Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Ni saa tano na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki ni saa tano na nusu asubuhi kwa sasa hapa Washington sawa na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na ni saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Ninakukaribisha katika matangazo yetu. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Abdushakur Abud Mkamiti, mbona unapoteza saa hapa? Lakini leo ni Novemba 15 mwaka 2024, saa tano na nusu za asubuhi Washington, saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, na sasa matangazo yetu husikika katika Radio Free Africa inayopatikana Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini in Kenya. Vilevile vile tunasikika kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Basi mpendwa msikilizaji, karibuni na msikilizaji, katika matangazo yanayoanza hivi sasa ambayo yanajumuisha live talk kila Ijumaa na VOA Swahili, tunaangazia ugonjwa wa kisukari, matibabu na changamoto zake miongoni mwa jamii. Tunapitia magumu mengi, na jamaa ilishafanya yenye ilipashwa fanya kwa ajili ya ule mgonjwa. Wamenichoka mimi, sikule sukari sababu kufatana na miaka yangu, na sikule tena vitu vya mafuta mengi, njo vile mafundisho inasema. Na katika taarifa nyingine, wanaharakati wa hali ya hewa wanafanya maandamano mjini Baku nchini Azerbaijan, wakishinikiza kusitishwa matumizi yani ya nishati ya mafuta ghafi. Msikilizaji, endelea kuungana nasi katika habari hizi na nyinginezo, lakini kwanza nampisha Abdu Shakur Abod anakusomea habari za dunia. Habari muhimu jioni ya hii leo ni kwamba makamu rais wa zamani wa Marekani Al Gore amesema ni upuuzi kupata kufanyika majadiliano katika mataifa tajiri yenye mafuta kama Azerbaijan kuandaa mazungumzo hayo ya Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa. Anasema ni lazima kubadila kabisa utaratibu wa kuteua nani anaongoza mazungumzo hayo. Akizungumza na shirika la habari la AFP, Al Gor amesema kwamba ni upuuzi kwa mataifa yenye utajiri wa mafuta yanayotegemea kuendelea kwa biashara ya mafuta na gesi kuandaa mazungumzo kama hayo ya COP kwa sababu ukweli ni kwamba watatetea maslahi yao zaidi. Naye mwanaharakati wa Ujerumani Luisha Neuber amesema mkutano wa mwaka huu wa mabadiliko hali ya hewa ni mgumu kuliko miaka iliyopita, kwa sababu ya mvutano mkubwa uliopo kati ya makampuni ya mafuta ghafi, wanaharakati, na asasi za kijamii. Wakati huo huo wanaharakati wa hali ya hewa waliandamana mjini Baku Ijumaa ya leo wakisinikiza kusitishwa matumizi ya nishati ya mafuta ghafi na kutoa wito kwa nchi zinazochafua mazingira kulipa gharama za uharibifu waandamanaji hao walizitaka nchi tajiri ambazo zinahusika na uzalishaji mwingi wa gesi chafu ya aina ya carbon inayochangia ongezeko la hali ya joto duniani kulipa kiasi cha pesa kinachokubaliwa katika mashauriano ya ufadhili wa hali ya hewa yanayofanyika katika mkutano wa mwaka huu wa Umoja Mataifa wa hali ya hewa COP 29. Baadaye mchana, wanaharakati wa hali ya hewa kutoka Afrika walifanya maandamano wakidai ufadhili zaidi kuzisaidia nchi za Afrika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na athari zake. Ofisi ya zamani ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Mali, MINUSMA, imekabidhi kambi yake ya mwisho kwa wakuu wa baraza tawala la kijeshi. Baraza hilo liliwalazimisha walinda amani kuondoka mwaka jana kutoka nchi hiyo inayokumbwa na mizozo na waasi. MINUSMA ilipokelewa iliyopelekwa nchini humo tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu ilimaliza kazi zake Disemba thelathini na moja mwaka jana baada ya viongozi wa kijeshi wa Mali kuamrisha kuondoka wakati uhusiano ulipoanza kuharibika. Bendera ya Umoja wa Mataifa ilishushwa leo Ijumaa katika kambi iliyoko nje kidogo na mji mkuu wa Bamako, iliyokuwa makao makuu ya kambi ya umoja huo na kambi kuu ya kuendesha operesheni zake nchini humo. Katika sherehe za kuifunga kambi, waziri wa mambo za nje wa Mali Abdulahi Diop alirudia tena malalamiko ya baraza tawala la kijeshi dhidi ya ofisi hiyo, kwamba ofisi hiyo haikuwa katika uwezo wa kutekeleza mahitaji na matarajio muhimu ya Wamali Mali. MINUSMA ilikuwa na jukumu kubwa la kuwalinda raia na haki za binadamu nchini humo habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mamia waandamanaji waliingia katika mitaa ya mji mkuu wa Jordan, Aman, hii leo wakiandamana kupinga hatua ya Israel kulipiga marufuku shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA. Wakiwa wamebeba mabango yaliyoandikwa, tunapinga kuvunjwa kwa UNRWA, waandamanaji hao walisikika wakiimba na kutoa kauli mbiu zinazounga mkono Palestina. Israel inasema wafanyakazi wa UNRWA walishiriki katika shambulio la Hamas la Oktoba 7, 2023 dhidi ya Israel ambalo lilizua vita vya Ghaza. Umoja wa Mataifa umesema wafanyakazi tisa wa UNRWA huenda walihusika moja kwa moja na wafetua na wamefutwa kazi. Kamanda wa Hamas nchini Lebanon aliyeuawa na Israel pia aligundulika kuwa alikuwa akifanya kazi na UNRWA. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz amehimiza amemhimiza Rais Vladimir Putin wa Russia kuanza mazungumzo ya amani na Ukraine alipozungumza naye kwa simu kwa mara ya kwanza baada ya miaka miwili. Msemaji wa ofisi ya kansela ya Stefan Heberstein amesema wakati wa mazungumzo hayo Scholz alilaani vita vya uvamizi vya Rusia dhidi ya Ukraine na kutoa wito kwa kiongozi wa Rusia kusitisha mara moja vita hivyo na kuondoa wanajeshi wake kutoka nchi hiyo. Kiongozi wa Ujerumani alihimiza Rusia kuonyesha nia njema ya kuanza mazungumzo na Ukraine kwa lengo la kupatikana amani ya hali ya kudumu. Mazungumzo hayo yamefanyika wakati nyeti katika vita hivyo, wakati wanajeshi wa Ukraine wakikabiliwa na shinikizo kubwa, na kuchaguliwa kwa rais mteule Donald Trump Marekani kunazusha wasiwasi na hofu ikiwa Washington itaendelea kuiunga mkono Kiev. Na moto uliosababisha vifo vya takriban watu kumi katika jumba la wastahafu kaskazini wa Uhispania, serikali ya mkoa wa Aragon imesema hii leo. Moto huo katika mji wa Villafranca del Elbro, kilomita 35 kusini mashariki mwa Zaragoza, ulianza katika makazi ya wazee mapema hii leo. Ilichukua saa kadhaa kwa wafanyakazi wa zimamoto katika eneo la Zaragoza kudhibiti moto huo, msemaji wa serikali ya mkoa amesema. Msemaji huyo hakusema iwapo waathiriwa wote walikuwa wakazi wa mji huo wastaafu ambapo takriban watu themanini na mbili wanaishi hapo. Mtu mmoja alikuwa katika hali mbaya ya kiafya, huku watu kadhaa wengine wakipata huduma haswa kutokana na kuvuta moshi. Chanzo cha moto bado kinaendelea kuchunguzwa. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Sasa ni Live Talk, kipindi kinachorushwa kila Ijumaa, kikiangazia masuala mbalimbali ya kijamii, kisiasa, kiuchumi, michezo na mengineyo. Katika takriban dakika 45 zijazo kutoka hivi sasa, utakuwa nami Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na Abdu Shakur Abod kukuendeshea mjadala unaoangazia ugonjwa wa kisukari ambapo maadhimisho ya siku ya kisukari yalikuwa Novemba 14. Pamoja na hayo, wewe msikilizaji, unayo fursa kushiriki kwa kutupigia simu na utasikika live ukitumia namba yetu ya studio, na kama upo nje ya Marekani unaanza na plus 1 202 619 3151. Kama nilivyosema hapo awali, kila tarehe kumi na nne ni siku ya kisukari duniani. Siku hii inatoa fursa ya kuongeza ufahamu juu ya ugonjwa wa kisukari kama suala muhimu la afya ya umma duniani na kusisitiza hatua za pamoja na za kibinafsi zinazohitajika ili kuboresha kuzuia, utambuzi na usimamizi wa hali hiyo. Kauli mbiu ya mwaka huu ni kuvunja vikwazo, kuziba mapungufu, inasisitiza dhamira ya kupunguza hatari ya ugonjwa wa kisukari na kuhakikisha kwamba watu wote wanaopatikana na ugonjwa wa kisukari wanapata matibabu na huduma sawa, ya kina, nafuu na yenye ubora, ni kulingana na WHO. Basi msikilizaji, uh, katika laini ya simu hapa ninao washiriki ambao ni wataalam uh, katika masuala ya afya pamoja na wale wanaoishi na kisukari ambao tutakuwa wote pamoja kujadiliana kwa mapana swala hili. Tunaye Dr Aisha Ali Fokla, mtaalam wa lishe, yeye anatoka hapa nchini Marekani. Vilevile tunaye uh, Dr Olive Akunga, mtaalam wa magonjwa ya kisukari, anatokea nchini Kenya. Tunaye Dr Marimigani Muganza kutoka shirika la Kapsa linalosaidia watu wa kisukari huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Na tunaye Elizabeth yeye anaishi na kisukari. Afrika inatarajiwa kushuhudia ongezeko kubwa zaidi la ugonjwa wa kisukari duniani. Idadi ya watu wanaougua ugonjwa huo inatabiriwa kuongezeka hadi milioni 55 ifikapo mwaka 2045, ikiwa ni ongezeko la asilimia 134 ikilinganishwa na mwaka 2021 kwa asilimia sabini. Bara hilo pia lina idadi kubwa zaidi ya watu ambao hawajui iwapo wana ugonjwa wa kisukari. Wakati huo huo basi, kati ya mwaka 2011 na mwaka 2021, Afrika Mashariki ilikuwa na ongezeko la mara tano la ugonjwa wa kisukari aina ya kwanza miongoni mwa watoto pamoja na vijana chini ya miaka 19, huku visa vikiongezeka kutoka watoto wanne kwa kila watoto elfu moja hadi karibu 20 kwa kila elfu moja. Nianze moja kwa moja na kwako Dr. Olive, hali ikoje hivi sasa hapo katika nchi ya Kenya kuhusiana uh, um, um, uh, um, na ugonjwa huo? Asante sana Hani, kwa kutualika kuzungumzia kuhusu hili suala la kisukari ambacho vile tunavyojua, na suali zuri sana ambalo umeuliza. Hali haiko sawa, haiko sawa. Ni kwa nini? Uh, idadi ya wale ambao wanaugua ugonjwa huu wa kisukari inazidi kupanda kila uchao. Uh, kuna vitu vingi ambavyo vinachangia uh, ine tukio la uh, ugonjwa huu kuwa zaidi na zaidi. Uh, mazingara ambayo tunakaa, mazingara si tu um, hali ambapo tuko um, ila pia inahusisha vyakula ambavyo tunakula kula, uh, ile hali ya mwenendo wa wa maisha watu wafanye mazoezi vile inavyotakikana, vyakula uh, ambavyo tunakula kama sana sana hizi za uh, ambazo zinahusisha vitu kama uh, nyama kama ni uh, ile nyama tunasema kama ni, ni white ama ile ya uh, nyekundu zote zinatumiwa uh, ni kama madawa ambayo yanatumika kutengeneza vyakula hivi zinachangia uh, kikubwa uh, kwa ugonjwa uh, huu wa kisukari na pia magonjwa mengine ya sugu ambayo tuna- tunayaona hapa um, Afrika Mashariki na Kenya uh, ikiwepo uh, moja ya zile nchi ambazo zinaathirika kwa zaidi. Kwa hivyo tuna hofu kwamba katika um, miaka ilio kumi ijayo ugonjwa uh, huu utakuwa umeongeza ongezeka sana um, na tunahimiza uh, wananchi na wale ambao sana sana wana ugonjwa huu katika familia zao, huwa na tahadhari kwamba uh, inabidi ina, uh, ina, ina, ina waanze kuishi kisawa ki, ki, kufuatilia uh, yale maelezo tunapeana kama yale ambayo tunapeana hii leo, ili tuweze kuzuia ugonjwa uh, huu kutoka uh, kuzidi uh, uh, zaidi ya vile ambapo hivo uh, kwa sasa hivi. Kenya tuko uh -huh. Uh, na kaunti ambazo asilimia hadi kumi na nne um, imepanda kutoka hapo uh, miaka ya nyuma tulikuwa tunaona asilimia kama tano, ikienda sana asilimia saba ya wa, idadi ya watu ambao wanaishi kwenye kaunti moja wanakuwa na ugonjwa huu. Saa hizi tunaona kaunti ambazo ziko na asilimia kumi na nne kuelekea asilimia asilimia kumi na tisa wa watu ambao wanaokoa ugonjwa huu. Sasa Dr Olive anaomba uh, aishi uh, hapo. Kwa wakati huu tuendelee kwanza na wengine, kisha tutarudi tuende moja kwa moja