Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Ofisi ya zamani ya wa walindamani wa Umoja wa Mataifa nchini Mali, MINUSMA, imekabidhi kambi yake ya mwisho kwa wakuu wa baraza tawala la kijeshi. Baraza hilo liliwalazimisha walindamani kuondoka mwaka jana kutoka nchi hiyo inayokumbwa na mzozo wa uasi. MINUSMA iliyopelekwa nchini humo tangu mwaka 2013 ilimaliza kazi zake Disemba 31 baada ya viongozi wa kijeshi wa Mali kuamrisha kuondoka wakati uhusiano ulipoanza kuharibika. Bendera ya Umoja wa Mataifa ilishushwa hii leo katika kambi iliyoko nje ya mji mkuu wa Bamako, iliyoko makao makuu yake na kambi kuu ya kuendeshea operesheni zake nchini humo. Katika sherehe za kuifunga kambi, waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdoulaye Diop alirudia tena malalamiko ya baraza tawala dhidi ya ofisi hiyo kwamba ofisi hiyo haikuwa katika uwezo wa kutekeleza mahitaji na matarajio muhimu ya Wamali. Minusma ilikuwa na jukumu kubwa la kuwalinda raia na haki za binadamu. Wanaharakati wa hali ya hewa walifanya maandamano mjini Baku, Azerbaijan, hivi leo Ijumaa, wakishinikiza usitishaji wa matumizi ya nishati ya mafuta na kutoa wito kwa nchi zinazochafua mazingira kulipa. Waandamanaji hao walizitaka nchi tajiri ambazo zinahusika na uzalishaji mwingi wa gesi chafu inayochangia ongezeko la hali ya joto duniani kulipa kiasi cha pesa kilichokubaliwa katika mashauriano ya ufadhili ya hali ya hewa yanayofanyika katika mkutano wa mwaka huu wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa COP29. Baadaye mchana wanaharakati wa hali ya hewa kutoka Afrika walifanya maandamano wakidai ufadhili zaidi kuzisaidia nchi za Afrika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America, Washington DC. Moto ulisababisha vifo vya takriban watu kumi katika jumba la wastaafu kaskazini mwa Uhispania. Serikali ya mkoa ya Aragon imesema Ijumaa moto huo katika mji wa Wila Franca del Ebro, kilomita 35 kusini mashariki mwa Zaragoza, ulianza katika makazi ya wazee mapema leo. Ilichukua saa kadhaa kwa wafanyakazi wa zimamoto kutoka eneo la Zaragoza kudhibiti moto huo, msemaji wa serikali ya mkoa alieleza. Msemaji huyo hakusema iwapo washirika wote walikuwa wakazi wa mji huo wa wastaafu, ambapo takriban watu 82 wanaishi hapo. Mtu mmoja alikuwa katika hali mbaya kiafya, huku watu kadhaa wengine wakipata huduma haswa kutokana na kuvuta moshi. Chanzo cha moto huo bado kinaendelea kuchunguzwa. Mamia ya waandamanaji waliingia katika mitaa ya mji mkuu wa Jordan, Aman, leo Ijumaa, wakiandamana kupinga hatua ya Israel ya kulipiga marufuku shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina UNRWA Wakiwa wamebeba mabango yaliandikwa, tunapinga kuvunjwa kwa undwa. Waandamanaji hao walisikika wakimba na kutoa kauli mbiu zinazounga mkono Palestina. Israel inasema wafanyakazi wa undwa walishiriki katika shambulio la Hamas Oktoba 7 mwaka 2023 dhidi ya Israel ambalo lilizua vita huko Gaza. Umoja wa Mataifa umesema wafanyakazi tisa wa undwa huenda walihusika na wamefutwa kazi. Kamanda wa Hamas nchini Lebanon aliyeuawa na Israel pia aligundulika kuwa alikuwa akifanyia kazi Undwa. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz amemhimiza Rais Vladimir Putin wa Russia kuanza mazungumzo ya amani na Ukraine alipozungumza naye kwa simu kwa mara ya kwanza baada ya miaka miwili. Msemaji wa ofisi ya kansela Stephen Hebestreit anasema wakati wa mazungumzo hayo, Scholz alilaani vita vya uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine na kutoa wito kwa kiongozi wa Russia kusitisha mara moja vita hivyo na kuondoa wanajeshi wake kutoka nchi hiyo. Kiongozi wa Ujerumani amehimiza Rusia kuonyesha nia njema na kuanza mazungumzo na Ukrain kwa lengo la kupatikana amani ya hali ya kudumu. Mazungumzo hayo yamefanyika wakati nyeti eh, katika vita hivyo, wakati wanajeshi wa Ukraini wakikabiliwa na shinikizo kubwa na kuchaguliwa kwa Donald Trump Marekani wa kwanza kuzusha hofu ikiwa Washington itaendelea kuinga mkono Kievu. Okay. Mwisho wa habari za dunia ulikuwa na mimeri Mgawe. Karibu katika meza ya waandishi wa habari na wahariri ambapo tunajadili maswala makuu ambayo yametokea wiki hii, kutoka Sauti ya America, Washington DC. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Kwenye laini ya simu kutoka Kampala, Uganda, ninaye mhariri wa siasa na mwandishi wa habari Kenneth Lukwago wa shirika la habari la Radio 1. Ninaye mwandishi huru kutoka Nairobi, Kenya, Michael Were Muhusia, karibu wangwana. Siku zote nasema asante kukubali kuitikia kuja kushiriki kipindi. Asante. uh, Suala so, kuu linalojadiliwa wiki hii ni kuhusu mazingira. Ni kwamba viongozi wanakutana Azerbaijan, Baku, kujadili namna ya kuweka dunia iwe salama kimazingira. mazingira mazingira yake kasirika binadamu, wakati mwingine anakuwa hana uwezo, lakini binadamu ana uwezo wa kulinda mazingira yasiingiwe hasira. Wanapokutana Azerbaijan, wachafuzi wakuu wa mazingira kote duniani kiviwanda na wenye idadi kubwa ya watu duniani viongozi wao hawatashiriki kikao hicho. Marekani, China, India, Indonesia hawapo, na viongozi kutoka Afrika wanaendelea kushinikiza kwamba pawepo mgao wa fedha kusaidia nchi za Afrika ambayo ni mchafuzi mdogo sana wa mazingira, lakini anakumbana na athari kubwa za kimazingira. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya, Musalia Mudavadi, ameongoza juhudi za kutaka ufadhili mkubwa kwa nchi za afrika kukabiliana na athari za mazingira, ikitiliwa maanani kwamba Kenya miezi michache iliyopita ilipitia matatizo makubwa sana ya mafuriko. Ya Michael were muhusia, wachafuzi wakuu wa mazingira wakati hawapo, na wao ndio wafadhili wakubwa, wao ndio matajiri, wao ndio wenye hela. Itiliwe maanani pia kwamba Rais Donald Trump wakati akiwa muhula wa kwanza na sasa ni mteule anakuja, wakati wa kwanza alitishia kuiondoa Marekani katika Paris Accord, makubaliano ya mazingira. Kuna yoyote ya muhimu unadhani yatatoka nato ya Azerbaijan kulinda mazingira, Michael? Uh, ni mkutano ambao umeendelea kwa takriban wiki moja sasa, na ni kitu ambacho kwa mtazamo wangu uh, ni sawa na kumpigia mbuzi gitaa, maanake vigogo wote ambao kwa hakika wanahusika pakubwa katika uchafuzi uh, ucha wa mazingira hawajajitia uh, uh, pressure ile kwa maana ya kujihusisha na mkutano wenyewe. Labda pengine watafuatilia pembeni tu kujua ni nini hasa kilichoendelea, lakini kubwa zaidi, wao viwanda vyao vinatumika kwa ajili ya kuzalisha mengi katika dunia ya leo, na kubwa zaidi wamekita katika biashara. Kwa hiyo yale yote ambayo wanafyatua kutokana na uh, nguvu uh, za umeme ama nishati mbalimbali ambazo zinachangia uh, pakubwa katika uchafuzi wa mazingira uh, wao wanaona biashara mbele badala kuona athari zake, na kwa vyote vile, labda pengine wamechukua mbinu za kipekee za kukabiliana athari uh, zinapotokea katika maeneo yao. Lakini kwa uh, yale ambayo wanatokea katika maeneo mengine duniani, si lote, si chochote kwao, mradi pengine, labda pengine, ipo nje ya mipaka yao. Na kubwa ya zaidi ni kwamba hata Afrika yenyewe ambayo ni kama ipo kifua mbele kupigania haya yote, hata hizi hela wanapopewa nyingi zinaishia tu katika mifuko ya watu wachache. Asilimia mbili tatu ndio inaonekana inapakwa hapa na pale kwa ajili ya kuonekana kuwa imefanya chochote kile, lakini mwisho wa siku wahusika, labda serikalini na hata uh, katika maeneo mbalimbali, kwa maana vitengo mbalimbali, wanachukua hizo hela kwa masilahi yao wenyewe. Kwa hiyo hawa mibabe ambao wamegoma kufika ama kuhusika katika mikutano uh, hii dalili tosha kwamba washaisoma tayari mapema na kujua uh, haina chochote. Labda pengine siku zijazo panapo majaliwa mambo yatanyoka. Trump mwenyewe katika muhula wake wa kwanza alisema hata hiyo Uropa hiyo lazima kila mmoja achangie pakubwa katika uh, kutunza mazingira sio kwamba Marekani itoe hela ndefu kila wakati kupigania mataifa mengine ambao pia vilevile yana uwezo wa kujisaidia. Kwa hiyo eh, katika hili bado unaona kizungumkuti na hususan mm -hmm, kwa bara la Afrika. Uh, Kenneth, wakati eh, kikao kinaendelea Azerbaijan, tumeshuhudia maandamano hapo Kampala, nje ya majengo ya Bunge, yote yanahusiana na mazingira, kwamba hata lile bomba la kusafirisha mafuta kutoka Hoima kuelekea Tanga ni kwamba lilikiuka kanuni na ushauri uliokuwepo kuhusiana na mazingira. Uganda pia imeshuhudia janga kubwa la kimazingira miezi michache iliyopita, watu walizikwa na mlima mkubwa wa taka, vifo. Hakuna la kujifunza hapa ama puzili ya maendeleo yasonge mbele? Uh, kwa kusema kweli huyo ni mjadala ambayo unaendelea hapa uh, uh, kuhusu mpango ya serikali ya Uganda kuanzisha um, uh, kutengeneza kuzalisha mafuta na kutumia hiyo uh, kutumia hiyo bomba kuelekeza mafuta kule sehemu za Tanga. Na maandamano haya yamekuwa yakiendelea hapa, na kwa kweli, wiki hii kumekuwa na maandamano, lakini serikali ya Uganda inakataa, inasema ya kwamba ni lazima izalishe mafuta, kwa sababu nchi ambayo zinasema ya kwamba, uh, miradi ya mafuta kama hii ambayo Uganda inataka kuzalisha isimame hawa wamesha pata fa fa faida tayari kwa kuzalisha mafuta, na kwa hivyo waiache nchi kama Uganda itumie teknolojia ya kisasa kuzalisha mafuta bila kuleta hatari yoyote ka katika hali ya hewa, na kwa hivyo ni mjadala ambayo unaendelea, lakini ningetaka kusema ya kwamba nchi za Afrika hata zikiwa kule Baku Azerbaijani zikitaka kwa zipewe uh, pesa ama fedha za kuwasaidia ku-, ku uh, kupambana na hali mbaya ya hewa uh, inafaa nchi hizi kwanza zianze na kufanya marekebisho uh, ambayo hayataki hata kutumia pesa. Kwa mfano hapa katika nchi ya Uganda uh, unaona kukata miti unaendelea kwa hali ya juu, miti zinakatwa hata e, e, e, birani ambayo ilikuwa ilikuwepo tangu tulipopata uhuru imekatwa na kupewa wawekezaji wa wameanza ku, ku, kupanda miwa. Tunaona watu wakijenga katika sehemu ambayo hazipaswi kujenga ndani, na hiyo hali yote inaletea kuchafuka kwa hali ya hewa. Ripoti zinaonyesha ya kwamba hali ya hewa tu hapa Kampala, hewa ambayo watu wanapumua ni imeharibika sana kwa kiango kikubwa, hata kupita ile idadi ambayo inakubalika na shirika la afya duniani WHO. Kwa hivyo, sizani nchi za Afrika inafaa zipewe pesa kwa ajili ya kushughulikia hali ya hewa ama uh, kuharibika kwa hali ya hewa. Nafaa zianze hatua uh, ya kukinga, yani ku, ku, kuona ya kwamba yale uh, uh, vitu ambayo tayari ziko ambayo vinaweza kusaidia wasiharibu kwa sababu pesa hizi zikikuja, unasikia wanataka wapande miti, mara wanataka wapande miti, na miti ambaye iko tayari wanakata tu. Kwa hivyo, si sidhani ni kitu muhimu sana ku, kuendelea kusema wapewe pesa haya. Mike, um, utawala wa Donald Trump wanazungumziaje Wakenya na wengine Afrika Mashariki? Bila mimi kuzungumza mengi, ni kwamba tayari anaunda serikali yake, ameanza kuwataja majina mabilionea kina Elon Musk hapa na pale na kuunda serikali yake kabla ya Januari ishirini atakapoapishwa. Anazungumziaje utawala wake, matarajio? Amepewa ah, dhamana ya kuongoza tena Marekani kwa mara ya pili. Mwanzoni wengi walikuwa wamebeza kwamba, uh, utawala wake ule wa kwanza uh, ulikuwa na matatizo chungu nzima, zile policies kwa maana sera ambazo zilikuwa ni zinakandamiza mataifa ambayo kidogo yanaonekana kuwa uh, ndio yanakuwa, na pia vilevile hakuwa na mahusiano mazuri na hata wale G8 eh, kule eh, na shirika la kujihami la Neto na kadhalika, kwamba alikuwa mvurugaji kiasi cha haja. Lakini kumbuka, kila mmoja anakuja na sera zake kwa ajili ya kufanikisha mawili matatu kwa faida ya nchi husika. Uh, Trump siku zote anasema Marekani kwanza na siku zote to make, uh, America great again, kwa maana anaipa kipaumbele Marekani eh, katika sekta zote iwe ni kiuchumi, kibiashara, afya na kadhalika. Kwa hiyo wengine wale wote wanakuja nyuma huko, kwa maana ya iwapo kwa vyote vile kutakuwepo na uh, ule ushirikiano ama mwingiliano, labda pengine huwa ni wa kuwezesha Marekani kuendelea zaidi katika mahitaji yake, na mengi yamezungumzwa kuhusiana na ujio wake. Kumbuka mi aliwekewa kesi aa, na mambo mengine ambayo kwa hakika ilikuwepo kwa ajili ya kuvuruga njama zake za kurudi, lakini hatimaye kwa vyovyote vile amewakung'uta wote na kupata nafasi ya kurudi katika ikulu ya White House. Kwa sasa mataifa mengi barani Afrika mengi wana tumbo joto e, kwamba kule kudekezwa na uh, utawala wa Democrats sasa unaishia pembeni na nikana kwamba kiasi cha haja kwamba Democrats walichangia pakubwa kuvuruga eh, demokrasia katika mataifa mengi barani Afrika na hata Kenya. Unaweza kuona kwamba wapo wengi ambao mara tu baada ya Trump kutangazwa kwa mshindi, wakaingia kwenye mitandao ya kijamii, hususan Twitter wakiandika kwamba kuna vitu kadhaa vinafaa ku, vinapaswa kufanywa, hususan kuhusiana na balozi wa, wa, wa Marekani hapa nchini Kenya, ambaye tayari amekwisha jiuzulu e, kwa sababu ambazo anazijua ye mwenyewe, na pia vilevile vile mambo mengi ambayo kwa hakika polisi zao ama sera zao zilikuwa zinayumbisha utulivu na usalama na labda pengine uh, ule upambanaji eh, kwa Wakenya wenyewe kwa ajili ya kuweza kujiwezesha maishani hmm. Na ndio sasa wengi wanasema wacha tuone, eh, licha ya kuwa wameonekana kuwa ni mtu mkali asiyejali, labda pengine atafaa zaidi mataifa ya bara ya Afrika na kutoweza kushirikiana baadhi ya viongozi kutoka bara Afrika ambao wamekuwa wakipewa nguvu na serikali ya Marekani inayoondoka kwa sasa, na labda pengine watajifunza kitu katika mchakato mzima mm -hmm. wa kuwezesha mataifa yao kuweza kupata uh, maendeleo uh, katika njia moja ama nyingine mm -hmm. Wanasema kwamba balozi ndiyo sauti na picha ya nchi nyingine katika nchi nyingine. Wengi wa, wengine watasema kwamba huyo balozi wa Marekani Kenya ambaye anajiuzulu ameisaidia Kenya kibiashara na Kenya imefaidika sana kote Afrika Mashariki wakati wa utawala wake hasa ziara ambazo Kenya imefanya hapa Marekani, na kitita ambacho Kenya imepata kiulinzi na mengineyo, na ile e, ushawishi Kenya ambayo imekuwa nayo katika mzozo wa Sudan, Ethiopia na kuingineko, jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, amechangia kwa namna nyingine ama moja. Na vilevile pia wanamkosoa kuingilia maswala ya ndani ya Kenya. Um, Kenneth hapo Uganda, wakati wa utawala ambao unaondoka tumesikia spika akisema Trump akija atamwondolea vikwazo vinamuumiza sana. <laughs> kuna lile la kuongezea kando na hili ambalo nimesema, kuna lile la kuongezea kuhusu matarajio ya utawala wa Trump um, una watu wa serikali ya Uganda zaidi wanasema ya kwamba uh, msimamo wa Trump kuhusu masuala ya jinsia moja uh, ni msimamo mzuri ambaye ni moja kwa moja na ule msimama wa serikali ya Uganda na kwa hivyo wanafikiri ya kwamba huenda vikwazo ambavyo viliwekwa kwa nchi ya Uganda kwa ajili ya msimamo wake kuhusu masuala ya jinsia moja na kupitiza ile sheria ambayo inaangaliwa kuwa hatari sana vitatolewa. Na hiyo ndio ilikuwa msimamo wa spika wa bunge Anita Mungu ku uh, sema ya kwamba uh, namna uh, hiyo vikwazo vitatolewa. Uh, lakini kuna naswala lingine la boa uh, Africa Act ambapo nchi za Afrika ikiwemo Uganda zilikuwa zimepewa nafasi ya kuuza vizaa uh, nchini Amerikani. Utakumbuka Uganda ilitolewa katika orodha ya nchi ambaye zina uh, ambaye zinaweza zikafanya hivyo. Kwa hivyo, kuna uh, kuna msimamo hapa katika serikali ya Uganda eh, ya kwa moja kwa moja mazungumzo na uh, serikali ambayo inaongozwa Trump kuona kama wanaweza wakarudishwa kwenye nchi ya Uganda, inaweza ikarudishwa kwenye orodha hiyo kwa sababu utakumbuka uh, Uganda ilitolewa kwa ajili ya kukiuka haki za kibinadamu ikiwemo masuala ya jinsia moja. Lakini kitu kingine ambayo kimewagusa sana hapa watu ni msimamo wa Trump wa kusema ya kwamba watu ambayo wameamea uh, kule nchi ya Amerika wakitaka kuishi huko, huenda wengine watarudishwa makwao, na watu wengi kutoka hapa Uganda wamekuwa wamehamia huko Amerikani kutafuta hali ya maisha, na kuna watu ambao wanalalamika, huenda watu wao watarudi hapa kwa sababu ya hatua hiyo. Trump, ambaye anapanga kufanya hatua hiyo, ambayo anapanga kuchukua lakini waambiwe ukweli ni kwamba katika vitabu vya Marekani unapoingia na vikwazo kutoka, inakuwa ngumu hata Michael Were muhusi achaguliwe akuwe rais ama Kenneth Lukwago ama Kenneth Bwire kuingia. Unapoingia katika orodha ya vikwazo, kuondolewa ni ngumu, mfumo unakuwa umekubana. Na vilevile waambiwe ukweli vile kwamba japo utawala mwingine utakuja uondoke, kuna maswala wao wanasema ni haki ya mtu ya kibinadamu, kwa hivyo maswala ya ushoga na mengine itabidi wasubiri, haikuji haraka. Swala la uhamiaji, amesema atawaondoa lakini Michael Were amesema kwamba America first ndio maswala yake. Kuwaondoa wahamiaji wote inahitaji zaidi ya bilioni tisa. Atazikubali kuzitumia ama zilikuwa ni ajenda za kutafuta kura? Wamezungumzia hayo wengi, tunasubiri kuona litakaloendelea. Lakini Barack Obama aliingia katika historia kuwafurusha wahamiaji wengi zaidi ya Trump muhula wake wa kwanza. Unasikiliza meza ya waandishi wa habari. Ninaye Michael Were, mhusia mwandishi wa kujitegemea akiwa Nairobi, Kenya, na ninaye Kenneth Lukwago, mwandishi wa kisiasa Radio One, Kampala, Uganda. Kumbuka kwamba kipindi hiki pia kinasikika kupitia KBC Radio Taifa, shirika la utangazaji la serikali ya Kenya. Wangwana, uh, wiki hii Marekani imeambia Rwanda iondoe wanajeshi wake jamhuri ya kidemokrasi ya Congo mara moja. Haikueleza hatua ambazo inaweza ikachukua endapo Rwanda haitaondoa wanajeshi wake na silaha zake, lakini imesema kwamba uh, makubaliano ya kusitisha vita inakiukwa na kwamba Rwanda inahusika pakubwa. Sio kwamba tena swala kwamba Rwanda ina wanajeshi DRC, lakini ni kuambiwa ondoeni wanajeshi wenu kwa haraka iwezekanavyo na DRC wacheni haraka iwezekanavyo kushirikiana na kundi la waasi la FDLR. Michael, kwa mtazamo wako, Marekani inajaribu kusema nini na kipi tofauti na kila ambacho kimekuwa kikisemwa tangu walipopata ushahidi kwamba wanajeshi wa Rwanda wapo DRC? Uh, unajua Marekani uh, ni super power. Uh, ni mibabe haswa, nguvu kubwa, taifa ambalo lina uh, nguvu ya kipekee kiuchumi, kijeshi, na hata katika mazingira yote ambayo kakiwa unaweza zungumzia kuhusu taifa ambalo limeendelea. Na uh, wanapofika hapo kusema bayana kwamba ondowenu wana wanajeshi wenu katika taifa fulani, tayari wamemadha, wamekusanya tayari taarifa zote za uh, kiintelijensia na kuelewa nini haswa kinachoendelewa katika uh, taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pia vilevile Rwanda na hata maziwa makuu. Kwa hiyo ukiona hivyo, wana ushahidi wa kutosha. Sasa ni Rwanda yenyewe ijito, eh, ijitokeze waziwazi kusema, je, wapo ama hawapo, na hatuwezi jua hatua itakaofuatia baadaye eh, ya Marekani dhidi ya Rwanda itakuwa ni hatua ya aina gani kubwa zaidi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeumia kwa muda mrefu na hususan wa wale ambao wanaishi mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo maeneo ya Goma kule, unaona hata vijana wengi epotembea hapa Nairobi wametoka Kongo kule, wengine wenzao wako Tanzania, wengine wenzao wako Kampala, wengine nimekutana kule Bungoma magharibi ya Kenya mpaka Kilifi nakutana nao, ni mara kwa mara napiga nao, wanasema vita kwa hiyo huenda labda pengine njia mojawapo ya kuleta utulivu katika maeneo yale ni kuondoa makundi haramu ambayo kwa hakika yametatiza usalama katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na iwapo kwa vyote vile kweli Rwanda inahusika pakubwa, basi hawatakuwa na budi ila kurudisha wanajeshi wake katika mipaka yake. Maanake ni hatua hata hivyo ni hatia kwa taifa lolote ile, e, kuweza kuweka wanajeshi wake katika mipaka ya watu wengine kwa maana mipaka ya taifa yingine, na ni jambo ambayo labda pengine Marekani nawambia ili tuweze kupata utulivu na amani katika uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eni wanajeshi mm, uh, wenu na ushahidi wa kutosha ili walau tuweze kupata mwafaka kwa kile ambacho imedumu kwa miaka na mikaka na kuleta maumivu makubwa wenyeji mm, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Michael, naomba usonge pembezoni kidogo, naona ka simu yako inaanza kukwaruzakwaruza um, Uh, inaonekana nina tatizo pia na simu ya Kenneth Lukwago. Lakini Michael, je, hili suala la uchaguzi wa serikali za mitaa katika nchi ya Tanzania limezua tumbo joto. Upinzani tayari wanazua masuala mengi kwamba hapana, uh, uchaguzi hautakuwa huru na haki, japo ni uchaguzi wa serikali za mitaa lakini ni uchaguzi ambao kidogo unakiashiria kwamba huenda matokeo ya uchaguzi mkuu mwakani atakuwa namna hivi, anakuwa namna vile. Una, una, una mtazamo upi kwamba kufikia sasa upinzani una kilio kile kile ambacho wamekuwa wakilia miaka kumi miaka kadhaa iliyopita? Ya, uchaguzi nchini Tanzania, unajua tena uchaguzi chaguzi za bara la Afrika mtindo, um, ni ule ule na hususan chama tawala CCM imekuwepo mamlakani kwa muda mrefu sana, tangu eh, zama za hayati eh, Kambarage Nyerere. Wamekuja wakina Mkapa, wamekuja Pombe, um, Magufuli, wamekuwepo wakina Ali Hassan Mwinyi, ni wale wale wale. Tuna mifumo yao ile ile katika mchakato mzima kuu, hujua um, hatua ya kwanza kwa chama tawala siku zote ni kusalia madarakani hata kama awamu ya utawala wa rais aliyopo madarakani kwa wakati huo umekwisha, wanamtafuta mwingine ambaye ataendeleza mbinu zao zile zile. Kwa hiyo mikakati ni ile ile, na unajua siasa za Afrika wakati mwingine huwa ni chafu. Na kwa sasa katika nchi ya Tanzania umesikia tayari watu wana wanatekwa nyara, wanaingizwa kwenye magari, na labda pengine unapata kuna wahusika wengine wameuawa eh, katika njia ambazo ah, ni za kutatanisha, haieleweki ah, na pia vile vile, kuna Uh, kule labda pengine wapinzani ama upinzani inavurugwa kwa njia moja ama nyingine lakini kubwa zaidi ni wao wenyewe kujipanga kuelekea uchaguzi mkuu ambao unakaribia mama Samia Suluhu Hassan rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania atakuwa awania sasa muhula wake sina mwisho manake kwa kwanza ichukua tu uh, kiti baada ya kuondoka kwa hayati a Magufuli njama ndio. Naona, naona laini yako bado ina kwaruza zaidi, ilikuwa imekuwa vizuri, lakini sijui nini kinaendelea, kama inaweza kushika tena vizuri. Nimuulize eh, Kenneth swala hili, siasa za kahawa zimekuwa si siasa tena hapo Uganda, kiasi kwamba bungeni kumeshuhudia watu kulimana mangumi, wengine wamepeleka hospitalini. Mbona siasa za kahawa, kuna nini? Um, uh, kuna hatua ya serikali kupunguza idadi ya, uh, uh, ya um, uh, ama nitakueleza, kupunguza idadi ya sekta mbalimbali na hii imelazimisha, ime lazima uh, ofisi zingine zifutwe na ofisi moja ambayo inafaa ifutwe ni ile ya Uganda Coffee Development Authority ambayo inasimamia kahawa, masuala ya kahawa na serikali inasema inataka ifute hiyo taasisi irudishe kazi yake kwenye wizara ambayo inasimamia kilimo, kitu ambaye, uh, wenye kulima kahawa, uh, wenye kuuza na wanasiasa zaidi wa, wa upande wa upinzani wanapinga kabisa, na kwa hivyo ni kitu ambaye imeleta ime, ime mvutano mpaka uh, ikalazimisha Rais Museveni kuita rasmi wa bunge kutoka chama chake cha NRM cha. Alafu mswada ule ambaye unafanya hiyo marekebisho ukapitizwa, lakini hali bado ni hivyo hivyo tu. Kuna kulalamika ya kwamba masuala ya ka, kawa ki, kilimo cha kawa kitaharibika, kwa sababu ukiangalia namna wizara ya kilimo imesimamia vitu vingine ni hali ambayo haikubaliki kabisa. Kwa hivyo bado kuna mvutano huyo, wengine bado kuna mvutano wa hali hiyo, wengine wakisema ya kwamba ni mbinu za rais Museveni kujaribu kutafuta namna ya kumiliki uh, sekta ya kahawa awe yeye mwenyewe na wenzake wakiwa wa na jukumu ya kuuza kahawa nje, kwa sababu hata wameanzisha um, wameanzisha factory, sehemu za huko Ntungamo uh, mahali rais uh, Museveni anatokea uh. Kwa hivyo kuna mjadala huyo hu, hu ambayo tu bado unaendelea, na hata ukiangalia ufalme wa Buganda, sehemu ya Buganda ni sehemu ambayo wame, wana, wanalima sana kahawa, na watu wanajiuliza kama ulikuwa unataka kuende, ku, uh, yaani, uh, kilimo cha kahawa kiendelee vizuri, kwa nini hiyo uh, kiwanda ambayo umeweka Ntungamo hujaweka hapa sehemu za Buganda ambapo kuna kahawa mingi sana ambayo inalimwa? ni kushukuru Michael Were Mhusie ukiwa Nairobi, Kenya. Kenneth Lukwago ukiwa Kampala, Uganda. Nikushukuru msikilizaji kwa muda wako kusikiliza Meza ya Waandishi wa Habari na Wahariri. Mimi ni Kenneth Bwire, nikutakie wikendi tulivu.