Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa saba mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amemshinda makamu rais Kamala Harris na kupata muhula mpya wa miaka minne kama kiongozi wa nchi hii. Katika kinyanganyiro kikali, Trump alipata takriban kura za wajumbe 277 kati ya 538 zilizopatikana katika uchaguzi wa Jumanne na hivyo kumpa kura nyingi zinazohitajika kuwa kiongozi wa kwanza wa Marekani kushinda mihula isiyo ya mfululizo tangu miaka 1890. Harris, mgombea wa chama cha Democratic alijiunga na kinyang'anyiro hicho kwa kuchelewa baada ya rais Joe Biden kujiondoa mwezi Julai. Alikuwa akijaribu kuwa mwanamke wa kwanza kuchaguliwa kuwa rais wa Marekani. Trump alitangaza ushindi mapema Jumatano, alipokewa shukuru wafuasi wake katika mkutano wa hadhara huko Florida. Viongozi wa dunia walitoa pongezi kwa Donald Trump baada ya makadirio ya vyombo vya habari kuonyesha kuwa alipata ushindi mnono katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2024 wa Marekani. Trump alimshinda mpinzani wake wa chama cha Demokrat Kamala Harris na hivyo kuashiria kurejea kisiasa kwa rais huyo wa zamani wa chama cha Republican kufuatia miaka minne nje ya madaraka. Mapema siku ya Jumatano, viongozi wengi wa ulimwengu wa walitoa pongezi zao kwenye tovuti za mtandao wa kijamii wa X kupongeza Trump ambaye washirika wake wasiotabirika walituma ujumbe wa kumuunga mkono wakisifia kurejea kwake kihistoria ambayo alisema inatoa muungano wenye nguvu kati ya Israel na Marekani. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, ambaye ametoa wito wa kuungwa mkono zaidi na Marekani na nchi za Magharibi ili kupigana na uvamizi wa Rusia, alizungumza vyema kuhusu kile alichosema kuwa ni dhamira ya Trump ya amani na sera ya mambo ya nje ya Amerika Kwanza naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 175 FM na Nairobi, Kenya. Wapiga kura huko katika jimbo la Mizuri walisafisha njia ya kutengua mojawapo ya marufuku makali ya utoaji mimba jimboni humo katika mojawapo ya ushindi wa watetezi wa haki za utoaji mimba huku majimbo ya Florida, Nebraska na South Dakota yakishinda marekebisho kama hayo ya katiba na kuacha marufuku hayo kuwepo. Marekebisho ya haki za utoaji mimba pia yalipitishwa huko Arizona, Colorado, Maryland na Montana. Wapiga kura wa Nebraska wa Nevada pia waliidhinisha marekebisho, lakini watahitaji kuyapitisha tena mwaka 2026 ili aanze kutekelezwa. Matokeo hayo ni pamoja na ya kwanza ya mazingira ya utoaji mimba ambayo alipitia mabadiliko ya vuguvugu vugu la mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wakati mahakama ya juu ya Marekani ilipobatilisha sheria ya Roe v Wade, uamuzi ambao uliondoa haki ya nchi nzima ya kutoa mimba na kuweka wazi njia ya upigaji marufuku kutekelezwa katika majimbo mengi yanayodhibitiwa na Warepublican. Mkuu wa jeshi la Nigeria, Luteni Jenerali Taurid Abiodun Labaja ambaye aliongoza wanajeshi katika kipindi kigumu cha mapambano dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu mwenye itikadi kali kaskazini mashariki mwa taifa hilo amefariki dunia baada ya kuugua. Rais Bola Tinubu alisema hayo hii leo Jumatano, na Labaja alikuwa na umri wa miaka 56. Labaja ambaye alihudumu kama mkuu wa jeshi tangu Juni 2023 alifariki jumanne usiku baada ya kuugua kwa muda katika mji mkuu wa kibiashara wa Nigeria wa Lagos, na Tinubu alisema katika taarifa iliyotolewa na ofisi yake. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa. Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Leo tunaendelea na taarifa kuhusu uchaguzi wa Marekani, hasa baada ya aliyekuwa rais wa nchi hii Donald Trump kutangazwa kwamba amejizolea kura za wajumbe za kutosha na kumfanya rais wa 47 wa taifa hili. Kuna wale walikwenda kulala kwa furaha, wameamka kwa huzuni. Kuna wale walikwenda kulala wakiwa na wasiwasi, wameamka kwa furaha kuu. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Kama ulivyosikia rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ametangazwa na vyombo mbalimbali vya habari ikiwa ni pamoja na VOA eh, kwamba ndiye atakuwa rais wa 47 wa Marekani. Hii ni baada ya VOA pia kubashiri kwamba rais huyo wa zamani amemshinda makamu rais wa sasa Kamala Harris baada ya kura kuhesabiwa katika majimbo kadhaa baadhi yakiwa ni muhimu katika kuamua ni nani atakuwa rais wa nchi hii. Hii inafuatia uchaguzi wa hapo jana, ambao ulielezwa na baadhi ya wachambuzi kama uliokuwa na ushindani mkali. Lakini kabla hatujazungumza na waandishi wengine pamoja pia na wachambuzi wa mambo ya siasa kuangalia kwa kina kuhusu suala hili Mwandishi wa VOA Caroline Presuti alikuwepo katika sherehe za usiku katika jimbo la Florida ambako Trump alisherehekea ushindi pamoja na wandani wake na marafiki na kadhalika, kabla ya mitandao mingi ya habari kutangaza rasmi au kutangaza matokeo hayo. Hadija Riami anasimulia ya ripoti yake. Rais ajayo wa Marekani ni mtu anayefahamika. so, being... Nataka kuwashukuru watu wa Marekani kwa heshima isiyo ya kawaida kwa kuchaguliwa rais wa 47 wa, rais wa na, na wenu wa 45. Rais wa zamani Donald Trump alisubiri kwa zaidi ya saa saba baada ya vituo kufungwa upande wa pwani ya mashariki ili kuzungumza na wafuasi wake. To... ni wakati wa kuweka kando migawanyiko yenu ya miaka minne iliyopita, ni wakati wa kuungana. Wafuasi siku zote walikuwa na imani licha ya ukusanyaji maoni kuonyesha tofauti ya ushindi mwembamba sana kati ya Trump na makamu rais Kamala Harris. people... nadhani watu wengi walikuwa wamechoshwa na kinachoendelea katika nchi hii. Karibu kila kitu kiko juu: chakula, mafuta, nyumba Like nilipenda miaka minne ambayo tulikuwa chini ya uongozi wa Trump, nina matumaini tunaweza kurejesha tena hilo. Baada ya Trump kufanikisha kupata kura za wajumbe 270 zilizohitajika, wimbi jekundu liliendelea katika baraza la Senate wakati wa Republican walipopata wingi wa viti. Ilikuwa ni kampeni kali na ya muda mrefu, huku Trump akinusurika mara mbili majaribio ya kuuawa. Mwezi Julai alipigwa risasi kwenye sikio lake, na kuacha pia mgombea wa uraisi akisema, pigana pigana, pigana! Renee White alikuwa amekaa nyuma yake siku hiyo huko Butler, Pennsylvania, na alikuwa Palm Beach usiku wa uchaguzi. Anasema Trump anahitaji kuendeleza mtizamo huo huo kwa miaka hii minne ijayo. Sidhani kama itakuwa rahisi, inakulazimu uendelee kupambana. Ilikuwa ni kama vile umati huu ulifahamu kuwa mwanzo wa mtu wao na kuwa atashinda tena. Kofia ambazo walipewa watu walipokuwa wanakwenda kwenye sherehe za kuangalia matokeo, nyuma zimeandikwa Trump rais wa 45 na pembeni ziliandikwa 