huko, uh, Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC. Kwako Marie, tufahamishe kwa kifupi tu hali ya ugonjwa wa kisukari ipo vipi, ukizingatia hivi sasa kuna machafuko hayo ya mapigano na kadhalika? Mm, kwa kweli ndani ya nchi ya DRC yale magonjwa yanatatiza sana, na watoto pia wanaanza pato na yale magonjwa, sababu watu wanakula vibaya. Kula vibaya inamaanisha ya kwamba watu wanakula chakula ambayo haiko kabisa bio na chakula yenye inachangiwa changiwa na mambo isiyokuwa vizuri kwenye afya na kwa hiyo watu wanaendelea, watu ambao wanagonjwa ugonjwa wa kisukari ndani ya nchi ya DRC, wanaendelea kuongezeka. Na tatizo ambayo tu tuliokuwa nayo, kwa kuwa nchi kabisa hawajihusishi zaidi kwa ajili ya haya magonjwa, na hiyo ni tatizo kabisa, na kuona namna gani tunaishi katika vita kila kilao, hiyo stress lakini inaendelea kuongeza magonjwa na wale ambao umekusha kugonjwa pia unajikuta mazara ma mabaya yanaendelea kuongezeka kwa kwao. Ya pili tatizo ambayo tuliokuwa nayo ndani ya DRC wa ma, ma- miungano nyingi ya shirika la rahia hawaongee kwa ajili ya haya magonjwa ya kisukari, sababu wanaona kwamba wafadhili wengi hawaleti pesa kwa ajili ya haya magonjwa, na hiyo ni tatizo sana mno, watu wanabakia hawajui kinachoendelea na wakati wanabakia hawajui kinachoendelea, wanaendelea kuwazia umalozi. Unasikia kwamba oh, ni fulani ndio ameenioga, ni fulani ndio amenikitinia, ijapokuwa ni magonjwa ambayo anakumbwa nayo. Na shida ya tatu ambayo tuliyokuwa nayo ni kuona wafadhili wengi kabisa hawasapoti mafundisho, hawasapoti kuendelea kufundisha watu kwa ajili ya haya magonjwa, na hiyo ni tatizo sana mno, ijapokuwa hii magonjwa kabisa inatesa inatesa watu kabisa na inaendelea kuwatiamu, hali ambayo hawawezi tena kutumika, sababu inagusa watu wa, wat ambao wako na miaka ishirini hadi makumi saba na, na kenda. Asante, asante, asante Dr. Maria kidogo kidogo eneo uliopo kuna makelele kidogo inakera nini, lakini tutarudi kwako. Uh, Dr. Aisha, tuje kwako wewe sasa. Kama tumeona watu wanasema hawafahamu, hawaelewi kuhusu ugonjwa huu na ni chakula vilevile vile, wewe katika utaalamu wako, hebu tueleze kwa ufupi, ugonjwa huu unatokana na nini, unakuwaje na vipi hali yake? Asante sana. Kwanza nasemaje, labda kama mtu hasemi labda aweke katika mute, kweli kaa ilivyosema makelele sana unakuwa ta usikii. No. No. Samahani. Okay. Samahani. Samahani, ugonjwa wa kisukari sisi tulio katika panel hii tunajua vipi inaanza, lakini at the same time kuna mambo fulani inakuwa inasababisha bila chakula inategemea katika familia yako uliyotoka heritage wazee wako familia yako, kama alikuwa na sukari, chances ya wewe kupata sukari pia ni iko juu. Na ulezi wa sasa hivi sio kama zamani, watoto wakitoka nje kucheza. Najua tunazungumzia ile group ya number one, type one, watoto hawana kucheza. Mimi nimetoka kwetu Zanzibar juzi, just kiasi mwezi uliopita, na nimepata shock nyingine vipi? Hmm. ugonjwa wa sukari ulivyojaa Zanzibar! Zanzibar umejaa ugonjwa wa sukari. Na kama huyu dokta mwenzangu alikuwa anazungumza kabla ya mimi, watu wanabelieve ah, mtu kaniroga, kanifanyia dawa. Mambo yale tuyasahau, tufate nini daktari anatuambia Halafu hizi mambo ya TikTok kila mtu anafuatilizia. Baada ya kumsikiliza daktari, mimi anamwambia afanye mambo chungu zima. Kwa hivyo mimi mambo mane, mlo mwema, fanya riadha, mikango ipunguze, uchaona. Halafu ongeza mboga nyingi katika chakula. Hakuna chakula kibaya, vipi unakipika, kiasi gani unakula hiyo ni namba one, kitu nachoambia watu. Ntarejea, ntangojea swala jingine. Lakini hapo sasa nitawauliza maanake wengine watakuambia wana changamoto ya kupata hicho chakula bora chenye lishe. Mm-hmm. Wanafanya nini? Ukinaambia, yani wanapata tabu ukipata hicho chakula. Naam, bila shaka maanake unajua vitu vinaweza kuwa ghali, unakuta watu wanakula chakula cha haraka haraka hichi fast food. Mm -hmm. Na nini hawali chakula hey, chenye lishe sasa ndo hivyo, kizungu tunasema una prioritize. Nini unataka kufanya kweli? Kila mtu anataka quick. Kunaweza kufanya hiyo quick, kula figili, kula salad, salad nzuri, lakini unaweza kuiua kwa ile nini unatia juu yake, kuna tungule. Sio lazim ule wali na mchuzi kila siku. Sio lazima ule ndizi kila siku. Ushaona Saladi wakati mwingine is okay. Matunda is okay. Kiasi gani matunda unakula? Chanifahamu, kuna vyakula mbalimbali ambazo unaweza kuengezea. Mimi katika klip zangu nafundisha mpaka watu vipi kupika chakula, kitu gani unafanya. Utafanya chakula cha siku mbili tatu, kama wewe mtu akufanya kazi masaa mingi, ili unacho chakula. Na mtu mwenye sukari lazima uwe na kitu ndani ya mkoba wako, just in case sukari yako imeshuka, unataka kutia kwenye mkono hasa. Kitu gani utaweka katika ile, hata mk mkate wa boflo slice moja, ile pia inasaidia. Asante uh, Dokta Aisha, tutarejea tena kwako muda mfupi ujao. Na sasa, hebu tumkaribishe Elizabeth ambaye yeye anaishi na kisukari. Tuambie hadithi yako, ulijuaje kwamba una kisukari? Ni muda gani, na je upo katika matibabu ya aina gani? Um, kwa jina nacei etk niligundulia nina kitikari mwaka uh, elfu. Nimeishi nayo miaka kumi na miwili na sasa sasa hivi natumia dawa ya Lantus na Novorapid ni uh, hayo hayo tukasa na maisha yako yako vipi? Ya, nini hasa tatizo kubwa linalo unakumbana nayo kwa vile unakula dawa, kwa hivyo na nini? nini hasa tatizo unalolipata usipotumia dawa au usipokula chakula kinachostahiki? Uh, nisipotumia dawa vizuri sukari inapanda, na hiyo inahatarisha maisha yangu, na pia sahii inatumia dawa kwa wingi, hiyo inaitwa multiple injection. Hiyo ni shida kwa sababu inahitajika ni kule mara ninapojidunga. So ni