura, ambazo zinategemewa kutoa hesabu nyingine ya kujumulisha za wajumbe, ambazo pia zinajumulishwa ili kupata nani yupo mbele ya mwingine kati ya Donald Trump, mgombea wa urais kwa chama cha Republican, na Kamala Harris, mgombea wa urais kwa chama cha Democrat. Kufikia sasa, hakuna yule ambaye anaweza onekana kwamba ni mshindani yupo mbele ya mwingine, namna ambavyo tumekuwa tukiripoti kwamba ushindani ni mkali, lakini kujua haya kutupatia picha, taswira kamili namna ilivyo tuende katika chumba chetu cha habari. Yupo BMJ muridhi Muridhi, karibu kwenye Kumekucha Afrika. Tupe taswira ilivyo eh, kwa wakati huu. Tunajua ni taswira ya hesabu chungu nzima. Hesabu zinasemaje? Asante sana mwenzangu Kennes Bwire na Harison Kamau hapo studio. Hapa katika chumba cha habari tunafanya eh, tathmini ni kukusanya Uh, nambari tofauti tofauti, taarifa tofauti tofauti, eh, lakini kifupi ni kwamba kufikia sasa, uh, taarifa tulizo nazo hapa ni kwamba eh, tayari eh, rais wa Marekani wa zamani Donald Trump eh, amepata eh, eh, imethibitishwa kwamba kutoka majimbo kadhaa ambayo nitakuhesabia hivi punde, ako na zile kura za wajumbe zilizothibitishwa mia moja tisini na nane huku uh, makamu rais Kamala Harris kufikia sasa akiwa amethibitishwa kwamba amejizolea kura hizo uh, za wajumbe tisini na tisa Kifupi ni kwamba uh, jimbo la Florida limemwendea raisi wa zamani Donald Trump, Alabama, South Carolina Uh, vile vile Mississippi, Tennessee, Kentucky, West Virginia, Ohio, Indiana, Arizona, hali uh, kadhalika, uh, uh, Louisiana na Texas, yote hayo yamemwendea ya rais wa zamani pamoja na Arkansas na vilevile Missouri, uh, bila kusahau Oklahoma, uh, Nebraska, South Dakota, North Dakota, uh, Montana na Wyoming pamoja na Utah e, kwa upande kufikia sasa, lakini ukumbuke tu hata kama nazisoma hivyo, kumbuka hizi ni kulingana na uh, zile taarifa kule ambako wamefikia kiwango cha kuweza kutangazwa kura zao, mm -hmm. na sio kwamba kuna yeyote ambaye tunaweza kusema kwamba anashinda mwingine, lakini ni ruhusu kwa haraka haraka pia ni kutajie Illinois eh, jimbo la New York pamoja na Vermont eh, na vilevile Massachusetts na Connecticut pamoja na Rhode Island na New Jersey pamoja pia na Delaware na Maryland ambayo iko karibu na hapa tunaporipotia. Uh, hayo majimbo yote yamechukuliwa kufikia sasa na na makamu wa Rais Kamala Harris, ambaye kama nilivyosema, hmm, anazo kura za hao wajumbe tisini na tisa. Hizo ndizo herufi tulizo nazo kwa sasa, Kenneth Bwire, BMJ. Kabla sija ku, kukupa mapumziko mafupi, je, tunajua Marekani kwingine masaa yapo mbele, kwingine masaa yapo nyuma, na hivyo vituo vimefunga kwa wakati tofauti. Je, kufikia sasa vyote vimefunga, hesabu inaendelea ama kuna vingine bado shughuli ya kupiga kura inaendelea? Aa, nitakujibu swali hilo kwa haraka haraka kwamba mfano na ni vizuri umeshaja hivyo upande wa magharibi mwa Marekani Uh, majimbo kama vile California, Oregon, uh, kule Washington kule juu na pamoja na Nevada, Nevada na hata Idaho na tuseme kwa kiasi kikubwa Arizona, wale wote wako nyuma takriban saa tatu uh, uh, ukilinganisha na sisi ambao tuko upande wa mashariki mwa Marekani, manake ni kwamba uh, baadhi ya uh, majimbo hayo bado vituo baadhi ya vituo havijafungwa, kwa hivyo itakuwa hatuwezi kusema ni nani amepiga kura wapi, lakini labda baada ya lisa moja mawili, tutakuwa pia tunapata taarifa kuhusu hali ilivyo katika baadhi ya majimbo hayo. Profesa Fulbert na Mwamba, katika hesabu ambayo ametupa bmj mridhi, katika ukuta ambao mara nyingi unajulikana ukuta