47. Hadija Riami, VOA, Washington. Wakati huo huo, viongozi wa dunia wametoa pongezi kwa rais Trump baada ya makadirio ya vyombo vya habari kuonyesha kwamba amepata ushindi mnono katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2024 wa Marekani. Mapema Jumatano, viongozi wengi wa ulimwengu walitoa pongezi hizo kupitia tovuti zao za mitandao ya kijamii, hasa ule wa X kumpongeza Trump ambaye washirika wake wasiotabirika walituma ujumbe wa kumuunga mkono wa kisifia kurejesha au kurejea katika historia kwa rais huyo. Rais wa Ukraini Volodymyr Zelensky alikuwa baadhi ya waliotuma pongezi zao, ambaye akatoa wito kwamba ni muhimu kuunga mkono Marekani na nchi za Magharibi kuendelea ku, mu, kuunga nchi yake mkono ili kupigana na uvamizi wa Rasia. Akizungumza mambo mazuri tu kuhusu kile alichosema kuwa ni dhamira ya Trump ya amani na sera ya mambo ya nje ya Marekani kwanza, ambayo ni iliweka shida katika uhusiano na washirika wengi wa Marekani na vilevile maadui, wakati wa muhula wake wa kwanza madarakani vile wamepokea kwa usikitifu, maanake inabidi ukumbuke kwamba jimbo la Minnesota ni jimbo la mademokrasia. Na vile sauti yako inatoka vizuri, ilikuwa n... <coughs> ijaanza kurekodi. Haya, wacha tuende tena okay. Kama nilivyokuahidi okay kama nilivyokuwa aidi msikilizaji, tutaungana na mwenzetu mhariri mwandamizi wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ambaye amekuwa amekita kambi katika mji wa Minneapolis, jimbo la Minnesota, na tumekuwa tukizungumza na wewe Abdu Shakur Abud kwa siku mbili tatu hivi, lakini sasa muhimu, wasikilizaji wanauliza vipi, matokeo yamepokelewa hapo ulipo? Kwa ujumla, kama inafahamika kwamba jimbo la Minnesota ni jimbo la wa Democrats. So, wengi wa wakazi hapa ni wa Democrats, inachukuliwa kwamba ni jimbo la maendeleo katika nchi ya Marekani. Kwa hivyo, kwa ujumla, kuna usikitifu ambapo watu walikuwa nadhani kwamba Kamala Haris atapata ushindi na hivyo gavana wa jimbo hili Tim Walls atakuwa makamu rais. Kwa hivyo ataondoka katika nafasi yake na kumwachia naibu wake, lakini kwa bahati kwa bahati mbaya kwa upande wao ni kwamba matokeo yamekuja vingine kabisa. Kwa ujumla, wengi wamepigwa, wame na butoa, wameshangaa kuona kwamba matokeo yanatokea namna hivyo, kufika katika chumba ambapo tulikuwa tunaihimisha au tunasherehe, wanasubiri matokeo. Baada ya kuona dalili kwamba Trump ameshinda, wa wameanza kuondoka moja kwa moja. Kwa hivyo, kwa ujumla ni kwamba kuna hali ya usikitifu katika mji wa Minneapolis na jimbo la Minnesota. Je, kwa ujumla wake pia picha pana ya jinsi mambo yamekuwa kitaifa, hilo linazungumzwa Unajua, kutokana na mshangao mkubwa uliotokea, watu bado nafikiri ndo wanamka huku, hawawezi kujua vipi matokeo yalitokea. Watu wanajiuliza ilikuwaje majimbo ambayo walikuwa na uhakika wanaweza kupata ushindi wa Demokrat wameshindwa. Kwa hivyo kwa ujumla wale ambao wanafuatilia kwa karibu matokeo wanadadisi wana na kuangalia vipi matokeo haya yamegeuka, na hasa kuona kwamba chama cha Republican kimeweza pia kuchukua udhibiti wa baraza la Senate. Kwa hivyo kwa ujumla watu bado wanaangalia na kutathmini nini kimetokea, kulingana na maoni ya wananchi kabla ya uchaguzi katika e, ripoti zako na pamoja na vilevile mahojiano ambayo umeyafanya hapo ulikuwa