in, i changamoto kubwa, kwa sababu ninapojidunga na sina kitu cha chakula, nitajipata sukari imeshika chini, na kwa hivyo sitaweza kufanya kazi inavyofaa, ama nifanye vitu zangu za kawaida vile inavyofaa. So ni changamoto kubwa kama sina chakula ama siko karibu na chakula. Uh, inanitatiza, so zingine unajipata hata unaacha kujidunga dawa wakati unaofaa una, una una so, uh, kwa sababu unapojidunga unahitajika kula so ni changamoto kubwa kwangu. Asante uh, basi tutarejea tena kwako uh, muda mfupi ujao. Nije kwako Dr. Olive uh, Akunga, kwa nini aina ya kwanza ya kisukari ndio inayoshamiri sana uh, katika eneo la Afrika Mashariki kuliko aina nyingine za kisukari? Uh, ile ni swali zuri, isipokuwa ningependa tukusema kwamba idadi ya wale ambao wanaugua uh, aina ya pili ile tunaita type two haijajulikana vizuri, kwa nini watu wengi hawafiki za hospitali mpaka ugonjwa huwa umezidi kiwango ambacho aidha wamekuja na yale madhara ambayo yanatokana na kisukari. kwa hivyo tunaweza sema kwamba hiyo aina ya kwanza ndio iko nyingi, lakini kwa kweli sijui kama ndio iko juu ama ni kwa sababu aina ya pili haijagunduliwa kwa wale wengi ambao wanaugia ugonjwa huo. Kitu cha pili, hiyo uh, aina ya kwanza ama hiyo type one uh, inapatikana sana kwenye familia uh, inakuwa na ile tunaita um, Genetics, ama zile zile seli ambazo zinapatikana kwa mili ya watu ambao wanatoka familia moja huwa inafanana. So ukipata kwamba kuna familia ambayo wako na ugonjwa huu, huenda kwamba um, ikawa wengi ambao uh, wanahusiana kifamilia uh, watakuwa na ugonjwa huu. Hiyo inaweza changia uh, lakini ile kusema kwamba hii, hii aina ya kwanza iko nyingi kushinda aina ya pili sana sana ni kwa sababu hiyo aina ya pili um, idadi yake akijajiwa ya vizuri akijajiwa vizuri. Lakini um, hapa nchini Kenya, ile idadi ambayo tunaona iko zaidi ni hiyo aina ya pili uh, kwa sababu hiyo ndio aina ambayo tunaona uh, ina- inazunduliwa ina wakati ambapo um, uh, of course, Elizabeth uh, alivunduliwa akiwa mchanga na hiyo ndio hiyo huwa inafanyika kwa hiyo aina ya kwanza, lakini aina ya pili inabunduliwa uh, kwa sasa hata kwa wale wako wachanga wale ambao wako na miaka kumi kumi na mbili kwenda juu uh, na unapata kitambo ilikuwa inabunduliwa hiyo aina ya pili kwa watu ambao walikuwa na umri wa ile miaka thelathini na tano miaka arobaini kwenda juu, lakini sasa tumeipata kwa wale ambao wako wadogo kiumri. Kushinda hapo naam, dokta, kuna msikilizaji kwenye simu tunaye hapa ambaye anauliza swali, hebu tumsikilize. Msikilizaji, karibu, eleza uko wapi na jina lako, alafu tuambie unataka ombi gani? Safi, waziri hapa waziri wa shida, mpango wa ghafla. Salibu Nzali, Salibu Nzali yuko Kahama, Shinyanga, hapa nchini Tanzania. E, hapa katika ufafanuzi daktari, namsikiliza kwa makini sana, hususan katika sisi ambao tunafuatilia matatizo kama haya ambayo anawakumba watu wana umri wa kuanzia miaka miaka thelathini na tisa hadi mpaka arobaini na tano na kuendelea. Tunaona sasa hivi daktari kwamba watu wamekuwa na matatizo ya kuanguka ghafla tu, ama anapoenda kupima anaonekana huyu ukapata stroko, lakini akipima anaonekana kwamba choko ile inasababishwa na ugonjwa huo wa kisukari. Hii inapopimwa kwama kuonekana kwamba ni presha, lakini akipima anaonekana upande wa pili presha, upande wa, wa wa kwanza ni sukari. Sasa hapo nilikuwa nataka nijue ni sasa kwa daktari kwamba hasa hasa kinachosababisha kwamba kuwe na ushamiri wa kila muda tunapata hao watu wenye matatizo kama hayo, ni kiti ambacho tuepukane nacho ili tuweze kushindwa kuwa tunakabiliana hayo matatizo ambayo tunayaona kwa macho. Ni swali langu tu hilo, wa, wataalamu wangu nataka kujua. Dr. Olive, unaweza kutuambia kwa ufupi haraka maswa, majibu ya msikilizaji, maanake karibu tutaenda sehemu ya pili. Asante sana nafikiri, eh, kwa kifupi, uh, ndio, uh, kisukari na ugonjwa wa presha ni kama mapacha, na unapata yale yani madhara ambayo yanatokana na ugonjwa wa kisukari na ugonjwa wa presha huwa yanafanana. Uh, malegi haya mawili yanaweza, uh, leta shida ya bongo kama vile tunaita stuoku, ambayo inasema mtu anaanguka tu barabarani, inavyosababisha shida ya moyo, shida ya figo, kufuni na madhara mengine mengi. So presha na kisukari zinaendana pamoja kama mapacha vile. Ningesema kitu cha kwanza na cha muhimu ili kuzuia vile ambavyo msikilizaji ameuliza, ni kuenda kwenye kituo cha afya angalau mara moja ama mara mbili kwa mwaka, hata kama huna shida yote, naenda ukapima sukari, naenda ukapima presha, bikozi magonjwa haya ya mawili ni vigumu wawe kupata vile hisia ama simtomu ambazo zinaweza kwambia kuambia na magonjwa haya Lazima uende ukimwe ndio ijulikane na ipatikane mapema uweze kushughulikiwa. Naam, asante sana kwa maelezo hayo. Nafikiri tutakuja kuzungumzia maswala haya na namna ya kupima na kadhalika na maswala ya chakula zaidi katika sehemu yetu ya pili, maanake hivi sasa tulikuwa katika redio moja kwa moja. Msiondoke hapa katika live talk, tuko pamoja na Elizabeth, alafu kuna Dr Olive Akunga, mtaalamu wa magonjwa wa kisukari, Dr Aisha Ali Fulkner akiwa hapa Marekani, na Dr Marie Miganga. Msiondoke kando ya redio yenu, msiondoke doke katika simu zenu tutarudi sehemu ya pili. Unaendelea msikilizaji kusikiliza LiveTok ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Sasa tumeingia sehemu ya pili ya LiveTok ambayo inasikika kwa njia ya mtandao pekee, na washiriki katika LiveTok tunao wataalamu wa afya, Dr Olive Akunga, mtaalamu wa magonjwa ya kisukari kutoka nchini Kenya, Dr Aisha Ali Fokla, mtaalam wa lishe kutoka Massachusetts hapa nchini Marekani na hali kadhalika tunaye pia