mwekundu na ukuta wa bluu, kuna lolote la kushtukiza kufikia sasa? Ah, kufikia sasa ni kuwa kuna wilaya kama tatu kule Michigan ambako kura za Kamala Harris ingawa anaongoza hajafikia pale Joe Biden alifikia, kwa hivyo hawajamaliza kujumlisha. Na pia ukija Virginia kuna jambo la kushtusha kuwa pale Kamala Harris alitakiwa kuchukua, kufikia saa hii Donald Trump angali anaongoza lakini tukiwa tunaangalia huo ukuta wa manjano ningependa, uh, au ni wa samawati, ukuta wa samawati, ningependa kukumbusha wasikilizaji kuwa, uh, kuna kura ambazo zilituma na barua Gwinnett County, Georgia. Kuna kura karibu elfu mia tatu hazijahesabiwa, wanasema kuna shida na tarakilishi na pia North Carolina, kuna kura ambazo zimeletwa kwa barua, pia kuna shida. Hizi kura ambazo huletwa kwa barua, kwa jumla huendea Demokrat. Kwa hivyo wakati huu, ingawa inaonekana kama Trump anaongoza pale, watakapomaliza Gwinet County na kuna kaunti nyingine ya North Carolina, nafikiri hesabu zitakuwa zinaweza kuonekana kinagaubaga. Abdu Shakur Abud, Hebu uh, tueleze kula ambapo ulipo. Nafahamu upo katika makao makuu ambapo uh, wademokrat wamekusanyika kufuatilia haya. Taswira gani ambayo unaweza kutueleza? Uh, kuna hali ya utulivu, furaha, watu wanazungumza, wanaangalia, maanake hesabu za Minnesota ndo zimeanza kutolewa huku. kwa hivyo watu bado wako katika hali ya utulivu, wanasubiri, wanaangalia wanajua ni mapema, japo kuwa tunaona hizo hesabu zinatolewa, lakini ni mapema mno. Mm, maanake ukiangalia kura zilizohesabiwa ni kama zaidi ni thelathini na nane pengine asilimia, kuna zingine ishirini na tano basi, ni mapema na vituo vingine, um, majimbo mengine ndo yanafunga vituo vao. Kwa hivyo hapa watu wanasubiri kuangalia vipi usiku utakuwa, wanahisi kwamba usiku utakuwa mrefu, lakini wote unaweza kusikia wana furaha na kukutana na kila kitu. Furaha inatokana na nini? Furaha ni kutokana na kwanza, lazima utambue kwamba ni, ni makao makuu ya jimbo. Kwa hivyo kuna furaha kwamba wanahisi kwamba wajumbe wao wengi wamefanya vizuri, wamewashinda Republican katika mengi, kutokana na hesabu zao za awali. Kwa hivyo wanahisi wanaweza kuchukua viti katika baraza kuu la bunge la jiji, uh, katika baraza madiwani na kadhalika, kwa hivyo hayo ndo mambo ambayo yanasababisha wafurahi kidogo, wanasherekea nyumbani kwanza kabla washerekee nje. Shakuru, wewe katika uzoefu wako wa muda mrefu wa uchaguzi wa Marekani na um, siku nyingi hii shughuli ya uhesabu wa kura umekuwepo, kuna swali ambalo baadhi ya wasikilizaji wetu labda wanajiuliza, maanake wanatazama tu kwenye mitandao na hali inavyokwenda. Inakuwaje majimbo mengi ambayo ni mekundu au ya Republican ndiyo yamekamilisha hesabu kwanza, ikionekana kana kwamba asilimia kubwa ya majimbo yaliyotarajiwa ya, ya, ya Republican yameondoka tayari. Nini unafikiria kinafanya kwamba mengi yamekamilisha uh, kura na uhesabu wa kura umekamilika lakini mengi bado ya blue au ya, ya Democrat bado mambo yamenyamaza tu? Moja inakuwa ni kwamba majimbo ya wa Democrat yana wakazi wengi sana alafu unakuta majimbo ambayo hayana wakazi wengi ya Republican, inakuwa ni rahisi zaidi kuhesabu zile kura. Hiyo ni sababu mojawapo. Alafu lazima tufahamu kwamba sheria za kuhesabu kura kama Pennsylvania wamebadilisha ili kuharakisha. Kwa hivyo kila jimbo lina mfumo wake tofauti, wanaanza kuhesabu kura mapema. Lakini vile vile uelewe kwamba matokeo hayo wanaosema ni nyekundu na kura hazijamalizika katika hizo hayo majimbo ya Republican, ni kwamba wanahakika kwamba haya ni majimbo