unazungumza na baadhi ya wanasiasa ambao ni wahamiaji e, nafikiri wawili nimeona wakitokea Kenya na labda wengine ambao ulizungumza nao e, tunaona sasa kwenye vyombo vya habari na pia wewe umeripoti e, usiku wa kuamkia leo kwamba mmoja wa wale waliokuwa wanagombea uh, kiti nafikiri cha ubunge katika jimbo hilo ameshinda. Nini kingine unachoweza una kutueleza, na ushindi huo umepokelewa namna gani? Nam Hulda Hetsley amepata ushindi kuwa mwanamke wa kwanza Mkenya Mkenya kwa ujumla kushinda kiti cha ubunge wa jimbo, kwa hivyo ameweka historia. Mbali na hapo, Mkenya mwingine Samuel Mwangi alishindwa alishindwa kwa kura arobaini na tano peke yake. Mwethiopia mwingine ameshindwa kwa kura mia moja kwa ma hivyo mashindano yalikuwa makali, lakini kuna wasomali ambao walishinda katika baraza la udiwani wamepata udiwani, wako wengine kutoka Liberia vilevile, vile ameona mmoja amepata ushindi. Kwa hivyo kwa ujumla inaonekana wahamiaji wamefanya kiasi, lakini hawakuridhika na matokeo waliopata, niliokuwa nikizungumza nao jana usiku. Kwa hivyo kwa ujumla hapa matokeo kwa wahamiaji yamekuwa sio nzuri sana, lakini wanasherehekea hasa ushindi wa Mkenya Hulda kwamba ameweza kupata ushindi na amepatia sifa Kenya na Afrika Mashariki kwa ujumla kwa kuwa wa kwanza. Kwa hivyo anafata nyayo za uh, Ilhan Omar, mwanamke kutoka huko huko huko Somalia, ambaye ni mbunge katika bunge la taifa Congress uh, hivyo kwamba wanasema ameweza kuwahamasisha uhamiaji kujihusisha katika siasa hapa katika nchi ya Marekani. Na tukimalizia kwa sekunde chache tu, najua pia ulifanya mahojiano na huyo uliyemtaja wa baraza la wawakilishi Ilhan uh, Omar. Kwa wale ambao walikuwa wanauliza, je, atarejea hatarejea? alikuwa na ushindani wowote au ushindani mkali? Na ni kweli kwamba amerejea. Alikuwa na ushindani kulingana naye, alikuwa na ushindani wa kutosha, lakini kutokana na umaarufu wake aliweza kufanikiwa na kuweza kushikilia kiti chake. Kwa hivyo yeye amerejea, na yeye mwenyewe amesema ni kazi kubwa waliokuwa nayo, na wana kazi kubwa bado inabidi kuendelea kufanya. Shukran sana Abdu Shakur Abud mwenzetu, ukiwa hapo Minneapolis, Minnesota. Asante sana. Unasikiliza kwa undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Muridhi. Kufuatia right, ushindi huo wa rais Donald Trump katika uchaguzi wa Marekani, wa Tanzania pia wamekuwa na maoni tofauti kuhusu matokeo hayo ya uchaguzi kufikia sasa. Mwandishi wetu Idi Uwesu amekuwa akiangalia hapa na pale kule Dar es Salaam na kwingineko na kututumia maelezo yafuatayo. Katika mitaa ya jiji la Dar es Salaam nazungumza na, na baadhi ya wakazi hapa ambao wanaeleza maoni yao juu ya ushindi huo wa Donald Trump. Ah, nimefurahishwa nalo kwa sababu inaonekana wao wa Marekani wanamkubali Bwana Trump na maana wamempa tena nafasi ingine. Safari yake aliyoanzisha alipoishia ataendeleza tena. Wenzetu, demokrasia yao si tofauti na sisi. Sikutegemea kama atarudia tena atashinda. Kwa hiyo basi tafa ila tutajua kama baadaye atatujali na sisi, manake jamaa alikuwa kidogo wa Afrika kidogo hayuko pamoja. Bado ataendelea kuleta neema kwa watu wa Marekani, raia wa Marekani kwa sababu wamemwamini tena, wamempa na raia wa Marekani wanatarajia mambo mema, ndio maana wakampa kura nyingi zaidi na akawa anaendelea kushinda. Trump