ahaayeen adkaynta nabadgelyada iyo xoojinta amniga ni Novemba 7 mwaka elfu mbili ishirini na nne ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa tano na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha kupitia matangazo yetu ya redio shirika za Radio Free Africa, RFA, inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunasikika kupitia Radio Citizen iliyoko nchini Kenya, pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibu sana <todicode> Miongoni mwa utakayosikia katika matangazo haya ni kwamba maandamano makubwa na yenye ghasia yanaendelea Msumbiji kupinga matokeo ya uchaguzi yaliyotangaza ushindi kwa chama kinachotawala kujibu wito ambayo umetolewa na kiongozi wa upinzani Venansio Mondlane kuandamana. Wa wametokea kwa wengi sana, na jeshi pamoja na polisi wakaingia mitaani yote wakaziba yote kukabiliana nao. Katika ripoti nyingine ni kwamba wachambuzi wa siasa Marekani wanaelezea wasiwasi kuhusu sera za mshindi wa urais Marekani Donald Trump kuhusu Afrika. Wale ambao tayari wamewekewa vikwazo hataviondoa, labda hatafanya chochote, labda audhike au zaidi mambo yafanywe ya, ya kumuudhi zaidi mpaka aongeze vikwazo. Lakini kawaida ilivyo ni kwamba Marekani ukiingia kwenye rekodi yao sasa, mbali na siasa, mbali na kiongozi wa taifa, ukiingia kwenye rekodi zao kutoka ni vigumu. ni kati ya mengi utakayosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Kamiti Kibayasi anafungua matangazo kwa kukusomea habari za dunia. Katika mabadiliko ya kihistoria Waislamu na Wamarekani wenye asili ya Kiarabu walivunja utiifu wa miongo miwili kwa chama cha Democratic na kuzigawanya kura zao zilizo nyingi kati ya rais mteule Donald Trump na wagombea wa chama cha tatu katika uchaguzi wa rais wa Jumanne. Kuondoka kwa kundi hilo kulichangiwa na hasira juu ya jinsi utawala wa Biden ulivyoshughulikia vita huko Gaza, ambapo kulimsaidia Trump kushinda majimbo muhimu wakati alipomshinda makamu rais Kamala Harris katika kinyang'anyiro cha kuwania urais katika White House. Chini ya nusu ya wapiga kura wa Kiislamu waliopiga kura walimuunga mkono Harris, kulingana na kura maoni ya wapiga kura zaidi ya elfu moja iliyotolewa na Council on American Islamic Relations, baraza la mahusiano ya kiislamu marekani wengi wao walipiga kura kwa mgombea wa chama cha tatu au trump alisema robert mccaw mkurugenzi wa masuala ya ndani ya serikali wa cair Dozi 899 elfu za awali za chanjo zimewasili katika nchi tisa barani Afrika ambazo zimeathiriwa sana na ugonjwa wa mpox ambao uko barani humo hivi sasa, shirika la afya duniani WHO na taasisi nyingine za afya zilisema siku ya Jumatano. WHO ilitangaza mpox ni dharura ya afya ya umma duniani kwa mara ya pili katika kipindi cha miaka miwili hapo mwezi Agosti baada ya aina mpya virusi vinavyoitwa clade 1b vilivyosambaa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenda nchi jirani mwezi Septemba. Baada ya kukabiliwa na ukosoaji kwamba inachukua hatua za polepole sana kuhusu chanjo, Shirika la Afya Ulimwenguni lilisitisha chanjo ya Bavaria Nordic kwa mpox na ilisema ilikuwa inaitambua chanjo aina LC 16 iliyotengenezwa na KM Biologics ya Japan kama chaguo kwa chanjo inayoweza kukabiliana na mpox. Sera ya fedha ya Rwanda inaweza kuwa kama ilivyo, kama mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki chini ya asilimia tano hadi mwaka elfu mbili ishirini na tano, Gavana wa Benki ya Taifa ya Rwanda John Rwangombwa alisema Alhamis, akizungumza na shirika la habari la Reuters pembeni ya mkutano wa fintech nchini Singapore. Rwangombwa pia alisema ukuaji wa uchumi katika taifa hilo la Afrika Mashariki unatarajiwa kufikia zaidi ya asilimia 8 mwaka huu. msimamo wetu wa sera ya fedha unatarajiwa kuendelea kama ulivyo, alisema alipoulizwa kuhusu mzunguko wa kusitisha fedha wa benki kuu. Benki kuu imepunguza kiwango chake kwa pointi 50 za msingi katika kila moja mikutano yake miwili iliyopita, na kupelekea kiwango cha chini hadi asilimia 6.5. Sasa swali lililopo ni iwapo asilimia 65 ambayo tunayo hii leo inatosha, na tunapaswa kupunguza zaidi? Haya ni maamuzi yaliyochukuliwa na kamati ya sera ya fedha, alieleza Rwangombwa. Alisema hatari mbili kubwa kwa uchumi ni mabadiliko ya hali ya hewa, kwa sababu ya athari zake katika sekta ya kilimo na ya kisiasa, hasa migogoro ya Ukraine na mashariki ya kati. Kiongozi wa ngazi ya juu zaidi wa Iran Ayatola Ali Khamenei amesema kwamba siku moja ulimwengu utashuhudia Israel imeshindwa na makundi ya wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran. Mwenzangu Kennes Bwire anaisoma ripoti ifuatayo. Matamshi ya Ayatola al Hamenei yanajiri wakati mapigano yanaendelea mashariki ya kati baina ya Israeli na wanamgambo wa Hezbollah na wanamgambo wa Hamas. Vita vinaendelea Gaza na Israeli inaendelea kupambana na wanamgambo wa Hezbollah nchini Lebanon. Hezbollah walianza kurusha makombora kuelekea Israeli mnamo Oktoba 8 mwaka 2023, kuonyesha mshikamano na wanamgambo wa Hamas katika ukanda wa Gaza. Hamenei amesema kwamba wanamgambo wa Hezbollah wana nguvu sana na wanaendelea kupigana hata baada ya viongozi wao wa ngazi ya juu kuuawa katika mashambulizi ya Israel akiwemo Hasan Nasrala na Hashem Safiedain. Hamenei amesema hayo wakati wa mkutano na wanachama wa baraza la wataalam wa Iran uliofanyika mjini Teheran. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Mkuu wa NATO Mark Rutte amesema kuwa ushirikiano wa kijeshi wa Korea Kaskazini na Rusia dhidi ya Ukraine ni tishio ambalo linaenea zaidi ya Ulaya na lazima lishughulikiwe kwa pamoja. Jukumu hili la Korea Kaskazini kimsingi linaonyesha jinsi nchi hizi zinavyofanya kazi pamoja: China, Korea Kaskazini, Rusia na bila shaka Iran. Hili ni tishio zaidi sio tu kwa sehemu ya Ulaya na NATO, lakini pia kwa Marekani, kwa sababu Rusia inatoa teknolojia ya kisasa kwa Korea Kaskazini kuishukuru kwa msaada wa Korea Kaskazini katika vita dhidi ya Ukraine, Rut aliwaambia waandishi wa habari kabla ya kukutana na viongozi wa Ulaya mjini Budapest. Wanajeshi wa Israel walifanya mashambulizi ya anga leo, wakilenga vitongoji vya kusini mwa Beirut, Siku moja baada ya mashambulizi ya mashariki na kusini mwa Lebanon kuua watu wasiopungua wa arobaini. Mashambulizi ya leo yalijumuisha shambulio karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Lebanon ambalo limefanyika baada ya jeshi la Israel kutoa amri ya kuwataka watu kuondoka katika eneo hilo. Jeshi la Israel limesema leo Alhamis kuwa lilifanya mashambulizi ya anga dhidi ya makao makuu ya Hezbollah pamoja na miundombinu ya kijeshi mjini Beirut. Kiongozi mpya wa Hezbollah alionya Jumatano kwamba vikosi vyake