yanayojulikana. Vyombo vya habari kwa haraka wanataka kutangaza, na wanajua hawawezi kupoteza, kwa hivyo hakuna hasara. Lakini sio kwamba kura zimeshamalizwa kuhesabiwa katika majimbo hayo. Nirudi kwako BMJ Mridhi katika chumba cha habari. Tumemsikia Abdu Shakur Abud akitueleza yanayoendelea katika makao makuu ya chama cha Democrat, wanafuatilia upigaji uh, kura. Amesema uh, kuna furaha, wana matumaini makubwa Palm Beach uh, kwake hawa eh, wa, wa Republican, kwake Donald Trump wanaofuatilia aliyofanya shughuli nzima baada ya kampeni na upigaji kura, ni nini ambacho unafuatilia kutoka huko, na Kenneth? Taarifa ambazo tuko nazo kutoka fure, kule Maralago uh, uh, kule West Palm Beach katika jimbo la Florida ni kwamba uh, watu wamealikwa na rais wa zamani Donald Trump, maelfu ya watu, taarifa tulizo nazo kwamba wanafanya kile wanaita kwa kwa Kiingereza ile karamu ambayo ni ya kusubiri kuona matokeo yatakuwa namna gani. Kwa hiyo wamekusanyika pale, kulikuwa na matarajio kwamba huenda rais huyo wa zamani akawa wahutubia wale waliopo, lakini kifupi tu ni ni kwamba ni kuji tayarisha kwa lolote ambalo litatangazwa, hasa wao wakitarajia kwamba eh, Rais Trump rais waza, huyo wa zamani atatangazwa mshindi eh. Kwa hiyo kuna shamra shamra za kila aina katika eh, naokumbuka kwamba Maralago ni ni ni kwake eh, eh, ni ni ni ni nyumbani kwake eh, pale ambapo amewaalika wageni hao na wengi wa, wao wale ambao wameshafika, tulikuwa tunatazama pia kwenye vyombo vya habari mbalimbali mm -hmm, wameshafika ni watu ambao ni wandani wa, wa, wa wake watu wa karibu kabisa kisiasa na vilevile vile marafiki zake, lakini ni idadi kubwa ya watu eh, ambao wamefika pale wakisubiri mm -hmm, kusikia nini ambacho kitaripotiwa uh, kita kuhusu matokeo hile bmj ni usiku wa hesabu katika ukuta wake unachoangalia hesabu gani? Unatupa nirudi ni pale pale ambapo uh, kama nilikuwa na kueleza hapo awali. Sasa kuna jimbo ambalo limeongezeka kwa upande wake Kamala Harris eh, akipata sasa zile eh, za wale wajumbe ambao sasa amejizolea ni mia moja na tisa eh, kwa sababu limeongezeka jimbo la Colorado na hili ni jimbo ambalo lina wajumbe kumi na kumbuka Kenesi kwamba hawa wajumbe wanahesabiwa kulingana na uwakilishi uliopo eh, katika baraza la wawakilishi eh, ukijumuisha ah, hawa pamoja na maseneta wawili kwa kila jimbo. Kwa hawa ni kumi na ndio maanake sasa yeye kavuka ah, ule eh, ile laini ya mia moja kwa hiyo sasa tunazungumza kuhusu mia moja na tisa wakati rais wa zamani yuko na mia moja eh, tisini na nane eh, hii ikiwa ndo idadi iliyothibitishwa mm-hmm, hapa Ndiyo eh, uh, idadi niliyonayo ama hisabu niliyonayo kwa sasa hmm. kukueleza Kenneth Bwire, na wasikilizaji, shikilia hapo, tunachukua mapumziko mafupi sana. Douglas, tunakuja kwako baada ya kusikiza hizo hesabu, tunakuja kwako muda sio mrefu eh. Profesa Namwamba, nawe shikilia hapo. Abdu Shakur Abudu, shikilia hapo, mapumziko ya muda mfupi. Kumekucha Afrika dakika za zaben Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambapo tunaendelea kufuatilia hali ya uchaguzi unaoendelea hesabu zikiendelea hapa Marekani na kama ambavyo umesikia ni kwamba majimbo yanaendelea kuongezeka, na jimbo la mwisho kabisa ambalo uh, ushindi wake umeenda upande wa Demokrat nijia ni lile jimbo la Colorado, na tunapozungumza ni kwamba sasa, uh, katika wale wajumbe, Kamara Harris sasa yuko katika mia moja na tisa na upande wa Republican, Donald Trump yuko na 198. Uh, kwa msikilizaji ni vema tukukueleza kwamba ili kuwa mshindi wa Marekani au rais wa