Ujambo msikilizaji, karibu tena katika VOA Express. Ikiwa leo ni Novemba 8 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne, dakika 30 kuanzia hivi sasa utakuwa nami Mkamiti Kibayasi, lakini sipo peke yangu, nipo na Naitwa Sunday Shomari, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele ndani ya studio, ikiwa ni siku nyingine ya Ijumaa. Msikilizaji wengine wanasema furahi dei, wakiwa wamekushatoka katika kazi zao alasiri hii, wanaanza maswala ya wikendi, na wengine wamekushapata swala ya Ijumaa. Nawambia Ijumaa karimu, ukiwa safi kabisa eh, katika siku yako ya Ijumaa uko standby kusikiliza VOA Express na sisi tunakuomba tushirikiane pamoja, tufuatane pamoja hadi mwisho wa kipindi hiki leo. Kama kawaida, ikiwa ni siku ya Ijumaa, msikilizaji hau zitakuwa na masuala ya burudani na michezo, tutaungana na mwenzetu Kioko kutoka kule Mombasa kupata vitu vizito vizito katika maswala ya michezo na burudani haswa. So, hali kadhalika tutakuwa naye pia Lucy Patrick kutoka kule mkoani Mbeya nchini Tanzania, ambapo amezungumza na vijana kuhusiana na maswala ya teknolojia ya AI. Je, wana ufahamu kiasi gani kuhusiana na swala hilo la akili mnemba? tutapata kusikia mengi pale kipengele kitakapowadia. Hali kadhalika, Vio Express huwa ina lile swali la kila leo. Basi katika swali la leo tumekuuliza, ungekuwa na uwezo wa kumshauri rais mteule wa Marekani Donald Trump ungemwambia nini? Kuna maoni lukuki yamejaa pale, tutakusomea kadri tutakavyoweza, bila kusahau burudani ya muziki mm -hmm. ambao tunagusa wanamuziki kutoka sehemu mbalimbali ulimwenguni. Moja ya kibao kizuri kabisa sande Mm -hmm. Kinaitwa tuli tulizana, Christian <laughs> Bela, huyo nakwambia. ah, uh, tuli utulizana sio mm huyo -hmm. uh, mzee wa kazi, na kingine ki hiyo uh -huh. ndio kinakwambia nothing lasts forever. Acha we mambo yatoka mazito, msikilizaji. Umeona mambo hayo, basi usiondoke kwenye redio yako msikilizaji, tufuatane hadi mwisho wa kipindi hiki, na bila kusahau leo Ijumaa kutakuwa na jicho letu, kama alivyosema mkamiti hapo awali. Mambo ni mengi, tutayafuatilia yote hayo kwa kadri tuwezavyo. Basi aa, moja kwa moja mkamiti, tuanzie katika taarifa hii kuhusiana na so swala zima la fasihi Afrika au barani Afrika hivi karibuni waalimu waandishi wa habari waandishi wa, wa vitabu walikutana eh, kule nchini Rwanda kuzungumzia kuhusu masuala mazima ya elimu na uandishi wa, wa vitabu na swala zima la fasihi barani Afrika. Wakasema kwamba wito umetolewa barani Afrika kwamba fasihi ya kutosha inayokuza maadili ya kiafrika inakosekana. Wanasema tangu ujio wa ukoloni karne ya 19 ripoti zinaonyesha kwamba Eh, fasihi iliyotumika zaidi ni ya Ulaya, na hii pia ni kulingana na shirika la Umoja Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni la UNESCO likidai kwamba kuna ukosefu wa maudhui ya kutosha ya ndani katika bara hilo katika nyenzo za elimu na mengi yanatokea sasa. Basi kisa na maana, inakuwaje? Tuko hapa, hali iko vipi? Tunazungumza na mtu ambaye anahusika na masuala ya elimu, akiwa yeye mwenyewe ni mwalimu Samuel Kisitu