vitapambana na Israel hadi pale watakapolazimishwa kuomba amani serikali ya uingereza imesema alhamis imeweka vikwazo vikubwa katika kipindi cha miezi kumi na minane dhidi ya russia vikiwalenga watu waliohusika katika vita vya ukraine makundi ya mamluki wa afrika na shambulio moja la kemikali katika ardhi ya uingereza wizara ya mambo ya nje imesema imeviwekea vikwazo taasisi hamsini na sita na watu binafsi kwa lengo la kuumiza juhudi za vita za rais wa russia vladimir putin na harakati za rusia dunia Hii unayosikiliza ni sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Mkamiti Kibayasi. Mimi ni Kenneth Bwire. Tuanzie hapa Marekani, ambapo maoni yanaendelea kutolewa kuhusu ushindi wa Donald Trump kuwa rais wa Marekani, hasa namna atakavyotekeleza sera ya nje ya Marekani. Utawala wa kwanza wa Trump ulishuhudia uhusiano usio rafiki kati ya Marekani na mataifa ya Afrika. Na licha ya kwamba uhusiano huo ulikuwa umeanza kuimarika chini ya utawala wa Rais Joe Biden, wachambuzi wanasema kwamba mafanikio yaliyopatikana huenda yakafutwa. Douglas Mtua ni mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa. Nimezungumza naye katika studio zetu za hapa Washington DC. Trump hana haja yoyote ya kuwa na uhusiano mzuri na Afrika. Hana manufaa ambayo anaona pale kwamba atapata kutoka Afrika, kwa hiyo uhusiano kati ya Afrika na Marekani utakuwa mbaya zaidi. Trump ni mtu ambaye huangalia zaidi bara Uropa, hasa mashariki, labda biashara kidogo, lakini si msaada. Hatarajii kwamba tutakwenda kwake kumwomba msaada, na tukimwomba hatutapata, hatuta utawala wake uliotangulia, uhusiano ulikuwa mbaya. Alitumia neno ambalo lilidalilisha Afrika ikilinganishwa na shimo la choo. Anapokuja unaona Trump atakayebadilika kusema nilikosea, labda nitengeneze vizuri ambavyo amekuwa akifanya Biden, kukutana na viongozi wa Afrika kutengeneza AGOA na mambo mengine, ama ataona aliyofanya Biden ayafute yote na aendeleze msimamo Marekani kwanza, hata wahamiaji kutoka Afrika bakina Afrika. Trump ni kwamba ni mja ambaye hana majuto aombe msamaha. Kwa nini? Aliwahi kusema kwamba yeye mwenyewe hana dhambi, hataomba msamaha. Na kwa kweli atawadhalilisha Waafrika zaidi. Kuna wakati si hilo la matusi tu kwamba kuitwa shimo la choo, kuna wakati alisema kwamba Waafrika ni watu ambao hawajielewi, hawajiwezi, akatoa mfano wa Kenya kwamba Wakenya wanaibia wananchi wao wanaiba kwenye, kutoka kwenye hazina ya kitaifa halafu wanakwenda kuwekeza kwenye mataifa ya kigeni. Biden amewawekea vikwazo baadhi ya viongozi katika nchi za Afrika hasa Uganda, vikwazo vimekuwa vingi. Spika wa bunge na waliokuwa mawaziri wamewekewa vikwazo, aliyekuwa mkuu wa polisi, viongozi wengine katika jeshi, kwa sababu ya ufisadi, na wengine wamewekewa vikwazo kwa kile ambacho kinaonekana kama kuhujumu haki za binadamu na demokrasia. Kwa Donald Trump hili lina kuonekana jambo la kuuzito wowote ama puuzilia mbali mambo yake, ni mengine ulivyosema, Mashariki ya Kati na Ulaya, yanayotendeka Afrika na vikwazo hayamhusu kabisa. Mpate haki msipate hajali, yaani muuane msiuane hajali. Atakavyofanya ni kwamba wale ambao tayari wamewekewa vikwazo hata viondoa, labda hatafanya chochote, labda audhike au, au zaidi mambo yafanywe ya, ya kumuudhi zaidi, mpaka aongeze vikwazo. Lakini kawaida ilivyo ni kwamba