ni kiongozi ambaye hababaiki. Sasa akishinda tutashukuru sana Afrika, kwa sababu atatu, atatuangalia kwa macho ya, ya huruma eh, kwa sababu ile nchi kidogo ndio yenye uwezo na sisi tunawategemea sana katika kutusaidia saidia. Haikuwa rahisi kumtabiri mshindi katika uchaguzi huo, kwa mujibu wa wengi waliofuatilia uchaguzi wa Marekani. Hata hivyo matokeo ya sasa yakidhihiri kuwa mgombea wa Republican, Donald Trump, ameibuka mshindi. Saidi Msonga ni mchambuzi wa siasa, anaeleza kuwa matarajio yalikuwa yawe matokeo ya kukaribiana zaidi kwa kura, tofauti na ilivyo sasa ambapo Trump anaonekana kumshinda kwa mbali Kamala Harris. America has given us an unprecedented and powerful mandate. Na wengi walitarajia pengine mchuano ungekuwa mkali mpaka dakika za mwisho, lakini katika usiku wa kwanza wa baada ya zoezi la kupiga kura imethibitika kabisa kwamba Donald Trump ameonyesha msuli wake, kwamba ni mtu ambaye pengine ameshakuwa na uzoefu kwa kiasi na siasa za Marekani na anajua afanye nini. Kama ambavyo ushindi wake katika awamu ya kwanza ulikuja pasi na kutarajia, vivyo hivyo hata safari hii, japo kura za maoni zilikuwa zikionyesha kwamba pengine kungekuwa kuna mkabiliano mkubwa, lakini kilichotokea ni kwamba amedhihirisha kwamba ana nguvu katika siasa za Marekani. Aidha, Msonga ameeleza kuwa ushindi huo sasa unapeleka ujumbe kwa mataifa mengine ikiwemo barani Afrika kwamba ameingia kiongozi ambaye anataka kuona mataifa haya yakifunga mikanda na kusukuma maendeleo yao mbele kwa sera yake kwa, kwa muda mrefu kwamba si tu Marekani iwe tu ndio inasaidia mataifa haya, lakini na wao wenyewe yaweze kujikongoja na kutumia rasilimali zao vizuri walizonazo kuweza kuhakikisha kwamba wanapiga hatua za kimaendeleo wao wenyewe badala ya kusubiri utegemezi kutoka Marekani. Lakini kuna ahadi ambazo pengine Trump amezitoa kwa dunia katika kampeni zake, alikuwa anasema atahakikisha kwamba walau dunia inakuwa sehemu salama, ataiondoa katika vita. Uchaguzi huo wa Marekani umevuta hisia za watu wengi hapa Tanzania, huku wengi wakitazama kama mfano wa mifumo ya demokrasia inavyopaswa kuwa, hasa katika pindi za uchaguzi. Hivi sasa ni kusubiri na kuona Trump akithibitishwa kuwa rais wa 47 wa Marekani. Kutoka hapa jijini Dar es Salaam, Idi Wesu, Sauti ya Amerika. Hali haikuwa tofauti sana kule nchini Kenya. Tusikie ripoti hii kutoka kwa mwandishi wetu Zainab Saidi. Sara Weber ni Marekani ambaye ameishi Kenya kwa zaidi ya miaka mitano. Tunakutana naye katika mkao huu ambapo amejumuika na Wamarekani wengine wanaoishi nchini Kenya kufuatilia matokeo ya uchaguzi nyumbani. Um, we, hali ni ya huzuni sana, na sote tulitarajia onyesho kali zaidi, hasa kwa wafuasi wa Harris na haionekani kama ni kwa niaba yetu kwa sasa na ninadhani ngumu sana, inakatisha tamaa. Weba anasema ana wasiwasi kuhusu uamuzi wa wamarekani wenzake katika uchaguzi huu, kwani utakuwa na mchango mkubwa kwenye uhusiano wa taifa hilo na mataifa mengine ulimwenguni. hakika ni kuhusu kile kinachoweza kutokea, lakini tunaendelea kutazama na kusubiri. Kauli ni sawa kwa Aileen Wallace na Jeff Scorn. Wawili hao wanasema kilichosalia sasa ni pande zote mbili kushirikiana kufanikisha Marekani itakayojumuisha na kuwahudumia wote bila ya kuzingatia misingi ya dini au