kutoka kule shule ya St Mark's College na Magoma nchini Uganda. Kwanza kabisa tueleze juu ya swala hili mwalimu. Uh, ukweli ni kwamba jambo hili lilisababishwa li, li, na ukosefu wa ama upungufu wa maadili ya kiafrika katika mitara yetu. Tunaona kwamba uh, mitara mi, uh, mitara kadhaa inazingatia sana sana uh, yale maadili ya kigeni maadili ya kizungu, ambayo wakati mwingine tunaona kwamba ni kinyume na yale yanayotendeka katika jamii zetu za Kiafrika. Pia tunaona kwamba jambo hili limesababishwa uh, na uhaba wa maandishi au maandiko yanayohusiana na uh, tamaduni zetu za Kiafrika. Unakuta kwamba maandishi mengi yanayopatikana katika maktaba mbalimbali ni maandishi yanayohusiana na nchi za Ulaya, nchi za magharibi, tuseme nchi za ma mashariki, na tunakosa sana sana afasihi inayomlenga sana sana Mwafrika, na kutokana na jambo hilo tunaona kwamba Uh, wanafunzi wengi yani, wasomi wengi wanakosa maadili yale yenyewe ya Kiafrika. Sasa mwalimu kama swala ndio hilo, walimu wanafunzi wanakosa maadili, walimu wapo, waandishi wapo, mitaala inaweza kutengenezwa, pengine mwalimu, wito wako ni nini katika jambo hili? Natoa wito kwa wanaohusika uh, na jambo la mitaraa uzalishaji wa mitaraa, watu wanaohusika na uandishi wa vitabu kujaribu kadiri ya uwezo wao kuona kwamba uh, kwa madiri ya Kiafrika yanapewa kipaumbele katika fasihi uh, inayofundishwa katika uh, mitaraa mbalimbali kwa viwango mbalimbali kwenye taasisi mbalimbali. Tukifanya hivyo basi maadili yetu ya Kiafrika yatafufuka na yataigwa na hawa wa, watoto wa kizazi kipya bila shaka. Mwalimu Sam Kisitu kutoka huko St. Mark's College Namagoma kule nchini Uganda, nakushukuru sana kuweza kushirikia nasi katika VOA Express. Basi moja kwa moja, msikilizaji VOA Express, kama kawaida, haiendi bila muziki, tunasindikiza na kibao chake Camidor. Ah, nothing lasts forever. Fukimu sana mpaka Maputo nchini Msumbiji ambapo uh, eh, ambapo ame amewabwaga wapinzani. Daniel Chapo anatoka chama tawala cha Frelimo. Sasa basi tangu wakati huo sande, kumekuwa kuna ghasia uh, za hapa na pale, ambapo zinakuwa zinaongozwa na vijana, na ghasia zimekuwa kubwa, vijana wakichoma wa moto uh, mali majumba na kadhalika. Lakini hii leo taarifa mpya ni kwamba hospitali kubwa ya huko Msumbiji imesema kwamba watu takriban watatu waliuawa na sitini sita waandamanaji wamejeruhiwa wakati wa makabiliano kati ya polisi na waandamanaji, ambapo ni kufuatia hiyo swala la matokeo uchaguzi. Vifo hivyo vimesababisha uh, vifo vya watu wasiopungua 18 katika siku za karibuni tangu pale uh, matokeo ya uchaguzi yalivyotoka. Nimezungumza na kijana uh, Hamadi Abubakar, anatoka katika mji wa Maputo kwa Msumbiji, na kwanza nimemuuliza maandamano haya ya vijana, nini hasa wanachodai baada ya uchaguzi matokeo kutolewa, wao, ombi lao kubwa ni nini? Hivi ndivyo wanavyotueleza na wengi ambayo waliandamana ni vijana hawa, ni vijana ambaye tatizo kubwa ni kwamba wanadai maisha bora, kazi bora na demokrasia bora, hivi ambaye ni vigumu baadhi ya utawala huu kutokana ya kwamba wengi ambayo wanaongoza hii serikali huwa