Marekani, ukiingia kwenye rekodi yao, sasa, mbali na siasa, mbali na kiongozi wa taifa, ukiingia kwenye rekodi zao, kutoka ni vigumu. Ukishatajwa tu kwamba wewe labda unafadhili hili na lile, labda unahujumu una uh, haki za binadamu ni tatizo. Lakini sasa kama pale Uganda unapata kwamba uh, waliingia kwenye uh, uh, uh, serikali ya Uganda imelaumiwa sana kwa kuwadhulumu wale ambao wanajamiiana wana kwa jinsia moja. Trump hana shughuli na mambo kama hayo, mwanzo hapendi mambo hayo, lakini wale ambao wameingia kwenye sheria, atakuwa na msukumo upi kuwaondoa? Katika kampeni yake ameangalia wahamiaji kama wahalifu, ametaja Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kama wahalifu, wanatoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanakuja Marekani yani kutumia ujumbe wa kutishia wa Marekani kuhusu wahamiaji, msimamo wa wahamiaji wale ambao wanatoka Tunisia, wanatoka Libya, wanaotoka nchi za Afrika ambao zina matatizo kama Somalia, kama Sudan, atakuwa na moyo wote wa huruma, atatishia. Lakini kuna mambo ambayo hawezi kufanya. Kwa mfano anaposema kwamba huenda akaondoa watu kwa mfano uh, milioni kumi na mbili ambao ni wahamiaji wasio na vibali, anahitaji dola bilioni mia tisa sitini. Atazitoa wapi? Mchakato huo wote unachukua muda wa miaka kumi. Yan, hatatawala kwa muda wa miaka minne, lakini atayafuta mambo ya Biden ambayo yaliwasaidia wahamiaji. Bila shaka ni Douglas mtua, mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa. Tuelekee Msumbiji. Viongozi wa jumuiya ya nchi za maendeleo kusini mwa Afrika, SADEK, wanakutana ama watakutana Harare, Zimbabwe, kujadili hali ya kisiasa nchini Msumbiji, ambapo maandamano mabaya yanaendelea kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu ambayo yalimtangaza Daniel Chapo wa chama cha Front for Liberation of Mozambique Frelimo kinachotawala kwamba ni mshindi. Vyama vya upinzani vikiongozwa na mgombea huru Venancio Mondlane aliyemaliza katika nafasi ya pili wamekataa matokeo ya uchaguzi huo, wakidai kuwepo udanganyifu katika hesabu ya kura. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na Amad Abubakar, mkazi wa Pemba, Msumbiji. kwa sasa hali ya Msumbiji rasmi Maputu, ambaye ni jimbo kuu au ni big town ya kwetu huku Msumbiji, hali tangu asubuhi sio ya kawaida kama tulivyozoea kutokana, ni kwamba wamekusanyika watu wengi sana, ambao kwa nia na mazumuni kujibu wito ambayo umetolewa na kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane kuandamana, wa wametokea kwa wingi sana pale Maputu, na jeshi pamoja na polisi wakaingia mitaani yote wakaziba yote kukabiliana nao maandamano kuna kiasi cha mia watu ambaye wamefungwa wamekamatwa na polisi kwa madai ya kwa, ya kwamba wameingia katika maduka fulani wakaiba vitu. Wakati mwingine polisi na, nayo imetumia marisasi ya kweli pamoja na marisasi mengine ambaye ya kuwakimbiza wananchi tangu Oktoba tarehe 9, baada ya uchaguzi ambao ulipelekea e, chama e, kinachotawala cha Frelimo kutangazwa kushinda, watu 18 wamefariki wameuawa, tuseme na maafisa wa usalama. Mashirika ambayo yanatetea haki e, za raia yanasemaje kuhusu hivi vifo? Na je, maafisa wa usalama wanasema nini kuhusu haya maandamano na makabiliano, ghasia zinazoendelea Msumbiji? Kwa hakika makundi yote sio ya yanayotetea haki za kibinadamu tu basi, pamoja na makundi ya