uh, Elizabeth ambaye anaishi na kisukari kutoka nchini Kenya. Na pia wewe msikilizaji, unayo fursa ya kutupigia simu na kuweza uh, kutoa maoni na mchango wako kuhusiana na mada tunayoizungumza hii leo. Nambari yetu ya simu ni +12026193151 kwa wewe ambaye upo nje ya Marekani. Na tayari kuna msikilizaji katika laini ya simu. Kabla ya washiriki kuendelea kujadiliana, tumsikie msikilizaji. Karibu, tuambie jina lako, mahala unapopiga simu, na tunakaribisha mchango wa kile ambacho unataka kuzungumza kwa wakati huu. Bila shaka mimi najulikana kama nation ya Arsenal kutoka Goce, jimbo la Migori nchini Kenya. Kile ambacho ningependa kuuliza kuhusu sana na ugonjwa wa kisukari ni mimi sehemu ya mazoezi katika kukabiliana na tatizo hili la ugonjwa wa kisukari. Alafu ya pili, katika nchi ya Kenya kuna uhamasisho dhidi ya magonjwa mengine na ya kisukari Aketiliu uh, na nani sana ili watu wahamasishwe we di, didi ya ugonjwa huu uh, wa kisukari. Sasa ni nini serikali itafanya kuhakikisha kwamba kuna uhamasishaji, watu wajue kwamba dalili za da ugonjwa huu unaanza vipi na jinsi ya kukabiliana nazo katika sehemu mbalimbali za nchi yetu ya Kenya. Mungu mungorobariki. Asante sana mambo hayo. Umeuliza masuala mawili, Dr. Aisha. Upande mmoja wao ulizungumzia mazoezi. Hebu waeleze mazoezi yanachangia vipi katika kupunguza kisukari au kuongeza kama hufanye. Asante sana, mazoezi ni kwa hakika ni kupunguza uzito wa mwili hiyo jambo la kwanza, kukusaidia kama mimi hapa niliko kuweko wagonjwa wangu, mi niko katika section ya watu waliokuwa type 2 na wengi katika wagonjwa wangu ni waliokuwa wako at least palmi a arobaini na hamsini zaidi kushinda ulimwili wao, na tumeona wakifanya mazoezi, mambo mengi yanapungua. In fact even dosage ya ile dawa zao. Kwa hivyo mazoezi ni kitu wakati mwingine unahisi tabu kufanya, lakini ni kitu rahisi sana. Maana yake unaweza kufanya mazoezi hata unapokaa juu ya kiti chako, ukawa unanyanyua miguu, unanyanyua mikono, unafanya kila kitu vile, kwa kila kutaharikisha kila pahala pa mwili wako. Kwa hivyo mazoezi ni kitu muhimu sana, hususan kupunguza mwili. Ile ni kitu namba one katika watu wagonjwa wa sukari. Sio kama watu wanene tu ndo wanapata sukari. Unaweza kuwa mwembamba ukawa na sukari, lakini ukiwa mnene, hiyo ndio kitu muhimu. Na katika laini ya simu tena tayari kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, tunakaribisha mchango wako. Asante sana, mimi ni Josephat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Nashukuru kwa sababu ya huu mchadara yenye mmeleta wa e, ugonjwa wa sukari na kitambo. Nianze, naomba kama wiki chao tutaweza tena kurudia, kwa sababu huu ndio ugonjwa yenye iko na changamoto katika nchi yetu ya Kenya kabisa, na wengi wenye wamegonjeka imekuwa ni shida kugundua, imekuwa ni shida kulea ugonjwa kama huu, na hasa imesumbua kweli kabisa e, kama mimi mwenyewe nimeshapoteza e, mandugu zangu watatu wa kiume wawili na wa kike mmoja kutokana na ugonjwa wa sukari. Ni ugonjwa wenye iko complicated. Ndugu e, e, yangu wa kwanza alikuwa anafanyiwa hiki kitu kinaitwa dialysis, ambaye ni very expensive. Unapowekwa kwa hiyo machine, lazima kweli uwe na pesa za kutosha, lazima uwe pengine kama pumzika upate mahali unatoa pesa ndio uweze kuskimu huu ugonjwa. Haya, huu ugonjwa wakati umekulemea sana, magonjwa nyemelezi yako mengi yenye yanakungojea sana sana, ugonjwa wa kidhinifelia, magonjwa kama ya presa huwa yanaingia, sababu gani? Wakati ume, umeambiwa chakula yenyenatekana utumie uh, uh, ili uweze kudhibiti sukari pumbe tena eh, kidini kidini kinahitaji vile vyakula. Unaponyima mwili ile chakula tayari, kidini inaanza kufeli tayari, mambo ya presa inaanza kuwa. Kwa hivyo ni ugonjwa yenye iko very complicated kwa sababu Yani inaita inasumbua, inahitaji kweli madaktari waweze kukaribia eh, eh, katika minisa ya afya na serikali waweze kuungana pamoja, ili waweze kuelimisha watu kwa, kwa sababu kama huyu ndugu yangu ya kwanza alianza ali, ali kuchua ugonjwa wako nayo wakati alianza mkojo wake ilianza kutokea tu, akiwa safaki maji akaanza kupita tu pila kusimama hapo ndiyo alienda kupimwa akapatikana hako na, na huo ugonjwa kweli, na kuendelea kutibiwa miaka miwili hiyo. E, kiti ni feri ikawa, ikawa pressa ndugu yangu ankimkuwa, asante anapata kitu kinaitwa az, azira, unapata ameanguka akiwa anafurahia zaidi, anaanguka ikiwa anatulia kidogo tu hivi, unapata maneno yanakuwa ya mabaya cuso. Tunahitaji kweli elimu ya kutosha ili tuweze mm -hmm. kusaidia wagonjwa katika sana sana nchi yetu ya Kenya, na naomba vile nimeanza, tuweze kurudia hiki kipindi ili hewani, watu wote tuweze kupata tuweze kusaidiana katika hii hali. Mpiga picha, shukrani sana msikilizaji um na tumesikia ombi lako, tutaendelea kulifanyia kazi uh, Dr. Olive, uh, kama ulivyomsikia msikilizaji, amesema kwamba hakuna elimu ya kutosha, na kulingana na takwimu za hivi uh, karibuni zaidi ya wa wakenya milioni mbili wanaishi na kisukari, nini mtazamo wako katika hilo, um. Ni kweli kwamba ugonjwa huu haukuwa, ujumbe wa ugonjwa huu uko umeenea sana hapo, uh, siku za nyuma, na huenda ndio maana huo um, msisitizo kutoka upande wa serikali haukuwa, lakini mambo yamebadilika sasa. Kuna wale ambao tunaita uh, wawezeshaji wa afya ya kijamii ama wale community health workers, ambao serikali sasa imeweka mikakati ya kuhakikisha kwamba hawa wawakilishi um, uh, na um, eh, wa kiafya katika jamii wanazunguka na zile mashine za kuweza kupima sukari kwenye kigemo, kando na zile vipimo ambazo wamekuwa wakifanya kama za presha, kuangalia uh, wale watoto ambao you know, afya yao si mzuri sana