Marekani kutangazwa rais ni lazima upate kura 270 za wajumbe. Uh, kuna majumbe ambayo bado yanasubiriwa kwa hamu yenye, uh, wajumbe wengi sana, na jimbo ambalo ni la kutazama kwa karibu zaidi ni jimbo la California ambalo kwa kweli Atakayepata California atakuwa pa, amepiga hatua kubwa zaidi ifikapo ni kwenye hesabu ya wajumbe. Sijui mambo yanaendeleaje kwa upande wako, Bwire Douglas, tunakuja kwako. um, hesabu ilivyo sasa ni kwamba, uh, majimbo ambayo mara nyingi yanajulikana kama nyekundu, yani red or Republican, yamekuwa mengi ikilinganisha na yale majimbo ya samawati ama bluu. Tathmini ya awali, matukio yanavyokuja una tazama kivipi? Kwa sasa ni, ni hakuna hakuna lolote la ajabu, kwa maana uh, ukiangalia inatabirika katika uchaguzi wa Marekani. uh, inatabirika ni majimbo gani ambayo yatakwenda uh, kwa, uh, Republican, chama cha Republican na ni majimbo gani ambayo yatakwenda blue chama cha de Democrat sasa hivi uh, la, la, la kushangaza kidogo ni eh, mambo yanavyoendelea Virginia, kwa sababu nimeona kama Trump anaongoza pale, lakini utatambua kwamba kuna kuna uh, eneo dogo la Fairfax ambapo kuna kura nyingi sana, mara nyingi huwa ni za za Democrat kawaida. Uh, jimbo la, la la la Virginia unapata kwamba kule mashambani kura zikihesabiwa, Republican wa wanaongoza, zikiingia za kutoka hapa Fairfax <laughs> basi mambo yanabadilika na Demokrat wanashinda. Lakini sasa hivi nimesikia ukitaja kuhusu uh, uh, California kawaida. California, yani tangu tangu mwanzo California ni, ni, ni jimbo la la, la Demokrat. Inatarajiwa kwamba wale wajumbe hamsini uh, na wanne walio pale wa, hawa ni wa Kamala sasa hivi. Utashangaa utaona kwamba uh, kadri matokeo yanavyoripotiwa majimbo ambayo kawaida huwa ni ya Republican yatakuwa yamepungua yame pungua. Sasa utaanza kuona kura ama matokeo yakiangushwa kutoka yaani, kutoka yakiingia, kutoka majimbo ya ya, ya, ya Democrat. Hakuna la ajabu katika uchaguzi huu uh, isipokuwa sasa, labda kufikia kesho asubuhi, tutakuwa tumejua mshindi ni nani, ninani. mm-hmm. Profesa Fulbert, kwa yale majimbo ya magharibi ambayo tumesalia nayo hatujaona ni Washington, Oregon, California, Nevada Arizona uh, New Mexico pamoja na Kansas hapo katikati, kuna yoyote unayotabiri hapa, labda yakawa mambo tofauti ya ilivyokuwa mwaka uchaguzi uliopita kati ya Biden na Trump? Kawaida Washington, Oregon, California, uh, Democrat. Sasa, eh, na California zitapiga Demokrat. Sasa jimbo la muhimu ambalo linageuza mizani ni Nevada na Arizona na nilikuwa nimesikia nafikiri BMJ kimakosa akisema kuwa Arizona imehesabiwa bado haijabadilika. Kwa hiyo tuangalie kwa makini Arizona na Nevada. Nevada haijulikani, lakini inawezekana kama taharis akachukua Nevada. Akichukua Nevada na Arizona pamoja, atakuwa yuko vizuri sana. Jambo lingine ambao wenzangu hawajasema katika North Carolina na Georgia na Virginia. Virginia kwanza, kuna Fairfax. Fairfax itakuja na kura nyingi, kwa hivyo inaweza kugeuza hesabu hapo. Ni Virginia. Tukiingia uh, North Carolina nimesema kuwa kuna uh, wilaya moja ambayo sio wilaya ambayo ina hesabu nyingi za kura za barua. Kura za barua nyingi zinaendea Democrat. Halafu ukienda Georgia kuna Gwinnett County. Lakini si hivyo, pia imeonyeshwa kuwa kura za miji mikubwa, miji mikubwa ambayo hupiga Democrat kura za miji mikubwa hazijahesabiwa bado. Kwa hivyo wakati huu, haya majimbo muhimu ya Swing State, eh, majimbo matatu, wakati huu inaonyesha Trump anaongoza, lakini itakuja kuwa karibu sana kuwa hatuwezi kutabiri kufikia wakati huu