kawaida tu na raia wa kawaida tu wamekemea hatua hii, na mara nyingi mapolisi wetu huwa wow, waonekana kwa, ya kwamba sio rafiki wa wananchi, mahusiano ambayo sio ya kirafiki, mapolisi na raia wa kawaida. Kwa mfano mjini Nampula, msemaji wa polisi amehakikisha leo ya kwamba ni mapolisi pisa wameona vyumba vyao vimevamiwa na raia wa kawaida, kubomoa kwa kuwapiga familia zao, kwa madai ya kwamba hawa watu wanaonekana wakati wanatumikia polisi, wakati wanawashuti watu wanawatumia watu vibaya, haslan wale ambao wanaandamana na mpola. Kwa mfano, mkuu wa wilaya fulani ambaye ni na Metil Mogovolash, chumba cha polisi kimechoma moto, gari limechoma moto, na kuna sehemu nyingine tena ambaye mapolisi na wao wamekosa vifaa, wamekosa vitu vingi ambaye huwa wananchi raia wa kawaida wao wanawajibu mapolisi. Waziri wa ulinzi Kristahar ao Chume amesema kwamba jeshi huenda likalazimika kuingia mitaani na kulazimisha waandamanaji kukoma kuandamana. Raia wanapokeaje taarifa kwamba polisi wanaonekana kuzidiwa na jeshi lipo njiani? Sio watalazimika tuseme, wamelazimika kwa sababu leo hivi mtaani Maputu wanajeshi wapo katika hizi harakati. Hata Montepuez Cabo Delgado mwanzoni za maandamano tarehe ishirini na moja ile jeshi la palmne lililazimika vile vile kukabiliana nao kusaidia polisi. Ni Amada Abubakar, mkazi wa Pemba, akizungumza na Sauti ya Amerika VOA, kuhusu hali ya ghasia za kisiasa nchini Msumbiji. Mirindimo kama hiyo inasikika sana sehemu za pwani pwani hivi kama Tanga, Mombasa na malindi kule, lakini hatuendi huko, tunaelekea misituni, huko tunaelekea Beni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Mashariki mwa DRC ambako makamanda wa operesheni Shujaa inayoongozwa na jeshi la Uganda, UPDF, kwa ushirikiano na jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, FARDC, wanakutana DRC kujadili na kutathmini kuhusu operesheni hiyo ambayo imemaliza miaka mitatu. Operesheni inaendelea katika misitu ya Beni, DRC, dhidi ya kundi la wapiganaji la Allied Democratic Forces, ADF. Oster Malivika anaripoti kamili. Makamanda wa ngazi za juu kutoka jeshi la Uganda UPDF na lile la Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC wanakutana mjini Beni, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kutathmini kuhusu operesheni za kijeshi, operesheni ambazo zimepewa jina la operesheni suja ambazo kwa sasa zimefanya miaka mitatu hadi sasa. Operesheni ambazo za walenga wapiganaji kutoka kundi la kigaidi la ADF ambalo lashutumiwa kuwaua wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa kushambulia Uganda na kuchoma malori upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jad Wutsapu ni mratibu wa mashirika ya kirahia katika mji wa Kasindi Luvirihya, mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, akiwa katika mji wa Kasindi. Ni ushirikiano wa Uganda na Kongo, kwa sasa tunaona ni bora, na hilo jambo la Rais kusema nawongezea mula tena katika nchi yetu ya Kongo, sisi hilo ndilo jambo tunalohitaji, kwani kuna mitaa ambayo ilikuwa hatanishi kwetu sisi rahia Kuanza hii barabara yetu ya Beni Kasindi, watu walikuwa na uwawa, gari zilikuwa na chomwa na wengine kupotelea njiani mekwa. Sasa toka jeshi ya Kongo na ya Uganda wameungana, kwa sasa usafiri inakuwa salama. Hata mimi mwenyewe nimejaribu kutembea usiku, tunajua hali iko