rangi. Labda ujio wa kuchelewa uliharibu hali ila kuna kundi kubwa ya Wamarekani ambao wanashikilia kauli, mimi ni Mkristo, kwa hivyo lazima nimpigie ni kura kwa sababu anapinga utoaji wa mimba. Sijui mtu yoyote atakuwa nyuma ya hilo, kwa sababu katika amri zetu ni kumpenda jirani yetu, naye haonyeshi hisia zozote hizo. Um, one of our Thomas Wales, Mmarekani anayeishi nchini Kenya, na ambaye pia ni naibu mwenyekiti chama cha Wanademokrat wanayoishi nchini Kenya, anasema japo demokrasia imedumishwa kupitia ushindi huu anahisi Marekani imegawanyika kwa kiwango kikubwa. Demokrasia ilifanyika kwa nguvu, mchakato wa Marekani umedhihirika kwa kasi na nadhani hilo ndilo jambo la muhimu kwangu. Ndiyo, mgombea aliyekuwa nikimuunga mkono hakushinda kura zote za uchaguzi kutangazwa rais, lakini uchaguzi ulifanyika katika mchakato wa amani na kidemokrasia ima wanapinga au kuunga matokeo ya uchaguzi wa urais mwaka elfu mbili ishirini na nne wa Marekani wanaoishi nchini Kenya tuliozungumza nao wanasema matokeo ya uchaguzi huo ni dhihirisho la ukomavu wa demokrasia nchini humo. Nikiripotia kiripotia VOA kutoka Nairobi, Kenya, mimi ni Zainab Said. Msikilizaji, kama nilivyo kuahidi tutakuwa na Profesa James Ngundi kutoka eh, hapa hapa Washington. Profesa Ngundi, umekuwa mgeni wetu kwa mara kadhaa kuelekea kwa, kwa uchaguzi huu na mengi yameelezwa tayari. E, tushajua ni nani ambaye amenyakua zile kura nyingi ambazo zinahitajika kuwa rais ajaye wa Marekani. Kwanza nipe tathmini yako baada ya yote ambayo yameshuhudiwa kuelekea uchaguzi huu. Asante sana bwana Murithi. Uh, kwanza kabisa ni kushukuru kwamba baada ya uchaguzi wa jana na matokeo ambayo tumeyapata kuamkia siku ya leo, bado kuna utulivu hapa Marekani. Nafikiri uh, watu wengi walihofia kwamba uh, kutegemea wa, uh, matokeo ya uchaguzi, labda huenda kukawa na vurugu uh, lakini kwa bahati nzuri hakuna vurugu, kuna utulivu kwa sasa, natarajia itaendelea hivyo. Uh, hata hivyo, bila shaka, kuna watu wengi ambao wamepigwa na mshangao uh, lakini hiyo ni hali ya siasa. Kuna wale walikwenda kulala kwa furaha, wameamka kwa huzuni. Kuna wale walikwenda kulala wakiwa na wasiwasi, wameamka kwa furaha kuu. uh, na nafikiri uh, wengi walitarajia uh, matokeo yawe ya karibu sana, yawe kwa sababu kulikuwa na ushindani mkali, angalau kulingana na kura za maoni kwa hivyo nafikiri kuna watu wengi wameshangaa kwa sababu inaonekana uh, rais wa zamani ambaye sasa huenda akawa ndiye rais mteule ame, amepata ushindi sio tu uh, wa kiti cha urais, lakini pia inaonekana kwamba huenda chama chake cha Republican kikawa pia uh, kinashikilia uongozi wa bunge la seneti na pia bunge la wawakilishi. Ni vizuri umezungumzia hilo kuhusu ukusanyaji wa maoni, na ni swala ambalo katika miaka ya karibuni limekuwa linaibua utata. Inakuwa kwamba yale yanayotabiriwa si ndio yanayotokea, lakini kuhusiana na uchaguzi huu ilikuwa kama ulivyosema, wachambuzi wengi wanasema ulikuwa ni uchaguzi ulio karibu sana, lakini jinsi ambavyo sasa inaonekana kulingana ku, na kura ambazo zimehesabiwa kuna wengine wanaona kwamba uchaguzi huenda haukuwa karibu vile, na labda kuna kitu ambacho kilikosewa na wale waliokuwa wanafanya tathmini. Utasemaje? Kwa maoni yangu, bwana Mrithi, ningesema kwamba kura za maoni zinajaribu