wanatumia mara nyingi kuwapa fursa ambaye ni jamaa zao, marafiki zao. Kwa hiyo hili ndiyo tatizo la kwanza ambaye vijana wengi na wachukua ili waandamane kwa wingi tena katika barabarani, kama tulivyoona uh, Msumbiji yote, many capital zote za majimbo yote yalionekana vijana kwa mstari wa kwanza katika kuandamana na kupinga matokeo ya uchaguzi, ambaye hadi sasa kama walivyotangaza kamati ya uchaguzi, ametolewa ametangaziwa Daniel Francisco Chapu kamba mshindi, wakati wao walikuwa wanatarajia atangazwe Venansi Mondelani, ambaye ni mpinzani, kutokana ya kwamba wao ndio wameamini wamemchagua katika uchaguzi wa tarehe tisa uliopita. Sasa uh, Rais Filipe uh, Nyusi, kuna lolote ambalo ameshazungumza kuhusu maandamano hayo au kutaka vijana watulie ili kuona hali inavyoweza kuimarishwa uh, katika muda huu ambao wameshatoa matokeo na pengine wapo katika utaratibu wa kukabidhiana madaraka? Filipe Nyusi, rais wetu, kwa ukweli ameongea ila alivyoongea hakuna kijana yoyote ambaye ameridhia. Kwa hiyo, hakuna sasa anachokiongea yeye kama rais, watu wakamsikia. Kiukweli sio yeye tu basi, hata kiongozi mstaafu Jakishi Sano, rais mstaafu Jakishi Sano na wengineo wameongea kuhusu maandamano yafanyike, ila yafuate utaratibu. Utaratibu wenyewe ni kwamba yasije yakafika kiwango kama kilichofika mambo ya vurugu ya fujo kuvuka mipaka kupambana na polisi na baadhi ya taratibu nyingine ambaye ni kinyume cha sheria. Kwa hiyo hata yeye kama rais anaongea leo hivi, hakuna anayemsikia kwa sababu vijana hawakutarajia matokeo haya. Pili, yeye hana mamlaka hapa ya kusema hiki wala kile, kwa sababu hii kesi ya uchaguzi ishafika kwenye Conseil Constitutionnel ambaye ni kamati kuu ambaye inatazama mambo ya katiba. Wao ndio wanatakiwa kufuatilia wapi ilikosekana, wapi, nani yuko sahihi, nani hayuko sahihi. Shukrani sana Hamad Abubakar. Uh, kijana huyo kutoka mji wa Maputo nchini Msumbiji akizungumza na VOA Express kuhusiana na ghasia zile ambazo zinaendelea katika nchi hiyo ya Msumbiji. Msikilizaji, kaa tayari kupata habari za dunia. Taasisi ya utafiti yenye makao yake London na Uingereza imesema kwamba mataifa ya Ulaya yameongeza nguvu zake za ulinzi kutokana na hatua ya Rusia kujiingiza kimabavu katika peninsula ya Crimea mwaka 2014 na, na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine mwaka 2022. Ripoti ya utafiti wa Taasisi ya Kimataifa ya Masomo ya Kimkakati inasema kwamba mataifa hayo bado yana jukumu kubwa kujiimarisha kiusalama ili kukabiliana na Rusia. Ripoti hiyo imetolewa katika kikao cha siku tatu nchini chek uchangazia uwezo wa kijeshi wa Ulaya na mataifa ya transatlantic. Shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa limesema jimbo la Rakhine nchini Myanmar ambalo ni makao ya warohinja na ambalo limekumbwa na ghasia kati ya wanajeshi wa serikali na makundi ya kijamii huenda likakabiliwa na ukame mbaya. Ripoti hiyo ilitolewa Alhamisi, imesema hali inaendelea kuwa mbaya na huenda sehemu za magharibi mwa Rakhine zikakumbwa na janga kubwa sana. Waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban anasema kwamba Ukraine imeshindwa katika vita dhidi ya Rusia, akiongeza kusema kwamba anaamini kwamba Donald Trump atamaliza msaada wa kijeshi wa Marekani kwa Ukraine. Orban alisema hayo wakati wa kikao cha viongozi wa Ulaya mjini Budapest, Hungary. Vita nchini Ukraine vitakuwa mojawapo ya swala kuu ambalo viongozi hao watajadili katika kikao cha leo Ijumaa cha viongozi kutoka nchi 27 za Umoja wa Ulaya. Meli ya jeshi la Italia imewasili katika bandari ya Shenjin, Albania ikiwa na wahamiaji wanane ambao stakabadhi zao zitachunguzwa baada ya kuokolewa katika maji ya kimataifa. Tukio hilo limetokea mwezi mmoja baada ya kundi jingine la wahamiaji kurudishwa walikotoka na kushindwa kukidhi vigezo vya wahamiaji. Hii ni mara ya pili wahamiaji wanafanyiwa uchunguzi tangu vituo viwili vya kuwashughulikia wahamiaji vilipofunguliwa mwezi Oktoba. Meli hiyo ilipelekwa Albania baada ya wahamiaji 16 kutoka Bangladesh na Misri kukamatwa katika maji ya kimataifa. Yeah. Yeah. Asante sana, huyo naitwa Ali Kiba, mzee wa kazi, mfalme au King Kiba, msikilizaji. Huyo mwanamuzi moja chari kutoka nchini Tanzania eh, na kitu chake kipya hicho kabisa kimetoka wiki tatu zilizopita, mkamiti fundizo mm -hmm. wetu aidha hapa anatafuta vitu vipya tupo, anasema sio mchezo, ni kitu nahodha. Umemsikia Ali Kiba akichichirika pale mm -hmm. na kuelezea ngoma hiyo Mm -hmm. Sasa mkamiti basi, kama kawaida, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunakwenda kwenye mambo ya jicho letu Niambie jicho letu ligusia pale mwanzoni, linasema nini leo? Jicho letu haswa ni matumizi ya teknolojia ya kisasa akili mnemba, AI, ambapo mwenzetu Lucy Patrick amezungumza na vijana kutoka chuo cha Teku Mbeya huko kuhusiana na nini wanachofahamu hasa katika matumizi haya ya akili mnemba. Wanaionaje teknolojia hii? Hivi ndivyo wasemavyo. Kwa majina naitwa Najma. Kusema ukweli, vijana tulio wengi tulidhani kwamba zikija hizi akili bandia ama mifumo ya AI vijana wengi tutakosa ajira, ukizingatia tumeshaona sasa hivi maroboti yanatoa huduma kwenye restaurant tofauti tofauti, lakini pia kwenye viwanda tofauti tofauti, ndio ambayo anafanya kazi kwa wengi, tukaelekeza akili kule. Kusema kweli, uh, matumizi ya akili bandia for somehow yanarahisisha baadhi ya mambo, ni kama mashine tu, vile ambavyo zamani tulikuwa tunasaga na mawe ulezi ama unga wa mahindi ni, sasa hivi tuna mashine ambazo ndo zinazokoboa na kusaga, ndo maswala ya AI na vitu kama hivyo. wa hapo, kwa uelewa wangu manufaa yapo upande huo kwamba yanarahisisha. naitwa Mohali Kote. Mfano kama mimi ni moja kati ya vijana ambao wanafahamu uwepo wa AI tangu nimeifahamu, hiyo nikikwambia, siku ambazo nimewahi kuitumia AI kwenye shughuli zangu inaweza ikachukua hata mara moja au mara mbili. Tena hiyo nilifanya kwa kujaribu tu, na kiukweli, ukiwa dip ukitaka kuifuatilia akili bandia au akili mnemba, ina manufaa, inarahisisha sana kazi zetu na mambo kama hayo. Endapo jamii kwa asilimia kubwa tukiwekeza kwenye matumizi ya hiki kitu, swala la uwepo wa ajira litakuwa gumu, yani soko la ajira lazima