mpaka wamalize kuhesabu hizo kura zinazokuja kwa barua. Asante sana, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Sijui kama mwenzetu Bwire uh, Shakuru huko kwenye laini Nasikia. Okay, asante sana Shakuru. Sasa wewe ukiwa kule Minneapolis, kule upande wa Minnesota, kwa hakika ni sehemu ambayo ina wahamiaji wengi tu na wengi pia kutoka Afrika Mashariki. Sasa hivi, kama mwenzangu alivyokuuliza mwanzoni kuhusu taswira, wanasemaji wenyewe na matarajio yao ni yapi? Na hamasa iliyoko, tunapozungumza na wanapoendelea kuangalia matokeo wanasemaje wale wahamiaji? Wahamiaji wengi wanahakika kwamba hasa wa chama cha demokrati wanahisi kwamba watawashinda wale wa Republican, manake hili ni jimbo la wademokrat. Kwa hivyo kuna wajumbe wengi ambao wanasubiri kwa hamu, hasa wasomali wako wengi zaidi ambao wanagombania viti vingi zaidi. Kuna hesabu inasemekana kuna kama ishirini wanaogombania viti mbalimbali. Kwa hivyo ni jambo ambalo wanafurahi, wana wanajua kwamba wataongeza idadi yao katika baraza la miji, alafu katika bunge wataengeza katika ma, katika bodi ya elimu. Kwa hivyo wao wanafuraha, wanasubiri, wanajua kwamba tayari, unajua kama hapa kuna zile zinaitwa exit poll. Ni utafiti ambao unafanywa mtu akishapiga kura, anauliza umempigia nani? Kwa hivyo wanahesabu kwa hizo, ile exit poll, kuna ashiria kwamba mtu fulani atashinda, mtu fulani atakosa kushinda, au wanauliza maswala kadhaa wa kadhaa. Alafu anajua mwelekeo uko wapi. Kwa hivyo wana uhakika na kuna furaha kidogo miongoni mwa Afrika kwamba wengi wao wanaweza kupata viti katika bunge na mabaraza mengine ya serikali. BMJ, kuna lolote ambalo unaweza tuambie ambalo unaliona tofauti kabla ya kuchukua mapumziko mafupi? Labda niongeze tu hapo, mlikuwa mnazungumza hapo kuhusu Virginia. Uh, ni, ni, eh, ni jimbo ambalo, uh, kidogo wengi ambao wanatazama pia wana eh, wanapata utatanishi kiasi kuhusu nini ambacho kinaendelea pale. Labda eh, ukinipa ruksa Kenneth, ni kupe historia fupi, una muda jimbo mfupi, una muda mfupi sana kabla twende tuende mapumziko mafupi, kwa hivyo una sekunde chache unavyopenda kusema safi <laughs> kabisa. Tangu mwaka elfu tisa mia sitini na tatu mpaka mwaka elfu mbili na nane hili jimbo lilikuwa la Republican, na kutoka mwaka elfu mbili na nane wakati wa Rais Barack Obama mpaka wa leo limekuwa la wademokrat, yani ndo wanamchagua democrat kila wakati. Kwa sasa uh, linaangaliwa kwa kwa karibu sana kwa sababu wanasema chochote kinaweza kutokea, kwa sababu ya ukaribu au jinsi ambavyo uh, ushi, uh, uh, mashindano ama uchaguzi huu uko uko, na ushindani mkubwa. mm-hmm. Asante, endelea kufuatilia hapo. Pekua pekua, tunarudi tunategemea utatupe hesabu. Nimekuambia ni usiku kwetu hapa kuhesabu, na ni asubuhi ya kwetu Afrika kujua hesabu zinakwenda namna gani tuna hesabu kura za wapiga kura kwa jumla halafu, tutafute kutoka kwa hizo kura kura za wajumbe, halafu tujumulishe, ndo tujue nani anapata mia na ngapi, ama mia mbili na ngapi? Lazima tupate mia mbili sabini. Vilevile wachambuzi wetu Profesa Fulbert na Mwamba tunawategemea pamoja na Douglas Mtua kutuchambulia hesabu anazotuletea BMJ Mridhi na Abdu Shakur Abud na wewe kutupa taswira ya kitaifa mambo yanavyoendelea. Tuchukue mapumziko ya muda mfupi, tunarejea katika sehemu ya pili. Tufuatilie pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com endapo kituo cha redio ambacho unasikika hakitaendelea na sehemu ya pili. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA. Hesabu uchaguzi mkuu wa urais Marekani mwaka 2024.