kudadisi baadhi ya masuala ambayo kwa wapiga kura wengi ni rahisi kusema. Wengi wanaweza kusema msimamo wao kwenye swala fulani. Kwa hivyo kama ni swala la uchumi, wengi wanaweza kusema mimi nafikiri mgombea huyu ana sera nzuri, na wanaweza kusema basi mimi naegemea upande huo, lakini naamini kwamba wapiga kura wengi wana mambo mengine ambayo wana yaenzi zaidi, ambayo kwao ni muhimu zaidi, lakini ni mambo ambayo wakati mwingine hawezi kusema hadharani. Uh, ninafikiri kwa mfano swala la iwapo watu wanaamini kwamba Marekani iko tayari kupata rais mwanamke ni swala ambalo watu wengi hawataki kusema ukweli uliopo ndani ya mioyo yao. Uh, swala la iwapo Wamarekani wengi wangetaka kuona rais mwingine ambaye ni wa rangi nyingine, sio mweupe wa asili ya kizungu Uh, na ni suala ambalo watu wengi ninaamini hawataki kulizungumzia. Uh, ni rahisi kuliweka moyoni, na basi mpiga kura huyu akienda kufika mahali pa kupiga kura, sasa anafanya uamuzi, na uamuzi wake anapiga picha, anamwangalia ni nani atakuwa amiri jeshi mkuu, nani atakaa katika, uh, jumba la White House, na uamuzi wao una tegemea sio masuala ambayo walikuwa wanazungumzia kwenye kura za maoni, lakini utategemea masuala mengine yaliyo ndani ndani mioyoni mioyoni mwao. Tukimalizia kwa kifupi, tukiweza chini ya dakika moja, unadhani sasa huu ndio mwisho wa uh, uimarishwaji wa chama cha Demokratic au ni ili wanaweza wanasema pause tu, huenda kikaibuka tena kikaanza kupata nguvu na je E, chini ya utawala mpya e, unaona kwamba chama cha Republican kitaimarika zaidi au huenda miaka minne ijayo tu upate tena wanarudi e, kuchukua udhibiti hmm. hawa wa demokrati? Hilo ni swali la kupendeza sana hmm. Aa, na kwa maoni yangu ninafikiri ni, nafikiri, ni labda sio jambo la busara kwa uh, viongozi wa chama cha Democratic kujipiga na kujiadhibu sana kwa sababu ya matokeo haya. Nafikiri kuna mengi ya kujaribu kudadisi, ni nini kilifanyika, kilikwenda vizuri, ni nini kilikwenda vibaya, najaribu, na kujaribu labda kuimarisha kwa sababu ya, ya uchaguzi zijazo. Kwa hivyo nafikiri bila bila shaka kutakuwa na wale ambao watasema tulifanya makosa, na matumaini yangu ni kwamba watayatambua makosa hayo na kujaribu kuyakosoa kwa chama cha Republican. Aa, nafikiri chama hicho bado kina utata. Aa, na nafikiri uh, swala la Rais mteule Trump na uongozi wake wa chama cha Republican ni swala ambalo wanachama wa Republican watapigana nalo kwa muda kwa sababu Rais Trump bila shaka ni mtu ambaye anataka kudhibiti Uh, chama mm -hmm. Ni mtu ambaye anataka watu sio wa tu wamuheshimu lakini kwa kweli wakubaliane naye mm -hmm. kwa kila jambo. Kwa hivyo swali kubwa sasa kwa wanachama wa Republican ni je, yeah, tunataka chama hiki kiweje katika siku za usoni. Shukran sana Profesa James Ngundi kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo, asante sana na hapa, msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi Kwa Undani kwa leo. Tumekuwa tukiangalia siasa za Marekani, hasa baada ya kutangazwa kwamba aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump amejizolea kura za kutosha za wajumbe kumwezesha kuwa rais wa 47 wa Marekani. Mimi naitwa BMJ Muridhi, mwelekezi amekuwa ni Fiona wa Mai, msimamizi Mery Mgawe. Kwa pamoja tunawatakie ni usiku wa usiku njema popote pale ulipo.