litapungua, kwa sababu hii AI itakuja Uh, kupunguza matumizi ya nguvu kazi ya watu. Kwa majina naitwa Mike Ngane. Kwa akili mnemba imekuja ni, ni kitu kipya kwenye ulimwengu wa kidijitali. Kwao inamaana ni kitu ambacho vijana inapaswa wawe na fahamu, uelewa kuhusiana na akili mnemba na namna gani ambavyo wanaweza akaitumia kwenye manufaa. Mfano naweza nikatolea tu mtu ambaye anafanya kazi ya usanifu, kazi ya usanifu kwa maana yaani kazi ya kazi ambayo anahitaji ana, ana kutumia akili mnemba kwa asilimia kubwa hasa katika ukuaji wa sayansi na teknolojia. Bila shaka, Mkamiti umesikia mambo hayo. Hasa nimeyasikia nao umejipanga vizuri kwa akili mnemba. <laughs> Hey. Hey, mm -hmm. Ni ha, so. Sawa, basi tuliye kwenye muziki mkamiti unasema express bila muziki ujasukuma gurudumu, na kama kama kawaida ni Ijumaa, tunapata vitu vizito kama wasopuliza yetu, vitu vizito wetu vipya vipya. Hichi kitu msikilizaji Bella, kijana, ume, mazitari, Kongo na kutoka Tanzania akifanya ah, vitu vya, vitu vyake, pata na maneno kidogo, nataka nikwambie hata kaunisi Pendo langu, pendo langu kwako ni ya milele. Nataka unisikie, nataka unelewe mama. Walisema tutaachana, walisema utaondoka, walisema katika ote hapa duniani aunapita nilinani toma chakula kiposimihani wao jirani, basi ringa kidogo, Juliana kidogo, Juliana. Leo, nataka wakujue Juliana Tulizana, Kioko, umesikia kitu hicho kinachoambia tulizana. Nimekipata, naona leo Aida amenipamba kweli kweli sana kabisa kabisa. <laughs> nasema hicho speshal amekituma kiende moja kwa moja Kenya kikufikie, ndugu yangu hapo Mombasa wikiendi hii. uh -huh, mambo yako yaanze vizuri. uh -huh. <laughs> Kioko, basi tunajua umetufahamisha kwamba kuna kwanza, kabla hilo tamasha la mwanamuziki Lela Rashidi E, wa Tanzania ambaye yupo pale kutumbuiza miondoko ya taarabu. Lakini kwanza kuna hili shirikisho la kandanda Kenya limekumbwa na hatihati kuhusu uchaguzi. Nini kinachoendelea hapo? Uchaguzi unatarajiwa kwa shirikisho la mpira wa kandanda hapa Kenya tarehe saba Desemba, hiyo ni kumpata rais mpya kwa sababu kwa miaka minane uchaguzi haujafanyika. Wale waliochaguliwa elfu mbili kumi na sita angali wanaendelea, lakini mivutano ni mingi. Leo hii kuna kesi imetolewa mahakamani kwamba kesho hamna uchaguzi wa mashinani, kwa sababu ili wajiandae kwa Desemba saba, kuna mashinani, kila kaunti inafanya uchaguzi. Ulitarajiwa kufanyika kesho Jumamosi, lakini waraka uliotumwa na bodi inayosimamia uchaguzi huo imesema imelazimika kupitisha kwa sababu mvutano umewasilishwa mahakamani. Kwa hiyo hali ikoje? E, mpaka sasa e, wale wagombea tisa, kila mmoja anayetaka kuwa rais wa FKF yaani shirikisho la mpira, wanaendelea na kujipanga, wanapanga makundi yao ya kufanya kampeni. Walikuwa wanategemea sana uamuzi wa mashinani kesho, ili wajue mwelekeo wakijiandaa sasa. Lakini sasa wapo, e, rais wa zamani wa FKF Nick Mwendwa hasimami kama rais, lakini anasimama na kama naibu rais katika ule mrengo wake. Kuna wachezaji wa zamani wa Harambee Stars kama na wasimamizi wengine wa shirikisho, wamekuwa wa, wa, wasimamizi