na mambo kama hayo so, nafkiri um, kwa siku zijazo serikali tunatumai, uh, kwamba itafiri ya mkazo ugonjwa huu, kwa vile kama vile msikilizaji ameeleza ni shida ambayo, um, imekita ime, ime, ime, ime mizuri sasa katika maeneo yote ya nchi yetu um, mm. um, kando na serikali, kuna shirika ambalo linaitwa Kenya Diabetes Study Group, ama uh, shirika la utafiti uh, wa shida hii ya kisukari ambayo inajumuisha wataalamu wa ugonjwa wa kisukari, mimi na wenzangu ambao pia tuko na mpango um, kuanzia mwaka um, ujao kwa kuweza kueneza uh, maelezo haya uh, kuhusu ugonjwa wa kisukari na kuweza kufikia Wakenya wengi na pia um, mara lote la Afrika ikiungana um, na wenzetu ambao pia ni wataalamu wa shida hii. Daktari Akunga, kuna hilo swala. Msikilizaji mmoja akauliza, kwa nini unafikiri hakuna kampeni za kutosha kuzungumzia ugonjwa huu na hakuna fedha za kutosha? Kama yule daktari kutoka DRC amesema, ni tatizo kubwa sana pesa kuhusu diabetes au kisukari haitolewi sana. Yeah, likuwa limedikia kidogo. Nafikiri nitarudia tena kwamba ugonjwa huu kwa siku za hapo nyuma haikuwa ime, yani, idadi ya wale watu ambao wameathirika idadi hiyo haikuwa inafahamika vizuri, lakini kwa sasa, kwa vile hii ni vota ambayo imeanza kama mahospitali kama kaunti za, za, za nchi Kenya na nafikiri pia nchi zingine e, katika Afrika Mashariki tumeanza kujumuisha idadi hii na tunajumulisha serikali kwamba ugonjwa huu isipokuwa zile magonjwa ambazo serikali ilikuwa imetilia mkazo nazo, hii pia ni uh, jambo ambalo um, serikali inatakikana uh, kuichukulia, um, kwa you know, ile ile seriousness ambayo inahitajika, kwa sababu hata kama hii idadi yalikuwa imejulikana hapo mbeleni kwa sasa hii idadi imeanza kujitokeza, na vile msikilizaji alieleza, hata katika jamii kuna wale watu ambao wanaathirika, familia ambazo zinaathirika, na hii ni um, jambo ambalo tumeanza kama hili kundi la uh, kuongeza utafiti wa kisukari Kenya, na pia tumeungana na mataifa ya Kiafrika tukena East Africa kwa sasa, so wataalamu sio tu wa Kenya bali wale wataalamu wa kisukari uh, katika Afrika Mashariki tumeungana na tumeanza kutilia mkazo swala um, hili, na tunahimiza serikali zetu kuweza kuichukulia kwa ile rasa ambayo inatakikana. Kitu cha pili, nimesema kwamba kuanzia mwaka ujao kuna zile mikakati uh, ambazo tumeweka uh, kuweza kuhakikisha kwamba wananchi wataweza kupata maelezo haya kupitia kwenye mitandao kupitia kwenye runinga, na tunatumai kuanza tutaanza uh, masehemu um, madogo madogo, lakini uh, lazima tuanze mahali ili tuweze uh, kueneza ujumbe huu vile inatakikana, na nafikiri serikali wa, uh, wakati ambapo wataona kwamba hili ni jambo ambalo wataalamu wanatilia mkazo uh, tunatumai kwamba kwa hata hizo fedha ambazo zinatengwa uh, kwa magonjwa um, kadha wa kadha sukari pia itawekwa kipaumbele kwa sababu ni ugonjwa ambao unaathiri uh, watu sana, na madhara yake si madogo, kama hiyo ambayo msikilizaji anaeleza, mtu kufikia kiasi ambacho figo zimefeli, inahitaji damu yake itasitwa na makine. Ni shida ambazo zinagharimu serikali pesa nyingi sana kuweza kumtibu mgonjwa moja tu. Ni so, kitu ambacho ikianza kushughulikiwa kwa mapema itaweza pia ku kuhifadhi pesa za serikali kwa wingi, ambazo zinatumika kwa kwa afya ya waathirika. Shukrani sana. Basi na hivi sasa uh, tusikilize kwanza maoni ambayo wasikilizaji wametutumia kupitia mtandao wetu wa Facebook moja kwa moja basi, inasoma ujumbe wa Masanja Deus, anapatikana Igate Geita, ameandika kikubwa zaidi inatakiwa elimu itolewe mara kwa mara ili kila mtu achukue tahadhari dhidi ya ugonjwa wa kisukari. Majaliwa Mashaka wa Iringa, Tanzania, anasema ni vyema elimu ikatolewa kuhusu ugonjwa wa kisukari miongoni mwa jamii. Salum Nyoha, yeye anapatikana Gongo la Mboto, Dar es Salaam, Tanzania, anasema ugonjwa wa kisukari umekuwa ni tishio sana duniani. Huyu ujumbe mwingine unatoka kwa Marco Nyanda wa Lunguya, Msalala, Kahama, Tanzania anasema, kiukweli inatakiwa elimu itolewe mara kwa mara, wananchi wafahamu, maana wengi wao hawafahamu hata ugonjwa wa kisukari unaanzaje na hadi kufahamu ni namna gani nitaweza kufahamu maishara. Jean Baptiste naye pia anasema ninahitaji kuelimishwa kuhusiana na, yeah. uh, na, na ugonjwa wa kisukari. Naona maoni yako mengi na wengi wanaonyesha kwamba hawana ufahamu wowote kuhusiana na ugonjwa wa kisukari. Nam mkamiti ni kweli watu wanasema hawafahamu. Daktari Aisha ulisema ulikuwa Zanzibar, umeona kwamba imeongezeka kiwango cha watu wanaokuwa na ugonjwa wa kisukari. Je, kutokana na mazungumzo tunakuwa hapa, unafikiri serikali inafanya vya kutosha au mashirika yanafanya vya kutosha kuwaelimisha watu, au hatua zinachukuliwa kuhakikisha kwamba wanapambana na ugonjwa huu? Kwanza nataka kushukuru madaktari wawili waliokuweko Zanzibar, ambao ndo walionipa idea hii ya kuanza hata kipindi cha ngumia katika YouTube. Mmoja ni Dr. Faiza na Dr. Miskia ambao wao ni madaktari wa, wa mambo ya sukari. Uh, nadhani serikali inajitahidi, inajitahidi, lakini wanataka watu bado wasaidie wagonjwa wengi sana na hakuna madaktari wa kutosha, na kuhusu kuambia nini kula watu wetu, kitu kama hicho hakuna. Nchi za Ulaya unapata watu kama mimi wanaoitwa ma-dietitian na nutritionist, ambao lakini kwetu hatuna mtu, unamwambia tu. Kwa hivyo kitu kama kile ndo tunataka tuwafundishe nini wafanye, na watapokuwa tayari wana ile sukari. Sasa washakuwa na su sukari. Sasa vipi niishi? Manake ule yale ni maradhi yako ya kwe, maisha sasa most of the time inakuwa ndo unayo maisha sasa, utafanya nini? Sio kibaya, mimi na wagonjwa wangu miaka thelathini na tano wana ugonjwa wa sukari, lakini lazima