nzuri, hakuna shida yoyote. ADF, ikiwa mchanganyiko wa watu kutoka Rwanda, Tanzania, Kenya, Uganda, Oman, Afrika Kusini, Sudani Kusini Burundi na Msumbiji wanashutumiwa na serikali ya Uganda na ile ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuendesha vitendo vya kigaidi kwa muda mrefu mashariki mwa Kongo. Ndio sababu kubwa ya uwepo wa jeshi la Uganda kuungana na lile la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwami Sivendire John ni kutoka kijiji cha Kamba Tule katikati kati ya Malambo na Halungupa. Hizi siku hali inakuwa kimya, kwani wakati ile ya mbele ilikuwa matata sana, sibote tulivide mugini na hivi wakati ile operasion ya pamoja ya U, UPDF na FARDEC wa wakati lingia ilisha kutusaidia sana, kwani populasion yangu yote imerudi ndani ya mijini hata ndani ya mashamba watu wameanza lima vizuri hewa, hizi siku inakuwa salama sana. Operesheni ambazo ni ngumu zikiwaumiza wanajeshi na wengi kufariki dunia wakikabiliana na wapiganaji wa ADF kwenye misitu na hata wengine wakijeruhiwa kwa ajili ya kutafuta usalama wa wananchi wa Congo pamoja na kuzuia mashambulizi katika taifa la Uganda. Unajua, kwanza eneo hii ambayo tunakuwa tulikuwa tukipita hapa, huko hakukuwa mtu hata mmoja hadi nalo alikuwa ametatiza huko kote, unatoka Beni mpaka Kasindi unapita huko na hofu. Alafu sisi kwa sasa tunapita bila tatizo. Hata saa mbili ya usiku sisi tunatoka Kasindi tunaingia Beni. Oser Maivika, Sauti ya Amerika, Beni ya kitambulisho mahususi cha matukio ya Afrika ambapo wanawake watatu pekee ndio wamechaguliwa katika bunge la taifa la Botswana katika uchaguzi mkuu uliofanyika wiki iliyopita ambao ulishuhudia mabadiliko ya madaraka kwa chama tofauti cha kisiasa kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka hamsini na nane. Wanaharakati wa haki za wanawake wametoa wito kwa utawala mpya kuongeza uwakilishi wa wanawake katika siasa za Botswana. Mwandishi wa VOA mkondisi Dube ameandaa ripoti ifuatayo kutoka mji mkuu Gaboron na inasomwa na Mkamiti Kibayasi. Wanawake watatu waliochaguliwa ni miongoni mwa wagombea 28 wanawake wanaowania viti vya ubunge. Helen Manyeneng wa chama kipya kinachotawala Umbrella for Democratic Change, UDC, ni mmoja wa wabunge wa wanawake watatu katika bunge la 61 chama cha UDC kilipata ushindi dhidi ya chama cha Botswana Democratic Party ambacho kimekuwa madarakani tangu nchi hiyo ilipopata uhuru hapo mwaka 1966. Manyeneng anasema wanawake wanakabiliwa na changamoto nyingi, ikiwemo umaskini katika juhudi zao za kushinda nyadhifa za kisiasa we Socioeconomic status in Botswana as women. Sisi wanawake tunazidiwa na umaskini, tuna hadhi ya chini katika jamii na kiuchumi, wane nchini wane Botswana wane. Kama wanawake, serikali iliyopita haikuonyesha nia ya kisiasa ya kutusaidia. Nadhani kama mbunge mpya mwanamke niliyechaguliwa, nitatetea uwezeshaji wa wanawake kiuchumi. Uchaguzi mkuu uliopita wa Botswana mwaka 2019 pia ulishuhudia wanawake watatu pekee waliochaguliwa kuingia bungeni. Manyening anasema mfumo dume katika jamii ambapo wanaume wana udhibiti mkubwa wa fedha na maamuzi unazuia ushiriki wa wanawake katika siasa. Wanawake wanashauku sana again, wanawake yourself, wanaweza mm-hmm. Na swala lililopo ni nani anayepaswa kuwainua, nani anapaswa kuwasaidia? Kama ukiruhusu hali ya kuwa chini ya