wa mpira miaka mingi, ndio wanaogombea na aliyekuwa rais zamani e, Sam Nyamweya alijiondoa, wamebakia watu tisa nafikiri. Hapo Kioko, basi utaendelea kufuatilia na utupe taarifa mambo yatakavyoendelea e, katika uongozi wa soka nchini Kenya hasa ikiwa kipindi ambacho E, Kenya soka, watu wanahitaji kuona timu ya taifa ikifanya vyema. Wamekuwa ki, kiwango cha mpira kinashuka kwa sababu ya hii mivutano mara kwa mara, vijana hawana matisha. Hiyo ni muhimu sana, ili kusaidia soka la Kenya kusonga mbele. Basi bila shaka, Kioko, tuangalie katika maswala ya burudani. Vipi hayo maswala ya muziki yakoje? Hi, leo ukizungumzia tarabu umegusa eneo la Afrika <laughs> mashariki, mashariki na mwambao mzima Eh, mwambao wa pwani mashariki kwa, kwa ujumla na yeah. Iko modern tarabu ambaye malkia moja anaetiga sana Tanzania eh, Leila Rashid amewasili Mombasa leo. Hapo ndio kitovu cha wakenya wanaoenzi mziki huu na atakuwa na hafula kubwa kesho Jumamosi. Kuna uzinduzi wa mashindano ya mpira wa miguu amekaribishwa, na kutakuwa na burudani kesho eh, alasiri wakitumbuiza wafuasi wote wanaofuatilia taarabu kwa ujumla katika pwani ya Kenya. Kwa hiyo wafuasi wa taarabu wakae mkao wa kula, sio wakae mkao wa kula. Kusini mwa Mombasa, sehemu ya Likoni, ukinjia uki, kuu ya kuelekea Tanzania, ni hapo hapo watakuwa watu wanakongamana kesho. Naona tayari wamesambaza mitandaoni kwamba karibu Leila, utumbuizi wa pwani. Haya, <laughs> bana, kila laheri watu wa pwani, na Mombasa na maeneo yote wajiandaye kupata vitu vizito, vitu vya taraba. Asante sana Josephat Kioko. Eh, nikutakie jumaa njema, ndugu yangu. Asante sana basi, haya. Mkamiti tumemalizana na Kioko muda mm -hmm. Unakiambia tuangalie nini swali? Umesema swali la leo, ungekuwa na uwezo wa kumshauri rais mteule wa Marekani Donald Trump ungemwambia nini? Haya, namwona Didia Sanya anasema kitu muhimu ambacho ningemwomba ni amani kwenye maeneo yote yenye machafuko, maana vita yamepoteza maisha ya watu wengi. Saidi Msafiri kutoka msitu wa Ngedere, Mombo, Ukoji, Tengeni, Tanga, anasema si kuwa najua chochote zaidi ya kwamba ni mwombe amalize masuala ya Palestina. Maneti anasema kutoka kule Iringa kwamba atawale kwa haki bila ubaguzi na amalize mzozo Mashariki ya Kati. Eli Joseph anasema atimize ahadi zake kwa Marekani, maana Marekani ndio waliomchagua kulingana na imani walionayo kwake. Mengine yatakuja mbele ya safari bila shaka. Namwona huyu mwingine ni Bashiru Mnalima, anasema atumie busara na hekima, eh, kwa ajili ya sura ya dunia na tafute mazungumzo kutatua migogoro mbalimbali mbali duniani badala ya nguvu za kijeshi naona muda nayo nakimbia mkamiti nikamilishe kwa kuwashukuru Daniel Deser Inzayo DJ Shukuru Musai Filipo Wasirari na wengine wengi endelee kutuma maoni yenu pale upande wa pili anaitwa produsa Aida Isa bila kusahau uh, fundi mitambo Mr. C pale na vilevile niko vile hapa na mwenzangu mkamiti Kibayasi langu jina naitwa Sunday Shomari tafadhali endelea kusikiliza matangazo yetu ya Live Talk baadaye na mengineyo yanayofuata kwenye televisheniatbina moyo wangu <muchu>