sisi Waafrika tuwafundishe jamaa zetu sasa ushakuwa na maradhi haya utafanya hivi kwa daktari lazima uende kwa daktari wako ukiwa na miadi na daktari lazima uende umsikilize nini daktari wako anakwambia nini ule nini ufanye nini usifanye sio tutafanya leo kesho unasahau ni tabu lakini ndo huna choice ukijiambia mwenyewe vile sina choice lazima nifatilize mimi nimeambiwa nifanye Shukrani na maelezo uliyoyatoa bila shaka, uh, Elizabeth pia naye amesikia kwa kuwa ni mmoja kati ya watu wanaoishi na kisukari. Elizabeth nikirejea kwako, uh, tangu upate ugonjwa huu umepitia changamoto za hapa na pale. Nini ambacho unaweza ukazungumza hii leo ukawapa hamasa watu wengine wanaoishi na kisukari kama wewe kwamba kuna maisha baada ya kisukari uhum. Nilivyosema kuwa ugonjwa uh, wa kisukari uh, itaweza kuishi sana iwapo una maarifa, unafanya mazoezi, unakula vizuri viwango ambavyo vinahitajika, na pia dawa unatumia vizuri, ukifuata maagizo ambayo unapewa na daktari, basi itaweza kuishi vizuri, kwa sababu nimeishi nayo miaka kumi na miwili na mpaka hivi sasa sijapata any complication. So uh, naweza sema ugonjwa wa sukari unapojitunza vizuri na unapofuata ma- mawaidha ma ama maagizo ambayo unapewa na daktari, ikiweza kuishi vizuri bila tatizo lolote. Iwapo kuna changamoto kadha wa kadha, inaweza ishi nayo na uishi vizuri. Mm. Naam, lakini kuna suala moja okay. Tena vile vile dawa hizo unazotumia maanake mm -hmm. Wengine watajiuliza pengine hawapati au inakuwa ni gharama kubwa. Dawa hizo unazipata wakati wote na gharama yake inakuwa kiasi gani? Kwa, uh, kwa dawa, naweza sema, mm, dawa dawa ni pesa mingi kwa sababu nahitajika, kama saa hii nahitajika nijidunge mara nne kwa siku, na dawa ambazo najidunga na uh, ni gali mno, so uh, na- napata so zingine un, kuna kilo tatizo la kupata dawa, na ukienda uh, kama hospitalini unapata wako na dawa moja tu kama tuseme mixed, na saa hizo uko kwa dawa uko kwa bezol na bola sinsili, so unajipata unarudi tena kutumia mixed, kwa sababu huduma nyingi za afya zina haziko bado ilfaya na hiyo maarifa ya bezol na bola, so unajipata tena umerudi nyuma, alafu pia ukitaka kwenda kununua dawa pia nyingi utapata zina kama kwa kemist mingi unapata mixed peke yake, wengi hawana hivi beso na bola. So ni changamoto kubwa, na pia kuna uh, vifaa ambavyo vinatumika ku, kupima sukari, hizo gharama yake iko juu sana. So kwa mtu wa kawaida ni mgumu sana upate akipima sukari kila siku, na kwenda hospitalini kila siku pia utatumia pesa nyingi. So, hiyo ni changamoto kubwa sana. Mm -hmm. Yes. Shukrani mm -hmm, sana kwa kutupa hadithi yako kuhusiana na maisha unayoishi na ugonjwa wa kisukari uh. Sasa nije kwako kwa Dr. Olive uh, kutokana na maombi ya uh, wasikilizaji wengi uh, kupitia Facebook kwamba wanahitaji ufahamu kuhusiana na ugonjwa huu wa uh, kisukari uh, labda tungerudia tena kwa dakika mbili hivi utufahamishe, kwa msikilizaji ambaye amejiunga hivi sasa. Je, ugonjwa wa kisukari dalili zake ni zipi, na utafahamu vipi kwamba sasa nimepata ugonjwa wa kisukari, na hatua gani anatakiwa afanye baada ya hapo? Right, swali zuri kabisa. Kitu cha kwanza um, inalingana na ni kipi cha kisukari ambacho mtu ako nacho. Kwa wale ambao wanaugua uh, kisukari ile aina ya, ya kwanza ama ile ilesimaika taikwan uenda uh, um, mgonjwa aka- aka- akapata aka kwamba anakula lakini zile kilo za mwili haziongezeki sana sana. Wale ambao wanagunduliwa wakiwa bado wadogo kwa umri unapata kwamba mtoto um, analishwa ana vile ambavyo inapatikana, lakini kilo zake za mwili haziongezeki. Mtoto anakaa amechekacheka ama anaitisha maji. Kwa wale watoto ambao, kumbuka, aina hii ya kwanza inaweza patikana kwa mtoto ambaye hata ana miezi sita pekee. So, wale wadogo utaona uh, kwamba hizo kilo haziongezeki, lakini hawezi wakakwambia kwamba wako na kilo. Wale ambao wanaweza kujieleza, unapata wanakunywa maji zaidi ya kawaida, wanataka kukula zile vitu vya sukari sukari, uh, wanapitisha mkojo zaidi ya vile inatakikana. Pia watu ambao wanapatikana, um, na kisukari uh, cha aina hiyo ya pili ama type two, ya unapata kwamba kuna wale ambao uh, kilo zao ni nyingi kushinda vile inatakikana, lakini pia kuna wale ambao watakuja wa kugundua kwamba um, kilo zao zinapotea na pia tu wanafanya mazoezi ama ya wakuli vizuri ama pia hiyo shida ya mkojo na hiyo shida ya kutaka kula sana na hiyo kuchoka sana sana, hizo ndo huwa ni dalili. Lakini aa, kando na hayo, ni vizuri kwamba watu wafahamu kwamba kisukari kinaweza kuja bila dalili yoyote. Unaweza pata tu mdomo inakauka, ama hata kuna wale ambao usingizi inapotea. Kunaweza kuwa na, na dalili ambazo hazieleweki vizuri, inaweza kuwa ni ugonjwa upi So, ilo, ilo kwa hivyo ile tunahimiza ni kwamba hata kwa wale wahudumu wa afya mgonjwa ki, akija hospitalini uh, ama mtu ukiwa unajisikia haujisikii vizuri na huwezi elezea ni nini uh, anakuja labda ni msafiri. Inaweza kuwa ni malaria, inaweza kuwa ni kifua, inaweza kuwa ni mitumbu, kuna shida. Ugonjwa wa kisukari pia inaweza kuwa na zile dalili ambazo hazieleweki vizuri. Kwa hivyo, ukienda hospitalini, ni vizuri kila mara sukari yako iangalie. Inaweza kuwa kile kipimo cha rahisi cha kidole, ama ile ambayo tunaita HBA1c ambayo unaangalia kiwango chako cha sukari kwa miezi tatu iliyopita imekuwa vipi, na hiyo ndio tunatumia kusema, uh, kwamba huyu ana kisukari na huyu ana hiyo kipimo cha kidole ni kizuri, lakini kuna wakati mwingine ambayo inaweza kupotosha, labda imekula vitu ambavyo viko na sukari vingi, ama uliyakula na sukari iko chini. Lakini nicho kipimo cha kuangalia kwa muda wa miezi mitatu sukari ya mgonjwa