mwanamume, na maanisha mtu anayekusaidia kifedha, hata kuruhusu kusimama katika nafasi ya kisiasa. Wanaume wengi wanataka kudhibiti, hawataki kudhibitiwa au hawataki kushirikiana udhibiti huo na sisi. Shirika la kikanda lisilo la kiserikali la Jenda Links lilitoa ripoti kuhusu Botswana kabla ya uchaguzi wa Oktoba 30 ambao uliibua wasiwasi unaoelezea kukosa sauti za wanawake katika siasa. Mshauri wa masuala ya jinsia Pamela Dube anasema Botswana imefanya hatua ndogo sana kuwawezesha wanawake haiamini wanawake wanaweza kuongoza hasa katika maeneo kama siasa. Dube anasema mfumo wa uchaguzi wa Botswana unatoa kikwazo kwa wanawake wanaotaka kuwania nafasi za uongozi. Gender Links that imefanya um, kazi kubwa katika hilo, hiyo inaonyesha kuwa nchi ambazo hazijaendelea bado zinashikilia kwa mara ya kwanza mfumo wa uchaguzi wa baada ya uchaguzi una wanawake wachache katika ofisi za kisiasa, wakati nchi ambazo zimepitisha uwakilishi wa uwiano zinasimamia kupata wanawake zaidi katika ofisi za kisiasa. Siku ya Jumatano, rais mpya aliyechaguliwa Duma Boko alitumia kipindi maalum kuwataja wanawake wengine watatu katika bunge la taifa tulitaka kuwafikia kwa upana iwezekanavyo ili kuwaleta wanawake vijana hasa wenye ujuzi na kujulikana katika jamii na kisha bila shaka tulipaswa kuangalia ili kuongeza idadi ya wanawake bungeni. Uteuzi huo maalum unamaanisha kwamba bunge la Botswana lina uwakilishi wa wanawake kwa asilimia 8.9, bado liko chini ya asilimia 30 katika lengo la jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika Sadek. Sauti ya America VOA. Ni wakati sasa wa Mkamiti Kibayasi kusoma muhtasari wa habari. Uzalishaji mafuta ghafi nchini Ghana uliongezeka kwa asilimia 10.7 wa mwaka hadi mwaka katika miezi sita ya kwanza ya mwaka 2024, ukibadilisha uzalishaji wa kila mwaka ulioshuka ambao ulianza miaka mitano kabla ya hapo, iliripotiwa na kamati ya maslahi ya umma na uwajibikaji nchini humo PIAC. Kiongozi wa ngazi ya juu zaidi wa Iran Ayatola Ali Khamenei amesema siku moja ulimwengu utashuhudia Israel imeshindwa na makundi ya wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran. Katika mabadiliko ya kihistoria, Waislamu na Wamarekani wenye asili ya Kiarabu walivunja utiifu wa miongo miwili kwa chama cha Democratic na kuzigawanya kura zao zilizo nyingi kati ya rais mteule Donald Trump na wagombea wa chama cha tatu katika uchaguzi wa rais uliofanyika Jumanne. Dozi 899,000 za awali za chanjo zimewasili katika nchi tisa barani Afrika ambazo zimeathiriwa sana na ugonjwa wa mpox ambao uko barani humo hivi sasa, shirika la afya duniani WHO na taasisi nyingine za afya zilisema siku ya Jumatano. Sera ya fedha ya Rwanda inaweza kuwa kama ilivyo, kama mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki chini ya asilimia tano hadi mwaka elfu mbili ishirini na tano. Gavana wa benki ya taifa ya Rwanda John Rwangombwa alieleza hii leo alhamis akizungumza na shirika la habari la Reuters pembeni ya mkutano wa fintech nchini Singapore. Asante Mkamiti Kibayasi kwa muhtasari ambao unatufikisha mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti America VOA. Mwelekezi wa matangazo amekuwa Aida Isa, hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Kennes Bwire. Asante sana kusikiliza Sauti Amerika. Basi ni ruhusu ni kutakie usiku mtulivu.