imekuwa vizi, huwa inatupea uh, na jibu haswa wakati tunajiuliza huyu ana kisukari ama hana no. Kulingana na lile jibu kutapata, huwa inatuelekeza yapi ambayo yatamfaa mgonjwa. Naam, baada kabla ya kurejea hapo kwako wewe, maana yake tunazungumzia mambo ya dawa, kuna msikilizaji kwenye simu. Karibu, utueleze nini maoni yako au swali lako unaotaka kusema. Msikilizaji: Ah, kiukweli nilikuwa bado niko hewani kwa ajili ya kumsikiliza daktari wetu. Kitu ambacho nakiona unapoenda katika vituo vya afya hasa katika mahospitali makubwa unakuta madaktari wanashauri kwamba mtu anapopatwa na kisukari analazimika kutumia chakula, kwa mfano kama ugali wa mtama, mahindi ambayo hayajakoboreshwa. Sasa je, hivi tuseme kwamba inashindikana kwa upande wa kwao wa wataalam kutoa elimu ya moja kwa moja kwamba mtu aanze tu moja kwa moja kutumia ugari wa mtama e, iza kama ni mahindi ambayo hayajakoboreshwa, ili lengo na madhumuni kuweza kujikinga na ugonjwa huu hatari ambao umekuwa tishio kwa sasa. Labda mii swali langu bado, niko na daktari, nataka nijue, kwa sababu watu wanakuwa kama wanapewa mtihani ya kwamba chakula kile ambacho ulikuwa umekiepuka kwa kipindi kile, ukisharudishwa kwamba uanze kutumia chakula ambacho ndo kinatakiwa sasa, hili kiweze kumstiri, u ndo inakuwa shida. Je, kwa utaratibu huo, wao madaktari hawana hiyo sehemu nakuweza kutoa u elimu nakuweza kutoa ili watu wakaanza tu moja kwa moja ili kukingama na na huu ugonjwa? Ni swali langu hiyo kwa mtaalamu Nam, hai, Daktari Aisha, huko hapo unaweza kulijibu hilo swali, we kama ilivyofahamu mia anavyosema, kuna uh, mahindi fulani yale, kwa sababu ya kufanyia ugari maana ilikuwa kuna static nyingi, sijasikia uzuri lakini e, kama unaweza kuniambia kidogo. Alikuwa anauliza kama, maana yeye anapata mahindi peke yake au hapati chakula kile cha lishe bora uh-huh. Uh, vipi la kufanya, maana yake aweze ya kupambana na ugonjwa huo? Okay, mahindi kwanza sio kitu kibaya. Mahindi sio kitu kibaya hata kidogo. Kuna watu wanakula ugari kila siku Okay, lakini kama nilivyosema kabla pale, kiasi gani ule ugari unakula. Hasa ule ugari unapokula unakula na mboga, hasa ile mboga iwe nyingi zaidi kushinda ule ugari. Nikikwambia kwa kipimo, time ya wakati wa kula, chukua ule ugari hektia katika kikombe cha chai, kikombe kile, ile ndo saizi ya kula ugari, utanifahamu? No. lakini mboga unaweza kuijaza katika sahani pale Mahindi sio mabaya hata kidogo, yakiwa meupe, yakiwa mekundu, akiwa brown, akiwa rangi yoyote. mahindi ni, sasa tunakuita ni wanga, carbohydrate. Kwa hivyo no, sio kitu kibaya hata kidogo. Sasa swala nyingine linakuja hapa. Je, kwa kula chakula peke yake mtu anaweza kupunguza kabisa asitumie dawa au ugonjwa huu unaweza kupona? Ah, a hiyo so, yo swala hilo litakuwa kwa daktari, lakini sidhani, sidhani hata kidogo. Maana yake kuna sababu fulani nyingine kwa nini umepata ile sukari. Kula sawa, unajipunguzisha, ili daktari wako atapunguza dosage, ama na wewe utapunguza mwili na kitu kingine usianifahamu yeah. Lakini ndio kupona kula, unajikuwa unajitizama nafsi yako unajisaidia, kama nilivyokuambia, naye mgonjwa miaka thelathini na tano sasa hivi ana sukari na yote anajitengeneza, kwa sababu anakula uzuri. Kwa hivyo hana shida nyingine, hata huwezi kujua kama naye sukari. Kwa hivyo Daktari Akunga, watu wengi wanajiuliza, mtu akiwa na ugonjwa au pakiwa na ugonjwa, hatimaye mtu anapata matibabu fulani. Je, kisukari kuna tiba ambayo inaweza kukomesha kabisa ugonjwa huo utoweke, ikiwa ni kwa kula au kwa dawa? Asante yu hilo sana. Aa, lakini, aa, ni swali ambalo tunaulizwa sana, lakini ajibu kwa ufupi ni kwamba kulingana na kile kiwango cha sukari ambacho kunapata kwenye damu yako, kuna kile kiwango ambacho na kuko na zile eh, nambari ambazo tunaangalia kwa hiyo kipimo na tunaweza kuambia hii, ukiweza kula vizuri vile daktari ameeleza, ukiweza kuanza kufanya mazoezi kupunguza hizo kilo, huenda ukarudi ukawa uka, uka sawa. Lakini kwa kikubwa, ugonjwa wa sukari huwa hatina tiba ambayo itaiondoa kabisa mwilini, sana sana ile aina ya kwanza ambayo inatokana na lile kongosho la mtu kutofanya kazi kabisa, unless uende uwekewe hiyo uh, kongosa mapankreas mpya uh, ambayo kwa sasa uh, nchi nyingi uh, hazifanyi hiyo, because ile uh, uh, utafiti wa hiyo transplant bado inaendelea. Sio rahisi kuambia mgonjwa ambaye ako na kikundi hicho cha kwanza cha kisukari kwamba atapona. Kile ambacho tunaweza kumpatia ni zizo dawa za insulini ambayo inaridisha hiyo homoni ambayo haipo kwenye mwili ili iweze kusawazisha kiwango cha sukari kwenye damu. Kwa wale ambao wako na kisukari uh, uh, kikundi hiko cha pili ama ama wale ambao wanapata ugonjwa wa kisukari kutokana na uja uzito, uh, kuna zile madawa ambazo tunawapea ili kuhakikisha kwamba sio si sukari ambayo inasawazishwa, bali pia tunazuia yale madhara yanayotokana na sukari kama vile ambavyo tumesema, shida ya figo, shida ya moyo, shida za stroka mm -hmm, na katika ubongo na shida nyinginezo ambazo hata zinaweza fanya mgonjwa hata kukatwa mjina vitu kama hivyo lakini, mm -hmm, kwa asilimia kubwa huwa hatuwezi kusomesha ugonjwa huu. Shukran sana Dr Olive Akunga, mtaalam aliyebobea katika ugonjwa wa kisukari kutoka Kenya. Hali kadhalika ninakushukuru Dr Aisha Ali Foklar, mtaalamu wa lishe kutoka Boston katika jimbo la Massachusetts hapa nchini Marekani, na vilevile vile Elizabeth ambaye anaishi na kisukari, anatoka huko nchini Kenya. Kwa kuendeshea live talk nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Abdu Shakur Abodi upande wa pili. Mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili.